السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوان إلا على الظالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين حبيبنا ونبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد غزانغو وتزماج وتكفو كربوني تينا katika kipindi hiki cha kuzungumzia habari za aljannatu wanar habari za pepo na moto na namwomba allah subhanahu wataala akubariki na akujalie katika watu ambao wataingizwa katika pepo ya allah subhanahu wataala kwa rehma zake na fadhla zake na tunamwomba allah subhanahu wataala atupe uwezo wa kufanya ibada na atujalie ni wale ambao wanaofuata maamrisho yake na atujalie ni katika wale watu wanaoacha makatazo yake na atujalie tuwe ni katika vipenzi vyake na vipenzi vya mtume wake muhammadi sallliwsalam katika kuelezea habari hizi za pepo nimezungumza katika kipindi kilichopita kuhusu habari za watu wale ambao ni daraja za watu wa peponi baada ya kuzungumzia kuhusu daraja za mitume alafu tukaja ni daraja za wale waliowaamini mitume na katika daraja nyingine za wale viongozi waadilifu ambao wanatekeleza wajibu wao hawavuki mipaka wala hawadhulumu watu alafu katika daraja nyingine za watu wa peponi ni wale watu ambao wanatanguliza shida za wenzao kuliko shida zao na wenye kuwahurumia wenzao na kutoa mali zao na kuwasaidia wenzao katika kila hali kwa wyni kwa hali na mali kwa hiyo hizi ni daraja za wale watu wakubwa ambao watapewa pepo ya allah subhanahu wataala siku hiyo siku ya kiama ukaelezea katika daraja nyingine za watu wa peponi ni wale watu ambao wanafanya juhudi za nafsi yaani wao wanajibidiisha na, na ibada wanaizuia nafsi yao na kumuudhi allah subhanahu wataala wakikaa saa zote wanafikiria kwamba sasa mimi nnafanya nini na nitafanya nini na kitu gani sijafanya yaani ni mtu ambaye yuko sa, yuko saa zote yeye anafikiria mambo ya akhira kila akikaa anaangalia je saa ya swala imefika au bado haghafiliki na ulimwengu yeye anafanya juhudi za kujibidiisha kimwili wake na roho yake kufanya mambo ya kwa hiyo ikiwa imeadhiniwa basi haraka haraka anakimbilia msikitini na, na akishafika msikitini haishii swala tu za sunna swala za faradhi bali anaanza anafanya na swala za sunna anaswali sunna za mchana na za usiku na kama ni funga basi anafunga funga zote funga za faradhi na funga za, za suna kwa hiyo ni mtu ambaye anajitahidi katika ibada zake kwa hiyo hawa ni watu ambao daraja yao ni ya juu kabisa leo ukijaliwa tu ukawa ni mtu wa namna hiyo basi wewe daraja yako pia sio ndogo ukawa ni mtu saa zote unachunga unachunga nafsi yako usije ukaingia katika mambo ya haramu na katika maisha yake pia yeye huyo mtu awe anaangalia kipi ni cha halali na kipi ni cha haramu haokoti ha, ha, okoti tu katika riziki zake madamu aingize tumboni ni mtu ambaye anaangalia hapendi kuingia katika mambo ya haramu ni mtu ambaye anajibidiisha ili kumridhisha mola wake yuko tayari yeye akose chakula lakini hataki kula kitu cha haramu yuko tayari yeye akose lakini hataki kudhulumu mali ya mtu yuko tayari yeye akose lakini hasemi uongo yuko tayari yeye akose lakini hafanyi rishi hagushi watu katika biashara zake wala nini na huo ndio mtihani ambao watu wengi wamepewa sa nyingine ukuta mtu anaswali anafanya ibada anafunga suna anafanya kila kitu lakini utakuta katika biashara zake uongo mwingi sana ghushi nyingi sana anatia vitu vya feki feki katika biashara zake kwa hiyo bado utakuwa hujafikia daraja kama hii daraja kama hii inafikiwa na wale watu ambao kweli wamefanya jihadi katika nafsi zao na kama umesikia jihadi ya nafsi ndugu yangu sio ukaona ni jambo dogo sana kuna watu wanaona jihadi ya nafsi ni ndogo jihadi ya nafsi ni kubwa sana katika maisha yake mtu atakiwa aangalie sana uwe ni mtu wewe una tahadhari sana na vitu vya haramu angalia siku moja abubakar raiallahu anhu aliletewa chakula na, na, na, na mtumishi wake alikuwa hakuuliza siku ile kile chakula chatoka wapi lakini alipopewa kile chakula baadaye akakumbuka do sijamuuliza wapi alivokula akamwambia akakumbukajamulizachatokapiaa hiki nimekipata sehemu moja watu makuhani wale wanaofanya mambo ya ushirikina nikakipata ni kaki, ni kichakula mim seemzobba akatia kidole katika mdomo wake mpaka akatapika yani akatapika chakula chote mpaka kikatoka mwisho wake abubakar akamwambia ule kijana lau kama kingekuwa iki chakula kisingetoka kwenye tumbo langu yani ingekuwa ni sababu ya kutoka roho yangu basi ingekuwa afadhali itoke roho yangu kuliko kulikokicakula kibaki katika tumbo langu kwa sababu gani asema nimemsikia mtume sawaa kinyama chochote kinachoota katika mwili wa mwanadamu kwa njia ya haramu basi hakitaingia peponi mpaka kiende kikasafishwe na moto kwa hiyo sio jambo dogo kufanya jihadi ya nafsi sio jambo dogo jihadi ya nafsi ni jihadi kubwa sana kaio mambo kama haya ndio aya naaraaae aawatu wa alla subhana wataala amewaekea pepo sio vitu vidogo hivi an yani mtutakiwa ue na tahadhari sana usigafilike ndugu yangu katika mambo kama aya ahizi ndio daraja za watu waeponi na katika daraja nyingine za watu wa peponi ni wale watu ambao wanafanya bidii katika ibada lakini ibada zao ni zile za faradhi tu hawaongeze ibada nyingine kama ni swala swala tu hakuna sunna hakuna nini kama ni funga ni funga tu lakini pia hafanyi mambo ya haramu hadhulumu mtu halicha mtu halicha haramu na hafanyi mambo ya haramu haingii katika mambo ya, ya kumuudhi allah ye ni mtu yeye ha, ha, uwezo wake hakujaaliwa ha, kufanya mambo ya sunna akisha swali faradhi yake basi enda uasalkifunga ramadhani yake basi dazake kulala pia mtu huyu sio mtu mdogo ikiwa ataswali swali kisawasawa na ikiwa atafunga kisawasawa na ikiwa atahalalisha ya mwenyezi mungu na atayaharamisha yale allah subhanahu wa ta'ala. basi huyu pia daraja yake ni kubwa na ndio siku moja bwana mmoja katika masahaba alimfuata mtume salalsala akamwambia ya yarasullla je mimi nikif, nikiswali tu bila ya suna siongeze na kitu na nikafunga tu nisiongeze kitu na nikatoa zaka tu nisiongeze kitu yaani yale mambo ya faradhi tu sababu zaka ni lazima mtu kama ana uwezo atoe na kama ni hija nikenda nikahiji akatekeleze zile nguzo tano ambazo allah subhanah wataala amemjalia tu basi mtume asema akamwambia akamuuliza mtume je nitaingia peponi mtume akamwambia ndio utaingia peponi ondoka, mtume wambia dio taao asalam akamwambia masahaba aflaha sda aflaha fahasada ikiwa kweli amesema ukweli huyu ataokoka na, na moto ataingia peponi kama haya anaoyasema ni kweli maana kuna watu wengine yeye ajifanya na swaliswala za faradhi peke yake lakini huku ana mambo mengine yake anayafanya huku ana dhuluma zake nyingine anazifanya huku ana mambo yake ya haramu mengine anayafanya Huta, huwezi kuingia katika kundi hilo kundi hili mtume salaasalam anasema aflaha nsadaka atafaulu mtu kama anasema ukweli katika hili akayatekeleza yale ya faradhi kisawasawa inavyotakikana na akaacha yale mambo ya haramu basi huyu pia itakuwa ni katika kundi hilo ataingia katika daraja hiyo na katika daraja nyingine ambazo ni za watu wa peponi ni wale watu waliochanganya baina ya maovu na mema wamechanganya khalatu amalan salihan wamechanganya mambo mema wa gheiru dhalika na mambo mengine ambayo sio mema kwa hiyo watu hawa nao pia wataangaliwa daraja zao ikiwa mema yao yamekuwa yamezidi basi wataingia katika daraja ya wale watu wema lakini iwe ni watu wacha, wacha mungu wamefanya maovu wakatubia alafu wakarudi kwa allah subhanahu wataala wamefanya mambo maovu alafu wakatubia wakarudi kwa allah subhanahu wataala basi allah subhanahu wataala atawakubalia na baada ya kurudi kwa mola wao kisha wakafanya mema wakayafuta yale mema, maovu walioyafanya kwa mema wakaongeza mema katika mema yao wakaoyaongeza walikuwa wakiyafanya yani alikuwa ni mtu muovu mathalan kisha akatubia kwa mola wake akarudi kwa mola wake kisha akaka, akaka, akaomba msamaha na akaleta ile toba yakikwelikweli tasuaaaasubhanawataalaaisa akafana amoema basi allah atamkubalia alafu akajuta kwa kwa yale akiyafanya na akajiona kwamba alikuwa amekosea akafanya akafanya mambo mema. Akarudi kwa mulawake, kisha akafanya mambo mema mema akarudi wake kisha basi huyu katika daraja za wale watu ambao allah subhanawataala pia atawaingiza peponi kwa sababu allah subhanahu wataala hamdhulumu mja wake allah hamdhulumu mja wake kitu chochote katika vile alivyompa na allah subhanahu wa taala anamuhisabia ana, ana, ana mwanadamu katika hesabu yake hamwongezei wala hampunguzii lakini zaidi ni kwamba allah subhanahu wataala anaweza kumsamehe mja wake allah subhanahu wa taala ukimjia ikiwa wewe hujamshirikisha allah subhanahu wa taala na ikiwa una madhambi lakini huku umefanya mema basi allah subhanahu wataala ana uwezo wa kukusamee madhambi yako maadamu utamwendea allah subhanahu wataala hali ya kuwa hujamshirikisha allah subhanahu wataala wala hujakufa kafiri wala hujakufa mnafiki kwa hiyo hizi ndio daraja za wale watu ambao watakirimiwa pepo ya allah subhanahu wataala baada ya hapo ni kwamba allah subhanahu wataala akisha maliza siku ya kiama anataka kuwaingiza watu peponi baada ya kuhesabiwa hesabu za watu kwa sababu kuna hesabu zitafanyika siku ya kiama kila mtu atalipwa kwa yale aliokuwa ameyafanya kuna visasi vitafanyika siku ya iamamaaasua amataanikulipana kwania a tawabu namaa ia mekula mali siku ya huyu, itabidi mali, yani ya, kiyama, itakuwa ya thawabu yamt aaaumefanyia ya mtu mtu ambaye ikiwa umemfanyia labda iana fulani kwahiyo kulipana siku ya qiama ni kulipana kwa njia ya thawabu na na, na, na, na madhambi kwa hiyo ndugu yangu mislamu unapoishi hapa duniani ujue kwamba kuna hisabu siku ya qiama yauma yaqumu lnasu kuna watu e, ujue kwamba kuna siku watu watasimamishwa mbele ya allah subhanahu wataala kwa hiyo itapokuwa allah subhanahu subhanahuwataala anataka kuwaingiza watu peponi ni watu gani ambao watakuwa ni wa kwanza kuingia peponi pepo iko wazi na milango yake iko wazi inasubiri watu waingie wakati huo wa kuingia peponi mtu wa kwanza atakayeingia peponi ni mtume wetu muhammadi salllahu lihi wasallam mtu wa kwanza atakayeingia peponi ni mtume wetu muhammadi salllahu alaihi wasallam kama ilivyokuja katika hadithi mtume salllal wasalam anasema ana awalu man yaqrau baba ljanna mimi ndo wa kwanza nitakayogonga mlango wa peponi na yule khazinu aljanna ata, at, atakapogonga mtume pepo mlango atakapoomba kuingia atamuuliza wewe ni nani atasema mimi ni muhammadi na khazinu atamwambia kwamba wewe ndo nimeambiwa nikufungulie wa kwanza asiingie mtu kabla ya wewe hujaingia hiyo mtu wa kwanza atakaingia peponi ni mtume wetu muhamadi sallawasaam na ummati wa muhamadi ndio wa pili wa kwanza kuingia peponi katika umma zote na ndio umma mwingi ambao utakaoingia peponi katika watu watakaaingia peponi thuluth ya watu wa peponi ni ya mtume muhamadi waa na watu wake thuluth ya watu wa peponi yani thuluth ni kitu ambacho utakigawa sehemu tatu kitu kizima ukigawe sehemu tatu kama mfano tuchukulie chungwa uligae sehemu tatu kwa hiyo chungwa hili sehemu moja katika hii chungwa inaitwa nini thuluth moja ya tatu kwa hiyo moja ya tatu ya watu wa peponi ni ummati muhammad kwa hiyo sisi tutakuwa wingi ummati wa mtume muhammad sasalam tutakuwa wingi katika, o, katika pepo na sisi ndo umma wa kwanza kuingia peponi mtume sallalwasalam anasema nahnu assabiquna lawaluna la yauma lkiyamati sisi ndo tutakuwa wa kwanza siku ya kiyama baida anahum utu min qablina wautinahu min badihim isipokuwa sisi tumepewa kitabu kabla ya wa, watu waliopita tumepewa baadaye sisi mwisho tumepewa kitabu lakini sisi ndo tutakuwa wa kwanza siku ya kiama kwa hiyo sisi ndo watu wa kwanza kuingia peponi na sisi ndo tutakuwa wengi katika pepo ya allah subhanahu wataala kwa hiyo katika hiyo idadi ya watu wa peponi namwomba allah subhanahuwataala tujalie mimi na wewe tuwe ni katika kundi la watu ambao wataingia peponi na atujalie ni katika hao hiyo thuluthi ya watu watakaoingia wa peponi pamoja na mtume wetu alaihi salalwasala kwa hiyo mtu wa Kwayo, kwanza watakaeingia peponi ni mtume wetu muhamad swsalam na umma wa kwanza watakaoingia wa peponi ni ummati huu wa mtume muhammadi sallah alaihi wasalam mtume sl lasalam anasema katika hadithi iliopokewa na bukhari na muslim katika hadithi ya abi hureira raillh anhu anasema nahnu alakhiruna alawaluna yauma lqiama sisi ndo wa mwisho kuja katika dunia lakini sisi ndio tutakuwa wa kwanza siku ya kiyama nahnu awalu nasi dukhula ljanna sisi ni watu wa kwanza kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala tumechelewa kuja na tumechelewa kupewa kitabu yaani kitabu chetu ndio cha mwisho ambacho ni qurani wenzetu wametangulia wamepewa vitabu lakini sisi ndio tutakuwa wa kwanza siku ya kiama kuingia peponi kabla ya watu wengine kabla ya umma mwingine sisi ndio tutakuwa ni umma wa kwanza kwa sababu gani kwa sababu mtume wetu muhamad swa ndio wa kwanza na ndio atakaefunguliwa pepo na ndio wale wa, wale wanaolinda pepo ndio watakaemfungulia mtume wetu muhamad salam kwanza kuingia peponi na sisi tutakuwa ni wenye kumfuata mtume muhammadi salllaalwasalam kwa hiyo tumuombe allah tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie kwamba sisi tuingie katika kundi hili la mtume wetu muhammadi salllaalwasalam na tusichelewe hata kidogo ndugu zangu katika watu wa peponi watakaoingia wa kwanza katika ummati huu baada ya mtume muhammadi sal llaali wasalam ni sayidina abubakar raiallahu anhu abu bakar rll anhu ndio mtu wa kwanza atakaoingia peponi siku ya kiama kwa sababu abubakar anhu katika watu baada ya mtume hakuna mtu ambaye ana nafasi kubwa mbele ya allah subhanahu wataala kama abubakar kama ilivyotangulia sifa zake na juhudi yake abubakar na namna gani alivyoitetea dini hii ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na mtume salllalwasalam alikuwa akimweka mbele abubakar katika mambo mengi na mtume sallaal wsalam alikuwa akimpenda abubakar raillahu anhu na mtume abu bakar alikuwa ni mkwe wake pia vile vile amemwolea mtoto wake aisha baba wake ni abubakar raiallahu anhu kwa hiyo kwa ule ukaribu aliokuwa nao mtume eh, abu bakar raiallahu anhu kwa mtume muhammadi salllaalhi wasalam basi allah subhanahu wataala atamkirimu abu bakar, awe ni mtu wa kwanza katika umati huu wa kuingia peponi na tukizungumza fadhila za abu hatuwezi kuzimaliza na nafasi hii si nafasi ya kuzungumza nafasi eh, sifa za abubakar radhillahu anhu lakini sifa za abubakar hazifichiki hazi huu uh, islamu tuliokoa nao sisi una nafasi yani una sababu kubwa na abubakar radhiallahu anhu kwa sababu abubakar ndio alieshika bendera ya uislamu baada ya kufa mtume wetu muhammadi sllaalwasalam na kabla haja kufa mtume sallalsalam mtume alikuwa akimwamrisha abubakar wakati ule ni mgonjwa mtume alikuwa akimwamrisha abubakar aswalishe watu na yeye alikuwa yuko hai mtume kuonyesha kwamba mtume slsaa alikuwa yuko radhi na abubakar na alikuwa hana wasiwasi na abubakar wake, kwa hiyo mtume sawsaa katika uhai wake alikuwa yuko radhi na abubakari na amekufa mtume salllaalwsalam hali, hali ya kuwa yuko radhi na abubakari raillahu anhu kwa hiyo ndugu zangu waislam atakayeingia wa kwanza katika umati huu ni abubakar raillahu anhu imepokewa katika hadithi ambayo ni abu daudi katika sunani yake anasema mtume sallawasalam atani jibrilu amenijia mimi jibril faakhadha biyadi akanishika mkono wangu faarani baba ljanna akanionyesha mlango wa pepo aladhi tadkhulu minhu ummati mlango ambao watakawaingia ummati wangu mtume sllawaa anasema alinishika mimi jibrili alinijia jibrili akanishika mkono mpaka akaenda akanionyesha ule mlango ambao wataingia ummati wake mtume sallal wasalam aliposema hivyo abu bakar raillhu anhu akamwambia mtume ya rasul llah wadidtu anni kuntu maaka hatta andhura ilaihi natamani tamani ya rasul yaani na mimi ningekuwa pamoja na wewe mpaka niuone yani, ili niuone huo mlango wa watu wa peponi na hii ilikuwa kabla mtume hajakufa yaani yuko duniani mtume salasaam alichukuliwa na jibrili akaenda akaonyeshwa mlango ambao huo ndio mlango atakaoingia umati wake abu bakari akamwambia mtume ya rasulllah na tamani lao kama mimi ningekuwa pamoja na wewe kuonyesha kwamba abu bakari alikuwa hataki jambo la heri limpite abu bakari hakuna jambo la heri lilikuwa yeye anataka limpite hata siku moja mtume salallaalh wasalam akamwambia ama innaka ya aba bakar awalu man yadkhulu ljannata min ummati mtume salllalwsalam akamwambia wewe abu bakar, wewe utakuwa ni mtu wa kwanza katika watu watakaoingia wa peponi kuonyesha kwamba mtume sallalwa salam amekufa hali ya kuwa hana wasiwasi na abubakar hiyo ikiwa wewe ni mwislamu wakikwelikweli watakiwa umridhie abu bakar na umpende abubakar na ukiwa unamchukia abubakari wewe sio mwislamu wewe una sifa ya unafiki katika roho yako unatakiwa mpende abubakar kwa sababu abubakar alipendwa na mtume na kama alipendwa na mtume basi hata allah subhanahu wataala alikuwa yuko radhi na abubakar kwa hiyo katika watu watakaoingia mapema ani watakaoingia kwanza katika ummati huu katika ummati wa mtume muhammadi sal lla alwasalam ni abubakar railahu anhu kutokana na hadithi hii tulioieleza kwamba mtume sallalwasalam amemwambia abubakari wewe ni wa kwanza katika umati wangu utakaoingia peponi abu bakari hakuna katika mambo ya kheri ambayo yamempita tukizungumzia siku moja abubakari alikuwa amekaa na mtume mtume sallal wasalam akauliza ni nani leo ameamka amefunga abubakari akasema ni ni mimi hapa akauliza tena siku hiyo hiyo ni nani leo mtu ameenda kumuona mgonjwa ab akasema ni mimi hapa siku hiyo saa hiyo hiyo mtume akauliza ni nani mtu leo ametoa chakula akampa maskini abbaar akasema ni mimi hapa akauliza tena mtume ni nani ambaye ameenda kumzika ameenda kushuhudia maiti leo e yani kwenda kuzika ameenda kuzika abubakari akasema ni mimi hapa mtume salala salam akasema mambo haya hayakusanyiki kwa mtu kwa mara moja isipokuwa ni mtu wa peponi kwao mara ngapi mtume salallala salam amembashiria abubakari pepo na abubakari ni katika wale ashara minalmubasharina biljanna ni katika wale watu kumi katika watu waliobashiriwa pepo kwa hiyo abubakari amesharidhiwa na allah subhanahu wataala abubakari amesharidhiwa na mtume swsaa na ndio wa kwanza atakaeingia katika pepo ya allah subhanahu wataala kwa hiyo uelewe kwamba watu watakaoingia peponi wa kwanza kabisa ni mtume muhamad salllaali wasalam na sisi umati muhammadi ndio katika umma wa kwanza watakaoingia peponi na pia vile vile katika sisi baada ya kuingia mtume muhamad salllaalhiwasalam mtu wa kwanza kuingia, kuingia katika pepo ya, ya allah subhanahu wataala katika umati muhamad ni abu bakar rala anhu na allah subhanahuwataala tujalie na sisi tuwe katika hao watu watakaoingia peponi pamoja na mtume wetu na abu bakari na masahaba wengine rala anhum ndugu zangu watazamaji watu watakaoingia peponi watakuwa na sura nzuri sana eh, watu watakaoingia peponi mtume sala lla salam amewasifu kwamba awalu zumratin taliju ljanna suratuhum ala surati lqamari lailata lbadri watu wa kwanza watakaoingia peponi watakuwa na sura zina ng'ara kama vile mwezi ule usiku ambao mwezi ume, ukikamilika ukiwa mzima ile usiku ukiuangalia jinsi unavyong'ara basi ndio sura za wale watu ambao wa kwanza kuingia peponi mtume e, salsalam amewasifu kwamba watu wa peponi hawa watakapoingia nyuso zao zikingara namna hiyo watakula ndani ya pepo watakunywa ndani ya pepo hawata hawatasikia haja ndogo wala hawatasikia haja kubwa kwa hiyo ujue habari za peponi ni kubwa sana na mambo yake ni makubwa sana kwa hiyo tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie ni miongoni wa watu watakaoingia peponi na atuepushe na adhabu za motoni kwa haya machache tunamwomba allah subhanah wataala atuwezeshe tuweze kufikia malengo yale ambayo tunayapanga na atukamilishie ibada zetu na atukubalie dua zetu na ibada zetu allah atujalie kila la kheri wlnbuhaads