السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه wala wa alihi wasahabatih ajmain ama bad ndugu zangu watazamaji watukufu nakaribisha tena katika kipindi hiki kinachozungumzia aljanna wannar na tunaendelea kuelezea nema na starehe na sifa na hali za peponi kama ilivyopita kipindi cha nyuma kuelezea idadi ya milango ya peponi na milango ya peponi kama ilivyoelezewa iko milango nane na milango hiyo kila watu wataingia mlango wao na pia vile vile kuna watu ambao wataingia katika milango yote nane na katika watu hao katika hadithi ilivyoelezea kwamba miongoni mwa watu hao watakaoingia milango nane yote ni abu bakar raiallahu anhu wa ule utukufu wake na ibada zake alizokuwa akizifanya na hii haikatazwi kwa watu wengine pia vile vile wale watu ambao watakuwa wanajitahidi kufanya ibada pia vile vile ndugu zangu watazamaji tukiendelea kuelezea habari za milango ya peponi kuna watu wengine ambao watapewa milango ya peponi waingie ambao sifa yao ni ya subra na haswa subra iko katika sehemu nyingi sana subra inahitajika wakati mtu anapopatwa na matatizo kuna mtu anapatwa na matatizo ya kila aina kuna matatizo ya kufiwa kuna matatizo ya kufilisika kuna matatizo ya maisha kuna matatizo ya kila aina na matatizo yote haya yanahitaji subra lakini kuna matatizo ambayo yakimpata mtu yanakuwa pigo lake ni kubwa sana na yanakuwa yanaumiza sana na misiba kama hiyo ikimkuta ya mtu yani yanahitaji kupewa maneno ya kumsubirisha na anatakiwa afanye subra na tatizo lenyewe ni kufiwa na kufiwa nako kuna tofauti mtu anaweza kafiwa na ndugu yake anaweza kafiwa na baba ake aweza kafiwa na mama ake aeza kafiwa na mtoto wake na hivi vifo vyote kila kifo kina daraja yake sasa kuna watu ambao mtume sala laa wa salam amewabashiria kupewa milango ya peponi yote nane ambao wamepatwa na msiba mzito wa kufiwa na watoto watoto ni Vit, ni, ni, ni, ni watu ambao allah subhanahu wataala ametukirimu sisi na watoto yani wana nafasi kubwa katika roho zetu na hii ni kimaumbile yani allah ndivyo alivyotuumba kwa hiyo mtu unaweza ukawa ukapata mtihani usipate watoto kabisa na hiyo ni kadari ya allah na mwenyezi mungu anaweza akakupa watoto alafu akakupokonya pia inahitaji subra pia vile vile sasa yule mtu ambaye atapata mtihani huo wa kupewa watoto alafu akapata msiba wa kupokonywa watoto wale na vyote ni vya allah subhanahu wataala inna lillahi wa inna ileihi rajiun sisi ni viumbe vya allah na sote tutarudi kwa allah allah ndio aliyekupa na yeendo mwenyewe amechukua yani ni vitu vyake vyote wewe na, na mali yako na watoto wako ni milki ya allah kwa hiyo mtu huyu ambaye atapata mtihani kama huu akapewa aka msiba wa watoto mtume saa wa la salamsema mtu akafiwa na watoto watatu basi akafanya subra na akarudi kwa mola wake na asiseme maneno maovu wala sikufuru wala si, asiomboleze na kuleta maneno ya kufuru labda mungu kanionea imekuwaje mbona watoto wenzangu wa awakufa kafawa kwangu akatulia mbele ya allah subhanahu wa taala na kushukuru na kumwomba allah subhanahu wataala ampe subra basi hili jambo ni jambo kubwa sana mtume sala salam ana anasema mtu huyo atapewa pepo katika hadithi imethibiti mtume sala lla al sallam anasema mamin muslim yatawafa lahu thh min alwaladi lam yablughu lhintha ila tlaqauhu min abwabi ljanati thamaniyati min ayiha shaa dakhala mtume sala llah alliwu sallam anasema mtu yoyote yule ambaye atafiwa na watoto watatu ambao hawajabaleghi watoto wale akafanya subra basi atakwenda kukutana siku ya kukutana na mola wake ataenda kupewa milango yote minane aingie yhuyu mlango wowote anaotaka kwa sababu ya ile subra alioifanya kwa hiyo hii inaonyesha kwamba na nafasi ya subra ina nafasi kubwa sana na mwenye kufanya subra ya kufiwa na watoto wake watatu basi itakuwa ni sababu ya kuingia yeye peponi na kupewa milango yote minane. na katika hadithi nyingine zimekuja watoto wawili watatu mmoja yaani bora tu mtu afanye subra katika ule msiba atakaoupewa wa watoto kwa hiyo tufanye ni subra ndugu zangu na tunamwomba allah subhanahu wataala atupe subra ili ikija hiyo mitihani basi allah atupe nafasi atupe uwezo wa kusubiri sisi hatuna uwezo mwenye uwezo ni allah subhanahu wataala sisi hatuna uwezo wa kufanya subra basi ni kumwomba allah na kuzidisha dua allah atujalie miongoni mwa watu wenye kusubiri kwa hiyo hii ni milango ya pepo ambayo idadi yake ni nane na hawa watu watakaoingia ni kama hivyo nilivyoelezea na inshalla allah atujalie mimi na wewe tuwe ni miongoni watakaoingia katika milango hiyo biidhnihi lkarimu kisha katika milango hiyo sifa ya milango yake yani namna ilivyo milango hiyo mi, milango ya pepo ni mipana sana yaani sio vijilango vidogodogo hivi milango ya pepo ni milango ina nafasi kubwa sana ni mipana sana sifa ya milango ya pepo ni mipana hakuna mlango hapa duniani ulivyokuwa mpana zaidi ya milango ya peponi zangu watazamaji imethibiti katika hadithi za mtume sal llahu alehi wasallam kuonyesha kwamba pepo upana wake yani milango ya pepo upana wake ni baina ya makka na busra makka na busra makka inajulikana iko saudi arabia watu ndio kwenda kufanya hija ndio kwenye alkaba na ndio watu wanakoelekea na busra au basra iko iraqi sehemu za iraqi mbali sana yaani ni masafa zaidi ya kilomita elfu mbili kutoka maka mpaka iraqi au huo mji unaitwa busra au basra kwa hiyo upana wa milango ya pepo ni, ni namna hiyo hebu fikiria ndugu yangu namna gani milango ya pepo ilivyokuwa mipana sababu yake ni nini ni kwamba inahitaji watu waingie kwa pamoja ili waingie katika pepo hiyo ambayo wameandaliwa na mola wao kwa hiyo ndugu zangu watazamaji milango ya pepo ni mipana si milango ya kawaida yaani watu wataingia katika milango hiyo na imekuja katika hadithi kwamba watu watakuja kuingia pamoja na kwamba milango ni mipana lakini watu watabanana pia watakawaingie watu wengi kwa pamoja watabanana lakini milango ya pepo ni mipana ndugu yangu mtazamaji mtukufu hii ndio sifa ya pepo na hivi ndivyo alivyoielezea allah subhanahu wataala na mtume wetu muhamadi sal llah alehi wasallam kuhusu pepo na milango ya peponi imepanga yani kwa daraja iko kwa daraja kwadaraja yani mlango na mlango na mlango ile milango mikubwa iko nane na ndani ya pepo pia kila mtu an, kila mwenye pepo yake nay pe, kila pepo ina milango yake huko ndani ile milango ya kuingilia peponi ni minane na ndani ya pepo kuna milango mingine zaidi ya hiyo na kuonyesha kwamba milango imepandiana yaani mtume sallaa salam ameelezea kuhusu habari ya pepo akasema kwamba milango ya pepo iko yn yani, kila mlango ulioko juuya mwenzake ni mpana kuliko mwingine ule mlango ulioko juu mwenzake ni mpana kuliko mwingine na kuna wengine watapewa pepo ina milango mpaka ndani yake katika hiyo pepo yake na milango ya peponi ya kuingilia katika pepo kuna mlango umeandaliwa haswa kwa ajili ya ummati muhammadi salllah alhi wasallam mlango huo wataingia peke yao ummati umati muhammadi salla wasalam na kama takavyoelezea kwamba ummati huu wa mtume muhammad sasalam ni ummati bora na watu wake watakaoingia peponi ni wengi kuliko umma nyingine zilizopita kwa hiyo wataandaliwa mlango spesiali kwa ajili ya kuingia mlango huo ambao ni wa ummati huu muhammadi sal llah alhi wasallam mtume sal lal wsalam anasema atani jibrilu alinijia mimi jibril fa akhadha biyadi akanishika mkono wangu faarani baba ljanna akanionyesha mimi mlango wa peponi aladhi tadkhulu minhu ummati ambao mlango huo wataingia ummati wangu lalwasalam anasema alinijia mimi jibrili na akanishika mkono mpaka akaenda akanionyesha mlango ule ambao mimi nitaingia na umati wangu kwa hiyo hadithi hii inathibitisha kwamba umati wa mtume muhamadi sal laal wasallam kuna mlango watakaoingiaseali wa kwao na si sawa na umati na umma nyingine zilizopita na vile vile bado milango ile nane iko pale pale na hiyo hiyo milango nane katika umati huu muhamad kuna watakaoingia katika milango yote kwa hiyo hii ndio hali ya milango ya peponi na watu wa peponi watakapoingia katika ile pepo mwenyezimungu subhanahu wataala anaelezea namna watakavyokaribishwa anasema tibtum fadkhuluha khalidin ingieni katika pepo hii ambayo mmeandaliwa tibtum nyinyi leo mmekuwa ni watu wema watu wazuri watu wa kukirimiwa ingieni katika pepo hii hali ya kuwa nyinyi mtakaa ndani ya pepo hii milele kwa hio watu watakapoingia katika pepo hii watapata amani watakuta vile vitu vilivyoandaliwa watakaribishwa na wale vijana ambao wako kwa ajili ya kuwapokea wale watu wanaoingia katika pepo na kuna wafanyakazi ambao wamewekwa kuwatumikia wataonyeshwa katika sehemu zao za kushukia zile na starehe zao na kula matunda yao na kunywa mito yao ya asali na mengineo na viburudisho vyote vitakuwa vimeshaandaliwa kwa ajili yao na pia vile vile n yani watakuwa ni watu ambao ni yani wananemeka yaani mtu mpaka mtu mwenyewe anashangaa namna gani alivokuwa amenemeshwa na hizo ni nema za peponi ambazo mtume ameshasema kwamba hakuna macho yameona wala masikio yamesikia wala mtu hajawahi kufikiria ni namna gani atapata hizo nema hizo ni yani hakuna mtu anaweza kufikiria nema za peponi ziko vipi kwa hiyo watu watakapoingia kule katika pepo watashukuru na wata zidi kum, kumshukuru mola wao na ndi allah subhanahu wataala anasema kwamba watakapoingia peponi watu wa peponi watasema alhamdulilahi ladhi hadana lihadha wama kunna linahtadia laula an hadana llah watamshukuru mola wao subhanahu wataala na kusema kwamba alhamdulilahi tunamshukuru allah subhanahu wataala ambaye ametujalia na sisi tukaongoka na tukaingia katika pepo hii wama kunna linahtadia laula an hadana allah lau kama sio allah kutuongoza sisi tusingeweza kufika hapa na hii inaonyesha kwamba pepo bado ni kadari na ni, ni, ni rehma ya allah subhanahu wa taala wala sio ujanja wa mtu wala sio bidii yako wewe ndo utajiingiza wewe peponi kwamba unastahiki sana kuingizwa peponi hapana pepo inahitaji watu wafanye ibada pepo inahitaji watu wajikanye nafsi zao na kujiepusha na makatazo lakini ujue hayo utakayopewa wewe na allah subhanahu wataala ni makubwa ni makubwa sana kuliko yale ambayo utakulioyafanya wewe katika dunia hii kwa hiyo ndugu zangu waislam tujitahidini sana na tumwombeni allah subhanahu wataala ili atukirimu pepo yake na hapo hapo pamoja na upana wa ile milango ya peponi basi ujue kwamba pepo milango yake iko wazi saa zote pepo imefunguliwa milango yake saa zote imekaa kusubiri watu wale watu wa peponi waingie na pia vile vile allah subhanahu wa taala anasema kuhusu habari hii ya milango ya peponi kwamba iko wazi أنا سمع جنات عدن مفتحة لهم الأبواب متكئين فيها يدعون فيها بفاكهة كثيرة وشراب بيبو يا الله سبحانه وتعالى أمبار ميانداليو إيكواز بيبو أمبار يا الله سبحانه وتعالى ميانداليو kwa waja wake wema iko wazi milango yake imefunguliwa na allah subhanahu wataala anawabashiria kuwaambia ni pepo hiyo ambayo mufatahatan lahum labwab milango yake imefunguliwa iko wazi muttakiina fiha watakapoingia watakuwa ni wenye kustarehe katika pepo hiyo yaduna fiha bifakihatin kathiratin wa sharab watakuwa wanaagizia matunda ya kila aina matunda mengi wanaotaka wao na kila aina ya matunda na vinywaji kwa hiyo milango ya pepo iko wazi na inasubiri watu wake waingie ili waneemeke tofauti na milango ya motoni milango ya motoni ndugu yangu imefungwa saa zote tena haikufungwa tu hivi hivi imeekewa na na, na, vi, vi ni yani imewekewa na vizuizi kuzuia ule mlango wa motoni usifunguke imezibwa ime kabisa ndio maana allah subhanahu wataala akasema innaha alaihim musada yani milango ya motoni imefungwa na imewekewa vizuizi kama jiwe lile la kuzuia kwenye mlango ili mlango usifunguke tofauti na milango ya peponi kwayo milango ya peponi iko wazi na ninahitaji watu wake waingie saa zote milango ya peponi iko wazi na upana wake kama vile mlivyosikia kwamba ni upana mkubwa sana baina ya maka mpaka basra mji wa basra uko mbali sana iraki kuonyesha katika ule masafa ya milango ya peponi kwa hiyo hii ndio hali ya peponi na milango yake na kama tulivyoelezea kwamba watu wa peponi wataneemeka na, na, na, na kuna watu ambao wataneemeka na milango yote ile milango nane ambayo imeandaliwa na allah subhanahu wataala kwa watu wa peponi kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji hii, hizi ni sifa zinazozungumzia pepo na zinazozungumzia namna gani milango ya pepo vile ilivyo sasa ndugu zangu wa waislam tuelewe kwamba katika pepo kuna hazanatljanna kuna wale ambao wanalinda ile pepo kuna malaika ambao wamewekwa kwa ajili ya kulinda pepo yake yani wame, wale, walinzi wa peponi na wale watumishi wa peponi na wao kazi yao ni kuwapokea wale watu watakaokuja na kuingia katika pepo kila mtu atapokewa na kuingizwa ile sehemu anaostahiki katika pepo hiyo yaani pepo kama tulivyoelezea kila mtu atakuwa na mlango wake huko ndani ya kuingia na mtu atapewa ufalme fam yani, yani mtu wa chini atapewa ufalme wa mara kumi wa, wa falme wa hapa duniani mfalme yyote unaofikiria alikuwa ni mfalme mwenye uwezo mkubwa sana katika dunia hii basi utapewa wewe zaidi yule mtu wa chini atapewa zaidi ya mara kumi ya mfalme wahapa duniani kwahiyo akifika kule wale malaika watakuwa wanampokea yule mtu yani kazi yao wao ni kuwahudumia tu wale mabwana watukufu watakawaingizwa katika pepo hiyo na allah subhanah wataala kama alivyoeleza katika qurani asema wasiqa ladhina taqau rabahum ila ljanati zumara hata idha jauha wafutihat abwabuha waqala lahum khazanatuha salamun alaikum tibtum fadkhuluha khalidin kwamba watachukuliwa wale watu wa, wa, wale waliokuwa wakimwogopa allah subhanahu wataala wale watu ambao wamefanya ibada na wakawa wanamuogopa allah subhanahu wataala watapelekwa katika pepo zao na wale khazanatu ljanna wale wanaolinda katika kulinda moto eh, wanaolinda pepo basi watawakaribisha na watakuwa wanawaambia salamun saal salamun leikum amani iwe juu lenu yani nyinyi ni watu wema fadkhuluha khalidin ingieni katika pepo hii muneemeke kwa hiyo tuelewe kwamba yani kuna watu special na ni malaika waliowekwa katika pepo kwa ajili ya kuwahudumia mahujaji na kuna malaika ambaye amewekwa kazi yake ni kuilinda pepo na mkubwa wa malaika ambaye analinda pepo jina lake anaitwa ridhwan jina la malaika yule mkubwa kabisa katika malaika wale wakubwa mkubwa wao yule wa malaika ambaye analinda pepo anaitwa ridhwan kama ilivyokuja katika hadithi mtume sala lla lw salam anasema katika hadithi iliopokewa na muslim kutoka kwa anas radiallahu anhu anasema ati baba aljanna babaljana ati baba aljanna yauma alqiyama faastaftihu asema mtume sal llaal wsalam mimi nitakwenda siku ya kiyama kwenye mlango wa motu, mlango wa peponi kisha niombe kuingia katika mlango huo fayaqulu lkhazinu atasema yule mlinzi wa ule moto wa, wa, wa ile pepo atasema mlinzi wa pepo man anta wewe ni nani unayetaka kufunguliwa katika pepo hii fa aqul nitasema mtume sala lla salam anasema nitasema muhammadun ni mimi muhammad sal llahu alihi wasallam fayaqulu atasema yule khazinu aljanna kwa kumwambia mtume sal llah al wasallam bika umirtu an la aftaha liahadin qablaka mimi ndivyo nilivyoamrishwa nisimfungulie mtu yoyote kabla yako wewe sala llahu aleihi wasallam allahuma salli wasalimu aleihi hii ni kuonyesha utukufu wa mtume wetu muhammadi sal llahual wasalam na yeye ndio mwenye kwa iyo, wa kwanza atakaingia peponi kwa hiyo ndugu zangu waislamu watazamaji watukufu hadithi hii inaonyesha kwamba pepo ina walinzi wake na pepo ina watumishi wake na watumishi wa peponi ni malaika wako walinzi wa mlangoni na kuna hilmau yani vijana wa kuwatumikia watu kule ndani ya pepo sasa wale walinzi wao ambao wako mlangoni ndio hawa kina ridhuan kiongozi wao wanaitwa ridhuan huyu ndio mlinzi wa peponi mwenye funguo ya peponi na hata hatomfungulia mtu yoyote kuingia peponi kabla ya mtume wetu muhammadi salllah alh wasalam allahuma sali wasalim alaihi hii ni kuonyesha utukufu wa daraja ya mtume wetu muhammadi salllaalhwasalam kwamba huyu khazini mwenyewe atakapo mtume atakapomwambia naomba kuingia katika pepo atakuwa anamuuliza wewe nani kwanza wewe ni nani baada ya mtume kumwambia kwamba ni mimi khazi, mimi muhamad basi khazinu uh, uh, aljanna mwenyewe atasema kwamba bika umirtu anla la aftaha liahadin qablak wewe peke yako ndo nimeamrishwa nisije nikamfungulia mtu mwingine yoyote kabla yako wewe kwa hiyo ndugu zangu waislamu hii ndio milango ya pepo na hawa na ukubwa wa pepo ndo kama hivyo tuvyoelezea kwamba upana wa milango ya pepo ni mipana sana na pia vile vile milango ya pepo iko wazi iko wazi kinyume na milango ya, ya motoni milango ya motoni imefungwa tena mefungwa kkwa vigogo nimewekwa kwa vigogo haifunguliwi hovyohovyo lakini milango ya peponi iko wazi saa yote iko wazi dugu zangu watazamaji tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie miongoni mwa watu ambao watakirimiwa pepo yake kwa kuona faida na na, na starehi kama hizi ambazo watapewa umati huu muhammad basi tunamwomba allah subhanahuwataala atujalie miongoni mwa hao na ile ile funguo ya peponi ambayo atapewa mtume sala llaali wa salama watakaofunguliwa pepo basi tunamwomba allah sisi tuwe nyuma ya mtume wetu muhamad sal laal wasalam akiwepo na vipenzi vyake mtume slla salam na marafiki zake kina abubakari na wake zake kina aisha na hafsa na wengineo kwa hiyo sisi tuwe ni miongoni mwa hao watu watakaoingia katika milango hiyo kwa hiyo usighafirike ndugu yangu mislam kufanya ibada eh, na kumwomba allah yani kwa sababu kitu muhimu ni kumwomba allah subhanahu wataala kila siku unapofanya ibada usije uka, ukajiona kwamba wewe tayari ushafikia lengo kwamba mimi hapa sasa ni kifa tu naenda peponi uwezi kujua ndugu yangu mislam unachotakiwa wewe ni kufanya ibada na huku namwomba allah akupe akuhiti husnulhatia yani akupe mwisho mwisho mwema ukimaliza uhai wako umalize hali yakuwa umeridhiwa na allah subhanahu wataala na akupokee vizuri na akuingize katika pepo yake wahiyo allah subhanahu wa taala atujalie kila la kheri atupe afya na atujalie subra na tujalieni miongoni wa watu wenye kufunga na kufanya ibada na kuswali na kutoa sadaka namwomba allah subhanawataala tufungulie milango yake ya kheri ya duniani na alihi wassalamu akhira wasalla alnbina muhaadiswahbaau