عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين وبعد تقوزانك وتزمد وتكفو karibuni tena katika kipindi hiki cha kuhusu aljanna wanar kinachozungumzia kuhusu pepo na moto na bado tuko katika kuzungumzia pepo ambayo ameiandaa allah subhanahu wataala kwa waja wake wema na kama vilivyopita vipindi vya nyuma kuizungumzia pepo na yalokuwemo ndani ya pepo na bado insha allah mungu akitupa uwezo tutaendelea kuizungumzia pepo kwa maana pepo ni kitu ambacho kimeandaliwa na allah subhanahu wataala kwa ajili ya waja wake wema na tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie sisi tuwe ni miongoni watakaoingia katika pepo hiyo sisi na wazazi wetu na ndugu zetu na vipenzi vyetu na tuwe pamoja na mtume wetu muhammadi sallah alahi wasalam na mitume wengine pamoja na masohaba zake katika miongoni mwa abubakar na omar na uthman na ali na miongoni mwa masohaba zake ambao ni vipenzi vyake mtume salllaal wasalam kwa hiyo nakaribisha tena ndugu yangu katika kipindi hiki cha kuizungumzia pepo pepo maneno yake hayaishi pepo bado inaendelea kuelezwa na haishi utamu wake na kila siku utamu unazidi kama vile alivyoiandaa mwenyezimungu subhanahu wataala kwamba ameiweka ni kitu ambacho ni kitu cha kushangaza sana pepo ni jambo ambalo litamshangaza mwanadamu na starehe zake ni kubwa na mambo yaliokuwemo na ndani yake sio madogo kiasi ambacho mtu atakuwa anafanya mambo ya, ya anastarehe katika pepo ile haliyakuwa ha- ha- ani- ha- akifananisha na duniani anaona alikuwa hana kitu anachokifanya kwa hiyo pepo imeandaliwa kwa ajili ya waumini na inshalla allah tujalie miongoni mwa wale ambao watakao kuingia katika pepo ndugu yangu mtazamaji katika kipindi kilichopita tumezungumzia kuhusu majina ya pepo na majina yake yale yametokana na qurani na hadithi za mtume muhamad sallla al wasallam ambalo jina la mwisho tumelizungumzia kwamba ni rahmatullah pepo ni rehma ya mwenyezi mungu wala sio kwamba pepo imewekwa kwamba italingana na malipo ya mwanadamu ambayo amambo alioyafanya ila tu ile ni rahma miongoni za mwa rehma za allah subhanawataala na ndio maana allah subhana wataala alivyoiambia pepo inaki rahmati arhamu biki man asha wewe ni rehema zangu ameitengeneza pepo kwa rehma zake kwamba allah subhanahu wataala atawarehemu waja wake wale wema kuwaingiza katika pepo kwa hiyo na sisi tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie ni miongoni watakaoingia peponi kwa, kwa rehma na huruma za allah subhanahu wataala darasa yetu ya leo tutakuwa tunazungumzia kuhusu pepo iko wapi na je pepo hiyo ni yenye kuendelea au ni yenye kubaki n kuhusu pepo na kuhusu pepo kwamba imeshaumbwa tutazungumzia leo kuhusu pepo iko wapi na tutazungumzia kwamba pepo imeshaumbwa sio kwamba ni kitu kitakuja kuumbwa baadaye pepo imeshaumbwa sasa suali linakuja je pepo hii inaozungumziwa iko wapi pepo ndugu yangu mwislamu imetajwa kwamba pepo iko mbinguni iko juu allah subhanahu wataala alivyoitaja pepo kwamba iko juu na ndio allah subhanahu wataala alivyoielezea na ndio wanachuoni wamekubaliana hivyo كومبا pepo إكون إكون الله سبحانه وتعالى وَلَقَدِ رَآَهُ نَزْلَةً أُخْرَى عِنْدَ سِدْرَةٍ walaad raahu nazlatan ukhra na mtume sal llahu alehi wasallam alimuona tena jibrili sehemu nyingine katika wakati wamekwenda kule akamwona katika sura zake zile ambazo allah subhanahu wa taala amemuomba inda sidrati lmuntaha hapo ndipo mahali penye sidratu lmuntaha ule mti ambao ndio mwisho ndio kikomo hakuna mtu anaweza kuvuka katika mti huo ambao ni mti marufu unaitwa sidra ambao ni mkunazi indaha janatu lmawa ukivuka hapo au hapo kwenye huo mti ndo kwenye pepo ambayo ni janatu lmawa kwa hiyo kwa dalili hii inaonyesha kwamba pepo iko mbinguni kwa sababu sidratlmuntaha mtume salalasalam alifikishwa wakati alipopandishwa miraji alipoenda mbinguni na jibril alipofika kule ndo akafika kwenye hiyo sijratulmuntaha na sijratulmuntaha iko mbinguni kwa hiyo hapo ndio indaha jannatu lmawa hapo ndipo ilipokuwa pepo ambayo ni jannatu lmawa kwa hiyo pepo iko mbinguni na katika qurani subhanahu wa taala ambao wanachuoni wengi wametafsiri kwamba inazungumzia kwamba pepo iko mbinguni akasema subhanahu wataala wafi ssamai rizkukum wama tuadun na mbinguni ndio kwenye riziki yenu na yale mnaoahidiwa na katika mambo ambayo watu wameahidiwa ni nini ni pepo kwa hiyo pepo iko mbinguni mahali ilipo pepo ni mbinguni na iko sehemu ya juu na katika hadithi pia zimethibitisha kwamba pepo iko mbinguni na pepo ya juu kabisa ni, ni, ni pepo ya firdausi na sakafu ya pepo ya firdausi ni arshi ya allah subhanahu wa taala na ndio ile ambayo mtume sal llaal wasallam wa aliposema mnapoomba pepo idha saaltumu ljanna fasalu lfirdausi idha saaltumu llaha ljanna mtaka, mtakapomwomba allah subhanahu wataala fasluhu alfirdaus mwombeni pepo ya firdausi fainahu wasatu ljanna hiyo ndio pepo iko kati na kati wa ala ljanna al na ndio pepo iliokuwa iko yiku juu wafauqahu arshu rahman na hiyo pepo ya firdausi juu yake sakafu yake ni arshi ya allah subhanahu wa taala wa minhu tafajaru anharu ljanna na katika hiyo pepo ya firdausi ndipo inapomiminika mito ndo inapotoka mito ya peponi mito yote ya peponi inatoka katika pepo hiyo ya filds kwa hiyo pepo ndugu zangu waislam iko mbinguni kwa hiyo mtu akikuuliza pepo iko wapi basi wewe mjibu kwamba pepo iko mbinguni kutokana na dalili ambazo zimethibiti kwa hiyo pepo kama ulivyosikia ndugu yangu mwislamu nkitu kilichokuwa kiko juu manzila yake iko juu na mahali ilipokuwepo pepo iko juu pia vile vile hilo ni jambo la kwanza jambo la pili tunatakiwa tuamini sisi kama waislamu kwamba pepo imeshaumbwa yaani pepo imeshatengenezwa sio kwamba ni mpaka watu wafye alafu mungu ndo aumbe pepo allah subhanahu wataala ameshaiumba pepo na imeshaandaliwa na mtume salllaalwasalam amethibitisha kwamba pepo imeumbwa na kwa dalili ambazo zimethibiti kuonyesha kwamba pepo imeshaumbwa na wanachuoni wote kuanzia mtume salllaalwasalam na masahaba wake na wale wanachuoni wenye kukubalika katika maimamu wote wanne wanathibitisha kwamba pepo imeshaumbwa yaani pepo imeshatengenezwa na mtume sala llah ali wa aliizuru pepo ikiwa ni kitu hakijatengenezwa basi mtume sala llahali wa salama ameshaizuru ikiwa hakuna angezuru nini kama haijatengenezwa pepo kwa hiyo pepo imeumbwa na allah subhanahu wa taala anasema kwamba indaha sijratu lmuntaha hiyo pepo baada ya mtume sala la salam kufika kwenye sijaratu lmuntaha kwamba indaha jannatu lmawa hapo ndo kwenye pepo ambayo ni jannatu lmawa kwa hiyo pepo imeshaumbwa pepo iko tayari na inasubiri watu wake kwao kwa dalili hii ni kuonyesha kwamba pepo ipo na imeshaumbwa na jibrili alimchukua mtume sala llah alhi wasallam akaenda naye peponi akamtembeza akamwonyesha watu wa peponi watakuwa hivi watakuwa hivi yaani watu ambao wataingizwa peponi kwa hiyo mtume sala llaal wasalama alikuwa na jibrili wakatembea katika pepo mpaka mtume sallla ale wasalama akaiona pepo namna gani vile ilivyo ndugu yangu mwislam katika hadithi ambazo zinathibiti kwamba pepo ipo na ishaumbwa katika hadithi ambayo imepokewa na abdullahi bn umar radilh nhuma ibnu umar anasema ana rasulallahi sal wsalam qala mtume sal laisalam amesema inna ahadakum hakika mmoja wenu idha mata anapokufa curidha calaihi maqaaduhu bilghadati walashiyi huwa anaonyeshwa katika kaburi lake sehemu yake atakayoshukia usiku na mchana anaonyeshwa in kana min ahli ljanna akiwa ni mtu wa watu wa peponi fa min ahli ljanna atakuwa ni mtu wa peponi anaonyeshwa kwamba unaona bwana huku ndo sehemu utakayofikishia utakayofikizia wewe kwayo ikiwa ni mtu wa peponi basi atakuwa ni mtu wa peponi wakati huo ameshakufa yuko kaburini anaonyeshwa kabisa pepo yake iko wapi kana min ahli nnari fa min ahli nnari na ikiwa ni mtu wa motoni basi ataonyeshwa moto wake kwamba bwana sasa ukitoka hapa wewe unaingizwa katika moto allah atuepushe na watu wa motoni allah atu, atu, atujalie ni miongoni mwa watu wa peponi kwa hiyo pepo iko tayari na watu washaandaliwa na yule mtu ambaye ni mtu wa motoni anaonyeshwa anaambiwa hadha maqaaduka hata yabathaka llahu youma ya lkiyama kwa hiyo yule mtu wa motoni naye anaambiwa huku ndio sehemu yako subiri hapa mpaka siku watu wakifufuliwa utakuwa ni mtu wa motoni kwa hiyo pepo ipo na imeshaumbwa na iko tayari na starehe zake zipo tayari zipo zinasubiri wale watu ambao wataingizwa katika pepo hiyo kwa hiyo kutokana na dalili hii na nzinazokuja nyingine zinathibiti kwamba pepo iko tayari katika hadithi iliyothibiti katika sahihi mbili bukhari na muslim kutokana na hadithi ya anas mtume sallawsalam anasema fi ina labda idha wudhica filqabri watawala canhu ashabuhu yani mtu akishawekwa kwenye kaburi na watu wake wali walomzika wakiondoka la yasmacu kara nialihim yeye atakuwa anasikia zile nyayo za wale watu wakiondoka fayatihi malakani kisha watamjia yeye malaika wawili fayuqcidanihi na watamkalisha yule mtu fayaqulani lahu wataanza kumweleza ma kunta taqulu fi hadha arrajul ulikuwa ukisemaje wewe kuhusu huyu mtu yaani mtume muhammad salllal wasalam baada ya mtu kufa na kuingizwa katika kaburi atajiwa na malaika wawili wale malaika watamkalisha wakati huo wale watu wanaondoka tayari wanamwacha peke yake katika kaburi basi mtume salllaal wasalam anasema watamuuliza madha kunta takulu fi hadha hadharajul ulikuwa ukisemaje kuhusu huyu mtu yaani mtume menasemaje kuhusu mtume yaani maana kwa yake kwamba je ulimwamini ukafuata vitendo vyake au ulikuwa ni mtu hu, hu, hujali hujui kama kuna mtume ameletwa ambaye ni muhammadi salllalwasalam faama lmumin ama yule mtu ambaye ni mumin fayaqulu ashhadu annahu abduhu wa rasuluh atasema mimi naamini kwamba yeye ni mtume wa mwenyezi mungu nani mja wake yule mumin wakisawasawa kwa kutokana na duniani alivyokuwa akiishi na mambo aliokuwa akiyafanya mema basi allah subhanahu wataala atamwezesha kujibu yale maswali atakaulizwa na hawa malaika wawili na nawatakapomuuliza kuhusu mtume muhamadi atawaambia ashhadu anahu abduhu wa rasuluhu mimi nakubali namwamini kama yeye ni mtume wa mwenyezi mungu na ni mja wake ndugu mtazamaji hadithi hii ni hadithi moja nzito sana inayoelezea kuhusu hali ya watu watakaokuwa nayo katika makaburi yao ambayo ndio sehemu ya kwanza ya akhera ambayo ndio ni sehemu ya mwisho ya, ya duniani kwa hiyo hapo baada ya huyu mtu kuelezea hivi malaika watamwambia undhur ila maqadika min anari angalia upande huu uangalia upande wako wa motoni angalia sehemu ilikuwa alikuwa umewekewa wewe ya, ya motoni kad abdalaka llahu bihi maqaadan fi ljanna allah ameshakubadilishia wewe huingii tena upande huu wa moto sasa utaingizwa katika pepo kwa hiyo pepo imeshaekwa ime ime na moto umeshaekwa yule mtu baada ya kuwa amefaulu katika ile ile ile mitihani ya kaburini basi malaika wale watamwambia angalia sehemu hii ya moto utafunguliwa mlango wa motoni alafu atamwambia umeona hii hii ilikuwa ni sehemu ya motoni ulikuwa umeekewa lakini sasa allah subhanahu wataala amekubadilishia amekuingiza katika pepo atafunguliwa sehemu ya pepo fayarahuma jamia mtume salalla salam anasema fayarahuma jamia na ataziona zile, pe, zile sehemu zote mbili na atauona moto na ataiona pepo lakini kwa vile ni mtu mwema basi ile sehemu ya pepo ya sehemu ya moto itazibwa kwa hiyo ndugu zangu waislamu hii ni kuonyesha kwamba pepo ipo imeshaumbwa na inangojea watu wake tu ili waingie katika pepo hiyo na hadithi hii ni, ni, ni huja kuonyesha kwamba kaburini kuna nema na kuna adhabu hii ni kuonyesha kwamba kaburi mtu ukishaingizwa kwenye kaburi soo kwamba ni mahali ya mwisho kaburi bado msafara unaendelea kwenda kuendelea msafara wetu sisi mwisho wetu ni sehemu mbili ima aljanna wa imma nar ima ni pepo au ni moto na tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie katika mwisho wetu tuishie katika pepo yake ambayo ndiyo sehemu ya rehma yake na tunamwomba allah atupe rehma zake atuingize katika pepo yake ndugu zangu watazamaji kuonyesha kwamba pepo ipo mtume sal llaalh wasallam siku moja alizungumzia kuhusu pepo na moto na katika kuizungumzia kwenyewe ni katika hadithi ambayo iko katika sahihi muslim imepokewa na aisha radi allahu anha anasema khasafat lshamsu fi hayati rasuli llahi sal llahu alehi wasallam yaani jua lilipatwa كاتكاوحاي ومتم محمد صلى الله عليه وسلم يوالي الشيكوى وكاتي ومتم محمد صلى الله عليه وسلم كشا كا يلزالي حديثي ببيع اشاره الله عنها مشوكا كاسما ثم قام فخطب رسول الله صلى الله عليه وسلم كشا كاسماما ا كخطوبي امتم صلى الله عليه وسلم فاثنا على الله bima huwa ahluhu akamsifu mola wake kwa yale ambayo yanastahiki kumsifu thumma qala kisha akasema ina lshamsa wlqamara hakika jua na mwezi ayatani min ayati llahi ni aya mbili ni dalili mbili katika dalili za kuonyesha kuwepo kwa allah subhanahu wataala ni alama mbili zinazoonyesha katika kuwepo kwa allah yaani kuwepo kwa jua na kuwepo kwa mwezi ni alama kuonyesha kwamba allah yupo la yakhsifani limauti ahadin wala lihayatihi ha, ukishikwa mwezi au likishikwa jua haionyeshi hay, au haionyeshi dalili kwamba kuna, kuna mtu atazaliwa au kuna mtu atakufa si dalili ya kufa kwa mtu wala si dalili ya kuzaliwa kwa mtu kwa hiyo mtume slslm alivyoiendeleza hadithi hii ambayo ni hadithi imepokewa na aisha kisha mtume sllasalam akasema raaitu fi maqami nimeona katika sehemu hii lilosimama mimi kula sheiin wuidtum nimeona kila kitu kile ambacho nyinyi mmeandaliwa hatta laqad raaituni mpaka mimi nimejiona akhidhun kitfan min aljanna nimeshika sehemu ya mti katika pepo hina raaitumuni uqadimu wakati mliponiona mimi nimesogea mbele walakad raaitu jahannam na nimeuona moto yahtimu badhuha bada nimeuona moto unawaka una wenyewe unajiunguza una wenyewe kwa wenyewe hina raaitumuni taakhartu mliponiona mimi nimerudi nyuma basi niliuona moto maana nikarudi nyuma ndugu zangu watazamaji dalili hii ni kuonyesha mtume salalalwasallam anathibitisha kwamba katika sehemu ile alohutubia aliiona ali pepo mpaka akagusa katika matunda ya peponi yani alisogea akagusa matunda ya peponi na masahaba walimwona mtume salaasalam anasogea mbele mara wakamwona anarudi nyuma sasa mtume saa akawaambia pale mliponiona mimi nimesogea mbele kidogo nilikuwa nimegusa tunda katika matunda ya peponi na pale mlivoniona nimerudi nyuma niliuona moto unawaka, una moto una unaungua wenyewe kwa wenyewe unajiunguza wenyewe kwa wenyewe basi nikaogopa nikarudi nyuma sehemu ile aosimama mtume na ni katika msikiti wake mtukufu mtukfu wa basi akaona moto na akaona pepo kuonyesha dalili kwamba pepo tayari imeshaumbwa pepo iko tayari si kitu ambacho kitakuja baadaye kwa hiyo dalili kuonyesha kwamba pepo ipo ni dalili nyingi sana zimethibiti dalili kutoka hadithi katika hadithi za mtume salallaal wasallam na qurani tukufu kwamba pepo na moto tayari vimeshaumbwa na hiyo ndio akida sahihi ya ahlusunna waljamaa kwamba pepo na moto vimeumbwa sio kwamba ni vitu vitaumbwa tayari viko tayari imeshatengenezwa pepo na ndio maana mtume salallaalwa salam akaiona na kama ilivyothibiti kwamba mtu anapowekwa kwenye kaburi atauona moto wake na ataiona pepo yake na mtume sal llahalehi wasallam anasema katika hadithi ambayo imepokewa na bukhari hadithi imepokewa na asma binti abi bakar ani nabii sal llah alhi wasallam fi salati lkusufi katika, katika sala ya kusufu kad danat mini ljanna mtume sala llah aliwa salam ana sema imesogezwa so, ime kwangu mimi au imesogea kwangu mimi pepo hata lau, hata hataau ijtaratu alaiha lajitukum bikhitafin min kitafiha lau, lau ningesogea kidogo ningewajia na ki, kimti cha peponi wadanat mini naru na umesogezwa kwangu mimi moto na umesogezwa kwangu mimi moto mtume sala lla iu salam anasema umesogezwa kwangu mimi moto kultu nikasema ayya rabi e mola wangu wa ana maahum na mimi niko pamoja nao fa idha mraatun hasibtu anahu qala takhdishuha hiratun mtume salallah aliwau salam akauliza habari za motoni akasema je yeah, huu moto umeandaliwa nani mtume suala llahalwu salam asema nikamwona mwanamke katika wanawake wa motoni anaparuliwa ana, ana, ana na paka ambaye paka yule mtume sala laaiwa salam anasema alimfungia katika motu, katika nyumba na hakumwachia ale chakula mwenyewe mtume salalawasalam katika hadithi hii anathibitisha kwamba kuna watu wataingizwa motoni kwa madhambi ya kila aina na miongoni mwao kuaf, ni kuto kuwafanyianin kuto kuwafanyia uadilifu wanyama wao asema nikamwona mwanamke ambaye mwanamke huyo ameingizwa pepo motoni anaadhibiwa kwa sababu ya paka alimfunga mpaka yule paka akafa hakumpa chakula kwa hiyo ndugu zangu waislamu kutokana na hadithi hii mtume sala laalwaw sallam anathibitisha kwamba moto upo na watu wake wataingia katika pepo katika moto na pepo pia vile vile ipo na ni vitu ambavyo vimeshaumbwa havihitaji kuja kuumbwa tena mtume sala lla ali wasallam amethibitisha katika hadithi hii kwamba ameletewa moto umemkaribia na, na pepo imemkaribia na akaona mwanamke akaona mwanamke kwamba anaadhibiwa katika moto kwa sababu ya paka paka yule amemfunga mpaka akafa kwa sababu hakumfanyia wema wakumpa chakula wala hakumwachia kwenda kutafuta chakula mwenyewe eeio ndugu zangu waislamu watukufu hii ndio hali ya moto na pepo kwamba viko tayari vimeshaumbwa na vinahitaji watu pepo itajaa na moto utajaa na ni viumbe vimeshatengenezwa tangu hapo mwanzo na allah subhanahwataala ameshaiumba pepo na moto kwaho tunamwomba allah subhanahu subhanahwataala atukinge na moto na hatujalie ni miongoni mwa watu wa peponi na hatujalie ni wale ambao wataingia peponi kwa rehma zake wasala llahu ala nabiina muhammadin waala alihi wasahabati ajmain wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune>