السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له washhadu an muhammada abduhu wa rasuluh sala llahu wa ala alihi wasahabatihi ajmain wabaad ndugu zangu watazamaji watukufu nakaribisha na tena katika kipindi hiki cha kuzungumzia aljanna wannar kuzungumzia pepo na yaliyokuwemo yaloku, ndani ya pepo na allah subhanahu wataala atujalie miongoni mwa watu wa peponi na kuzungumzia habari za motoni na watu wa motoni na vitendo vitakavyoingiza watu wa motoni na allah atuepushe na watu wa motoni tukaendelea kuelezea habari za peponi na sifa zake na kwamba pepo subhanahu wataala allah subhanahu wataala ameshaiandaa na ipo na subhanahu wataala ameiandaa pepo hii kwa wale watu wema na tunamwomba allah subhanahu wataala tujalie miongoni mwa watu wema wale ambao watakaopewa pepo hii ndugu zangu watazamaji watukufu kama ilivyotangulia kipindi kilichopita kwamba mtume salllaa wa sallam amethibitisha kwamba pepo ipo na ameiona na ameletewa pepo ikamsogelea na akaletewa moto ukamsogelea mpaka akashtuka mtume salalaaw sallam mpaka akasema kwamba na mimi niko niko pamoja nao pia moto lakini ameonyeshwa mtume salalahali wa sallam kuonyesha kwa kwamba hali ya kuonyesha kwa kwamba moto upo na pepo ipo na pia vile vile katika hadithi zimethibiti kuonyesha kwa kwamba pepo ipo na imeshaumbwa ni hadithi nyingi sana ndugu yangu muislamu katika hadithi ambayo imethibitisha kwamba pepo ipo na imeshaumbwa na moto upo na umeshaumbwa siku moja mwenyezi mungu subhanahu wa taala alipomaliza kuumba moto na alivyomaliza kuiumba pepo mtume sala llah ali wa sallam anahadithia kwamba anasema katika hadithi ambayo imepokewa na muslim allah subhanahu wataala alipomaliza kuiumba pepo akamwambia na alipomaliza kuumba moto akamwambia jibrili hebu nenda katembee nenda kaangalie pepo ilivyo jibril, eh, jibril alipofika katika pepo akamwambia mtume awiamtmeakamwambia allah subhanahu wa taala kwamba nadhani hakuna mtu atakayekosa kuingia katika pepo hiyo jibril jibu alilorudi nalo akamwambia allah subhanahu wa taala waizzatika la yasmau biha ahadun illa dakhalaha na hapa kwa utukufu wako hakuna mtu atakaeiona ile pepo aache kuingia katika pepo hiyo ila mtu mtuyani kila mtu atatamani kuingia katika pepo yako kwa namna jinsi allah subhanahu wataala alivyoipamba ile pepo na akaitengeneza na akaifanya kwamba ina starehe za kila aina jibrili mwenyewe alivyoingia katika pepo akashangaa sana namna jinsi starehe zilizokuwemo katika pepo ile basi akamwambia allah subhanahu wataala na apa kwa utukufu wako hakuna mtu atakaeisikia pepo hii isipokuwa ataingia hapo wakati huo pepo imeshaumbwa na ndio maana jibrili akatumwa kwenda kuitembelea ile pepo kisha alivyorudi mwenyezimungu subhanahu wa taala akaamrisha ile pepo izungushwe yaani pambwe nje ya pepo kuwekwe vile vitu ambavyo vina mwanadamu havipendi yani ni vitu ambavyo mwanadamu nafsi yake inaona uzito kuvifanya miongoni mwa ibada na nini kawaida mwanadamu anaona uzito sana kufanya mambo kama kaaaanuzsaafanyaamoaya yaeri kwahio e pepo ikapambwa na makarihi ikawekwa vile vitu ambavyo ni vizito vizito ambavyo mwanadamu roho yake haipendi kisha mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwambia jibrili nenda tena katembelee katika pepo alipofika kwenye pepo jibrili akamjibu mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwamba hii pepo jinsi ilivyowekwa si dzani kama kuna mtu ataingia kwa sababu imepambwa na vitu ambavyo mwanadamu havipendi kisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala akamwambia aende kwenye moto nenda katembie katika moto alipofika katika moto jibrili akamjia mola wake na kumwambia kwamba jinsi moto ulivyokuwa mkali basi hakuna mtu atataka kuingizwa katika moto ule kwa sababu moto nao umepambwa na yale mambo ambayo ni mazito umepambwa umeingizwa ume ndani ya moto adhabu za kila aina moto una adhabu ambazo mwanadamu hawezi kuvumilia hata kidogo jibrili akarudi kwa mula wake akamwambia kwamba moto huu si dhani kama kuna mtu ataingia kisha allah subhanah wataala akaupamba ule moto na yale mambo mazuri mazuri ambayo mwanadamu nafsi yake chafu inapenda sana mambo ya, ya anasa anasa mambo ya starehe starehe mambo ya kidhalimu dhalimu mambo maovu maovu mambo hayo ndo ambayo yamepambwa katika moto kisha allah subhanahu wa taala akamwambia jibril nenda tena kaatembelee katika moto uangalie jinsi ulivyo alipofika jibril akamwambia allah subhanahu wa taala wa izatika lakad khashitu an la yanjua minha ahadu illa dakhalaha wallahi naapa kwa uwezo wako ya rabi kwamba naogopa hakuna mtu ambaye ataokoka na moto ule jinsi zile starehe zilivyowekwa na yale mambo ya raharaha raha ya hapa duniani kila lile jambo la kipuuzi lile jambo ambalo halina maana na nini ambalo nafsi za watu wengi zinapenda mambo hayo basi ndo limezungushwa katika moto basi jibriili alayhi ssalam akamwambia allah subhanahu wataala naogopa mimi kwamba hakuna mtu atakayeokoka na moto kwao kuonyesha kwamba moto upo na kuonyesha kwamba pepo ipo na pepo inahitaji watu wajikaze nafsi zao ndugu yangu mislamu nafsi zetu tunazijua wenyewe kila mtu anaijua nafsi yake kila mtu anajijua udhaifu wake huko sehemu gani kila mtu anajua kwamba mimi roho yangu inapenda kitu gani kuna watu wamepewa mitihani ya kila aina hapa duniani mngine ni mdhaifu tu katika mambo ya pesa yeye pesa anaitafuta kwa njia yoyote atakayoweza yuko radhi kusema uongo katika pesa yuko radhi kudhulumu ili apate pesa yuko radhi kuchukua mambo ya riba na mengineyo ili apate pesa na kuna watu wanaingia katika kazi mbaya ya ujambazi kutoa roho za watu kwa ajili ya pesa kwa hivi ndio vitu ambavyo pepo haitaki na ndio vitu vimepambwa katika moto kwa hiyo kuna watu wanapewa udhaifu ni madhaifu katika kutafuta pesa roho zao zimekuwa ni dhaifu sana na kuna mtu mwingine ni dhaifu katika mambo ya wanawake hawezi kujizuia ye pengine mtu anaye mke allah amemruzuku mke mzuri sana lakini hatosheki na mke yule na pengine wake wawili na ana wake watatu na ana anawake wanne pia vile vile lakini bado anatamani kwenda kufanya zina sehemu nyingine kwa hiyo yaani mtu namna hii hizi ndio starehe zimewekwa kwa watu wamotoni na kuna watu wamepewa udhaifu wa kila aina kila mtu anajijua n yani udhaifu wake uko wapi kwa hiyo ndugu yangu mwislamu pepo imezungukwa na mambo yale ambayo mwanadamu hayapendi mwanadamu hapendi kujiudhi uamke usiku uache usingizi wako umwache mke wako uamke ushike udhu maji yale baridi na nini ujitese uamke alfajiri uende msikitini watu wamelala wewe uamke uende msikitini ayando mambo mwanadamu yanamuudhi yani yanamkera anafanya kwa, ku, kwa kutafuta kakutafuta tu tuaanfunga anaacha chakula chake ana uwezwakula anachokitaka lakini anafunga tena wengine allah tujalie miongoni mwa hao pengine anafunga na nyingine za suna tu saumu za sunna hazimpiti magumu, magumu ambayo hayapendi mwanadamu katika pepo na mtu anatoa sadaka pesa zake mwenyewe amezitafuta kwa jasho lake na anaza mkononi lakini anamuona mtu ambaye ni maskini anamsaidia anafanya mambo ya kheri anajenga misikiti anajenga madarasa basi haya ndio mambo ambayo yamezungukwa katika pepo kwahiyo kuna watu mambo haya yanawashinda na ndio maana mtume sal llahal wasalama akasema hujibat ljanatu bilmakarihi wahujibat lnaru bilshahawati pepo imezungukwa na mambo magumu yale ambayo mwanadamu hayapendi na, na moto umezungukwa na yale mambo ya starehe yale ambayo mwanadamu mara nyingi nafsi yake inapenda kufanya mambo yale japokuwa mtu atakuwa anajikaza lakini kwa uzito sana anafanya vile lakini bado roho yake inamtuma ina ende akafanye mambo kama yale kwa hiyo ndugu zangu waislam moto upo na pepo ipo na kama zilivyoelezea hadithi hizi kuonyesha kwamba hivi vitu vipo na vyote hivi vinarudi kwenye imani ya mtu sisi waislamu kabla hauja kuwa na imani huwezi kufanya kitu na miongoni mwa imani ni kuamini bilghaib ni kuamini ahaibalghaibu ni yale mambo hayaonekani na miongoni mwa vitu havyoonekani ni pepo na moto kwa hiyo sisi waislamu tunaamini kwamba pepo ipo na insha allah mwenyezimungu subhanahu wataala atatujalia sisi tuwe ni miongoni mwa watu watakaoingizwa peponi kwa uwezo wake na zake kwa hiyo twatakiwa tu tujikaze nafsi zetu tujikanye nafsi zetu na tuzizuie nafsi zetu ili tupate kukirimiwa pepo si rahisi ndugu zangu pepo sio kitu chepesi yaani tu ulale wa mke ucheze uende kwenye mipira uzini ufanye uovu ulewe uibe udhulumu ule riba umshirikishe mungu alafu udani utapata pepo tu hhidhi lazima, lazima upate shida katika hiki kitu unachokitafuta ka sababu pepo sio kitu kidogo na kama hadithi zilizothibiti kwamba kipande kidogo cha hapa duniani kwa mwenyezimungu pepo yake ni baina ya mbingu na ardhi kipande kidogo cha hapa duniani kwahio kuna starehe ambazo allah subhanahu wataala ameziandaa na starehe hizo ametuandalia sisi mimi na wewe tuingie katika starehe hizo ya rabi tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie miongoni mwa wale watu watakaoingia katika pepo yake na atuepushe na vile vitendo ambavyo vitawaingiza vitawa watu katika moto wake na katika dalili kuonyesha kwamba moto upo na ushaumbwa na pepo ipo na ishaumbwa صلى الله اختصمت الجنة والنار لبوكيو سعيد الخدري الله اختصمت الجنة والنار الجنة pepo ikasema ya rabi malaa inama yadkhuluha ma ma dhuafau nasi wasaktuhum yaani kwamba hii pepo inaingia watu madhuafaa pepo inashtaki kwamba mimi katika tumbo langu au katika katikamimi pepo, pepo wanaoingia mimi kwangu ni watu madhaifu na wale watu ambao ni wanyonge sana wakalati naru na moto nao ukasema ya rabi malaha yadkhuluha aljabbaruna walmutakabbiruna kwamba mimi kuna wanaoingia katika yani wanaoingia motoni ni wale watu mutakabbiruna na wale watu ambao ni watu waovu kwa hiyo huu ndio ugomvi baina ya moto na pepo pepo inasema mimi kwangu wanaingia watu madhaifu na wale mafukara na wale wanyonge na moto nao unasema kwamba mimi kwangu wanaingia wale watu mutakabiruna aljabaruna wale watu majabari wale wenye roho mbaya wenye kibri wale wenye kujiona ndio watakaoingia katika moto allah subhanahu wataala akaiamua kesi ile baina ya moto na pepo akasema anti rahmati allah akaiambia pepo anti rahmati usibu biki man asha wewe pepo ni rehma yangu na watakaoingia kwako wewe ni wale ambao nitawahurumia katika waja wangu wa anti annar yani na wewe moto adhabi ni adhabu yangu usibu bikimanasha watakaoingia kwako ni wale watu ambao nnawataka mimi katika watu wa waovu kwa hiyo allah subhanah wataala akaituliza pepo kwamba wewe ni rehma yangu mimi nitaingiza waja wangu katika hiyo hio hii pepo nita, kwako wewe nitaingiza waja wangu wale ambao ni ni nitakaowahurumia na wewe moto ni adhabu yangu nitawaingiza katika moto huu wale watu ambao ninaowataka katika wale watu waovu ambao wamefanya maovu duniani na kujisikia na kujiona wao ni watu wakubwa na kisha allah subhanahu wataala akamaliza ugomvi huu kwa kusema walikuli wahidi, wahidati minkuma miluha na vyote katika moto na pepo vitajaa yaani kuonyesha kwamba moto utapata watu wake na pepo itapata watu wake kwa hiyo ndugu zangu waislamu watukufu pepo ipo kwa imani ambayo tunaamini sisi waislamu na insha allah allah subhanahu wataala kwa imani hii atukirimu pepo yake na moto upo na kwa imani hii tunayoamini sisi kwamba moto upo basi allah subhanahu wataala kwa uwezo wake atuepushe na adhabu za moto na atuweke mbali na watu wa motoni ndugu zangu waislamu watukufu hizi ndio dalili kuonyesha kwamba mtume sallalwasalam amethibitisha kwamba pepo ipo na moto upo na siku moja mtume salallahualhi wasallam pia katika hadithi iliyopokewa na muslim hadithi, hadithi ya jabiri bin abdullah anasema samitu rasulallahi salallahu alaihi wasallam أنا ساما تومي صلى الله عليه وسلم أنا ساما جابر بن عبد الله سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول: دخلت الجنة نلينجيا بيبوني فرأيت فيه قصرا نكاونكتكا بيبوهيو نيومبا أو دارا قصرا أو دارا نيومبا كوبا أو نيومبا يوتن مدينة يا نيومبا fakultu liman hadha mtume sala lla salam alipoona lile jumba ni kubwa sana limetengenezwa vizuri akauliza liman hadha hii nyumba ni ya nani mtume sal llaa sallam baada ya hapo fakila akaambiwa lirajulin min quraishin hiyo nyumba imeandaliwa mtu katika maquraishi nyumba hiyo imeandaliwa mtu katika maquraishi farajautu an akuna ana mtume sala llah alwau sallam anasema nikatarajia kwamba hii nyumba ni yangu kwa sababu mtume sala llah aw sallam ni mquraishi akasema farajautu an akuna ana nikatarajia kwamba niwe ni mimi faqila akaambiwa li omara bni lkhatabi hili jumba hili unavyoliona namna hii ni la omar bn lkhatabi radiallahu anhu mtume sala lla sallam akashangaa jumba lote namna hii atapewa omar radillahu anhu mpaka mtume sala alla ha salam akamwambia omar raillahu anhu falaula ghiratuka ya aba hafsi la dakhaltuhu lau kama sio wewe kuwa na wivu basi mimi ningeingia katika nyumba hii ningeingia mimi katika nyumba hii mtume sala llahal wa sallam anaishangaa nyumba ile kwamba ni nyumba moja kubwa sana na mtume sala lasalam anaambiwa hii nyumba ni ya omar raillahu anhu baada ya omar kuambiwa maneno yale alifanya nini omar radillahu anhu omar fabaka omar omar akalia sana maradiallahu anhu akalia sana akamwambia mtume sala llah alhiwasalam ayugharu alaika ya rasulallah omar akamjibu mtume sal laalwasalam ayugharu alaika ya rasula llah hivi wewe kuna mtu anaweza kakuonea wivu ya rasul llah hakuna mtu anaweza kukuonea wivu wewe ya rasul llah kuonyesha kwamba mtume sala llah alihi wasalam yeye ana ni ni, ni aula na ni, ni, ni mwenye haki zaidi ya kuingia katika pepo anayotaka na wala omar hana kipingamizi chochote na hii ni dalili kuonyesha pia kwamba pepo ipo na imeshaumbwa na mtume salllahualhiwasalam ameona katika majumba ya peponi na miongoni mwa majumba hayo ni nyumba ambayo ameandaliwa omar radiallahu anhu na huu ni utukufu ni utukufu ambao amempa allah subhanahu wataala kumpa omar radhillahu anhu na kuwapa masahaba wake watukufu radhiallahu anhu lakini hii ni khususan ambayo amehusishwa omar radhiallahu anhu na mtume sala llaal wa salam omari ni kipenzi chake na ni sahaba wake na ni mtu katika watu ambao wamepigania dini hii wako wako tayari kufa wao na kutoa mali zao na kuacha kila kitu kwa ajili ya kuitetea dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na hii haifichiki kwa umar raillh anhu kwamba umar yeye wakati wake wa ukhalifa wake uislamu umeenea baina ya mashariki na magharibi na ndio sababu ya watu wengi kuingia katika uislamu kwa sababu ya umar raiallah anhu na masahaba wa mtume sallasalam wameitumikia dini kwa mali zao na nafsi zao miongoni mwa muhajirina na ansar wale ambao walihama kutoka maka wakaja madina na wale masahaba wa madina waliowapokea ndugu zao ma, muhajirina hawa ni watu wamefanya juhudi kubwa katika dini lakini katika daraja ambazo watu wameekwa pamoja yani katika daraja za watu watukufu basi daraja ya kwanza kabisa ni ya mtume muhammadi sal llah alhi wasallam alafu katika daraja anayefuata ni abu bakar raillahu anhu alafu katika hao wengine anaokuja ni omar rahillah anhu na hawa ndio watu ambao mtume sal laal wasalam aliokuwa wako naye karibu sana kwa hiyo ndugu zangu wa abu omar radillahu anhu hii ni daraja yake ambayo amepewa na pia kuna daraja za masohaba wengine ambao wametajwa eh, katika watu ambao wataingia peponi eh, na wale ambao mtume sala alla salam aliona kama mfano bilali mtume alisikia nyayo zake zinatembea peponi na nabubakari pia ni katika watu waliobashiriwa pepo na wale ambao kumi wamebashiriwa pepo kwa pamoja miongoni mao ni abu bakari na omar na uthmani na alii ralah anhum na wale wengine sita waliobakia katika masahaba wa mtume sallaalwasala kwa hiyo haya ndio mambo ya peponi ndugu zangu waislamu watukufu yani pepo ni kitu kikubwa sana ma anhu anaambiwa yuko hai anaambiwa wewe bwana una nyumba peponi tayari ushatengenezewa nzuri abu bakari hakufanya zaidi ya kulia akatokwa na machozi kwa kuona kwamba allah amemkirimu jambo kubwa sana hili alafu hakukaa hivi hivi abubaka umar radiallahu anhu bali alizidisha ibada na akawa ni katika watu wachamungu umar raiallahu wa anhu wa, anatajwa katika historia yake ni katika watu yeye alikuwa ni, ni khalifa wa waislamu lakini alikuwa akiishi katika maisha hata wale raiya zake walikuwa wana maisha ya juu kuliko yeye na ndio maana wakastahiki hawa watu wapewe pepo allah subhanahu wataala ana wakirimu pepo kwa ule uchamungu wao na ule ukarbuwaukaribu wao wa, na, wa ukaribu wao waliokuwa na mtume muhammad sal llaalhi wa sallam kwa hiyo ndugu zangu wa islam pepo iko tayari na imeshaandaliwa na imejaa imejaa starehe za kila aina na tunatakiwa sisi tufanye bidii na tumwombe allah tuzidisheni dua usiku na mchana kumwomba allah atuwezeshe kwa hiyo pepo imefunikwa na mambo maovu ya imefunikwa na mambo mazito pepo imefunikwa na mambo mazito yaani pepo nji nje mwa pepo imefunikwa na yale mambo mazito ambayo mwanadamu hayapendi haya na moto umefunikwa na yale mambo mazuri yale ambayo anayapenda mwanadamu katika mambo ya anasa mambo ya kumuudhi mwenyezi mungu kwa hiyo tuchague njia nzuri ambayo ni njia ya peponi na insha allah kama mtu umeamua kuingia katika njia hii utaona kuna uwepesi mkubwa sio kwamba pepo imefunikwa na, na mambo mazito kwamba binadamu hawayawezi tunayaweza kwa uwezo wa allah subhanahu wataala tunayaweza kwa hiyo allah atujalie miongoni mwa waja wake wema atujalie katika watu watakaoingizwa peponi pamoja na mtume muhamad ssa na masaaba wake watukufu الله تجليه كلا الخير وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله وصحبه وسلم والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause>