ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bsm llah rahmani لrahim alhamdulilahi rabi alamin wasalat walsalamu la ashraf اlambiyai walmursalina sayidna muhammadin sa اlah laih wasalama rabisrahli sadri wa yssir li amri wahalol ukdatan min lisani yafqahu qaulin wabad dugu yangumu islamu badaakomtakiya rehma banawe tumtume sa h alhi wasalam nasasa tuna endeleya na safari yetu ambayo tumeshasema kwamba ni safari ya mwisho kama tulivyoitaja kule nyuma kwamba ni safaru safarulakhir safari ya mwisho lakini tukasema kwamba safari haina budi kujulikana imetokea wapi imeanzia wapi na inaenda wapi na itaishia wapi kwa hiyo basi kwa leo hii ninaomba tuendelee na safari yetu lakini kama kawaida yangu nitakuwa nna dondoo kidogo za yale yalayopita kule nyuma ili kukuweka sawa tuwe pamoja kama labda hukuwahi darsa iliyopita kwa hiyo leo unatakiwa upate kidogo yaliopita yaliopita ndugu yangu katika darsa lizopita ambayo tushataja tulitaji kuanzia baba yetu adamu mwenyezimungu alimuumbaje naj alikuwepotuapataa hakuepo mwenyezimngund akamuumba natukasema kamaalikua ni kiumbe chamwisho kwahiyo a baada ya hapo tukaendelea tukafika mpaka kuumbwa iyetu hawa kwamba yeye ameumbwaje tukaonyesha vitu vyote tukataja tukataja mpaka kufikia kwamba mama yetu hawa ameumbwa na ni kwa nini ameumbwa tukajua kwamba ameumbwa kwa ajili ya kumtuliza baba yetu adamu asiwe na hofu asihuzunike kila anapokaa kwenye pepo ile kwa hiyo ndio lengo mwenyezi mungu akamuumba huyu bibii ambaye ni hawa pia tukaendelea tukasema kwamba baada ya hapo wakapatwa na mtihani mtihani ambao ulikuwa ni kula katika mti fulani ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala alikuwa aliwakataza katika kula katika mti ule kwa hiyo basi tunapata kwamba hapa tumeishia kwenye darsa yetu iliyopita lakini pia nkajaribu kuingia kwamba tujiangalie tusidanganyike hovyohovyo hovyo tu usiambiwe jambo kisa lokuambia labda ni mpenzi wako au ni nani ukajikuta unatoka kwenye mipaka ya mwenyezi mungu kwa sababu eti alokuambia unampenda mwenyewe unamwita ni kuratu aini huyo ndio kipenzi ndio kitulizo cha roho yako usifanye namna hiyo mwislamu takiwa kila unapoambiwa jambo kwanza ufikirie wewe umetoka wapi unaenda wapi na wajibu wako ni nini hapo ndio ambapo nimeishia katika darasa iliopita na pia nikataja kidogo kwa kina mama kwamba kina kinamama, kwa kinamama siwashambulii isipokuwa inawaweka sawa kwamba sisi nyinyi mmeumbwa kwa ajili yetu ili sisi tutulizane kwa nyinyi na nyinyi pia mtulizane kwa sisi nkiwa namaana kwamba baba anapokuwa na roho nzuri kwenye nyumba yake akimtuliza mkewe basi namke naye anakuwa ni mzuri vilevile anakua naye anamtuliza lakini a nyumba yenyewe ni kama jeshini kila siku watu wanapijana kila siku ni vilio kila siku nikusumana inakuwa apa hapana maelewano mazuri kwa hiyo lengo la mwanamke kuumbwa na mwanamme kuwepo ni kwa ajili ya kutulizana hilo lilieleza mwanzo kabisa kwa hiyo tunaendelea kwamba baada ya hapo baba yetu adamu alikula tunda wakamaliza kwa hiyo baada ya kula tukasema kwamba ibilisi akawatoa katika pepo ile lakini baada ya kuwatoa katika pepo ile mwenyezi mungu hakuwaacha hivi hivi akawa na maneno ya kuwaambia akamwambia baba yetu adamu kwanza alianza nali nyoka nyoka ambaye huyu ndio ambaye amemleta ibilisi kwa sababu kama tunavyoona iblisi ni lanatullah alaihi alikuwa mwenyezi mungu yeye ashamlaani zamani na ashamtoa katika rehema yake lakini sasa tukaona kwamba kuna watu ambao wamebaki au kuna vitu ambavo vimebaki ilikuwa amebaki nyoka alafu amebaki ahawa amebaki adamu sasa hawa nao watafanywa nini kwa sababu nao tiyari hapa washamkosea mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu alofayalipokifanya kwa alipokifanya baba yetu adamu alimwahidi adamu kwamba yeye adamu atakuwa na maisha lakini maisha yake itakuwa kila anachokitafuta basi inabidi atumie jasho adamu wewe hutatafuta kitu tukwawepesiwepesi hivi itabidi ukaze msuli kila unachokitaka wewe itakuwa lazima utumie nguvu zako nanikweli ndugu yangu hili ndio ambao tunalishuhudia sahivi katia ulimwengu mwanamme akishaumba mwanamme kazi anayo yeye ndio huyo ataenda kupija zege ataenda kusukuma magari ataenda kuosha magari ataenda kupia mkaa ataenda kufanyaje vitu vyote vitamwelekeae mwanamme kwa, kwa sababu huyu mwanamme yeye amekubali kuhadaiwa siku ile akaingia kiwepesiwepesi na akatuka kwenye mtihani ambao mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala alikuwa ameshamwambia kwamba asikaribie akakaribia kwa hiyo hapa ndipo alipoambiwa baba yetu adamu kwamba wewe utakuwa hivi na ndio hivyo mpaka leo hii unaokuta wanaume ni watu wa wamsuli mwanamume hayuko legelege mwanamume yoyote lazima anakuwa yuko ngangari akisema kwamba anataka kitu fulani basi hicho itabidi aminyane kwelikweli eh, anakuwa anakipata kwe s pale anapokua mdogo lakini akishakuwa amenyofoka ame tari kazi imeanza anakuwa ndo hivyo kwenye kupija mawe kufanyaje kufanyaj anaitafutasi kwaio hii ni ahadi ambayo baba yetu adamu alipewa siku ile baada ya kufanya lile kosa ambalo amelikosa yeye na mke wake lakini mwenyezimungu subhanahuwataala pia hakuishia hivyo akaona kwamba kuna bibi hawa naye bibi hawa naye hapa kuna kauli nyingi bibi hawa kauli ya kwanza bibi hawa mtihani alipo, alipo aliopewa akaambiwa fainake hakika wewe la la tahmilu hamlan hutabeba mimba wewe isipokuwa utapata kurhan utakuwa na matatizo makubwa sana katika mimba yako yaani ukishabeba mimba wewe unakuwa ndio mtihani kwako na namkweli ndugu yangu ukimwangalia mama mjamzito leo hii anaposhika hujauzito anajisikiaje mama anajisikiaje mama unamkuta mama huyo kula hali eh, wewe unakula unashiba lakini mwanamke anashindwa kula kwa sababu gani chakula amekipika mwenyewe saa ingine lakini namshinda mwanake anapokuwa mjamzito ndugu yangu anakataa kitu ambacho anakipenda siku zote mwanamke anakwambia mimi nataka leo nletee pilau lakini akija pilau akifanya hivi pilao imeshamletea matatizo haitaki tena anakuambia mwanamke mimi leo nataka maboga boga ambalo amelitaka akija atalipika lakini baada ya kushalipika atakwambia mimi silitaki huu ni mtihani ambao wameahidiwa nao vile vile mwanamke anakwenda mpaka anaanza kula vitu ambavyo haviliki vitu ambavyo mtu mwenye akili yake timamu hawezi kuviendea vitu vituvile akavila mwanamke uliona ulionawapi akalamkaa unamkuta mwanamke ameinamia kwenye kichuguu cha mkaa au kama ni gunia basi la jirani utakuta amelitoboa tundu kwa ajili ya kuchomoa kila siku mkaa pale hmm. na kama ni udongo basi atakula kama ni sehemu ya nyumba hiyo ataipitia kila siku atanyofoa ataofaayofa atanofoa mpaka ile sehemu inatoka tundu huo udongo wote unaingia tumboni kwa mwanamke si hivyo siku hizi wamekuwa na, na, na, na desturi kuna watu nao wamewasaidia eti wanaouzia yale madongo kwa hiyo wanaenda kumaliza milima wao wanawaletea yale madongo na yale ya madongo ukifika huko anakochimbiwa utaona ni, ma, ni mashimo makubwa ambayo saa ingine ya mashimo pia na watu wanakufa siku za mvua kwa ajili ya kuwafunika kwa sababu ni mapango makubwa kabisa yyote haya ni kwa sababu ya mwanamke hii yote ni ahadi kwa mwenyezi mungu kwamba yeye atapata kurhan atapata matatizo juu ya matatizo hii ni kuonyesha kwamba ni hadi ya kweli na nikuonyesha kwamba kikisa ni cha kweli kwa sababu kimezungumziwa kwenye kitabu ambacho ni cha tarehe tobari kwa hiyo hakina wasiwasi ni kitabu ambacho ni mutamadi kabisa katika mambo ya tarehe kwa hiyo ndivyo kinavyoeleza kwamba bibi yetu hawa alipewa mtihani huo lakini pia kuna kauli nyingine akaambiwa pia wewe katika hiyo hiyo inayoendelea akaambiwa pia na pale unapojisikia kuzaa basi wewe utakuwa uko karibu na kufa yaani mama anapokuwa ni mja mzito mimba ikishakuwa na matatizo na nini mpaka akifika kujifungua napo itakuwa anajifungua kwa ukatabu kiasi kwamba analiona shimo la kaburi hilo hapo mbele yake ni kwa nini ni kwa sababu ya ile ile ahadi ambayo yeye alishapewa kule kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu hahalifu akishasema kitu ndio amesema kimetuka hivyo hivyo kwa hiyo mama sasa hivi akitaka kujifungua unamkuta baba ana presh baba unamkuta siku zote naye pia kule anashindwa kwamba maskini huenda nikamkosa mke wangu maskini mimi mke wangu maskini unamkuta mtu analalamika na kama niweniataazii sa ingie anashinda kufanya aiaeanuaua pelekahospita aee a ukimkuta uo sainie afahaupia zimepotea na aa wanawake wenyewe nafkii mambo aya wanauaaaaltau mbazo waaiata a iuonyeshaamai ambao ietolea aenyea hakuna hilafu yyote ambao ina, inapotea ni vileile alivyotakaalla subhanawataal inakwenda hivyo hivyo kwa hiyo basi unaona moja kwa moja kwamba kwa hapa hiki kisa kinavyojieleza matukio ambayo yametajwa ya kuhusu mwanamke ni yale yale ambayo yanampata mwanamke lakini si hivyo pia katika riwaya nyingine ikatajwa kwamba wewe hawa ambaye umesubutu kuchukua tunda hili ukalikata hivi na kumpelekea adamu basi wewe hapa pametoka, pametoka kama ni utovu kama nini kwenye lile, kwenye lile, kwenye lile tawi ambao limetolewa lile tunda basi akasema kwamba na nawewe mwanamke wewe, wewe hautapita mwezi utakuwa unatoka nani kama hivhivi kama tunavyojua tabia ya kina mama ambao ipo ssahivi kwamba pia ni ahali hii na wao pia hautapita mwezi isipokuwa atakua akiwa anapata ana, ana, ana, ana, ana, ana, siku zake kama vile kwa hiyo hii ni ahadi pia ilichukuliwa huko nyuma kutokea wakati huo mwanamke alipoumba na baada ya kufanya aliyofanyika hii ni ahadi ambayo ipo na hizi ni tabia ambazo ni za kina mama sina tabia hata moja ambayo nimeitaja haipo kwa kina mama zote ni wasfu ambazo ni wakiia zimetuka kwa kina mama na zinaeleweka ndugu yangu muislamu ndugu yangu katika imani ndugu yangu wa kituo chako bora kabisa kituo cha t africa ambacho kinausha matangazo yake kwa lugha hii ya kiswahili luhbasana sasa aliopata bibiyetu hawa na yaliompata baba yetu da aasaam baada ya hayo yaliowapata aki a uhabai mtu mmoja au kiumbe kingine ambacho kimeshiriki katika kosa hili kiumbe hiki ilikuwa ni nyoka kama tulivyotaja pale ilikuwa nyoka ni hbawaima huyu alikuwa ni, ni, ni, ni kiumbe ambaye alikuwa ana miguu alikuwa ana miguu minne akisimama nyoka alikuwa ana shakli nzuri alikuwa yeye wanavyomfananisha katika kisa kile wanasema kwamba ni kama vile ngamia mrefu amepanda akitembea na nini lakini hapa ndio unapokuta kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala akampa mtihani naye akamwambiaje akamwambia na nawewe nyoka adhabu yako ya kumleta huyu mpumbavu hapa katika, katika, katika bostani basi na nawewe kuanzia leo utapoteza ko kusimama kwako na utakuwa ukitembelea tumbo hiyo ndio habari ambayo imemkuta nyoka akaambiwa kwamba na nawewe utakuwa ukitembelea tumbo hii sio hadithi hii sio haditsi kwamba haipo hapana hizi ni tarikh za kiislamu ni tarekh waqeia kwa hiyo nyoka akajikuta amepoteza miguu yake akawa leo hii anatembelea kifua baada ya kutembelea kifua vile vile mwenyezi mungu subhanahu wataala akamwambia pia wewe hutakuwa na chakula chakula wewe isipokuwa kazi yako utakuwa unakula michanga wewe itakuwa kazi yako ni kula udongo ndugu yangu angalia kazi hiyo nyoka naye anaambiwa kazi yake itakuwa ni nini ni kula udongo sasa nyoka kama kazi yake kaumbwa kula udongo ilikuwaje leo amuone mwanadamu amgonge ilikuwaje nyoka huyu huyu akimuona mwanadamu ndio huyu anataka kumla mwanadamu ni kwa sababu gani ndugu yangu hapa uangalie zaidi kikisa kwamba hakiendi hivi hivi inabidi ukifuatilie vizuri hapa baada ya kusema maneno yale mwenyezi mungu kumwambia nyoka na kumwambia hawa na nani sasa anaendelea kumwambia nyoka kwamba wewe nyoka na wewe utakuwa ni adui wa binadamu binadamu akikuona wewe anakuponda hatakubali kabisa uwe karibu yake na vile vile na nawewe hutakubali mwanadamu awe rafiki yako kabisa hiyo ni ahadi ambayo imetuka baada ya hapo mwenyezi mungu akasema kul nahbitu jamian tukawambia telemkeni telemkeni ul nahbitu minha jamian kawambia telemkeni kutoka kwenye pepo hii nyote akawafukuza faimma yatiannakum minni hudan faman tabia hudaya fala khaufun alayhi wala yahzanun mwenyezi mungu akasema kwamba nikawaambia tokeni tokeni katika pepo teremkeni nyote wakateremshwa pale ukawanyoka lishateremshwa kwenye dunia na mwanadamu naye kateremshwa kwenye dunia halafu akasema kwamba Fa hudan faman hudaya fala wama faa fadya faf haya ni malipo ambayo yamewapata baba yetu adamu na mke wake hawa pamoja na huyu ambaye ametumia usafiri hapo unajifunza, unajifunza kitu gani katika, katika tukio hili zima unajifunza nini wewe kama mwislamu katika tukio hili mm. kule mwenyezimungu subhana wataala alimwambia adamu kwamba angalia usije ukala katika hu, mti huu utakuwa minadhalimina utakuwa miongoni mwa wenye kudhulumu nafsi zao na namkweli sasa tunaona kwamba adamu hapa anakuwa miongoni mwa ambao wamezulumu nafsi zao waliozumu nafsi zao kinanani mashetani iblisi alikuwa pia na neema lakini wakazipoteza neema zao kwa kutokana na yale ambayo wameyafanya wao kwa mikono yao au wameafanya yao wao kwa nafsi zao kwa hiyo hapa napo unakuta kwamba baba yetu adamu anatolewa katika bustani anatolewa yeye na mke wake ambapo ni sehemu walikuwa wakistarehe sehemu ambapo walikuwa wakiliwazana wa, wa, wa leo hii wanafukuzwa na mwenyezi mungu kwenye sehemu hile kwa sababu gani ni kwa sababu wametoka katika ule mwenendo ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala amewataka wawe vile ndugu yangu katika imani mimi ninasema kwamba nkikutajia kifungu lazima kwanza ujifunze katika kifungu hicho hapa tunapata kwamba huyu nyoka ambaye ametumia chombo yani yeye kajifanya ka, ka, ka e ye, ndio, ndio, ndio taksii ya kumleta ibilisi mpaka kwenye pepo ya kinadamu na kumdanganya adamu mwenyezi mungu akamlipa pia hakusema kwa sababu wewe umembeba tu adamu kumleta hapa basi wewe tunakuwacha hivi hivi ndugu yangu unachokifunza hapa nielewa kwamba faman yamal mithqala dharatin khairan yara ambaye atafanya kichote kuelekea katika ubaya basi huyo ataipata kheri yake na ambaye atafanya katika kibaya basi atapata ile shari yake na vile vile anasema anama mwenyezimngu asema mtume saalwaaa ambaye ataanzisha kitu kizuri basi huyo kitu kile atakuwa anapata manfa kwa hiyo ibilisi, nani, nyoka alichokifanya pale sio kitu kizuri akawa amempa rifti bwana iblisi kumpeleka katika bustani ambayo amewaacha wale wameharibu mazingira ya pale kwenye bustani yani wameenda mfumo ambao sio walotaka walaotaka mungu matokeo yake wakafukuzwa kwa kwahiyo ndo akaambiwakwamba wewe utapata laana kama hivyo tulivyoona kwa hiyo yeye kubeba tu kumemfanya kwamba na yeye akapata laana ya mwenyezi mungu sasa iweje leo wewe una gari yako misa huyo leo una gari yako gari yako hiyo ndio inatumika katika kubeba madawa ya kulevya gari yako hiyo ndio inatumika katika kubeba vitu vyote vichafu vichafu gari yako hiyo ndio inatumika katika kila uchafu wa kufanyika ndugu yangu inabidi mazingatio kama haya yawe anapita katika kifua chako usiende tu kwamba unaenda kwa madini angalia kwamba yeye nyoka alimpa rifti tu lakini akajikuta kwamba ameingia kwenye mtego ambao haukuwa mtego wake as akajikuta nayee ameshaingia pale katikati kwanini mungu asimwambia huru hapana kwa sababu yeye ametumia chombo chake au ametumia chombo chake kuwapeleka pale basi mwenyezi mungu hakumuacha suda akampa la kumpa na yeye ndio kama hivyo nilivyokusha kuambia hapo nyuma ni laana hizo zikamshukia bwana ibilisi kwa hiyo akawa nini bwana nyoka akashukiwa na laana hizo ahiyo akaingia katika matatizo ndugu yangu katika imani nachotaka ujifunze hapa ni kwamba wewe kila utakachokifanya kama umemsaidia mtu katika uovu basi ujue na nawewe umo kama umemsaidia mtu katika kufanya jambo jema basi ujue na nawewe umo katika malipo hapa ndiyo kitu ndio faida ambayo inapatikana katika huu mtihani wa nyoka kumchukua ibilisi kumpeleka katika bostani ambayo alikuwepo baba yetu dam aaihisaam ndugu yangu katika imani mimi ninapenda tu nikukumbushe hivi ndio ninavyoenda kwa sababu nataka mimi nnachokitaka nataka wee unielewe zaidi naongelea nini nankiongea usione sa kimepitahiihakia ambayo ta hiyo wewe unapata mafunzo kwayo naaponyma kasmam awambia kamba angaliawewe usi ukaingia katika mtsiakatamtl utakua nimwenye kuhulumu nafsi utakuwa ni miongoni mwa wenye kuhulumu nafsi zao kwahiyo basi kaonyesha kwamba hapa adamu baada ya kuondoka tari ashajidhulumu mwenyewe pepo ya mungu alokuwa ametengewa taari ashaikosa no na hawa wengine ambao pia walikuwa kwenye, kwenye ufalme wa mbinguni huko kama huyo nyoka, pia akawa ameshaondolewa na huyu hawa pia akawa naye ameshaondolewa huko ni kwa sababu gani ni kwa sababu ya yayale ambayo wameyatengeza wao kwa nafsi zao mwenyezi mwenyezimungu nani mtume anasema, mtume salllahu alahi wasalam anasema dhahara lfasada fi lbari bima bimakasabati aidi nas kwamba imedhihiri uharibifu katika bara na pwani yani sehemu ambazo ni za bara na zile ambazo niza baharini kumedhihiri uchafu kumedhihiri upotevu sasa hivi ni kwa sababu gani bimaa kasabate aidinasi ni kwa yale ambayo imechuma ya mechu, ya mikono ya watu wenyewe yaani watu wenyewe wakajichumia kutokana na nafsi zao yani kwamba wamekwenda khilafu wameondokana na yale ambayo mwenyezi mungu amewaambia mwenyezi mungu amewaambia mwende hivi nyinyi mkaenda hivi ndio leo unakuta mambo yamekuwa mabaya sehemu kama hizo hizo ni sehemu ambazo zilikuwa ni sehemu aziza kabisa ambazo zinaheshimika ni sehemu ambazo ukizitaja mtu ambaye anasikia roho yake inapata nani, inapata mtingishiko fulani kwamba kumetajwa kumetajwa baharini huko huko huko pwani pwani pwani bila shaka kuna mambo mambo mazuri lakini yako wapi leo hii mambo huko pwani. pwani leo kumekuwa ni maalumuni watupu wamejaa huko lana huko imeshuka kama nini unakuta ni, ni nyumba chache chache ambazo zinajulikana kuuchamungu nika sababu ya vile ambavyo tumjbeewe mm-hmm. tumejibebea wenyewe na huko bara nako likuwa ni watu wanaosifika kwa neema labda za mazao na nini lakini leo hii ukikuta mtu analima basi atalima heka moja huyo atatoa gunia moja labda la mtama katika heka moja nzima hiyoyote ni nini bimakasabat aidnasi na waolana pia imewapata kwa hiyo ndugu yangu mimi nnataka sana wewe uwe makini katika kila hatua nnayokwenda lengo nataka kwamba uangalie kwamba mwanadamu ametoka wapi na anaenda wapi kwa hiyo ndugu yangu katika imani mimi katika hili la baba yetu adamu mpaka hapa palipofikia nnataka zaidi uelewe kwamba nnakusudia nini nnakusudia hatua ya mwanadamu marahil marahil insan marahil marahiinsan kwamba mwanadamu amepita hatua gani ndio ninachokusudia tu kwamba hizi ni marhala ambazo amepita mwanadamu mpaka hapo tutakapofika kwa hiyo ndugu yangu unatakiwa kuwa makini na vitu vinavyotajwa uangalie kwamba nukta ambazo ni muhimu ni zipi nukta tunayojipata hapa ni nukta ya kuto kukubali kudanganywa na vile vile ni nukta ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kutokusaidia katika uovu amamwanadamu usij k umkwenda u kama nilivyotaja kule nyuma kunakina baba wengine wanapelekwa wana, wana nawake zao wakwanafanya mambo ambayo sio a aaamaaaaumwanamke nd amefana aakasabau anaswali lakini ukiangalia apoao eye ndo ametoa rusa sasa wewe umekataza nini alafu umeruhusu nini kwahiyo hapa ujielewe kwamba wewe huna nafasi ya, ku, ya ya kujipoteza vile mwenyezi mungu baada ya hapo akawaambia kwamba faima ya tianaku mini huda pamoja na hayo baada ya hapo huenda ukawajia kutoka kwangu mimi uongofu atakayefuata uongofu huo basi hatakuwa hatakuwa na shaka yoyote wala hatakuwa na huzuni ndugu yangu mwislamu kwa nini mwenyezi mungu ametaja wala houfun alaihim wala hum yahzanun hawatakuwa na hofu wala hawatakuwa na huzuni kwa sababu mwenyezimungu subhanawataala hapo nyuma ametaja utajo ambao ni uongofu kwamba uongofu ukisha ingia kwa mwanadamu basi mwanadamu anakuwa ana ofu yoyoteanaua hana shaka yoyote kwenye kifua chake kwa sababu amefuata ule uongofu uongofu ambao uongofu huo akiufuata ndio anapata raha ya moyo ndio anakuwa anatulizana ukiangalia hapa hofu siku zote inakuwa mbele ya mtu anakokwenda mtu huwezi ukaogopa smba kambashampita mbagoama a uko beao aiyo apand wakasema faaauf hawana ofu ha kaisa hawatakua na hofu hawa. hawata mbele yao yani, kamba hofu inakuja mbele na kwamba ikija mbele kwa hiyo wewe unatakiwa uwe huna hofu kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema kwamba hao watakaofuata uongofu wake fala haufun alaihim wala hum yahzanun hawatakuwa na hofu yoyote hawatakuwa na matatizo yoyote wala hum yahzanun wala hawatakuwa na huzuni ukiangalia hofu kama inakuja mbele huzuni nao inakuta limafata kwa mambo ambayo yameshapita sasa kama huzuni nakuja kwaba mambo ambayo yameshapita yame, yame yani ni yale mambo ambayo hujutii tena kwamba mimi nimefanya hiki nimefanya mefanya auaa asabauuongofu wa ushakufikia hapo ulipo basi usijute inawezekana mwanadamu hapo ulipo ssa a uut awezkaamwaadam aouoaashafayase a ongosafkaw sasa uongofu kama umekufikia ni juu yako sasahivi kuwa makini nakuocha kuhuzunika kwa hayo ambayo yameshakupita kupita huko nyuma kwa hiyo wewe usibabaike na vitu ambao vimepita vime kuwa makini na hivi ambao viko mbele yako usiwe na hofu wala usiwe wa ofu a imani ya sawasawa inaondosha kabisa vitu ambao vinaitwa hofu na vitu vinaitwa hapa maana yake ya kwamba ambao vinaitwaauaeuka mambo ambayo unaepuka yale ya mambo ambayo yanatia huzuni mambo ambayo yanakutia shaka kwa hiyo kwa ile kwamba wewe mungu subhanahu wataala uongofu wenyewe ashatuletea kwenye ardhi hii basi hapo unatakiwa wewe uwe makini tu kwa ajili ya kufuata kama mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala alivyosema faman tabia hudaya fala khaufun alaihim wala hum yahzanun kama kultu fi lmadhi alkhuzun yati limafata lima walakin alkhof yati fi lmustaqbal mima kultu an eh, ndugu yangu kama hivyo livyoksha hapo nyuma kwamba khuzuni ni ya nyuma na khofu inakuwa iko mbele yako kwa hiyo basi wewe hivi huna khofu yoyote kwa sababu uongofu ndio umeshakufikia sasa muislamu m- kuwa makini tu na maisha yako lakini pia usisahau kwamba tuko kwenye safari ya mwisho safarul akhiri hii tunataka tujue inaelekea wapi leo ndugu yangu ninataka kuishia hapa ambapo tumeshafikia wewe na mimi tusiwe na hofu wala tusiwe na huzuni kwa ajili hiyo mimi leo sina la zaidi sana naomba tu kwamba wewe uwe makini na uwe uko tiyari zote kufuatilia vipindi hivi vya tv hii tv ambayo inarusha matangazo yake kwa kiswahili ili kupata faida zaidi na kuelimika zaidi ndugu yangu katika imani kuwa mwenye kupata faida na vitu kama hivi ninarudia tena kwamba faida inatakiwa ipate kupitia tv kama hizi kwa hiyo basi kama utaacha fursa hii kupite wewe mwenyewe na nafsi yako nahuna la kumwambia mwenyezimungu hutapata udhuru wa kusema arabi mimi hakumfikia darsa mimi sikuona sijui nini hapa ni wewe mwenyewe kwamba utakuwa umejidhulumu nafsi yako kwa sababu madarsa yamekufikia ya alafu ikawa hukuyafuatilia waiyo ndugu yanu katika imani kuwa makini zaidi katika maisha ya kiroho kwa ajili ya kujifunza kila siku vitu vipya na kuacha hivyo ambavyo vipo usiwe na huzuni wala usiwe na hofu uongofu wa mwenyezi mungu uko mbele yako sasa hivi uongofu wa mwenyezi mungu ushakufikia nyumbani kwako kwa hiyo ondoa huzuni kama una makosa kama una dhambi kama una nini basi usihuzunike kwa hizo ambao zimepita basi kuwa makini na ambayo ya yako mbele yako assaamu iku warahmaulahi wabarakatu <mulia> pa amwagazile nanii ambao zinatakiwa za sheria pale maeke anii na ie nawezeaaania ndugu yangu katika imani jaribu aajaribu