nio wanasema wanachuoni sharti la kukubaliwa matendo ni masharti mawili mwanaadamu kwa ujumla sharti la tendo lolote unalolifanya tangu asubuhi wa mpaka walala waamka tendo lolote ili likubaliwe lipate kabuli ni lazima litimize masharti mawili sharti la kwanza ulifanye lillahi taala na usimshirikishe katika tendo hilo na yeyote ufanye kwa ajili ya aula lolote hata hili la kuhama sisi kutoka miji yetu kuja hapa kama ikiwa ulikuwa na lengo la dunia uko katika asari ndio nawaambia nawakumbusha ndugu zangu kama tanmajuzi wako waliokuja kwa ajili ya dunia lakini wageuze nywye zao وَاَجْرُ السَّيِّدِ زَاوُ مِيسْ مُنْغُو انَا إِنَّمَا الْأَعْمَالُ بِالنِّيَاتِ وَإِنَّمَا لِكُلِّ امْرِئٍ مَا نار فَمَنْ كَانَتْ هِجْرَتُهُ إِلَى اللَّهِ وَرَسُولِهِ فَهِجْرَتُهُ إِلَى اللَّهِ وَرَسُولِهِ فمن كَانَتْ هِجْرَتُهُ لِدُنْيَا يُصِيبُهَا أَوْ امْرَأَةٍ ينجحها fahijratuhu ila ma hajara ilaihi hakika mtume anasema kila tendo litalikwa kwa nia hakika matendo yote watu wanaoyafanya wanayafanya kwa nia hakuna mtu atatoka nyumbani hata kwenda sokoni aseme misi yakusudia ki kila takalolifanya mwanadamu aadamu talikwa tendo litatokana na nia lakini je kamkusudia ka, allah u kaikusudia dunia kamkusudia dini shetani au mwanadamu kwahiyo kuhana kwako lugiyan kama ulihama kwa ajili ya kua kutafuta mapauli basi umeemeke wewe binafsi basi ujue hiyo siyo niatisaleh lakini nimehama kwa ajili ya kuinusuru dini nimepata liki sikuweza kuidihirisha kwa hiyo naona nahisi eti hapa naweza nkadhihilisha dini yangu basi ni niyatun magbula nia nikalika au nimehama nasema nnakuja kutafuta elimu ili nikanusuru ndugu zangu waliodhoofika niyatun magbula au nimekuja kuchuma kwa ajili ya kunusuru dini yangu na watoto wangu na wenzangu niyatun magbula lakini nimekuja kustarehe nimekuja kutafuta uzungu umagharidi na nini onekane na ni mzungu japo rangi yangu siya kizungu watoto wangu nao wapatipaspoti ya kizungu nawao wawe wazungu ni niati nsaihi heri makubula gheri mashiimashohola kwahiyo umuhimu mwanadamu kutengeneza nia yake kwa tendo lolote akifanya tendo lillahi nakuwamakubula na haya tunayapata katika surat lkafi mwenyezi mungu aliposema faman kana yarjuu liqaa rabbihi falyaamal camala saliha wala yushrik bicibadati rabbihi ahada yoyote anayetaraji kukutana na mula wake afe katika hali nzuri basi naatende tendo jema tendo liliyokwenda sambamba na qurani na sunna kisha asimshirikishe katika tendo lake na yeyote afanye kwa ajili ya allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu katika imani haya hayawezi kupatikana ila kwa kuyasoma ndani ya qurani ndani ya sunna bwana mtume sal llahaleh wa salam kwa sababu mtume ametuambia mungu ametuambia juye habari za bwana huyu ni ruaza njemakwetu ni mfano wa matendo mema mwanaadamu aliyetimia katika akhlaki na tabia na matendo mema kwa hiyo tuchukue ruwaza njema kwake lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana amekuwa mjumbe wa mwenyezi mwenyezimungu kaninini ni ruwaza njema ndio pale bwana mmoja alipomuuliza mtume sal llahu ale wa salam juu ya mtu anayekwenda kupigana yukatilu shajahatan wa yukatilu li ruha makanahu anakwenda kupigana mtu kwa ajili ya ushujaa tu aambiwe yye ni au enda ili apate cheo anaulizwa mtume juu ya ni nani mwenye nia njema ayu dhalika fi sabili sabilillah ni nani katika hawo yuko katika njia ya mwenyezi mungu mtume akawaeleza man qatala taa litakuna kalimat llahi hiya lurya fahuwa fi sabilillah yule atakayepigana ili jina mwenyezi mungu liwe juu ili uislamu we juu basi huyo ndiye yuko katika njia ya allah ndio pale ikawa abulilmi pia kukahesabiwa kutafuta elimu kwa nia njema kukawa kumehesabiwa ni fi sabilillah mtume sal lla alwa salam khadi sahihi anasema manharaja fi tlai lilmu fa huwa fi sabilillah hata yarja atakuwa yuko katika njia ya mwenyezi mungu mpaka atakapoegea kwa hiyo ewe ndugu yangu uliyokuja hapa kuhamia kwa ajili ya kutafuta elimu tengeneza nia yako kama ikiwa umekuja kutafuta elimupan kwamba nia ya kusoma ile ni kwa ajili ya kunyanyua uislamu kunyanyua dini ya allah na kunyanyua dini ya allah hakkupatikani kwa wewe kusoma fiki na sharia tu dini itapata isi vile vile kwa wewe kusoma furudhi kifayati kusoma zile ulumi ambazo ni fardhi kifaya kama vile elimu ya tibi elimu ya handasa uhandisi na mengineyo ambayo hayamo katika mikono ya waislamu leo waislamu tunagalibika mno kwa sababu hatuna vijana madaktari wasichana madaktari wa kutibu waislamu wakezetu wapekuliwa tuku na wanaume wa kikristo makafiri kwa nini hatuna madaktari wa kiislamu hawa ukiwapata ni kwa darudini utawakavuda na ukiwapata ndio hawa waliokuja twasema pamoja na kwamba wapo wachache waliokuja nchi za makafiri wakaona kwamba ndio wamefika kwa hiyo hawakuitaka elimu kwa ajili ya allah badala ya kurudi na elimu za tibu wakaja pamoja na ukafiri na kufuru wakaambatana nansi badi yaona aibu kwa jina la kiislamu ni majida yametutika ndugu zangu leo watu waislamu wanatoka kenya mombasa malingi wanaiendea hospitali ya ksmc moshi kutafuta madaktari bingwa wakati miji ya waislamu leo haina mahospitali ya maridio si mombasa si marindi si tanga si daressalamu kapende uiwaislamu zizanzibari si yote niii minji haina haina kwa hiyo watu wanakwenda miji iliyokitiri makafiri kwenda kutafuta matibabu na ukienda huko mgonjwa wako akitiwa katika chumba basi kimewekwa misalaba pande zote kila subuyi waja watu kuamsha imani za kanisa na ukristo kwa wagonjwa niambie mtu aliyekwenda udhaifu wa imani hajui muislamu wa kenda kafanyiwa matibabu kafonywa operesheni kapona na wakati akiponyeshwa akifanyiwa matibabu anaambiwa waponyeshwa kwa ngugu za yesu wapo waliotali uza kwa njia hizi mabila yamekupika hivi kwa sababu gani hakuna vijana waliosoma na waliosoma waliokuja katika nchi hizi hawakuja lillahi wengi waliokuwa wamesoma wakapata kadi nzuri وليونه قمر مثيقه ومتلوشه النزاع ويوم على تاريخ مقابل وكتبت وقالت وقالت ان شاء الله تعالى في المحضره بعد اذان