السلام ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد تجوزانغو وتزامجو وتكفو نوكري بشاتينك أتككبين لحكيك تكفو كنا تشوفو مزية الجنة والنار katika kipindi kilichopita tumezungumzia kuhusu habari za motoni na namna gani adhabu za motoni zilivyokuwa kali na allah subhanahu wataala ameusifu moto kwamba unaunguza kiasi ambacho moto unapasua ngozi za mwanadamu na ngozi haiwezi kuvumilia mbele ya moto wa allah subhanahu wataala ambao mfano wake allah subhanah wataala amesema kwamba kila ngozi inapoungua kula ma juluduhum kila ngozi zinapoungua badalna juludan gairaha ghairaha tunawabadilishia ngozi nyingine wa ili wapate liyadhuku ladhab ili wapate kuipata adhabu vizuri kabisa kwa hiyo ndugu yangu habari za moto zinatisha tuko katika kipengele cha kuelezea habari za motoni na umesikia katika kipindi kilichopita namna gani allah subhanahu wa taala anavyouelezea moto na adhabu zake na allah subhanahu wa taala ameelezea habari hizi za moto kwa urefu sana na mtume sala llaal wasalam pia amezielezea kwa urefu sana ili tupate au kujiepusha nafsi zetu na moto na allah ametua, ametupa yani tahadhari mapema kabisa sije mtu akaja akasema aka, aka, aka mimi sijasikia sije mtu akasema mimi nilikuwa nimesahau au nimeghafirika siku hiyo ndugu yangu haitakusaidia kitu ujumbe huu umesha wewe tayari wewe umeshapata ujumbe kwamba moto upo na sifa za motoni ndio hizo ambazo umezisikia na utaendelea kuzisikia na watu watakaoingia motoni utawasikia na mambo watakaoingiza watu motoni utayasikia kwa hiyo bado sasa hivi huna udhuru mbele ya allah subhanahu wataala ujue kwamba huna udhuru ndugu yangu mbele ya allah subhanahu wataala allah subhanahu wa taala anaendelea kuuzungumzia moto ambao ni adhabu ameiandaa kwa wale watu wasiosikia ni adhabu kwa wale watu wenye kiburi ni adhabu kwa wale watu ambao wanafuata njia za sheitani ni adhabu kwa wale watu ambao ni wajeuri ambao wanafuata nafsi zao zinavyowatuma allah subhanahu wataala anasema وقل الحق من, ربك من ربكم فمن شاء فليؤمن ومن شاء فليكفر انا اعتدنا للظالمين نارا احاط بهم سرادقها وان يستغيثوا يغاثوا بماء كالمهل يشوي الوجوه بئس الشراب وساءت مرتفقا الله سبحانه وتعالى anaendelea kuuelezea moto huu jinsi ulivyokuwa ni mkali anasema allah subhanahu wa taala wakulil haqu min rabikum semeni haki kutoka kwa mola wenu wafikishieni watu ukweli wafikishieni watu haki waelewe wajue kwamba kuna moto na kuna pepo wabainishieni watu ukweli famanshaa falyumin anayetaka aingie katika imani awe mumin awe mwislamu aokoke na moto na aingie peponi wa manshaa falyakfur na yule anayetaka mwenyewe tu aingie kwenye ukafiri alafu aingie motoni lakini wafikishieni watu wafikishieni watu ujumbe wabainishieni watu ukweli msiwafiche msiwaficheina atadna lilalimina nara kwa sababu gani allah subhanah wataala anasema inna atadna lidalimina nara sisi tumewaandalia watu madhalimu moto allah subhanah wa taala anasema nimewaandalia watu moto ahata bihim suradiquha moto ambao umewazunguka kuta zake zimewazunguka wale watu ambao wameingizwa katika moto huo wain yastaghithu yughathu bima inkalmuhli na wanapotaka maji kunywa maji ya kunywa watapewa maji si maji yashwi lwujuh maji ya moto yanaunguza mpaka uso biisa lsharabu wasaat murtafaka si kinywaji kizuri hicho ni kinywaji kibaya sana ndugu yangu mwislam hii ndio sifa ya moto allah subhanahu wataala anatu, anatu, anatupa habari kuhusu huu moto ili usije mtu akaingia katika moto huu usije ukaingia alafu ukaja ukajilaumu nafsi yako allah subhanahu wataala anatoambia wazi kabisa wakul il min minrabikum semeni ukweli wa mola wenu semeni ukweli waambieni watu ukweli kuhusu habari hizi msiwafiche waambieni watu mambo yatakao waingiza peponi waambieni watu mambo yatakao waingiza peponi waambieni watu mambo ambayo itakuwa ni sababu ya kuwaingiza motoni wabainishieni watu na haya ni majukumu ya watu waliokabidhiwa nafasi hizi za kufikisha dawa mashekhe maustazi makhatibu muwafikishie watu habari hizi usiwadanganye danganye tu watu ukawalazalaza ukawa, ukawa, ukawa, ukawa, ukawabashiria mambo ambayo sio ya kweli waambieni watu ukweli wabainishieni watu kuna watu masikini hawajui kuna watu wanafanya makosa lakini hawaelewi kwa hiyo wewe ni jukumu lako kumfikishia huyu mtu na kumbainishia na usitangulize maslahi ya nafsi yako utangulize maslahi ya huyu mtu umwangalie huyu mtu kwamba nikimwambia jambo hili litamfikisha wapi kwa hiyo allah subhanahu wataala anasema min rabbikum waul min minrabikum semeni ukweli wa kutoka kwa mola wenu faman shaa falyumin baada ya kubainishiwa mtu akishaelewa ule ukweli akishajua hili ni kheri na hii ni kheri na hii ni shari eh. hii ni shirki na hii ni tauhidi hii ni sunna na hii ni bidaa basi hapo atakuwa ana khiari sasa mwenyewe faman shaa falyumin anayetaka ataamini waman shaa falyakfur na anayetaka atakufuru mwenyewe lakini ajue mtu atakayekufuru sasa ina atadna lidhalimina nara kama mtu hatafuata maamrisho ya allah subhanahu wataala baada ya kubainishiwa haki iko wapi mtu akakataa akaleta kibri akajiona yeye ndo mwenye akili zaidi kuliko allah na mtume wake basi allah anasema inna atadna lildalimina nara sisi tumewaandalia wale watu madhalim wanaopinga haki wale wanaopindisha ukweli wale wanaodanganya watu kwa kutafuta riski na tonge za za, za matonge matu, ya matumbo yao basi wajue kuna moto umeandaliwa ndugu yangu tumwogope allah subhanahu wataala ahata bihimsuradiuha moto ambao kuta zake itakuwa zimewazunguka wale watu wamotoni wamezungukwa kuna kuta katika moto zimezungukwa kubwa sana awezi mtu kutoka hawezi mtu kutoka katika moto hata siku moja hata kuinua kichwa namna hii kisha jambo lingine la kusikitisha na la kutisha zaidi kwa sababu motoni kutakuwa na joto jinsi ambavyo unavyojua hapa duniani kukiwa na joto hali gani mtu anavyojisikia anakuwa na kiu sana anahitaji sana maji kipindi kile cha wakati wa joto utaweza kumkuta mtu anakunywa maji utafikiri ni tenki ya gari anakunywa mtu anakunywa atosheke na maji maji ya baridi lakini anaona hayamtoshi katika koo yake sasa motoni kuna joto zaidi joto la motoni linatisha watu watataka maji yakunywa angalau maji watulize roho zao ya rabbi tupe maji basi na sisi kidogo tupate nafuu na ya huu moto allah ataambia mwataka maji sio ataambia malaika wain yastaghithu yughathu bimain kalmuhli watapewa maji si maji maji maji si ya kunywa hayafai kunywa kabisa yashwi lwujuh maji yanababua uso yanababua uso hawezi mwanadamu kuvumilia kunywa maji hayo na katika aya nyingine allah subhanahu wataala anaelezea katika qurani kwamba watu watakapoutaka maji hawatopewa maji vinywaji vinyuaji vyao katika moto ni hamima waghasaka ni maji ya moto na usaha allah atuepushe na sifa kama hizi allah atuepushe na adhabu kama hizi allah asija akatuingiza katika mitihani kama hii ndugu yangu mtu anaposkwa na shida ya kiu alafu apewe maji ya moto ya kumbabua uso mzima hii ni adhabu kubwa sana leo hii hapa duniani hebu angalia mfano mdogo hapa duniani wewe una kiu alafu mtu akupe kikombe Huku, hukujua glasi kumbe ni maji ya moto ukitia mdomoni utajisikia hali gani yale maumivu utakaoyasikia ni ya hali gani we una kiu alafu unapewa maji ya moto kabisa yanakuunguza mpaka kwenye utumbo alafu maji mengine ni maji ya usaha ndugu yangu allah hatuhifadhi atu, atu, na adhabu za motoni kwa hiyo wanapohitaji maji watu watapewa maji ya usaha watapewa maji ya moto tena mtume sal llah aleh wasalam anasema usaha huo unatoka wapi usaha wa watu watakaokunywa katika moto ni usaha unatoka katika tupu za wazinifu sio usaha wa kawaida tu labda umeokotwa katika kuna, kuna chemchemu ya usaha hapana ni usaha za, za, za, za usaha kutoka kwenye tupu za wazinifu wale wazinifu watakapoingizwa motoni watakapoungua sehemu zao zile za siri zitatoa usaha zitatoa usaha unanuka uvundo mpaka wat, wat, watu wa motoni watasikia, watasikia harufu mbaya kutokana na nyuchi za watu wa motoni harufu zao zitakuwa zinanuka sehemu zao zile za siri zinatoa usaha allah tuhifadhi na habari za motoni kwa hiyo kutakuwa na mito ya usaha wanapewa watu wanywe ndio vinywaji vyao hivi ndugu yangu mwislamu kweli waweza wewe hali kama hii unaweza kuivumilia kweli utaweza kweli kunywa maji ya moto yenye kubabua uso au unywe usaha kutoka kwa hawa watu wazinifu wewe ndo maji yako allah atuepushe na mambo kama haya kwa hiyo allah subhanahu wataala anawaongezea watu motoni adhabu juu ya adhabu adhabu juu ya adhabu kila wanapotaka nafuu basi allah anawaongezea adhabu nyingine juu yao kila mtu anapohitaji nafuu kidogo afunguziwe allah anamwongezea adhabu kinyume na peponi ndugu zangu kama unakumbuka habari za, popo, za peponi ni kwamba starehe zake kila siku zinaongezeka kila siku zinaongezeka lakini motoni motoni motoni hakuna hakuna starehe hakuna hakuna kulala hakuna, kulala, hakuna kifo yaani watu watakaoingizwa motoni hawafi yaani mtu atatamani afe lakini hafi watu atatamani kufa yaani afadhali mtu afe lakini hakuna kufa hakuna kufa ndugu yangu motoni hakuna kufa ni adhabu kwenda mbele unapoomba maji maji yenyewe ndio haya mtu anapewa maji kama haya allah tuhifadhi alah tukinge na adhab za moto allah sbhanaه wataala anasema kuhusu habari za motoni waldhina kafru lhm naru jahanama la yقضى عlيhm faymutu wla ykhfafu عanhm min عadhabiha kadhlika njzi kul kfur whm ystrikhun fiha rabna akhrijna nacml saliha ghir ldhi kuna nacmal allah subhanahu wataala anasema kuhusu watu wamotoni watafukuwa motoni allah subhanah wataala anasema wldhina kafaru lahum naru jahannam na wale makafiri wale wenye kupinga aya za allah subhanah wataala wale wenye kuipinga qurani wale wenye kuipinga dini ya allah subhanahu wataala wale wenye kuipinga, kupinga maamrisho ya allah subhanahu wataala wale wanaoona kwamba wao hakuna mungu wao ndio wanaofanya wanavyotaka basi allah subhanahu wataala anasema wladhina kafaruu lahum naru jahannam wale waliokufuru wataingizwa katika moto wa jahannam la yukdha lihim fayamutu wala yukhafafu canhum min cadhabiha yani hawatopata mauti ndani ya moto wakafa wala hawatopunguziwa katika adhabu za motoni hakuna kufa ni moto na adhabu na vitu vingine ndani ya moto kuna adhabu za kila aina huo moto ni, ni adhabu na kuna na adhabu nyingine kama za kupewa maji ya moto kupewa usaha kuna majoka kuna mange kuna adhabu za kila aina katika moto allah tuhifadhi na moto wake ndugu yangu allah subhanahu wataala anasema kadhalika najizi kula kafuri hakika hivyo ndio watakavolipwa kila yule anayemkufuru allah subhanahu wataala kila yule anayeenda kinyume na allah subhanahu wataala kila yule anayemuudhi allah subhanahu wataala kila yule anayemuasi allah subhanahu wataala haya ndio malipo yake na vile adhabu zitakavyokuwa kali katika moto basi watu watatamani kufa lakini hawatokufa mwisho adhabu zikiwa zimewazidia watu wa motoni watasema whum yastarikhuna fiha rabana akhrijna watapiga makelele ya rabi basi tutoe sisi katika moto huu twakuomba ututoe katika moto huu ututoe kwa ajili gani namal saliha ghaira ladhi kunna namal ili tuende tukafanye yale mema alikuwa hatukuyafanya sasa ndio mwanadamu anakumbuka sasa kumbe kulikuwa na mema eh baada ya kuingizwa motoni baada ya mtu ushaingizwa motoni ndo akumbuka tena utoke tena katika moto ili uende ukafanyiwe ukapewe nafasi ukafanye ibada wakati huo itakuwa nafasi hakuna hakuna tena nafasi hiyo ndugu yangu allah hatatoa nafasi kama hiyo sasa hivi ndo watakiwa wewe ujitahidi usije ukaingia katika kundi hilo la watu wa motoni ndugu yangu moto utakavokuwa ni mkali siku hiyo utakuwa na hasira na wale watu watakawoingizwa ni ajabu na hakuna kutoka katika moto na hakuna kukimbia na hakuna kufa afadhali mtu awe atakufa basi yaishe lakini hakuna kufa na hii aya inathibitisha kwamba mtu akishakufa mara moja hafi tena akishakufa atafufuliwa hakuna tena kufa tena kwa sababu kuna watu wengine anafikiri mi nkisha si basi bana ah, kishakufa eri aenda kapumzike huko hakuna ah, kupumzika baada ya kufa kuna uhai mngine ukishatiwa tu kaburini tayari kunaanza uhai mngine uhai wa ughaibuni huko uhai wa barzakh hakuna kufa baada ya kufa mara ya kwanza hakuna kufa tena ndugu yangu uelewe kwamba itikadi ya watu ambao wanafikiria ukifa ndio umekufa kukishaingizwa kaburini ndio basi hii si itikadi sahihi hii sio imani sahihi tenda mema tenda mema ili yaweze kukusaidia katika kaburi na uingie peponi lakini ukifanya mchezo ukifanya mambo maovu ujue baada ya kufa kuna uhai mwingine na allah akishakuhukumu kwamba wewe ni mtu wa motoni itakuwa ni adhabu kwenda mbele hakuna kufa kama anavyosema allah subhanahu wataala la yukdha alaihim fayamutu hawataandikiwa tena mauti ili wafe wala yukhafafu anhum min adhabiha wala watu hawatapunguziwa katika adhabu za motoni kwa hiyo adhabu za motoni zitaendelea zitadumu ujue kwamba adhabu za motoni zinaendelea kila siku mtu anapewa adhabu nyingine kwa hiyo wanadamu watatamani watakapoingizwa motoni watolewe watamuomba allah subhanahu wataala basi tupe nafasi angalau tuende huko duniani tukafanye mema wewe umeishi miaka mingapi hapa duniani umepewa umri wengine miaka arobaini miaka hamsini miaka stini miaka sabini haikutoshi hukuweza kufanya mema leo ndo waomba uje kufanye mema hapa duniani allah anasema hiyo nafasi hakuna hakuna mtu atakaepewa nafasi hiyo kwa hiyo ndugu yangu unatakiwa ufanye mema ili uepuke na adhabu hizi za moto ili tuepuke na adhabu hizi za moto tunatakiwa tufanye mema tujitahidi sana kujiepusha na yale mambo ambayo yanamuudhi allah kwa sababu sisi hatuna uwezo wa kuzo, kuzizuia adhabu za allah subhanahu wataala wewe ukitaka mfano angalia moto wa duniani tu huu jinsi unavyomuunguza mtu anaweza akatoka jivu huu ni moto mdogo sana katika moto wa allah subhanahu taala haufanani hau na kitu chochote moto wa allah ni, ni moto wa uhakika moto wa allah ni moto wa uhakika tunamwomba allah subhanahu wataala atuepushe na habari na adhabu za moto ndugu yangu mwislam tujitahidi na tufanye ibada na tuwalinganie ndugu zetu na jamaa zetu ili waokoke na adhabu hizi za moto allah subhanahu wa taala anasema katika qurani tukufu kuhusu adhabu hizi za moto إن المجرمين في عذاب جهنم خالدون لا يفتر عنهم وهم فيه مبلسون وما ظلمناهم ولكن كانوا هم الظالمون ونادوا يا مالك ليقضي علينا ربك قال إنكم ماكثون لقد جئناكم بالحق walakin aktharkum lilhaqi karihun allah subhanahu wa taala anaelezea kuhusu habari hii ya moto akisema ina lmujrimina fi cadhabi jahannam hakika wale watu mujrimina wale watu wenye kibri wale watu waovu wale wenye kumuudhi allah subhanahu wa taala fi adhabi jahannam fi wataingia katika adhabu ya jahannam khalidun wataingia katika moto milele la yufattaru anhum wa hum fihi mublisun yani hawatopewa hawato nafasi ya kupunguziwa adhabu katika moto hawatopewa nafasi ya kupunguziwa adhabu katika moto na hali ya kuwa watakaa motoni huku wanaendelea kupata adhabu la yufattaru anhum hawatapunguziwa adhabu za moto wataendelea kukaa katika moto huo bila ya kupunguziwa adhabu yoyote allah subhanahu wataala anasema wamadhalamnahum lakini hatukuwadhulumu wamadhalamnahum hatujawadhulumu hawa watu walioingia katika moto walakin kanu hum ldhalimun wao wenyewe ndio watu wamejidhulumu hao watu wenyewe ndio wamejidhulumu kwa kufanya madhambi na kumtii sheitani na kuifuata nafsi zao zinavotaka watakuwa wamejidhulumu wenyewe nafsi zao allah subhanahu wataala anasema wanadu ya malik watamwita yule anaelinda moto yule kiongozi wa malaika anaelinda katika moto anaitwa malik liakdhi alaina rabuka basi mwambia allah atuhukumie sisi tufya hata kama ni kufa au kuwe na jambo lingine n atutoe katika moto au vipi Ma, maliki malaika wa moto atawaambia qala inakum in makithun nyinyi mtabaki hapo hapo hakuna kutoka katika moto huo lakad jinakum bilhaqi nyinyi mumejiliwa na haki mushaambiwa habari za motoni eh? wlakin aktharakum lilhaqi karihun lakini wengi katika nyinyi mlikuwa mkiambiwa maneno ya allah amtaki kusikiliza nini hamtaki kusikiliza nii kiskia amkiona watu, wa, watu wa dini mna wadharau nyinyi mkiona watu wanatoa mawaidha mnaondoka mahali hapo mlikuwa hamtaki kusikiliza habari hizi kwa hiyo kwahiyo inakumakithun nyinyi bakini hapo hapo hakuna kutoka katika habari hii ya moto mtabaki hapa hapa kwa hiyo subirini tu endeleeni kuungua kwa hiyo allah subhanahu wataala atuepushe na mambo kama haya ndugu zangu wa waislamu allah atupe afya atuhifadhi atulinde na atukinge wasali llahu ala nabiina wa ala alihi wa sahabati, wa sahabatihi ajmain wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tihana>