السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد قزانك وتزماج وتقوفك ربوني تينا كتكاكي بنتي هيكي الجنة والنار تاكو زنغو مزيها بيبو ناموتو كوايو tunaendelea katika kipindi hiki kuelezea starehe za moto na habari kuelezea starehe za pepo na habari zake na starehe zake na vilivyokuwemo ndani ya pepo na kama tulivyoelezea katika kipindi kilichopita kuhusu namna gani daraja za peponi zilivyokuwa na kwamba pepo ina daraja nyingi kuna watakaokuwa katika daraja ya juu kabisa na kuna watakaokuwa na daraja ya chini kuna watakaoingia mapema peponi na kuna watakaochelewa mape, na, na pia vile vile kuna watu ambao wataingizwa motoni kisha watatoka na kuingia peponi m alla subhanawataala atuwezeshe tueni katika watu watakaoingia peponi katika watu wa kwanza kuingia peponi ndugu zangu watazamaji katika sifa ambazo allah subhanahu wataala amesifu pepo katika qurani na mtume wetu muhammad sallalwasalam ameisifu pepo katika hadithi zake pepo imesifiwa sana na habari zake ni ndefu sana na kila tutakavyoielezea basi hapo hatujaweza kufikia kikomo cha ile pepo na habari ya pepo ni kama vile alivyoielezea mtume muhammadi sllalwsalam kwamba hakuna macho ameshawahi kuona wala masikio ameshaweza kusikia habari za peponi yani kila utakavyosikia wewe basi pepo ni zaidi ya hivyo utakavyosikia wala katika fikira za mwanadamu haijawahi kufikia fikra mwanadamu akafikiria pepo iko vipi kwaho hivi vyote ni mifano ambayo anatupigia allah subhanwtaala na mtume anavotuelezea lakini nshla subhanawataala atatujalia sisi kwenda kuiona hiyo pepo ambayo amewaandalia waja wake wema kwa hiyo katika sifa za pepo ndani ya pepo kuna mambo mengi mazuri na kuna yani pepo imepambwa na kila jambo ambalo ni zuri vitu vya ndani ya pepo ni vitu vya thamani vitupu hakuna kitu hata kimoja ndani ya pepo ambacho si cha thamani yaani kila ambacho kiko ndani ya pepo ni vitu ambavyo allah subhanahu wataala amevichagua vya kifahari ambavyo hapa duniani hakuna kwasababu pepo ni sehemu ya kndani ku, mashukizi mema kwa wale waja wake wema basi hakuna mtu ataweza kufika peponi aende akatie kasoro labda mbona ah, hiki kiko hivi au hiki kiko hivi hapana kila atakachokiona mwanadamu atakuwa ni mwenye kukishangaa kwanzia yaani majengo yake mpaka vyombo vyake mpaka mapambo yake na vitu vingine vyovyote basi pepo ile imepambwa kwa kila aina ya mapambo ukija katika kuangalia mchanga wa peponi pia si mchanga wa kawaida mchanga wa peponi jinsi ulivyopambwa ni mchanga ambao ni walulu mtume salalaal wa sallam anasema kwamba mchanga wa peponi ni mchanga umejaa lulu yaani mchanga wa peponi ni lulu na na na, na, na, na, na, na, na majengo yake ya peponi jinsi ilivyojengwa pepo basi imejengwa kwa dhahabu na imejengwa kwa fedha kwa hiyo pepo imepambwa pepo imetengenezwa na allah subhanahu wa taala ameijenga pepo kwa mikono yake na amemkirimu mwanadamu kama mimi na wewe tunamwomba allah subhanahu wataala tujalie miongoni mwa hao ni viumbe sisi ametuumba na pepo ni kiumbe amiumba ki, ame amekiumba lakini allah subhanahu wataala kwa kututukuza sisi binadamu wale ambao tunamwogopa na wale ambao ni waislamu wema wenye kufanya mema basi anawakirimu pepo yake allah subhanahu wataala hiyo mchanga wa peponi ni walulu lulu ni katika mawe ya ma mawe ya thamani sana ni mawe ambayo mtu si rahisi kuipata lulu lulu ni vitu vikubwa yani mtu anayemiliki lulu hapa duniani basi huyo ni tajiri mkubwa sana lakini wewe kuwa maskini kuliko watu wote hapa duniani basi utapewa pepo insha llah biinillahi taala utapewa pepo ambayo mchanga wake ni wa lulu mchanga sio kwamba hiyo lulu ni moja mchanga wa peponi unakuwa ni walulu kwa hiyo kila kilicho peponi ni kizuri na kila kilichotengenezwa katika pepo ni cha thamani mtume sal lla al wasalam katika hadithi ambayo ni abi hurera abu hurera anasema siku moja alimwambia mtume salllahu alehi wasallam ya rasulllah sisi tunapokuwa na familia zetu sisi tunapokuwa na wewe ya rasulllah imani zetu zinakuwa ni za juu sana na tunajisikia kama tume tuko peponi ani imani zinaongezeka lakini tunapokuwa nje yani na njen tunapokuepuka wewe tunapokuwa na familia zetu tukakaa na wake zetu basi tuaona kama imani zetu zimepungua tunaona kama vile yani tumekuwa wanafiki vile mtume sal llah alehi wa aliposikia maneno yale kwa abu hureira akamwambia lau takununa ala, ala kuli halin ala lhali lati antum alaiha indi lasafahatkum almalaikatu biakuffihim lau kama ingekuwa hiyo hali ambayo ndio hali yenu mtakaokuwa nayo kwanguhali ambayo mnayokuwa mna kwangu mimi ndo mtakaokuwa nao maisha yenu yote hata mkiwa nje na mimi au mkiwa mbali na mimi basi kama ndivyo mtakavyokuwa hivyo malaika wangewapa mikono nyinyi kwa sababu gani kwa sababu nyinyi mtakuwa ni watu wa hali ya juu sana kama hali zenu saa zote nyinyi mwajikuta imani zenu ziko juu na hamtaki yaani kukaa na familia zenu wala nini basi nywi mtakuwa malaika wanawapa mikono na wangewazuru malaika katika majumba yenu lakini mtume sala lla alih wa sallam akamwambia abu hureira lau lam tudhnibuu lajaa allahu biqaumin yudhnibuna kai yaghfira allahu lahum lakini haiwezekani mwanadamu lazima awe ni mwenye kukosea ni lazima atafanya vijikosakosa ambavo vita, vita, yani imani yake takua nienye kupanda na kushuka ulingana na maambi namaaaaa na aama nyinyi mtakuwa hamfanyi makosa yani daraja yenu imefikia kama malaika basi mungu ataleta watu wengine alafu wafanye makosa amkosea ayausema hiv abuhurera akamuuliza mtume ya rasulllah hadithna an ljannati mabinauha mabina hebu tuelezee basi hiyo pepo maana sasa abuureira yuko mbele ya mtume atakaongeza imani yake asikilize habari za peponi sasa hebu tuelezee ya rasul llah vipi huko peponi ni ni vipi jengo lake limejengwa na nini jengo la peponi mtume sala laalwasalam akamwambia labinatu labina labina dhahabun wab labina Fiddlatum. kuna majengo ya dhahabu na kuna majengo ya, ya almisku na ile sakafu yake ya chini imepambwa kwa miski nanukia miski tupu imeenezwa na, na miski wahusbauha alulu walyakuti na vile vijiwe vyake katika pepo ni kutokana na lulu na yakuti na yakuti ni katika mawe ya, dhaha, ya thamani makubwa makuwa yani, yenye thamani kubwa sana kwa hiyo zile changarawe zilizokuwepo peponi pia ni za lulu na yakuti waturabuha zafaran na mchanga wake umechanganywa na harufu za zafaran za man yadkhuluha yule atakaeingia pepo yanamu la yabas ya, atanecmeka ata, ata katika pepo, hu, pepo hiyo ha, haitoisha hiyo necma yake yaani necma ambayo atakaokirimiwa mtu katika pepo hiyo basi ataneemeka hakuna mwisho wayakhludu la yamutu na ataishi katika pepo hiyo hatokufa hiyo pepo atakaoingia huyo mtu basi atakuwa ni mtu wa kuishi milele la tubla thiabuhu wala nguo zake hazitokwisha hazitokuisha yani nguo kwanza nguo za thamani nguo za hariri nguo zimepambwa vizuri yani mfano wake hakuna hapa duniani nguo za peponi kwa hiyo nguo zake itakuwa ni hazi haziharibiki nguo zake kila siku ziko vile vile wala, yufna shababu, wala yafna shababuhu wala ujana wake hauishi yaani saa zote na miaka yote atakaoishi peponi na ataishi milele na ujana wake pia uko vile vile kwa hiyo abu akashikwa na hamu alikuwa amekaa na mtume akataka kujua habari za peponi na mtume salallawsalam akamtafsiria sasa ma habari za peponi bwana ndo hizi abuurera amuuliza mtume salasaa jengo lake likoje jengo lake bwana limejengwa na dhahabu na fedha fedha za, za peponi sio fedha za huku duniani na dhahabu za peponi sio dhahabu za hapa duniani huo ndio mjengo wa peponi ambao umejengwa na akamwelezea kuhusu mchanga wake na changarawe zake zile ambazo ziko katika ardhi ya peponi basi ni ni, ni lulu imetengenezwa na lulu na yakuti yakuti ni katika mawe ya thamani sana ambayo haya hayipatikani kwa urahisi hata hiyo lulu yenyewe haipatikani kwa, ura, kwa urahisi kwa hiyo hiyo ndo ardhi ya peponi vile ilivyo kishamtume uh, sala law salam akamwambia atakaingia peponi mtu ataneemeka hani nema yake haikatiki na naatakaingia peponi atakaa milele hatokufa na mtu atakaoingia peponi nguo zake haziharibiki haziozi wala hazitiwi hazi kiraka ani, hazi pasuki pasuki, wala hazi majasho hazipasukipasukasa vilevile mtume alalasalam akamwambia na ujana wake mtu atakaoingia peponi basi hautokuisha atakua ni kijana kila siku na hili ndo jambo watu wengi wanapenda mtu kila siku akiwa mzee anasikitika kwa nini anakuwa mzee kwahiyo ujue peponi hakuna uzee wala hakuna mtu ataingia peponi akiwa ni mzee watu wote watakuwa ni vijana wataingia peponi ni vijana tena wenye nguvu mashababu kisawasawa ili wapate zile starehe kisawasawa basi lazima wawe ni vijana na wenye nguvu wakuweza kustarehe vizuri katika pepo ile ambayo amewaandaa amewaandalia allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu zangu mtazamaji mtume sal llaalhi wasallam alipoielezea ile hali, hali ya peponi kisha akamalizia maneno yake kuwaambia thalathatun la turadu dawatuhum da'awat, watu watatu dua zao hazirudishwi mtume salasalam akamaliza maneno yake baada ya kuhisifu pepo akasema watu watatu dua zao hazirudishwi akasema alimamu ladil imamu la mwadilifu yani kiongozi mwadilifu kiongozi ambaye ana, anaangalia haki kiongozi ambaye hadhulumu wale wanaowaongoza kiongozi ambaye hafanyi ghishi hawaushi hawafanyi wale hawafanyii ghishi wale ambao wanao kiongozi ambaye yeye anamridhisha ana, ana, ana allah subhanahu wataala na kiongozi ambaye anatekeleza wajibu wake na anafanya kazi ya kkufanyia wale aliokuwa akiwaongoza basi nahadhulumu mtu na mtu akidhulumiwa basi ataitetea haki yake mpaka ipate kwa hiyo huyu ndo kiongozi ambaye ni aladil huyu basi dua yake akiomba hairudishi kwa hiyo mtu kama amefikia kama ye ni kiongozi mzuri basi dua yake hairudi basi ni bora aombe apewe pepo ya allah subhanahu wataala na ikiwa ataomba basi aombe janatuirdaus mtume slaa akasema mtu wa pili wasaimu hata yuftir na yule mtu ambaye aliefunga mpaka afuturu kwahiyo mtu ambaye amefunga dua yake inakubaliwa kwa hiyo kama mtu amefunga basi azidishe katika dua zake kumwomba allah subhanahwataala amsogeze katika pepo na amwingize katika pepo kwahiyo hawa watu wawili wa mtume sasaa anasema dua zao hazirudi na mtu watatu mtume sallalwsalam wa akasema wadawatu lmadhlum na dawa ya, ya dua ya mtu mwenye kudhulumiwa tuhmalu ala lghamam dua yake inabebwa katika mbingu haraka haraka eh? watuftahu lahu abwabu samawati na dua yake mtu mwenye kudhulumiwa basi inafunguliwa mbingu, mbingu zinafunguka haraka haraka kuifikisha kui, kui dua hiyo kwa allah subhanah wataala wayaulu rab na anasema allah subhanahu wataala waizzati wajalali na apa kwa uwezo wangu na utukufu wangu laansurannaka nitakunusuru wewe ulodhulumiwa walau bada hin na hata kama ni baada ya muda kwa hiyo ndugu yangu uogope dhulma kwa sababu mtu ambaye umemdhulumu akikuombea jambo lolote wewe utapata matatizo na sisi hatutaki matatizo sisi tuataka pepo tuataka tustareheshwe siku ya kiama hiyo usijekuwa wewe unajitahidi kufanya ibada na unafanya mambo mazuri lakini ukija ukakwama uka katika sehemu moja ambayo ni ya dhulma kwa sababu dhulma ni kitu kibaya dhulma haidumu na dhulma inaangamiza na dhulma ni kikwazo siku ya kiama siku utakayo utaka, utaka, utaka, mtu na, anakuja na matsawabu yake mengi sana amekusanya mazaka amekusanya matahajudi ma, ma, ma, ma na swalatoleli nna swala na, na, na, na ibada nyingine amefunga na nini lakini kumbe amefanya dhulma amewadhulumu watu amewadhulumu watu mali zao amewadhulumu watu hishma zao amewavunjia watu hishma zao amempiga huyu akala mali huyu akamsema huyu akamsengenya huyu akamfitinisha huyu akamfarikisha mtu na baba ake akamfarikisha mtu na mke wake akamfarikisha mtu na, na familia yake na ndugu zake na marafiki zake hizi zote ni aina za dhulma umezifanya mwanadamu siku ya kiama itakuwa ni matatizo makubwa sana na yule mtu ulaomfanyia dhulma ikiwa kweli ni dhulma basi ogopeni dua za wenye kudhulumiwa watu waogope katika dunia hii hakuna kitu kizito kama dhulma allah subhanahu wataala amekataza watu kudhulumiana allah subhanahu wataala anasema mimi ndio, ndio jabari mimi ndio mwenye uwezo lakini mwenyewe mimi nimejiharamishia dhulma inni haramtu dhulma ala nafsi fala tadhalamuu mimi mwenyewe na uwezo wa kufanya nnavotaka lakini simdhulumu mtu na nyinyi msidhulumiane nyinyi binadamu msidhulumiane kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji ikiwa wewe unahitaji pepo mwenyezi mungu basi uangalie vitu kama hivi na unapokuwa umefunga au ni imamu kiongozi mwadilifu basi jitahidi kwamba wewe usije ukadhulumu watu na ikiwa ni kiongozi mzuri basi kuna uhakika unafanya uadilifu ni nafasi hiyo kumwomba wako akujalie kila laheri na omba sana akupe pepo yake na pia vile vile mtu alefunga saumu mtu ambaye yuko kwenye swaumu saumu ni sababu ya mtu kukubaliwa dua zake kwaiyo kipindi kile chote ambacho mtu amefunga ajitahidi aombe mambo ya kheri aombe mambo mazuri na wala usitumie sababu hiyo kwenda kuwa, kuwaombea watu vibaya na kuwalaani kwa sababu kuna mtu mngine anajiona yeye, amefikia daraja kwamba kazi yake kuwalaani wenzake na kuwaombea mabaya na pia vile, vile mtu ambaye amehulumiwa pia akamuomba, akamsamehe yule mtu alaatamlipa mambo makubwa zaidi aiaanaoo kila mtu yake na kila mtu yake. ikiwa atashindwa akimuombea yule mtu dua ya mwenye kudhulumiwa dua yake basi ni yenye kukubaliwa kwa hiyo hii ni kuonyesha kwamba pepo imetengenezwa na pepo imejengwa vizuri na majengo yake ni ya dhahabu na fedha na ardhi yake imetengenezwa na lulu na yakuti na, na inanukia miski ndani ya pepo kuna vizuri sana baada ya hapo ndani ya pepo kuna vyumba baada ya mtu kupewa yani kupewa katika dunia ame, yani katika pepo yake amepewa yani nafasi yake ya peponi basi ndani ya pepo kuna vyumba ndani ya pepo na pepo hiyo ya vyumba hivyo kila mtu amepewa vyumba vyake tofauti tofauti na allah subhanahu wa taala ameelezea katika kurani kwamba watu wa peponi baada ya kuingia peponi watapewa vyumba yaani kuna vyumba maana ni majumba yaani ndani ya, ya nyumba kuna vyumba kwa sababu mtu mmoja atapewa jijumba kubwa sana ambalo jumba hilo ni zaidi ya dunia na ardhi yaani mbingu na ardhi mara kumi yake Uh, ni yake peke yake mtu anaishi peke yake katika jumba hilo na watu wake na starehe zake na wake zake na wale walomzunguka na katika hayo majumba kutakuwa na vyumba ambavyo vimegaiwa katika kila chumba nacho yani kila chumba nacho watu wake na kimewekwa na wanawake icho wamekaa ndani ya chumba hicho wamekaa kwa ajili ya kumhudumikia huyu bwana yani anachotakayeye kwa hiyo ndani ya pepo vimegawanywa pia kuna vyumba tofauti tofauti kulingana na yule mtu atakavyopewa ile pepo yake allah subhanahu wataala anasema lakin ldhina taau rabbahum lahum ghurafu min faukiha ghurafu mabniya wale wanaomwogopa wanaoogopa wa na wale wanaomwogopa allah subhanahu wataala watapewa vyumba katika pepo tena vyumba ambavyo ambavo viko juu chumba yani, chumba, yani, chumba yani kila chumba kiko juu ya mwenzake kuonyesha kwamba peponi kuna vyumba kwa hiyo vyumba vimejengewa vime juu chumba juu ya chumba chumba juu ya chumba kwa hiyo ndani ya pepo kutakuwa na vyumba tofauti allah subhanahu wataala anasema ulaika yujzauna lghurfata bima sabaru hao waliokuwa wameishi duniani vizuri wakamtii allah subhanahu wataala na wakafanya yale mema ambayo allah subhanahu wataala amewaahidi basi hawa yujzauna lghurfat watalipwa yumba watapewa vyumba bima sabaruu kwa yale waliosubiri kwa sababu haya yote yanahitaji subra yani subra zimegawanyika katika aina karibu tatu subra kwa kusubiri katika kufanya mema na subra ya kusubiri katika kuacha maovu na subra ya kusubiri katika yale maswaibu yanampata mtu kwa hiyo vitu viwili subra katika kufanya mema katika kufanya mema kuna hitaji mtu awe na subra hapo ouwefanmutoe pesa zako utoke hapo uende maka ukahiji utoke hapo sijui ufunge yaani hii ni ibada inahitaji subra pia vile vile na pia vile vile subra katika kuacha, me, kuacha maovu mona jambo nafsi inalipenda basi ukaizuia yani subra unafanya subra katika kuacha maovu unaona kabisa hii hi, hi, mali hii naweza nikaichukua na hata pengine mwenyewe mwenyewe asielewe mi nikaichukua bila y kujua mtu lakini uka, ukaacha ukafanya subra basi hawa allah subhanahu wataala anasema ulaika ujzauna lghurfa ulaika yujzauna lghurfata bima sabaru hawa watalipwa vyumba kwa yale waliokuwa wakisubiri katika dunia kwa hiyo ndugu zangu watazamaji hujue kwamba siku ya kiama peponi baada ya mtu kuingizwa katika pepo anapewa vyumba ndani ya pepo baada ya kupewa majumba makubwa makubwa anapewa ni yaani, jumba hilo limeshagawanywa yani vyumba vimekamilika ndani kila kitu kipo hakuna kitu ambacho hakipo katika vyumba hivyo kwa kwa habari hizi mtu akisikia kama habari kama hizi basi anapata moyo na ana, ane, imani inaongezeka ndio wale watu tuliozungumza katika kipindi kilichopita wa idha tuliat alaihim ayatuhu zadatuhum imana wakitajiwa maneno ya allah wakitajiwa aya za mwenyezi mungu wakitajiwa aya za allah subhanahu wataala imani zinazidi kwa kweli kwa kusikiliza maneno haya ikiwa mtu imani yake haiongezeki na ni hahisi kama yeye ani atapewa pepo na mwenyezi mungu subhanahu wataala basi hujue huyo ani mtu mwenye hasara sana kwa sababu mazungumzo kama haya ni mazungumzo muhimu kuliko mazungumzo yote katika mazungumzo ya duniani kwa sababu ndio mwisho wa uhai wako na ndio akhira yako na ndio mwisho waawa wa, wa, wa, wa, wa, wa maisha yako ikiwa wewe mwisho wako utakuwa ni mzuri basi umefaulu ndugu yangu mwislamu na ikiwa mwisho wako utakuwa ni mbaya utumbukizwe katika moto uende ukaadhibiwe iwe ni balaa juu ya mabalaa hiyo ni hasara iliyokuwa kubwa sana na ndio maana allah subhanahu wataala amewajalia wale watu wema akawaahidi kuwapa starehe kama hizi allah subhanahu wataala amewaandalia mahfira waja wake wema na atawaingiza ata katika pepo yake na ndio maana kuta yule mwanamke mke wa firauni baada y yee kuona haki akaifuata akaslimu pamoja na musa alahi salam na akakufuru aka dini ya, ya, ya, ya firauni na akawa hayuko pamoja na firauni kwa sababu firauni alidai kwamba ndio mungu na, na musa ni muongo akamkanusha nabii musa yule mwanamke hakuangalia ufalme wa firauni kwa sababu alivyosikia kama kuna pepo ya milele na kuna malipo makubwa atamlipa mola wake basi yule mwanamke hakurudi haku nyuma akaacha ufalme wa firauni na firauni alikuwa na ufalme mkubwa sana lakini baada ya hapo yeye hakufikiria na firauni alivyojua kama mke wake ameslimu akamuadhibu firauni alimuadhibu mke wake vibaya sana mpaka akamuua lakini yule mwanamke hakurudi nyuma na akaomba kwa mola wake akamwambia ya rabbi allah subhanahu wataala ana nukuu katika qurani akisema rabibnili indaka beitan filjanna mwanamke huyu alimwambia allah subhanahu wataala kwamba mimi habari ya dunia siitaki tena mwache firauni aniue anikatekate vipande vipande lakini mimiarabi nikikosa nyumba kwako mido ntakua nimepata asara aaaomba unijengee mi yumba eoa aaaa aaama aa bila shaka atakuwa amewajibu zake ameijibu dua yake mwanamke huyo ambaye aliposikia habari za peponi akapata hamasa na akaacha ufalme wa firauni na ndo tunatakiwa sisi tuwe tusiangalie starehe za dunia zikatukosesha starehe za akhira tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie katika watu wema na atujalie ni wenye kusikiliza mambo mema na kuyafuata wb uhab Oh, <laughs>