السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. sala llahu laih wla alihi wa sahabatihi ajmain ama baad ndugu zangu watazamaji watukufu tunawakaribisha tena katika kipindi hiki cha aljannatu wanar pepo na moto tukiendelea kuzungumzia kuhusu habari za motoni na kama ulivyokuwa ukisikiliza katika kipindi vipindi vilivyopita kuhusu ni namna gani moto allah subhanahu wataala ameuandaa kwa wale watu ambao wataenda kinyume na maamrisho ya allah subhanahu wataala na kama ulivyosikia ni namna gani moto utakavyomuunguza mwanadamu na moto ambao unasahaulisha starehe zote za dunia hata kama mtu alikuwa ananeemeshwa kiasi gani alikuwa anakula vitu vya raha kiasi gani maraha yote mtu atayasahau baada ya kuingizwa katika moto wa jahannam ndugu yangu katika kipindi kilichopita tumezungumzia kuhusu sababu za watu ambazo zitawafanya waingie katika moto na katika sababu ya kwanza tuliozungumzia ilikuwa ni shirki na shirki namna ilivyokuwa mbaya na dhambi ya shirki namna ilivyokuwa ni kubwa basi allah subhanahu wataala ataenda kuwaadhibu wale washirikina na kuwatumbukiza katika moto na mshirikina yoyote allah atuepushe na shirki mshirikina yoyote atakapoingizwa motoni hatoki wala hatopata msamaha wa allah subhanahu wataala kwa sababu dhambi ya shirki allah anaichukia kuliko dhambi zingine zozote ndugu yangu uelewe kwamba shirki ni kitu kibaya kutokana na dalili zinavyoonyesha katika qurani aya na hadithi za mtume sala lla sallam zinaonyesha wazi kwamba mtu yoyote ambaye ni mshirikina na akifa hali ya kuwa ni mshirikina basi atakuwa hana msamaha wa allah subhanahu wataala kama alivyosema allah inna allaha la yaghfiru an yushraka bihi wayaghfiru ma duna dhalika liman yashaa hakika allah subhanahu wataala hamsamehi yule mtu atakayekufa hali ya kuwa ni mshirikina kama mtu atafanya shirki alafu arudi kwa mola wake aombe msamaha kabla hajafa allah atamsamehe kwa sababu allah ni mwenye kusamehe waja wake lakini kama mtu atakufa hali ya kuwa bado yiko kwenye ushirikina yuko ndani ya shirki na hataki kukubali kama shirki haifai na anafanya inadi na anajionyesha kabisa kwamba yeye ni mshirikina na hataki kuwacha basi allah hatomsamehe mtu wa namna hii alafu mwisho wake atakuwa ni mtu ambaye ataepushwa kando na pepo ya allah subhanahu wataala na itakuwa ni mtu wa kutumbukizwa katika moto wa allah subhanahu wa taala allah subhanahu wa taala anasema innahu man yushrik billahi fakad harama llahu alaihi ljanna yoyote yule mwenye kumshirikisha allah subhanahu wataala allah amemwepusha mwenyezi mungu subhanahu wataala amemuharamishia pepo wamawahu nar na mashukio yake yatakuwa ni motoni wa malidhalimina min ansar na wale watu madhalim kama hawa ambao ni washirikina basi hawatopata mtu wa kuwatetea siku ya kiama kwa sababu waliingia katika madhambi kama haya ya shirki kwa hiyo allah subhanahu wataala atuepushe na jambo kama hili ambalo linaweza likamsababisha mtu kuingia motoni jambo lingine ambalo linaweza kumsababisha mtu kuingia motoni ndugu yangu ni nikufru ni kufanya kufru ni kumkufuru allah subhanahu taala na kufuru maana yake nikukanusha ni kukanusha maneno ya allah subhanahu wataala ni kukanusha kwamba wewe huamini kama allah yupo ni kukanusha kwamba mtume muhammadi si mtume wa mwenyezi mungu ni kukanusha kwamba nabii isa si mtume wa mwenyezi mungu ni kukanusha kwamba nabii musa si mtume wa mwenyezi mungu ni kukanusha kwamba ibrahimu si mtume wa mwenyezi mungu huu wote ni ukafiri hii ndio kufuru ndugu yangu kwa hiyo kufuru tunayoizungumzia hapa ni ile kufuru ambayo inamtoa mtu katika uislamu na kufuru ziko aina nyingi sana lakini uelewe kufuru kwanza kabisa ni ile ya kumkufuru allah subhanahu wataala na kukanusha kwamba allah hayupo hakuna muumba kila kitu kimejileta chenyewe hii ni kufuru na pia vile vile unapoelezewa jambo la allah subhanahu wataala unawaambia watu huo ni uongo bwana mnadanganya watu au unapoelezewa habari za peponi wee una, unapinga unasema hakuna pepo bwana acheni bwana msidanganye watu au unapoambiwa habari za moto wewe unazikanusha unasema hakuna moto bwana msidanganye watu bwana tuachene tu starehe zetu bwana waacheni watu wafanye starehe zao msiwatishe basi ikiwa wewe una sifa kama hii basi hii inaitwa ni kufru na inatakiwa watu wasome ndugu yangu ili waelewe nini shirki ni nini kufru kwa sababu unaweza ukaingia katika kufru bila ya wewe kujijua kwa sababu kufru ina aina nyingi kama vile shirki inavyokuwa ina ziko aina nyingi shirki basi kufru ziko aina nyingi pia miongoni mwa kufuri ni kuwa na shaka ukiwa na shaka katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ukawa wewe ukiambiwa kwamba kuna moto unafanya shaka hivi kweli upo au haupo yaani ile shaka hivi mungu yupo au hayupo au hivi kweli huyu mtume muhamadi salllah al wasalam ni mtume wa mwenyezi mungu kweli huyu ameletwa kuja kutu, kutu, kutulingania dini ya kiislamu ni kweli ni mtume ukiwa na shaka katika mambo ya allah subhanahwataala ukiwa na shaka katika mambo ya dini basi hii ni kufru pia vile vile muislamu hatakiwi kuwa na shaka la raiba fihi qurani haina shaka unatakiwa uamini moja kwa moja ukiambiwa jambo la allah subhanahuwataala uwe ni mwenye kuamini kwa hiyo kufru ni katika mambo ambayo yatawaingiza watu motoni ndugu yangu allah subhanahu wa taala anasema wladhina kafaru lahum naru jahannam la yuqda aalihim fayamutu wala yukhafafu canhum min cadhabiha kadhalika najzi kul kafur ndugu zangu allah subhanahu wa taala anasema walladhina kafaru na wale waliokufuru lahum naru jahannam wataingizwa katika nari wataingizwa katika moto wa jahannam la yukdha alaihim fayamutu hawataweza kupewa nafasi kule yani hawahukumiwi kifo hakuna kupewa kifo wakafa katika moto hakuna kujaaliwa kifo kwamba huyu ameungua amekwisha sasa basi ashakufa mwacheni hakuna kifo ndani ya moto kwa wale makafiri wanaokufa hali ya kuwa ni makafiri basi allah subhanahu wataala anasema la yuqdha alaihim fayamutu hawatopewa hawato kifo ndani ya moto hakuna kufa kisha wala yukhafafu anhum wala hawatopunguziwa min adhabiha katika adhabu za moto kadhalika najzi kula kafur allah subhanahu wataala anasema haya ndio yatakuwa ni malipo kwa kila yule mtu mwenye kukufuru kwa kila yule mtu anayekufuru kila anayepinga maneno ya allah subhanahu taala kila anayepinga kwamba allah hayupo kila anayepinga kama qurani si kitabu cha mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala kila anayepinga kwamba mtume muhamadi si mtume wa mwenyezi mungu kila anayepinga kwamba nabii isa bin maryam si mtume wa mwenyezi mungu kila anayepinga kwamba nabii musa si mtume wa mungu wote yoyote mwenye kukanusha mtume mmoja katika mitume ya mwenyezi mungu subhanahu wataala huyu anaingia katika kikundi cha makafiri na atakuwa na adhabu kali siku ya kiama kwa hiyo ndugu zangu waislamu allah subhanahu wataala atuepushe na ukafiri allah atuepushe na ugonjwa huu wa ukafiri allah atuepushe na sifa hii ya ukafiri kwa sababu kufru ni dhambi kubwa sana na mtu anayekufa hali, hali ya kuwa ni kafiri ambaye kufru ambaye inamtoa mtu katika uislamu basi huyu anakuwa ni kikundi kimoja na washirikina wote hawa allah hatowasamehe na allah subhanahu wataala mtu yeyote anayekufa hali ya kuwa ni kafiri ana mlaani na malaika wanamlaani na viumbe vyote vina mlaani mtu anayekufa aliyakuwa ni kafir allah atuepushe na ukafiri allah atujalie mwisho wetu uwe mwisho mwema kwa sababu kuna hatari ndugu yangu kuna watu wengine huwa wanageuka wakati wa mwisho kabisa karibu ku, kuenda kwa, kwa allah subhanahu wataala karibu na kufa ndio wanaanza kubadilika wanaingia katika ukafiri wanaanza kumkufuru allah subhanahu wataala pengine alikuwa ni mtu mwema pengine alikuwa ni mtu anayefanya ibada lakini baadaye akaja akabadilika na ndio maana tuatakiwa tuombe allah atuthibitishe katika haki allah atupe imani ya yakisawasawa allah asitubadilishe imani zetu mpaka siku ambayo tutakutana na yeye ndugu zangu watazamaji kufru ni kitu kibaya sana kufru ni dhambi kubwa sana allah atukinge mimi na wewe na ukafiri kwahiyo hili ni jambo ambalo itakuwa ni sababu ya mtu kuingizwa motoni kwa usija ukajiona wewe ni mwislamu ukaona kwamba wewe umeshafika jitahidi kufanya ibada na jitahidi kujiepusha na kila kila kitu kinachomfanya mtu akufuru kwa sababu kufuru inaweza ikakuingia katika njia nyingi sana unaweza ukalala mwislamu ukamka kafiri Ha, hiyo ni mipango ya allah subhanahu wataala na ndio maana mtume sal lasalam alikuwa akiomba allahuma ya muqaliba alqulubi thabbit qalbi ala dinika wa ya musarifa lqulubi sarif qalbi ala taatika mtume sal llalwsalam alikuwa akiomba ya rabi na kuomba wewe mwenye kubadilisha nyoyo za watu basi uthibitishe moyo wangu katika dini yako na ewe mwenye kuzibadilisha nyoyo za watu basi tibitishe uthibitishe moyo wangu katika kufanya taa zako kwa hiyo hiyo ndio hali ya mwislamu mwislamu kila siku anamwomba allah amthibitishe katika imani na amjalie husnu lkhatima ampe mwisho uliokuwa ni mzuri kwa hiyo allah subhanahu wataala atupwe mwisho ambao utakuwa ni wa kwetu sisi katika jambo lingine ambalo ni sababu ya watu kuingia motoni ndugu yangu ni kuacha kuswali ni kuacha swala ni tarku swalaa ni kuacha kuswali ndugu yangu swala ni nguzo ya pili katika nguzo za uislamu tano baada ya shahada kinachofuata ni swala na swala ni nguzo kubwa sana katika nguzo za uislamu na swala ni alama ya mwislamu na swala ni dalili kwamba huyu mtu ni mwislamu hakuna uislamu kwa mtu hakuna uislamu kwa mtu asee swali angalia ndugu yangu namna uzito wa ibada hii ya swala namna gani allah alivyoipa uzito ibada ya swala ibada zote allah amezifaradhisha akiwa mtume yuko hapa hapa duniani lakini alipokuwa anataka kumfaradhishia swala alipokuwa anataka kumpa ibada hii ya swala allah alimwita juu mbinguni akaenda na jibrili katika miraji na isra na miraji allah akamwita mpaka mbingu ya saba alivyofika kule mtume sallalwasalam ndipo akakabidhiwa ibada hii ya swala na zilikuwa ni swala khamsin, swala hamsi na zikapunguzwa mpaka zikafika hizi swala zetu tano ambazo leo hii sisi zinatushinda ndugu yangu kwa hiyo ibada ya swala ni ibada kubwa sana na mtu mwenye kuiacha swala basi itakuwa ni sababu ya yeye kuingizwa katika moto wa jahannam allah tuepushe na moto wa jahannam swala ndugu yangu ni katika sababu za watu zitakazo wafanya kuingizwa katika moto allah subhanahu wa taala anasema illa ashab lyamin fi jannatin ytsalun aan lmujrimin ma salakakum fi saqar qaluu lam naku min almusallin allah subhanahu wataala siku ya kiyama baada ya watu kuingizwa katika moto wa, ya, baada allah subhanahu wataala kuwaingiza watu motoni wale watu wataulizwa watakapoingia motoni ma salakakum fi sakar ni kitu gani nyinyi kimewaingiza katika moto huu wa sakar sakar ni katika majina ya moto wa jahannam kwa hiyo wale watakaoulizwa maswali haya watajibu kalu lamnaku min almusalin sisi tulikuwa sio wenye kufanya ibada ya swala ulikuwa hatuswali sisi ndio maana tukaingizwa katika lasair, la, shimo hili la sairshimo la sakar kwa hiyo mwenye kuacha kuswali anajiingiza katika matatizo makubwa sana ndugu yangu mtazamaji hivi kuna uzito gani wewe mpaka ukaacha kuswali swala tano zinakupita umekaa umelala unazungumza umekaa tu kwenye ofisi yako eh? au unacheza mpira au una, unafanya mambo ya kipuuzi mpaka swala tano kutwa nzima zinakupita na umekaa mahali ulipo wala roho yako haikushtuki haiku kwamba jamani kuna swala alafu allah subhanahu wataala ametuwekea adhana kila swala imewekwa adhana zinasikika masikio yako yanasikia adhana alhamdulilahi miji yetu adhana zinasikika kila kona miji yetu kila upande utakuta kuna misikiti na kila msikiti kuna adhana kuna maspika yanayorusha sauti za adhana unaitwa wee mwanadamu haya ala sala njoo uje usali haya ala lfalah njoo kwenye kufaulu lakini umekaa mahali ulipo wala hubabaiki basi ujue kwamba jambo hili litasababisha mtu kuingizwa motoni alafu kuna uislamu gani mtu asieswali we wajita mwislamu na huswali kabisa haikupitii katika akili yako kwamba wewe uswali hata kama ni siku moja au siku mbili umepitisha wewe umri wako utaki kuswali umeamua namna hiyo kabisa mtume sala llaal wasalam anasema inahu In baina rajuli wa baina lshirki wa lkufri tarku sala hakika baina ya mtu na ukafiri na ushirikina ni kuacha kuswale baina ya mtu na kufru na shirki ni kuacha kuswale tofauti yetu sisi na, na ushirikina tofauti yetu sisi na ukafiri ni swala ikiwa utamwona mtu haswali kuna tofauti gani na mtu asiyekuwa mwislamu adhana inaadhiniwa waislamu wanaingia mskitini we umekaa katika baraza ya kahawa watu wanatoka msikitini wanakukuta uko hapo hapo uislamu gani ule unao wewe ndugu yangu unaonyesha picha gani mbele ya waislamu wenzako kwa hiyo ujue kwamba tofauti yetu sisi na waislamu na makafiri na, na, na, na, na, na washirikina ni kusimamisha swala uwelewe ndugu yangu muislamu swala ni kitu muhimu sana alafu mtume sala llahu alih wasalam anasema alahdu ladhi bainana wa bainahum alsala faman tarakaha fakad kafara katika hadithi ambayo imepokewa nasa- na nasai mtume sal lla ali wasallam anasema ahadi baina yetu sisi na baina ya sokuwa waislamu nikuacha kuswali tumempa ahadi allah subhanahu wataala kwamba tutasimamisha swala kwa hiyo allah subhanahu wataala amechukua ahadi hii alafu wee unaivunja ahadi ya kusimamisha swala basi ujue ahadi tuliomwekea allah sisi baina yetu sisi na allah basi tumemwekea allah ahadi ya swala na ndio tofauti baina yetu sisi na washirikina na makafiri omar railah anhu anasema katika hadithi ambayo ameipokea imamu ahmad anasema ama innahu la hadha fi lislami liman adaca lsalah mtu yoyote hana nafasi katika uislamu ikiwa yeye ni mwenye kuacha swala hana hadhi yoyote mtu ambaye ameacha swala katika uislamu hana hadhi mtu mwenye kuacha swala hana nafasi yoyote mbele ya allah subhanahu wataala hana nafasi yoyote katika uislamu <coughs> kwa hiyo ndugu yangu uelewe kwamba swala ni kitu kikubwa na kuacha swala ni sababu ya watu kuingizwa motoni kwa sababu unajifananisha wewe na makafiri unajifananisha wewe na washirikina kwa hiyo adhabu ya mtu asiye swali ni moto na mtume sala llah ali wa salama anasema mantaraka salata mutaamidan fakad bariat min dhimmati llahi hadithi imepokewa na imamu ahmad yoyote mwenye ku, kuacha kuswali kwa kusudi anaacha swala kwa kusudi kabisa kwa sababu swala haiachiki haina dharura swala haswa kwa mwanamme labda kwa mwanamke kuna wakati ana, ana, ana, anasamehewa siswali kwa ile hali alionayo na hiyo inajulikana lakini ikiwa hana dharura hiyo basi mtu akiiacha swala kwa kusudi basi mtume sala llaliwasallam anasema fakad bariat fakadiba, min dhimmati llahi atakuwa ametoka katika dhimma ya allah hana dhamana na allah subhanahu wataala mtu anayeacha swala allah hana dhamana naye allah hayuko pamoja naye allah ha, hajamchukulia dhamana mtu asieswale na hivi kweli mwislamu we hupati dhiki katika nafsi yako wenzako wanaweka nyuso zao kwa allah subhanahu wataala wanalia shida zao wanamuomba mola wao wewe umekaa hapo ina maana wewe ni nani na wakati swala ndio kiungo baina ya mwanadamu na mola wake na ndio sehemu ya mtu kulili, kuelezea shida zake ndani ya swala ndugu zangu wa islamu swala ni kitu kikubwa sana swala sio kitu cha kukichezea kwa hiyo mtu ambaye ataacha swala anajiingiza mwenyewe katika matatizo na yee mwenyewe amejipa ameji sifa ya ukafiri sio mimi nimekuita kafiri ni wewe mwenyewe umejiita kafiri kwa sababu mtume sala lla alw salam anasema mtu swali amekufuru tofauti yetu sisi na makafiri ni kuacha kuswali kwa hiyo ujue wewe mwenyewe ndo umejiingiza katika matatizo na tunamwomba allah subhanahu wa taala atuepushe na sifa kama hizi ndugu yangu mtazamaji allah akubariki na akujalia afya njema na akujalie miongoni mwa watu ambao wanaofanya ibada katika jambo lingine ambalo litaingiza watu motoni ni taakhiru salah an waktiha ni kuichelewesha swala na kwa wakati wake sawa alhamdulilahi allah ametujalia tuna swali hiyo ni neema kubwa sana lakini pamoja na kuswali kwetu huku tunakoswali sisi ambapo twaswali kwa wakati wetu tunaotaka sisi tuna swali wenyewe tunavotaka sisi basi pia hujue haijatosha na pia kuna adhabu kwa yule mtu ambaye Swali kwa wakati anaotaka yeye mtume allah subhanahu wataala anasema fakhalafa min baadihim khalfun adau lsalata watabacu lshahawati fa saufa yulkauna ghaya kuna watu watakao kuja baadaye wao watakuwa wanazitupa swala wanafuata matamanio yao swala inaadhiniwa amekaa tu kwenye tv angalia mpira mtu yuko radhi kama kuna mpira akeshe usiku kucha mpaka alfajiri mkute lakini hawezi kwenda msikitini kwa wayani inafika wakati wa alfajiri yeye ndio analala alafu swala inampita tabia hii mtume allah subhanahu wataala anasema kuna watu watakuja wana, wanazitupa swala zao na wakafuata matamanio yao fasaufa yalkauna ghaya wataingizwa katika dimbwi la moto ambao ni mkali sana ibnu abas raiallahu anhu anasema laisa mana adau tarkuha bilkuliya sio maana ya kwamba wakuitupa swala ni kuiacha yote ikawa mtu haswali Walakin, lakini aharuha an auqatiha ni wale watu wanaoichelewesha swala kwa wakati wake utakuta mtu ndugu yangu anaswali swala huwezi kuelewa hii swala ni ya vipi mbona hamalizi huyu akimaliza akimu akimaliza akimu akimaliza na si msafiri ni mtu huko hapa hapa mjini lakini ukija kumuuliza kwambia analipa kadha kadha ya vipi ndugu yangu hii kadha ya wewe imepatikana wapi wamkuta mtu swala alfa, ya, ya dhuhuri fi man uh, hdinafimanhadt aomba dua ya kunuti ya alfajiri adhuhuri we waswali alfajiri ukimuuliza kwamba mini nimepitiwa sikuiswali mtume salala aliu salam anasema mtu akipitiwa na swala aiswali pale anapoikumbuka au pale kama umepitiwa na usingizi ukiamka tu tayari wewe ile swala ile swala haiekwi mpaka ikafikwa na wakati mngine ni makosa makubwa kwa hiyo hiyo ndio sifa ya watu watakaoingizwa motoni wale wenye kuzichelewesha swala zao mpaka zikakutana na swala nyingine swaa ni mtihani mkubwa hasa katika miji yetu hii watu wanashughulika sana kuta mtu ameingia huku ametoka huku mara amekwenda kule swala inapita yee eh, bado yuko kwenye shughuli hii na ile ndugu yangu swala ikishaadhiniwa tafuta muda wowote uende ukaswali dakika kumi hazikupunguzii wewe katika shughuli zako zozote wala riziki yako haitapungua katika dakika hizo kumi allah atakuongezea zaidi ya hizo unazo dakika ulizopoteza atakuongezea riski kuliko hiyo kwa hiyo tusizipuuze swala zetu tusiziswali tunavyotaka sisi kuswali swala kwa wakati tunaotaka sisi ni sababu ya kuingizwa motoni na allah tujalie ni wenye kutekeleza ibada ya swala kwa wakati wake wasal llahu ala nabiina muhammadin wla wa alihi wasahbihi wa wasallam wssalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune>