ivilelani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weleataiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد صلى الله عليه وسلم وآله وصحبه أجمعين دقوزان قوى إسلام بعد يكم تكيا رحمة بعد شكر من يزمون سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة محمد صلى الله عليه وسلم napenda kuwashukuru pia nyinyi ambao mmekaa mbele ya tv zenu kwa ajili ya kusikiliza mawaidha au kuangalia vipindi kama hivi vya dini ya kiislamu kupitia tv bora tv ya te, tv ya television africa tv ya africa ambayo inarusha matangazo yake kwa lugha hii ya kiswahili ndugu zanguni katika imani ni imani yangu kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala ametupendelea sisi kutuweka mpaka wakati huu ambao sisi tunakuwa tunaelimishana na nyinyi mnakuwa mnatutizama kwa hiyo mimi inapenda kumshukuru zaidi mwenyezi mungu na pia kuwapelekea shukrani hawa wenzetu ambao wameweza kuanzisha vitu kama hivi kusema kweli ni jambo la kushukuriwa sana na hii pia inamzindua mwislamu kwamba atakosa cha kuja kueleza baada ya hapo kwamba mimi sikusoma mimi sikufanyaje kwa sababu kusoma si kwamba lazima wewe uende madrasa unaweza ukawa hukwenda madrasa lakini kupitia darsa kama hizi ukaelimika kwa hiyo ndugu yangu mwislamu nakuomba uwe makini sana na vipindi kama hivi kwa ajili ya, kue, ya, ya, ya kukuelimisha wewe mwislamu nduzanguni katika mada ambayo ninayo mkononi hapa nina mada inaosema kwamba asafaru lakhir ikimaanisha kwamba safari ya mwisho ndugu zanguni safari ya mwisho hii ni ipi na kwa nini imeitwa safari ya mwisho isiitwe safari tu ikawa ni safari labda ya kwanza au ya pili au ya tatu au ya nne hata ya kumi lakini ikaitwa ni safari ya mwisho ni kwa nini imeitwa safari ya mwisho hii ni kuonyesha kwamba kuna kitu ambacho kinafuata kina, kina mbele yake na nandio maana ikaitwa safari ya mwisho kwamba safari hii kwamba ukitoka kwamba unapotoka hurudi tena pale ulipotoka kwa hiyo basi ndugu yangu wewe mwislamu pale unapokuwa unasikiza kama hii safari ya mwisho inatakiwa uwe karibu zaidi na uelewe safari ya mwisho ni ipi na ikoje inawezekana unaifahamu lakini inabidi ukae chini na uweze kuiangalia vizuri safari hii kwamba utafikia wapi ndugu zangu ni katika imani safari ya mwisho tunaweza kuizungumzia hapa haimaanishi kitu kingine lakini inamaanisha kwamba ni baada ya mtu kuwa hai na uhai ukamwondoka akaingia kwenye kwenye kifo kwa hiyo lakini hatutaenda moja kwa moja huko kwanza tutaangalia kwanza mwanadamu ameumbwaje mwanadamu ametoka wapi mpaka akawa amepata hii safari kwa hiyo ndugu zanguni katika imani sinabudi kuwaambia kwamba safari haiwezi kuwa ni safari mpaka wewe ufahamu pale ulipotoka kwa hiyo basi kama unafahamu ulipotoka ndio utajua kwamba unaenda wapi maana yake huwezi ukawa mtu eti, unaenda sehemu alafu wewe hujui wapi andaa ajuoataua i kitu cha kushangazaitakua ni, ni kitu cha kushangaza hata m ya safari yako yakuelekea wapi basi we ufahamu keli itakuwa ni kitu cha maajabu sana ambacho el utakua na hoja yajuakati uo sasandugu zanguni waislam sisi kabla hatujaenda mbali zaidi tunaanza kwanza kwa baba yetu au marhala ya kwanza ambayo ni ya, ku, ya kuumbwa mwanadamu ni baba yetu adamu alaihisalam adamu alaihisalam ndugu zanguni ni mtume miongoni mwa mitume waliopita kwa hiyo basi mwenyezi mungu subhanahu wataala anaanza kutueleza kwamba baba yetu adamu alikuwa wapi ndugu yangu katika imani unayeangalia tv hii adamu hakuwepo duniani mwenyezi mungu subhanahu wataala aliumba kwanza kabisa aliumba kalamu akaiambia kalamu iandike iandike mambo gani kalamu pia ikawa na wasiwasi kwamba iandike nini pale mungu akaiambia andika kila kitu andika kukadiriwa kwa mtu kuzaliwa kwake mpaka kufa kwake andika kila kitu kalamu ikawekwa pale kwa hiyo cha kwanza kabisa kuumbwa ni kalamu lakini sasa mwenyezi mungu akaumba dunia akaumba mbingu akaumba ardhi akaumba majini akaumba malaika vitu vyote hivyo akavifanya viko kwenye dunia hii lakini kukawa bado mwanadamu hayupo kwenye dunia hii kwa hiyo inavyoonyesha katika tarehe ni kwamba mwanadamu alikuwa ni kiumbe wa mwisho wa mwisho wa mwisho wa mwisho kabisa kuumbwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala hii ndio hali ambayo tunaiona iko mbele yetu kwa hiyo basi kama kiumbe huyu ni wa mwisho lakini kiumbe huyu pamoja na kuwa wa mwisho kwake ndio huyo huyo ambaye alikusudiwa kuwa na safari hii safari ambayo ni ndefu lakini pia sio fupi kwa vile ilivyoandaliwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala na tarikhi inavyoonyesha kwamba safari hii mwanadamu anaianza mbali kwa sababu ndani ya safari hii lazima uiandae kama vile ambavyo inatakikana mtu ukisafiri dugu yangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wataala kama nilivyokushaeleza kwamba kwanza hakuwako mwanadamu kabisa sasabasi mwenyezimungu anatuambia hal ata ala linsani hinu no minadahari lamyakun sheian madhkura mwenyezimungu anatuambia kwamba umepita muda mrefu tu mwanadamu hakuwa ni kitu chenye kutambulika au hakuwa ni kitu chenye kutajwa kabisa katika ulimwengu huu mwenyezi mungu anasema kwamba kimepita kitambo kirefu katika ulimwengu kwamba mwanadamu hakuwa ni mwenye kutajwa wala ni mwenye kujulikana akiwa na maana kwamba wakati huo kulikuwa kumeumbwa vitu vingine miongoni mwavyo ni malaika na miongoni mwavyo ni majini hao walikuwa washaumbwa kama nilivyotangulia kusema hapo nyuma ndugu yangu katika imani baada ya hapo mwenyezi mungu akasema kwamba kama mwanadamu hakuwepo mwenyezi mungu hakuona kwamba kuwe tu dunia hivyo hivyo bila ya mwanadamu yeye mwenyewe kwa uwezo wake na utukufu wake akapendelea kwamba lazima kwenye ulimwengu huu kuwe na kiumbe kiitwacho adamu adamu huyo ni jina rais ni jina la kwanza ambalo jina hili ndio lime, lime, lime, limewekwa kwa kila binadamu leo hii wewe ukaitwa ni ibnu adamu na mimi nikaitwa ni ibnuadamu na mwingine na mwingine na mwingine na mwingine na dada naye akaitwa ni ibn adamu Adam. kwa hiyo sote ni watoto wa baba mmoja ambaye ni adamu alayhi salam huyu adamu ndio huyo mwenyezi mungu alomfikiria kumuumba pale aliposema kuwaambia malaika kwamba ini jailu filardi khalifa wakati huo alikuwa anamsemesha mtume sallal wasalama kwamba akumbuke wa, kama alivyosema mwenyezimungu subhanawataala waidh qala rabuka lilmalaika inni jailun fi lardi khalifa kwamba mimi nataka nijalie katika ulimwengu kiongozi mwenyezimungu subhanahu wataala amewaambia malaika maneno haya kwamba yeye allah subhanahu wataala anataka kujalia kwenye ulimwengu kiongozi Eh, khalifa hii ndugu yangu katika imani ina tafsiri mbalimbali za wanachuoni lakini khalifa inaweza kutafsiriwa kwamba ni kiumbe ambacho kitakuwa ndio asasi kwenye dunia yaani huyo ndi atakuwa mmiliki wa dunia hiyo ni maana ambayo iko wadhih zaidi lakini vile vile kuna maana nyingine ya khalifa ambayo inasema kwamba ni jil l jil yani kwamba umati baada ya umati kwamba itakuwa watu wanapokezana kwamba utaondoka watu fulani watakuja watu wengine kukava nafasi hiyo Kana hiyo pia ni maana ambayo iko wadhihi kwa sababu ukiangalia kuanzia adamu mpaka hapa tulipo sisi kumeshapita nyumati nyingi ambazo nyumati hizo mpaka leo nyingine hazipo nyingine tunazisoma tu kwenye taarikhi kwa hiyo basi hii maana ya jailu fi lardi khalifa huyu khalifa maana yake ni kama hiyo ndugu yangu usije ukatatizika labda ukiisikia inatajwa vingine lakini khalifa maana yake ni kama kiongozi na vile vile khalifa inaweza kutafsirika kwa kwamba ni, kio, ni, ni, ni, ni watu baada ya watu yani jil baada ya jil nyingine ani umati baada ya umati mwingine uhawa baada ya wale kwa hiyo ndugu yangu hii ndio maana halisi ya neno hili ambalo ni khalifa kwa hiyo unaweza kulichukulia kwa pande zote mbili lakini lisikutatize kwa sababu waislamu tuna kawaida mara nyingi kitu kidogo tunakishikia kinakuwa ndio e matatizo kwetu sisi na tukaacha vitu asasi kwa hiyo hii ni tambihi tu kwetu sisi ndugu zanguni kwamba tuwe makini na vitu vingine kwa hiyo tafsiri ya hapa ni hivyo kama nilivyoeleza hapo nyuma lakini mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala aliposhawambia malaika namna hiyo malaika waliongea maneno mwenyezi mungu anatuambia kwamba malaika nao wakajibu wakasema kwamba mwenyezi mungu unataka ujalie katika ardhi hiyo kiumbe ambacho kitafanya uharibifu kitafanya machafuko kitamwaga kita, kita, kita damo katika ardhi malaika wanamwambia mungu subhanahu wataala kamba atajalu fiha manyufsidu fiha wayafsiku dimaa wanahnu nusabih bihamdika wanukadisu mwenyezi mungu akawaambia inni alamu ma la talamun mwenyezi mungu baada ya malaika kumwambia hivi kwamba yarabi unataka kujalia katika ardhi hiyo kiumbe ambacho kitakuja kufanya uharibifu kitakuja kumwaga damu eh, kitakuja kufanya matatizo juu ya matatizo lakini mwenyezimungu subhanahu wa taala yeye hakuwa na jawabu kubwa akawajibu tu jawabu ambalo ni kafi halina halina sehemu nyingine ya kupita yaani limetajwa likawa ni jawabu limenyooka na wao wenyewe pia walikosa hoja wakasema kwamba wa, mwenyezi mungu akawaambia kwamba mimi ninafahamu vile ambavyo nyinyi hamfahamu kwa hiyo ndugu yangu hii ni safari imeanza ya mwanaadamu kama tulivyoona kwamba mwenyezi mungu hakukuwa na kiumbe chochote alichokiumba kinaitwa adamu lakini sasa akafikiria kwamba mwanadamu au akaamua mbe mwanadamu ndio aliposema jailun an yani ana failu mwenyezimungu anasema kwamba mimi nimefanya eh, hakuwaambia malaika kwamba nitafanya au kuwataka rusa hapana alikuwa anawaeleza kwamba mimi nimejaalia katika ardhi hiyo au katika ulimwengu huu kuwe na kiongozi kuwe na halifa kama tulivyoeleza hapo nyuma kwa hiyo ndugu yangu baada ya kuwambia hivyo wao ndio wakasema kwamba wewe unataka kuleta mwenyezi mungu nataa kujalia kitu ambacho kitakuja kufanya uharibifu katika dunia hii na kitaleta machafuko katika ardhi hii na wakati sisi tunakuabudu tunakufanyia kila namna za ibada ibadamwenyezimungu ni kwanini utuletee hapa waliposema hivi malaika hawakuwa na maana kwamba ni tiradhi kwa mwenyezi mungu kwamba wanatoa tiradhitkwanini mungu waumbe wao walikuwa wakitaka istifsari hii ilikuwa ni stiam wastsari walikuwa wanataka kujua mal hikma fi hadha kwamba mwenyezi mungu umekusudia nini ni hikma gani ya kumleta kiumbe ambaye atakuja kufanya hivyo kwa hiyo isifahamike kwamba malaika wao walikuwa wanatoa itiradhi kwa mwenyezi mungu kwamba mwenyezi mwenyezimungu anataka kuumba kiumbe mwingine kwamba wakafanya ngoa kama watu wengine wanavyosemaga kwambamalaika sio tafsiri ya kisawasawa akii tafsiri ambayo ni ya sawasawa ni kwamba malaika walikuwa wakiuliza yani ile ni istifsari eh, ni istilamu kutaka kufahamu kwamba mwenyezi mungu alikuwa anakusudia nini walikuwa wanakusudia mal hikma ya rabi ni nini mwenyezi mungu hikima ya kitu hiki ukikiumba tena wakati sisi tunafanya ibada huu ndio ukweli wa sehemu kama hiyo lakini mwenyezi mungu ndio hapo akawaambia kwamba mimi ninafahamu nimsichokifahamu nyinyi basi ndugu yangu katika imani safari hii ikawa ndio imeendelea hapo mwenyezi mungu akawa tayari ashamuumba adamu alaihisalam baada ya hapo akamuweka adamu akawa yuko huko mbinguni yuko huko peponi lakini hapo mwenyezi mungu tena malaika kabla, kabla ya kuwataka malaika mwenyezi mungu kwanza alimfundisha dau majina ya vitu vingi akampa elimu mwanadamu pale ndio elimu ya mwanadamu ilipatikana ndugu yangu katika imani pale ndiyo elimu ilipatikana ya mwanadamu mwanadamu baada ya kuumbwa tuna mwenyezi mungu mungu akampa elimu mungu akamfunulia kumwonyesha kwamba yeye mwanadamu atakuwa mtu wa namna gani atakuwa na elimu ya kiasi gani kwa hiyo kipengele hiki ndiyo mungu subhanahu wa taala alichomfundisha mwanadamu ukaona leo watu wanatengeza magari wanatengeza mandege wanatengeza majahazi makubwa makubwa mameli mpaka yanatisha kabisa hii yote ni elimu tu ambayo adamu siku hiyo alipewa akafundishwa majina ya vitu ujuzi wote siku hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwagia baba yetu adamu pale alipomwambia alipo kwamba mwenyezi mungu aliposema kwamba akamfundisha adamu majina ya vitu vyote alafu pia akavitoa vitu vile mbele za malaika akawauliza malaika ambiuni biasmai haula kuntum sadikin akawaambia nifahamisheni majina ya vitu hivi ikiwa ninyi muwasema kweli kama nyinyi mnavyodhani mna, mna mna mna mna kwamba nyinyi mnajua mambo ambayo yapo kama mlivyodhani hapo nyuma kwa hiyo basi mwenyezimungu subhanahu wataala baada ya kumfundisha adamu malaika nao kupigwa mtihani huu walishindwa kabisa kutoa hoja matokeo yake wakasalimu waka, waka amri kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala wakasema kwamba mwenyezi mungu sisi hatufahamu isipokuwa vile ambavyo wewe umetufahamisha hakika wewe ndio mjuzi hakika wewe ndio hakimu hii ndio hali ilivyoonyesha hapo nyuma mwenyezimungu subhanahu wa taala baada ya kumfundisha adamu alaihi ssalam majina hayo na wao wakaambiwa waseme basi wakashindwa na mtihani huo kwa hivyo hapo ikajulisha kwamba adamu akawa ni mjuzi kuliko wao pale waliposema kwamba mwenyezi mungu sisi hatuna elimu isipokuwa ile elimu ambayo wewe umeshatufundisha ndugu yangu katika imani tukiendelea na safari hii ya mwisho safari hii haikuishia hapo baada ya hapo mwenyezi mungu subhanahu wataala kuwapa mtihani malaika lakini mtihani huo wao wakajibu kama walivyojibu kwamba wao hawana elimu zaidi ya hapo mpaka mwenyezi mungu awafunulie kitu ndugu yangu katika imani ukisogea mbele hivi katika safari yako unakuta kwamba mwenyezi mungu anatoa mtihani mwingine kwa hawa pale aliposema lilmalaika mm. kala rabuka lilmalaika sjudu liadama mwenyezi mungu alivyowaambia malaika alivyowaambia malaika kwamba wamsujudie adam hapa ni mtihani mwingine walipewa malaika lakini malaika wao ni viumbe ambao wametakasika na sifa sifa ambazo za kumcha mungu viumbe ambao hawajamuwasi mungu na hawana dalili ya kumuwasi mungu kwa sababu mungu ukawaumba kwa maumbile hayo kwa hiyo walipopewa amri hii ya kumsujudia adamu hawakuwa na kabwa yoyote hawakuwa na shaka wala hawakuwa na kigegezi kingine cha kusema kwamba ni kwa nini tumsujudie ni kwa nini ni kwa nini kama sifa yao ambavyo mwenyezi mungu anaithibitisha kwamba hao ni viumbe ambao yafaluna mayumarun wanafanya vile ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala amewaamrisha kwa hiyo kitendo bila kuchelewa malaika pale walipomoka wakampa a adamu wakampa adamu hii ilikuwa ni mtihani wao wakawa wameupitisha lakini kama ilivyokuwa katika kumi lazima kuna kimoja kimeharibika haviwezi kuwa vyote ni vizuri kwa hiyo kukawa kuna jamaa mmoja huyu akiitwa ibilisi yeye akaonyesha ufedhuli wake akajionyesha kwamba yeye yukoje mbele ya mwenyezi mungu pale alipotoa itiradhi akasema kwamba mimi siwezi kumsujudia yeye hakupomoka iblisi akabaki kama alivyokuwa amesimama huyu iblis ndugu yangu hapa alionyesha kile ambacho kilikuwa kimejificha kwenye moyo wake kwa sababu yeye alikuwa tayari baada ya kumwona adamu alikuwa na kitu lakini hakikujulikana lakini mwenyezi mwenyezimungu wa subhanah wataala alipoamua kufanya vile basi yeye ndio akaonyesha kwamba hapa mimi siwezi kumsujudia huyu adamu kwa sababu gani asimsujudia adamu kwa sababu alijiona kwamba yeye ni bora kuliko nani kuliko adamu alaihissalam hii ndio hali inavyoonyesha kwa sababu katika aya nyingine huko mbele alitaja ya iblisi akasema kwamba yeye ameumbwa kwa nur ameumbwa kwa, kwa moto na adamu ameumbwa kwa tope kwa hiyo hawezi kusujudia kiumbe ambacho kimeumbwa na udongo aya ndio maneno yake aliyoyasema ibilisi nndio husuda zake alizozionyesha kwa sababu alionyesha kwamba hana uchamungu mungu yani hamuogopi mwenyezi mungu kwa sababu mungu pale anapoamua kitu akisema kwa mja wake kwamba kifanye basi mja wake anatakiwa akifanye hapo hapo bila kuwa na itiradhi yoyote kwa hiyo yeye akaonyesha kwamba sio mja mwema akafanya itiradhi matokeo yake mwenyezi mungu subhanahu wataala akamfukuza katika rehema yake na nakamlani mpaka siku ya mwisho ikawa ndio maseli yake hiyo na haya inakuwa ni, ni maangamano mabaya haya anakuwa ni mafuatisho mabaya kwa yule ambaye siku zote anamkosea ana, ana, ana mungu au mwenyezi mungu akitaka kitu yeye akaenda kinyume basi mwenyezi mungu humfanyia kama hivyo alivyomfanyia ibilisi anakuwa kwenye lana mpaka pale ambapo ajirudi kama atajirudi kama atakuwa na fursa hiyo lakini blisi e hakupata fursa hiyo kwa sababu ndio hivyo yeye alikuwa na kibri kama tulivyoona kwa hiyo mwislamu pia ulioko mbele, yako, mbele, mbele ya tv yako hivi unatakiwa uangalie katika nafsi yako kibri sio kizuri kibri hakijengi kibri kinabomoa kwa sababu unaweza fanya kibri kwenye kitu ambacho ni haki ukifanye na ukakikosa kile kitu kwa ajili ya kibri chako kwa hiyo mwislamu hatakiwi kuwa na kibri kama mwislamu unatakiwa ujiangalie unaishii na mwjtama ambayo uko nao sasahivi usiishi na mwsjtama huku kila mmoja nje anakuzungumza wewe kwamba wewe ni mtu mbaya kwamba wewe unajiona kwamba wewe unafanyaje hapana kibri hakifai ndugu yangu jaribu kuwa mnyenyekevu kwa kila mmoja kwa mkubwa na mdogo usiwe mtu ambaye una kibri usiwe mtu ambaye huangalii kwamba mwenyezi mungu alokuumba amekukusudia jambo gani mwenyezi mungu hana mbora mbele yake isipokuwa yule ambaye anamcha yule ambaye anamwogopa yule ambaye akisema mwenyezi mungu kitu yeye anafuata na akikataza anakiwacha kwa hiyo basi katika darasa kama hii unaona kabisa kwamba ibilisi yeye alijali alivyo akaona kwamba moto yeye ni bora zaidi kuliko nini kuliko udongo lakini akasahau kwamba udongo huo moto huo sana sana vitu vyake ni vichache sana lakini udongo una nafasi kubwa sana katika maisha ya mwanadamu udongo huo ndio unaolima udongo udongo huo ndio udongo huo ndio unapovuna unaiuu naokuotoshea mazao kwa hiyo basi unakuta kwamba amesahau kwamba huu udongo alouzarau una faida nyingi na na na nyingi nyingi na nyingi na nawewe pia unapoishi na watu ukawaa uka. kama hivyo basi kuna uwezekano mkubwa ukawa kuna vitu vingine vinakupita kwa ajili ya kibri chako ambacho uko nacho na ukawa hupati faida katika jamii yani jamii wanakuona kwamba wewe una kibri kwa hiyo hufai kuambiwa jambo hata kama ni jambo la hatari utakuta watu wanakuacha kama ulivyo na kibri chako kwa sababu washakuona kwamba huwezi huwezi kuambiwa kunyooka kwa hiyo ndugu yangu vitu kama hivi visisikie visi, visi, visi tu maskioyao yani maskio yako wasisikie tu kamba kuna kitu kimetajwa kuna kitu kimeambiwa sijui mwanadamu hivi na hivi au ibilisi alifanya hivatakiwa uwe na mazingatio nacho kwamba ni kwa nini mwenyezimungu alimlaani na nikwa nini huyu alikataa kilichoacha katae ni ib sio kitu kingine kwa hiyo kama aliacha kwa ajili ya ibri jiangalie nawewe mwenyezimungu hata kuwa tiari ukifanya kibri mbele ya wenzio kwahiyo natakiwa uwe makini na uwe mnyenyekevu mbele ya jamii ambayo unaishi nayo ndugu yangu katika imani tukiwa tunaendelea na kipindi chetu hiki cha safari ya mwisho sina shaka kwamba safari hii ina ina masafa marefu sana lakini je wewe namimi tushayaanza masafa hayo nafikiri kwamba labda tushayaanza kwa sababu tupo wewe unanisikiza na mimi nnaongea mbele yako niwazi, kwa, ni wazi kwamba masafa haya sasa hivi yako na sisi tuko njiani kwa hiyo basi mimi ninachokiomba kwako wewe mwislamu kwanza uzingatie kuanzia hapo tulipoanza kwamba adamu aliumbwa na adamu baada ya kuumbwa akafanyiwa nini na akafanyiwa nini mpaka hapa tulipofikia hapa tukapata faida ya kwamba kibri hakifai kwa sababu iblisi lanatullah alaih ameonyesha ame kwamba yeye ni kiumbe ambaye ni kiumbe mbaya ambaye kiumbe huyu ana kibri na mwenyezi mungu baada ya hapo akampa jaza akampa malipo ya kibri chake malipo yake ilikuwa ni nini malipo ya iblisi ni kufukuzwa katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu yeye mwenyewe kajichumia haya kwa vile amekataa kile ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala amemweleza kwa hiyo basi hapa tukapata faida hiyo ya kwamba kibri hakifai na nikajaribu kuelimisha ndugu yangu kwamba hata wewe katika mtaa unapoishi kama unakuwa una kibri basi kibri hiki hakiwezi kukupeleka mbele wala hakiwezi kukunufaisha kwa lolote kwani kuna mambo mengi yatakupita na pia utakosa ushirikiano wenzio hata kama uwe una pesa hata kama uweje lakini elewa kwamba wewe hutakuwa na manufaa kwa jamii ambayo inakuelekea kwa sababu ya kibri kibri ndugu yangu ni kibaya sana na jitahidi sana kama una sifa hiyo Uwe na, uwe, uwape watu uhuru wa kukuchunguza eh, nauwambie kwamba jamani mimi nikiwa niko hivi basi naombeni ndugu zangu katika imani mnizindue kwa ni hakika mimi ni mwanadamu kama nyinyi mimi na mapungufu tu mimi silolote si chochote mbele yenu na mbele ya mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo wanadamu hawa ndio watakuwa wanakuelekeza wewe kwamba ndugu yetu unalolifanya hili haliendi hivi hivi bali unatakiwa uende sasa basi wakishakueleza hivi na wewe unapata kuungama pale unafuata kwamba ndugu ah, zangu wananiambia hivi na hivi kwa hiyo ni bora mimi niwe na jamaa zangu ili tuweze kuishi katika mfumo mmoja mfumo ambayo utaijenga jamii jamii ya kiislamu na vile vile jamii ambayo inakuzunguka pembeni kwani hakika mtu unapokuwa na tabia nzuri mm. ndio pale unapokuwa kivutio kwa wengine ndio pale unapokuwa mwalimu kwa wengine lakini ukiwa una b hata kama pembeni yako kuna mtu ambaye sio muislamu hawezi akakubali katu teye akufuate wewe kwa hali ambayo uko nayo hivyo kwa hiyo ndugu yangu unajikuta katika kibri chako hicho umeshapoteza mambo mengi kabisa ambayo mambo hayo pia ungepata thawabu kuna mtu angekuwa akufuate wewe kwa ajili ya dini yako ilivyonyooka akiangalia tabia zako za kiislamu tabia zako za kiuchamungu tabia zako za muamala na watu nakuwaje hapa anagundua kwamba huyu ni mwislamu ambaye amenyooka na mwislamu huyu kama nitamfuata na mimi nitakuwa kama hivi umeona kazi hapo kwa hiyo mwislamu anakuwa ni kioo cha wengine wanapata kumwangalia watu wengine wanaangalia kwa yule wakishaangalia kwa muislamu, wanapata ile picha kwamba hii dini ni dini nzuri na ina maelekezo mazuri na watu wanakuwa wanafanya muamala wanashirikiana wanakuwaje basi hapa ndio wanapopata kwamba na wewe unakuwa umepata malipo kwa sababu mtu akiongoka katika kupitia kwako na wewe umepata malipo wala hakupunguzi lolote yeye atakuwa ameongoka amepata thawabu zake na wewe mwislamu nawe utakuwa umejitumia kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na mizani yako kuifanya kwamba iwe ni mizani ambayo ni nzito na kitabu chako vile vile unaendelea kukijaza yale mambo mazuri kwa hiyo ndugu yangu katika imani mimi kwa leo hii ninaweza kukuambia kwamba sina mengi sana kuliko haya ambayo nimeshakuzungumzia lakini vile vile ninakuomba kwamba uwe karibu na mimi zaidi na zaidi na zaidi katika kipindi hiki cha safari ya mwisho kwani hiki kipindi leo ni dondoo tu nimeitoa kuanzia kwa adamu lakini si hivyo na mengine ya kuendelea isipokuwa muda umetupa mkono mimi ninasema kwamba kwa leo hii tuishie hapa mimi sina la kusema zaidi nasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhasbabuaishitan <tip> na inaona hali ambayo zinatakiwa akini naizuguzu hapamaga vile aii ambazo zinatakiwa za sheria pale ini angukatika imani jaribu kukoforka jaribuku