السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد دقوة زماج وتقف كتكتي فيه ينو يا أفريكا تنوالتيا كيبيندي أمباتشو نكوسو الجنة والنار كوسو بيبو na moto pepo na vile ambavyo na katika vitendo ambavyo vitamwingiza mtu peponi na pepo ni takrima kubwa ambayo allah subhanahu wataala amewajalia waja wake wale wema ambao atawalipa siku ya kiama na pepo imekusanya starehe za kila aina tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie mimi na wewe tuwe miongoni mwa watu wa peponi na atujalie ni katika watu ambao watafanya vitendo vile ambavyo vitamridhisha allah subhanahu wataala mpaka atuingize peponi ndugu watazamaji watukufu pepo ni katika vitu ambavyo ni vya ghaibu havionekani na allah subhanahu wataala ameiweka hii pepo kwa wale watu wake watukufu wale wanaomwogopa bila ya kumuona na bila ya kuiona hiyo pepo kwa sababu ni mambo ya ghaib na pepo ni vitu ambavyo havionekani vinahitaji mtu aamini bila ya kuona na ndio maana allah subhanahu wataala katika sifa za waumini amewasifu kwamba yuminuna bilghaibi wanaamini vitu ambavyo hawavioni kabla hajataja swala hajataja hija hajataja zaka ametaja kwanza alimanu kwa sababu pepo ni vitu ambavyo havionekani ni katika vitu ambavyo wewe macho yako wala masikio yako hawiwezi kufikiria pepo iko namna gani kwa hiyo pepo ni katika vitu vya ghaibu na sisi waislamu katika ili kukamilika imani yetu ili tuweni waislamu kikweli kweli ni lazima tuamini mambo ya ghaibu na katika mambo ya ghaibu ni pepo na moto kwa hiyo pepo na moto ni vitu ambavyo hatuvioni na pia vile vile katika kipindi hiki au katika darasa hizi ambazo tutaendelea nazo katika kipindi hiki na tv yetu hii ya afrika tutakuwa tunaelezea kuhusu pepo na moto pepo na starehe zake na sifa yake na watu ambao wanastahiki kuingia peponi pepo namna gani vile allah subhanahu wataala atawatukuza waja wake na kuwakirimu pepo yake tunamwomba allah subhanahu wataala akujalie wewe na mimi tuwe ni miongoni mwa watu wa peponi na pepo ni kitu ambacho kimekusanya mambo mengi sana ndani yake kuna starehe za kila aina ndani yake kuna mambo ambayo mwanadamu hafikirii kwamba anaweza kuyapata mambo hayo ni nema juu ya nema na pepo sio pepo moja tu ziko pepo nyingi mtu anapoingia peponi basi anaingizwa katika pepo ambayo imekusanya mambo mengi sana siku moja mama mmoja jina lake ni umurabi binti albara huyu mwanamke alimwendea mtume sal llahu alehi wasallam kwenda kumuuliza kuhusu mwanaye ambaye ni haritha huyu haritha alikufa katika vita vya badru ambaye alipatwa na mkuki sahmun gharb aligongwa na mkuki au alichomwa na mkuki katika vita mkuki ule ulikuwa haj... haujulikani unakotoka akafariki katika vita vya badru basi mama huyu akamwendea mtume sala llah alihi wasallam kwenda kumuuliza kuhusu wapi ameshukia mwanaye na nin namna gani atapata huko baada ya kufa kwa hiyo akamwambia ya rasul llah ala tuhaddithni an haritha hebu nielezee mimi kuhusu haritha mtume sala llah alii wasallam akamweleza kwamba yani yule mama akamuuliza mtume sal llaaiwasallam kwamba nielezee kuhusu haritha ni vipi akamwambia ikiwa min ahli ljanna basi nishukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala na ikiwa ni tofauti na hapo ikiwa sivyo hivyo ijtahadtu alaihi fi lbuka nizidi kumlilia mwanangu kwa sababu atakuwa hicho alichotokea hakukipata mtume sala llah alii wasallam akamjibu huyu mama akamwambia ya umma haritha ewe mamake haritha inaha jinanun fi ljanna huko kwenye pepo kuna bustani nyingi sana wa innabnak na hakika mwanao asaba alfirdausa alala amepata pepo ile ya juu zaidi kwa hiyo mtume sala llahali wasallam katika hadithi hii amezungumzia pepo eh? akaielezea pepo na akasema kwamba hii pepo ni mabustani mengi sana na akambashiria mama ake huyu kijana kwamba mwanao ameipata pepo ya juu zaidi ambayo ni firds na firs ni pepo ya juu zaidi na katika kuielezea pepo wanachuoni wengi sana wameizungumzia pepo lakini alimamu bnulqayim ljauzi yeye katika kitabu chake hadi larwah ameielezea sana pepo na akaizungumzia pepo na akazungumzia na moto namna gani ulivyo na vitendo vitakavomwingiza mtu peponi kwa hiyo imamu ibnulqayim rahimahullah allah amzidishie kheri yeye katika kitabu chake ameipambanua sana pepo na katika maelezo haya mengi yatakuwa yametoka katika kitabu chake alimamu ibnulqayim na sifa ya pepo sifa za pepo ni nyingi sana unapokaa ukielezewa pepo utaona ajabu kubwa sana na utatamani wewe uwe ni miongoni mwa watu wa peponi kwa sababu mtume sala llah ali wasalam alivyokuwa akiielezea pepo akasema kwamba jannatani min dhahab ni pepo mbili za dhahabu na kila kilichokuwemo ndani yake ni cha dhahabu katika mapambo yake na mavazi yake na kila kitu chake na vyombo vyake vyote ni vya dhahabu kisha akasema wajannatani min fidha na pepo mbili za fedha na kila kilichokuwemo ndani ya pepo hiyo ya fedha inakuwa ni vitu vyote vinakuwa ni vya fedha kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji mtukufu tukiielezea pepo basi tunaelezea kitu kikubwa sana na wakati unaposikiliza pepo basi watakiwa utulie na uielewe makusudio makubwa ya pepo namna gani allah subhanahu wataala ameieka ame hii pepo kwa ajili ya kuwakirimu waja wake wale wanaomsikiliza wale wanaomtii wale wanaomwogopa bila ya kumwona na wanatenda vitendo vizuri na wanafanya mambo mema ndugu yangu mwislamu pepo sisi sote tunaitamani na hakuna mwislamu yoyote ambaye haitaki pepo na ndio malengo ya watu kufanya ibada watu wanajituma wanafanya kila kiten, kitendo chochote kile ambacho allah amekiamrisha na mtume muhamadi sal llah alei wasallam amekiamrisha kwa ajili ya kuipata pepo hii kwa hiyo pepo ndio mashukizi ya mwisho kabisa maana mwisho kabisa ima itakuwa ni pepo au ni moto sasa ikiwa mashukio yetu yatakuwa ni ya peponi na tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie kwamba sisi mashukizi yetu ni ya watu wa peponi na atukirimu pepo yake kwa rehma zake basi ujue pepo ina sifa nyingi pepo ina mambo mengi ndani yake na jinsi ilivyosifiwa pepo allah subhanahu wataala anasema katika hadithi ambazo zimepokewa sahihi na katika hadithi ambayo imepokewa katika sahihi mbili ya bukhari na muslim kutoka kwa abu hureira anasema ala rasulu llahi sal llah alhi wasallam qala llahu aza wajalla anasema allah subhanahu wa taala adadtu liibadi alsalihina nimewaandalia waja wangu wema nimewaandalia waja wangu wema mala ainu raat nimewaandalia kile ambacho jicho la mtu halijawahi kuona wala udhunun samiat wala sikio halijasikia allah subhanahu wa taala anasema nimewaandalia waja wangu wema allah tujalie mimi na wewe tuwe katika watu hao wema amewandalia nini kitu ambacho macho hayajawahi kuona wala masikio hayajawahi kusikia wala khatara ala qalbi bashari wala hata fikra au moyo wa mwanadamu haujaweza kufikiria vile vitu ambavyo atapewa na mwenyezi mungu au na mola wake نحيو نكث بتيشا الله سبحانه وتعالى فلا تعلم نفس ما أخفي لهم من قرة أعين جزاء بما كانوا يعملون دقوا وتزماجي الله سبحانه وتعالى أنا زمزكتك آيهي تكوفوا ولا تعلم نفس حيجوي نفس haijui nafsi ma ukhfia lahum kile ambacho wamefichiwa au wameekewa na mola wao siku ya kiama min qurati ayun katika vile vitu ambavyo vyenye kutuliza macho ya watu jazaan bima kanu yamalun ya ni malipo watakaolipo wale watu wema kwa yale mema waliokuwa wakiyafanya kwa hiyo allah subhanahu wataala anahakikisha kwamba pepo imejaa vitu ambavyo mwanadamu hana hajawahi kuviona wala masikio ya mtu hayajawahi kusikia wala hajawahi mtu kufikiria kuhusu yale aliyoandaliwa na mola wake ndugu zangu kuhusu pepo sifa zake ni kubwa sana pepo ina mambo mengi ndani yake na mtume sal lahu alehi wasallam ameisifu sana pepo kwa uzuri na yale ambayo yako ndani ya pepo katika hadithi ambayo imepokewa na sahli bni sadi anasema hadithi hii iko katika muslim anasema sadi shahidtu maca nabiyi sala llahu alihi wasallam majlisan niliwahi kukaa siku moja na mtume sal llah ali wasallam katika kikao chake wasafa fihi ljanna akaitaja pepo akaizungumzia pepo hata ntaha mpaka akamaliza kuitaja pepo thumma qala fi akhirihi kisha akasema mwisho kabisa baada ya kuitaja ile pepo yaani akaizungumzia pepo mwanzo wa pepo namna gani itakuwa vipi starehe zake na ni watu gani watakaoingia peponi mpaka mwisho katika kikao hicho mwisho alivyomaliza kuwahakikishia kwamba pepo imejaa vitu ambavyo vitamridhisha mwanadamu na zaidi akasema fiha mala ainuraat katika pepo hiyo hakuna jicho limewahi kuiona hiyo pepo wala udhunun samiat wala masikio ya mtu hayajawahi kusikia kuhusu pepo hiyo wala khatara ala qalbi bashar wala haijawahi fikra ya mwanadamu kufikia katika kuifikiria pepo hiyo ndugu yangu mtazamaji kisha mtume sal llaal wasallam akaisoma aya hii أكسيما أكيسوما يهي تتجافى جنوبهم عن المضاجع يدعون ربهم خوفا وطمعا ومما رزقناهم ينفقون فلا تعلم نفس ما أخفي لهم من قرة أعين جزاء بما كانوا يعملون كيسم تومي صلى الله عليه وسلم أكيسوما أياهي ماناكن نكوان tajafa junubuhum mbavu zao za hao watu wema zinaepuka vitanda vyao yaduna rabbahum wanamuomba mola wao yani wakati huo ni wakati wa usiku watu wamelala wao wanajishughulisha na ibada khaufan watamaa wanamwomba mola wao kwa kuhofu adhabu zake na kuzitarajia necma zake ambazo miongoni mwa hizo nema ambazo ni kubwa ni pepo yake wamima razaknahum yunfiun na hawo watu wema kwa vile walivyoruzukiwa na allah wanavitoa wanawapa wale watu kuwasaidia wenzao katika mali walizo nazo fala talamu nafsun basi haijui nafsi ma uhfia lahum min qurati ayun ni kitu gani kimeekewa baada ya hapo kwa sifa hizi za watu hawa wema ambao wanafanya ibada siku wanaamka wanafanya wanaswali wanamuomba mola wao kwa kuogopa na kutarajia mema kwa mola wao basi hawaelewi kitu gani yani kile kitu haswa alichoekewa na mola wao watakwenda kukiona siku hiyo siku ya kiama eh, jaza ambimakanu yamalun hayo ni malipo kwa yale ambayo waliokuwa wakiyafanya ndugu watazamaji watukufu mtume sal allahu alei wa, wa, tukufu, wa sallam, katika kuisifia pepo siku moja alisema kuwaambia masahaba ala mushammirun liljanna hivi hakuna mtu ambaye atajiandaa ile apewe pepo yupo katika nyinyi mtu ambaye iko tayari apate pepo kwa sababu gani fa faina ljannata kwa sababu pepo la khatara laha hakuna mtu ataweza kuifikiria ikoje pepo hiyo hiya wa rabu lkaaba pepo hiyo mtume sala lla salam akaapa kwa rabu lkaaba mola wa alkaaba nurun yatalala pepo ni nuru ndugu zangu waislam ni nuru inaangaza kila mahali ndani ya pepo pepo sifa yake ni kubwa sana ni nuru pepo ni nuru inaangaza kila mahali na nuru ile mpaka wale wanaoingia pia wanageuka wanakuwa sura zao ni kama ile nuru iliokuwepo katika ile pepo waraihana na pepo ni ni ni ni, ni, ni, ni harufu zinapatikana katika pepo ile harufu nzuri wakasru mashid na ndani ya pepo ile kuna majumba makubwa makubwa wa naharun mutaradun na mito ambayo inamiminika maji yake mito ambayo inabubujika maji yake wathamaratun nadhija na ndani ya pepo kuna matunda yaliyoiva matunda mazuri matunda ambayo mtu akila ladha yake haishi ni ladha tofauti ambayo atakawaipata na kila tunda analopewa ladha yake inazidi kuwa ni nzuri zaidi kwa hiyo mtume sala aa salam akawa anaielezea hadithi kama hii na katika riwaya nyingine abu hureira rahiallahu anhu amepokea hadithi kama hii akamwambia mtume salallaali wasalam basi sisi insha allah sisi tuko tayari kujiandaa kuingia pepo hiyo mtume salllal wasalam akawaambia semeni inshaallah wakasema insha allah na mimi na wewe pia ndugu yangu tuseme insha allah allah atujalie ni miongoni mwa watu wa peponi ndugu yangu mtazamaji pepo ni nema kubwa sana pepo yani ni furaha ambayo haina mwisho ni furaha ambayo mwanadamu katika dunia hii hawezi kuipata furaha kama hiyo leo utakuta kuna watu wanahangaika utafuta kujiridhisha nafsi zao yani wapate yale mambo ambayo labda mtu akipata anaona roho yake itakuwa imefurahi yeye na watoto wake au anatafuta kitu ambacho chakula ambacho yeye akila atastarehe ulimi wake na atapata ladha katika chakula kile maana utakuta watu wanahangaika huyu anakwenda huku huyu anakwenda huku wengine wanatafuta hizo starehe kwa njia za haramu yuko radhi mtu adhulumu yuko radhi mtu aibe yuko radhi mtu auwe yuko radhi mtu afanye jambo lolote baya lakini baadaye apate starehe hizi ndugu zangu si starehe hizi si starehe kwa sababu hazina utamu wala hazina mwe, maendeleo starehe ziko peponi ndugu yangu mtazamaji starehe ameziandaa allah subhanahu wa taala ile siku ambayo utakirimiwa hiyo pepo utasahau mambo yote yaliyokuwepo duniani na utasahau shida zote zile ambazo ulizokuwa ukizipata duniani ndugu yangu mtazamaji mtume sal llahu alehi wasallam alisema katika hadithi kwamba watu wasiombe kumwomba mtu biwajihi llahi illa ljanna usimwombe mtu kwa jina la akwa uso wa allah subhanahu wataala isipokuwa pepo kwa hiyo wanachuoni wanasema ikiwa sifa ya pepo na utukufu wake imefikia kiwango ambacho yani mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa uso wake mtukufu ila pepo yaani haombwi mungu haombwi mtu kwa jina kwa uso allah wa allah subhanahu wataala isipokuwa pepo basi hii inaonyesha utukufu wa pepo maana yake ni kwamba usimwendee mtu wakamwelezea shida zako zakonakuomba kwa uso wa allah subhanahu wataala unipe kitu fulani hiyo haifai ila uombe kwa uso wa allah na anayeombwa ni nani ni allah subhanahu wataala useme asal, asaluka biwajhika asaluka lkarim aljanna ninakuomba allah subhanahu