عليكم ورحمة الله وبركاته إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له washhadu ana muhammada abduhu wa rasuluh salallahu laih wala wa alihi wasahabatih ama bad ndugu zangu watazamaji watukufu karibuni tena katika kipindi hiki cha kuhusu aljanna waanar kuhusu pepo na moto tukiendelea katika kipindi hiki kuelezea sifa ambazo ni za peponi na starihi za peponi na mambo yaliyoandaliwa katika pepo ya allah subhanahu wataala ambayo atawapa wale waja wake wema watakaoingia katika pepo hiyo tumeelezea katika kipindi kilichopita kuhusu starehe ambazo zimeandaliwa huko peponi ambayo ni miti na matunda ambayo yanapatikana katika pepo ya allah subhanahu wa taala matunda ambayo yatakuwa yameandaliwa special kwa wale watu watakaoingia peponi na utamu wake ni tofauti na vile atakavyokula tunda la kwanza matunda ya kila aina ambayo yako ndani ya pepo ya allah subhanahu wataala pepo hiyo ambayo imeandaliwa kwa ajili ya waja wake wema na leo tutazungumzia inshaallah kuhusu habari za peponi ambayo tutazunguka katika upande mwingine kuhusu mito ya peponi baada ya kwamba pepo imeshatengenezwa majumba yapo tayari katika pepo eh, vyumba vizuri vimetengenezwa ndani ya majumba hayo kuna watumishi wa kuwahudumia watu ambao watakuja katika hiyo pepo kuna wanawake wazuri wazuri na tutaelezea huko mbele namna gani wanawake watakavokuwa wapeponi na starehe gani watakayoipata mtu kutoka kwa hao wanawake ambao wameandaliwa kwa ajili ya mtu atakayeingia peponi na namwomba allah subhanahu wataala atujaalie tuwe ni miongoni mwa watu watakaoingia peponi kwa rehma zake na uwezo wake kwa hiyo baada ya kutengenezwa majumba hayo na ya, ya ka, ya, ya allah subhanahu wataala akaitengeneza pepo yake pia baada yani, ya kwamba pepo iko ime, imejaliwa ndani yake ina miti na matunda sasa allah subhanahu wataala anabainisha kwamba ndani ya pepo hiyo chini ya ya ya, ya mito chini ya majumba ya hao walioingia peponi kutakuwa kunapita mito, mito ya maji mito ya asali mito ya maziwa mito ya pombe mito ambayo inabubujika katika sehemu zile ambazo wapo hawa watu ambao wataingizwa katika pepo ya allah subhanahu wataala kwa hiyo hii ni kuonyesha mandhar ambayo iko ndani ya pepo mandhari ambayo ni nzuri sana yaani mtu kikaa ukifikiria uki, uki hali kama hii wewe, wewe ni nani hmm? wewe ni mtu gani mpaka uweze hapa hapa yani, duniani unaweza hakuna mtu anaoweza kujitengenezea sehemu kama hizo eh kujitengenezea an yani nyumba nzuri akajifanyia aka na mito yake ikawa inapita pale nyumbani kwake yani, ni nadira sana yani, ni, ni vitu kidogo ni yani, sehemu ndogo sana ambazo watu wanaoishi mito hiyo imepita na hiyo mito inayopita si mto wake ni mto umepita katika nyumba yake hana uhuru nao kwa hiyo siku ya kiama mtu akiingizwa peponi itakuwa zile bustani zake zinapita ndani yake mito ya maji na mito ya asali na mito ya pombe na mito ya maziwa yanazunguka ya zunguka yaani ile mito inazunguka akatika ile bustani ya huyu mtu haikatiki mito hiyo haikauki hai saa zote inazunguka katika hiyo pepo ya huyo mtu ambaye ataingizwa katika pepo ya allah subhanahu wa taala na tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie katika hao allah subhanahu wataala anabainisha katika qurani kuwepo kwa, kwa mito katika pepo allah subhanahu wa taala anasema jannatin tajiri mintahti ha lanhar hizo pepo ayo mabustani ambayo atapewa mwanadamu hayo mabustani ambayo ataingizwa mtu siku ya kiama huko peponi itakuwa tajri min mintahtiha lanhar itakuwa inapita chini yake mito mito ya kila aina mito ya, ya, ya maji mito ya maziwa mito ya pombe allah subhanahu wa taala anasema tajri min tahtaha lanhar ndani ya pepo hiyo itakuwa inapita chini yake mito na mito hiyo inayozungumziwa ina katika pepo kuna vitu vitatu muhimu mtu atakiwa avielewe kwamba kwanza kuwepo kwa mito katika pepo ujue kwamba mito ipo katika pepo na jambo la pili kwamba mito hiyo inatembea sio yenye kubaki sehemu moja yani ni mito inayozunguka zunguka, zunguka. ni yani sio mto kwamba umekaa tu maji yake hayazunguki au hayatembei na pia vile vile kwamba katika hiyo pepo mito yake inapita katika majumba ya wale watu ambao wameingizwa katika pepo <coughs> mito ya peponi inazunguka katika sehemu ya majumba ya wale watu wa peponi haiko mbali na zile sehemu ambazo wanaoishi watu wa peponi y hayo ni mambo ambayo mtu watakiwa uyafahamu kwamba mito ipo tayari ya kikweli sio mito ya uongo na pia mito hiyo ni yenye kuzunguka inatembea haikai sehemu moja na pia vile vile ni kwamba mito hiyo itakuwa inazunguka katika majumba ya wale watu wa peponi katika watu ambao hapa duniani aliowaneemesha mmojawapo ni firauni firauni alipewa neema kubwa sana na allah subhanahu wa taala akapewa ufalme na mpaka mwenyezi mungu akampa ardhi ikawa ina mabustani ndani yake na ikawa katika mabustani yake kunapita mito lakini firauni hakuweza kumshukuru allah subhanahu wa taala na kinyume chake ikawa yeye akafanya kibri na hiyo ndo hali ya watu wengine wanaponecemeshwa badala ya kumshukuru allah subhanahu wataala yeye anakuwa na kibri na anasahau kwamba yeye ni mwanadamu mdhaifu saa yoyote anaweza akapokonywa vile alivopewa na allah subhanahu wataala au anasahau kwamba yee anaweza akaondoka duniani saa yoyote haistahiki mwanadamu kufanya kibri katika dunia hii firauni alivyoneemeshwa na allah subhanahu wataala akajisahau na alipokuja nabi ibrahim kumpa maneno kutoka kwa allah subhanahu wataala kwamba amwamini allah akaleta kibri firauni akafanya kibri kikubwa na mwisho akajiita akaji yeye ndio mungu wa, wa, wa viumbe vyote ana akajifanya ee ndio mungu wa viumbe vyote kwa sababu kila akiangalia anaona mimi na shida gani mpaka mwisho akasema wa hadhihi lanharu lati tajri min tahti mimi nna shida gani mimi ni mwabudu allah subhana wataala huyo mungu wako mimi sina shida naye kwa sababu mimi mwenyewe hapa nilipo sijamwamini mungu wako na mito imepita katika mabustani yangu mi shida gani a simwamini mungu wako wala sina shida naye haya ni maneno baadhi ya watu pia wanayozungumza katika dunia hii na sio firauni peke yake kuna watu wanashindwa kuelewa nema za allah subhanahu wataala allah anapokupa necma ndugu yangu ujue hiyo ni, huo ni mtihani anakuangalia utasubiri au utashukuru au utakufuru ni bora mtu ukipewa nema uwe ni mwenye kushukuru na shukurani yako itakuzidishia katika nema ulizopewa na allah ikiwa ni mtu umepewa mali basi shukuru kwa allah subhanahu wataala kwamba wee amekupa mali na usifanye kibri usiwafanyie kibri waja wa allah subhanahu wataala usiwadharau binadamu wenzako wala usijione kwamba wewe ushafika kiwango ambacho watu wengine hawatofika ni wee peke yako ndugu yangu mislam ndugu yangu mtazamaji hii mito ambayo allah subhanahu wataala amewaandalia waja wake wa peponi ni mito ya ajabu sana ni mito ambayo hapa duniani hakuna kabisa ni mfano tu kwamba huu ni mto umepita tena unapita na maji yake machafu mengine maji yananuka mingine yana, yana vimekufa ndani yake harufu mbaya huyu ni mfano tu hapa duniani lakini mito ya ya, ya peponi ni mito misafi kabisa haina takataka maji yake kama ni mto wa maji basi maji yake mazuri maji yake yani baridi ukianywa maji yake huskikiu na pia vile vile kama ni mto wa maziwa basi maziwa yake yanakuwa ni mazuri kuna mito ya maziwa shai kuona mto wa maziwa mto wapita yani maji yake ni maziwa U- inshallah allah tujalie tutakwenda kuiona hiyo mito ya maziwa huko peponi kuna mito ya maziwa yaani wewe ukichota ukinywa unachota maziwa sio mpaka uende kwa ng'ombe ukakamue unywe maziwa ya ng'ombe hapana unakunywa maziwa safi ambayo ni, ni maziwa freshi kabisa ukichota katika mto wako ukinywa unakunywa maziwa yani ladha yake ni ya maziwa tena matamu sio kama maziwa ya hapa hapa duniani ni mfano huo hakuna katika vitu vya duniani vinavyofanana na akhera lakini kutakuwepo na mto wa maziwa mto unapita katika nyumba yako mto huo umetengenezwa ume seal wa maziwa unywe maziwa tu wewe hapo katika mto huo na pia vile vile kuna mto wa asali asali ni katika kinywaji cha, cha hali ya juu sana na wewe ikiwa ni mtu wa kawaida kuipata asali asali ni jambo laka, ni jambo gumu sana lakini insha allah mungu akituruzuku pepo kutakuwa na mto haswa mto wa asali sio so chupa za asali au mitungi ya asali au matenki ya asali kutakuwepo na, na mito inapita asali safi kabisa asalummusafa yaani asali nzuri kabisa yani ukinywa unakunywa asali nzuri yani utamu wake siwezi kukuambia mimi wala mi sijui utamu wake ladhatuha lisharibin utamu wake atakaojua ni huyo kunywa na insha allah allah tujalie mimi na wewe kwamba tutakunywa maji ya asali hiyo katika mto wa asali hiyo kutakuwepo na mto wa asali unapita katika nyumba yako huku kunapita mto wa maziwa huku kunapita mto wa asali maji asali yetu ya hapa duniani mafeki yameingizwa yani uchukuliwa chupa ya asali mtu atia nyuki akuambia hii ni asali bana kunywa kumbe ni masukari yametengenezwa tena wee badala ya kukunywa upate afya ndio unapata una maradhi ndani yake lakini asali hiyo iliyoko peponi asali safi kabisa asali haina takataka asali nzuri inanukia ndani yake kuna harufu ya miski imetengenezwa harufu ya miski eh? yaani imechanganywa harufu yake inavutia mtu akinywa anasikia harufu nzuri nzuri hainuki vibaya asali ya peponi alafu kuna mito ya pombe pombe pombe duniani hii sio pombe huu ni uchafu ndugu yangu ndio ndomaaaallasbanaataaa ombe i adunianikaaazaombe hii pombe hii ya duniani pombe hii duniani kwa sababu ina madhara kila aina hakuna pombe duniani siokuwa na madhara wala usisikie kwamba kuna pombe haramu na pombe halali hakuna pombe haramu na pombe halali kwa sababu pombe zote zimekatazwa na allah subhanah wataala amekukataza hapa duniani allah subhanahu wataala lakini siku ya kiama amekuwekea mto wa pombe safi pombe haileweshi pombe haitiki zunguzungu zungu, wala haiharishi wala haifanyi mtu akasema maneno machafu haiumizi tumbo wala kichwa lakini majipombe yetu ya hapa utakuta kila anayekunywa hakosi ana kasoro katika mwili wake na haina utamu hakuna pombe yenye utamu hapa duniani na pombe ile ya gali sana utamkuta mtu akinywa wamkuta paka unamuonea huruma uso anaukunja unamwona mtu anakunja uso kabisa yahe kwa nini ujiingize katika matatizo kama haya kwa nini wewe ule unywe vitu we hapa mdomoni tu ni huo je vikiingia tumboni ni vipi kwa hiyo haya majipombe haya ndugu yangu mtihani mtupu allah tuepushe na na na na, na kunywa majipombe haya ya hapa duniani na yoyote yule ambaye allah amempa mtihani wa kunywa haya majipombe basi allah subhanahu wataala amwondolee maradhi haya ya kunywa pombe watu wamepata mitihani mikubwa na pombe hizi eh? mtu amekuwa haeleweki mtu ukimwona ana mchafu kwa majipombe haya watu wakuta mapafu yameungua kwa majipombe haya majipombe makali yanaunguza mpaka utumbo lakini mtu badotu anakunywa na ha, ha, ha, hapati faida yoyote hakuna faida yoyote inayopatikana katika pombe hata moja mtu yoyote akikwambia pombe ina faida umwambie huyo ni muongo haina pombe haina faida faida yake allah subhana wataala alivyohitaja ni ndogo sana yaani kama hakuna faida ina dhuru madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake inakutia hasara ya kutoa pesa inakupoteza akili yako nakuwa wewe kama mwendawazimu unaweza ukavua nguo ukajikojolea eh? unaweza ukafanya mambo ya, ya, ya kinyamanyama kwa sababu akili huna lakini siku ya kiama allah subhanahu wataala ameweka mto sali wa pombe pombe safi inanukia vizuri na mwenye kunywa pombe hiyo basi atajisikia yuko safi wala wala hasikia hata kizunguzungu harufu yake imechanganywa na na miski imechanganywa na manukato yale mazuri mazuri zile zile zil yani yale manukato yenye kutia ladha katika vinywaji basi yote yameingizwa katika pombe hiyo sio pombe chafu kama majipombe yetu hapa duniani allah subhanahu wataala anatuelezea kuhusu habari hizo za, za mito ya peponi anasema mathalu ljanati alati wucida lmutaqun mfano wa pepo ile ambayo wameandaliwa watu wa peponi mfano wa pepo ile ambayo wameandaliwa watu wa peponi fiha anharun ndani ya pepo hiyo kuna mito min main ghairi asini ina mito ndani yake ya maji ambayo hayajatuama hayaja maji yenye kutembea hayajasimama maji yanayozunguka yan yanakwenda yanarudi yanakwenda yanarudi wa anharu min labanin lam yataghayar tamuhu na, na kuna mito ya, ya maziwa ambayo hayajabadilika utamu wake mito ya maziwa ambayo hayajabadilika utamu wake yani hayajaharibika maziwa ya, ya, ya peponi hayaharibiki so kama ya hapa duniani yakikada ya kika ngapi yashageuka yashakuwa mtindi hapana maziwa ya peponi allah subhanahu wataala anasema kuna mto wa peponi ambao tamuhu uh, asema uh, subhanahu wataala labanin lam lamyataghayar tamuhu utamu wake maziwa hayo mto wa mto mto wa maziwa ambayo hayajabad uh, utamu wake haujabadilika wala haubadiliki waanharu min khamrin ladhat, ladhatin lilsharibin na kutakuwa na mto wa pombe utamu wake atakaojua ni ule atakaye kunywa siku hiyo atakaoingizwa katika pepo allah subhanahu wataala anaelezea anasema waanharu min asalin musafa na kutakuwa na mito ya asali safi imeshatengenezwa mito hiyo ya asali tu inapita kwenye nyumba za wale watu walioko peponi walahum fiha min kuli thamarati wamaghfiratun min rabbihim watakuwa katika pepo hizo wanakunywa katika mito hii na watapewa maghfira ya allah subhanahu wataala na matunda mengine ambayo watakuwa wanakula katika pepo hiyo ambayo wameandaliwa watu wema ambao wataingizwa peponi kwa hiyo hii ni mito ya peponi ambayo ambayo allah subhanahu subhanahuwataala ameiandaa kwa ajili yetu ameiandaa kwa ajili yetu sisi wanadamu twende tukaneemeke huko Kwayo, sisi, kwa hiyo sisi tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie kwamba sisi tuwe ni miongoni ambao watakwenda kuneemeka na neema hizi ndugu yangu namna tunavyoelezea hivi we utaona kama ni ndotondoto ndoto hizi lakini hizi ni habari zimepokewa sahihi hazina shaka na wala mwislamu usijekuwa na shaka katika habari hizi usije ukawa na shaka mtu akakwambia ah, we umefika huko eh, ushaenda huko ukaona huyu anayesema maneno haya huyu sio mwislamu muislamu hawi na shaka na habari kama hizi habari zimetoka kwa allah subhanahu wataala zimepita kwa mtume wetu muhamadi sal llah alhi wasalam kwa mapokezi ambayo ni sahihi ni thabiti hayana shaka si katika mambo ambayo labda yakuzusha wala sio katika mambo mtu amekaa akafikiria kama vile makureshi wale makafiri walivokuwa wakimwambia mtume asatiru la awalin hizi ni habari za watu tumezisikia tangu zamani sisi hatuamini habari hizo haya ni maneno ya kikafiri muislamu wakisawasawa anatakiwa aamini habari kama hizi kwa sababu usipoamini habari kama hizi ndio unaingiza shaka katika nafsi yako na shaka katika nafsi yako ndio pale unapokuwa unapunguza ibada na unarudi nyuma katika mambo yako ya heri na ukisharudi katika mambo yako ya eri ukirudi nyuma katika mambo yaeri utafanya mambo maovu na ukifanya mambo naukifanya ambo ao nioa uaoangukia katia atu wa allah allatuepushe katika watu hao gu yangu mtazamaji habari ya pepo ni kubwa sana na mito ya peponi ndio kama hiyo inabubujika katika mito katika majumba ya wale watu watakaoingia peponi na sehemu ile ambayo itakuwa inabubujika mito ya, ya peponi yani asili ambayo mito ya, ya peponi yote itakuwa inatoka kuna sehemu ambayo sehemu hiyo itakuwa ina, inatoka mito ya peponi Yani, chanzo cha mito ya peponi ni sehemu gani chanzo cha mito ya peponi mtume salllaalh wasalama anatuambia inna fi ljannati miatu daraja aaddaha llahu aza wajala lilmujahidina fi sabili llahi mtume sallaalwasalama anatuambia peponi kuna daraja m 1 allah subhanahu wataala ameziandaa daraja hili kwa wale wanao itetea dini ya allah subhanahu wataala alafu akasema baina kuli darajataini kama baina lsamai walardhi katika kila baina ya daraja mbili baina ya daraja na daraja nyingine ni baina ya mbingu na ardhi faidha saaltumu llaha fasaluhu alfirdaus na mtakapomwomba allah basi mwombeni awape jannatu lfirdaus fainnaha wasatu ljanna kwa sababu hiyo pepo iko chini ya e, fainaha wasatu ljanna ndio pepo ya kati na kati katika pepo za zaani katika pepo hizo alizoandaa allah subhanahu wa taala wa ala ljanna na ndio pepo ya juu kabisa wafauqahu arshu rahman na juu ya pepo hiyo kuna arshi ya allah subhanahu wa taala kisha mtume sal llah alhi wasalam akasema waminhu tafajaru anharu ljanna na katika hiyo pepo ya firidausi ndio kutakapotokea mito yote ya peponi yaani hapo ndipo inapoanzia mito ya peponi kwa sababu hiyo ndio pepo ya juu kwa hiyo ndi inatoa ina, ina mito yote ya peponi inazunguka hapo kwa hiyo minhu tafajjaru anharu ljanna katika hiyo pepo ya firidausi ndo inazunguka Inazungusha mitoyote, ina inazungusha mito yote mito yote ya peponi inatokea hapo katika janatfirdaus kwa hiyo kinachotakikana allah subhanahu wa taala kwa hiyo janatu lfirdausi ndo asli ya mito yote imetokea hapo na mtume sal lla al wasalam ndo akatuambia tuombe tupate janatfirdusi kwa sababu ndio mito yote inatokea hapo kwa hiyo twende tukapate kule kwenye asli ya mito ya peponi na mtume sa llal salam anasema alipofikishwa katika miaraji akenda akakuta ile sehemu ambayo ni sijratu almuntaha katika mbingu ya saba alipofika kule alipofikishwa katika ule mti ambao ni sijratu lmuntaha mtume sala llah ali wa sallam, akaona mito aina mbili mito ya aina mbili mtume sala laali wa salam alipoonyeshwa ile mito akamuuliza akamuuliza jibrili kwamba hii mito inakwenda wapi yaani mito miwili ambayo iko akasema mtume sal lla salam ameona mito miwili naharani bat, batinani wa naharani dhahirani mito miwili iko juu wazi inaonekana na mito miwili iko chini kwa chini haionekani akamuuliza jibrili je mito hii ya yailiyoko juu ni ipi na hii ambayo iko chini chini ni ipi jibrili akamjibu mtume sal lawasalam akamwambia ama naharani albatinani fa filjanna ama hii mito miwili ambayo iko ndani kwa ndani hii ndio mito ya peponi kwenye ile sijratulmuntaha imepita pale alafu akamwambia na hii mito miwili dhahirani ambayo imedhihiri basi ni mto wa naili na mto wa wa, wa, wa neili na mto wa alfurati mto wa neli na mto to wafurat yani mto wa neli ni huu neli ambayo maarufu tunavyojua sisi iliyopita sudani misri na nchi nyingine kwa hiyo ile ni miti asili yake imetoka mbinguni na mto wa furati ni mtu uko nchi za iraki ambazo uh, umepita katika nchi ya iraki kwa hiyo ni nimito ambayo, ambayo asili yake ni katika sdramuntaha kwa hiyo mtume salalalwa salama alipoonyesha hivo alipouliza akajibiwa aka kwamba hiyo ndio mito ambayo imetoka katika sijratulmuntaha mito miwili imepita ikaingia peponi na mito miwili ni hii ya hapa duniani na asili yake imetokea huko sijratmuntaha lakini mito ya peponi ambayo yote asili yake kama alivyosema mtume salaawsalam kwamba iko katika jafr ambayo fr hiyo ndio imechimbuka ime mito yote ya peponi ambayo mito ya asali mito ya maziwa mito ya pombe na mito ya ya maji ya kawaida kwa hiyo hizi ndio starehe za peponi namwomba allah subhanahu wataala atujalie ni katika watu ambao watapewa pepo hizi na aturuzuku starehe hizi ambazo anatutajia katika qurani na anazotutajia mtume wetu muhammadi sal llalh wasalam katika hadithi zake wasal llahu ala nabiina muhammadin waala alihi wasahbihi wasallam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tip>