السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد تقوزنغو وتزماجي وتكوفو نقربشتين كتكبيندهيكي ambacho kinachozungumzia kuhusu aljanna wa nar tumeelezea katika vipindi vingine vilivyopita kuhusu sifa za pepo na sifa ambazo wale watu watakavokirimiwa ndani ya pepo na namna gani nema ambazo ziko ndani ya pepo na katika qurani tukufu na hadithi za mtume muhammad salllah alhi wasallam zimeelezea sana kuhusu habari za peponi na namna gani nema zake zilivyo na vipi watu watakavyokirimiwa katika pepo ambayo pepo hiyo haina mfano hakuna macho amewahi kuona wala masikio amewahi kusikia wala fikira ya mwanadamu haijawahi kufikiria ni namna gani itakavyokirimiwa wakati mtu atakapofika peponi ndugu watazamaji watukufu tukiendelea kuelezea habari za peponi na sifa zake tunaendelea kuelezea kuhusu milango ya peponi uelewe kwamba pepo ina milango na milango ya peponi idadi yake ni milango minane na milango hiyo imeelezewa katika hadithi sahihi za bwana mtume muhamadi salllaalhi wasallam kuelezea kuhusu habari za milango ya peponi na kila mtu ataingia katika mlango unaomuhusu katika milango hiyo kuna milango ambayo wataingia watu wanaofunga yani wale wanaofanya ibada za kufunga basi itakuwa milango mlango wao wamewekewa ambao unaitwa rayan huu mlango wataingia watu wa pepo, watu wanaofunga katika pepo hiyo ambayo wameandaliwa watu wema mlango wa rayani ni mlango wa watu ambao wanafanya ibada za kufunga hiwe ni ibada za su, yani saumu so, so, so za sunna au saumu so za faradhi lakini wao wamedumu katika ibada ya kufunga kwahio wana mlango wao speial unaitwa rayan na katika milango mingine kuna milango ya watu ambao wamejitolea fisabililahi katika jihadi ya mwenyezi mungu kuna milango ya watu ambao wanaswali kuna milango ya kila aina na mtume sal llahalhi wasallam au katika qurani tukufu imeelezea ime-lize, kuhusu gani milango ya pepo vile ilivyo allah subhanahu wataala anatueleza katika qurani tukufu وسيق الذين اتقوا ربهم إلى الجنة سمرا حتى إذا جاءوها وفتحت أبوابها وقال لهم خزنتها سلام عليكم طبتم فدخلوها خالدين الله سبحانه وتعالى أنا تويلزة كتك آية هي تكوفو كوانبا وتبليكوا واتويمة والي بوني wale wacha mungu wale waliokuwa wakimwogopa mungu duniani wale waliokuwa wakifanya ibada duniani wale waliokuwa hawamuudhi allah subhanahu wa taala basi wasika ladhina takau rabbahum ila aljannati zumara watapelekwa hawa watu waliokuwa wakimwogopa mola wao kwenye pepo makundi kwa makundi watakapofikishwa katika, maku, katika yani ile sehemu ya pepo hata idha jauha watakapoikaribia ile pepo wafutihat abuabuha wa wataikuta pepo milango yake iko wazi yaani pepo ishafunguliwa milango inangojea wale watu wahusika waingie katika pepo hiyo ndugu yangu mtazamaji habari ya pepo ni kubwa sana na milango ya pepo ni mipana sana hawa watu watakavyopelekwa makundi makundi na kila mtu ataingia sehemu yake na baada ya hapo wale watu wa, wale, wale walinzi wa peponi watawaambia wale watu wanaokuja katika ile pepo salamun alaikum amani iwe juu yenu tibtum leo nyinyi ni watu wema nyinyi ni watu mumefaulu fadkhuluha khalidin haya ingieni katika pepo yenu hii namkae milele hii ni aya inaonyesha kwamba pepo ina milango na milango ya pepo iko wazi na watu wataingia katika milango hiyo na kila mtu ataijua nafasi yake iko wapi kwa hiyo ndugu zangu watazamaji pepo ina milango na milango yake kama ilivyo nilivyowambia iko idadi yake ni milango nane na imepokewa kwa mtume salllalwasalam katika hadithi ya bukhari na muslim mtume sal llaalwasalam amesema fi ljannati 8 abwab peponi kuna milango minane babu minha yusamma arrayyan kuna mlango katika hiyo milango ya peponi unaitwa arrayan la yadkhuluhu illa saimun mlango huo hawatoingia watu wengine isipokuwa ni wale watu wenye kufunga kwa hiyo ibada ya kufunga ndugu yangu usiiache na kama hujaanza ibada hii basi jitahidi kwa sababu kuna mlango seial allah subhanahu wataala amewaandalia wale watu wanaofunga ndugu yangu milango hii ya pepo iko tayari kupokea watu na pia vile vile kama nilivyowambia kila mlango una watu wake na kama hadithi iliyotangulia inaonyesha kwamba <clears throat> watu wanaofunga watapewa mlango wao wa kuingia kila mtu ataingia katika mlango huo ani watu wanaofunga peke yao ndio watakaoingia katika mlango huo na pia vile vile katika hii milango nane watu wa jihadi wamo watu wa swala wamo na watu wa ibada nyingine lakini pia vile vile kuna uwezekano wa mtu pia kukirimiwa katika milango hii nane yote akaingia yeye mtu mmoja akaingia mlango huu na mlango huu na mlango huu na mlango huu kutokana na ile ibada yake atakavyoifanya na juhudi zake atakazozifanya katika kumridhisha mola wake na maana mtu anatakiwa asiridhike na kufanya ibada ndogondogo au akaona kuna ibada fulani anaifanya basi hataki ibada ibada ibada nyingine watakiwa kwa mwenyezi mungu katika kila ibada. Ibada ya kufunga nafanya ziko nyingi saumu ya ramadhani kuna saumu ya sita kuna saumu ya jumatatu juma na alhamis kuna saumu ya siku tatu katika mwezi zile siku nyeupe tarehe 1 4na 5 kuna saumu ya arafa kuna saumu ya ashura kwa hiyo saumu ziko nyingi sunna za saumu ziko nyingi basi wewe muislamu jiingize katika kundi hili la watu wanaofunga pia vile vile katika swala kuna watu ambao mlango wao speial watu wa kuswali sasa swali swala za faradhi anza na kwanza katika ibada jitahidi kuanza na yale ya faradhi kwanza usikimbilie sunna kabla huja katika faradhi jizoweshe kwanza katika faradhi swali swala za faradhi tena uswali kwa jamaa kwa wakati wake sio swala ya dhuhuri waiswali na alasiri wakati weo sio msafiri au swala ya magharibi waiswali na aisha au wengine utakuta swala ya alfajiri inampita anakuja kuiswalikadha na adhuhuri namna hii utakuwa wewe uja saiaazafaadhi a suna na sunna za swala ziko nyingi kuna abilia kuna baadia kuna tahiyau lmasjid kuna swala za witri kuna swala za dhuha kuna swala za kiamu leili zote hizi ni swala ambazo ni za sunna mtu atakiwa ujitahidi katika kufanya mambo kama haya ya kheri kwa hiyo milango ya pepo iko nane na watu wataingia katika milango hiyo na kuna watu wataingizwa katika milango yote hiyo nane na dalili kuonyesha kwamba kuna watu wataingia katika milango hiyo nane ni hadithi iliyopokewa na, Bukha, na, na, na bukhari na muslim katika hadithi ya abi hureira raillahu anhu anasema man anfaka zaujaini fi shaiin min alashyai fi sabili llahi duiya min abwabi ljanna mtu yoyote mwenye kutoa kitu katika njia ya mwenyezi mungu yani akatoa sadaka katika njia ya mwenyezi mungu iwe ni katika jihadi au akufanya jambo lolote la kheri yaani haswa imelengwa hapa ni kuandaa jihadi Kwa kusaidia watu wanaotoka fisabililah yani wale wanaotetea dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kisawasawa basi mtu yeyote akatoa kitu katika hivi vitu chochote viwili au kimoja au ziada basi mtu huyo ataitwa katika milango ya peponi kisha mtume wa sallal wasalam akaendelea kusema kwamba katika hiyo milango faman kana min ahli salati ikiwa kama ni mtu wa swala duia min babi salah ataitwa katika milango mlango wa watu wa swala wa man kana min ahli ljihadi na ikiwa kama ni mtu katika watu wa jihadi wenye kutetea dini yao kutoa mali zao na nafsi zao basi huyu mtu ataitwa katika mlango wa jihadi wama min ahli sadaka. na ikiwa ni wale watu wenye kutoa sadaka wanajitahidi katika kutoa sadaka na sadaka ndugu yangu usije ukafikiria lazima utoe mali nyingi sana katika mali zako au kasaabue huna mali basi wasema mimi licho nacho yangu ni kitu mtume amepiga mfano wa sadaka, hata chatoshammuniu watende la tairu min almarufi sheia usidharau katika jambo la heri kitu chochote na ikiwa huna cha kutoa basi walau antalka ahaka biwajhi mtalik hata ukutane na ndugu yako kwa uso mzuri tabassumu inda wajhi akhika sadaka ile kukutana na ndugu yako muislam tu ukacheka naye ukasema naye maneno mazuri pia ni sadaka kama huna sadaka ya kutoa ya mfukoni basi jitahidi kutafuta sadaka hizi ambazo hazina gharama ndugu yangu mwislamu ndugu yangu mtazamaji swala la sadaka ni kubwa sana ambalo leo hii watu wengi wameanza kulipuuza watu wanakuwa wazito wa, wa, wa, wa, wa kutoa mali zao wanaona wakitoa wanapungukiwa wanaona wakitoa labda katika hazina zao zinapungua na wanaona sasa hivi wamechukua watu sababu kwamba watu ni waongo mtu ataka kujenga msikiti aenda kula mskiti alauendakulama mali yako hakikisha yule mtu amejenga msikiti au kama humjui basi wewe kile ulichokitoa ala subhanaataa anakihesabu pamoja na kwamba ufuatilie si vibaya ukafuatilia kama msikiti umejengwa ukujengwa au huyu mtu kweli anahitaji au hahitaji lakini kuna sadaka ambazo hazihitaji we ufuatilie kwao sadaka ni kitu chochote ulichokuwa nacho kwa hiyo mtume sal lla salam anasema man kana min ahli sadaka duia min babi sadaka yule mtu aliyekuwa akitoa katika sadaka basi ataitwa wale watu wakutoa sadaka na jitahidi ndugu yangu muislam isipite siku hujatoa sadaka jitahidi katika umri wako wote hakuna siku isipite na sadaka kama nilivyosema kwamba si lazima utoe kitu hata ukamsaidia mwenzako uzito fulani ukamsaidia mzigo kama hawezi kubeba pia ni daa eh, ukazungumza na watu wenzako vizuri mtume mtme aanasema hata kule kukutana na mke wako pia we ni sadaa hata lile tonge unalomlisha mke wako yani ile le unaomlisha mke wako na watoto wako ni sadaa ile nuia kwamba mimi rabi namlisha mke wangu hii ni sadaka pia ni sadaka allah atakuandikia umeandika sadaa au ume, umetoa sadaka na vitu hivi sisi tunavikosa sana sababu kama hizi tunazikosa mtu hanuii kwamba hii hili tonge nalomlisha mke wangu nalowalisha nalo, nalo, nalo, nalo watoto wangu kwamba hii ni sadaka kumbe ukinuia katika hilo allah subhanahu wataala pamoja na kwamba ni wajibu wako kualisha watoto wako basi unaandikiwa sadaka ndugu ynu mtazamaji huu ndio mlango katika mlango wa milango ya peponi baada ya kusema hivi mtume sala llahali wa alipotaja hii milango alafu akataja na mlango wa, wa ahlusiam ambao ni arayan saidna abubakari raiallahu anhu alivyosikia maneno haya kwa sababu abubakari ni mtu wa kupenda kheri na alikuwa hataki jambo la kheri lolote limpite na hii ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni historia ya abubakar rai anhu kwamba yeye alikuwa hakuna heri yoyote ila yeye anataka aifanye mpaka umar anhu anaelezea kuhusu abubakar kwamba abubakari kila ninaposhindana naye katika mambo ya kheri ananishinda kwa kwahiyo abubakar alivyosikia maneno yale akamuuliza mtume slla wsaa fahal yuda ahadu min tilka lababi je hivi kuna mtu anaweza akaingia katika milango hiyo yote yaani abubakar anauliza hivyo ili ajue ndugu yangu mtazamaji mtume salllalwa salam akamjibu abubakar baada ya abubakar kuuliza swali hili kwamba kuna uwezekano katika hii milango nane <clears throat> mtu mmoja akaingia milango yote ikawa yani yeye anastahiki yani ni kuingia katika milango hiyo mtume sala llahai wasalam akamjibu akamwambia naam ndiyo wa arju an takuna minhum na natarajia wewe abu bakari utakuwa ni miongoni mwa wale watu watakaoingia katika milango yote hiyo nane hii ni bushra kubwa sana mtume sala llaali wa sallam anampa abu bakar radiallahu anhu na kutokana na ile hima ya abubakar na pupa ya abubakar kutaka kujua mambo ya heri basi imekuwa ni sababu ya kumsaidia na yeye kuwa abashiriwe au kupewa bishara na mtume sala llaali