السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين تقوزان واتزاماج وتقوفو كاريبوني تينا كتكا الجنة والنار كيبيندي أم habari za pepo na habari za moto kama ulivyosikia katika kipindi kilichopita kuhusu sababu ambazo zitakazowaingiza watu motoni ambayo sababu moja katika sababu zitakaowaingiza watu motoni ni kuzuia zaka wale wanaozuia zaka wakawa hawatoi zaka na hali ya kuwa mali wanazo na uwezo wa kutoa wanao basi hawa itakuwa ni sababu ya kuadhibiwa siku ya kiama na zile mali zao zitageuzwa na kuwa ni adhabu juu yao ndugu yangu katika sababu ambazo zinamwingiza mtu motoni mojawapo ni zinaa zinaa ni nini zinaa ni kufanya kitendo cha ndoa na mtu ambaye hujamwoa Yani kati ya mke na mume wakakutana kimwili kwa njia ambayo si ya, ya halali si ndoa ya halali basi hii inaitwa ni zin hii ndio inaitwa ni zinaa hata kama umekaa naye nyumbani umezaa naye lakini haijapita ndoa ya halali hii inaitwa ni zinaa kwa hiyo zinaa ni sababu ya watu kuingizwa katika moto na zinaa ni katika madhambi makubwa sana zina ni kitu ambacho ni kichafu sana zina imeharibu yani sehemu nyingi ya ulimwengu mahali unapokwenda sehemu yoyote sasa hivi utakuta watu jambo la zinaa wanaliona ni jambo la kawaida sana familia zetu zimekuwa zimeharibika allah zihifadhi kutokana na tatizo hili la zinaa mpaka kumezuka maradhi ambayo ni maradhi mabaya sababu yake ni zinaa ni kuonyesha kwamba zinaa ni kitu kimoja kibaya sana na allah subhanahu wataala ameiharamisha zina na akahalalisha ndoa allah ametwekea ndoa ikiwa wewe ni kijana una uwezo una nguvu basi fanya mpango uowe na mtume sallla ali wasalam amewasistizia vijana akawaambia eni vijana ikiwa mnajiona mna uwezo wa kuoa basi mtu aoe na kama mtu hawezi kuoa basi afunge swaumu hiyo itakuwa ni kinga kwake yeye ikiwa unajiona wewe una nguvu na huna uwezo wa kuoa basi fanya sana ibada ya kufunga funga jumatatu funga alhamisi funga zile saumu za sunna na uweke nia kwamba saumu hii lengo lake ni kujiziwia na matamanio ya wanawake kwahio ukifanya hivyo allah atakuhifadhi na tunamwomba allah subhanahu wataala atuhifadhi sisi na familia zetu na gonjwa hili la zinaa zinaa ni dhambi moja kubwa sana na adhabu yake ni kubwa sana siku ya iama ukiachilia mbali adhabu ya hapa duniani ambayo allah ameiweka kwa yule mtu ambaye hajaolewa au hajaoa apigwe viboko mia moja mtu aliye zini adhabu yake hapa duniani ni kupigwa viboko mia moja ikiwa hajaoa au hajaolewa na yule mtu ambaye ameoa au ameolewa basi adhabu yake anapofanya kitendo hiki cha zinaa allah subhanahu wataala ametoa hukmu yake ni kupigwa mawe mpaka afe kwa sababu gani kwa sababu zinaa ni uchafu zinaa inamvunjia mtu heshma zinaa imeharibu familia zetu zinaa zina, zina imekuwa ni sababu ya sisi kupata maradhi mabaya zinaa imetuingizia sisi ufukara mkubwa tumekuwa maskini kwa sababu ya gonjwa hili la zinaa kwa hiyo allah subhanahu wataala ameiharamisha zinaa na badala yake akatuwekea ibada tukufu ya ndoa ambayo ndoa hiyo ukiifunga kwa njia ya halali kila ukistarehe na mke wako allah subhanahu wataala anakuandikia thawabu kinyume na mtu atakapokwenda kuzini atakuwa anaandikiwa dhambi allah subhanahu wa taala anasema والذين لا يدعون مع الله الها اخر ولا يقتلون النفس التي حرم الله الا بالحق ولا يزنون ومن يفعل ذلك يلقى اثاما يضاعف له العذاب يوم القيامه ويخلد فيه مهانا allah subhanahu wataala baada ya kuelezea sifa za wale watu wema akasema ni wale ambao w allah ni wale ambao hawamwabudu asiyekuwa allah wao ibada zao zote wanazielekeza kwa allah subhanahu wataala na wala hawaui nafsi ambayo ameiharamisha allah subhanahu wataala kuiua wala yaznun na wala hawafanyi Tendo hili la zinaa wanajiepusha na zinaa hii ni sifa ya watu wema na allah subhanahu wa taala anasema waman yafal dhalika na mwenye kufanya kitendo hiki cha zinaa yalqa athama atakwenda kupata adhabu kali siku ya kiama wayakhludu fihi muhana na atakaa katika moto milele atakaa katika wayakhludu fihi muhana atakaa katika moto milele hali ya kuwa ni mdhalilifu ikiwa mtu amefanya makosa haya ya zinaa alafu hakutubia basi siku ya kiama ataenda kupewa adhabu kali ya moto yalqa athama ataingizwa katika moto mkali sana kwa sababu ya kufanya tendo hili la zinaa kufanya, kufanya kosa hili la zinaa ndugu yangu muislamu ndugu yangu mtazamaji allah tuhifadhi na zinaa zinaa adhabu yake ni kali sana zinaa mtume sala lla ali wa amepelekwa ame katika miraji akenda akaingizwa sehemu ambayo watu wanaoadhibiwa ya watu wanaofanya zina inatisha sana mtume slaasalam anaelezea asema alinijia mimi jibrili akanichukua mimi mpaka akanipeleka mbinguni kisha tukafika sehemu katika sehemu ya moto Tuliko, tulipofika pale asema tukakuta watu tukalikuta watu wameingizwa katika sehemu kama tanuri tanuri kama lile la kuchomea mikate akasema alahu dhayikun tanuri hilo ambalo juu yake kwenye hu mlango wake sehemu yake ni ndogo sana ya kupitia alafu akasema waasfaluhu wasiun ndani yake uko chini kuna sehemu kubwa lakini sehemu ile ya kuingilia ni ndogo sana kisha akasema tulivyofika hapo tukasogea tukaangalia ndani asema tukakuta fihi rijalun wa nisa tukawakuta wanaume na wanawake ura wako uchi kabisa wako katika tanuri hilo wanaume na wanawake wameingizwa wakiwa wako uchi faidha hum yatihim ya lahabun ikawa tukawona katika hilo tanuri unawajia una wao moto kutoka chini yao faidha atahum dhalika ukiwajia ule moto yan kutoka chini yao hwaudhwau wanapiga makelele wanapiga makelele kwa ule moto unavounguza ukitoka huku chini yao baada ya hapo mtume sallalsalam anasema fakultu man haulai ya jibrili nikamuuliza ni, nikina nani hawa ewe jibrili hawa watu wanaowadhibiwa kiasi hiki ni watu aina gani mbona adhabu yao ni kali sikiliza jibrili alivyomjibu mtume sallal salam jibrili akamwambia hawa i haulai azunatu wazawani hawa ni wanawake na wanaume wazinifu ni wale waliokuwa wakifanya dhambi kubwa ya zinaa kwa hiyo hii ndio adhabu yao mpaka siku ya kiama wanaadhibiwa namna hii bado siku ya kiama haijafika lakini wanaadhibiwa kiasi hiki wameingizwa ndani ya tanuri ndugu yangu hebu nenda katembee sehemu inaochomwa mikate alafu uangalie lile tanuri lilivyo namna gani mdomo wake ulivokuwa mdogo alafu huko ndani kulivokuwa ni kupana alafu watu wanaingiziwa huko ndani wanafungwa alafu wana, wanawashiwa moto ndani kwa ndani hivi ni adhabu kiasi gani ambayo ataipata mtu ambaye ni mzinifu allah atuepushe na maradhi haya ya uzinifu ndugu yangu mwislam ndugu yangu mtazamaji zinaa ni kitu kimoja kibaya sana zinaa ina adhabu kali sana kwa hiyo tumuombe allah subhanahu wataala atuepushe na tatizo hili la zinaa na mtu unatakiwa uchukue tahadhari kubwa sana na zinaa kwa sababu zina ina vitu vyake vya kuvutia huwezi mtu ukenda ukazini tu mara moja bali kuna vishawishi vingi vya zinaa na kuna watu ni wataalamu sana wa kuwaita watu katika zinaa leo kuna matangazo ya kila aina ambayo yanavutia watu kwenye zinaa kwa hiyo unatakiwa wewe vishawishi vyote vile vinavyovutia katika zina ndugu yangu ujiepushe navyo usikae karibu na wanawake usiangalie mapicha yaliokaa ya, ya, ya lokaya, watu wamekaa ovyohovyo usiende sehemu ambazo zina vishawishi vya ya, ya, ya mambo ya zinaa hujiepushe na kila jambo ambalo litakusababisha wewe kuingia katika dhambi hii kubwa na tunamwomba allah subhanahu wataala atuepushe na kufanya dhambi hii hazina atuepushe sisi na watoto wetu na jamaa zetu na wake zetu ndugu yangu katika mambo mengine ambayo unamfanya mtu kuingia motoni ni kuwa na ugomvi mtu na wazazi wake ni mtu ambaye anafanya ugomvi na wazazi wake ugomvi na wazazi ni kitu kimoja kibaya sana na kwa nini wewe ugomvi wako unaofanya na wazazi wako wazazi wako hata watakavyokuwa wabaya namna gani mtu unatakiwa uwaheshimu wa, wa wazazi wako unatakiwa uwafanyie mambo mazuri wazazi wako wazazi wako wamekulea wewe mama wako amekubeba tumboni miezi tisa baba yako na mama wako wamekuhangaikia wewe mpaka ukawa ni mtu mkubwa sasa hivi na akili zako sasa wewe baada ya kuwa ni mtu na uwezo wako na nafasi yako unaanza kuwafanyia ugomvi wazazi wako ndugu yangu kuwafanyia wazazi kuwafanyia wazazi ugomvi ni dhambi moja kubwa sana na ni sababu ya mtu kuingia motoni mtume salllaal wasalam anasema watu watatu hawataingia peponi wa kwanza ni mtu ambaye anaendelea kunywa pombe kila siku hataki kuacha hataki kutubia yeye ni mtu wa mapombe tu kila siku mtu wa pili ni yule mtu anayewafanyia ugomvi wazazi wake ni yule mwenye ugomvi na wazazi wake mtu watatu ni yule mtu anaitwa dayuth ambaye hana wivu na mke wake hana wivu na watoto wake yeye anaona sawa mkewake akitoka amevaa hakuvaa amerudi saa ngapi sayote akirudi ni sawa mtoto wake hata akienda na wanaume huko ye hana wivu basi hawa watu watatu hawataingia peponi mtume s salam katika hao watu watatu akasema ni mtu ambaye anafanya ugomvi na wazazi wake kufanya ugomvi na wazazi ndugu yangu ni makosa makubwa sana wewe ni mtoto hata ukawa ni vipi we bado ni mtoto na mzazi wako watakiwa umuheshimu ndio sa nyingine mzazi wako anaweza akakufanyia mambo ambayo sio mazuri anaweza akakufanyia kitu hakiku, akikufurahishi lakini kwa sababu wao ni wazazi basi we watakiwa uwaheshimu na uwape haki zao mpaka siku yakufa ya kwao na kama mtu amewakuta wazazi wake wako hai basi ajue afanye bidii kubwa ya kuwaridhisha wazazi wake ikiwa wewe wazazi wako watakufa hali ya kuwa hawako radhi na wewe hiyo ni sababu kubwa ya mtu kuingizwa motoni hiyo ni sababu kubwa ya watu kuingizwa motoni inamtosha mtu kumwingiza motoni ikiwa wazazi wake watakufa au mzazi wake mmoja katika wazazi wake wawili atakufa hali ya kuwa hana radhi na yeye mtume sallasaa anasema mtu atakayekuta wazazi wake wawili alafu wasimuingize peponi hawa wazazi wake wawili yaani mtu amewapata wazazi wake wawili alafu isiwe ni sababu ya yeye hawa wazazi kumuingiza yeye poponi kwa sababu ukiwafanyia wazazi wako mema ukawaridhisha wazazi wako mpaka wakafa hali ya kuwa wako radhi na wewe basi ni sababu ya kuingia wewe peponi na ikiwa mtu atawakuta wazazi wake alafu isiwe ni sababu ya yeye kuingia peponi basi allah subhanahu wataala anamchukia mtu kama huyu allah hampendi mtu kama huyu kwa nini uwafanyie ugomvi wazazi wako kwa nini uwachukie wazazi wako kwa nini wewe unakuwa una, una wajibu wazazi wako majibu mabaya mabaya mtu anaweza kaa anazungumza na mzazi wake kama anazungumza na mnyama mpaka inafikia wakati mzazi anamwogopa mtoto jamani hii ni hatari kubwa sana wewe ukikosa radhi za wazazi wako umeshakosa radhi za allah subhanahu wataala kwa sababu radhi za allah ziko pamoja na radhi za wazazi wako watakiwa ndugu yangu ufanye bidii na tunamwomba allah subhanahu wataala tujalie tuweze kuwaangalia wazazi wetu na tunamwomba allah subhanahu wataala atupe nafasi ya, ya, ya kuingia peponi kwa sababu ya kuwaangalia wazazi wetu kwa hiyo tuombeane dua na tumwombe allah subhanahu wataala atujalie tuwe ni wenye kutekeleza haki za wazazi wetu allah subhanahu wataala ameiweka haki ya mzazi kuwa ni ya pili baada yake yeye allah ametuamrisha sisi tumwabudu yeye alafu baada ya hapo akasema muwafanyie wema wazazi wenu wawili baada ya kumwabudu allah subhanahu wataala ikiwa kama mtu amejaliwa kuwapata wazazi wake wako hai basi atakiwa awafanyie wema allah subhanahu wataala anasema wakada rabuka anla tabudu ila iyahu wa bilwalidaini ihsana allah subhanahu wataala ameamrisha as, mtu asimfanyie ibada mtu mngine asifanyie ibada kitu kingine isipokuwa allah na akaamrisha kuwafanyia wema wazazi wa wawili kwa hiyo ndugu yangu uelewe kwamba wazazi ni sababu ya kuingia peponi na wazazi ni sababu ya kuingia motoni ikiwa utaishi na wazazi wako vizuri basi ujue ni sababu ya kuingia peponi na ikiwa utakuwa una matatizo na wazazi wako basi nenda rudi nenda kawaombe msamaha kabla hawajakufa nenda kawalilie nenda kawatake radhi ili uje upate msamaha wa mola wako kwa sababu ukifa, waz, wakifa wazazi wako hawana radhi na wewe au wewe ukifa wazazi wako hawana radhi na wewe basi ujue kwa allah una matatizo makubwa sana na tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie tupate radhi za wazazi wetu ndugu yangu mwislamu haya hizi ni katika sababu ambazo zinamwingiza mtu katika moto na katika sababu nyingine ambazo zinamwingiza mtu motoni ni katiatu rahim ni kukata undugu ni kukata undugu katiatu katiaturahim ni kukata undugu kwa hiyo ndugu yangu uelewe kwamba undugu ni kitu kikubwa sana kama mtu ana ndugu zake hana hana uhusiano nao vizuri basi ajitahidi sana kurekebisha ili wasameheana ka sababu kukata undugu ni makosa makubwa sana na ni dhambi kubwa sana na mtu anayekata undugu ni sababu ya yeye kuingia motoni kukata undugu ni sababu ya mtu kuingia motoni undugu ni allah subhanahu wataala ndo amekuchagulia amekufanya wewe iwe fulani na fulani ndo ndugu yako iwe wewe ni katika familia fulani iwe wewe ni katika ukoo fulani kwa hiyo usije mtu ukakaa katika maisha haya wewe ukawa ni mtu na ugomvi na familia yako inafikia saa nyingine mtu mpaka ndugu yake mzazi amezaliwa naye baba mmoja mama mmoja hawasemi hawasalimiani hawatembeani hawatembeleani au hawa watoto wao kwa watoto wao hawasalimiani ndugu zangu kukata uzazi ni makosa makubwa sana watu watakiwa wajue kwamba kukata uzazi kukata undugu ni makosa makubwa sana mbele ya allah subhanahu wataala tujitahidini kwa sababu wewe tekeleza yale yaliyokuwa mbele yako hata kama mtu amekufanyia ubaya na ni kweli katika familia lazima kutatokea matatizo pengine kutatokea mmoja ni mgomvi mgomvi mmoja ni mjeuri mmoja na kiburi lakini usije wewe ukapoteza nafasi yako kwa allah subhanahu wataala kwa sababu ya kiburi cha mtu usije ukaikosa pepo yako kwa sababu ya kiburi cha mtu na mtume salllah alihwa salam anasema mbora wenu ni yule ambaye anayefanyiwa makosa lakini yeye anaendelea kuwaunga ndugu, ndugu zake hawampendi lakini yeye anawapenda kwa hiyo uwe ni mtu mwenye kuwatembelea ndugu zako unaenda kuwajulia shida zao uende ukaangalie wagonjwa wao akifa ndugu yako uende ukamzike ni makosa makubwa leo utakuta mtu anaweza kufikia wakati hata ndugu yake anaumwa makubwa sana ndugu yangu. Wewe una haki kubwa kwa ndugu yako kwa sababu haki zile ambazo zimewekwa katika uislamu kuna haki za jirani kuna haki za ndugu kuna haki za waislamu wenzako na kumwangalia mgonjwa ni katika haki za waislamu wote kwa ujumla ikiwa ni ndugu yako basi haki imezidi zaidi ya hapo kwa hiyo ndugu zangu waislamu tuishini vizuri na ndugu zetu ulinde undugu undugu ni kitu kikubwa sana undugu umetoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala allah ndio aliechagua kwamba wewe uwe mtu katika familia fulani mtu mwingine unaweza kusema kabisa mimi misi ukoo huu sio ukoo wangu mimi ukiniangalia mimi natoka kwenye ukoo fulani huo ndio ukoo wako allah subhanahu wataala ndio aliokujalia wewe ukatoka katika familia hiyo kwa hiyo ndugu yangu kuvunja undugu ni sababu ya mtu kuingia motoni mtume sala llaal salam anasema la yadkhulu ljannata qatiun haingii haingi peponi yule mtu ambaye anakata undugu haingii peponi yule mtu ambaye anakata undugu kwa hiyo vitu kama hivi inatakikana ndugu yangu tuviangalie sana kwahio hizi sababu kama hizi ndio sababu ambazo zinamwingiza mtu katika moto na tunamwomba allah subhanahu wa taala atuepushe na moto wake na katika sababu nyingine ambazo zinamwingiza mtu motoni ni alkidhbu ala llahi wa rasulihi ni kumsemea kumzulia allah subhanahu wataala na kumzulia mtume wake muhammadi salllau alhi wa salam kuna watu wanamzulia allah wanasema maneno kwamba maneno haya ni ya allah kumbe allah hajasema maneno hayo watu wenye tabia hii wataingizwa motoni siku ya kiama wale watu ambao wanamsingizia allah uongo basi siku ya kiama wataenda kuadhibiwa adhabu kali sana allah subhanahu wataala hataki kusingiziwa kwa nini wewe msingizie allah uongo kwa hiyo mtu mwenye kumsingizia allah uongo siku ya kiama ataenda kuadhibiwa ajue unapozungumza jambo uwe na uhakika kwamba ili jambo kweli allah amelisema au mtume salllah alwasalam amelisema kuna watu wanamzulia mtume mtu anaamka tu mtume amesema hivi mtu mwenye kufanya hivi hivi ataenda peponi kumbe uongo mtupu na ndio maana kuna somo linaitwa somo la la, la hadithi la kuchambua hadithi za kweli na hadithi za uongo somo hili halikuanza leo limeanza kuanzia wakati wa matabii na maimamu wakubwa walivyoona kwamba watu washaanza sasa kuingia katika uislamu wengine wanafiki wanamzulia mtume uongo likaanzishwa somo la kuchambua hadithi za kweli na za uongo kwa hiyo katika mazungumzo yako ndugu yangu uchunge usije ukaingia katika kikundi cha watu wanaomzulia allah subhanahu wa taala au wanaomzulia mtume sal llah alihi wasallam allah subhanahu wa taala anasema yauma alqiyamati tara ladhina kadhabu aala llahi wujuhuhum muswadda alaisa fi jahannama mathwan lilmutakabirin wal allah subhanahu wa taala anasema na siku ya kiama utawaona wale watu wanaomzulia allah subhanahu wataala wanamzulia allah uongo basi hawa watu nyuso zao zitakuwa nyeusi na, na mashukizi yao yatakuwa ni katika jahannam na hayo ndio mashukizi ya watu wenye kibri hichi ni kibri we unasema allah amesema kumbe allah hakusema unadanganya kuna watu maskini hawana ilmu wewe kwa sababu unajuajua kidogo basi unaanza kuwadanganya watu kwa hiyo kumzulia allah ni makosa na pia vile vile kumzulia mtume muhammad sal llah alehi wasalam kuzusha mahadithi ambayo hayakuwepo wakati wa mtume wala masahaba wala nani kuna watu wamemzulia mtume maneno mengi sana na wewe uchungi wakati unapoambiwa jambo usiambiwe tu mwenye kufanya hivi ataenda peponi atakayefanya hivi atapata hivi lichunguze kwanza yachunguze yale maneno waulize wanachuoni unaowaamini fuatilia katika vitabu ni kweli maneno haya mtume amesema zimegunduliwa hadithi nyingi mpaka kuna watu wametunga ame, hadithi ambazo ni za uongo ambazo amezuliwa mtume salllahalhi wasalam miongoni mwao ni katika mashekhe wakubwa albani rahimahullah ametunga kitabu cha maudhui za hadithi ambazo amezuliwa mtume muhammadi salllah alhiwasalam dugu yangu kumzulia mtume ni makosa makubwa na mtume salalwasalam anakataza watu anasema la takdhibu alaya msinizulie mimi fainahu man yakdhibu aleya yalijunar mtu atakaenizulia mimi uongo basi ataingia motoni wo kumzulia mtume saasa ni sababu ya watu kuingia motoni na mtume sallalsala anasema man kadhaba aleya mutaamidan mwenye kunizulia mimi maneno kwa kusudi faliyatabawaa maqaadahu min annari basi ajichagulie mapema sehemu yake motoni usije ukatoa tu ah, kala rasulu llahi sal llahu aleihi wasallam jambo fulani fulani fulani chunguza vitabu vya hadithi vipo sahihi bukhari zipo muslim vitabu vya hadithi imamu ahmad na kina wengineo fatilia katika zile hadithi alafu ziangalie je hadithi zile zimethibiti au hazikuthibiti kabla hujazungumza maneno kumzulia allah au kumzulia mtume ukija ukifanya hivyo itakuwa ni sababu ya kuingia motoni tunamwomba allah subhanahu subhanahuwataala atujalie ni miongoni mwa watu ambao wenye kusikia mema na kuyafuata ala, wa ala alihi wsla lnb muhaadi wlhi wasahabatih ajmains 啊、嗯。