السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين ولا عاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد تقوزنغو وتزماجو وتكوفو كاريبوني تيناكا تكاكبين لهيكي جاء الجنة والنار kipindi ambacho kinazungumzia habari za pepo na habari za moto habari za peponi kama mlivyokuwa mnasikia ni habari za uhakika ni habari ambazo zipo na starehe zake ni za kudumu na starehe ambazo zimeandaliwa kwa ufundi zaidi na allah subhanahu wataala ndio alieziandaa starehe hizi ikiwa yeye allah subhanahu wataala ni mtukufu na ni mwingi wa rehma na ni mwenye nguvu na ni mwenye ilmu na anaona na anasikia basi na kile atakachokitengeneza yeye basi ni kitu ambacho kitakuwa ni kizuri kuliko vitu vingine kwa hiyo pepo imeandaliwa vizuri sana na imewekwa tayari na inasubiri watu wake na milango yake imefunguliwa inasubiri watu waingie na kama ulivyosikia kwamba starehe zilizokuwepo huko ni starehe za hali ya juu sana starehe za peponi ni starehe ambazo yani mwanadamu atakapozipata ataridhika mia, zaidi ya mia na atakuwa hana fikira nyingine na watu watakaoingia peponi watasahau shida zote za duniani zitasahauliwa hata kama mtu alikuwa ni maskini kiasi gani hata kama mtu alikuwa mgonjwa alikuwa nini akiingia peponi kila kitu kitaisha ndugu yangu mtazamaji katika kipindi kilichopita tumeelezea sifa za watu wa peponi tukaelezea kwamba ni ahlutaqwa wassabiquna wa, wa, ni wale watu wenye kumwogopa allah subhanahu wa taala na ni wale ambao wanafanya haraka katika mambo ya kheri katika sifa za watu wa peponi mojawapo ni watu kumwogopa allah subhanahu wataala na kumwogopa allah ni kufanya yale ambayo allah ametuamrisha na kuacha yale ambayo ametukataza na sifa nyingine ni wale watu ambao wanakimbilia katika mambo ya kheri kila jambo la kheri anataka yeye awe amelifanya na anajiepusha na mambo machafu na mambo maovu kama ulivyosikia katika vipindi vya nyuma kwamba pepo ina milango nane na ina, kila mlango una watu wake kuna watu wa swala kuna watu wa kufunga mlango wao unaitwa arayan hawaingii watu wengine zaidi ya watu wanaofunga kuna mlango wa watu wa kutoa sadaka kuna mlango wa watu ambao ni fisabililahi mujahiduna fisabilillah kwa hiyo katika milango hii pia vile vile kuna watu watakaoingia milango yote hii hakuna katika mlango ambao yeye utakaokuwa hawezi kuingia kwa kutokana na nini na juhudi zake alizokuwa akizifanya katika kao katika kukimbilia mambo ya kheri hakuna jambo la kheri isipokuwa yeye tayari ameshalifanya kama kina kena abubakar raaa alivomuuliza abubakar mtumesa akamwambia hivi inawezekana kweli mtu akaingia milango yote yote nan kawa yeye anaweza kuingia yaani awe ni mtu yeye wa swala awe mtu yeye wa, wa, wa kufunga awe ni mtu yeye ni mujahiduna fi sabilillah awe e ni mtu yani yani anafanya kila aina ya ibada ambayo kila mlango na sifa yake mtume akamwambia bila shaka inawezekana wa arjuu antakuna dhalika na mimi natarajiawa ant, arju antakuna minhum natarajia wewe uwe ni miongoni mwa hao watu watakaoingia milango yote nane kwa hiyo watu wa peponi ni wale wenye kukimbilia mambo ya kheri ni wale wenye kukimbilia kufanya mambo yanayomridhisha ya, ya, ya allah subhanahu wa taala na wanaokimbilia kufanya maghfira kila saa naomba msamaha kila saa naleta istighfari hawa ndio watu wa peponi katika watu wa peponi ambao wenye sifa za peponi ni wale ambao assabiquna min almuhajirina waalansar waman tabiahum biihsanin katika watu wa peponi ni wale watu ambao waliotangulia kuingia katika uislamu miongoni mwa muhajirina na ansar katika watu wa peponi ni wale waliotangulia kuingia katika uislamu kwa sababu uislamu ulivyoanza ulianza kwa tabu sana ndugu yangu haukuanza kama hivi tulivyo leo sisi waislamu tuko idadi yetu karibu, karibu tilioni au zaidi duniani mtume alianza yee peke yake akaja abubakar akamwamini radhiallahu anhu akaenda kwa mke wake bi khadija akamwamini yaani mtume sali alah ay sallam amekaa maka karibu miaka mitano hakuna alioamini zaidi ya watu arobaini au hamsi miaka mitano mtume yupo ana watu hamsini tu au arobain we unafikiri hii hali likuwaje hii kwahio wale waliotangulia lazima wawe na fadla kubwa kwa allah subhanahu wataala na tukizungumzia waliotangulia kuingia katika uislamu tunazungumzia masahaba sisi na masahaba ndio miongoni mwao kuna almuhajirina na ansar mtume sala laal salam alivyoondoka kutoka maka kwenda madina akapokelewa na maansar maanswari ni wale watu wa madina ambao walimpokea mtume sal llah alihi wasallam wakamkaribisha mtume sal llaalihi wasallam baada ya hapo wakawakaribisha na wale ndugu zao kutoka maka wengineo kina abubakar na kina omar na kina uthman na hao wote wame waliingia uislamu mapema katika watu waliosilimu kwanza ni kina abu bakar na othman kisha kina omar na kina ali wote hawa ndio watu walioingia katika uislamu mapema hao ndio wanaitwa asabikuna min almuhajirina alafu huku nako kukaja watu wa, wa, wa madina wakaja kuwapokea kina, kina abu bakar na kina omar na mtume wao muhammad salllah alihi wa sallam. kisha mtume sal llaal wasalam akawaunganisha undugu baina ya ma, muhajirina na ansari wakawa kitu kimoja alafu ndo wakaanza kufanya jihadi ya kuitetea dini ya allah subhanahu wataala jinsi walivyoitumikia dini hii hawa watu ndio imekuwa ni sababu mpaka leo sisi tumekuwa ni waislamu wengine wamekufa katika jihadi wengine wamekufa katika miji ya mbali kabisa kwenda kuitangaza dini kwenda kuisomesha dini mpaka dini ikafika baina ya mashariki na magharibi kwa kupitia masahaba wa tukufu wa mtume muhammadi salllahalihi wasallam na mtume sal llaal wasalam kama alivyochaguliwa yeye kuwa ni mtume na allah subhanahu wataala akamchagulia watu ambao watamnusuru mtume salllaalwasalam ambao ni masahaba wake kwa hiyo masahaba wana nafasi kubwa mbele ya allah subhanahu wataala na wana, wana, wana watakirimiwa pepo na allah subhanahu wataala masahaba wote kila aliyemuona mtume na akamwamini hata kama amemwona mara moja tu na akamwamini huyu anaitwa ni sahaba kwa hiyo ikiwa ni muhajirina au ni ansar wote wanaitwa ni masahaba hiyo hawa wana nafasi kubwa katika dini hii ndugu zangu waislam katika mfano mdogo tu wa masahaba ambao wamejitolea katika dini hii mpaka wakafa katika dini hii kisa cha sahaba mmoja ambaye anaitwa anas ibn nadhr anas ibn nadhr ni ami yake anas ibn malik anas ibn malik anasema kwamba mimi naitwa anas ibn malik kutokana na jina la ami yangu ambaye ni anas ibn nadhr aas ibr hakuenda katika vita vya vyabd hakuwepo katika vita vya badir. Anas bin anabinna akaapa akaweka ahadi kwamba vikija vita vingine insha allah nitapigana na mimi katika vita hivyo ni, ni, ni mnusuru mtume na niinusuru dini ya allah subhanahu wataala ilipofikia vita vya uhudi Anasi, eh, anas bin malik akamwona anas bin nadhr akamwambia anas bin nadhr leo unakwenda wapi akamwambia wallahi mimi nasikia harufu ya pepo leo tena naisikia huko kwenye uwanja wa uhdi ndo naisikia harufu ya pepo basi anas bin nadhr ndugu zangu wa islam akajitosa katika kundi la maadui kundi la makureshi makafiri anas akapigana mpaka anas akafa kwa ajili ya kuitetea dini ya allah subhanahu wataala mpaka vita vimekwisha hakujulikana yuko wapi kwa sababu gani kwa sababu katika mwili wake umepatikana majeraha karibu sabini katika mwili wake umepatikana karibu majeraha sabini mpaka aliyekuja kumgundua ni dada yake aliyekuja kumgundua ni dada yake alimkuta katika sehemu ya vidole ndo akajua huyu ndio ndugu yangu kwa hiyo ndo allah subhanahu wa taala akateremsha aya minalmuminina rijalun sadaku ma ahadu llaha kwamba katika waumini kuna kweli wanaume wamesadikisha yale mambo aliyo allah subhanahu wataala ndugu zangu waislam masahaba wameitumikia sana hii dini masahaba wabeitumikia sana idini dugu zangu wa <coughs> islamu hatuwezi kufikia juhudi walizozitumia masaaba kuitetea dini hii diomana allah subhanahu wataala akawaahidi kuwapa pepo yake subhanahu wataala kwa hiyo wenzetu wameitumikia dini ya allah subhanahu wa taala ndio mana allah subhanahu wa taala ana wasifu akisema wssabiquna alawalu, lawaluna min almuhajirina walansar wasabiuna alawaluna ldina taauhmbsani railla nh allah subhanah wa taala anasema katika qurani kwamba wassabiqun lawalun la na wale waliotangulia wale wa kwanza min almuhajirina wlansar waliomwamini kwanza mtume muhammadi sal llah alh wasalam katika miongoni mwa muhajirina na ansar والذين تبعوهم نواليا باوى من فواتهم تومي صلى الله عليه وسلم أو الوفات مهاجرين أنصار بإحسان رضي الله عنهم ورضوا عنه الله سبحانه وتعالى مورذي هووات الله سبحانه وتعالى أمور ذي ما الصحابة نواوى من بردية ومن برذية ملاواه سبحانه وتعالى وأعد لهم جنات تجري من تحتها الأنهار na allah subhanahu wa taala amewaandalia pepo inapita chini yake mito khalidina fiha abada watakaa katika pepo hiyo milele dhalika alfauzi aladhim huko ndio kufuzu kukubwa kwa hiyo ndugu yangu katika watu wa peponi ni wale watu ambao waliotangulia katika dini hii miongoni mwa muhajirina na ansar ndugu zangu watazamaji watukufu hizi ndio sifa za watu wa peponi katika sifa za watu wa peponi ni wale watu waliotangulia katika kuitetea hii dini miongoni mwa mwasahaba wakiwepo muhajirin na ansar kwa sababu wenzetu wamejitolea mali zao na nafsi zao mpaka wakahakikisha dini ya mwenyezi mungu inasimama na inatosha kwamba allah subhana mwenyewe ashawaridhia an hahitaji mtu kuwaridhia masahaba wala hawana shida masahaba kuridhiwa na mtu hawana tabu hiyo sisi kwa sababu ni waislamu ndio maana wakitajwa masahaba tunasema allahu anhum lakini kwa allah subhanawataala tayari yeye ashawaridhia ni shahidi allah anatokea ushahidi juu ya masahaba wa, wa mtume muhamad lawasalam kwamba wao ni watu wa peponi na walichokifanya wamekifanya kiukweli ki kiuhakika kwa sababu walijitolea kwa ajili ya kuitetea dini hii ya mwenyezi mwenyezimungu kwaiyo hawa ni miongoni mwa watu wa peponi ambao watapewa pepo ya mwenyezi mungu pepo ambayo ndani yake ina starehe za kila aina ndugu zangu katika watu ambao watapewa pepo siku ya kiama ni wale watu ambao wanamwogopa kikweli kweli dhahiri na batin hawana unafiki watu watakaopewa pepo ya mwenyezi mungu siku ya kiama ni wale watu wanaomwogopa kikweli kweli wakiwa mbele za watu na wakiwa peke yao na ndani ya nyoyo zao wamejaa uchamungu hawa ndio watu watakaopewa pepo ya allah subhanahu wataala kwa sababu kuna watu wengine wakifanya waki ibada wanafanya ibada mbele za watu ili waonekane na watu au akitoa sadaka anatoa ili aonekane na watu katika moyo wake hayupo na akiswali akiswali anaswali kuwaonyesha watu yurauna nnasa wala yadhkuruna allaha ila kalila wakisimama wakiswali wanawaonyesha wana watu wala hawamtaji allah isipokuwa hawam kidogo kwa hiyo hii ni sifa ya wanafiki lakini watu wa kikwelikweli waumini wa, wa kikwelikweli wakimwogopa allah sawasawa sawa. kwa moyo wao wakisawasawa basi allah subhanah wataala atawakirimu pepo allah subhanah wataala anasema inama almuminuna aladhina idha dhukira llahu wajlat kulubuhum wa idha tuliat aalihim ayatuhu zaadathum imana wa la rabihim yatwakalun alldhina yuqimun lsalah wa mima razaknahum yunfiqun ulaika hum lmuminun haqa lahum darajatun cinda rabihim wa maghfiratn w kwa hiyo hawa ndio watu ambao allah subhanahu wa taala atawakirimu pepo yake miongoni mwa watu wa peponi ni wale waumini wa, wa kikwelikweli ambao allah subhanahu wa taala anasema innama almuminuna hakika waumini wa, umini, wa kweli aladhina idha dhukira llahu wajlat kulubuhum ni wale ambao zikit, wakit, akitajwa allah subhanahu wataala nyoyo zao zinapata zina hofu wajlat kulubuhum zinapata hofu nyoyo zao allah akitajwa mbele yao basi wanapata hofu wanashtuka hao ndio waumini wa kweli kisha waidha tuliat alaihim ayatuhu na zikitajwa aya zake allah subhanahu wataala wakizisikia zadatuhum imana imani zao zinaongezeka kuonyesha kwamba watu imani zinaongezeka kwa kusikiliza maneno ya allah hawa ndio wenye sifa hizo za imani na imani inaongezeka na kupungua na dalili ni hii aya hapa inazungumzia kwamba waidha tuliat alaihim ayatuhu zadatuhum imana na wakitajiwa aya za allah subhanahu wataala wa, zi, yani wa, zi imani zao zinaongezeka yani takwa zinaongezeka wakitajiwa aya za allah wa la rabihim yatawakkalun na wanategemea kwa allah subhanahu wataala wao hawategemei mwingine isipokuwa allah aladhina yuqimuna lsalah ni wale wanaosimamisha swala wakaiswali swala kwa wakati wake wakaiswali swala kwa tahara yake wakaiswali swala kwa kwa nguzo zake na khushui zake swala iliyokamilika sio swala za kuripuaripua mtu anaingia kwenye swala dakika haijamalizika tayari ashatoka ndani ya swala imamu hajatoa salamu ya pili yeye ashamaliza yuko mlangoni hizo sio swala huko ni kumchezea allah subhanahu wataala kwa hiyo wenye sifa hizi ambao aladhina yuqimuna sala wanasimamisha swala wa mima razaknahum yunfiqun katika sifa zao hawo waumini vile walivyopewa wanavitoa wanatoa sadaka wanawalisha maskini wanawalisha mayatima wanawalisha wasiokuwa na uwezo wanawavisha hiyo ndio sifa ya waumini allah subhanahu wataala anasema ulaika hum lmuminuna haqa hao ndio waumini kweli hawa ndio waumini wa kweli baada ya hapo allah subhanahu wataala akasema lahum darajatun inda rabbihim wa maghfiratun wa rizun karim hao daraja yao ni kubwa mbele ya allah subhanahu wa taala wenye sifa hizi basi daraja yao ni kubwa mbele ya allah subhanahu wataala na hawa ndio watu wa peponi, wa peponi watakaoirithi pepo ya allah subhanahu wataala ndugu zangu watazamaji hizi ndio sifa za watu wa peponi ambao watapewa pepo ya allah subhanahu wataala watu wataingizwa katika pepo wenye sifa hizi sifa ambazo tumezielezea tangu darasa hii ilivyoanza hawa ndio watu wanastahiki kupewa pepo allah subhanahu wataala anasema kwamba hawa ndio waumini wa kweli wale ambao zikitajwa aya za allah subhanahu wataala nyoyo zao zinashtuka na zikisomwa aya za allah subhanahu wataala imani zao zinazidi kwa hiyo ndugu zangu wa islamu hizi ndio sifa za watu wa peponi kisha wow, wao zwakiishi katika maisha yao wanamtegemea allah subhanahu wa taala na pia vile vile wanasimamisha swala na wanatoa zaka hizi ndio sifa ambazo uh, allah subhanahu wataala amezielezea na tuelewe kwamba watakaoingia peponi ni waumini waislamu watakaoingia peponi ni waumini waliokuwa ni waislamu kinyume na hapo pepo itakuwa ni haramu kwa watu wengine waumini waislamu ambao hawamshirikishi mwenyezi mungu wala hawafanyi kufru hawajakufa hali ya kuwa ni makafiri ndugu yangu mtazamaji mtume sal llah ali wasallam siku moja alikuwa na masahaba wake katika vita vya khaybar omar binalkhatabi anasema ulikuwa katika vita vya khaybari na mtume salllah al wasallam ikawa watu kila wanapopita wakimwona mtu amekufa wanasema ah, shahidi huyu bwana amekufa katika jihadi kila wakipita kwa mtu wanasema shahidi bwana huyu amekufa katika jihadi wao hawana ilmu lakini wanajisemea mpaka wakafikia kwa mtu mmoja wakasema shahidi mtume wakawambia bala huyo sio mtu kala huyo sio mtu wa, wa, wa, wa, wa peponi si shahidi huyo kwa sababu ini raaituhu finnari huyo tayari ni mtuwa motoni mi nimeshamwona kama huyo ni mtuwa motoni fi burdati ghalaha kwa sababu katika vita huyo aliwahi kuiba nguo katika vita ameiba nguo a zile ambazo tumezipata katika vita basi ngawira za vitani huyo aliiba sikumoja kwaio imesababisha e awe ni mtu wa motoni na ali yakuwa amekufa katika jihadi kwa hiyo ndio maana tunamwomba allah subhanahu wataala atupe husnu lkhatima kisha baadaye mtume sala llah aiwa akamwambia omar hebu wanadie hao waambie yabnlkhaab ewe ewe bnulkhatab idhhabu fanadi fi nnas nenda kwa wanadie watu waambie innahu la yadkhulu ljannata illa lmuminun waambie kwamba peponi hataingia isipokuwa ni mumin peponi hatoingia isipokuwa mtu awe ni mumin maana allah subhanahu wataala anasema wala tamutunna illa waantum muslimun jitahidini sana mungombeni allah subhanahu wataala awajalie msife isipokuwa hali Kwayo, ya kuwa nyinyi ni waislamu kwa hiyo omar anasema nikatoka nikawanadia watu nikawaambia kwamba hatoingia peponi isipokuwa mumin na katika hadithi katika sahihi mbili ya bukhari na muslim abu hureira amepokea akisema anasema ana rasul llahi sal llahlhi wasalam amara bilalan mtume sl lal wsallam alimwamrisha bilali an yunadia fi nnasi awatangazie watu awaambie inahu awa la ydkhulu ljannata illa nafsun muslima kwamba hatoingia peponi isipokuwa nafsi iliokuwa mmi peponi haitoingia nafsi isipokuwa iliokuwa ni nafsun muslima iliokuwa imesilimu yaani mtu aliokuwa muis, muislamu ndo ataingia peponi ndugu zangu zanu la tumwombe alla subhanawataala tujalie tusife isipokuwa hali ya kuwa ni waumini na tuwe waumini kweli na atuepushe na sifa za unafiki na natuepushe sifa za unafiki tusije tukaingia katika unafiki ikawa unafiki ikawa ni sababu ya kutuharibia amali zetu kwa hiyo atutengenezee amali zetu ziwe ni nzuri mpaka siku tutakapokutana naye subhanahu wataala ili atukirimu pepo yake tukufu ambayo wamewaandalia waja wake watukufu ambayo ni pepo janatlhuldi janna ambayo ni yenye kuendelea janna ambayo matunda yake hayaishi jana ambayo ina starehe za kila aina jana ambayo ina mambo ambayo yote yale yatakayomridhisha muri, mwanadamu kwyo ndugu yangu mtazamaji na kuombea kila la kheri tunamwomba allah subhanahu wa taala akupe afya akuondolee matatizo na akuondolee mitihani ulionayo na akujalie wewe na familia yako na ndugu zako muwe waumini wa kweli na akujalie iwe ni mtu mwenye kufanya ibada na akuongezee mapenzi ya kumpenda allah subhanahu wataala na kumpenda mtume wake muhammadi sal llaha wasalam na kuwapenda masahaba wake watukufu wakiwemo abubakar omar na uthmani na ali na atujalie sote na waislamu wote duniani atujalie kila la kheri atupe kila lile ambalo tunalitaka katika mambo ya kheri na tuepushe na mambo ya share wasalillahu ala nabiina muhammadin wa ala alihi wa sahbihi wasalam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <todicom>