assalamu aalaikum w rahmatu llahi wabarakatuh alhamdulilahi rabilalamin wassalatu wassalamu wa ala ashrafi alambiyai walmursalin nabiina muhamadin waala alihi wa sahabatih ajmacin ama baad ndugu zangu watazamaji watukufu karibuni tena katika kipindi hiki cha kuzungumzia aljana wanar pepo na moto naendelea katika kipindi hiki kuwaelezea kwa kadhiri atakavyoniwezesha allah subhanahu wataala kuhusu habari hizi za peponi baada ya kuelezea sifa za watu wa peponi na wapi mashikio yao yatakapokuwa na starehe zao na kuelezea wale watu wa peponi ni aina gani tumeelezea katika kipindi kilichopita kuhusu watu wa peponi na sifa zao na habari zao na tukaelezea kwamba katika watu wa peponi kuna tabaka ambazo hawataingia wat, watu hao hawatoingia motoni kabisa ni watu wa peponi yaani tabaka hizo ambazo zipo zimewekwa ni watu wa peponi moja kwa moja hawana shaka kuhusu wao ni watu wa peponi na katika tabaka hizo meelezea katika kipindi kilichopita kwamba tabaka ya kwanza ni wale ululazmi min arusul wale wa, wa, wa mitume iliyokuwa ni daraja ya kwanza katika mitume ambao ululazmi wanaeleweka kwamba ni watano mitume mitano ambao ni ululazmi akiwepo nabii ibrahim akiwepo nabii musa na akiwepo na nabii isa na nabii nuhu alaihi salam na nnabii muhamad sallal wsalam laihi walaihim afdhalu salati wataslim kwa hiyo hawa ndio mitume wanaitwa ululazm yaani daraja yao ni kubwa kuliko mitume wengine alafu tabaka au daraja ya pili ambayo watakuwa ndio watu wa peponi hao hawana wasiwasi ni tabaka au ni daraja ya wale ambao ni mitume wengine ambao wametumilizwa katika kueneza dini ya allah kufikisha ujumbe wa allah subhanahu wataala ambao ni arusul nao pia hawa ni watu ambao wame daraja yao ni ya juu katika mitume baada y ululazm allah subhanahu wa taala amewapa amewa, amewa daraja kubwa akisema wasalamun ala lmursalin yani amani iwe juu ya wale mitume wote kwa ujumla kisha daraja ya tatu ni alambia alambia wanachuoni wanatofautisha kati ya arusul wala ambia kwamba mitume ni wale waliopewa wahi na wakatoka kwenda kuitangaza dini kwa watu wengine na mitume ni wale waliokuwa wameletewa wahi lakini kawa wao wako yaani nyani wao kufikisha kwao ni kule kufanya kwao vitendo vyema watu ikawa wanapowaiga katika mambo mema basi wao wanaitwa manabii kuna manabii na mitume kwa hiyo manabii nao pia ni daraja ya tatu katika daraja ya wale watu ambao ni watu wa, wa, wa peponi moja kwa moja kwa hiyo kwa ujumla mitume na manabii na ululazm ni watu wa peponi bila ya shaka taendelea kuelezea daraja nyingine ya watu wa peponi ambao ni watu gani ni wale ambao ni warathatu rusul ni wale waliowarithi mitume wa khulafauhum na wale waliokuja baada yao fi umamihim katika umma zile zilizopita na umma za wale mitume waliopelekwa kwa watu wao ambao wa wamefikia daraja ya kuwaamini wale mitume kwa sababu mitume walipoletwa kuna watu ambao waliowaamini na kuna watu waliowakataa waka wakawakadhibisha wakawakanusha kwa hiyo wale waliowaamini mitume kuanzia mtume wa kwanza aliotumilizwa mpaka mtume wetu muhammadi sal llaal wasalam wale watu waliowaamini mitume ya allah subhanahu wataala na sisi waislamu tumepewa umati huu wa muhamadi daraja yetu ni kubwa sana kwa sababu sisi tumeamini mitume wote kwanzia nabii adamu mpaka mtume muhamadi sallalwasalam manabii na mitume wote sisi tunawaamini wote waliotajwa katika qurani ambao ni mitume ishirini na tano na wengine ambao hawakutajwa sisi katika imani yetu hatutakiwi kubagua baina ya mitume kwa hiyo mtume kwanzia muhamadi nabii isa bn maryam na nabii musa alahi salam na nabii ibrahimu yaqubu na wengineo wote sisi ni mitume wetu katika imani yetu sisi tunawaamini mitume wote na haiwezekani mtu akamkufuru mtume mmoja au akamkanusha mtume mmoja katika mitume wa allah subhanahu wataala akawa ni mwislamu kwa hiyo wale waliowaamini mitume na wakafuata vile vitendo vyao na wakakatazika waka, waka na, na makatazo yao hawa nao ni katika daraja ile ambayo wataingia peponi na wala hawana wasiwasi kuingia peponi na hawa ni wale wafuasi wa mitume na wale ambao wa, wa, wa, wanaowafuata hawa wafuasi wa mitume na wanaowafuata wana mpaka sisi kizazi chetu kilichokuwepo sasa hivi kwa sababu tunamwamini mtume na kufuata maamrisho yake bado tunaingia katika, ki, katika, katika kikundi hiki au katika daraja hii allah subhanahu wa taala anasema waman yutii llaha wrasula fa ulaika maa ladhina anama allahu alaihim allah wawaallah subhanahuwataala anasema wale ambao wamemtii allah subhanahu wataala wale ambao wamefuata vitendo vya allah subanu wtaala wale ambao wamefuata vitendo vya allah subhanahu wa taala, mem, wa ta'ala. Vi wa ta'ala. Vi ta'ala. vile alivyowaamrisha na wakamtii allah subhanahu wa taala na wakamtii mtume salllahu alhi wasallam yale aliyowaamrisha basi hawa watu allah subhanahu wa taala anasema faulaika maa ladhina ancama allahu alayhim min anabiyina hawa watakuwa pamoja na wale ambao allah wamewaneemesha katika manabii kwa hiyo unakuwa unaunganishwa na watu wema katika manabii wasidikina na wale walioamini manabii washuhada na utakuwa pamoja na wale mashahidi waliokufa katika njia kuitetea, allah, kuitetea dini ya allah subhanahu wataala wassalihina na utakuwa ni pamoja na wale watu wema kwa hiyo ndugu yangu uelewe kwamba daraja hizi ni daraja kubwa kabisa katika daraja ambazo ni za watu wa peponi ukiwa ni mtu unaishi hapa duniani unafuata maamrisho ya allah subhanahu wataala na unafuata maamrisho ya mtume muhammadi sal llahualhiwasallam basi allah subhanahu wa taala atakuingiza katika kundi hili la hawa watu wema minanabiina katika manabii yani utakuwa unaingizwa peponi pamoja na manabii wa allah subhanahu wataala na unakuwa pamoja na wale waliowaamini walomuami, manabii asidiina alafu unakuwa pamoja na mashuhada allah anakuandikia thawabu za mashuhada kwa vile wewe hukuwahi kutoka fi sabilillahi lakini nia yako ilikuwa ni kutoka kwa ajili ya allah kwa sababu umemwamini allah na umemwamini mtume wake basi allah subhanahu wataala atakukutanisha na watu hawa na utakuwa pamoja na watu wema aina aina nne hizi za watu wema ambazo ni za watu wa peponi allah subhanahu wataala atakuweka pamoja na hawo watu kwanza utakuwa pamoja na manabii pli utakuwa na watu ambao ni asidikina wale waliowaamini manabii tatu utakuwa pamoja na mashuhadaa nn utakuwa na wale ma assalihina na, na hii ni daraja kubwa ya watu ambao allah subhanahu wataala amewachagua katika dunia hii kwa hiyo hizi ndio daraja ambazo amezitaja eh, ameziweka allah subhanahu wa taala katika daraja za watu wa peponi na bado zipo daraja nyingine ambazo nitaendelea kuwaelezea ndugu zangu allah atakapotujalia atakapo kuzielezea daraja hizo kwa hiyo katika daraja nyingine ambazo allah subhanahu Subhana wataala atawaingiza watu peponi inayofuata ni aimatu ladli ni wale viongozi wa adilifu tunarudia au ninarudia kuzungumzia habari za viongozi waadilifu kwa sababu uongozi ndugu yangu ni amana kubwa sana na watu wengi wanakosea wanapopata uongozi na tukizungumzia uongozi sio lazima mpaka mtu awe rahisi awe awe mfalme awe awe awe, awe na cheo kikubwa sana uongozi unaanza juu ya nafsi yako kwanza wewe juu ya nafsi yako ni kiongozi wewe juu ya familia yako ni kiongozi wewe unapokuwa ni kiongozi katika mtaa wako ni kiongozi wewe unapokuwa ni kiongozi katika mji wako bado ni kiongozi kwao kile unachokiongoza chochote katika familia yako au katika nafsi yako wewe bado unaitwa ni kiongozi lakini kiongozi ambaye anazungumziwa hasa ni yule ambaye amepewa majukumu ya watu watu wanamwangalia yeye watu wanamsikiliza yeye yaani kiongozi anayezungumziwa hapa ni yule ambaye at, a, a, ambaye amepewa majukumu ya ya, ya, ya umma kwa hiyo ikiwa kiongozi huyu ni mwadilifu na uadilifu utatoka kwenye nini awe ni mtu anamwogopa allah subhanahu wataala awe anasimamisha hukumu za allah subhanahu wataala awe anahifadhi dini ya allah subhanahu wataala awe anahifadhi heshma za wale watu ambao amekabidhiwa yeye kuwaongoza awe anasimamisha jihadi kuitetea dini ya allah subhanahu wa taala awe an, an, ani katika maisha yake anavyoishi basi anaangalia haki za wale watu ambao wa, wa, wa, anawaongoza anawa hamdhulumu mtu wala atakapodhulumiwa mtu awe yeye yuko tayari kumtetea yule mtu ambaye amedhulumiwa kwa hiyo viongozi kama hawa wakiwa ni waadilifu basi siku ya kiyama allah subhanahu wa taala amewajaalia nafasi kubwa katika pepo yake kwa sababu wametekeleza ule wajibu wao aliowapa allah subhanahu wa taala mtume sal llahu alhi wasallam anasema kwamba ina ahaba alkhalqi ila llahi wa aqrabahum minhu manzilatan yaum alqiyamati imamun adil yani, mtu ambaye yuko karibu na mtu ambaye ni kipenzi zaidi ya allah yani mbele ya allah subhanahu wa taala tena atakuwa karibu na allah subhanahu wa taala siku ya kiama basi ni yule kiongozi ambaye ni mwadilifu kisha mtume sal la wsalam akasema waina abghadha alkhali ila llahi wa, wa abadahum kh- minhu manzilatn yaum lqiyamati imamjair na yule mtu ambaye atakuwa anachukiwa sana na allah subhanahu wataala na atakuwa mbali na rehma za allah siku ya kiama ni yule kiongozi ambaye ni mjeuri dhalimu anadhulumu watu kwa hiyo huyu ndio mtu ambaye atakuwa yuko mbali na nema za allah kwa hiyo kiwa kiongozi katika uongozi wake ameupata alafu akautumia vizuri basi ni sababu ya yeye kwenda kupata pepo ya allah subhanahu wa taala na kiongozi mwadilifu mtume salla lah aliwu salam anasema siku ya kiama patakapokuwa na jua kali sana kwa sababu siku ya kiama kutakuwa hakuna kivuli na jua litakuwa ni kali sana jua litakuwa liko hapa kwenye utosi na watu wataogelea kwenye majasho kama vile mtu anaogelea katika bahari kwa hiyo kama kiongozi mwadilifu amefanya uadilifu katika ile amana alopewa ya uongozi wake mtume sas anasema siku ya kiama atakuwa katika miongoni mwa wale watu watakaopata kivuli kivuli ambacho hakuna kivuli kingine isipokuwa kivuli hicho kimoja tu hawatopata watu ila wenye sifa hizo moja katika sifa hizo ni kuwa ni kiongozi mwadilifu kiongozi muadilifu kwahio unapokuwa kiongozi ndugu yangu uwe muadilifu uangalie haki za watu usimdhulumu mtu chochote na hapo ndipo utakuwa katika vipenzi vya allah subhanahu wataala watu wengi wanagombania uongozi watu wengi wanaingia katika kutaka uongozi lakini wanapopata uongozi wanajisahau wanajisahau wana na wanakuwa ni wenye kupituka mipaka wanakuwa ni watu wenye kumuudhi allah subhanahu wataala kwa hiyo unapokuwa ni kiongozi ukipewa amana ya uongozi sehemu yoyote sio kwamba ni rahisi peke yake labda katika shirika au katika kampuni au katika shule wewe ni mwalimu mkuu au katika idara yoyote umepewa uongozi basi watakiwa uwe ni mwadilifu ndugu yangu usije ukaenda kinyume na maamrisho ya allah subhanahu wataala ukaanza kudhulumu watu basi utakosa ile daraja ambayo ameieka allah subhanahu wataala katika daraja ya watu wa peponi na kama nilivyozungumza kwamba imamu ambaye au kiongozi mwadilifu siku ya kiama pia atapata nafasi hii ya kupata kivuli cha allah subhanahu wataala kwa hiyo hiyo ni nema ambayo allah subhanahu wataala amewapa wale waliopewa uongozi na kama tunavyosema uongozi ni ule uongozi mtu aliopewa na allah subhanahu wataala wewe hukufikia katika uongozi ulionao labda kwa kwa uwezo wako au kwa kwa ufahari wako au kwa pesa zako ni allah subhanahu wataala ndo amekujalia ukafikia uongozi huo uliopata ikiwa ni uongozi wa mtaani ikiwa ni uongozi wa kwenye shirika ikiwa ni uongozi wa shule au ni uongozi wa sehemu yoyote wa kampuni yoyote eneo lolote basi ujue hiyo ni amana ni allah amekupa umwogope mula wako katika hilo ambalo allah amekukabidhi na ili uingie katika daraja hii ya watu wema basi watakiwa wewe umwogope allah katika uongozi wako na insha allah allah subhanahu wataala atuafikishe aniafikishe mimi na wewe na wale wote ambao wamepewa uongozi basi allah awajalie katika uongozi wao huo wautekeleze vile allah subhanahu wataala anavyotaka katika tabaka au katika daraja ambazo watu wataingia peponi bila ya wasiwasi ni watu wale ambao ni ahlu lithari walsadakati walihsani ila nnasi biamwalihim ni wale watu ambao wanatanguliza wana, wana, wana shida za wenzao ni wale watu wanapendelea wenzao ni wale watu wanawapa wanawasaidia wenzao ni wale watu ambao wanatoa mali zao apa wenzao wanazo wanaohitaji katika matatizo ya kila aina ndugu yangu katika maisha haya unavoishi na bila shaka hakuna mtu ambaye katika maisha haya hajapitia katika maisha ya tabu na kama we hujapitia katika maisha ya tabu basi lazima kutakuwa na kitu kitakuwa kita kinakushughulisha katika maisha yako ambao we utahitaji kwa mwenzako akusaidie pengine hata kama una uwezo wa mali na pesa lakini inaweza ikawa ukaumwa ukawa mgonjwa sasa ukiwa mgonjwa tayari we utahitaji mtu wakukutibu yule daktari atakae kutibu ikiwa ana roho mbaya hataki kukusaidia pesa zako haziwezi kukusaidia wakati huo wala cheo chako wala ukubwa wako haukusaidii k tayari yeye ana kitu wewe huna na ndio ubinadamu ulivo ulicho nacho wewe mwenzako hana na alicho nacho mwenzako wewe huna binadamu wameumbwa katika kutegemeana wewe una shida ya kitu na hiye ana shida kwako kila mtu ana shida kwa mwenzake kwa hiyo katika watu ambao watakuwa wata ni watu tabaka ya kuingia peponi ni watu hawa ambao wanasaidia wenzao wanatanguliza matatizo ya wenzao kwa hiyo unachotakiwa ndugu yangu kama unaweza kuwasaidia wenzako uwasaidie wenzako kadiri utakavyojaliwa kwa sababu matatizo watu wanayo ni mengi sana sasa allah subhanahu wataala amekupa nafasi wewe au amekupa uwezo wewe kwa kukupima nafsi yako utautumia vipi huu uwezo wako ikiwa ni mali au ni afya au ni kitu chochote wale watu ni ambao ni ahlulithar allah subhanahu wa taala ameweka katika daraja ambao hao ni watu wa peponi hawana wasiwasi wale ambao wanaotanguliza matatizo ya wenzao wanasaidia wenzao yaani yeye akipata haridhiki mpaka mwenzake apate na hii inaonyesha kwamba huyu mtu hana hasadi yani hahana sifa ya husda kwa sababu sifa ya husda ni sifa ya, ya mtu kutamani nema za wenzake ziondoke yeye huyu uh, mtu ahlulithar ni yule mtu ambaye yeye ak, akipata anatamani na mwenzake apate au yuko tayari yeye akose mwenzake apate kwa hiyo hii ndio daraja ya watu wakubwa ambao watakaokirimiwa pepo ya allah subhanahu wataala ambao kama nilivyozungumzia ni watu wa ahlulithar ahlulithari visa vyao ni vingi sana wakati mmoja mtume suala llaal wasallam alikuwa na masahaba wake katika vita ikawa wale masohaba wengi wamejeruhiwa ikawa wale wanaowahudumia wale walioumia wanawapa maji ikawa mtu analetewa maji akipewa maji anasikia mwenzake ana, analilia maji yale maji maji yule bwana anamwambia huyu mhudumu mpe mwenzangu maji mpelekee huyo mwenzangu maji anapopelekewa huyu mngine maji anasikia mtu mngine anaita kule maji maji maji yule swahaba anayepelekewa maji anatoa maji yale anampelekea yule anamwambia mpelekee yule mtu mwingine mpelekee mwenzangu pengine ana shida zaidi kuliko m yakitolewa yale maji akipeleka ya kwa yule yulna anasikia mgine anaufa anakufa kwa kiu analia maji maji anamwambia ikawa hali ni hiyo hiyo mpaka yale maji yalivorudi kwa huyu mtu wa kwanza akakutwa ashafariki akijua mtu wa pili ashafariki hii ndio inaitwa alithar yaani mtu tukuitanguliza nafsi, nafsi ya mwenzake kuliko nafsi yake yeye na ndio maana mtume sal llaal wsalam akasema ahiba linasi ma tuhibu linafsika eh, wapendelee wenzako kile kitu unachokipenda katika nafsi yako hii ni daraja kubwa sana mtu anaishi katika maisha haya anakuwa na daraja kubwa mbele ya allah subhanahu wataala kwa hiyo inachotakikana ndugu yangu ujifunze kuwa na sifa kama hizi za kutanguliza wenzako usiwe wewe ni mbinafsi usiwe wewe ni mmimi wataka upate wewe peke yako na kuna wengine ataka yeye apate yeye na mwenzake achukue na cha mwenzake pia vile vile sifa kama hizi sio sifa za watu wa peponi sifa za, za watu wa peponi ni wale watu ambao wanatanguliza shida za wenzao anamwona mwenzake ana matatizo basi anaacha shughuli zake zote anaenda kumwangalia yule mwenzake ana nini ana kama ni jirani yake basi anamsikiliza jirani yake ana matatizo fulani labda ya matatizogani asaajia yakumkopesha amamfano pia wewe huna uwezo wa kumpa zile pesa kwa njia tu ya kumkopesha utakuwa umemwondolea uzito ndio maana mtume sallawasalam akasema mtu mwenye kumwondolea mazito mwenzake katika mazito ya hapa duniani basi na yeye allah subhanahu wataala atamwondolea mazito katika mazito ya siku ya kiama kuondolewa mazito ya siku ya kiama ni vipi ni kule kuepushwa na moto kuepushwa na adhabu za moto ni uzito mkubwa sana utakuwa umeondolewa siku ya kiama na kuingizwa katika pepo ya allah subhanahu wataala kwa hiyo mtu mwenye kusaidia wenzake hapa duniani mwenye kuwaondolea mazito wenzake hapa duniani allah subhanahu wataala anamwondolea mazito katika mazito ya siku ya kiama na kuondolewa mazito huko ni kuingizwa katika pepo ya allah subhanahu wataala kwa hiyo hizi ndio daraja za watu ambao wale ambao watakaoingia peponi katika daraja nyingine ya watu watakaoingia peponi ni wale watu ambao alla subhanau wataala hakuwajalia mali yani hawana uwezo wa kutoa mali wala nini lakini mungu amemjalia na uwezo wa kufanya ibada anaweza kufuna anawezauswali anafuaanafunga suna, za, za, za, suna zote n anafunga ramadhani na sunna zake anaswali na sunna zote za kuswali anazifanya ni mtu anajitahidi katika kufanya mambo ya heri y yani na, nafuyake naf, yani yeye kheri zake zinaishia katika nafsi yake tu pekee yake lakini anajitahidi kufanya mambo mambo mema anafanya ibada, anafanya ibada hafanyi pekeyake aii anajtaamambo hamuudhi mtu kwa kwahiyo yeye anay, anay, anay, anay, anafanya juhudi ya nafsi yake hii ni daraja nao kubwa sana kama ni swala anaswali swala vizuri kabisa anaswali swala za sunna anaswali swala za usiku yeye ni mtu wa kujibidiisha kujidiidi, katika mambo ya, ya swala ikiwa ni kufunga basi anafunga swala, fun, funga zote za sunna na za faradhi anajitahidi kufunga ikiwa ni mambo a itikafu basi anakaa itikafu eh? ikiwa ni mambo yani, ni mtu yeye anajishughulisha na mambo yote ya yaheri na anajiepusha na mambo ya haramu akisikia hili jambo la haramu la anakimbia kabisa ataki kujiingiza katika matatizo yee ni mtu wakufanya kujid... jihadi ya nafsi yake hii ndio inaitwa jihadi ya nafsi kwa sababu yee anapigana na nafsi yake atakaiokoe tu nafsiyake namoto ndo allah subhanawataala akasema u amfusakum waahlikum nara yeye anajitahidi kuiokoa nafsi yake tu na moto, moto. kwahiyo hii nayo ni daraja kubwa sana kama allah atakujalia katika daraja hii basi wewe utakuwa ni mtu mkubwa sana ambaye una swali na swala za sunna unafunga na funga za sunna unajitahidi kufanya mambo ya kheri unajitahidi ku, ku, ku, ku, kufanya mambo ambayo yanamridhisha allah huwaudhi watu unaishi na watu vizuri yani humkosei yani kufanya makosa kupo lakini unarudia kwa mola wako unapomkosea allah unarudia lakini hufanyi kusudi kuingia katika masia kwakufanya kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kufanya yani kukusudia basi hii ni daraja kubwa sana ambayo allah subhanahu wataala nayo ameijalia kama ni daraja za watu wa peponi kwa hiyo allah subhanahuwataala tuwezeshe kufanya ibada tuingie katika daraja kama hizi angalau hatuna uwezo wa mali basi tufanye ibada kwa nguvu nsha allah allah subhanahu wataala atujalie kila la kheri atufungulie milango ya kheri atujalie katika watu wa pepo na atuepushe na moto wake wasalllahu ala nabiina wa wala alihi wa wasahbihi wasallam <tune>