wa sallam kwamba wewe abu bakar raiallahu anhu utaingia katika milango yote nane huyu ndio abubakar raiallahu anhu ambaye sifa zake zimeenea katika vitabu vya historia namna namnagani abubakar alivyokuwa katika hadithi hii inatubainishia kwamba milango ya pepo iko nane na kila mlango una watu wake na watu wa swala wana mlango wao na watu wa jihadi wana mlango wao na watu wa na watu wa, wa, wa, wa, wa saumu wana mlango wao na watu wa sadaka wana mlango wao yaani kila watu ataingia mlango wao na pia vile vile kuna watu watakaoingia katika milango hii yote na katika hao watu watakaoingia wa kwanza atakaingia katika milango hiyo yote aliyebashiriwa kwa mdomo wa mtume wetu muhammadi sal lla al wsalam ni abubakar raiallahu anhu hii ni sharafu kubwa na hii ni fadhla kubwa ya abubakar anhu na pia sio abubakari peke yake yoyote ule atakaejitahidi katika masala ya ibada na akafanya yale mambo mema ambayo yanastahiki mtu kuingia katika pepo basi ataingia katika milango hiyo kwa hiyo usisite kufanya ibada ukatosheka na ibada nyingine hii inaonyesha kwamba watu wanatakiwa wafanye bidii na watu wasiridhike na ibada wanazozifanya kwa sababu we hujui katika ibada zako unazozifanya ni ipi ile ambayo itakubaliwa na ni ipi ambayo haikubaliwi sisi sote tunafanya tunamwomba allah subhanahu wataala atukubalie na sharti za ibada ni kwamba kwanza iwe na ikhlasi alafu iwe ibada hiyo imeamrishwa na mtume muhammadi sallla ali wasalam basi ibada hiyo ikipata iki, iki, iki masharti haya mawili basi itakuwa ni ibada yenye kukubalika mbele ya allah subhanahu wa taala kwa hiyo tujitahidi ndugu yangu mtazamaji kufanya mambo mema na tusitosheke na, na ibada tunazozifanya bali tuongeze juhudi na tufanye bidii zaidi ili tuweze kukirimiwa pepo ya allah subhanahu wa taala ambayo ina milango minane na tuingie katika milango yote minane ndugu yangu امتاز ام اجي. بيا كاتيكا حديثي امبيه امبوكيلوة، ان عمر بن الخطاب رضي الله عنه، امبيه كاتكا صحيح مسلم، حديث امبيه انا سمع عمر بن الخطاب ما منكم من احد يتوضا فيبالغ الوضوء ثم يقول اشهد ان لا اله الا الله وحده ولا شريك له. washhadu an muhammadan abduhu wa rasuluhu futihat lahu abwabu ljanati lthamaniya ydkhulu min, min ayiha shaa hadithi hii nayo pia inathibitisha kwamba milango ya pepo iko nane na sababu ya kuingia milango hii ni mtu ambaye atachukua udhu umar radill anu anasema kutoka kwa mtume saa la salam hakuna mmoja wenu yoyote akachukua udhu vizuri na ule udhu akaueneza aka aka katika mwili wake katika zile sehemu zinazostahiki vizuri kwa upole kwa utaratibu unaotakikana kisha akimaliza hapo akimaliza udhu wake aseme ashhadu an la ilaha ila llahu wahdahu la sharika lah waashhadu ana muhammadan abduhu wa rasuluh basi akisema maneno haya baada ya udhu mtume sas anasema futihat lahu abuwabu ljannati athamania atafunguliwa milango ya pepo yote nane na ataambiwa aingie katika mlango wwote anaotaka katika milango ya peponi hii ni fadhila nyingine ambayo imekuja katika watu watakaoingia peponi na kama nilivyoelezea katika hadithi iliyotangulia kwamba kuna watu wataingia katika mlango wa watu wa swala swala inaanzia wapi swala inaanzia katika tahara na twhara ziko aina mbili twahara kubwa na twhara ndogo twahara kubwa ni ile ambayo inamfanya mtu lazima aoge mwili mzima na twahara ndogo ni ile ambayo mtu inamlazimika yeye kufanya kuchukua udhu yani kutawadha na swala haikubaliwi bila ya tohara na udhu ndio tohara hiyo ikiwa udhu wa mtu utakuwa umekamilika vizuri sana basi hii inaonyesha kwamba swala yake itakuwa imekamilika na pia vile vile inaonyesha kwamba udhu ni mahali ambapo mtu atakiwa atulie sana ili ibada yake ikubalike vizuri ya swala kwanza ahakikishe kwenye udhu ame, amefanya vizuri na amejiepusha na najisi haswa mtu akienda chooni na nini ajiepushe na najisi zote asifanye haja y haraka haraka akatoka huku najisi zinaendelea alafu anakuja kutawadha naingia msikitini moja kwa moja atakuwa hana udhu na swala pia itakuwa hana kwa hiyo hii hadithi ya umar radilau anhu inatuonyesha kwamba udhu una nafasi kubwa katika dini ya muislamu kwa sababu udhu ndio sababu ya kukubaliwa sala na katika sababu za watu kuingia peponi katika ibada zitakazoingiza watu peponi kubwa ni swala na swala ni nguzo ya pili katika nguzo ya dugu yangu mislamu, tujitahidini katika udhu kwa sababu udhu ni kitu ambacho leo hii watu wanafanya mchezo sana katika udhu na ndio maana kuta swala zetu sisi hazina athari yoyote ukikuta mtu ana swali lakini akitoka hapo ana mambo mengine kabisa ambayo hayamfanyi mtu kuwa yeye ni mcha mungu wakati mungu ameahidi katika swala akasema ina sala tanha ani lfashai walmunkar swala inamkataza mtu na mambo maovu na machafu lakini utakuta mtu ana swali na ana sijda kubwa sana lakini swala yake haimkatazi yeye kudhulumu haimkatazi kufanya zinaa haimkatazi yeye kusema uongo kwa sababu inawezekana swala yake haikubaliwi pia vile vile kwa sababu udhu wengine hata hajui namna gani ya kuchukua udhu kwahio tujifunzeni namna ya kuchukua udhu na udhu ukikamilika sasa ndo inakuwa ni sababu ya mtu kuingia katika milango ya peponi yote minane na ataitwa yule mtu ambaye amechukua udhu vizuri na baada ya udhu akasema maneno haya la ilaha illallahu wahdahu la sharika lahu lahu lmulku wa lahu lhamdu wa huwa ala kuli shaiin adir haya ni maneno ya tauhidi ya kumpwekesha allah subhanahu wa taala na kupinga shirki za kila aina na wewe kwamba unakiri kwamba hapana mola la ilaha illa llahu wahdahu hapana mola isipokuwa yeye la sharika lahu hanamshirika yeye wa anna muhammadan abduhu wa rasuluhu na yeye mtume muhammadi ndio mjumbe wake na ni mja wake allah subhanahu wataala kwa hiyo hii ni kuonyesha tauhidi ndio sababu ndio sababu ya kwanza watu kuingia peponi ikiwa mtu sio mtu wa tauhidi ni mshirikina huyu katika pepo hana nafasi yoyote shirki inamfanya mtu kuwa mbali na pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo kwa maneno haya yanaonyesha kwamba udhu ni sababu ya watu kukirimiwa pepo ya mwenyezi mungu lakini udhu si udhu peke yake udhu na huku ndani ya nafsi yako wewe uwe ni mwenye kumpwekesha allah subhanahuwataala ni mwenye kumwabudu allah subhanahu wataala wala hufanyi shirki wala huendi kuabudu makaburi wala huendi kupiga maramli wala huvai mahirizi na ndio maana ya neno hili watu wanalisema kila siku lakini utakuta watu hawalielewi uzito wake na maana yake neno hili la la lailaha illa wdh lsarklh lahum la walahulhamdu Wahu ala wahuwa alakulishnqadiri ni neno kubwa sana kwa hiyo inatupasa sisi waislamu tufuatilie vizuri mambo yetu ya ibada ili tupate kukirimiwa kuingia katika milango ya pepo yote nane ndugu yangu mtazamaji tumeelezea kuhusu milango ya pepo na idadi yake ni nane na watu wataingia katika milango hiyo na kuna milango ya watu ambao watakuwa ni watu wa watu wa kufunga na kuna watu wa jihadi na kuna watu wa sadaka na kuna watu wa swala na tunamuomba allah biidhnillahi lkarim atujalie na sisi mimi na wewe na ndugu zetu na jamaa zetu na marafiki zetu na wake zetu na wazazi wetu tuingie milango yote ile ambayo imeandaliwa kama vile abu bakari alivyokuwa amebashiriwa kuingia katika milango hiyo basi na sisi allah subhanahu wa taala atujalie tuingie na mtume wetu muhammadi swaa pamoja na masahaba wake watukufu wakiwepo abubakari na umar na uthman na ali na wengineyo tunamwomba allah tujalie kila la kheri allah tupe umri tuweze kukutana katika kipindi kingine was lnbiina muhamadi w sab wsala asalamu wa wa alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune>