السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين. والعاقبة للمتقين. ولا عدوان الا على الظالمين. والصلاة والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين. نبينا محمد وعلى آله وصحابته اجمعين. اما بعد تقزان وتزامج tena katika kipindi ambacho tunachozungumzia tunacho kuhusu habari za pepo na moto aljanna wanar na habari tunazoendelea kuzungumza sasa hivi ni habari za pepo na starehe zilizokuwemo na mali ambazo zinamfikisha mtu kuingia peponi tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie tuwe ni katika watu watakaoingia katika pepo yake pepo yenye starehe pepo yenye raha pepo ambayo ina kila kitu ambacho amekiandaa ame allah subhanahu wataala kwa ajili ya kumstarehesha mwanadamu ambaye amefuata maamlisho mema na kuacha makatazo yake ndugu yangu mtazamaji katika vipindi tulivyozungumzia nyuma tumezungumzia kuhusu vyumba vya peponi na majumba ya peponi namna gani ndani yake yamegawanywa mavyumbaamavyumba ya, tofauti ndani ya pepo na namna gani starehe zilizokuwepo ndani ya pepo na watu watakavoneemeka kila mtu atakuwa na daraja yake katika pepo kila mtu atapewa majumba yake katika pepo na ndani ya majumba hayo yamejaa kila starehe ndani ya majumba hayo yamejaa kila lile jambo ambalo litamfurahisha mwanadamu kukiwepo na wanawake wazuri kukiwepo na avyakula vizuri kukiwepo na kila kitu ambacho allah subhanahu wataala amekiandaa kwa ajili ya wale waja wake wema ambao watakawaingia peponi na pepo jinsi ilivyokuwa na pepo jinsi ilivyotengenezwa imejazwa ndani yake kila kitu ambacho kinamburudisha kina mwanadamu na pepo inanukia vizuri sana na ma, ma, ma, ma, harufu ya pepo imejaa ndani yake harufu za miski na harufu nyingine zile ambazo ni nzuri kuliko nyingine pepo ina harufu na harufu ya pepo inasikika kwa umbali mrefu sana mtu anapokuwa yuko mbali na pepo basi kuna wakati fulani akiwa karibu au akiwa mbali ya pepo basi ile pepo inapeleka harufu yake kwa watu wataisikia harufu ya pepo kuna watu ambao watakaa mbali lakini harufu ya pepo itawafikia na kuna watu wengine pamoja na kwamba hawaingii peponi lakini harufu ya pepo pia hawatoipata na pepo harufu yake inafika mbali sana harufu ya pepo inafika mbali sana unaweza mtume salasalam alivyoielezea yani mtu hata akiwa na umbali wa miaka mia moja ataipata harufu ya pepo lakini kuna watu ambao hata harufu ya pepo hawataipata allah subhanahu wataala atuepushe na watu wa aina hiyo watu wenyewe ni wale ambao mtume sallawsal ameelezea kwamba mtume saasaa anasema katika Yani hadithi iliopokewa na tabrani hadithi ya abdllah bn amr radillah anhu anasema man qatala qatilan min ahli ldhimati lam yarih raihat ljanna mtu yoyote atakaye muua mtu katika watu wa dhima basi hatopata harufu ya pepo wa ina rihaha la yujadu min masiratim cama pepo harufu yake inapatikana kwa umbali wa miaka miamoja mtu yeyote mwenye kumuua mtu ambaye yuko katika dhima mtu ambaye yuko katika mtu dhima ni mtu gani ni yule mtu ambaye si mwislamu ni mtu amekuja katika miji ya kiislamu akaingia kimikataba fulani kwamba huyu anaingia nchi hii kwa mikataba na inatakikana ile nchi ya kiislamu impe himaya mtu huyu imlinde mtu huyu na isi, asipatikane na matatizo kwa mikataba wenyewe waliowekeana baina ya nchi hii na nchi hii basi mtu huyu latakiwa aheshimiwe apewe haki zake na asibugudhiwe nani asiu, yani asiuliwe wala asifanyiwe jambo lolote sasa akija mtu akaja akamuua mtu huyu kwa sababu anasema ah, ni kafiri huyu sijikafiri tu hili lafaa kuliua hili eh, aa makafiri hawa basi mtu mwenye kumuua ahludhima mtu mwenye kumuua mtu kama huyu basi pepo yee yeah, harufu ya pepo hatoipata na harufu ya pepo mtume sala llaalh wa salam anasema inapatikana umbali wa miaka mia moja harufu ya pepo inapatikana umbali wa miaka mia moja ndugu yangu mwislamu kuna mambo mtu atakiwa kabla huja yafanya uyafikirie ufikirie kwanza kitendo hiki mimi nakifanya je kitendo hiki manufaa yake ni, ni apamaaaa na madhara yake ni yapi. kuna vijana au kuna watu wamejengeka kihamasa hamasa za kifujofujo yani wao kazi yao watakachoambiwa wanakifanya kuna watu kazi yao kubashiria watu pepo kwa mambo ambayo si ya kweli wanabashiria watu pepo za uongo yaani wanamwambia mtu, mtu fulani, ukimuua mtu fulani we utaenda peponi ukimuua mtu fulani we utaenda na wakati huo so sio wakati wa kuuana ni wakati wa amani si vita si kwenye jihadi ikiwa mtume sal llaal wasalam alimjia ali, ali, ali juu sahaba mmoja ambaye alimuua mtu ame, ametamka la ilaha ilalla akamuua mtu yule baadaye mtume akamuuliza aka umemuua baada ya kusema la ilaha lailaha ilalla yule bana sahaba akasema ni kweli nimemua baada ya kusema la ilaha al basi mtume akakariri yale maneno mpaka yule ulesaaakasema ai ningekua mimi sija slimu kipind kile sasa hii ni katika jihadi na yule mtu amesilimu na wakati wa amani hakuna vita yaani hakuna jambo ambalo nakufanya we umuue huyu mtu hakuna sababu yote lakini kwa sababu we huna, huna ilmu ni mtu wakupelekwapelekwa tu na watu kwa sababu wewe unataka tu kwenda peponi kwa njia yoyote unaona bora bora nimuue tu mimi huyu mtu niende peponi basi mtume salllaal wasalam kwa njia hii au kwa, kwa mpango huu ambao watu wanaotumia kuwaua watu ambao wako kwenye amani watu wamepewa ahadi mmewapa ahadi ya kuwalinda alafu ukamuua mtu huyu basi mtume salllalwasalam anasema hupati hata harufu ya pepo acha kuingia peponi basi hata harufu ya pepo mtu hatoipata hi, kwa hiyo hii ni kuonyesha kwamba pepo inaleta harufu yake na masafa ya harufu ya pepo ni marefu sana yanaweza yakafika umbali wa miaka mia moja hiyo, mta, mta, zamaji, kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji uelewe kwamba pepo harufu yake inafika mbali lakini pamoja na hayo kuna watu ambao watanyimwa harufu ya pepo kuna aina nyingi ya watu ambao watanyimwa harufu ya pepo na mmojawapo ni huyo ambaye tumemtaja atakae kuwa anaua watu hata kama mtu ni kafiri hata kama mtu yeye amefanya jambo gani wewe sio juu yako kumuua mtu huyu kwa hiyo kwa mikataba hii ambayo watu wamekeana kulindana basi wewe hutakiwi kuingilia tafuta jambo la kukuingiza peponi ambalo litakuwa halina tatizo lakini kujiingiza katika vikundi kama hivi na wewe wajiona kwamba wafanya jambo la kheri na ukajiona uko kwenye jihadi kumbe wewe mwisho wake utaingia motoni na mwisho wake utakuwa sio mtu wakupata hata harufu ya pepo hutapata hata harufu ya pepo kwa hiyo mtume slsaa amebainisha kwamba harufu ya pepo inapatikana masafa marefu sana baada ya kuzungumzia habari za harufu za peponi na kwamba harufu yake inafika masafa marefu tutazungumzia kuhusu habari za miti ambayo imepandwa katika pepo peponi kuna miti imepandwa na miti hiyo ni kwa ajili ya kuwastarehesha wale watu watakaoingia peponi miti ambayo ina vivuli vizuri ambayo pepo zake ni nzuri mtu atakayekuwa katika kivuli cha pepo basi atakuwa ana kwa kila aina ya nema ambayo iko ndani ya pepo sababu pepo imetengenezwa na pepo imeandaliwa na katika maandalizi yake ni kwamba allah subhanahu wa taala ameitengeneza ndani ya pepo mabustani ya miti mzuri miti mizuri yani ndani ya pepo kuna bustani zimewekwa yani mtu ili aende akapate starehe ndani ya bustani kama hizo leo unaweza ukamkuta mtu anatafuta katika nyumba yake au hata sehemu yoyote aenda akajistareheshe kwenye bustani yenye miti yenye vivuli ambapo mahali mahalipoametulia anaweza akenda mtu na, na familia yake akenda akapumzika ili kujistarehesha nafsi yake peponi allah subhanahu wataala ameshatuandalia kwamba ndani ya pepo hiyo kuna mabustani yenye miti tena miti yake imetengenezwa kwa ufundi sio so kama miti yetu ya hapa duniani ni miti ambayo inatoa harufu nzuri na miti ambayo ina matunda ambayo matunda hayo mtu akiyataka kuyala haya msumbui yanamkaribia mpaka karibu na mkono wake anachuma na anakula katika matunda hayo allah subhanahu wa taala anasema kwamba waashabu lyamin ma ashabu lyamin fi sidri makhdlud wa talhi mandlud wa dhilli mamdud wmai maskub wafakihatin kathira la maqtuatin wala mamnua allah subhanahu wataala anaelezea kuhusu hali za watu wa peponi akasema na wale watu wa upande wa kulia na ni watu gani au watu wa upande wa kulia ni wale ambao watapewa miti ambayo ni sidri mandhud si ni miti ya, kuna, ya, ya mikunazi na mti wa mkunazi ni mti maarufu ambao unaota katika miji ya pwani na ni mti ambao una miba ni mti ambao una miba lakini allah subhanahu wataala anasema miti ya peponi haina miba huo mkunazi wa peponi hauna miba na matunda yake mtume sala llah alih wa salam mfano kwamba ni kama ni kama mitungi ya mji unaitwa hajer mitungi ya hajeri kwa sababu mitungi ya hajeri ni mitungi imetengenezwa kwa ufundi sana ambayo imetengenezwa kwa udongo ambao ufundi wake umet, yani, um, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni ni ni mitungi ambayo imetengenezwa kwa, kwa, kwa ufundi wa hali ya juu sasa mitungi ya hajeri ni mikubwa sana mji wa hajer ni mji ambao uko sehemu za za sham sasa mtume sa salam amepiga mfano yale matunda ya mikunazi ambayo yanatoka ya katika mikunazi ya peponi ukubwa wake ni kama mitungi ya hajer yani ukubwa wake ni mkubwa sana an yani kunazi matunda ya, ya, ya, ya, ya, ya mkunazi zinaitwa kunazi sasa zile zile zile yale matunda yake basi yatakuwa ni makubwa sana lakini miti hiyo ya mikunazi hiyo ya peponi haina miba watalhi mandhud na, na ni, ni, ni miti pia mingine ambayo itakuwepo katika pepo ambayo ameandaliwa mwanadamu katika siku ya qiama wa mamdud na vivuli vyake katika pepo vya miti hiyo ni ni, ni vipana sana ni virefu sana ani mti mmoja utakuwa na kivuli chake ambacho baina ya, ya yake na huo mti yani kivuli kitakachokuwepo katika mti huo ni, ma, ni, ni urefu wa miaka karibu mia au miaka hamsini yaani upana wa kivuli cha mti huo ni mkubwa sana wamammascub na maji yenye kububujika katika pepo hizo wameandaliwa watu wa peponi wafake hatin kathira na kuna matunda mengi ambayo yatapatikana katika miti hiyo ambayo yamepandwa katika pepo ambayo ta, ameandaliwa mtu mwenye kumwogopa allah subhanahu wataala la maktuati wala mamnua yani hizo starehe ambazo ziko ndani ya pepo sio zenye kukatika wala mtu hata ufikia wakati akatazwe kustarehe katika pepo hizo kwa hiyo ndugu zangu watazamaji watukufu ndani ya pepo kuna miti na miti hiyo ni mikubwa sana ndani ya pepo kuna miti na miti hiyo ni mikubwa sana na wakati allah subhanahu wataala alivyoelezea kwamba katika pepo kuna kuna kuna mikunazi kuna bwana mmoja katika watu wa vijijini na wale watu wa vijijini walikuwa wakija mjini masahaba walikuwa wakifurahi sana kwa sababu wao walikuwa hawana haya ya kuuliza maswali kwa hiyo akamwambia mtume ya rasul llah sisi twasikia kwamba allah subhanahu wataala anasema kwamba peponi kuna si kuna sijra sasa hu mti ambao ni sidra ambao ni mkunazi sisi tunavyojua sisi mkunazi una miba sasa itakuwaje sisi allah tupe ni watu wa peponi wapewe miti ina miba na miba ina udhi na haiwezekani allah aeke kitu katika pepo chenye kuwaudhi watu mtume akamwambia akamwambia yule bwana yule ambaye ni watu wa, wa vijijini akamwambia aleisa llahu yaulu fi dmandd kwani allah hukusikia alivyosema drmand kwamba mandhud imetolewa ile miba yake hakuna miba ni mkunazi lakini hauna miba kwa hiyo katika miti ya peponi mojawapo ni mkunazi ambao utakuwa na kivuli na unakuwa una na matunda yake na miti mingine katika hadithi imethibiti mtume sal llaalwasalama anasema katika hadithi iliopokewa na bukhari na muslim mtume sallal wasalam anasema inna fi ljanati la shajaratun hakika katika pepo kuna mti yasiru rakibu fi dhilliha atapita yule ata, anate, atatembea mtu katika kivuli hicho cha huo mti wa peponi miau ami la yaktauha ataweza kutembea mtu miaka mia hawezi kukikata kivuli cha mti wa peponi kuonesha kwamba miti ya peponi ni mikubwa yenye starehe yenye vivuli na yenye kumstarehesha yule mtu ambaye atakuwa ndani ya pepo kwaiyo mtume salalaal wasalam anathibitisha kwamba peponi kuna miti mikubwa sana ambao Amba mti huo hebu efikiria utakuwa ni namna gani ambao mtu anaweza kutembea miaka mia moja kivuli chake hajakimaliza miaka mia moja hajamaliza kivuli cha mti huo mmoja tu peke yake na kutakuwepo na miti mingine mingi ambayo ina matunda ya kila aina ambayo matunda yake kila siku yanabadilika ya kwa utamu kila siku utamu wake unazidi ukila leo kesho linakuja tunda mti huo huo lakini utamu unakuja kwa aina nyingine ndugu yangu mtazamaji mta tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie ni miongoni mwa wale ambao watakirimiwa pepo yake kwa sababu namna tutakavoizungumzia pepo na namna tutakavoisifu pepo bado hatujaweza kufikia vile allah subhanahu wa taala alivyoiandaa na ni kweli yale maneno ya mtume sal llahalhwasalam alivyosema katika hadithi ya abi hureira mtume awsala anasema yaqulu llahu anasema allah subhanahu wataala adadtu liibadi alsalihina nimewaandalia waja wangu wema mala ainu raat mala ainun, raat nimewajalia waja wangu wema kitu yani, nimewaandalia waja wangu wema huko peponi mambo ambayo macho hayajawahi kuona yaani haya mambo yote tunayozungumzia bado hatujaweza kufikia lengo yani ynni ya, yani, hatujaweza kuisifu pepo kama vile ilivyo kwa hiyo mala ainun raat ani hakuna jicho la mtu limeshaweza kuona wala udhunun samiat wala masikio ya mtu hata kama utasikia vipi bado hujaweza kusikia zile sifa haswa ambazo zipo peponi wala khatara ala qalbi bashar wala hajaweza mwanadamu kufikia kufikiria kile kilichoandaliwa na allah subhanahu wataala katika pepo yake pepo ambayo amewaandalia waja wake wema na ndio maana allah subhanahu wataala akasema fala talamu nafsun ma ukhfia lahum min qurati ayunin jazaa bima kanu yamalun bado nafsi haijajua yani bado haijafikia nafsi kujua haswa kile ambacho kilichoandaliwa na allah subhanahu wataala katika vitu ambavyo vitakuja kumtuliza roho yake na macho yake atakapoviona siku ya kiama jazaambimakanu yamalun hayo yatakuwa ni malipo kwa yale ambayo watu wameyafanya ndugu zangu watazamaji kama tulivyoelezea kwamba peponi kuna miti na miti hiyo imeshapandwa tayari na imeshatengenezwa lakini pia vile vile kuna miti ambayo sisi tunatakiwa tuipande tukiwa hapa duniani yaani wewe ukiwa hapa duniani ujue kwamba kuna nafasi kule peponi ya kupanda miti na miti hiyo disaini yake ya kupanda sio wewe uchukue mche huku uende nao kule hapana yaani kupanda kwake sio kuingiza mbegu katika ardhi kuna aina yake ambayo wewe watakiwa upande mti wako ukiwa hapa duniani unapanda mti wako wa peponi na namna na hiyo ya kupanda miti hiyo ametufundisha mtume wetu muhammadi salllaali wasalam katika hadithi ambayo ame, ame, ame yani amepokea abdullahi bni masudi radillah anhu katika sunanu atirmidhi mtume sallawasalam anasema laaitu ibrahima leilata usriya bi faqala nimemwona nabii ibrahimu siku ile ambayo nimepandishwa mimi mbinguni katika miraji nimepelekwa mbinguni nikamwona ibrahimu alaihi ssalam kisha nabii ibrahimu akanambia ya muhammad ewe muhammad akri ummataka mini salam wafikishie ummati wangu salamu zangu nabii ibrahimu salam alivyomwona mtume salawsaa akamwambia nabi ibrahim eh, akamwambia mtume sl llalwsalam nifikishie salamu zangu kwa umati wako nifikishie salamu zangu kwa ummati wako kisha akamwambia waakhbiruhum kisha waambie ana ljannata tayibatu turbati adhbatu lma waambie kwamba pepo ni ina ardhi nzuri sana inakubali maji na ina rutba sana pepo pepo ardhi yake ni nzuri sana na uambie umati wako kwamba pepo ina maji mazuri sana kisha akamwambia waannaha wa qian na pia ardhi ya peponi haikatai mti haikatai mti mti wewote aweza ukaupanda ukaota wala hauna shida mti huo kisha isaakamwambia mtume sala laawa salam ujue kwamba waana ghirasaha subhanallah wlhamdulilah wala ilaha illallah wllahu akbar namna ya kuipanda miti hiyo nabi ibrahimu anatufundisha anasema kwamba ukitaka kupanda mti peponi ukiwa hapa duniani basi maneno haya yanakupandia wewe miti katika miti ya peponi ukisemaje subhana llah walhamdulilah wa la ilaha ila llah wllahu akbar ukisema subhana llah allah subhanahu wa taala anakupandia mti peponi ukisema alhamdulilah allah anakupandia mti peponi ukisema la ilaha ila llah allah anakupandia mti peponi ukisema allahu akbar allah anakupandia mti kwa hiyo mtu ukiwa ni mwenye kudumu na na dhikri kama hizi kwa kutwa nzima hebu wewe piga mahesabu utakuwa na bustani kiasi gani katika pepo yako kwa hiyo watu jamani tunatakiwa sisi tufikirie habari hizi tunatakiwa mawazo yetu ya lenge huko tunakoambiwa kwamba kuna nema kama hizi na bila shaka ndugu yangu n yani, ikiwa wewe ni mumini wa kisawasawa na ukafanya mema kisawasawa basi insha allah allah subhanahu wataala kwa idhini yake na rehma zake na, na, na, na, na, na huruma zake basi atakuonyesha katika hayo mambo ambayo yanazungumzwa katika pepo ni mambo makubwa sana ni mambo ambayo akili yako haijaweza kufikiria namna gani pepo ilivyo kwa hiyo peponi kuna miti miti mikubwa ambayo miti vivuli vyake ni vikubwa mti mmoja kivuli chake ni miaka miamoja vulcamtimoja kivuli cha mti mmoja ni miaka mamoja tu yani mtu anaambiwa anatembea miaka mia moja na hajaweza kumaliza kivuli cha mti mmoja je ikiwa wewe una, una miti hiyo ya, ya kila siku unapanda kila siku unapanda kila siku unapanda ni mambo mangapi mangapia kwaiyo takikana ndugu zangu waislam mtu midomo mido, mido yetu isikauki kumtaja allah subhanahu wataala kutwa nzima iwe uradi wako ni kumtaja subhanallah walhamdulila walailaha wallahu akbar na hizi ni ni nyepesi aani hazikukalifu wewe kitu chochote eh? ani hata umekaa katika shughuli zako umekaa dukani kwako basi jishughulishe na mambo kama haya yaani umekaa nyumbani kwako na watoto wako umepumzika jishughulishe na mambo kama haya hii ni nafasi yan allah subhanahu wataala ametuwekea hakuna gharama zozote hakuna gharama zozote katika kusema maneno kama haya hakuna gharama zozote yatakikana ndugu yangu muislamu tujitahidi sana katika kuji, kujihimiza kufanya mambo mema kwa hiyo peponi kuna miti na miti ina ina vivuli na miti mingine sisi tunatakiwa tuipande tukiwa huku ili wewe ukifika peponi hiyo ioyani uende ukakute bustani za kila aina bustani ambazo umezipanda hapa kama vile mtu anaweza akajenga nyumba yukiwa, akiwa yuko hapa peponi a, akiwa hapa duniani anaweza akajenga nyumba peponi basi pia vile vile jenga e, panda miti yako panda miti yako ukiwa duniani upande miti yako ya peponi hivi ndivyo inavyotakikana mwanadamu aishi na ndivyo anavyotakikana mwislamu awe mawazo yake yote afikirie afikirie n afikirie akhira afikirie pepo yake allah subhanahuwataala tujalie katika watu ambao wenye kusikiliza mema na kuyafuata wasala lnbina muhamadin w wsab wa ws