ازرع جميلا ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء المرسلين نبينا محمد وعلى اله واصحابه ومن اهتدى بهدي واتبع أثر العلم الدين اما بعد احباء ومتزامجي من اوتزاما تي في افريكا واللغة الكيسواحيلى تدا نديليا نسلسله يا قوات أثري baada ya kuondoka kwako wewe katika huu ulimwengu tulizungumzia katika kipindi kilichopita baadhi ya watu ambao wameacha athari zao tukataja mfano wa ustadh harits na wenginewe shekh siraji rahman nadawi na wenginewe ambao watu wamefanya miradi ya kheri ambayo ipo imebaki ni athari zao katika zile sehemu uh, walizofanya kheri kama zile lengo la sisi kuyataja haya yote na kuwataja wote hawa ambao tumewapigia mifano ni kukuza ile ghera ya watu kupenda kufanya mambo mazuri miongoni ma athari mzuri ambayo zimeachwa zipo katika jamii zetu ambao sasa hizi zimefanywa na vijana ambao wapo katika kaidi lhaya ni vipingo muslim secondary school hii ni taasisi ambayo imejengwa karibuni umulqura abu huraira na nyinginezo inaba munawara hizi ni tasisi ambazo zimejengwa zi jana na juzi ni juhudi za jamii zetu lakini je wewe ulishiriki katika kuzifanya taasisi hizi hili ndilo suali yataka ujiulize daru lhikma markazi dawa daru liman madrasa safa ya tahfidh lquran alfatiha kedem na nyinginezo hizi zote ni juhudi za watu wamezanzisha fathu ladhim bahawani hatuwezi kuzimaliza tukizitaja shekh khalifa shekh zaid hizi zote ni taasisi ambazo zimeanzishwa ni juhudi ni alama zipo katika jamii madrasat sunna wapi ni nyingi tukizitaja lakini suali hapa ambapo twalitafuta jawabu lake ili tulipate ni kwamba wewe wachangia gani katika kufanya kheri kama hizi kwa sababu huku ndiko kuacha athari njema si lazima uweni wewe umefanya bali wawe wamefanya wote waliofanya lakini je wewe umeshiriki katika kufanya kheri hii mchango wako ni upi hadafu ya kupigia mifano yote hii malengo ya kutaja taasisi zote hizi na juhudi zote hizi za kheri zinazofanywa ambazo tumeweza kuzikumbuka na ambazo hatukuweza kuzikumbuka tumezozitaja na ambazo hatukuzitaja ni kwamba suali kwamba wewe washiriki vipi kuna wenzetu wameanzisha musabaka wa qurani mombasa upo unafanywa na muslim masi darisalama upo zanzibari upo katika kushajiisha vijana kuhifadhi kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini suali ni kwamba je heri hizi zikifanywa ni watu wamezifanya wameacha athari za kheri kama hii wao wameasisi kheri kama hizi je na wewe wachangia kiasi gani katika kheri kama hizi kuweza kuendelea wasaidia kivipi kuendesha kheri kama hizi ziweze kuendelea hili ndilo suali kwa sababu sisi hatutaki mwislamu awepo katika jamii awe yeye ni mzigo katika, katika ummati wake badala ya kwamba yeye awe ni suluhisho na kuwa suluhisho ni kujihusisha fikiria chukua tim ujiulize mpaka lini utaishi salbi mtu salbi ikitajwa khairi ni watu wengine waliofanywa wewe humo katika hisabu ya watu waliofanya kheri kama ile ikitajwa mambo mazuri wewe humo katika miongoni mwa watu waliofanya mambo mazuri yale lakini ikitajwa shari pengine wewe ndio unaongoza shari zile ikitajwa mambo ya fitna ka pengine wewe ndio unaongoza fitna kama zile vipi lazima tujiulize lazima tujifanyie hisabu matendo yetu tuangalie ni matendo gani ambayo sisi tunayatenda ya kubakisha dhikarayati njema baada ya, ya kuondoka kwetu sisi ni athari gani tunaziata katika mwishitamaiwetu athari ambazo zitatufanya sisi tukumbukwe kwa mazuri ambayo tumeyafanya ni mifano mingi ya kuonesha watu waliofanya kheri katika jamii zetu na walioacha athari njema nimewachukua abra taarikhi kutokea kuanza kwa risala na tumeona mawakifu tofauti tofauti za watu ambao wamefanya kheri katika mujtama, mujtamaati zetu na juhudi zao ambao wazifanya pengine wengine wakiona hatukuwakumbuka katika miongoni miongonima waliotajwa si maana kwamba juhudi zao hatuzitambui la itakuwa ni mibabi ya kughafilika lakini eh, ni wengi sana ambao wamejaribu kufanya mazuri lakini katika hao wengi tukiwaweka katika nisba ya mia watakuwa ni wachache sana itakuwa ni nisba ndogo kulingamana na milioni ya waislamu wa, wa, wa, ambao tupo katika nchi hizi kenya somalia uganda tanzania burundi rwanda uh, malawi na, na nchi nyingine mashariki ya zaire watu ambao wanazungumza kwa lugha ya kiswahili karibu milioni mia mbili wanaozungumza kwa lugha ya kiswahili tujiulizeni sisi sote tujiulizeni e haya ambayo tumeyapigia mifano na zile mawakifi za kitaarikhi ambazo tumepigia mifano na watu tuliwataja tukilinganishwa na sisi sote ambao tupo je za fanana hizi juhudi ambazo tumezifanya na idadi ya watu wanaohitajia katika jamii zetu kutumikwa nadhani itakuwa hatujaweza Uh, kufikia popote ukiangalia ile nisba ya mahitajio ya umma wetu kutaka mahitajio walionayo na yale ambayo yameweza kufanyika machache ambayo yameweza kufanyika kwa hivyo ni wajibu wetu sisi tufikirie vipi tutapanga tutakuwa na mipangilio mizuri ya kuwa ni watu wenye ufikiria kuacha athari njema e asubuhi ukiamka ukia jiulize je yeah, atha, nitaacha athari gani njema leo loo ka ndio mwisho wangu wa kuondoka ulimwenguni jioni kikufikia useme je yeah, itakuwa nimeacha athari gani leo itakuwa hii ndio siku yangu ya mwisho mimi kuwepo katika ulimwengu ni muhimu swala hili tujuulize kwa sababu lengo ni sisi kuacha athari njema wewe jiulize ukiwa ni mtu umeacha athari njema basi kheri mshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba wewe ni miongoni mwa watu ambao umeacha athari njema ikiwa hujaacha athari njema jiulize kwa nini hujafanya jambo ambalo litakuwa ni athari njema baada ya kuondoka kwako wewe katika huulimwengu na tumesema zile athari ambazo yataka mwanadamu aziache ni zile athari ambazo zamridhisha menyezimngu subhanahu wataala sikuacha mambo ambayo yanamghadhibisha menyezimngu subhanahu wataala katika ulimwengu wa kiislamu ni ulimwengu mpana na kuna wengi wanafanya katika ulimwengu wa kiislamu bado lakini pamoja na juhudi zote hizi zinazofanywa na taasisi zote za kiislamu bado mahitajio ya waislamu ni makubwa zaidi kushinda zile juhudi na wale wanaofanya juhudi ukilinganisha zile juhudi zinazofanywa na mahitajio ya umma, mahitajio ya umma bado ni makubwa na ni kwa nini kwa sababu sisi wengine tumejihusisha na mambo ambayo hayana maana lakini haya yote ambayo yataka tuyafanye na tuyafikie kuna awae, kuna pingamizi ambazo huwa zikijitokeza mwanadamu anapofikiria kufanya mambo mazuri badala ya kuacha athari njema kuna wengi wanaacha athari mbaya katika jamii kwa nini wanaacha athari mbaya kwa sababu wao wanaishi katika ghafla ghafla ya kutofikiria kwamba kuna, kuna siku wao wataondoka katika ulimwengu wanaishi ghafla kuona kwamba wao si wahitaji wa kufanya mambo kama haya ambayo yatawabakishia ajr adhim mbele ya menyezimngu subhanahu wataala turudi tusome kitabu cha menyezimngu subhanahu wataala vizuri tujipe himma katika kufanya tanafus katik kufanya mambo mazuri na moja lenye kusaidia mwanadamu kuweza kufanya mambo mazuri baada ya kili akiondoka awe atahitajika kwa mazuri na kuombewa mwenyezi mungu subhanahu wataala ni kule mwanadamu kuwa anajifanyia hisabu matendo yake jifanyie hisabu matendo yake umefanya nini kutwa mzima kati ya yale ambayo umeyafanya kutwa mzima ni yapi kati ya yale uliyoyafanya yataacha athari mzuri kwako wewe na ni mangapi yale ambayo umeyafanya katika kutwa mzima yasokule, yasoleta athari mzuri kwako wewe ukitia katika mizani beina ya kujiona kwamba unaacha athari mzuri au athari mbaya katika jamii yako ukiwa wajiuliza maswala kama haya utakuwa saa zote waweza kujisahihisha kuona kwamba la leo kutwa mzima niliyoyafanya hamna ambayo yata, yameacha athari mzuri kwenye kutwa yangu hii mimi kesho ukiamka ukiwa na uhai utafanya bidii kufanya yale mazuri lakini ikiwa ni mtu hujifanyii hisabu matendo yako ikiwa hujifanyii hisabu matendo yako ni mtu tu unaishi asubuhi yako na jioni yako ziko sawa hujifanyii hisabu ya matendo yako itakuwa wewe huwezi ukafaulu katika, katika kujirakibisha lakini ikiwa ni mtu wafanya bidii ya kujitizama kunji, ya matendo yako utakuwa ni mtu unayo fursa Uba sana ya kuweza kujirakibisha daiman katika maisha yako kwa hiyo kuna kazi yatakaefanya kazi ya muhasaba dakiqa katika maisha yake mwanadamu awe anajifanyia muhasaba daqiqa ili ahakikishe kwamba haya ninaoyatenda ni mambo yanamridhisha mungu subhanahu wataala asababu so, mujtamai wetu unatuhitaji sote na, ku, na kufanya yale yenye kumridhisha mwenyezimngu ndio kufaulu kwetu wa kbak جميل أينما زرع