وبركاته إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله وخير فان احسن الحديث الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلال لوزان إيماني قبل وانزل من زماني juu ya tulioandaa leo nachukua fursa hii kutoa shukurani kwenu yote watana njema juu yangu kwa kuweza kuhudhuria mkao huu wa leo ambao bila shaka sote tumekusudia kufaidika na haya ambayo yameandaliwa kwa hiyo nawatakia ni kila laheri heri na ombea mungu awalipe kwa hilo na hasa kwa uongozi wa, wa msikiti huu ambao amelipa fursa kwa hakika nahisi kama niko nyumbani kwa sababu nyuso zote nakuta nyuso za ndugu zangu ambao tupo katika hali ya mazingira mamoja ada moja tabia moja kwa hiyo naamini kwamba ntakaoyazungumza yatakuwa yanaeleweka hasa kwa vile tunazungumza lugha ya nyumbani ambayo ndiyo tuliozaliwa nayo na kudelewa nayo na kusomea kwa hiyo naotakie nkiwlaheri na namwomba na mwenyeziungu subhanawataala litaufi mimi nanii ili tuondoke hapa tukiwa tumesikiliza maneno ya haki na ya kweli na mungu atujalie tuweze kuyafuata ndugu zangu katika imani maudhuu ambayo ningependa kuzungumza nayo leo nani takriban itafanana kiasi fulani na maudhuu ambayo nimeanza kuizungumza katika sunna siku ya pili iliyofika kutokana na umuhimu wa mauguu hii nimeona ni bora tuigariri na tuweke maneno mengine ya ziada ya faida kwa sababu ni mauguu ambayo inataka kutukumbusha umuhimu wa imani katika matendo yetu na kwamba moja ya sababu tutagundua katika mazungumzo yetu ykuhoofika kwa umma wa islamu kwa ujumla katika maisha yetu waislamu limwembo mzima bila kujali kulipotoka inaonyesha udhaifu wa imani umechangia kwa kiasi kubwa mno katika kuzorotesha mambo ya waislamu ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala anekuambia katika kitabo chake kutukufu katika suras كتاب أنزلناه إليك مبارك ليتدبروا آياته وليتذكر أولو الألباب. من يسمو ونمي محمد صلى الله عليه وسلم كتك آياته كتاب مكترم كتاب أنزلناه إليك مبارك كتاب مكترم الشيغير لأنياك kitabu chenye baraka liydabaruu ayatihi ili wapate kuzingatia aya zake ishara na dalili zilizomo ndani ya qurani ili waislamu wapate kuzingatia waliyatadhakar kulu lalbab na wapate kuwaidika wenye akili aya hii ndugu zangu kwa mtu ambaye anaesoma kwa kuizingatia aya hii itakuwa ni namna ya kuuamsha hamasa ya kila mwenye kusoma kitabu hiki kwamba moja ya wajibu mkubwa wa kukisoma kitabu hiki ni sikukisoma tu bali tunatakiwa tukisome kitabu hiki yaan qorani tukufu kwa mazingatio na tuaidrike na, tua na yaliyomo ndani ya kitabu hiki na pindipo tukifanya hivyo basi tutahesabiwa sisi ni katika wenye ya pili kama alipyotajya mungu mwisho wa aya hii waliyatadhakara kulu lalbabi na wapate kuwaidika wenye apili katika kufasiri aya hii baadhi ya wanachuoni wameyachukulia kwamba mwenye kukisoma kitabu hiki kwanza yule ambaye hakisomi basi wanasema faad hajara ku atakuwa amekitupa kitabu hiki amekihamu ama yule ambaye anakisoma akawa hajui yaliyomo ndani yake lakini anakisoma majati basi pia wanasema faad hajara ku pia atakuwa amekihamu kitabu hiki au yule ambaye amekisoma ikawa anayeelewa na kuyazingatia yaliyomo lakini akawa hayakuati basi pia anaambiwa fakadahaja waku kwa nini kwa sababu kitabu hiki kimeteremushwa mwenyezi mungu anasema kina feri nyingi ndani yake na ni mwongozo kwa wenye kumcha mungu ametaja katika qurani mim dhalika lkitabu la raiba fi hudan lilmuttafin mim hicho ni kitabu kisichoshaka ndani yake na ni mwongozo kwa wenye kikuncha kisema neno mwongozo ni kwamba mtu anafaidika na yaliyomo ndani ya kitaniki halafu anatekeleza na ndani ya kutekeleza ndiyo hupatikana baraka nyingi na kurehemewa kama ilivyokuja katika aya yingine hadha kitabu anzalnahu mubarakun fatabiuhu wtakuu laalakum turhamun hiki ni kitabu kina baraka nyingi hivyo kifuateni na mcheni mungu kwacho ili mpate kurehemewa ukweli ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammadi sal llahu alihi wasallam kwa kuelewa uzito wa kitabu hiki kwamba ni kitabu ambacho kimekusudiwa kumwongoza mwanadamu qurani tukufu hima ya kwanza aliyoifanya mtume sal lla alw salam mara baada ya kuhamia majina na kupata utulivu katika nchi ambayo yeye alikuwa ni mtawala wake alichokifanya ilikuwa kila aliyehamia madina baada ya yeye kuhama alimchagulia mmoja katika waislamu ambao tayari wametangulia kuhama au ni wakazi wa madina kuwa ni mwalimu wake wa qorani ilikuwa kila amehamia madina basi wewe njoo na wewe njoo msomeshe ndugu yako qurani mpaka ilue, na naitekeleze hali hii lipelekea watu wanasema, wa sira na taretu wanasema ilikuwa mtu akipita katika mji wa madina ni msiku basi husikia vumo la qorani likisomwa katika majumba na misikitini mfano wa vumo la nyiki kila mtu akipita katika mji wa madina basi anasikia linini watu wanasoma qurani mbalimbali ima kwa njia ya kuisoma kwa kuhifadhi tu mtu anakaa anasoma au kwa njia ya qiamu laili kusimama usiku kile alichokupokea kutoka kwa bwana mtume na kananawake zake na watoto wake wanasoma qurani hivyo hivyo mtume sal llah alih wa alikuwa akipita karibu na msikiti yeye yeyuko jirani mara nyingine husikia vumu ambalo linakuwa ni la sauti kubwa kiasi ambacho wanakwenda ndani ya misikiti akiwaambia vijana hebu kumuzeni sauti hilo hii imetuonyesha nini ndugu zangu namna bwana mtume sal llahu alehi wasallam alipokitambua wa kitabu hiki kwamba ni mwongozo pekee kwa mwanadamu na ni nasiku sharaii na ndiyo kitabu kilichokuta sharia zote zilizopita au jamii lkalbi ndiyo kilichokusanya maneno yote ya mitume waliotangulio kila linalonuhusu wanadamu limezungumzwa katika ktaguhiki o mwenyezi mungu anakisifu kwamba ni tibanan likulli shei ni kipambanuzi cha kila kitu au wenye aya nyingine yanasema allah subhanah wataala wama farakna fi lkitabi min shai hatukuacha chochote katika mambo ya namuhusu mwanaadamu ila yamo ndani ya kitabu hiki ndugu zangu katika imani walio wengi katika waislamu leo kwa sababu ya kutokisoma kitabu hiki na kutokizingatia kulikowapelekea kushindwa kukifuata kitabu hiki wamejichagulia miongozo mingine badala ya qurani na matukio yake kuiacha qurani kumewafanya waislamu wamekuwa asfar asakirii wamekuwa wachini kuliko