السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين، والعاقبة للمتقين، ولا عدوان إلا على الظالمين. والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا وحبيبنا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين. وبعد ndugu zangu watazamaji watukufu na kukaribisha tena katika kipindi hiki kinachozungumzia habari za aljanna wanar habari za pepo na moto kama ulivyosikia katika kipindi kilichopita kutu, kuhusu sababu ambazo zinamfanya mtu kuingia katika moto kwa sababu moto watu hawaingizwi burebure allah hamdhulumu mja wake allah hana ugomvi na mja wake kwa nini amwingize motoni ana shida gani allah subhanahu wa taala na ye ndio aliemuumba allah hana shida yoyote isipokuwa ni kwa sababu ya makosa aliyoyafanya mwenyewe mwanadamu ndio amejisababishia yeye kuingia katika moto wa jahannam moto unaounguza moto unao unaowaka wanguvu kabisa unaharibu mwili wa mwanadamu pale unapoingizwa katika moto huo allah atuepushe na moto wa jahannam ndugu yangu katika mfululizo huu wa kipindi hiki cha aljanna wanar kama kawaida tunakumbushana na tunaendelea kumbushana na allah ajalie ukumbusho huu uwe ni wenye kusaidia na uwe ni wenye kufuatwa na allah awe ajalie iwe ni sababu ikiwa kama kuna watu wameghafilika basi wazinduke waache yale waliokuwa wakiyafanya maovu na warudi katika yale mema ambayo yanamridhisha allah hayo ndio makusudio ya kipindi hiki kipindi hiki kimeletwa kwa ajili ya kukumbushana habari hizi kubwa habari hizi za moto habari za pepo ni mambo makubwa kwa sababu ndio ndio mwisho kabisa wa mwanadamu mwisho wa mwanadamu ima ni peponi au ni motoni kwa hiyo tunamwomba allah subhanahu wataala uwe mwisho wetu ni mzuri uwe ni mwisho ambao utakuwa khitamu hu miski mwisho wake unatoa harufu ya miski ambayo mwisho huo uwe ni wa kuingia peponi na atuepushe na mwisho ambao ni mbaya ambao utakuwa ni sababu ya kutuingiza sisi katika moto wa jehannam kama ulivyosikiliza katika sababu ya watu katika sababu zitakazowaingiza watu motoni ikiwa kipindi kilichopita tumezungumzia kwamba ni kuwacha kuswali na kuichelewesha swala kwa wakati wake kuacha kuswali au kama mtu ana swali ana swali anavyotaka yeye kwa kipindi chake anachotaka yeye yeye ndio anajipangia mwenyewe wakati allah ameshajipangia ashaipangia swala wakati wake alfajiri na wakati wake, na wakati wake, ana, ina wakati wake adhuhuri uh, ina wakati wake alasiri ina wakati wake magharibi na isha zote zimewekewa wakati tena wakati ambao haumdhiki mwanadamu yani wakati mzuri kabisa alfajiri ushaswali usiku kucha unapewa nafasi ya kwenda kuswali alfajiri shughulika kutwa nzima mchana kutwa nenda huku rudi adhuhuri ikija ingia msikitini dakika kumi swala zetu hazimalizi dakika kumi ukimaliza hapo endelea na mambo yako alasiri ikija ingia msikitini ukimaliza hapo unakuta magharibi imeshawekwa kabisa katika wakati jua limeshazama watu washapumzika wakiswali magharibi wanasubiri na isha wanaswali isha yao ni usingizi mpaka asubuhi ni kitu gani ambacho kinachokufanya ndugu yangu uzikusanye swala na wewe sio msafiri anayekusanya swala ni msafiri tu ndo aliopewa ruksa ya kukusanya swala asiyekuwa msafiri anatakiwa aswali swala kwa wakati wake na tena kama ni mwanamme aswali kwa jamaa msikitini na wenzake asiswali peke yake peke yake kwa hiyo kuacha swala na kuswali swala kwa wakati unaotaka wewe hiyo itakuwa ni sababu ya kukuingiza motoni na allah atuepushe na moto wa jahannam leo tazungumzia katika sababu nyingine ambazo n- ni zile zinazomsababisha mtu kuingia katika moto wa jahannam ambayo ni kuacha kutoa zaka ndugu <coughs> yangu zaka ni nguzo katika nguzo ya uislamu zaka ni katika nguzo tano ni nguzo moja katika nguzo tano za uislamu ni lazima mtu kama umejaaliwa uwezo utoe zaka na kuna kiwango si kila mtu anayetakiwa kutoa zaka kuna kiwango cha pesa kikifika au mtu amevuna mazao ikifika kiwango fulani atakiwa atoe zaka au kama ana dhahabu au fedha basi hizi ni atakiwa azitolee zaka kwa ujumla mali yoyote anayoimiliki mtu ina zaka yake kuna mali ambazo zimepangwa za, zaka, za za kutolewa zaka basi mtu kama unajiona wewe unastahiki kutoa zaka basi watakiwa utoe zaka na zaka ina faida nyingi faida kubwa ya zaka ni kwamba wewe allah subhanahu wataala kwanza utakuwa umetekeleza wajibu ule ambao umekuekea allah alafu pia vile vile utakuwa umesaidia wenzako wale wasiokuwa na uwezo alafu pia vile vile ni sababu ya kulindwa mali yako ikiwa mtu hutoe zaka utajiingiza katika moto wa jahanam mwenyewe kuacha kutoa zaka ni sababu ya mtu kuingia katika moto mali ulio nayo ndugu yangu ni amana allah amekukabidhi siku yoyote anaweza kakunyang'anya na umezaliwa huna hata shilingi na utaenda kaburini hakuna hata shilingi utakaoingiziwa katika kaburi lako watu wanajisahau wanapopata uwezo wa mali wanajiona kama labda zile mali wamezipata kwa ujanja wao wanaona kama vile mali wao ndio, ndio, ndio sababu kubwa ya kupata ile mali wanamsahau allah subhanahu wataala kwa hiyo ndugu yangu ujue kwamba mali inatakiwa itolewe zaka na ni lazima sio khiari zaka ni lazima kutoa zaka ni lazima katika mali yako tena mali utolee utole zaka vile inavyotakikana kila mali ikifika kiwango fulani kuna kiwango fulani watakiwa utoe zaka usipotoa ujue ni haki hiyo umebaki nayo utakwenda kuilipa mbele ya allah subhanahu wataala alafu matokeo yake ولكن يقول لك الله سبحانه وتعالى هو ان وَلَا يَحْسَبَنَّ الَّذِينَ يَبْخَلُونَ بِمَا آتَاهُمُ اللَّهُ مِنْ فَضْلِهِ هُوَ لك لَهُمْ يكون هُوَ شَرٌّ لَهُمْ سَيُطَوَّقُونَ مَا بَخِلُوا بِهِ يَوْمَ الْقِيَامَةِ الله سبحانه وتعالى نسيما wala wasihisabie wale watu ambao wanazifanyia ubakhili mali zile walizokuwa nazo kwamba wataokoka wasihisabu wasi, wasi, wasi, wasi, kwamba zile mali wanazozizuia wakawa hawazitoi kwa ajili ya zaka basi wakaona ni heri kwao kwa, kwa wao, kwa wao bali wajue hiyo ni shari wanajiekea shari mbele ya allah subhanahu wataala wasifikiri kwamba wakiziweka ndo waona zaongezeka wanaona mtu akitoa zinapungua anaona ni kheri vile basi ukizuia zaka ya allah subhanahu wataala sio kheri ni shari bali huwa sharun lahum hiyo ni shari mtu anajiekea siku ya kiama sayutawakuna ma bakhilu bihi liama wale ambao wanaji wana, wanafanya ubahili na mali ya allah subhanah wataala waliopewa basi zile mali itakuwa ni sababu ya kuadhibiwa nazo siku ya qiama zitabadilika zile mali zitakuwa ni adhabu wewe unaziweka hapa kila zikiwa nyingi basi ujue ukifika siku ya qiama kama huzitolei e, zaka zake basi adhabu itakuwa ni kubwa sana kama mtume sal llahli wa alivyopiga mfano akasema wale watu wasiotoa wa zaka siku ya kiama zile pesa zao zitageuzwa au zile dhahabu zao na fedha zao zitageuzwa ziwe kama joka kubwa sana lile joka litakuwa linamzongazonga siku ya kiama linamwadhibu yule mtu mwenye mali na huku linamwambia ana maluka ana kanzuka mimi ndo zile mali zako ulizokuwa ukinie, ukinieka kule duniani sasa siku hiyo lina mwadhibu lilijijoka lina, lina mwadhibu ndio maana allah subhanahu wataala anasema sayutawakuna ma bahilu bihi yauma lkiama wataadhibiwa na zile mali zao walizokuwa wakizifanyia ubakhili siku ya kiyama ndugu yangu mwislamu ndugu yangu mtazamaji hizi pesa tunazoziweka sisi hapa duniani tunaziweka mabenki tunajaza au tena mtu anatafuta pesa za, za za wizi pesa za dhuluma mtu mmoja anaweza akawa na mamali mabilioni ya mapesa ameyaweka katika mabenki tofauti tofauti akifuatwa kutoa zaka atoa vijipesa pesa vidogo kudanganya danganya watu kumbe alikuwa na stahiki yeye atoe zaka mamilioni ya mapesa na haolehaitolei mali yake zaka kwa hiyo hujue unajiwekea uadui unajiwekea vita unajiwekea adhabu siku ya kiama sayutawakuna ma bahilu bihi yauma lqiyama watakwenda kuadhibiwa nazo watu hizo wanazozifanyia ubakhili siku ya kiama usidhani allah subhanahu wataala atakuachia hivi hivi kama ulivyokuja wewe huna kitu umekuja hata nguo huna hapa duniani mwanadamu amekuja duniani nguo pia hana leo hii allah amekukirimu wewe akakupa mali akakujalia uwezo leo unafanya kibri unafuatwa na mtu masikini ana shida unamtukana unamrudisha unamwambia una, una maneno mabaya au ukifuatwa kwa ajili ya zaka unaanza kuwa mkali na unaambia watu kwamba mi bwana nimepata shida sana kutafuta pesa hizi na nyinyi katafuteni za kwenu basi ujue alokupa wewe ndio alo wanyima hawa mafukara hawa ni haki yao kwenye hiyo mali uliokuwa nayo wewe hizi ni haki za watu watakiwa uwape hapa duniani usipowapa hapa duniani watakwenda kukudai akhera ambapo utakuwa huna uwezo wa kuwalipa wewe ni, ma, ni haki za watu hizi toa zaka zaka ni tohara ya mali yako الله سبحانه وتعالى نسيم والذين يكنزون الذهب والفضة ولا ينفقونها في سبيل الله فبشرهم بعذاب عليم واليانباء wanakusanya madh- madhahabu na mafedha yani maana yake wanakusanya maji mali tu wao kazi yao ni kukusanya wala yumfikunaha fi sabili llahi wala hawazitoi mali zao kwa ajili ya allah subhanahu wataala fabashiruhum biadhabin alim wabashirie watu hawo adhabu kali waambie kwamba hawa watu siku ya qiama watapata adhabu kali ndugu yangu ikiwa ni mtu umejaliwa ume kupata mali na una uwezo basi usizuie mali za allah subhantaa hizo sio mali zako allah alla subhanahwataala anasema almalu mali mali ni mali yangu mimi wewe mwenyewe ni mali ya allah na allah amekupa hizi mali sio zako usijibabaishe tu ukajiona wewe ni zako kama kweli ni zako hebu tuambie tukuingizie ngapi katika kaburi lako ukiondoka hapa tuja, tu, tuambie tukuekee kwenye akaunti yako mabilioni mangapi kwenye kaburi uende nazo huko zikakusaidie hakuna hata mmoja ataweza kusema niingizie angalau shilingi katika kaburi langu sini zako hizi kweyo sini zako unadai kwamba ni mali yako na unazionea una uchungu sana utaki kuzitoa basi hebu unaenda nazo zibebe lakini mtu mjanja ni yule anayehamisha akaunti ya duniani akaipeleka ahira kuna njia ya kuhamisha pesa ambayo hii pesa ya hapa duniani utaenda kuikuta huko ahera hutobeba wewe kwenye kaburi lako wala kwenye jeneza lako ni pale tu utakapoamua kuiingiza katika akaunti ya ahera basi hapo hapo allah anaibadilisha na njia ya kuweka mali zako kwenye akaunti ya pesa ni kuzitolea zaka na sadaka hiyo ndio njia pekee yake lakini ukiona ni ugomu unaona ugumu kuzitoa hizo mali hapa duniani wewe hizo sio zako na kwa nabana na kitu kinachosikitisha zaidi mtu anakufa ameziacha pesa nyingi sana wanakuja kuzitumia mpaka wale maadui zake wasiokuwa marafiki zake alikuwa hawapendi wanakuja kuzitumia zile pesa ambazo alikuwa yeye akizionea ugumu katika dunia hii ndugu yangu mwislamu kwenye kaburi kitakachokusaidia wewe ni amali yako sio pesa zako hizi pesa hapa ukishatolewa wewe ukishatiwa kwenye jeneza huna uhusiano nazo tena yule mke wako uliokuwa naye unamwona ni mzuri anakupotezea wakati anakufanya wewe mpaka ukawa unagombana na watu huendi msikitini hufanyi ibada basi yule tayari atakuja kuolewa na mtu mwingine yule watoto wako hawa utawaacha majumba yako haya utayaacha kwa hiyo bora zaidi zitolee mali za allah zaka kwa hiyo wale watu ambao wanaona ubakhili hawatoi mali ya allah subhanahu wataala kwa ajili ya allah basi allah subhanahu wataala anasema fabashiruhum biadhabin alim anasema yauma yuhma alaiha hizo mali siku ya kiama zitakwenda kuyayushwa fi nari jahannama fatukwa biha jibahuhum wajunubuhum dhuhuruhum zile mali ambazo mtu hazitolei zaka hapa duniani zitakwenda kubadilishwa zitakuwa kama uji uji wa moto kama vile chuma au ile dhahabu ikitiwa kwenye moto inavyoyayuka basi itakuwa ni uji uji wa moto kisha atabandikwa nao katika uso wake atabandikwa nao katika mgongo wake anachomwa na zile mali zake zina mwadhibu mwenyewe kwa hiyo fabashiruhum biadhabin alimu wapeni biashara watu wanaozuia mali za allah ambao hawatoi zaka basi watapewa adhabu kali na adhabu zenyewe ndio hizi na huku bado kuna moto wa jahannam unamsubiri mtu siku ya kiama allah tuepushe na adhabu za jahannam allah tujalie ni miongoni mwa wale watu ambao wenye kutekeleza zaka kama vile inavyotakiwa kwa hiyo kuzuia zaka kuzuia zaka ndugu yangu kuacha kutoa zaka ni madhara makubwa sana na ndio maana mtume sal llahalwasalam akasema matajiri watachelewa kuingia peponi masikini ndio wataingia mapema peponi washapumzika baadaye huko ndo wanakuja matajiri majasho yanawatoka kwa sababu gani kwa sababu tajiri hesabu yake ni nzito lau kama mtu anajua matatizo ya mali basi mtu atajuta siku ya kiama afadhali mi ningekuwa maskini kwa hiyo hatusemi mtu asitafute mali tafuta mali ni bora zaidi ukawa na mali lakini mali uyafanyie yale mambo ambayo yanatakikana usitumie mali yako katika njia ya haramu usitafute mali kwa njia ya haramu kwa sababu maswali ya, ya mtu mwenye mali ni mawili siku ya kiama tofauti na mtu mwingine ataulizwa umepata wapi kwanza hizi haya mabilioni bwana we una mabilioni mangapi umeyaweka kule duniani hizi mali umezipata vipi hebu tuambie ya kwanza ya pili kuanzia shilingi mpaka hizo ni swali zito sana ambapo atakapookoka hapa mtu watakaookoka basi hao watakuwa wamefaulu sana na swali hili na tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie tuokoke na swali kama hili atupe riski za halali atupe njia za kutafutia mali kwa njia ya halali swali la pili linakuja je umezitumia vipi hizi pesa kwa hiyo hilo nalo ni swali zito sana kwa sababu watu wengi wenye pesa wanapata tamaa kubwa ya kumuudhi mwenyezi mungu inakuwa ni sababu ya kishawishi cha kuwa na kibri anataka afanye mambo ya anasa ataka ajionyeshe mbele za watu kwamba yeye anaweza kufanya jambo gani vibaya kwa sababu pesa anazo anaweza akachukua msichana mwenye mwenye hadhi kubwa sana mtu ataka amchukue misi tanzania ndio awe ndio mke wake au ni msichana wake au atafute watu ambao waovu anaenda kufanya nao starehe au awadhamini watu kuwanunulia mapombe na manini kwa hiyo utaulizwa pesa zako hizi umetumia vipi ikiwa ni mtu wa kheri na allah tujalie miongoni mwa watu wa basi maswali yatakuwa ni mepesi na kama ni mtu wa shari basi itakuwa ni maswali ni mazito kwa hiyo hizi ndio pesa ndugu yangu hizi ndio mali ndugu yangu watakiwa mtu kama umeruzukiwa mali uzitolee zaka zaka ina faida kubwa sana kwako wewe ndugu yangu usizuie hizi sio mali zako wewe hukupewa hizi mali kwa weni zako zakowewe peke yako allah subhanahu wataala wee ulikuwa huna kitu na akakuruzuku ulikuwa wewe si chochote alafu baadaye allah subhanahu wataala ndo akakupa hizi mali kwa hiyo ndugu yangu ukumbuke kwamba kuna haki ya zaka yatakiwa itolewe na yule mtu ambaye hatoi zaka basi atakuja kupatwa na matatizo makubwa siku ya kiama mali zake zitakuja kumgeuka ndugu yangu kuna kisa kimoja mtume sala lla salam anakielezea kuhusu watu watatu ambao walikuwa ni maskini makubwa sana mmoja alikuwa ana ugonjwa kichwani mwake wa upara haoti nywele mngine alikuwa mwili wake una mambalanga yani una maradhi ambayo mpaka ikawa watu wanamchukia hawataki kukaa naye watatu alikuwa ni kipofu amenyimwa nema ya kuona watu hawa watatu allah akataka kuwapa mtihani akamleta malaika akamfuata yule mtu wa kwanza ambaye ana upara akamwambia je wewe katika dunia hii unatamani kitu gani yule mtu akasema natamani mimi ningekuwa na nywele mimi natamani nywele wenzangu wana nywele mimi sina nywele natamani niwe na nywele yule malaika akampangusa upara ule ukaota nywele saa ile ile baadaye akamuuliza ni utajiri gani unapenda wewe yule bwana akasema napenda ningekuwa na, na na ngamia mimi basi akampa aka ngamia aliokuwa na mimba alafu akamwambia allah akubariki katika ngamia huyu ikawa yule bwana baadaye ni tajiri mkubwa na ngamia wengi paka ikawa hato mji haumtoshi mtoshi aka, akawa na zizi kubwa sana nje ya mji na akawa ni tajiri kisha yule malaika akaenda kwa yule mtu mwingine ambaye alikuwa na ngozi mbaya katika mwili wake ngozi ambayo watu walikuwa hawampendi kabisa Aka, wataka nini wewe katika maisha walikua awampendikaaa wamncukia taman ngozi mimi na, yani watu paka wamenichukia na ngozi nzuri mimi katika mwiliwangu basi yule malaika akampangusa katika mwili wake ile ngozi ikabadilike ikaja ngozi nzuri sana yule bwana akafurahi malaika akamwambia he katika mali nataki una, unatamani mali gani uwe wewe unazimiliki yule bwana akasema natamani ningekuwa na ng'ombe mimi basi malaika akampa ng'ombe mwenye mimba alafu akamwambia allah akubariki katika ng'ombe wako hawo yule bwana baada ya muda alikuwa na zizi kubwa sana likawa zizi lile yaani zizi la yani ngombe wale hawezi kuwaeka tena mjini akawa na zizi kubwa nje ya mji ngombe wengi sana akawatajiri malaika akamwendea yule mtu ambaye alikuwa haoni akamwambia bwana kawaaeduleaaaa unatamani kitu gani akamwambia mimi natamani ningekuwa na macho natamani nione sijui dunia ilivyo mimi basi malaika akampangusa macho yake pale pale yule bwana akaona akashukuru alhamdulilah kumbe dunia ndivyo ilivyo namna hii kisha akamuuliza bwana katika mali hapa duniani unatamani upewe mali gani yule bwana akasema natamani ningekuwa na mbuzi malaika akampa mbuzi mwenye mimba alafu akamwambia allah akubariki katika mali yako yule bwana baada ya muda ikawa ana zizi kubwa la mbuzi akawa tajiri mkubwa na macho akawa anaona kwa hiyo yule wa kwanza akawa na zizi la ngamia na huyu wa pili akawa na zizi la ng'ombe na huyu watatu akawa na zizi la mbuzi baada ya muda kuenda mrefu sana allah subhanahu wataala akamtuma tena malaika yule yule sasa kwenda kuwapima tena wale watu lakini kwa sura ambazo za mtu ambaye ana hali mbaya masikini mkubwa <clears throat> amechoka akaenda akawafuata tena wale watu akaanza na yule aliyekuwa na upara aoti nywele akaenda akawambia bwana samahani ndugu yangu mimi nimeshiwa nana na, na safari bado naendelea huko mbele naomba unisaidie angalau kijingamia kidogo tu kiwe kitansaidia nikiuze niende safari yangu yule bwana akamwambia mimi sina cha kukupa haki ziko nyingi sana haki za kuzifanya ni nyingi mimi sina nafasi ya kukupa yule bwana akamwelekea tena akamwambia lakini bwana mimi wajua nakufahamu wewe we una upara alafu ulikuwa maskini sasa leo hii wee unakuwa namna hiyo na, na, na yule bwana akamwambia ondoka hapa mimi sijakuwa na upara wala sikuwa maskini mali hizi nimerithi kwa babu zangu yule bwana akamwambia kama kweli unasema hivyo kama kweli unasema hivyo basi allah akurudishe kama ulivyokuwa yule bwana haikuchukua muda mali zote zikaharibika na akageuka upara ukarudi akawa maskini mkubwa sana malaika yule akamwendea yule mtu wapili alikuwa na ngozi mbaya akamwelezea vile vile kama mwanzo alivyomwelezea yule bwana naye akamjibu hivyo hivyo kwamba bwana mimi shatoa sana sina nafasi ya kutoa bwana nenda zako yule bwana akamwambia lakini wajua minakujua wlikuwa we, ngozi yako mbaya mpaka watu wamekukimbia kamambia mim mimi, mimi sijawahi kuwa na hali kama hio ataskumojatk kma umezirihi kwa, kwa ababu zako na kama kweli unasema hivyo basi alla akubariki lakini kama unasema uongo allah akurudishe kama ulivyokuwa haijachukua muda yule bana akabakia hana kitu na ngozi ikawa mbaya ndugu nangok yule bwana malaika akaenda kwa yule mtu watatu ambaye alikuwa ni kipofu akaenda ofu shida yake vile vile yule kipofu hakuchelewa akamwambia ndugu yangu mimi nilikuwa maskini nilikuwa sioni akaja bwana akaniombea dua nikapona weweingia kwenye zizi hili chagua unachotaka katika mali hii chagua unavyotaka alafu nenda zako wala mimi sitakuuliza hata kitu kimoja baada ya hapo yule bwana akamwambia wallahi mimi sina shida yoyote mimi ni malaika amenituma allah subhanahu wataala nije kukuapa kuupkuwapa ninyi mitihani na wenzako wawili wamefeli na wewe ndio ulofaulu na allah akubariki katika mali zako kwa hiyo hii ndio mambo ya mali ndugu yangu mali ni mtihani mali ni amana unaona watu leo mifano watu walikuwa ni marahisi leo wamegeuka wamekuwa watu wa chini kabisa wamekuwa ni watu madhala, madhalilifu kabisa watu walikuwa wakikaa katika majumba ya, ya, ya fahari leo wamekuwa ni watu wa chini kabisa jifunze katika dunia mambo ya ulimwengu wanavyokwenda kwa hiyo ujue zaka ukizuia ni sababu ya kuingia motoni na allah tujalie katika mali zetu kwanza ziwe za halali alafu atujalie tupate uwezo kuzitole wa kuzitolea zaka wasalllahu ala nabiina muhammadin waala alihi wasahbihi wasallam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <muchas>