السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا وحبيبنا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين أما بعد تقوزنجو وتزماجو وتقوفو نوكربشتنا كتكا كيبيندهيكي أمباتشو kinazungumzia kuhusu habari za aljanna wanar habari za pepo na moto na kama ulivyokuwa umesikia katika vipindi vilivyopita tulikuwa tumeshaanza kuzungumzia habari za moto na moto ndugu yangu ni adhabu allah subhanahu wataala ameieka aajili ya kuwaadhibu wale watu ambao wameenda kinyume na maamrisho yake watu ambao walikuwa wana sifa ya kibri watu ambao walikuwa hawataki kwenda ile njia aliyowawekea allah subhanahu wa taala na wakachagua njia ambayo ni ya shaitan ndugu yangu habari za moto ni habari za kutisha sana na moto ni mkali na moto unaunguza na kama ulivyosikia na kama utakavyoendelea kusikia habari za moto ni habari za kutisha unamwomba allah subhanahu wataala atuepushe mimi na wewe kutuingiza katika moto na atujalie ni miongoni mwa watu ambao wataingizwa peponi ndugu yangu moto huu ambao nao sisi hapa duniani ni mfano mdogo sana katika moto wa jehannam huu haufanani kabisa na moto wa jehannam wewe hebu angalia huu moto wa duniani ni namna gani unaweza ukaleta maafa pengine mji mzima au kijiji kizima watu wakafa karibu kumi au ishirini au hata mia moja kwa sababu ya moto huu au moto huu unaweza ukaingiza hasara ya mamilioni na mabilioni wakati moto huu si chochote wala si lolote mbele ya moto wa jahannam ndugu yangu moto huu tulio nao sisi kama unavouona wewe namna na, na, na gani unavyoweza kuleta madhara na maafa makubwa basi hii ni sehemu moja tu katika sehemu sabiini ya moto wa jahannam huu moto tulionao sisi ni sehemu moja katika sehemu sabiini za moto wa jahannam mtume sal llal wasalam anasema narukum hadhihi moto wenu huu ambao mnao hapa duniani ma yukidu banu adam moto ambao wanaowasha wanadamu juzu, juzun wahid ni sehemu moja min 7 juzan min nari jahannam moto huu wetu wa duniani mtume s anasema moto huu wetu wa duniani ambao sisi tunawasha tunapikia tunafanyia kila kitu basi ni juzun wahid ni sehemu kimoja katika sehemu 7 za moto wa jahannam hadithi hii imepokewa kwa bukhari rahimahullah kuonyesha kwamba moto wa jehanam ni moto mkali mno ni moto ambao unaunguza sana na ndani ya jehannam baada ya huo moto kutakuwa na aina aina za adhabu nyingine ambazo ni zaidi ya huo moto ndugu yangu allah atulinde mimi na wewe kutokana na moto kama huu allah atuhifadhi na asituingize katika moto kama huu moto ambao unasahaulisha starehe zote za duniani moto ambao hauchagui kuwa huyu ni nani wala ni nani ikiwa umechaguliwa wewe au wewe umekuwa ni miongoni mwa watu wa kuingia motoni basi moto huu utakumaliza moto huu utakutafuna moto unababua mwili wote moto unatoa ngozi na kila ngozi ikibadilika ikiisha inabadilishwa inakuja ngozi nyingine ili mtu aendelee kupata adhabu ili aweze kuungua zaidi na zaidi na kila siku zikiendelea katika moto basi adhabu zake zinazidi kila unavyotaka mtu kutoka uruhusiwi kutoka kila unavyotafuta nafuu basi unakuta unaongezewa adhabu juu ya adhabu na ndio yule mtu ambaye hapa duniani alikuwa na neema kubwa sana amepewa nafasi kubwa sana ana starehe katika starehe za kila aina lakini siku akija akiwa ni mtu wa motoni na akaingizwa katika moto basi atasahau starehe zote alizokuwa akizifanya duniani atajiona kwamba yeye alikuwa si chochote wala si lolote na hapo hajaingizwa moja kwa moja katika moto ametumbukizwa tu kidogo alafu akatolewa ndugu yangu mtume sal llawasalam anaelezea habari hizi za motoni akisema yuta Yu bianumi ahli dunya min ahli nnari fayusbaghu fi nnari sabha atachukuliwa mtu katika watu wa motoni ambao walikuwa na nema kubwa sana katika dunia alikuwa ana, ana kheri nyingi sana katika dunia alikuwa ana starehe nyingi sana ana starehe za kila aina kila anachokitaka anakifanya na uwezo anao basi atachukuliwa akiwa ni mtu wa motoni atumbukizwe kidogo katika moto kwanza basi atakapotumbukizwa thumma yuqalu kisha ataambiwa yabna adam ewe mwanadamu ewe mwanadamu ambaye umeingia hapa katika huu moto ataulizwa hal raaita khairan katu je umeshawahi kupata kheri yoyote umeshawahi kuiona starehe yoyote duniani hal marra bika naimun katu je ushawahi kupata nema zozote ka duniani na hali ya kuwa alikuwa amenemeshwa kweli na alikuwa na starehe nyingi sana lakini angalia jibu atakalolijibu huyu mtu atamwambia mola wake la araisijawahi kuona kheri yoyote ya duniani sijawahi kupata starehe yoyote ya duniani atasahau yale yote aliyokuwa akiyafanya duniani katika starehe zitakuwa zimeshaisha starehe kwa dakika tu sasa hapo ni kutumbukizwa tu kidogo katika moto lakini baada ya hapo je ikiwa ataingizwa na abaki ndani ya moto hali yake itakuwa ni namna gani kwa hiyo ndugu zangu hizi starehe za dunia zisitughuri wala zisitubabaishe mpaka ikawa sisi iwe ni sababu ya kwenda kuingizwa katika moto tumwogopeni allah subhanahu wa taala tufanye yale ambayo allah subhanahu wataala ametuamrisha na tufanye yale ambayo subhanahu wataala na, na, tu, tu, tufanye na tuache yale ambayo allah subhanahu wataala ametukataza kwa sababu adhabu ya moto ni kali ikiwa mtu atasahau starehe zote za duniani faida ya starehe za duniani ni ipi unaweza ukakuta yaani duniani hakuna faida dunia haina faida katika maisha ya mwanadamu na hii dunia ni mapito tu ndugu yangu hata kama umeneemeshwa kiasi gani usije ukasahau sehemu yako ya akhera na allah subhanahu wataala anataka sisi maisha yetu maisha yetu yote tuwe ni wenye kutengeneza akhira yetu yaani hii dunia isituchezee mpaka ikafikia wakati ikatusahaulisha na akhira bali inatakikana sisi tuisahau dunia iwe saa zote tunaifikiria akhira na nandio maana allah subhanahu wataala anawakumbusha wale watu waliozama katika mambo ya akhira hawataki dunia akawaambia wala tansa nasibaka minadunia wala msije mkasahau sehemu yenu ndogo katika dunia kuonyesha kwamba sehemu kubwa mtu atakiwa aitengeneze, aitengeneze ni sehemu ya akhira ajitengeneze pepo yake lakini dunia ni sehemu ndogo sana ni mfano wa mtu anayesafiri anayekwenda safari alafu akashuka sehemu kujisaidia alafu akaondoka ndio mfano wa dunia hii sio mahali pa kuendelea dunia sio sehemu ya kuishi milele dunia starehe zake ni fupi na mtu anaondoka hali ya kuwa anababaika anaona mbona nimeondoka haraka haraka lakini ujue uhai wa dunia ni fupi starehe za dunia ni ndogo starehe za dunia ni zenye kupita hazina maana mbele ya starehe ambazo ni za peponi na uelewe ndugu yangu kama utaenda kinyume na maamrisho ya allah subhanahu wataala basi allah subhanahu wataala ataenda kukuadhibu katika moto wake ambao ni wajahannam ambao ni moto unatoa, mas, unatoa, unatoa sauti kali ndani yake moto unaonguruma una moto ambao umesifiwa kwa kila aina ya adhabu na utisho alafu mtu atakapoingizwa katika moto itakuwa anapewa vyakula vya kutisha vyakula vibaya hawezi mtu kuvumilia kula au kunywa vinywaji vya motoni akiwa anahitaji maji atakuwa anapewa maji ya moto maji ambayo atamuunguza uso na mdomo pamoja na utumbo wake au atapewa maji ya usaha usaha tena usaha ambao pia una moto awezi mtu kuunywa inakuwa yangu, ni hatari ndugu yangu adhabu za motoni zinatisha adhabu za motoni zinatisha tisha tumwombe ni sana allah subhanahu wataala atukinge na adhabu za moto na ndio maana mtume wetu sala llah aliwa sallam alikuwa kila siku na kila katika swala akiomba allah amuepushe na adhabu za moto ni, la, ni lazima ndugu yangu tumuombe allah subhanahu wataala atuepushe na adhabu za moto ndugu yangu adhabu hizi hatoingizwa mtu hivi hivi ila kuna sababu kuna sababu za watu zitakazowafanya waingizwe motoni kuna sababu za watu zitakaowasababisha waingie motoni na kuna amali au vitendo vinavyomsababisha mtu aingie motoni allah subhanahu wataala hamdhulumu mja wake hivi hivi amchukue amwingize katika moto isipokuwa yule mtu amestahiki kuingia katika moto kwa hiyo tusikilizeni katika vipindi hivi vinavyokuja ni namna gani au ni sababu gani zitakazoweza kumfanya mtu aingie motoni ili tuweze kujiepusha kwa sababu lengo la kuleta kipindi hiki ni kukumbushana lengo la kuleta kipindi hiki sio kutishana bali ni kukumbushana na kuambiana maneno ya kheri ya peponi ili tuwe, na, tuwe ni watu wenye hamasa ya kutafuta mambo ya kheri na tuwe ni watu wenye tahadhari ya kujiepusha na mambo ya shari kwa hiyo ndugu yangu uelewe kwamba kuna mambo ambayo mtu akiwa nayo <clears throat> au mtu akiyafanya yanamsababisha yeye kuwa ni mtu wa motoni na allah atuepushe na sifa kama hizo jambo la kwanza kabisa ambalo ni sababu ya kumwingiza mtu motoni ni kitu kinachoitwa shirki shirki ni nini ndugu yangu shirki ni kumshirikisha allah subhanahu wataala allah hataki kushirikishwa yeye na mtu mwingine na kiumbe kingine chochote kile awe ni malaika awe ni mtume awe ni nabii awe ni walii awe hata ni nani allah subhanahu wataala hataki kushirikishwa yeye na kitu kingine kwa hiyo mtu yoyote mwenye kumshirikisha allah subhanahu wataala basi allah amechukua ahadi kwamba atamwingiza motoni na hatomwingiza katika pepo yake na shirki ni kufanya ibada yoyote ambayo anastahiki kufanyiwa allah ukaichukua ukamfanyia kiumbe cha allah subhanahu wataala mfano dua au sala au saumu au kuchinja au kuhiji au jambo lolote lile la kujkurubisha kwa allah subhanahu wataala basi wewe ukalifanya lakini nia yako sikumfanyia allah subhanahu wataala kama ni kuswali humswalii allah unaenda kuswalia kiumbe au jini au, au kaburi au kitu kingine chochote unaenda kukiomba kile kiumbe au kama ni dua dua zako umwombi allah subhanahu wataala unaelekea kwenye kile kiumbe au kama ni nadhiri au kama ni kuchinja zote hizi ni ibada ambazo hastahiki kufanyiwa isipokuwa allah subhanahu wataala kwaio anayefanya kitendo hiki kwanza anakuwa ameshatoka katika uislamu mtu yeyote mwenye kumshirikisha allah ameshatoka katika uislamu yoyote mwenye kuchukua ibada ya allah subhanahu wataala akamfanyia kiumbe huyu anaitwa ni mushrik na mushrik si mwislamu kwa hiyo tuwe na tahadhari sana ndugu yangu na kitu kinachoitwa shirki ukisikia kitu kinaitwa shirki basi jiepushe nacho uwe, namba, uwe mbali na hicho kitu kabisa kwa sababu allah subhanahu wataala amewaahidi washirikina kwamba atawaingiza motoni na amewaharamishia washirikina kuingia katika pepo yake allah subhanahu wataala anasema innahu man yushrik billahi fakad harama llahu alaihi ljanna hakika mtu yoyote mwenye kumfanyia allah subhanahu wataala shirki basi mtu huyu atakuwa ameharamishiwa pepo ya allah subhanahu wataala wamawahu nnar na mwisho wake atakuwa ni motoni wama lidhalimina min ansar wala madhalimu hawatakuwa na watu wakuwa nusuru mtu yoyote mwenye kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala huyu ni dhalimu ni dhalimu tena dhalimu mkubwa kabisa katika madhalimu wa duniani kwa sababu yeye anachukua haki ya allah anampa asiyekuwa allah hiyo ni dhulma dhulma kubwa sana kwa hiyo shirki imefananishwa na dhulma na mwenye kufanya shirki ni dhalim kwa hiyo malipo yake itakuwa ni kunyimwa pepo ya allah na kuingizwa katika jahannam ambao ni moto mkali unaowaka ndugu yangu uelewe kwamba shirki ni kitu kibaya na allah subhanahu wataala anaziharibu ibada za mshirikina zote anapofanya shiriki tu tayari ibada zake zote zinaharibika na kama alikuwa ana swali swala zote zinafutika na kama alikuwa amehiji hija zote zinafutika na kama alikuwa anatoa zaka na sadaka amejenga misikiti basi ibada zake zote zinafutika kwa sababu gani kwa sababu ya kufanya jambo hili la shirki kwa hiyo ibada e, e, ni dhambi ya shirki ni dhambi moja mbaya sana ndugu yangu shirki kama ulivyosikia ni kwamba mtu yeyote mwenye kufa hali ya kuwa ni mshirikina basi allah huyo hatomwangalia siku ya kiama wala hatomtazama wala hatompa huruma zake wala hatomwonea huruma kabisa na hamsamehi allah subhanahu wataala mtu ambaye atakufa hali ya kuwa ni mshirikina mtu yoyote ambaye anakufa hali ya kuwa ni mshirikina anakufa katika shirki hakutubia basi allah subhanahu wataala ana, hamsamehi mtu wa namna hiyo allah subhanahu wataala anasema ina llaha la yaghfiru an yushraka bihi wayaghfiru ma duna dhalika liman yasha hakika allah subhanahu wataala hamsamehi yule mtu mwenye kukaa hali ya kuwa ni mshirikina na akafa hali ya kuwa ni mshirikina bila y kutubia basi mtu huyo allah subhanahu wa taala hamsamehi na allah atawasamehe watu wengine madhambi yao lakini madhambi ya shirki allah subhanahu wataala hayasamehi haya, haya kabisa ndugu yangu elewa kwamba shirki ni dhambi moja kubwa sana shirki ni dhambi moja kubwa sana shirki kama ulivyosikia inamfutia mtu amali yake shirki inamfutia mtu ibada zake allah subhanahu wa taala anasema lain ashrakta layahbatanna amaluk walatakunanna min alkhasirin allah subhanahu wataala anasema na mtu atakapofanya shirki basi zitaharibika amali zake zote na atakuwa ni miongoni mwa watu wenye khasara usisikie kwamba shirki ukaona ni vitu vidogo vidogo shirki ni balaa kubwa sana shirki ni dhambi kubwa sana shirki allah subhanahu wataala ni katika madhambi ambayo anayachukia namba moja kabisa ni shirki ndugu yangu tujitahidi sana kujiepusha na shirki shirki ni dhambi moja mbaya sana na allah subhanahu wataala anasema wakadimna ila ma amilu min amalin fajaalnahu habaa mandhura tumezitanguliza katika zile amali zao wakadimna tumezitanguliza katika zile amali zao walizozifanya na tukazifuta zote na tukazifanya kama vumbi linalopeperuka na upepo baada ya watu kuingia katika shirki unaweza kumkuta mtu mzuri anafanya ibada anajituma katika ibada za kila aina anatoa sadaka lakini anafanya mambo ya kishirikina anaingia katika shiriki sasa kama ulikuwa hujui ndugu yangu uelewe kwamba shiriki ni kitu kibaya na leo hii mambo ya ushirikina yameenea sana katika miji yetu kila mahali utakuta kuna washirikina wanawaita watu kwenye shiriki zao huyu amekaa kazi yake kukuambia wewe akutengenezee ya nyota yako huyu akutafutie ya bahati huyu akufanye wewe upate kazi huyu akufanye wewe uongeze cheo huyu anakutafutia wewe mali huyu anakwambia muue mama ako ili wee upate utajiri huyu anakwambia muue mwanao ili upate utajiri mpaka imefikia leo hii kuna watu yani wako tayari kufanya mauaji kuwaua wenzao kwa ajili ya kupata utajiri kwa njia ya ushirikina ndugu yangu tumwogope allah subhanahu wataala turudi kwa allah subhanahu wataala allah ndio mwenye kugawa riski allah ndo mwenye kufanya kila kitu na allah ndio mwenye kustahiki kuabudiwa peke yake hakuna anaestahiki kuabudiwa isipokuwa allah subhanahu wa taala ndugu yangu mwislam ndugu yangu mtazamaji jambo hili la shirki ni sababu kubwa ya watu kuingizwa katika moto wa allah subhanahu wa taala kwa sababu shirki ndio dhambi namba moja duniani kuliko dhambi zote na ndio dhambi kubwa ambayo allah subhanahu wataala akifanyiwa basi anakasirika alafu ndo zinakuja dhambi nyingine mtume sal llah lh wasalam anasema katika hadithi iliyopokewa na bukhari na muslim man mata yushriku billahi sheian dakhala nar mtu yoyote mwenye kufa au mtu yoyote atakayekufa hali ya kuwa anamshirikisha allah subhanahu wataala yani anakufa hali ya kuwa anamshirikisha allah subhanahu wataala basi dakhala nar mtume sala llah ali salam anasema ataingia motoni mtu huyu mtu yoyote anayefanya shirki na akafa hali ya kuwa ni mshirikina mtume sala llahalwasalam anasema mtu huyu ataingia katika moto na moto wenyewe ndio huo uliosikia ndugu yangu gani ulivyokuwa unaunguza namna gani unababua mwili wa mtu namna gani mtu akiingizwa katika moto anavyopasuka pasuka na hafi mtu hapati, hapati kifo katika moto hakuna kufa katika moto kwa sababu gani kwa sababu mtu alikuwa ni mshirikina na kwa nini ndugu yangu mshirikishe allah subhanahu wataala hivi wewe huna akili ya kufikiria ukaangalia kwamba hivi viumbe ni vitu vidogo sana kwa allah subhanahu wataala hebu kaa ufikirie mwenyewe uangalie ukubwa wa allah subhanahu wataala allah ameumba mbingu na ardhi viumbe vikubwa kabisa hebu viangalie viumbe mbingu imesimama vipi bila ya kizuizi chochote haina nguzo mbingu allah ameyumba ardhi jiangalie wewe ulivyoumbwa alafu ndio uangalie kweli kuna kiumbe kinastahiki kuabudiwa zaidi ya allah subhanahu wataala jibu lake utalipata kwamba allah ndio mkubwa allah ndio anayeumba allah ndio anayeleta riski wataka cheo ndugu yangu wataka riski ndugu yangu wataka kazi ndugu yangu kama ni mwanamke wataka mume na kama ni mume wataka mke mlilie mola wako allah subhanahu wataala ana uwezo wa kukupa kila kitu kile ambacho unachokitaka na ziada hawa ni viumbe wenzetu ambao tunawaendea kwenda kujidhalilisha mbele yao wao wenyewe pia wana matatizo makubwa lau ungeyajua matatizo yao usingeenda kulilia kujiliza mbele yao kwa hiyo hawa ni waongo wanadanganya watu wanawafanya watu waingie katika shiriki hata kama ni njia ya ugonjwa usikubali ndugu yangu kwenda kufanyiwa matibabu ya kishirikina usikubali ndugu yangu kwenda kufanyiwa matibabu ya kishirikina ni kweli kila ugonjwa una dawa yake lakini allah subhanahu wataala hakuweka dawa katika yale mambo ambayo ameyaharamisha kwahio ujitahidi katika maisha yako kujiepusha na kitu ambacho kinaitwa shirki na unaposikia watu wanazungumzia swala la shirki kaa wasikilize vizuri usije ukapuuza kwa sababu mtu mwingine anaona ah, hawa mabwana kila kitu shirki kila kitu shirki ukifanya jambo kidogo akwambia hii shirki ndiyo kwa sababu shirki ni dhambi kubwa shirki ndio inaofanya mtu akaingizwa motoni milele na mtu anaingia anaingia motoni kwa kosa la shirki huyu hapati msamaha wa allah subhanahu wataala mtu mshirikina hatoki motoni mtu mshirikina anakaa motoni milele ni tofauti na watu wengine mshirikina na ndio maana ukakuta watu wakiona jambo la shirki wanalikanya kwao usije ukawaelewa vibaya watu wa namna hiyo wala usipi, wasi, usiwapige vita hawa watu wanakuhurumia wewe hawa watu wanawahurumia watu ili wasiingizwe motoni kwahio tunamwomba allah subhanahu wataala atuepushe na shirki atuepushe na kila kile ambacho kinatupelekea kwenye shirki ima kwa kujua au kwa kutokujua kwa hiyo tufanyeni bidii ndugu yangu tumuombe allah usiku na mchana atuepushe na mambo ya ushirikina na atuepushe na moto wa jahannam wsalllahu ala nabiina muhammadin wa ala alihi wa sahabatihi ajmain wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tinyan>