السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين، والعاقبة للمتقين، ولا عدوان إلا على الظالمين، والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين، نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين. أما بعد، غزانغو وتزاماجي وتكفو، karibuni tena katika kipindi hiki cha kuzungumzia habari za aljanna wanar tulikuwa tukizungumzia katika kipindi kilichopita kuhusu sababu zitakazowaingiza watu katika moto moto ambao ni mkali moto wenye kuunguza moto ambao mwanadamu hawezi kuvumilia hata dakika moja kwa hiyo sababu hizo zilizotangulia na nyingine ambazo tutakazojaliwa kuzitaja leo na uelewe kwamba moto ni mkali na kuna sababu zitakazowaingiza watu motoni katika sababu ambazo zitakawaingiza watu motoni ni watu nni ku, wa, yani mtu kughalifu maneno yake na vitendo vyake au mtu aliyesoma akawa elmu yake inasema vingine na vitendo vyake ni vingine kuna watu alhamdulilahi allah amewajalia ilmu lakini ukiangalia vitendo vyao na maneno yao ni tofauti sababu hii itakuwa ni sababu kubwa ya mtu kuingizwa motoni kwa sababu wewe umesoma na unajua na unaelewa haki na unajua kitu gani kibaya na kitu gani kizuri lakini utakuta mtu mwingine allah hatuhifadhi na watu hao anajua kabisa jambo hili ni baya alafu yeye ndio wa kwanza kulifanya alafu akisimama mbele za watu anaanza kusema jambo fulani baya watu wasifanye mtaingizwa motoni mtachomwa au jambo fulani ni zuri lifanyeni mtaingia peponi yeye wala hashughuliki kulifanya kwa hiyo inatakikana ilmu ya mtu isiende kinyume na yale ambayo ameyasoma yatakikana ilmu na vitendo na maneno yawe ni sawa sawa kwa sababu wewe allah subhanahu wataala amekuchagua akakupa ilmu inatakikana ilmu yako uifanyie kazi ndugu yangu siku ya kiama atachukuliwa yule mtu ambaye alikuwa na ilmu alafu ikawa vitendo vyake vinaenda kinyume na maneno yake na, na ilmu yake ataingizwa katika moto ambao utamuunguza vibaya sana na atakuwa anazungushwa katika moto ule kama vile kitu kama tuseme mfano sasa hivi tuseme kama vile blenda inavyozungushwa inavozugusha yani inavyozungusha kile kitu kilichokuwa ndani mtume sal llawsalam anasema yujau birajuli yauma alqiyamati fayulqa finnari atachukuliwa mtu siku ya qiama kisha ataingizwa katika moto fatandhaliku aktabuhu matumbo yake yatapasuka pasuka kwa ukali wa ule moto kisha baada ya yapo fayaduru kama yaduru lhimaru biraha atazunguka kama vile yani zamani kulikuwa na vinu vya kusagia nafaka ilikuwa ni jiwe linazungushwa na, na mnyama ambaye ni punda analizungusha lile jiwe kwa hiyo atazungushwa katika moto ule kama vile punda anavyozungusha lile jiwe fayajmau ahlu nnari aleihi watu wamotoni wa watamzunguka yule mtu wanashangaa vipi bwana wewe shekhe fulani leo hii mbona mwenzetu wewe twakuona wazungushwa namna hiyo na matumbu yako yanapasuka pasuka, pasuka. fayaquluna ya fulan ewe fulani mashanuka una nini leo mbona wee mwenzetu adhabu yako ni kali sana e, alaisa kunta tamuruna bilmarufi wesi ulikuwa ukituamrisha mema watanhana ani lmunkar na ulikuwa ukitukataza maovu wesi ulikuwa shekhe wewe mkubwa sana mbona imekuwa hivi tena mwenzetu basi yule bwana baada ya kuulizwa hivyo atasema kuntu amurukum bilmaarufi nilikuwa nikiwaamrisha mambo mema wala atihi wala siyafanye hayo mambo mema wa anhakum ani lmunkar na alikuwa nikiwakataza maovu waatihi na mimi ndo wa kwanza aliyekuwa nikiyafanya hayo maovu kwa hiyo ndugu yangu allah tustiri allah tupe ilmu yenye manfa allah atupee ilmu yenye barka ilmu ambayo itakuwa ni sababu ya kutuepusha sisi na moto kuna faida gani wewe umesoma pengine kuna watu wameingia peponi kwa sababu yako wewe wewe mwenyewe uwe ni mtu wa motoni allah tuhifadhi na moto wake kwa hiyo maneno ya mtu yanatakikana yaende sawasawa na vitendo vyake mtu kama na ilmu inatakikana ilmu yake imwongoze katika mambo ya kheri na imkataze mambo maovu na allah subhanahu wa taala anasema ataamuruna nnasa bilbiri watansauna amfusakum nyinyi mnaamrisha watu mema na mnasahau nafsi zenu waantum tatuluna lkitaba al- afala taakilun na nyinyi ndio mnayosoma hiki kitabu nyinyi ndo mliokuwa na elimu mnaamrisha watu mema alafu nyinyi mnaacha kuzikumbusha nafsi zenu mnazisahau nafsi zenu kwa hiyo inatakikana ndugu yangu tujue kwamba ku, kulingania watu au kuwaambia watu mawaidha basi yatakikana na sisi tuwe ni wa kwanza kufuata yale ambayo tunayoyazungumza katika mambo mengine ambayo yatamwingiza mtu motoni ndugu yangu mtazamaji ni kuua kuua nafsi ambayo haina makosa kuiua nafsi kwa kuidhulumu ni jambo ambalo litamwingiza mtu motoni kwa sababu allah subhanahu wataala amekataza watu kuuana wenyewe kwa wenyewe ila kwa haki kwa sababu kuna watu makosa yao yanafikia mpaka wao wapewe hukumu ya kuuawa ku, kwa sababu wamefikia kiwango wao hawawezi kuishi tena hapa duniani ni haki wao wauawe na nandio maana ukakuta katika sheria yetu ya kiislamu imeweka kuna makosa mtu akiyafanya anatakiwa ouawe kwa sababu huyu mtu akizidi kuishi hapa duniani atazidi kuleta ufisadi au itakuwa ni fitna baina ya watu kugombana wenyewe kwa wenyewe ni kama mfano mtu amemuua mwenzake alafu yeye akawa nan yani, bila ya sababu yoyote basi mtu huyu sheria ya kiislamu anatakiwa achukuliwe kisasi na kisasi chake ni kuuliwa kwa hiyo kuua kkunakozungumzwa hapa ni kule kuua bila ya sababu na kuna watu leo hii wanawaua wenzao bila ya sababu yoyote mtu anakuja anaua ana, ana, ana kijiji kizima au hata ukatoa nafsi moja tu ya mtu nafsi moja acha nafsi ya mtu hata mnyama ukamfanyia dhulma ukamuua kwa njia ambayo sio ya kihalali basi itakuwa ni sababu yako wewe kwenda motoni kama alivyosema mtume sallalasalam amemwona mwanamke motoni kwa sababu ya paka amemfungia katika chumba mpaka akafa hakumpa chakula mpaka yule paka akafa wala hakumwachia atafute chakula mwenyewe ikawa ni sababu ya yule mwanamke kuingia katika moto wa jahannam kwa hiyo kuua ni kosa kubwa sana na allah ameahidi kwa wale watu watakaoua nafsi bila ya sababu yoyote kwamba atawaingiza katika moto wake kwahiyo katika sababu za za kuingia motoni ni kuua jamani kuua ni makosa kuua nafsi ni makosa watu watahadhari sana isije ikawa wewe ni sababu na wewe ikawa inatumika ukawa wewe unaua wenzako bila ya sababu kuna watu wanaua kwa njia ambazo watu hawazielewi yaani anaona labda yeye ni njia salama lakini hakuna kuua kwa salama watu wanatoa mimba mtu kiumbe kimeshakamilika yaani kiumbe kishatiwa roho wewe unaenda kukitoa basi ujue wewe ni muuaji na mtu mwenye kuua ataingizwa motoni ikiwa mtu hakutubia na akafa na kosa hilo basi allah subhanahu wataala ataenda kumwadhibu lakini kama mtu atatubia na akaacha mambo ya uuaji akaacha mambo ya kutoa nafsi za wenzake basi allah subhanahu wataala atamsamehe lakini kama atakufa na tabia hiyo basi ajue zile nafsi alizozitoa kwa njia ambayo si halali allah subhanahu wataala itakuwa ni sababu ya kwenda kumwadhibu yeye siku ya kiama katika mambo yatakayomwingiza mtu motoni ni kukosa haya ni kutokuwa na aibu kwa sababu haya ni kitu kikubwa sana haya au aibu ndio kinga ya mtu inaomfanya yeye asifanye mambo ambayo binadamu wenzake hawayapendi asifanye yale mambo ambayo allah subhanahu wataala hayapendi na haya ziko aina mbili haya ya kumwona allah subhanahu wataala na haya ya kuwaona wenzako binadamu wenzio waone haya lakini ikiwa mtu amevuliwa katika uso wake hana aibu hana haya basi hujue hii ni sifa ya watu wa motoni mtu asiyekuwa na haya ni katika sifa za watu wa motoni mtume sala llawasalam anasema alhayau min aliman haya ni katika imani walimanu fi ljanna na imani mtu itampeleka peponi walbadhau minaljafa na kukosa haya ni kule mtu at, kutamsababisha afanye mambo bila ya kujali afanye mambo ya ajabu waljafau finari na mtu kutokuwa na haya kutampeleka mtu kwenda motoni kuwa na haya ni jambo kubwa sana hivi kweli mtu kama una haya mtu anaweza akatembea uchi mbele za watu eh? au mtu anaweza akafanya ma, ma, ma, makosa mbele za watu basi kama hawa watu pia waone aibu humuoni allah subhanahu wataala aibu watakiwa uwe na aibu ndugu yangu al hayau minaliman kuwa na aibu ni katika iman kwa hiyo imani, imani eh, haya ni kitu kikubwa sana ndugu zangu na kukosa haya kutamsababisha mtu kwenda motoni kwa hiyo katika mambo yanayosababisha mtu kwenda motoni ni kukosa haya katika mambo mengine yatakaomwingiza mtu motoni ni kuwa mtu ni hakimu alafu akatoa hukmu ambayo sio ya uadilifu mahakimu wengi wataenda motoni mtume sala llaal wa salam ametoa mfano akasema mahakimu wako aina tatu wawili wataenda motoni mmoja ataenda peponi hakimu wa kwanza kwenda motoni ni yule anayehukumu bila ya uadilifu na hakimu wa pili atakao kwenda motoni ni yule anayehukumu bila ya ilmu ye anatoa tu hukmu ni hivi ni hivi anamhukumu mtu tayari ashatoa hukmu kwahiyo hakimu wawili watakwenda motoni na hakimu kwenda peponi ni yule hakimu ambaye ni mwadilifu mwenye ilmu akatoa hukmu sahihi leo hii utakuta watu haki zao zinapotezwa zina, zina badala ya mtu yeye ndo amefanyiwa kosa yeye ndo anayeuziwa kesi yeye ndo anafungwa kwa hiyo mahakimu kama mtu mtazamaji m- m- m- m- m- kama umejaliwa wewe ni hakimu na hakimu sio lazima awe ni hakimu kwenye makama peke yake au hata kama ni hakimu baina ya wenzako ni hakimu baina ya watoto wako ni hakimu baina ya ndugu zako basi uwe ni hakimu mwadilifu kazi hii ya uhakimu itawatia watu wengi motoni watu wengi wataingia motoni kwa sababu ya kutoa hukumu bila ya uadilifu ndugu zangu watazamaji e, e, dhulma ni kitu kibaya sana dhulma ni kitu kibaya sana na hakimu aelewe wakati anatoa hukmu yake basi ajue pale allah subhanahu wataala ni shahidi na ndio maana mtume salala salam alikuwa akiwaambia masahaba mimi natoa hukmu kutokana na yale maneno yenu mnayozungumza ikiwa mtu amepewa ujanja wa kuzungumza akamshinda mwenzake wakati mwenzake ndo mwenye haki na mimi nikampa yee haki ambayo sio yake basi ajue nimemgaia kipande cha motoni mtu yeyote akajiona ye ni mjanja kuzungumza na kuna watu kweli wana ujanja wa kuzungumza wa wakupinduapindua maneno anaweza akamzunguka mtu mpaka akenda akaichukua haki sio yake kwa hiyo hakimu atakayetoa haki kumpa mtu ambaye sio yake na hali, hali ya kuwa anajua kwamba huyu hii sio haki yake basi ajue kwamba hii ni dhulma kubwa na siku ya kiama itakuwa ni sababu ya kuingizwa motoni katika mambo ambayo yatamwingiza mtu motoni ni khiana ndugu zangu khiana ni kitu kibaya sana na khiana ni kule kuelewana na mtu alafu ukamgeuka wewe mmekubaliana na mtu kitu fulani alafu wee ukamfanyia kinyume tumekubaliana utanipa kitu fulani kwa bei fulani alafu we ukaja ukanigeuka ukanipa kitu ambacho sicho kwa hiyo hiyo nahiana ni, na, na ni katika sifa za wanafiki hiana ni katika sifa za wanafiki kwa hiyo uelewe ndugu yangu hiana ni sababu ya kuwaingiza watu motoni unapopatana na mwenzako kuwa mkweli kuwa mwaminifu usije ukabadilisha hata kama itakuwa ni madhara kwako wewe kwa sababu mshakubaliana usije ukageuka mpaka muridhiane wote wawili au pande zote mbili kama mimi bwana naomba unikubalie nibadilishe jambo fulani katika makubaliano yetu lakini ikiwa hajakubali mmoja katika upande mngine basi wewe takiwa ufuate yale makubaliano yenu mliowekewa na khiana ziko aina nyingi kuna hiana mtu akamfanyia rafiki yake kuna hiana ya mke na mume mwanamke anamfanyia hiana mumewe na mume akamfanyia hiana mkewe ani hiana ziko nyingi Sa nyingine hata mzazi anaweza akamfanyia hiana mtoto wake na inawezekana mtoto akamfanyia hiana mzazi wake kwa hiyo hiana ni katika sifa za watu wamotoni kwa sababu hiana ni katika unafiki mtume sal llawa salam anasema ayatu lmunafiki thalatha alama za watu wanafiki ni tatu idha hadatha kadhaba akizungumza maneno yake ni ya uongo wa idha waada akhlafa na akitoa ahadi haitimizi wa idha tumina khana na anapoaminiwa anafanya, anafanya khiana anamfanyia mtu khiana na jambo hili ndio limetufanya sisi turudi nyuma sana w umepewa amana na mtu au umekabidhiwa duka na mtu mwenzako anakukabidhi ndugu yangu kaa hapa tutafute maisha tutafute riski w unamgeuka pesa wewe wajenga nyumba zako huko ee hajui akija siku akuta duka hakuna skuoutaa aa ukiuliza mi sijui zimekwenda wapi kumbe zikwenda unajua pesa umezipeleka wapi kwa hiyo hii inaitwa hiana na khiana ni katika sifa za unafiki na allah subhanahu wataala atuepushe na sifa za kinafiki kwa hiyo hizi zote ni sababu zitakazomwingiza mtu motoni tunamwomba allah subhanahu wataala atuepushe na sifa hizi za watu wa motoni ndugu yangu katika sifa nyingine za watu wa motoni ni kuomboleza juu ya maiti kuomboleza kumwombolezea maiti kuomboleza ni kufru na kuna watu wanaleta kufru katika wanapopatwa na msiba wanazungumza maneno ya wa kikafiri kabisa yaani wanamtoa mungu kasoro kama vile mungu amewadhulumu utaona kama vile mtu ameonewa kumbe ni kadari ya allah subhanahu wataala utamkuta mtu analia anapopatwa na msiba labda baba ake au mama wake au mumewe o oh, mungu kwa nini umeniumbua huyu mtu wangu wa karibu simba wangu huyu eh? nitaangaliwa na nani mimi leo kwa nini usinichukue mimi kabla yake yeye maneno haya ni ya kufuru na hii ni sababu ya mtu kuingizwa motoni unapopata msiba ndugu yangu watakiwa umshukuru allah ufanye subra ulete stirja useme inna lillahi wa wainna ilaihi rajiun yani sisi sote ni waja wa allah na sote tutarudi kwake hakuna atakayebaki hapa hakuna mtu alioandikiwa ataishi milele kwa hiyo ikiwa wewe umepatwa na msiba huu basi shukuru kwa mungu kwa sababu allah yeye ndo amemuumba huyo na yeye ndo amemchukua yeye ndo anaelewa zaidi umuhimu wake wa kubaki hapa duniani au wa kumchukua kwa hiyo ku, ku, kuomboleza ndugu yangu ni sababu za watu kuingia motoni katika sababu ambazo zitaingiza watu motoni ni ria katika vitendo kuna watu allah hatuhifadhi wakifanya mambo yao ya kheri au jambo lolote la ibada basi ataka aonekane kama ametoa sadaka ataka aonekane mbele za watu lengo lake si kutaka thawabu anataka watu wamuone au akishamuona wamsifu kwamba fulani bwana ah, yule bwana anatoa sana au akiswali pia haji msikitini kwa ajili ya watu kwa ajili ya allah subhanahu wataala anakuja kwa ajili ya yeye watu wamuone tu basi lakini ndani ya nafsi yake hanui kabisa kwamba anataka thawabu za mungu au inafikia wakati mtu anajenga msikiti au anafanya mambo ya kheri lakini utakuta anatafuta jina yeye anachotangaza pale anatangaza jina hatangazi dini ya mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo tunamwomba allah subhanahu wataala kwanza atupe ikhlasi katika ibada zetu kwa sababu ikhlasi ni kitu muhimu sana katika ibada kinyume cha ikhlasi ndo unakuja mtu anato- anatokea katika mambo haya ya ria na ria pia ujue kwamba ni shirki ni katika shirki ambazo zinafuta amali ya mtu mtu yeyote atakayefanya jambo kwa ajili ya ria kwanza allahsubhanwtaala hamlipi kitu ujue kwamba umepoteza mali yako uepoteza wakatiwao potea afsao wa wataenda kutumbukizwa katika moto mume sw anasema annasi yukdha yauma alkiyamati alaihi raj- rajulun istushhida mtu wa kwanza atakayehukumiwa siku ya kiyama ni yule mtu ambaye amekufa katika jihadi hebu sikiliza vizuri hadithi hii ndugu yangu mtu wa kwanza ambaye atahukumiwa siku ya kiyama ni mtu amekufa jihadi yani ame, roho yake imetoka damu zake zimetoka katika jihadi fautia bihi kisha fautiya bihi ataletwa yule mtu faarafahu fa, fa, llahu necmahu allah subhanahu wataala atamjulisha atam, atam, atam, atam ile necma yake aliyokuwa akiifanya atataka kujua atamuuliza na allah subhanahu wataala anajua atamuuliza ulikufa katika njia gani yule bwana atasema qataltu fika hata stushidtu mimi nimepigana katika njia yako ya rabi mpaka nikafa katika njia yako allah subhanahu wataala kwa sababu anamjua zaidi mtu anayefanya jambo kwa ajili yake na yule asiyefanya kwa ajili yake atamwambia kadhabta wewe nimuongo, kaka, ka ukala, un, ni muongo walakinaka katalta liyukala jariun wewe ulipigana ili uonekane ni shujaa hebu angalia ndugu yangu mtu kweli kafa katika jihadi lakini kumbe nia yake ilikuwa si nzuri kwa hiyo allah subhanahu wataala akaijua nia yake basi anamwambia wewe ni muongo kisha anachukuliwa yule mtu thumma umira bihi fa suhiba ala wajhihi hatta ulkia fi nnari anachukuliwa anatumbukizwa motoni pamoja na kwamba yule mtu amekufa katika njia ya allah wa, amekufa katika jihadi lakini katika nia yake hakunuia yeye ilikuwa nia yake ni kusifiwa kwamba yeye awe ni shujaa kwa hiyo allah subhanahu wataala anamwambia wewe ulipigana ili watu wakusifi kwamba ni shujaa na anachukuliwa anaingizwa motoni mtu mwingine mtume salllal salam anasema ni rajulun taalama lilma wa alamahu ni yule mtu ambaye ameisoma ilmu vizuri na akaisomesha mtu amesomesha amesoma ilmu na akaisomesha kisha atachukuliwa siku ya kiama ataulizwa na allah subhanah wataala vipi elimu yako umeisomesha ume, ume yule bwana atasema nimeisomesha kwa ajili yako ya rabbi allah atamwambia kadhabta wewe ni muongo wewe umesoma ume ilmu hii na umeisomesha ilmu hii liyuqala anaka alim ili watu wakusifu kwamba wewe ni shekhe mkubwa sana wewe ni gogo wewe ni ya, wewe ni kamusi wewe ni kila kitu basi allah subhanahu wataala baada ya hapo atamchukua na kumwingiza motoni kisha mtu mwingine atakuja kuchukuliwa ni mtu wasaa llahu alaihi ni mtu ambaye allah alimpa nafasi wa atahu min asnafi lmali kulihi akampa aina za mali za kila aina alafu yule mtu atachukuliwa siku ya kiama ataulizwa vipi mali zako umezitumia atasema nimezitumia kwa ajili yako allah atamwambia umesema uongo wewe ulitoa ili watu wakusifu na ushasifiwa mwisho anatumbukizwa motoni kwa hiyo haya ndugu yangu ndio madhara ma, ma, ma, ma, ya ria tufanye ibada kwa ajili ya allah watu wanaofanya ibada kwa ajili ya kuonekana mwisho wake itakuwa ni motoni ndugu yangu katika mambo ambayo yanaingiza watu motoni ni mengi eh, mingineyo ni kula mali za mayatima kwa dhulma watu wanafakamia mali za mayatima wanakula mali za mayatima pia vile vile katika mambo ambayo yanaingiza watu motoni eh, ni kula riba ni kula riba riba ni kukopa au kukopesha mtu kwa ziada na riba sasa hivi zimekuwa zina watu wameingia kwenye mambo ya riba utasema kama ni jambo la halali lakini ndugu yangu riba ni madhara makubwa siku ya kiama watu wataenda kuadhibiwa vibaya sana na mwenye kufanya kutumia mambo ya riba mwenye kufanya biashara kwa riba au mwenye kuchukua riba basi anatangaza vita na allah subhanahu wataala allah subhanah wataala anatuambia ya ayuha ladhina amanu la taakulu riba dhafa mudacafa wttaqu llaha laalakum tuflixun enyi mlioamini musile riba kwa kuongeza na kuongeza wattaqu lnara alati uiddat lilkafirin na muogope moto ambao umeandaliwa makafiri wa aticu llaha warrasula laalakum turhamun na mumtie allah na mtume wake ili mpate kurehemewa kwa hiyo riba ni kitu kibaya sana riba ndogo katika yani, ndogo, yani riba ndogo kabisa madhambi yake ni sawasawa sawa na mtu kuzini na mama wake wahiyo ndugu zangu watazamaji watukufu katika kipindi hiki chote tulikuwa tukizungumzia habari za pepo na moto na pepo ni starehe za kuendelea na kuna majumba peponi na kuna kila kitu na kuna kila lile jambo ambalo mwanadamu litamfurahisha na tunamwomba allah tujalieni katika watu wa peponi na pia tukazungumzia habari za moto na moto ni mkali watu wakiingizwa motoni wataunguzwa watapiga makelele wataomba waletewe wa, wa maji watapewa maji ya usaha na maji ya moto kwa hiyo hizi ndo likuwa habari kwa ufupi tunazungumzia habari za peponi na motoni tunashukuru tv yetu ya afrika kwa kutuandalia kipindi hiki cha habari za moto na pepo na tunaiombea tv yetu hii allah aizidishie baraka na aijalie kila laheri na ndugu zangu watazamaji msiache kuangalia tv hii kwa sababu ina faida nyingi sana kama ulivyosikia habari hizi na nyinginezo na uwaambie wenzako wafungue tv hii insha allah utapata ujira mkubwa sana allah kubarik allah kupea afya njema wasal llahu ala nabiina muhamadi waalaalih wsahbihi wasalam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune>