السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين وبعد نغوزان واتزاماج وتكوفو قريبون تينا كتكا كيبين ديهيكي كنا نشوزن غمزية كووسو الجنة والنار يعني مامبو يا بيبوني ومامبو يا موتون na katika kipindi kilichopita tumeelezea kuhusu habari za pepo na milango yake na namna gani milango ya pepo iko wazi na iko tayari kupokea watu wake na milango ya pepo idadi yake ni yaani milango, yani milango mikubwa ya peponi iko nane na ndani ya pepo nayo kuna milango mingine ambayo inafunguka kwa wale watu ambao watakaoingia peponi kwa hiyo tnamwomba allah subhanahu wa taala hatujalie mimi na wewe tuwe ni katika watu ambao wataingia katika pepo yake kwa rehma zake na uwezo wake na kama ilivyo ilivyoelezea kwamba pepo ya allah subhanahu wataala milango yake iko yaani da, yani daraja kwa daraja yani kuna daraja na daraja na daraja kulingana na vile watu watakavyokuwepo yani na amali zao kwa hiyo kuna daraja za juu na kuna daraja za chini na kuna daraja za kati na kati yaani kutokana na vile mwanadamu atakavyofanya amali yake basi ndivyo itakavyokuwa ile pepo yake milango yake pia vile vile kuonyesha kwamba milango ya pepo iko daraja na daraja allah subhanahu wataala ameelezea katika hadithi na <تصفح> نمتوا مسلا الله عليه وسلم بيا سبحانه وتعالى ملزأك كتك قرآني نمتوا مسلا الله صل الله عليه وسلم بيا ملزأك كتك حديثي كوسينا دراجة ميلانجو بيبوني الله سبحانه وتعالى نسمع كتك قرآني تكوفو لا يستوي القاعدون من المؤمنين غير أولي الضرر والمجاهدون في سبيل الله بأموالهم وأنفسهم الله سبحانه وتعالى نسمع kwamba hawafanani wale watu wanaopigania dini ya allah subhanahu wataala na wale watu waliokaa hawatoki kwenda kupigania dini ya mwenyezi mungu isipokuwa wale tu wenye dharura lakini mtu akakaa bila dharura basi hafanani na yule mtu ambaye ametoka kwa, kwa, kwa mali yake na nafsi yake kwenda kuitetea dini ya allah subhanahu wataala allah anasema faala llahu lmujahidina biamwalihim anfusihim Ala daraja allah subhanahwataala anasema amewafadhilisha amewaongezea daraja wale watu ambao wametoka kwa mali zao na nafsi zao kwenda kuitetea dini ya allah subhanahu wataala daraja kubwa sana yani daraja ya hawa watu ambao wametoka kwa mali zao na nafsi zao daraja yao ni kubwa kuliko wale waliokaa hawakwenda kuitetea dini ya allah subhanahu wataala kisha allah subhanahu wataala anasema wakulan waada llahu lhusna na wote wale ambao wame hawakutoka kwa sababu ya dharura yani hawakuwa na nafasi ya kutoka basi pia mwenyezi mungu subhanahu wataala amewajalia amewaandalia yni fadhla wamepewa pia fadhla lakini fadhla zao haziwezi zikafikia wale watu ambao wametoka kwa mali zao na nafsi zao allah subhanahu wataala anaendelea kusema wafadala llahu lmujahidina ala lqaidina ajran adhima na allah amewazidishia wale watu wanaotoka katika fisabilillahi kwa mali zao na nafsi zao kwenda kuitetea dini ya allah subhanahu wataala amewafadhilisha juu ya wale ambao wamekaa hawatoki fadla na, na thawabu nyingi sana kwa hiyo hii ni kuonyesha daraja ya wale watu wanaotoka ni kubwa liko wale walokaa darajati minhuwamahfiratn warahma wakana llahu ghafura rahima hizo ni daraja ambazo allah subhanahu wataala anawapa hawa watu ambao wanaitetea dini ya allah subhanahu subhanahuwataala na kuonyesha kwamba ni rehma na mahfira watapewa hawa watu na allah subhanahwataala ni mwingi wa kuwasamehe waja wake kwa hiyo ndugu yangu isla aya hii inatubainishia daraja za watu wa wapeponi yaani watu wataingia peponi wote waliokuwa wema wachamungu waumini waislamu wale ambao watakaojaliwa kuingia peponi basi huko ndani ya pepo lazima kutakuwa kuna utofauti yan kuna watu daraja zao zitakuwa ni za juu na kuna watu watakua ni daraja za chini na kuna watu watakua ni daraja za kati wale watu ambao katika watu ambao daraja zao zitakuwa ni za juu ni wale wanaoitetea dini ya allah subhanahu wataala wakatoa mali zao wakatoa nafsi zao kwa ajili ya kuitetea dini ya allah subhanahu wa taala kwa hiyo allah subhanahu wataala anawaongezea daraja watakapoingia peponi kwahio daraja zao zitakuwa ni za juu zaidi na pia vile vile allah subhanahu taala anasema lahum darajatun inda rabihim yaani watu watakapoingizwa peponi watakuwa na daraja nyingi mbele ya allah subhanahwataala si daraja moja tu pepo itakuwa na daraja nyingi yani kunakuwa na, na daraja vile kama vile mtu anavokwenda anavo sehemu akataka aka kuna daraja ya kwanza kuna daraja ya pili kuna daraja hii ya kawaida ya watu wa chini basi peponi nao kutakuwa na zile sehemu za vip zile za watu wakubwa wakubwa ambao hapo wanaingia wale watu waheshimiwa zaidi kuliko na wote ni lakini kila mtu atakuwa na daraja yake kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji uelewe kwamba hizi daraja hizi zipo zimeandaliwa kwa ajili yetu sisi waislamu mimi na wewe ao tusipuuze katika kufanya mema na mtu akawa ataridhika tu na jambo dogo analolifanya katika mema alafu akatarajia tu kwamba yee ataingia peponi ukifika huko ndugu yangu wenzako wako daraja wakodaraja juu utajisikia vibaya kwa sababu kujuta sio yule mtu atakaeingia motoni peke yake pekeake ndatakaejuta kuna watu wataingia peponi na pia watajuta kwa nini hatukufanya mema zaidi kuliko wenzetu ani kama wenzetu wale ambao wako katika daraja zile za juu kwa hiyo tujitahidi sana na tufanye mema tusichoke ili allah alla subhanahuwataala atakapotuingiza peponi atupe zile daraja ambazo ni za juu zaidi na allah alla subhanahuwataala anatuonyesha utofauti ya wale watu watakaokuwa na daraja ndogo na daraja za juu kuonyesha kwamba mwanadamu atakapoingia peponi hakuna mtu atakayeridhika yeye daraja yake iwe ya chini na pamoja yuko ndani ya pepo lakini atatamani daraja ya juu allah subhanahu wa taala anasema katika qurani tukufu afa man itabaca ridhwan llahi kaman baa bisakhatin min allahi wamawahu jahannam wa, jahanna, wa bisa almasir allah subhanahu wataala anasema kwamba je ni sawasawa wale ambao wamefuata radhi za mwenyezimungu wale waliopata radhi za allah subhanahu wa taala na wale waliopata adhabu na ghadhabu za allah subhanahu wataala ambao ikawa mwisho wao ni motoni watakuwa ni sawasawa watu wema wamefanya mema wakapata radhi za allah na wale watu waovu wakapata mambo maovu wakaingizwa motoni ikawa mwisho wao ni mbaya mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema hum darajatun inda llahi wallahu basiru bima yamalun watu siku ya kiama watakuwa ni daraja na daraja wallahu basirum bima yaamalun na allah ni mwenye kuona na mwenye kujua yale wanaoyafanya binadamu kwa hiyo kutakuwa na daraja nyingi katika pepo za watu tofauti tofauti kulingana na ibada zao wanazozifanya kwa hiyo tukimbilie ndugu zangu kufanya ibada zile ambazo ni za juu zaidi na kufanya yale mambo mema zaidi na tusiridhike na ibada ndogondogo ndogo, ili tupate kukirimiwa pepo ya allah subhanahu wataala ambayo ni ya daraja ya juu na pia vile vile katika watu watakaokirimiwa pepo ya mwenyezi mungu ambayo ina daraja ya juu zaidi ni wale watu ambao ni wasikivu wale watu ambao wakisikia maneno ya wa mwenyezi mungu wanatulia kama maneno haya ya kuzugumzia mambo ya pepo Eh, mambo ya moto wakielezewa habari kama hizi nafsi zao zinakuwa na hamu na, na shauku ya kujua mambo ya allah subhanahu wataala yanavozungumzwa tofauti na mtu mngine ee hataki habari za mazungumzo ya pepo wala moto yeye yeah, habari zake atakaumwambie mambo ya mpira umwambie mambo yeah, ya anasa nyingine leo twende kwenye bichi hii kesho tuende kwenye pikniki hii tuende kwenye klabu hii yee ndio habari zake lakini watu wale mungu wale watu wema habari zao wanazotaka kusikia ni mazungumzo ya allah subhanahu wataala na, na hadithi za mtume muhammadi salllah alhi wasalam kwa hiyo allah subhanahu wataala anaelezea kwamba watu hawa nao watapewa daraja za juu za pepo allah anasemaje katika qurani tukufu anasema innama lmuminuna aladhina idha dhukira llahu wajlat ulubuhum وإذا تليت عليهم آياته زادتهم إيمانا وعلى ربهم يتوكلون الذين يقيمون الصلاة ومما رزقناهم ينفقون أولئك هم المؤمنون حقا لهم درجات عند ربهم ومغفرة ورزق كريم الله سبحانه وتعالى أنا لزيك سوسيفة زهاوة ومني و ambao wakisikiliza maneno ya allah wanatulia na kuyafikiria na nyoyo zao zinaogopa wakisikiliza maneno ya allah allah subhanahu wataala subhana wa, subhana wa anasema innama lmuminuna hakika wale waumini wakisawasawa aladhina idha dhukira llahu wajlat kulubuhum ni wale ambao zikitajwa aya za mwenyezi mungu au akitajwa allah subhanahu wataala basi nyoyo zao zinashtuka wakisikia maneno ya allah roho zao zinakuwa zinashtuka zina zinataka kujua allah subhanahuwataala anasema nini waidha tuliat alaihim ayatuhu zadathum imana na zikitajwa zile aya zikisoma aya za mwenyezi mungu subhanahu wataala basi imani zao zinaongezeka na wanaongeza ibada kumbe allah alla subhnataa anataka jambo hili kumbe allah anapenda kufanyiwa jambo hili basi imani inaongezeka kila anavosikia maneno ya allah subhanahwataala anataka kuongeza ibada zake na imani inazidi nazidi kuongezekabaataa anasema kwamba hao watu imani zao zinaongezeka wanapotajiwa maneno ya allah wa ta'ala, waala waalarabhm yatawakkalun na hawa waumini namna hii ni wale ambao kwa wao ndio wametegemea mlawao ndowateaa alla subhanawataala katika mambo yao yote kila jambo wanalolifanya wao wanamweka allah mbele yao na wanamtegemea katika mambo yao yote watu hao sifa zao aladhina yuqimuna salah ni wale ambao wanasimamisha swala hawa watu ni wale ambao wanasimamisha swala na swala maana yake kuisimamisha ni kwamba ni kuiswali kwanza kwa tahara yake kama kama darasa iliyopita tulielezea kuhusu habari za udhu basi kwanza swala inasimamishwa kwenye tahara jitahidi kusoma uislamu ujue udhu unachukuliwa vipi na tahara inachukuliwa vipi alafu unapoingia katika swala ujue swala inataka nini na haitaki kitu gani iwe ni swala yenye khushu swala ambayo ukiingia ndani ya swala unamfikiria allah subhanahu swalaunamfikiria na unaondoa mawazo mengine ambayo hata kama yakija mfano na haiwezekani mtu usiwe na mawazo mtu anaweza kaacha kuswala akasema mi na mawazo mengi bana nikiingia kwenye swala nafikiria mimi maskini au nafikiria pesa au na kwahio mi nashindwa kuswalaa unapoingia kwenye swala ukishachukua ukishacukua wako vizuri basi mtegemee allah muombe allah malla khushui katika swala yako na mawazo yakija basi yapuuze mpaka swala inapokuisha aoatu ambao walambao wenye sifa Yani ya, ya, ya imani allah subhanahu wa taala anasema kwamba ni wale ambao wanasimamisha swala kuisimamisha swala kwa wakati wake na hushui zake na kwa taratibu zake wamima razaqnahum yunfiun na katika sifa ambazo za hawa waumini wanaozungumziwa ambao daraja yao ni kubwa siku ya kiama katika pepo yao itakuwa ni ya juu razaqnahum fi yaani baada ya kwamba wao wanasimamisha swala basi wataku, na, na zile, zile vile vile walivyopewa na allah subhanahu wataala katika mali basi wao wanajitahidi kuzitoa katika fi fisabilillah wanasaidia wenzao wanatoa sadaka wa mima razaknahum yumfiqun na vile ambavyo wamepewa na allah subhanahu wataala wanavitoa chochote kile ambacho wewe unacho basi unampa mwenzako eh? yaani wewe u, u, u, kwa hali yoyote uliokuwa nayo huwezi kushindwa wewe kutoa kitu kumpa mwenzako wamiarazakanahum kum, wami na vile ambavyo mmeruzukiwa wewe allah subhana wataala amekuruzuku vitu vingi kwanza amekuruzuku afya afya yako ni utajiri mkubwa sana pili amekuruzuku pengine umepata riziki ya, ya kula wewe na watoto wako pia hiyo ni, ni, ni, ni, ni riziki kubwa allah subhana wataala amekuruzuku basi usiwe mchoyo angalau kutoa mchuzi kumpa jirani yako hata kama ni mfano ni, ni, ni kitu umepika kizuri basi mkirimu na wewe jirani yako basi kama huna kabisa angalau basi usiwe mgomvi na watu an yani wasaidie watu ucheke nao usiwe ni mtu ambaye ni mtu mwenye kibri pia ukizungumza na watu vizuri ni sadaka pia vile vile kwa vilevile kwahio alla subhanaataala anasema katika wale watu ambao daraja yao kubwa mbele ya allah subhanahu wataala ni hiyo na katika zile sifa ambazo wametajwa allah subhanahu wataala anasema ulaika humulmuminuna haqa hawa wenye sifa hizi ndio waumini kweli hawa ndio waumini wa kweli waumini wenyewe hawa ambao wanazungumziwa hapa ni wale ambao wakitajiwa maneno ya allah subhanahu wataala nyoyo zinashtuka mtu ambaye atake tajua maneno ya mwenyezi mungu hashtuki huyu bado imani yake haija ya kuwa imani yakisawasawa aana ana, ana, ana, ana, ana, wasiwasi bado ana mashaka katika imani yake leo ukimwambia mtu bwana mche mola wako alafu akawa bado anaendelea na, na kibri na kuendelea na mambo mengine na kile kitendo anaendelea kukifanya na kwa nguvu zaidi basi huyu bado imani ju baoaya aaaa wale watu ambao zikitajwa aya za allah subhanahwataala zinaongeza zina unge, zina imani yao imani zinaongezeka napoona mtu akitaja maneno ya mwenyezi mungu anazidisha anazidisha kufanya ibada ni mambo maovu anajiepusha nayo basi hawa ndo ulaika hum lmuminuna haa hao ndo waumini wa wa kweli alafu ni wale ambao wanamtegemea mola wao almuminuna haa ni wale ambao wanamtegemea mola wao awategemei shirki kwenda kufanyiwa mazinga ombwe sijui apewe hirizi hii ya kutokea hii ya kurudi hii ya kwenda dukani hii ya kusafiria hii ya kufanya hivi yaani kudanganywadanganywa na watu au kwenda kufanya ushirikina katika mapango kwenye makaburi au kwenda kuomba watu na kuwasujudiay wala rabihim yatawakalun wao wanamtegemea mola wao subhanahu wataala kwa hiyo allah subhanahwataala anaendelea kuelezea sifa zao hawa ambao ni umlmuminuna haqa asema ni wale ambao wanaosimamisha swala wanasimamisha swala kwa wakati wake na taratibu zake alafu pia vile vile wanatoa katika vile vitu ambavo wa wamepewa na allah subhanahu wataala hawa ndo allah subhanawataala anasema hum lmuminuna haqa sasa ikiwa wao ndio hum lmuminuna haqa allah subhanahu wataala anasema lahum darajatn inda rabihim hawa daraja yao ni kubwa mbele ya allah subhanahu wataala wamahfiratun warizun karim hawa watapata mahfira na narizki zilizokuwa nzuri na mahfira allah subhanahu wataala akishakuwa amekupa mafira amekusamehe madhambi yako na rizki inaozungumziwa hapa ndio hiyo pepo ambayo sisi tuko ndani yake tunaizungumzia na tunaielezea sifa zake kwa hiyo hawa watu wanamna hii daraja yao ni kubwa kwa hiyo watu watatofautiana ndugu yangu katika pepo watu hawatokuwa sawasawa katika pepo kuna watu daraja zao zitakuwa ni za juu na kuna watu daraja zao zitakuwa ni za chini kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji uelewe kwamba pepo ina daraja nyingi na katika daraja hizo watu watakuwa kila mtu yuko sehemu yake na watu wa juu watawaona wachini na watu wa chini watawaona watu wa juu yn yani, kuna kuna tofauti kama vile tofauti ilivyokuwepo watu wataonana kwa kila mtu atamwona mwenzake kwa masafa yake kama zilivyothibiti hadithi kwamba watu wa peponi watakuwa wanaonana mtu ataweza kumwona mwenzake yuko mbali kama vile nyota ile, ile nyota iliyoko mbali sana watu mtu atamwona mwenzake yuko mbali katika pepo yake kama vile ile nyota ambayo unaiona katika mbingu iko peke yake juu peke yake mbali sana basi ndivyo watu namna hiyo mtume sllaa anasema ina ahla ljanati layataraauna la ahla lghurafi fi ljannati kama tarauna alkaukaba fi ufui sama watu wapeponi watawaona wa, watu watu wenzao wapeponi kama vile unavyoona nyota katika mbingu n yani nyota ilivyokuwa mbali katika mbingu basi ndivyo watu wapeponi watakavoonana namna hiyo Kweo, kwa hiyo uelewe kwamba daraja za pepo zitakuwa ziko tofauti kila mtu ataogelea kwenye pepo yake ambayo allah subhanahu subhanahuwataala amemuandalia namwomba allah subhanahu subhanauwataala atujalie katika ile daraja ya juu kabisa katika pepo ambayo imeandaliwa na allah subhana wataala na sisi atuandalie katika hiyo pepo ambayo daraja yake ni ya juu baada ya masahaba kusikia kwamba watu wa peponi watawaona wenzao wako mbali sana wale watu wako mbali kama vile unavyoiona wewe nyota iko mbali basi kuna watu wakamuuliza mtume sallasaam ya rasulllah ulaika nabiyun yaani hao watakuwa ni mitume ndo ambayo daraja yao iko juu sana mtume sal llal wasalam alivoulizwa swali hili akamjibu huyu bwana akasema bala sivyo hivyo walladhi nafsi biyadihi na apa kwa yule ambaye mikononi mwake iko nafsi yangu wa aqwamun amanu billahi wasadakuu almursalin pia watakuwepo ndani ya haondiyo mitume itakuwa daraja yao ni ya juu sana lakini pia kutaingia na watu wengine ambao wamemwamini wame wamewaamini wame, wame, wame, wame wa mitume katika waumini wale ambao wamemwamini allah subhanahu wataala na wakaamini mitume ya mwenyezi mungu subhanahu wataala pia na wao watakuwa na daraja za juu kama vile daraja hizo mnazosema ni za mitume kwa hiyo ndugu yangu mwislamu hii ni kuonyesha kwamba kila mtu itakuwa ni kwa ile nafasi yake kila mtu ataingia peponi kwa nafasi yake wewe unapoingia n sehemu ambayo wataingia mitume basi na wewe pia kuna uwezekano wa kuingia na hii dalili hii hadithi inatuonyesha kwamba watu wasichoke mtume salalalw salam paka kuwapia akasema na apa kwa mwenyezi mungu yule aliemiliki nafsi yangu kwamba wapo watu wengine wataingia katika pepo hizo za juu hizo pepo ambazo ni daraja ya juu ambayo mtu ataweza kumwona