السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. sala llahu laihi wala alihi wa sahabatihi ajmain wabadi ndugu zangu watazamaji watukufu karibuni tena katika kipindi hiki ambacho kinazungumzia kuhusu pepo na moto na tumeendelea kuelezea kuhusu sifa za pepo na namna gani pepo ilivyokuwa na allah subhanahu wa taala ameshaiumba pepo iko tayari pepo na allah subhanahu wataala ameingiza katika pepo yake kila aina ya starehe kila jambo ambalo analipenda mwanadamu katika starehe basi ziko ndani ya pepo na imeandaliwa pepo hiyo kwa wale waja wake wema pepo imetengenezwa ndani yake ina majumba makubwa makubwa ndani yake ina mito ya asali ndani yake ina mito ya maziwa na kila starehe mwisho kabisa allah subhanahu wataala ameingiza katika pepo hiyo ameingiza wanawake wazuri amewaeka wanawake ambao wanaitwa mahuru l wale ambao wao wameandaliwa specially kwa ajili ya kuja kumstarehesha huyu mwanadamu ambaye ni mcha mungu ambaye anafanya vitendo vyema ili apate kuneemeka katika pepo hiyo ya allah subhanahu wataala kwa udhaifu aliokuwa nao mwanadamu lakini allah subhanahu wataala anamkirimu mambo makubwa sana ambayo hayawezi mwanadamu kuyafikiria wala hakuna macho ambayo yameona katika yale mambo ambayo amepewa atakayopewa mwanadamu kwa hiyo ndugu zangu watazamaji pepo imeandaliwa vizuri sana na inahitaji watu kama mtume salalawasalam anasema kwamba pepo itajazwa watu na watu wataingia katika pepo wale ambao watakaofuata maamrisho ya allah subhanahu wataala na pia katika pepo hizo yani ndani yake kuna pepo za kila aina pepo kila mtu atapewa pepo kulingana na uwezo wake na kuna watu watapewa ndani ya pepo sehemu kubwa ambayo ha, ha, yanimwanadamu hawezi kufikiria kama anaweza kupewa eneo kubwa la pepo kama vile anavyopewa siku hiyo ya, ya, ya, ya kiama kwa hiyo ndugu zangu waislamu mambo kama haya yanahitaji maandalizi makubwa sana wewe ukiingizwa tu katika pepo kitendo cha mtu kuingizwa tu katika pepo basi ni inaonyesha kwamba wewe umeshafaulu yule ambaye atakaingizwa katika pepo kitendo cha mtu kuingizwa peponi tu peke yake inaonyesha kwamba wewe umefaulu na kama umefaulu basi ndani ya pepo, hu, pepo hiyo utakuta vitu vingi sana na utaona starehe nyingi sana na utapata yale mambo ambayo yatakao kukuridhisha na kukuburudisha moyo wako na katika zile pepo ambazo tumezitaja ambao mojawapo ni jannatu aden ambayo hiyo pepo hiyo allah subhanahu wataala ameitengeneza kwa mikono yake na ameipanda miti kwa mkono wake na mtume na mtume sala llahalwasallam amethibitisha kwamba pepo ya aden imeumbwa na allah ameiumba kwa mikono yake ukiangalia allah subhanahu wataala mambo anayomfanyia mwanadamu yaani ni makubwa sana kwa yale alioyafanya katika hii dunia basi ni vitu vidogo sana yaani ukiangalia malipo anaopewa wanadamu siku ya kiama ya pepo basi havilingani ibada, alizokuwa hapa na basihvnakiangalia yani, ibada sisi tunazozifanya ni ndogo sana na ukiangalia kuna viumbe kama malaika hawalali wala hawali wala hawachoki wanamwabudu allah subhanahu wataala sisi ni madhaifu sana mwanadamu hawezi kuvumilia kufanya ibada kutwa nzima au usiku kucha amke afanye ibada kinyume na malaika malaika wao hawachoki wanafanya ibada usiku na mchana lakini sisi kwa udhaifu wetu allah mwenyewe ametuchagua sisi binadamu allah subhanahu wataala ametuchagua na kutukirimu na udhaifu wetu tulionao lakini kwa, kwa kule kufu, kufuata maamrisho yake basi anatulipa malipo ambayo hayalingani yaani ni malipo makubwa kuliko yale ambayo sisi tulikuwa tukiyafikiria kwa hiyo allah subhanahu wataala kuna pepo ambayo ameitengeneza kwa mikono yake na pepo yenyewe ni adn ambayo allah subhanahu wataala ameitengeneza kwa uzuri zaidi na ni katika viumbe ambavyo hakuna viumbe zaidi ya hivyo allah subhanahu wataala amevitengeneza kwa mkono wake isipokuwa ni baadhi ya vitu kama itakavyokuja katika hadithi kwa hiyo allah subhanahu wataala ili amfurahishe mwanadamu amemtengenezea pepo kama hiyo na ameiunda ameiumba kwa mikono yake kama vile alivyomuumba adam alayhi salam kwa mikono yake kwa hiyo utakuta allah subhanahu wataala namna gani alivyomwandalia adam na watoto wake necma zilizokuwa nyingi na nema hizo ni, ni pepo ambazo atakazopewa huyu baba yetu adam pamoja na kizazi chake allah subhanahu wa taala amemuumba adam kwa mkono wake na atampa pepo ambayo ameiumba kwa mikono yake katika hadithi ambayo imethibiti mtume sala llah alihwa sallam anasema khalaqa llahu arbat ashya biyadihi allah subhanahu wa taala ameumba vitu viwili kwa mk- vitu vinne vi kwa mikono yake alarsha allah kitu cha kwanza lichoumba kwa mikono yake ni alash arshi yake ambayo yee ndio yuko juu ya arshi ya allah subhanahu wataala kitu cha pili walalam ile alamu ambayo ndio ilioumbwa katika viumbe vilivyoumbwa kwanza alivyovumba vi kwa mkono wake ni alalam alamu ile ambayo iliyoandika ili makadiri ya vitu vyote vitakavyokuja duniani allah alivyoiumba hii kalamu akaiambia iandike kalamu ikauliza niandike nini allah subhana wataala akaiambia uktub makadir lkhali andika yale mambo yote yatakaokuja baada ya ee kuumba viumbe vyake allah akaiamrisha kalamu iandike kwa hiyo kila kinachotokea katika dunia hii kalamu hiyo ishaandika na ndio zile kadari ambazo zinazotokea zote na mambo yote yanayotokea haya ni, ni mambo ambayo kalamu hii imeshaandika kwa hiyo katika vitu ambavyo allah subhanahu wataala ameviumba kwa mkono wake ni hivyo cha kwanza ni arshi yake ya pili ni alqalam na jambo la tatu wa aden ni ile pepo ya aden pepo hii ya allah subhanahu wataala ameiumba kwa mikono yake na hakupunguza katika vitu alivyoviweka hapo akaitengeneza kwa ufundi zaidi subhanahu wataala na ikiwa kitu kimetengenezwa na allah kitakuwa na kasoro gani we mwenyewe bufikiria leo hii sisi tunanunua mfano gari au pikipiki au kitu chochote ambacho cha hapa duniani ukiwa utakiona kile kitu kizuri kimetengenezwa kwa ufundi basi sifa itarudi kwa yule fundi alkitengeneza kile kitu aissjuiz kama kitu hicho kimetengenezwa vitu moja moja, yani. vyote vimetengeneza allah lakini allah amekiunda kwa mkono wake yeye kutakua naasoroga azma kitu hicho kitakua ni kizuri sana kwasabau alla ni mkamilifu alla nimweza allah ni mwenye ilmu anajua vitu vizuri na anajua vitu vibaya kwa hiyo yeye ndo ameitengeneza hii pepo kwa mkono wake kisha katika vitu vingine alivyoviumba kwa mkono wake allah subhanahu wa taala ni adamu alahissalam ni adamu alaihi salam allah subhanahu wataala amemuumba adamu kwa mkono wake amemtengeneza mwenyewe k amemuumba kwa mikono yake subhanahu wa taala kwa hiyo katika vitu ambavyo vimeumbwa na mikono yake allah subhanahu wataala ni hivyo vitu vinne kisha thumma qala lisairi lkhalqi kun fayak, fakana na viumbe vingine vyote allah subhanahu wataala ameviumba kwa neno lake kun yani kuwa vikawa allah akitaka kitu kiwe anasema tu tukkuwa na kikawa kwa hiyo vitu vinne vi hivi ambavyo allah subhanahu wataala ameviumba kwa mikono yake cha ja kwanza ni arshi na arshi ndo katika viumbe vikubwa kabisa hakuna kiumbe kikubwa zaidi ya arshi warrahmanu ala larshi stawa na allah yuko juu ya arshi wala allah subhanahu wataala hahitaji kwamba yeye a, a, awe juu ya arshi hayana shida na arshi kwa sababu arshi ni kiumbe chake bali arshi inahitaji kwa allah subhanahuwataala kwahiyo ni viumbe vikubwa hivi ambavyo katika viumbe alivoviumba allah kwa sababu arshi ndio sehemu ya juu kabisa baada ya hapo hakuna kitu kingine zaidi ya allah SWT. na jambo la pili aliloliumba allah subhanahu wataala kwa mikono yake ni alqalam ile ambayo imeandika mambo yote alafu jambo lingine ni hiyo adn ambayo ni pepo tukufu ambayo allah subhanahu wataala ameiumba na vingine vyote vimeumbwa kwa kauli yake subhanahu wataala aliposema kun fakana kwa hiyo allah subhanahu wataala anathibitisha kwamba ameiumba pepo ya adn kwa mikono yake sasa yani tunapata ilmu au tunajifunza kwamba allah subhanahu wataala mwenyewe ndio aleiumba pepo allah subhanahu wataala ndio ameiumba pepo mwenyewe kwa mikono yake ukimwangalia mwanadamu aliumbiwa hiyo pepo ni mdhaifu lakini allah ameitengeneza pepo kwa ufundi wa kila aina na akamjalia kiumbe dhaifu huyu mwanadamu kwamba ndio atakuja kuishi katika pepo hii kwa hiyo ukiangalia mambo ambayo ameandaliwa mwanadamu ni makubwa sana allah subhanahu wataala amemuumba adamu kwa mikono yake kisha anamwingiza pepo ambayo ameiumba kwa mikono yake hii ni fadhula kubwa sana hii ni fadhla kubwa sana kwa hiyo ndugu zangu watazamaji tuelewe kwamba allah ametuumba sisi ametupa fadhla kwanza kule kuumbwa kwamba sisi ni wanadamu hii ni nema kubwa sana hebu angalia leo kuna viumbe vingapi hapa duniani vimetuzunguka kuna viumbe vingi sana vimetuzunguka lau kama ungeumbwa wewe ukawapaka ukawambwa ukawanzi hivi vitu kama pepo wingikuwa avikuhusu wewe kwa hiyo sharti ya kwanza we umeumbwa ni mwanadamu yaani hilo ni kushukuru alhamdulillahi nimeumbwa mi mwanadamu alafu pili allah subhanah wataala akakupa nema ya uislamu watakiwa useme alhamdulilahi umshukuru mola wako kwa kukujalia wewe kuwa mwislamu jambo la tatu ni kwamba allah subhanahu wataala wale waislamu wale watakaofanya mema basi allah subhanahu wataala atawakirimu pepo yake ambayo ameiumba kwa mikono yake hili ni jambo kubwa sana lau kama mtu atakaa afikirie basi atakuja kuona kwamba allah subhanahu wataala ni mkubwa allah ni mkubwa sifa za allah ni kubwa sana allah anahitaji kufanyiwa ibada ndugu zangu waislam allah atakiwa kufanyiwa ibada za kila aina allah ashukuriwe ndugu zangu waislam usije ukakaa we ukajiona wewe una matatizo ukamchukia mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ukaacha kufanya ibada ukaacha kumtia alla na ndio ukazidi kuingia katika maovu huuu anza wewe wenyezguaumaawana sisi baba yetu adam kaumbwa kwa mikono yake allah amemuumba kwa mikono yake kwa hiyo ndugu zangu waislamu hii ni nema kubwa sana watakiwa mtu aishukuru na baadaye ukija ukija mtu akikirimiwa pepo hiyo ndio nema kubwa zaidi lakini kwamba pepo aingii mtu asiekuwa mwislamu watakiwa uwe mwislamu mwema ufanye mambo mema ufanye ibada ujitume na katika mambo ambayo atapewa mwanadamu siku ya kiama ni mambo ambayo ni makubwa n yani. kama ninavyozungumza kila saa narudia ni kwamba yani narudia kwa sababu ni mambo makubwa sana hawezi mwanadamu kufikiria katika akili yake kwamba anaweza kupewa jambo hilo ye yeah, anajua ataingizwa peponi lakini hajui starehe zilizokoepo peponi ziko namna gani na siku moja كاتكا حديث لو مسلم رضي حديث لو مسلم حديث المغيرة بن شعبة رضي الله عنه انا ساما عن النبي صلى الله عليه وسلم سال موسى عليه السلام ربه موسى عليه السلام المولز ملاواك ما ادنى اهل الجنة منزلا hivi huko peponi ni nani yule mtu ambaye yani pepo yake itakuwa ya chini sana kwa sababu kuna daraja peponi kuna kuna daraja ya kwanza ya pili ya tatu yani kila mtu atapewa kutokana na amali yake kwa hiyo nabii musa alahisalam siku moja aliuliza kumuuliza mola wake ma adna ahli ahliljannati manzila ni yupi katika watu wa peponi atapewa sehemu ndogo sana ya pepo lakini hiyo sehemu ndogo tunaozungumza sisi yaani hiyo sehemu ndogo tunaozungumzia sisi si ndogo kama hapa duniani ni ndogo kwa kutokana na udogo wa huko peponi lakini kama tulivyoelezea hapo mwanzo sehemu ndogo ya ardhi hapa duniani kwa mbinguni ni baina ya mbingu na ardhi kwa hiyo allah subhanahu wataala ana mjibu nabii musa alaihi salam anamwambia rajulun yajiu bada ma udkhila ahlu ljannati ljanna ni mtu yule ambaye atakuja baada ya watu wa peponi washaingizwa peponi fayuqalu lahu ataambiwa udkhuli ljanna ingia peponi yani katika watu ambao watakuwa na sehemu ndogo kabisa ya peponi ni yule mtu atakaye kuja mwisho watu washaingia peponi na watu washapewa starehe zao akija na yeye anaambiwa na nawe peponi ndugu mtazamaji ndugu yangu mwislamu huyu mtu baada ya kuambiwa hivyo atakwenda alafu atamuuliza mola molaake rabbi keifa vipi ntaingia mimi huko peponi wakad nazala anasu manazilahum na watu washaingia majumbani kwao ni sehemu zimeshajaa watu washachukua watu sehemu zao tofauti tofauti sasa mi wapi pepo naona kila mahali naona watu wamejaa tu kwa macho yake yeye anaona kwamba pepo imejaa na kumbe pepo iko wazi kabisa iko wazi yaani haijajaa kabisa baada ya hapo atamueleza mola wake yarabi mimi naona kama pepo imejaa niingie wapi allah subhanahu wataala atamwambia fayuqalu fa lahu ataambiwa atardha an yakuna laka mithlu mulki maliki min muluki dunia je wewe utaridhika kama tutakupa sehemu katika pepo ya mfalme katika wafalme wa duniani ndugu zangu wa waislam hali ya wafalme tunazijua tena sio wafalme wadogo wafalme wakubwa kuna watu katika ufalme wao wana kila kitu wanachokitaka kwa hiyo anachukuliwa mwanadamu dhaifu kabisa anaulizwa kwamba je utaridhika wewe upewe sehemu katika ufalme wa wafalme wa duniani katika hiyo pepo yaani ugeiwe sehemu lakini utakuwa ni mfalme katika wafalme wa duniani wakati huo ni mtu maskini alikuwa maskini dhaifu hohe hahe ana hata hela ya kula akiamka asubuhi hajui atakula nini mwanadamu atakapoambiwa hivyo atachelewa kwani atasema radhitu rabbi kama ni hivyo nishaingizwa peponi alafu nipewe mfano wa mfano niwe mfano wa wafalme wa duniani basi mimi taridhika hakuna neno bora tu kwanza niingie huko peponi alafu hayo mambo mengine takuja kujua huko lakini ntaridhika mimi arabi fayaulu lahu ataambiwa lakadhalika mithluhu wamihluhu wamithluhu wamithluhu wewe atakapoingizwa peponi ataambiwa hayaingia peponi na utapewa mfano wa mfalme huyo katika wafalme wa duniani na mfano wake na mfano wake na mfano wake mara tano yani mfano wa mfalme wa duniani mara tano ndugu zangu waislamu hivi mwanadamu anataka nini mbele ya mola wake zaidi ya nema kama hizi mwanadamu huyu ambaye amechelewa na huyu hakuchelewa hivi hivi huyu amechelewa kwa sababu ya madhambi na hawa ndio wale watu watakaochelewa kwa sababu kwanza lazima waingizwe motoni alafu watolewe waingizwe peponi sasa anapokuja yeye sehemu anaona kama zimejaa kumbe yeye anayo sehemu yake ameshaekewa kwa sababu tayari yeye katika watu wa peponi nafasi yake ipo kwao anasema kwamba yarabi nimeridhika kupewa katika pepo sehemu ya mfalme katika wafalme wa duniani eh? upewe mfano mfalme wa suudia hapa uangelia watu wanavyokuwa na nema hapa suhudia wafalme wanavonemeka na ufalme wao eh? wana mapesa wanaweza wakafanya wanavyotaka maji mali wanachezea tu wanavotaka eh? mfano n yani, yani, wanavo wanavotumia wanavo katika starehe zao eh? au mfalme yoyote sio lazima awe mfalme wa hapa suhudia mfalme yoyote ambayo unamfikiria wewe katika dunia ambaye ana nema kubwa sana katika nema za hapa duniani basi unaulizwa sasa utakubali upewe sehemu katika sehemu za wafalme wa duniani mwanadamu atakaporidhika atapewa sasa mara tano zaidi ya uyo mfalme wa hapa duniani He? atapewa mara tano ya wafalme wa duniani mara tano yake akishapewa hivyo atasema radhitu nimeridhika ya rabi kisha ataitwa tena baada ya kupewa mara tano yake ataambiwa laka hadha laka wa asharatu amthali, amthaliha baada ya hivyo hiyo mara tano tunakuongezea tena mara kumi sio mara tano tena kwa hiyo atazidishiwa kupewa zile nema ambazo alizokuwa akipewa hapa duniani anaongezewa tena anaongezewa tena kuliko wale wafalme wa duniani hapa anapewa mara kumi, mara kumi tena hebu fikiria itakuwa ni nema kiasi gani leo ufalme mmoja wa nchi ya suudia ni ufalme mkubwa sana yaani mtu lao ataambiwa ye awe mfalme tu wasuhudia ataridhika sasa hivi sasa yye anaambiwa mara kumi mara kumi katika wafalme wa duniani unapewa sehemu wewe mara kumi yake utakuwa na hali gani ndugu yangu mwislamu na huyu ndio mtu wa mwisho ambaye amechelewa kuingia peponi na pepo yake ndio ndogo hiyo hiyo ndio pepo ndogo ambayo atapewa mtu wa duniani ni yani mtu wa mwisho ambaye atakaingia peponi kwa hiyo ndugu zangu wa islam pepo haina mfano pepo ni kitu kikubwa sana pepo ni jambo ambalo mtu akishaingizwa katika pepo basi hakuna kufaulu zaidi ya kufaulu kwa namna hiyo tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie tue ni miongoni mwa watu wa peponi na hii inaonyesha kwamba mwanadamu atapewa fadhila kubwa sana na wale watu ambao watakuwa ni, ni ni manzila yao ni kubwa peponi basi ni wale ambao watapewa wa mafildausi na mengineo na zaidi na zaidi ikiwa huyu mtu wa chini ni hivi huyu ni mtu wa chini atapewa mara kumi ya mfalme wa duniani basi wale ambao watakuwa ni pepo yao ni ya juu basi haisemeki hai, hai, hai, hai, ndio ile ambayo yani lamtasmaa udhunun masikio hayajasikia walamtara ainun wala macho hayajaona kuonyesha kwamba starehe za peponi hazipigiki mfano yaani tunayozungumza hapa ni madogo zaidi kuliko yale ambayo mwanadamu atakaopewa siku ya kiyama na ndio maana subhanahu wataala akasema fala talamu nafsun ma uhfia lahum min qurati ayunin jazan bima kanu yamalun haijui nafsi huko ikifika ndo itakwenda kujua lakini sasa hivi unaambiwa tu kuna pepo lakini siku hiyo utakapopewa pepo yako ndio nafsi itakwenda kujua kile kilichofichwa mbele ya allah subhanahu wataala jazaan hayo yatakuwa ni malipo bima kanu yamalun kwa yale waliokuwa wakiyafanya kwa hiyo tuelewe kwamba pepo ipo na pepo ni yenye kuendelea haikatiki starehe zake ladha zake ni za kuendelea maisha yake ni ya milele na ni ya kudumu hakuna kukatika starehe zake namwomba allah subhanahu wa taala atujalie miongoni mwa watu wa peponi na atukirimu pepo yake kwa rehma zake na huruma zake alla na Muhammad wa wasalllahu alanabii na muhamadi walaalihi wasahbihi wasalam wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia>