السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله. salallahu laih wala wa alihi wa wasahabatihi ajmain amabaad ndugu zangu watazamaji watukufu karibu te, karibuni tena katika kipindi chenu kitukufu hiki cha aljannatu wannar pepo na moto na tunaendelea katika kipindi hiki kuelezea habari za peponi na watu wake na starehe zake na mambo yote yaliokuwepo katika pepo ambayo allah subhanahu wataala ameiandaa kwa waja wake wema kama ulivyosikia katika kipindi kilichopita kuhusu sifa za watu wa peponi ni namna gani sifa za watu wa peponi na watu wa peponi watakuwa ni watu wa aina gani ukasikia kwamba mtu wa peponi ni yule mtu ambaye anamwogopa allah subhanahu wataala ni wale ambao wanakimbilia katika mambo ya gheri wanafanya mambo ya kheri na hawachelewi katika mambo ya kheri na katika watu wa peponi ni wale ambao wametangulia katika uislamu miongoni mwa muhajirina na ansar wakiwepo masahaba wa mtume sal llah alh wasallam na ndio makusudio ya muhajirina wal ansar na muhajirina ni wale watu wa kutoka maka waliohama na mtume sala llahu alahi wasallam wakaacha mali zao wakaacha watoto wao wakaacha majumba yao wakamfuata mtume sala llahu aleihi wasallam wakahama naye kuelekea katika mji wa madina miongoni mwao ni kina abu Bakar, na kina omar na kina uthmani na kina ali na wengineo kwa hiyo hawa ndio wale ambao wanaitwa almuhajirin na maansari ni wale watu waliompokea mtume sala llahu alehi wa salla. katika mji wa madina wale ndi wanaitwa maansar kwa hiyo hawa wana fadla ya kutangulia katika uislamu walo, walo wa sababu wao ndio waliomnusuru mtume sala llahu alehi wa sallam na walioinusuru dini hii mpaka mwisho wa wapumzi zao kwa hiyo hawa ndio katika watu wa peponi na ndio watakaopata pepo ya hali ya juu na pia vile vile uelewe kwamba pepo watakaoingia ni wale waumini wa kweli wale ambao wakisema na midomo, wakisema kwa midomo yao na mioyo yao ndio iko hivyo hivyo ambao ni waumini wa maneno na vitendo na nyoyo zao zinaitakidi kile lewanachokizungumza na wanachokitenda yaani kinyume chake ni kwamba wao sio wanafiki ndugu yangu mtazamaji watu wa peponi ni wale waumini wa kweli na waumini ni wale ambao waliokuwa ni waislamu waliomwamini allah, allah subhanahu wataala na wakamwamini mtume muhamadi salllah alh wasallam hao ndio waumini wa, wa kikwelikweli na wakatekeleza yale ambayo allah subhanahu wataala amewaamrisha na wakafa hali ya kuwa na wako katika hali hizo kwaio hawa ndio watu watakaokerimiwa pepo ya allah subhanahu wataala awe mtu ni mumin wa kweli awe mwislamu wa kweli na wala asiwe ni katika wanafiki na wala asiwe katika washirikina kwa sababu allah subhanahu wataala sifa hizi mbili allah tuepushe nazo amezijalia ni sifa za watu wa motoni sio sifa za watu wa peponi sifa ya unafiki na sifa ya ushirikina pamoja na ukafiri ni sifa ambazo ni za watu wa motoni kwa sababu mtu atakayekufa hali ya kuwa ni mshirikina huyu haingii pepo ya allah subhanahu wataala na allah subhanahu wataala hamridhii wala hayuko radhi na mtu atakayekufa hali ya kuwa ni mshirikina japokuwa atakuwa anajiita yee ni mwislam lakini kama anaitakidi ana mambo ya yakiishirikina anakwenda kuabudu kwenye mizimu anakwenda kuomba kwenye makaburi anaenda kuweka nadhiri kwenye mapango anaabudu anamshirikisha allah subhanah wataala anachinja kwa ajili ya mashetani anachinja kwa ajili ya mizimu basi huyu mtu anaitwa ni mshirikina kwa sababu ku, kuomba au dua au kuchinja hii zote ni ibada anastahiki kufanyiwa allah subhanahu wataala kwa hiyo mtu yoyote atakaye kuwa ni mshirikina allah subhanahu wataala amemharamishia pepo yake allah subhanahu wataala anasema innahu man yushrik billahi fakad harama allahu alaihi ljanna yoyote yule mtu ambaye ni mshirikina allah subhanahu wataala amemharamishia pepo kwa hiyo pepo haiko kwa ajili ya wanafiki wala haiko kwa ajili ya washirikina wala haiko kwa ajili ya, wa, ya watu ambao ni makafiri na hali ya kuwa wakafa katika hali hizo ila mtu ambaye labda alikuwa amefanya ana sifa kama hizi alafu akatubia kwa allah subhanahu wataala kama mtu alikuwa na sifa za kinafiki alafu akarudi kwa mola wake akaomba msamaha na akafa hali ya kuwa ni mwislamu mzuri basi allah atamkubali na kama mtu alikuwa amefanya ushirikina eh, ameingia katika mambo ya ushirikina kisha akajua kwamba mimi nimeingia katika ushirikina akatubia kwa mola wake basi allah atamkubali na na kama mtu alikuwa ni kafiri akatubia <coughs> alhamdulillah na kama mtu alikuwa ni kafiri kisha alafu akatubia basi allah subhanahu wataala atamkubali lakini kama mtu atakufa katika sifa kama hii basi moja kwa moja mtu huyu atakuwa ni mtu wa motoni ndugu yangu mtazamaji sifa nyingine za watu wa peponi mtume sal lla alhi wasallam katika hadithi iliyopokewa na muslim anasema ambayo hadithi hiyo imepokewa na iyadhi ibni himar anasema kwamba amesema mtume alitukhutubia eh, mtume sal llaal wasalam siku moja kisha akataja watu wa peponi akasema ahlu ljanati thalatha watu wa peponi wako aina tatu dhu sultanin muksit mutasadikun muwafak muaf, watu wa peponi miongoni mwa watu wa peponi ni yule mtu aliopewa cheo dhu sultani ni mtu aliepewa uwezo amepewa yani nafasi ya kuongoza amepewa uongozi wa kuongoza watu yani mtu aliokuwa anawaongoza ana watu katika nafasi ya uongozi lakini akawa ni mtu muksit ni mwenye uadilifu katika uongozi wake na katika kuongoza kwake watu basi akawa ni mwadilifu alafu mutasadikun akawa yeye ni mwenye kutoa sadaka muwafakun tena akaafikiwa katika uongozi wake hii ni katika sifa ya watu wa peponi kisha mtume sala lla al salam akasema katika watu wa peponi wa rajulun rahimun rakiqu lqalbi likulidh urba wa muslimin ni yule mtu ambaye rahimun ni mtu ambaye rahimun railb raqiqu lkalbi ambaye moyo wake ni wenye huruma kwa kila mtu ambaye wa karibu yake na mwislamu mwenzake katika sifa za watu wa peponi ni yule mtu ambaye raqiqu lqalbi yaani moyo wake ni wenye huruma rahimun ni mtu mpole alafu anahurumia wenzake kila mtu anampa anampaani anamhurumia kwa wale waliokuwa karibu yake na waislamu wenzake anawahurumia watu wenzake na anawahurumia waislamu wenzake na wale waliokuwa karibu wake katika ndugu zake na jamaa zake na majirani zake haishi kwa ugomvi hana tabu na mtu yaani yeye ni mtu hana vurugu hamsemi mtu wala hali mali ya mtu wala hamtukani mtu wala hana tabu na mtu pengine kama ni mtaani basi mtaa mzima wanamjua kwamba fulani jamani ni mtu safi hana matatizo na mtu yeye akifanyiwa makosa halipizi na ikiwa jirani yake ana jambo basi atakwenda atamsaidia ana matatizo atamsaidia hio ni mtu ambaye hana tabu na mtu rakiqu lqalbi rahimun ni mtu ambaye ni rahimu sana na anawaonea binadamu wenzake huruma na anawaonea waislamu wenzake huruma mtu watatu mtume sala llah wa salam anasema waafifun wa mutaafifun dhu ial na ni yule mtu ambaye mwenye kujizuia nafsi yake mwenye familia ana familia ana uzito lakini anajizuia ana, anajitahidi kutafuta riziki kuwatafutia familia yake kuwalisha watoto wake na mke wake haombi ombi watu haendi kwenye vijumba vya watu kwenda kuomba ni mtu ambaye afifun mutaafifun amejizuia na hawa ndio watu ambao allah subhanahwataala atawapa nafasi kubwa siku ya kiama na kuwakirimu pepo yake mtume sala lla salam ana sema man afa afahu llahu mwenye kujizuia basi allah anampa ana, ana, ana, ana, nguvu ya kujizuia na allah anamhifadhi kwa hiyo unatakikana ndugu yangu mwislamu ujifananishe katika sifa hizi za watu wa peponi ikiwa mtu ni kiongozi basi umepewa uongozi ujue ni, na, ni amana ni cheo ukiwa ni kiongozi mzuri basi allah subhanahu wataala atakujaalia katika watu ambao watakirimiwa pepo usimdhulumu mtu usichukue mali ya mtu kwa dhulma wala usipokonye haki ya mtu katika utawala wako basi allah subhanahu wataala atakuingiza katika pepo yake tukufu na pia vile vile unapoishi na watu ukae nao kwa tabia nzuri usiwe ni mtu mjeuri usiwe mtu mkiburi usiwe ni mtu ambaye yani kuna watu wengine anavyoishi na jamaa zake au na watu wake karibu yake basi hakuna mtu anayempenda kwa tabia zake kwao hii sio sifa ya watu wapeponi sifa ya watu wapeponi ni wale marahimu wapole wenye tabia nzuri wenye kutembelea ndugu zao wenye kusamehe watu wala hamuudhi mtu yeye yeye anaweza akaudhiwa lakini yeye hamuudhi mtu na pia vile vile mtu mwenye kujizuia ni akawa akipatwa na jambo anajizuia akiapata maisha yakiwa magumu anajizuia halalamiki hasemi aibu zake mbele za watu wala hasemi mambo yake ya ndani kuyatoa nje kuwatangazia watu kwamba yeye ana shida na nini kwao hawa ni watu ambao mtume salalsala anasema ni katika watu wa peponi pia vilevile vile, katika watu wa peponi mtume sallalwa salam anasema katika hadithi iliopokewa na bukhari na muslim akasema ala ukhbirukum biahli ljanna je ni waambie kuhusu mtu katika watu wa peponi akasema kulu dhaifin mutdaaf law aksama ala llahi la abara ala ukhbirukum biahli lnari kisha mtume sala lla aliw salam akasema ala ukhbirukum biahli nari akasema kulu utulin jawadhin mustakbir mtume sala la salam anasema ala ukhbirukum biahli ljanna jesi waambie nyinyi kuhusu mtu wa, wa, wa peponi mtume sala a salam akasema sema kulu dhaifin mutadaaf ni kila mtu ambaye ni dhaifu ukimwona ni dhaifu watu wanamuonea watu wanamuonea wanamuona ni mtu dhaifu tu wanamwona mtu mnyonge mnyonge sana ukimuona ni mtu mnyonge mnyonge lakini lau aksama la laabarahu lau ataomba kwa mwenyezimungu dua basi allah ataikubali dua yake kuna watu ukiwaona we utawadharau ukimuona wamwona mtu wakawaida watu wanamuona, wa, wa, wanamuona mtu dhaifu tu mnyonge mnyonge ani we ukimuona kni yani alivo yee unamwona ni mtu dhaifu sana lakini mtu wa namna hiyo kumbe ni waliwa mwenyezimungu subhanahu wataala pengine ni mtu ambaye akiomba dua tu kwa mwenyezi mungu allah subhanahu wataala anaikubali dua yake kwa hiyo hao mtume salalasam asema huyu ndio katika watu wa peponi kisha akasema ala ukhbirukum biahli nari je siwaelezi kuhusu watu wa motoni mtume salawasalam akasema kulu utulin jawadhin mustakbir ni wale ambao ni yule mtu ambaye mwenye kibri mjeuri tena m- ni mbahili kila mtu ambaye ni mjeuri utulin ambaye ni bakhili alafu mustakbir ni mwenye kibri yaani ana sifa zote mbaya huyu ndio katika watu wa motoni kwa hiyo hii ndio sifa ya watu wa motoni ndugu yangu mwislam peponi hawaingii watu wenye kibri peponi hawaingii watu wenye kujionaona yaani wajiona wao ni bora mbele za watu peponi hawaingii watu wenye kudharau wenzao peponi hawaingii watu mabakhili pepo watakaoingia ni hawo watu ambao wametajwa na mtume sallawasalam hapo mwanzo na pia vile vile katika mambo yanaoingiza watu peponi ni tabia nzuri unapoishi na wenzako uishi kwa tabia nzuri usiwe ni mtu mjeuri usiwe ni mwenye kibri ukiishi na watu vizuri baada ya kutekeleza haki ya allah subhanahu wataala ukawapa binadamu wenzako haki zao basi hii ndo inaitwa tabia nzuri kwa hiyo katika mambo anaomwingiza mtu katika pepo ni husnu lkhuluk ni kuwa na tabia nzuri na watu ni mashahidi wenyewe kwa wenyewe kwa mwenyezimungu subhanahu wataala ikiwa wewe ni mtu mzuri kwa sababu unaishi na watu basi watu watakuwa ni mashahidi juu yako na ikiwa wewe ni mtu mbaya basi watu watakuwa ni mashahidi juu yako haiwezekani wewe ukawa ni mtu mzuri alafu watu wakakusifu vizuri haiwezekani ukawa ni mtu haiwezekani kawa wewe ni mtu mbaya watu wakakusifu vizuri na haiwezekani ikawa wewe ni mtu mzuri watu wakakusifu vibaya kwa sababu watu wanakuona vitendo vyako unavyovifanya una wee unaishi na watu uishi na wanyama kwa hiyo unapoishi ishi na watu vizuri na ni sababu ya yani ushahidi wetu sisi ni sababu ya wewe ima kwenda peponi au kwenda motoni kwa sababu kama binadamu wenzako watakushuhudia akheri basi we utakuwa ni mtu wa peponi na ikiwa binadamu wenzako watakushuhudia kwamba wewe ni mtu washari basi ujue wewe ni mtu wa motoni na hii imetokea wakati wa mtume muhammadi sallla al wasallam siku moja anas bin malik anasema katika hadithi iliopokewa na bukhari na muslim kwamba ilipitishwa jeneza ya mtu ilipitishwa jeneza ya mtu wakati mtume sallal wasalam wamekaa na masahaba na omar alikuwepo hapo akapitishwa mtu anaenda kuzikwa jeneza yake ikapitishwa watu wakamsema vibaya sana yule mtu wakamsema vibaya sana mtume sala llaalwa sallam akasema wajabat wajabat wajabat yani amepata amepata amepata yaani kuhusu lile jeneza lilopita kisha wakakaa kidogo saa hiyo hiyo ikapitishwa jeneza nyingine wale mabwana wa, wa maswahaba waliokaa pale wakamsifu yule mtu vizuri sana wakamsifu sifa za kila aina mtume sallawasalam akawaambia tena wajabat wajabat wajabat yani amepata amepata amepata kisha baada ya hapo omar raiallahu anhu akamwambia mtume salalalwsalam ni vipi huyule wa kwanza watu wamemtaja vibaya ukasema amepata na ni vipi huyu wa pili watu wamemtaja uh, wa, wa, wa kwanza watu wamemtaja vizuri ukasema amepata ame na wapili watu wamemtaja vibaya ukasema amepata imekuwaje ya rasul llah mtume sala llaalwa salam akasema yule wa kwanza kwa sababu watu mumem, nyinyi mmemsifu vizuri basi amepata pepo na huyu wa pili kwa sababu nyinyi mmemsifu vibaya amepata moto ani nyinyi mtume sala lla salam akasema antum shuhadau ala allah, shuhadau llahi fi lardhi nyinyi ni mashahidi kwa allah subhanahu wataala katika hii ardhi kwa hiyo watu ni mashahidi vile utakavyoishi nao watu ndivyo watakavokusifu na ikiwa sifa zako ni mbaya basi utakuwa ni mtu wa motoni na ikiwa ni sifa zako ni nzuri basi utakuwa ni mtu wa peponi kwao jita hiji ndugu yangu katika maisha yako ukiishi uishi maisha yale ambayo allah anayaridhia na uishi yale maisha ambayo mtume salallah aliwa salam ametufunza tuishi na wenzetu uwe ni mtu mwenye tabia nzuri uwe ni mkarimu uwe ni mpole uwe ni mwenye huruma uwe ni mwenye kusaidia wenzako wanapokuwa na matatizo kwa hiyo hizi ndio sifa za watu wa peponi kwa sababu sifa za watu wa peponi ni nyingi na miongoni mwa hizo sifa ambazo ni za watu wa peponi ni hizi ambazo tumezitaja na kama mtume salllahlwasalam alivyosema katika ile jeneza iliyopita kwamba amepata amepata amepata ni kwamba sisi inafikia kwamba wakati tunaweza tukawa ni mashahidi kwa wenzetu na sio ushahidi ule wa uongo labda pengine mtu tu na ugomvi naye binafsi tu ukamsema vibaya yani ukatumia nafasi nafasih umseme vibaya ili aende motoni au tu ni mtu unampenda lakini alikua mtumuovu lakini wewe aliu unafikana naye mambo ya yani, mamboyen na, na ayee i ma, mamoja na ni mambo ya kumuudhi allah lakini nyinyi mkaona ni mambo mazuri mkamsifu atakwenda peponi haiwi hivyo sifa iwe ni ni sifa ya kweli kama ni mtu mwema mwema yule ambaye allah subhanahu wataala amemridhia na ikiwa ni mtu mwovu ni yule ambaye allah subhanahu wataala hayuko radhi naye kuna watu ambao kuna daraja za watu ambao wao ni watu wa peponi na hawaingii motoni kuna daraja za watu ambao katika dunia hii wanaishi lakini wao ni watu wa peponi sio watu wa motoni allah subhanahu wataala amewachagua kwamba hawa ni watu watakaoingia wa peponi na daraja hizo tutazitaja moja hadi nyingine allah subhanahu wataala atakapotujalia katika daraja hizo watu wa kwanza kabisa ambao wao hao hawana shaka kwamba ni watu wa peponi na hawatoingia motoni kabisa ni ululazmi min arusul ni wale ululazmi minarusul wale mitume watano ambao wanaitwa ululazmi yani ululazmi ni wale mitume ambao katika utume wao walipata shida sana na walipata tabu sana mitume wote walipata tabu lakini wao allah subhanahu wataala yani katika daraja za mitume wao amewanyanyua daraja zaidi kwa sababu mtume allah subhanah wataala E, ani ana, ana, ananyanyua daraja anayemtaka katika watu na katika mitume pia kuna mitume yani daraja zao ni za juu zaidi na katika mitume hao ni ululazmi ambao ni mitume, mita, mitume ambao watano ndio katika ululazmi ambaye ni nabii ibrahim na nabii musa na nabii nuhu na isa na muhammadi salllahu alaihi wasallam hiyo hawa ndio ululazmi na allah subhanah wataala amewataja pamoja katika qurani aliposema katika kauli yake sharaca shara lakum min addini ma wasa bihi nuhan waladhi awxaina ilaika wama wasaina bihi ibrahima wa musa wa isa kwayo katika aya hii allah subhanahu wataala amewataja mitume wote mitano wa kwanza ni mtume wetu, mtume wetu muhammad sl llah al wasalam na wa, eh, wa, katika ao mitume mitano mojawapo ni mtume wetu muhammadi sal allaali wasalam na nabii ibrahim na musa na nuhu na isa alaihim wassalam kwa hiyo hawa ni katika tabaka la kwanza ambao hawatoingia hawatoingia motoni kabisa ni watu wa peponi hawana shaka hii ndio tabaka ya kwanza ya watu wa peponi na tabaka ya pili ya watu wa peponi ni wale mitume wengine ambao si katika ululazmi katika, si katika wale mitume waliotajwa katika ululazmi wale watano mitume wengine waliobaki wote pia ni watu wa tabaka ya watu watakaoingia peponi na hawa ndio katika watu wa daraja ya juu pia sababu mitume wote daraja yao ni ya juu lakini kama tulivyosema kwamba daraja ya hawa mitume mit, watano ni ya juu zaidi alafu inakuja daraja ya hawa mitume wengine wasababu allah subhanahu wataala anasema wasalamun ala lmursalin na amani iwe juu ya wale mitume wa allah subhanahu wataala waliotumilizwa kwenda kuifanya kazi ya allah subhanahu wataala kwa hiyo kwa sababu wao wamepewa umuhimu mkubwa sana wa kufikisha dini ya allah subhanahu wataala basi bila shaka watakuwa hawana hofu wala hawaogopi kitu siku ya kiama kwa sababu allah subhanahu wataala ndio aliowatuma na ndio aliowapa wadhifa huu mkubwa kabisa wa kufikisha ujumbe wake ambao ni wauislamu na kuwaondoa watu katika giza na kuwaingiza watu katika nuru na kuwatoa katika moto na kuwaingiza katika pepo kwa hiyo hizi hizi ndo katika tabaka ambazo tumezitaja tabaka mbili mpaka sasa hivi na tutaendelea kuzitaja tabaka nyingine tabaka ya kwanza au daraja ya kwanza ya watu ambao wataingia peponi yani hao hawana wasiwasi ha hawana Ha, ha, ha, habari ya, ya motoni wao ha, haiwafikii kabisa ni watu moja kwa moja wataingia peponi ni ululazmi alafu wanakuja wale mitume wengine katika mitume ya allah subhanahu wataala alafu daraja ya tatu ni wale manabii baada ya mitume kuna manabii kuna tofauti katika katika um, arusul walambia manabii ni wale waliopewa utume lakini wanateremshiwa wahi lakini hawakuwa ni wenye kuitangaza dini kwa watu wengine walikuwa wao peke yao katika kufikisha kwao sio sawa na mitume wengine kwa hiyo hizi tabaka tatu zinafanana lakini ni tofauti wote ni mitume wa mwenyezi mungu wote ni manabii lakini allah subhanahuwataala amenyanyua daraja kwa wale wanao mwenyezi mungu subhanahu wataala anasematikasu fadalna badahum ala bad yani mitume yote ni ya allah subhanahu wataala lakini allah amefadhilisha baadhi yao na wengine kwa hiyo hizi tabaka tatu ndio tabaka za kwanza za kuingia peponi tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie miongoni mwa watu watakaoingia peponi wa waslllah ala nabina muhamadin wli wasab wasalam wasala alaku warahmatullahi wabarakatu <mulia> Ooh. Mm-hmm.