wataala unikirimu pepo kwe ndugu zangu waislamu pepo ni jambo kubwa sana sifa za pepo ni kubwa sana sifa za pepo ni nyingi na sisi tunatamani sote tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie miongoni mwa watu wa peponi na sifa za pepo tutaendelea kuzieleza katika vipindi vinavyokuja ili uone kwamba kuna umuhimu wa sisi kujishughulisha na kufanya ibada na kujiepusha na yale mambo ambayo allah subhanahu wataala ameyakataza ili tupate kukirimiwa pepo yake subhanahu wataala kwa hiyo kipindi hiki kimeandaliwa rasmi kwa ajili ya kuzungumzia pepo na moto na ndio maudhuhi ambayo tutaendelea nayo katika vipindi vingine na insha allah huwe karibu na allah akupe afya na akujalie huwe miongoni mwa watu ambao watafuatilia kipindi hiki ili tupate kuelewa kwa sababu mtu unaweza ukatajiwa pepo ukaona ni jambo dogo sana na ndio maana ikawa watu wanafanya uvivu wa kufanya ibada watu wanafanya uvivu wa kuswali watu wanafanya uvivu wa kutoa sadaka yani na wengine wanaingia katika maasia mbalimbali mbali, kwa sababu hawajaelewa umuhimu wa pepo hawajatajiwa ile pepo hawaijui ndani yake kuna nini maana ukaona wenzetu masahaba walikuwa wako tayari kutoa roho zao kwa ajili ya kupata pepo wako tayari kuacha familia zao kwa ajili ya kupata pepo kwa hiyo hii ni kuonyesha kwamba wao walikaa na mtume salalali wasalam wakaisikiliza pepo mwanzo mpaka mwisho mpaka mtu akaona mimi sasa siwezi kuishi tena hpa duniani ila naomba allah nikirimu shahada na niingie peponi kwa hiyo haya ndio mambo ambayo tutayazungumzia katika vipindi vinavyokuja ndugu yangu mtazamaji hakuna budi kwanza kabisa kumshukuru allah subhanahu wataala kutujalia miongoni mwa watu wale ambao wamekirimiwa hidaya ya uislamu kwa sababu pepo haswa imende, imeandaliwa waumini wale ambao wanafanya ibada kwa hiyo tumshukuru allah subhanahu wataala kwa hilo na jambo lingine ni kwamba tunatakiwa tufanye umuhimu wa ibada tufanye bidii katika ibada zetu ili tufikie malengo na malengo yenyewe ni pepo ndugu zangu wa waislamu malengo yenyewe ni pepo kwa hiyo hiyo pepo ndio ile ambayo tunaizungumzia sasa hivi na vipindi vitakavyoendelea tutaizungumzia zaidi na tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie miongoni mwa wale watu ambao watafanya vitendo vile ambavyo vinamridhisha allah subhanahu wataala na kutuepusha na yale mambo ambayo itakuwa ni sababu ya sisi kuikosa pepo yake subhanahu wataala kwa hiyo ndugu yangu mwislamu hima hima tufanye bidii tuondoe utandu wa uvivu tuondoe utandu wa wa wa, wa, wa kuona kwamba mimi bado tujitahidi sasa hivi sasa hivi ndio wakati wa sisi kufanya ibada na usingojee kesho allah subhanahu wataala atujalie kila la kheri atupe afya njema atufungulie milango ya heri na atujalie miongoni mwa wale waja wake wema wale wenye kumwogopa yeye wakiwa wako peke yao na wakiwa mbele za watu ndugu yangu allah akukirimu wewe na mimi pepo yake tukufu na atukirimu sisi na wazee wetu pepo tukufu nshalla mpaka kipindi kingine kinachokuja eh, mwenyezi mungu atukutanishe tena namwomba allah subhanah wataala atupe umri wa kuja kukutana tena katika kipindi kingine cha kumzungumzia pepo wa na hapa ndio mwisho wa kipindi hiki wasalli llahu ala wa nabiina muhammadin wa ala alihi wa sahabati ajmain wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <todic music>