السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمداً abduhu wa rasuluh sala llahu laihi wala alihi wa sahabatihi ajmain wabad ndugu zangu watazamaji watukufu karibuni tena katika kipindi hiki ambacho tunazungumzia habari za aljanna wanar ambayo ndio pepo na moto kwa hiyo nakaribisha tena ili tuburudike na starehe hizi za peponi na sifa zake na insha allah mwenyezi mungu subhanahu wa taala atujalie ni wale watu ambao watanemeshwa na nema hizo za peponi katika, katika darasa zilizopita tumezungumzia namna gani ya daraja za za peponi zilivyokuwa na watu watakuwa wanapishana katika pepo kwa daraja mbalimbali yaani inawezekana mtu akawa anamuona mwenzake kama vile anavyoiona nyota ambayo iko mbali na anaweza akamwona mwenzake aliokojua akamwona mwenzake aliokuwa chini kwa hiyo kuonyesha kwamba pepo ina daraja nyingi sana na katika daraja hizo zimetofautiana kulingana na watu na watu kuna daraja ambazo watafika mitume na wale watu wema ambao ndio daraja za juu kabisa wale ambao wanafanya ibada wale wachamungu watawekwa katika daraja za juu kabisa lakini uelewe kwamba daraja ya juu kabisa ni ile daraja ambayo ameandaliwa mtume wetu muhammadi salllah alhi wasallam ambayo wa daraja yake ni ya juu zaidi na inaitwa alwasila daraja hii mtume salllah alh wasalam ameielezea katika hadithi kuelezea kwamba kuna daraja ambayo allah subhanahu wa taala amemwandalia ambayo inaitwa alwasila na ndio mtume sallaa salam alikuwa akizungumza kuwaambia masahaba na kutuambia sisi kwamba mnaposikia adhana ikishamalizika adhana basi munisalie mumswalie mtume sal llah alihi wasallam alafu baada ya hapo muniombee mimi daraja hiyo ya wasila ili na mimi niweze kuifikia kwa sababu ni daraja ambayo allah subhanahu wataala amemwandalia mtume wetu muhammadi salllah alhi wasallam na unapo unaposikia unapo adhana muislamu unatakiwa ufanye vitu kama hivi na ukishafanya hivi basi na wewe mtume sallalsalam anakupa ahadi kwamba na yeye atakuombea siku ya kiama atakuombea kwa mwenyezi mungu siku ya kiama utapata uombezi wake mtume muhammadi sal llah alihi wasalam siku ya kiama kwa hiyo daraja ambayo amemwandalia allah subhanahu wataala mtume wetu ni daraja ya juu kabisa na hii ni kuonyesha kwamba mtume sal llahu alihi wasallam ni namna gani daraja yake iko ya juu na allah subhanahu wataala amewatukuza mitume yake lakini kila mtume amempa daraja yake na katika viumbe hakuna mtu anaweza kumfikia daraja ya mtume muhammadi salllal wasalam yeye ni khairulkhalki khairul ni kiumbe bora ambacho allah subhanahu wataala amekichagua kwa hiyo ndugu yangu mwislam mtume salla wsalam anatuambia kwamba tunaposikia adhana tumwombee daraja hiyo tumwombee daraja ambayo amemwandaa allah subhanahu wataala amemwandalia mtume muhammad ssalam kumpa huko peponi akisema mtume sallalwasalam katika hadithi sahihi iliopokewa na muslim kutoka kwa amr bnl as anasema amemsikia mtume sallalwasalam akisema idha samictu almuadhina faqulu mithla ma yaqulu napomsikia mwadhini akiadhini akia basi semeni kama anavyosema mwwadhini thumma salluu alaiya na itakapoisha adhana mimi thumma saluu alaiya na inapokwisha adhana muniswalie mimi na uelewe kumswalia mtume sal llaali wa sallam inatakiwa muda wowote inatakiwa saa yoyote na haswa mtume salaasala ame amesema baada ya adhana muniswalie mimi na siku ya ijumaa mtume sal lla lwsalam pia amezungumza kwamba zidisheni kuniswalia mimi kwa sababu mwenye kuniswalia mimi mara moja allah subhanahu wataala anamswalia yeye mara kumi kwa hiyo mtume salalsalam anasema thumma saluu alaya kisha muniswalie mimi na kumswalia mtume maana yake ni kusema allahuma sali ala muhammadin wala wa ali muhammadi kama salaita ala ibrahim waala ali ibrahim wbarik la muhamadi wa ala ali muhammadi kama barakta ala ibrahim wala wa ali ibrahim hii ndio swala ya kumsalia mtume muhammadi sawsaam na si zaidi ya hivyo hii ndio swala inaitwa salatu ibrahimia na ndio aloifundisha mtume wsaam kwa, kwa masahaba zake kwa sababu masohaba walimuuliza ni namna gani tutakuswalia wewe tumeambiwa tukuswalie lakini hatujui tutakusalia vipi بسم تومي صلى الله عليه وسلم أقوام فندشا أقوام بس مني من النهاية اللهم صل الله على محمد وعلى آل محمد بكر ميشو كويه بعد كويشادنا كيشام تومي صلى الله عليه وسلم أنا سما بادى كوني سؤالي أمي في إنه ثم صلوا الله لي الوسيلة كت كحديث تومي صلى الله عليه وسلم سما فإنه من صلى علي صلاة واحدة صلى الله عليه بها عشرة hakika mwenye kuniswalia mimi mara moja allah subhanah wataala anamswalia huyo aliyemswalia mtume sallalwsaa maana ya allah kumswalia huyo mtu ni kwamba anamteremshia rehma zake allah subhanahu wataala anamrehemu anamshushia anam rehma yule mtu ambaye amemswalia mtume salasala akimswalia mtume mara moja basi na allah naye anamswalia yeye mara kumi kisha mtume llawasaa anasema thumma salu llaha li alwasila kisha muniombee mimi kwa allah alwasila na alwasila ndo hiyo sehemu ambayo daraja ambayo allah subhanahu wataala amemwekea mtume wetu muhammad salllaal wasalam kwa hiyo mtume salasal anatuambia niombeeni mimi nifike huko kwenye hiyo daraja hiyo fa innaha manzilatun kwa sababu hiyo ni sehemu ambayo fi ljanna katika pepo la tanbaghi illa liabdi min cibadi llahi hatoweza kufika daraja hiyo isipokuwa ni mja ni ki kiumbe katika viumbe vya allah subhanahu wataala atakaefika huko ni kiumbe kilichoumbwa na allah subhanahu wataala wa arjua an akuna ana huwa na mtume sala la w salam anasema natarajia kwamba mimi ndio nitakayefikia daraja hiyo kwa hiyo niombeeni mimi fa man sala li basi atakaeniombea mimi alwasila halat alaihi shafaati na mimi ntamwombea na mimi siku ya kiyama kwa hiyo ndugu zangu waislam hii alwasila ni daraja kubwa sana ya peponi ambayo hatoweza kufikia mtu mwingine zaidi ya mtume wetu muhammadi sal llah alaihi wasallam na kwa nini allah subhanahu wataala am, am, ampe daraja kubwa mtume sal lla al wsalam hii ni, ni takrima yaani ni utukufu kuonyesha utukufu wa mtume wetu muhammadi sal llahalhi wasallam katika viumbe allah subhanahu wataala amevichagua kila kiumbe akakipa daraja yake na mtume wetu muhammadi sal llah alhi wasallam daraja yake ni ya juu na pamoja kwamba daraja yake ni ya juu lakini sije mtu akaelewa kwamba basi mtume na mungu ni kitu kimoja hapana allah subhanahu wataala hafananishwi wala hawekwi sawa na kiumbe chochote na mtume muhamadi ni kiumbe katika viumbe vya allah subhanahu wataala hajafikia daraja ya uungu mtume muhamadwa hajafikia daraja ya watu kumwabudu wala hajafikia watu kumuomba mtume mhaa bali daraja yake katika daraja za viumbe iko ya juu zaidi kwa hiyo hatutakiwi sisi kumvukisha mtume salasaam daraja yake au kumshusha ile daraja yake kwa hiyo mtume sallawsaa atakirimiwa daraja hii ambayo ni alwasila ambayo sisi tumeambiwa tumwombee tu, tu, tu, mtume muhammadi wa salllaal wasalam na mtume muhammadi sisi tukimwombea tuna haki ya kumwombea mtume wetu muhammadi sallaalwasalam kwa sababu yeye ndo sababu ya sisi kuwa ni waislamu mtume muhamad sallla alii wasalam amejitahidi kufanya ibada na mtume sallaal wasalam amejitahidi kutoa nafsi yake na mali yake mpaka mtume sallaasalam akapigwa aka, aka mpaka mtume sallaalwsalam amekufa na hali ya kuwa meno yake yamevunjika kwa ajili yangu mimi na wewe sasa sisi hatuna cha kumlipa mtume muhammadi salllaalii wasalam na kila mwislamu kila mwislamu anayefanya ibada basi ile zile thawabu anazozipata yule mwislamu pia zinamfikia mtume wetu muhammadi sal lla ali wasallam kwa sababu yeye ndio sababu ya sisi kuingia katika huu uislamu na mtume salasalam amefanya jihadi kubwa sana na alikuwa ha, hapumziki na han, hana raha anapoona watu wanakufa hali ya kuwa sio waislamu hiyo ndio maana mtume muhammadi ameahidiwa daraja hii na allah subhanahu wa taala amemkirimu daraja hii kwa ile nafasi yake mtume muhammadi sal llah alihi wasallam kwa hiyo ndugu zangu wa islamu tunatakiwa baada ya ku, ku, yani baada ya adhana tumwombee mtume wetu muhammadi salllah alihi wasallam na tufanye bidhii kila baada ya swala mtu amsalie mtume muhammadi salllahalhi wasallam na amwombee mtume muhammadi sal llah alii wasallam ile daraja ambayo ni alwasila na pia na wewe utakapofanya hivyo basi uta allah subhanahu wa taala ataunaye mtume sallla al wasallam atakuombea na yeye siku ya kiama kwaiyo hii ni daraja ya juu ya peponi pia vile vile kuna daraja ya chini sasa ikiwa kuna daraja ya juu basi kuna zile daraja za chini kabisa ambazo ni daraja ambazo za wale watu ambao hawakuweza kufikia katika ibada zao zilikuwa na mapungufu mapungufu lakini kwa uwezo wa allah allah subhanahu wataala akawaingiza peponi mtume sallalslam anasema inni la alamu akhira ahli ljanna duh dukhula ljanna mimi najua yule mtu wa mwisho ambaye ataingia peponi wa akhira ah, ahli nnari khurujan minha na namjua yule mtu ambaye ni wa mwisho atakayetoka katika moto yule ambaye atakuwa ni mwisho kuingia peponi mtume sala lla salam asema mimi namjua na yule atakayekuwa wa mwisho kutoka motoni mtume sal lla salam anasema anajua akasema rajulun yuta yu bihi yuma alqiyamati fayuqalu aridhu alaihi sighara dhunubihi ni mtu ambaye atachukuliwa siku ya kiyama aletwe mbele za, za malaika alafu aambiwe hebu misabie madhambi yake madogo muisabieni madhambi yake madogo warfau an, anhu kibaraha na mumsamehe mu, mu, mu, muyafute yale madhambi yake makubwa yani huyu mtu yeye ametoka motoni sasa allah alla subhanahuwataala anawaamrisha malaika kuwaambia hebu, hebu sasa mfanyieni kidogo hesabu yake iwe nafuu huyu ili aingizwe peponi mtume ssa anasema malaika watamwita wamwambie wewe ulifanya jambo kadha wakadha ulifanya kadha wa kadha anasomewa yani yale mambo yake alioyafanya lakini katika yale madhambi yake madogo na baada ya kusomewa madhambi yale yule bwana atakiri hata kataa hata moja kwa sababu bado anasikilizia pengine yale makubwa nayo yatatajwa kwa hiyo aliposikia yale madogo yanasomwa akakiri atakiri siku ya kiama na huku anatarajia labda atasomewa na yale makubwa baada ya kusomewa yale madhambi madogo eh, allah alla subhanahuwataala atamwambia haya sasa baada ya hapo muingizeni peponi kisha yule mtu atashangaa mbona mimi kuna mambo ambayo nimeyafanya duniani makubwa siyasikii leo mimi nimefanya mambo maovu mbona mimi siyasikii kisha mtume sallau al wasalam akacheka mtume sallaal wsalam akacheka mpaka jino lake la mwisho likaonekana kulingana na huyu mtu jinsi anavyo anavobabaika kwamba anauliza mimi mbona sikutajiwa yale mambo yangu makubwa alafu naingizwa peponi anashangaa yule mtu mtume lwsala mpaka akacheka mpaka jino lake la mwisho likaonekana kuonesha kwamba hawa ndio watu wa mwisho ambao watapata daraja za mwisho za peponi lakini kupata daraja zao za mwisho za peponi yaani sikuonyesha kwamba ni sehemu ndogo watakayopewa daraja yao ni kubwa sana kulinganisha na, na, na duniani basi huko peponi watakavopewa wao ni zaidi ya duniani na mbinguni mara kumi bado bado kiduniani sisi ttwamuhesabia ni mtu mkubwa huyu na ana, ana daraja kubwa sana mbele ya allah subhanahu wataala alafu pia vile vile mtume sal lla al anatuelezea katika hadithi nyingine ambayo amepokewa na muslim kutoka kwa ibnu masudi raillh anhu anasema mm. mtume laa anasema yule mtu wa mwisho ambaye ataingia ata peponi ni yule mtu ambaye atakuwa anapita katika sirato ya mwenyezi mungu ile sirati akwenda peponi kwa sababu kila mtu anayekwenda peponi lazima apite katika sirato wain minkum ila wariduha mwenyezi mungu subhanahu wataala ameeka hii sirati ndio njia ya kuingilia peponi mtume kaiomtume laaalam anasema mtu wa mwisho kuingia peponi ni yule mtu ambaye katika sirati atakuwa na, ananguka, ana, ana, ana, anatembea ukanatembeaanaenda kando yani ggaanua anaenda kwa mwendo mdogo mdogo mdogo sana sana akakuanguka lakini haanguki yaani mwendo mwendo wake unakuwa ni mdogo sana, kama mwendo wa kinyonga vile mpaka mwisho mtume anaendoaon anasema huyu mtu atakapovuka ile sirati na kuhakikisha kwamba ameivuka ile sirati atamshukuru allah subhanahu wataala aseme tabaraklahi najani m namshukuru ametukuka mola ambaye ameniokoa mimi na hii njia madamu mimi shavuka alhamdulillah kwa maana mtu ambaye atashindwa kuvuka katika sirat ataanguka naakianguka anaanguka motoni moja kwa moja na mtu atakaeweza kupita katika sirat basi itakuwa ni sababu ya yeye kwamba ameshaelekea njia ya kwenda peponi hiyo mtume aasaam anasema huyu mtu wa mwisho kuingia peponi atakuwa anaenda mwendo mdogo mdogo sana watu washaingia peponi yeye bado anasota katika sirati yani anatembea mwendo mdogo na atakapomaliza ule mwendo wake mpaka atakapomaliza sirati yani kule kumaliza sirati basi atamshukuru allah subhanahu wataala na ataona kwamba hakuna neema kubwa aliopewa kama hiyo kwa sababu sirati ni kitu kizito ndugu zangu waislamu kwamba mtu katika sirati yani mtume sallasalam alikuwa akiifikiria sirati basi nn mawazo yote yani ya, ya, ya, ya, machozi anamtoka ya anapoifikiria ile sirat sababu ni sehemu nzito katika sehemu za siku ya kiama allah subhanahu wataala atujalie tupite salama katika njia hiyo ndugu zangu waislam mtume salalasalam anaendelea katika hadithi hii akisema kwamba huyu mtu wa mwisho atakapopita basi atakapovuka ile sirati ataskuru, atamshukuru mola wake na aone kwamba hakuna kitu alichopewa zaidi yani anaona kama hakuna mtu aliopewa necma kama yeye atasema kwamba lakad atani llahu sheyan ma atahu ahadan min alawalina walakhirina atasema hakika mimi leo hapa mpaka nimevuka njia hii hakuna mtu aliopewa ni yani ee kwa mawazo yake anaona hakuna mtu aliopewa nema kuliko yeye baada ya hapo mtume sala lla salam anasema faturfau lahu shajaratun ataona mbele yake kuna mti umeekwa atakapoona mti umeekwa mbele yake unainuliwa mti mbele yake atamuomba mola wake amwambie ya rabi adnini min hadhihi shajara ya yarabi nisogeze mimi katika mti yule fa astadhilla bidhilliha wa ashraba mimmaiha nakuomba ya rabi nisogeze mimi katika mti huo nisogeze mimi katika mti huo loko mbele yangu ili mimi nipate kupata kivuli chake na ninywe maji yake baada ya hapo subhanahu wataala atamwambia ya bna adam ewe mwanadamu ntakapokupa mimi kivuli hicho na kukupa mti huo usije ukaja ukaniomba tena ukasema taka kitu kingine basi mwanadamu ata, ata, atazidi kumwomba mola wake huyo ambaye ndio mtu wa mwisho kuingia peponi amwambia arabi hapana naomba mimi unisogezee huo mti uje karibu yangu kwa sababu ni amechoka na kii imemshika atamuomba mola wake amsogezee ule mti wake ule mti ulioko mbele yake na amwambie rabi naomba unisogezee huu mti na nipate kunywa maji yake na npate kivuli chake na sitakuomba kitu kingine ataweka ahadi kwa mungu kwamba mimi sitakuomba kitu kingine npetuu mti apamimi nipumzike aaaaaaaelea ama uyu atoea aua a hawezi kusubiri kuhusu hili alla subhanauwataala atamsogezea ule mti basi atakaa kwenye mti ule anywe maji pale na apumzike katika kivuli kile hali yakuwa amechoka mwenyee anaona ama ndo ashafika pal baada ya hapo mtume sallsala anasema faturfau lahu shajara ataonyeshwa ata tena mti mngine mbele yake yeye yuko kwenye hu mti aloomba wakwanza na akasema kwamba asipewe mti mngine yani hataomba mti mngine lakini akiuona ule anaona labda ule ni bora zaidi kuliko huu sasa kwao kinachofuata ndugu zangu watazamaji ni kwamba yule mtu ataomba tena kumwambia allah subhanahu wataala ya rabbi mimi naomba tena unisogezee huu mti allah atamwambia wesi ulichukua ahadi kwamba hutaniomba mimi tena na ulisema kwamba huu mti huu utakutosha wala ni, u, umechukua ahadi hutaniomba kitu kingine mtume ala la lam anasema yule mwanadamu atasema ndio kweli yarabi nimekuambia hivyo lakini nakuomba, nakuomba yarabi nisogezee ule mti min nsogezee ule mti mngine ili mimi niweze kupumzika na ninywe maji yake kwao anasogezewa mti wa pili na allah subhanawataal naambia sasaa hapo kn tnoubaaoaousij ukaomba kitu kingine wadam huyu ambaye amechelewa kuingia peponi atashukuru na anywe maji ya ule mti na apumzike katika kivuli kile cha ule mti baada ya hapo mtume sala lla a salam ana sema faturfahu shajara inda babi ljanna atainuliwa mti mwingine karibu na mti yani ule mti ataonyeshwa mti mwingine ambao uko karibu na mlango wa peponi mwanadamu atakapouona mti ule huyo ambaye amechelewa kuingia peponi atamwambia tena mola wake ya rabi na kuomba ya rabi mimi unisogeze kwenye ule mti mngine ah. we bwana wesu ulisema kwamba basi tena hapa ulipofika ni basi mbona tena wataka e, waomba tena mbona hutosheki wewe sasa mwanadamu kwa sababu hatosheki na ni kweli ndo sifa ya mwanadamu basi atamwambia rabi nakuba aumbaahuu na yani, mti ndo wa mwisho skuombi tena nisogeze katika mti ule ule ni bora kuliko miti yote na allah atamuona kwamba kweli hawezi kusubiri huyu na amechukua ahadi lakini hawezi kuitekeleza kwa sababu hana uwezo huo wa kuitekeleza ahadihii allah anaelewa jambo hilo tangu mwanzo kwa hiyo allah subhanahu wa taala atamsogelezea kile kivuli eh, atamsogezea yule mti yule bwana ataingia ataenda kwenye kivuli kile na aanze kunywa maji na kupumzika katika kivuli kile sasa kwa sababu yule mti uko karibu na pepo na mlango wa pepo yule bwana atasikia sauti za watu wa wapepone atasikia sauti za watu wa peponi ah! kumbe hapa, peponi hapa. Ah, watu wa, wa, wanazungumza mbedosafdodoeo basi yule bwana atakuwa hawezi kusubiri mtume salalal wasalam anasema kwamba huyu bwana hataweza kuvumilia pamoja na ameshapewa kivuli cha mti wa kwanza na amekunywa amestarehe na akapewa kivuli cha mti wa pili na amekunywa maji yake na akastarehe na akapewa kivuli cha tatu anarudi tena kumweleza mola wake ya rabi mimi naona bado hapa nilipofika tena, tu hapa tena. Mimi naomba tu hapa peponi tena mimba tuingiz apaomba unize kuonyesha kwamba mtume sal la al wasalam anaonyesha kwamba huyu mwanadamu yani ni mtu ambaye ana shauku ya kuingia peponi kiasi ya kwamba hahimili yani ahadi alioitoa kwa allasbanwaaaawaamshafika eoia konaa na uidiki wewe, wewe. an yani, hivo vyote nilivokupa eh? uridhiki atamwambia yabna adam ma yurdhika mini yani wewe sasa nikupe nini ili uridhike we kisha allah subhanahu wataala atamwambia ayurdhika an utika dunia wa mithlaha wa maaha sasa je uko tayari mimi nikupe katika hiyo pepo mfano wa dunia na mfano wake zaidi ya hivyo kisha yule mwanadamu atamwambia allah subhanahu wataala ya rabbi atastahziu bi wa anta rabbi sasa ya rabi unanifanyia mimi mzaha na we ndio mola wangu Eh, yani tena mimi nakuomba tu niingize peponi we wanaambia unipe zaidi ya dunia na vilivyokuwemo ndani mfano wake allah subhanahu wataala atacheka na mtume salallaal wasalam katika hadithi hii alipofikia hapa na ibnu masudi ambaye amepokea hadithi hii alicheka na watu akawaambia watu mbona hamuniulizi mimi nacheka nini mbona hamuniulizi mimi nacheka nini aka watu akamwambia kwa nini unacheka akamwambia mtume salalaalwasalam mwenyewe alicheka kwa sababu allah alicheka kwa maneno ya huyu mtu anavyosema kwa sababu allah amemwona huyu mtu udhaifu wake kwa hiyo mtume sallalwsala akasema kwamba huyu bwana atapewa mwisho wake atapewa dunia na mfano wake katika pepo ya allah subhanahu wataala baada ya kwamba yeye amechelewa na nini kwao huyu ndio mtu wa mwisho kuingia peponi na natunamwomba allah subhanahu wataala atujalie tusiwe wa mwisho atujalie tuwe ni wa kwanza wa kuingia peponi na tupate sehemu nzuri katika pepo na atupe ile pepo ya juu zaidi na ntunamwomba allah subhanahu wataala atujalie kila la kheri na atufungulie milango ya ala, ala ali wa alihi kheri wasaalnbinmuhaadab