wanam huyo aknafikiri swali litalieleza zuri na muhimu itajenga maboyezu anahusiana maisha yetu kuna watoke kunawalia wakike na wakiume swala la elimu kusoma katika nchi ya matafiri wanachuoni wameweka muongozo kwa mujibu a meelekezo yaliyokuja ndani ya quran na suna ya bwanamtume aaa kwamba mtu anaweza akasoma elimu ambazo hizi zinaitwa furudu kifayati sio fabaililodumu wanachuoni wanatofautisha baina ya elimu ambazo ni faradhu kifaya na elimu ambazo wanasema za ziada hazina hazina ufaradu uzitafuti tawapeli mfano tofauti kwanza ya baina ya elimu ya faradhukipaya na elimu ya fabila, ya fadhila fadaili faat fadhili yani elimu ya ziada ambayo haina umuhimu kwetu sisi iwe mtu tuanze hii na fadhaili za ziada hizi zi, zi, zi, zi, zi. katoka kwao nguja pemba au es salama au mombasa nairobi kajasoma hapa yetukaiai mezi sit sharia haijamkubalia kuja hapa kama lengo ni hili tup kwa nini kwa sababu hii ni elimu sifara zukifana na ikija kuwa fardhe kifaya basi sharia itamtaka asome kwa waislamu kadiri ya uwezekano asome kwa nani waislamu sasa niambieni jamani elimu ya taikuraita unguja haipo haya haipo unguja tanga haipo haya tanga haipo dasalama haipo mwambasa haipo iwe mtu wakinge msafara kuteze mali aliyouingereza hapa miezi st saba kuasoma tepri au asomee kompyuta stan mfano au st2 ni elemu zimezagaa huko kwa hiyo akivuka bahari kuyanjia makafiri kwa lengo hilo naangua lengo hilo ni batili kukaa kwake ni batli haifai kwasababu so, alaslu haimusii kukaa na nchi ya makafiri kwa hadithi ya mtume sal lla ale niko mbali na kila anayeishi katika bini na watu makabiri niko mbali na makemeo magari jaman haya elimu faradu faradu kifai, ni faradu kifaya tukisema farad kifaya ni elim ambayokuna elimu ambayo, elimu ambayo aini, ni faradhu aini a dini kama ni ya dini hakuna mwalimu mwatakiwa mtume wake kwa masheke enwoe l fa f ii fu liundi u id i ioe unin likaome a lieeeieishe atu ii adin a watu wenge alafwaeliishe ojaoj mambo yao ya waj amo yanuaiadh au a amoyaiauyal mayo hiziad ifaya ni elimu ambayo inakuwa ni ya unia lakini kwa kukosekana kwake pale mahala mjini kijijini wanavurika waislamu kwa mfano elimu ya matibabu hatuna daktari yoyote mali bingwa wanama daktari atawakumtibu mtu malere hakuna ni wajibu wetu sisi kutoa vijana kwenda kusoma waende huko wajekututima wakirudi tayari inakuwa uleo faradhi umeanguka hatuendelee kupata gabi sasa basi katika elimu hizi kama hazipo wanachooni wanasema zitafutwe mahala kadri inavyowezekana mahala penye amani penye uislamu mahala ambapo hapana fitna kwa mwislamu na meislamu ukikaap hivyo basi kama elimu ni ya utabibu mfano udaktari wa, wa, wa cheo cha awali mfanoai ni kutafuta eneo ambalo lakaribu, lina karibu lina wa waislamu mahala ambapo hapana fitna atapelekwa kijana wa kiume hapo wasome alafu a kwai <coughs> tunahitaji elimu za kuatibu watoto wetu wa kik wanawake we inabidi bidi tusomeshe watuka kiki pia juhudi inatakiwa ifanyike kadirina kuwezekana juhudi ya mwisho kabisa kutafutiwa huyo binti chuo cha utabibu ambacho kinachunga maadili ya kiislamu ambacho kina maeneo ya waislamu kina wa au kinadhara nafuu kama sicha waislamu kinadhara nafuu kwa mfano via vya viko viwivi kimoja kijalie kikotanga kimoja kiko kenya twaangalia kilichoko tanga chaendeshwa na makafiri na kilichoko kenya chaendeshwa na makafiri ni maeneo gani pana madhara makubwa katika maeneo haya kwa kwachekechi lile ambalo linadgara na kundo ule binti kambelea ili nini tupate mtoto ambaye ataweza kurudi na kuja na kuendeleza elimu hili ya matibabu na kurudia na sharti la yule mwenye kusoma sasa wanachuoni wanasema ni lazima awe na elimu ya kutosha ya kuweza kuichunga imani yake na kuweza kujihatarisha na fitna za ukafiri na mida za makafiri sharti ya huyo mwenye kusoma kama ikiwa hakujantikisha hapo haturusiwi kumpeleka kwa sababu kuna hatari nyingi zaweza zikajajitokeza ima yetu ikampoteza kabisa kwa maana imani ikamtoka au akenda akaja akajakunukulia ukafiri na ayomakibabu akaja katuletea kwa hiyo sharia hapa no kasaa jamani simasala ya watu kusafiri sabini tu mne zangu britania nakenda kusoma mdika siwapi unajua najai wengine waja hapakutafuta shahada kwa sababu kule kwetu kuna ugaiku mmoja na waarahu wenzetu kule ukija na shahada toka britania basi utapata mshahara kuwa ujinga tulionao waislamu maadamu umekuja kusoma huku ingerezaamerika chuo hicho hicho alichosoma ndugu yako nairobi au mfano wake nairobi kenya basi yule aliyetoka na shahada nairobi, ya nairobi yatakuwa mshahara mdogo ambao hu kaja ada dugurlardnonaaa <laughs> kuna kijana pailoti ndugu yetu yuko jida kasoma upailoti marekani lakini ana paskoti ya tanzania mshahara wake ni duni kuliko ali aliyosoma nao kule marekani na wote wamesoma marekani kwa nini ni in mtanzania ili mradi ukishatoka au thanueli wee basi io umetoka matakoli ni magu basi sasa hili lakili lataka kuchungwa sisi mia yetu kupata watu wakutingua watoto wetu kwa kike watingunaniwa akina na, mama sisi hatuna malengo ya shahada shahadakweli shahada ni namna ya kumaizi mtu kwamba kasoma akusoma lakini itatosha kwamba mtu kasoma tumekuta lilikwa shahada yake imekubalika na uzoerevu tosha hu kufanya kazi yake chini ya uchamungu basi hiyo haya mambo yataka kuchunga ndugu zangu ndio pale linaposema mwanzo kabisa yataka kuchunga nia ya mtu waliokuja kama wewe umekuja una la kufanya kisa ni dss kukila i s basi una misha eyote hapa udi nyumbani harak <laughs> kama msomali kaipeleke azii jamaniisi msomali bisheni kwet kama umekuja una lolote sasa kama unataka kuwa na lolote basi jaribu kutafuta elimu ya dini takustiri jaribu kusomasomo ambalo kule hakuna ili nini ukiudi ustiri ndugu zao waisla lakini umekawa una kaziuna gazi basi nafkiri anatusha subhanallahmaamgoja shata ametoa ilini ya maswali mawili tu umbelekwa sababu wakati inshaalla tatafuta wakati mwingineunaob