mwenzake kama nyota iko mbali basi inawezekana pia na mtu mngine akaingia katika pepo hiyo kwa hiyo tufanye bidii tufanye ibada na tuongeze juhudi ili tuweze kukirimiwa zile daraja za pepo ambazo allah subhanahu wataala amewekea waja wake haikuwekewa mitume peke yake pepo hizo hakuwekewa ha, ha, labda we unavofikiria sijui kuna mawalii fulani peke yao ndio watakaingia pepo hizo haya mambo ya uwalii na nini anayejua ni allah subhanahu wataala kwa mwenyezimungu anayejua ni yee mwenyewe ina akramakum allahi atakum allah subhanahu subhanahuwataala ndo anaejua yupi ni mbora katika nyinyi kwahiyo kwa daraja ya ubora kwanza ni mitume kwa daraja ya ubora kwanza ni mitume alafu baada ya mitume wote yaani daraja ya mitume alafu wanaofuata sasa ni masahaba wa mtume muhammad sallawasalam kuanzia abubakar na omar na uthman na ali ambao ndo daraja hizo kwa, kwa daraja hizo hazina shaka kwamba hawa ni watu wenye daraja ya juu lakini pamoja na hayo sisi kama waumini wa, wa kiislamu tunao tunaofanya ibada pia na sisi allah subhanahu wataala anaowezo wa ana kutukirimu daraja hizi za peponi natuelewe kwamba daraja ziko nyingi mtume anaelezea katika pepo kuna daraja nyingi sana mpaka zinaweza zikafika kulingana na ibada ya mtu na ule uchamungu wake mpaka paka daraaaa azaafiaaaa anasema katika hadithi iliopokewa na abuhurera ambayo amepokea bukhari rahimahllahu ambayo ametoka kwa abuhurera allahu anhu أنا سيما إن في الجنة مائة درجة إن في الجنة مائة درجة أعدها الله للمجاهدين في سبيله بين كل درجتين بين كل درجتين كما بين السماء والأرض فإذا سألتم الله فاسألوه الفردوس فإنه أوسط الجنة وأعلى الجنة وفوق عرش الرحمن waminhu tafajara anharu ljanna kwa hiyo mtume sala llah alwa salam anasema kwamba hakika katika pepo kuna daraja mia yani peponi kuna daraja mia wameandaliwa wale watu ambao wanaitetea dini ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala wale mujahidina fi sabilillah wale ambao wakikaa wanafikiria namna gani watauendesha mbele uislamu wale wakikaa wanafikiria namna gani huuislamu yani kuendeleza kwa hiyo hawa watakirimiwa daraja miamja siku ya kiama katika pepo zao watakuwa na daraja miamoja na kila daraja moja baina y daraja hii na daraja nyingine ni baina ya mbingu na ardhi ni baina ya mbingu na ardhi kwa hiyo mtume sala lalwa salam alipoelezea hivyo akasema sasa fanyeni bidii na mumuumbe allah subhanahu wataala awape jfirdausi ambayo janna hiyo ndio janna ya juu kabisa na ndio ya katikati yani imekusana baina ya katikati na juu yani ni kubwa sana firdausi ambayo juu yake hakuna zaidi ya arshi ya allah subhanahu wataala na hapo ndipo panapotoka chemchem za maji na kila kitu Kwayo, kwa hiyo kuonyesha kwamba daraja daraja za, za, za peponi ziko tofauti na hasa wale wanaotetea dini ya mwenyezi mungu wale wanaoeneza dini ya mwenyezi mungu wale wakasimamia dini ya mwenyezimungu na kujihadi fisablai ni jihadi za kila upande ukiweza kutetea dini yako kwa upanga kaupanga uata zakutaauliiao atetea unaitetea unaitetea kwa mali zako unaitetea hiyo zote ni jiadi na mtume kasabia paka mtu wenye kutoka, kutoka kutafuta ilmu pia yuko fsabla aio tujitahidi kuifanyia dini yetu juhudi na kufanya bidii ya katika mambo ya kheri ila allah tukirimu daraja za juu za pepo namwomba no allah subhana wataala tujalie kila la kheri wasalllahu ala nabiina muhammadin waala alihi wasahbihi wasalam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune>