ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bismi llahi rrahmani rrahim wassalatu wassalamu ala ashrafi lambiyai waalmursalin sayidina muhammadin sala llahu alaihi wasallam wa alihi wasahabihi ajmain ndugu zanguni katika imani ndugu zanguni waislamu ndugu zanguni mnaotizama kituo bora kituo cha tv afrika ambacho kinarusha matangazo yake kwa lugha ya kiswahili kama tulivyotangulia nyuma hapo ni lugha ya kusema kweli iliyoendelea sana ina watu wengi duniani ambao wanaitumia siku hizi ukiwa kwenye majalis mbalimbali usihubutu kugusa lugha ya kiswahili basi utajikuta tayari ushavamiwa huenda ukapigwa maana kuna watu katika watu kumi lazima wapo wanaoipata japo maneno mawili matatu ndugu yangu katika imani mada yetu ambayo tuko nayo siku zote ukiniona hapa mbele ya tv yako ujue nimekuja na mada ambayo inaitwa asafaru lakhir kwa maana kwamba ni safari ya mwisho na tukaeleza huko nyuma kulikopita kwamba tumetaja safari ya mwisho kwa nini ni kwa sababu unapoondoka katika marhala huparudii tena yani ukiondoka sehemu basi hiyo sehemu ndio umeshaiacha nikiwa nnakusudia kwamba mwanadamu hapo ulipo sasa hivi unaondoka ukishanyofoka hapo basi usikusudie tena kurudi tena hapo ulipo sasa hivi hivyo ndio safari hii inavyoenda na pia ninakusudia kwamba katika waislamu ambao wameshapita huko nyuma wapo waislamu ambao leo wao wameshaanza safari hii na vile vile hatuna nafasi tena ya kuwaona nhivyo hivyo ninakusudia kwamba safari hii ya mwisho inakuwa kwamba ukishakuwa kwamba uko kijana usitarajie kwamba tena utarudi kuwa ukishakuwa amba uko, uko, uko kijana usitarajie kwamba utarudi kwenye utoto na ukiwa kama uko mzee usitarajie kwamba utarudi tena kwenye ujana hii ni safari ya mwisho ndugu yangu kwa hiyo katika kila marhala unaotoka hakikisha kwamba wewe hapo tena hurudi tena kama ulikuwa na miaka kumi basi ujue kinachokuja mbele yako ni kuminamoj mp hakuna tena kurudi kwenye miaka saba, mpaka kenaz katika, katika mada iliyopita juma lilopita lile nimetaja kwamba mwanadamu e, alipofukuzwa na mwenyezi mungu kule akaambiwa kwamba e, sisi tunaku, tunakuteremsha huko lakini katika huko kutakujia uongofu kutoka kwangu ambaye atafuata uongofu huo basi hatakuwa na hofu wala hatakuwa na huzuni ndio tulipoishia kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala baada ya kumtoa baba yetu adamu katika pepo na, ku, na, kum, na kumteremsha huku hukum, duniani basi alimwambia maneno haya kwamba ondoka wewe akamfukuza yeye na mke wake hawa lakini akasema faima yatiannakum mini huda faman tabica hudaya fala khaufun alayhi ambaye atafuata uongofu ule uongofu wangu basi huyo hatakuwa na khofu wala hum yahzanun wala huyo hatakuwa na huzni nikasema kwamba hofu siku zote inakuwa ni mustaqbal na vile vile huzuni inakuwa ni mamadha inakuwa kwa yale mambo ambayo yameshapita kwa hiyo nikajaribu kukuweka wazi kwamba mambo hayo usihuzunike mwislamu madama mwenyezi mungu amekuletea vitu ambavyo ni uongofu mbele yako sasahivi hata huu ambao unaangalia tv kama hiyo tv ni vile vilevile mwenyezimungu amekuletea nneema hiyo kwahiyo usiwe na huzuni kwamba huko nyuma kuna vitu fulani labda ulikuwa uvijui hiyo hiyo huzuni ache kama ilivyo na vile vile usiwe na woga katika mambo ambayo yanakuja mbele yako kwa sababu mbele yako una imani imani ambayo ni qawi ukishakuwa na imani qawi basi siku zote hofu unaiondoa kwa mwenyezimungu mwenyezimungu subhanahuwataala yeye ndio mudabir lamr yeye ndio mwenye kufanya mambo yote yeye ndio ala kuli sheiin qadir hapo ukishamtegemea hivyo utakuta kwamba mambo yote yanakwenda hivi na bila kutatizika ndugu yangu katika imani nilivyotaja mambo ya huzuni na nini hiyo si kwamba mambo hayo ni mambo ya kubahatisha mwenyezimungu subhanahu wa taala ndio anasema alladhina amanu wale ambao wameamini walam walamyalbisuu imanahum bidhulumin wale ambao hawakuzichanganya imani zao pamoja na dhulma hapa anawakusudia watu gani hao waislamu ambao wameshaamini halafu imani zao hazikuingiliana walam walamyalbisuu imanahum bidhulumi hawakuchanganya zile imani zao wakaziingiza na dhuluma katikati mwenyezi mungu anasemaje baada ya hapo akasema kwamba ulaika ulaika lahum lamnu ik lahum lamnu wahum muhtadun hao watakuwa wao ni wenye amani na wao ndio wenye kuongoka ndugu yangu huyu ni mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema kwamba wale ambao wamekuisha amini wakamwamini mwenyezimungu subhanahu wa taala na wakamwamini mtume wake muhammadi sahlh wasalaa anasema kwamba kisha baada ya hapo walam walamyalbisuu imanahum bidhulumin na vile vile imani zao hizo hawakuziingiza na mambo mengine machafu mambo mengine ya dhulma basi anasema kwamba ulaika lahumlamnu hao ndio wenye amani hao ndio wenye amani mwenyezi mungu anasema hivyo kisha akasema wahum muhtadun na hao pia ndio wale walioongoka ndugu yangu hiki ni kipande cha aya tu mwenyezi mungu subhanahu wataala anatutajia hivyo kwa hiyo basi mwenyezimungu subhanau wataala anakusudia kule, kule. kwamba mtu ambaye imani ishaingia basi huyu anakuwa tayari yuko katika radhi ya mwenyezimungu subhanahu wataala lakini sasa ni muda gani ambao atatoka ni pale atakapoingiza imani yake akaingiza na makorokocho mengine mtu unamkuta huyo ana imani lakini huyo tayari ana dhulumi za kuuza pombe ana dhulumi za nini huyo unamkuta ndio mwenye kushabikia mambo mengi machafu katika ulimwengu huu hapa tiari au unamkuta huyo tayari amesha amini kwamba lailaha ilallah muhamadu rasulullah halafu unamkuta kwamba huyo huyo yushirku billah anakwenda kwenye shirki kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala sasa mungu alisema kwamba wewe ukishakuwa umemwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala walam yalbisu imana hawakuzipandanisha imani zao hawakuziingiza imani zao kuziingiza katika mambo mengine ya dhuluma ulaika lahumlamnu kwamba wewe ndio utakuwa na amani wahum muhtadun na hao ndio wataokuwa wameongoka ndugu yangu katika imani ndugu yangu mtazamaji wewe unatakiwa ujifunze katika kila kipande cha aya kinachotajwa kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala unatakiwa uwe umepata mafunzo kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala aliposema kwenye aya hiyo kwamba wewe amini. Amini nini? kitu gani ulichokiamini kwani imani ni ipi mtu mpaka akaambiwa ameamini ame mtu aloamini alo, alo, alo ndugu yangu katika imani ni yule ambaye tiai anakuwa ameshamwamini mungu subhanahu wataala halafu vile vile akamwamini mtume saah laihi wasalama kwamba huyu mtu tayari atakuwa yeye ana imani lakini pia imani hiyo haijatosha hapo hapo anatikiwa pia alete mambo ambayo ni mazuri kama vile mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anasema walasri ina linsana la fi khusri ila ladhina amanu wa amilu salihati watawasa bilhai watawasa bisabri hapa unaona kwamba mwenyezi mungu pia amewataja wale ambao wameamini lakini akasema kwamba baada ya imani zao vile vile wakawa wanafanya mambo mazuri wakawa wanahusiana katika mema na vile vile wakawa wanahusiana katika subira sasa basi mwenyezi mungu alivyotaja katika aya hii hapa ambao nayo mbele yetu ya kwamba wale ambao wameamini walamyalbisu manahm bidhulumin hawakuchanganya imani zao na dhuluma basi hao lahumu lamnu hao ndio wenye amani na hao ndio wenye kuongoka sasa mwenyezi mungu huku nyuma kakuchimbia kisima katika aya iliyopita akakuweka kwenye kisima ambacho ni cha kuamini lakini akasema kwamba mwenyezimungu kamba amemwangamiza yani mwanadamu yoyoteyani wanadamu yoyote, yani wote wamo katika shimo la hasara isipokuwa yule ambaye atakuwa amemwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala na akafanya yale mambo mazuri basi huyu atakuwa amefanyaje ameshapata taskia ya kuondokana na hilo shimo la hasara lakini shimo hilo uwezipanda hivihivi kama linavyoonyesha shimo lenyewe nirefu kwa sabau mungu alituambia kwamba sote tumo ndani ya hasara lakini tutajitoaji kwenye hasara ndio mungu kwa uwezo wake akatuwekea kitu ambacho nigazukea vidato vinne ambavyo natakiwa upande kutoka kenye shimo la hasaa imo ilo smanzaauv baada ya kuamini unatakiwa ufanye mambo mema na vile vile uusie katika wema ufanye mambo mazuri uamrishe mema na vile vile ukiona munkari ukemee ndio utaondokana na shimo hili la hasara mwenyezi mungu ndo akakuwekea vidato hivyo vinne kwa hiyo basi alivyotaja mwenyezi mungu alikuwa na haja tu ya kutaja kwamba wale ambao wameamini hawana matatizo tena wakasema kwamba wao ni muhtadini hapana lakini akajaribu kwamba kukueleza kwamba imani peke yake haitoshi yaani mimi ninataka kwamba wewe uwe sambamba na mimi kila ambacho naenda na nacho kwa hiyo mungu hapa alisema kwamba imani peke yake haitoshi ndio maana ndio mafuhumu zaidi ya haya ya hii aya au hizi aya mbili ambazo mmesha hapo nyuma sasa basi kama imani haitoshi peke yake ni nini kinatakiwa ndio mungu akakutaja kwamba usichanganye imani yako na dhulma hakika dhulma hiyo ndio itakuondosha kwenye amani yaani wewe ukishakuwa umefanya ukisha dhulma basi utakuwa moyo wako hauna amani utakuwa wwe taimu zote ni mtu wa kujuta tu utakuwa umeondokana na ile aliutakua ni kama vile vile alivyosema kwamba Uta, utakuwa si miongoni mwawale waliosema kwamba walioamini watakuwa hawana hofu wala hawana huzuni we utakua una huzuni kwa sababugani kwa sababu umeingiza dhuluma katika imani na hivyo ni vitu viwili ambavyo havikutani hiyo ni bangi na polisi haviendisawasaabani yani in, inauzwapolisiwappolisi wanavuta lakini sio kwamba bangi naingia hiyo kwamba yani imani na bangi haviendi sawasawa au imani na shirki haiendi sawasawa ni vitu viwili tam, yani vim, vimepishana moja kwa moja havina havina aanwakuwa pamoja kwa hiyo mwenyezimungu subhanawataala hii ni kwa utashi wake kututaka sisi tuelewe zaidi maneno yake mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anakusudia nini akisema kwa hiyo mafunzo kwenye aya hii ambayo tumeitaja hapa ni kwamba mwanadamu unatakiwa uwe makini ukishakuwa umemwamini mwenyezi mungu hapo ndio utakuwa umeiendea ile njia ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio anayoitaka sasa je ni imani peke yake ndo inayomfaa hapana akasema kwamba usiingize shirki ndani yake ndio e, hapo waliposema kwamba walamyalbisu imanahum bidhulumin ni wale ambao hawakuingiza imani zao hawakuzichanganya imani zao na nini na dhuluma akasema kwamba Haula, uh, ulaika, ulaika lahumlamnu hao ndio wenye amani wahum muhtadun na hao ndio wenye kuongoka ndugu yangu katika imani hapa tunavyoona sasa hivi tulikuwa tunaeleza tu kwamba baba yetu adamu ametoka katika pepo akaja duniani naye akatokea yaliyotokea kama ulikuwa unafuatana na mimi katika vipindi vilivyopita utakuwa umepata faida yale ambayo nimeshayaeleza utakuwa umejifunza kama ulikuwa unayajua labda kuna kingine umeongeza na nawewe umeiongezea kwenye hesabu yako ya ujuzi kwa hiyo ndugu yangu mimi haikumpunguzia chochote kama nimekuambia jambo ambalo likua hulijui na nikakupa wewe basi hiyo ni sadaka mwenyezi mungu ataiandika na vile, vile mimi sikupungukiwa na chochote hivi ndio watu wanatakiwa wasaidiane kwa hivi vile vile ndugu yangu baada ya kutaja hivyo likuwa nnajaribu kwenda ku, na wewe katika safari ya mwisho kuangalia kwamba safari hii ni wapi inaelekea tumetoka wapi tunaenda wapi sasa hivi tushajua tulikoanzia sisi tumeanzia wapi kwenye safari hii tukaletwa hapa mwenyezi mungu baada ya kutuleta hapa akaona kwamba yeye ndio mwenye kusamehe kwa hiyo akaona kwamba hakuna budi sisi ni waja wake kwa sababu baba yetu adamu yeye katika kule nyuma alishamwomba mungu msamaha na mwenyezi mungu vile vile akawa amemsamehe baba yetu adamu lakini ndio hapo alipotuteremsha akasema kwamba kutakujie uongofu ndio aya ambazo amezitaja kwamba uongofu ukishakujia basi wewe inatakiwa ufuate huo uongofu ukishaufuata basi utakuwa huna matatizo yoyote na wewe utakuwa ni mwenye amani wala hutakuwa na huzuni wala hutakuwa na oga wala hutakuwa na hofu yoyote katika maisha yako kwa hiyo basi nikaendelea kwenye aya nyingine nikasema kwamba ni wale ambao wameamini na imani zao zikawa ziko sawasawa hazina chembe katika shirki hao ndio wale wenye amani na hao ndio walioongoka kama nilivyokeshia kutaja hapo nyuma ndugu yangu katika, katika imani tumeshaona baba yetu adamu alipotokea sasa ni dauru ambayo inakuja kuna kitu gani kilikuja baada ya hapo safari ya adamu yeye tayari ashaondoka kule mbinguni ameshakuja kwenye ulimwengu huu na vile vile anaendelea kupiga hatua yeye ashashuka hapa hatuna, hatuna, hatuna haja ya kujua yuko wapi lakini alivyoshuka hapa yeye tayari anatakiwa atumie ubavu ili aishi na endelee ende, na, ma, na maisha yake kama vile ambavyo mwenyezi mungu labda amemkadiria ndugu yangu baada ya kuona uumbo wa baba yetu adamu sasa hivi naomba tuhame katika safari yetu hii tupige hatua nyingine hatua hii si nyingine isipokuwa ni kuangalia sisi mimi na wewe tumetoka wapi yaani kule nyuma tumeona kwamba baba yetu adamu yeye alikuwa ameanzia huko juu tumeona kuumbwa kwake mpaka kufikia hivi na hapa pia tumeshapata mazingatio kwamba kumbe wale wanaotufundisha kule mashuleni kwamba binadamu ametokana na nayan kumbe sio kweli katika kisa iki tumeshaondokana na hiyo mwanadamu ametokana na sokwe kumbe sio kweli kwa sababu kama binadamu ametokana na sokwe kwanini sokwe abakie kuwa sokwe na asi, asi, asiwe kawa mwanadamu na yeye hii ni mambo ya kujiuliza lakini ndio hivyo wengine wanaamini na ni imani zao mpaka leo lakini ndugu yangu kama imani yako ni hiyo itakuwa wewe una upungufu upungufu huo huna daktari isipokuwa ni kurejea katika maandiko ya mwenyezimungu subhanahu wataala yani hakuna mtu ambaye atakuja akutibu upungufu huo kwamba kwa nini eti umepotea unahitakidi kwamba ani ndio, ndio chanzo cha binadamu hiyo hakuna isipokuwa ni kurejea na kuacha mambo yako ai ya sayansi na nini kwa sababu hizo ndio zinakutoa katika mila wewewanai mwenyezngu amesmamikatika tau vyakeakahiyo ndugu yangu katika imani mwenyezimungu subhaawataala anatutupia swali katika swali hili anasema falyandhur linsanu mimahulika naatazame mwanadamu ikatugani ameumbwa natazame na mwanadamu ameumbwaumbwaje hulka hulka ameumbwa uminmadfhulka minmain dafi ameumbwa kwa maji ambayo ni yenye kuchumpa maji yenye kuchumpa kuchumpa ndugu yangu katika imani kuchumpa ni kule kuruka hii ni kiswahili wanatumia wapwani sana kwa hiyo kuna wengine labda kikawapita lakini kuchumpa ni kule kuruka kwa hiyo anasema kwamba mwenyezimungu anamwambia anausha na, na, na kwamba natazame mwanadamu hii nini ni, ni, tambihiaa ni mwanadamu azinduke kwamba ajiangalie ameumbwaumbwaje mwanadamu mpaka kufikia hapo alipo anasema kwamba hulika mmndfi ameumbwa kutokana na maji ambayo ni yenye kuruka maji ambayo ni yenye kuchumpa kama livyosema kwahiyo kuchumpa ni kuruka kama hivyo ndugu yangu unatakiwa uelewe hilo kwanza mwenyezimungu hawezi kusema hivyo tu kwamba kwa nini akuambie hivyo kwanini akuulize hivyo na wakati yeye ndo alaokuumba mungu hakuulizi hivyo eti kwa sababu kwamba yeye labda anataka apate jibu kutoka kwako hapana yeye ameshakwambia kwamba wewe umeumbwa na maji ambayo maji hayo ni yenye kuchumpa kwa hiyo unachotakiwa wewe ni kuangalia wewe umeumbwaje yeye ni swali amekwambia utafakari utafa af hulikta uangalie kwamba umeumbwaje ujitazame ujicheki na ukishajicheki hapo unapata jibu ambalo jibu hilo inaimani kwamba litakuweka kwenye njia nzuri na utakuwa miongoni mwa wale yaliosema kwamba wahum muhtadun na hao ndio wenye kuongoka hizi aya ndugu yangu katika imani zikitajwa hizi ni aya za qurani qurani huwa haitoki nje qurani haitoki katika mipaka ndugu yangu qurani siku zote inakuwa imenyooka tu na wala haipindi kwa sababu ni kitabu ambacho mwenyezi mwenyezimungu washakisifu hakina shaka ndani yake kimekamilika kukamilika kwa kukamilika ndugu yangu katika imani baada y mwenyezimungu kusema hivyo kwamba tumeumbwa kutokana na maji yenye kuruka eh, ya huruju sulbi wataraibi anaendelea kutufahamisha kwamba maji hayo yanatoka katikati ya mifupa ya mgongo na mifupa ya kifua yani, maji hayo ambayo ni manii maji ya uzima ndio hayo yanayosema kwamba ni maji yenye kuruka lakini maji hayo pia yametoka wapi yametoka ndani ya mifupa ni yani katikati ya mifupa ya mgongo na mifupa ya kifua ndiyo yalivyotoka kwa hiyo mwenyezi mungu anaendelea kukuambia kwamba wewe umetokana na maji yenye kuruka maji ambayo yanatokana yanatoka katikati ya mifupa ya kifua na mgongo ndiyo lengo lake akufahamishe hivyo na wewe ukishafahamu hivyo ujinaiesmau na mazingatio kwa hiyo hapo ulipo kama wewe ni mnene au kamambamba kama au kama utajiri, una utajiri nanini natakiwa akishasema hivyo mwenyezimungu kweli uchukue nafasi hii wewe mwenyewe ujicheki kama kweli wewe hivyo ulivyotokana na maji hayo maji yenye kutoka kama hayo wewe kweli unastahili kuwa hivyo ambavyo unavafanya ssahivi ndo unastahili kweli mwenyezi mungu ndio kwa maji hayo kweli ndo unakuwa kibri, kibri kwa mwenyezimungu kwa maji hayo ndo unakuwa kibri mbele ya wenzio ujiangalie ndiyo maana mwenyezi mungu subhanahu wataala akajaribu kuletea kwanza kipande kama hicho ili tu wewe ujiangalie na uweze kutafakud ukoje na umetoka wapi na ukoje sasa hivi na unaenda wapi kwa hiyo ukishalijua hilo naimani kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala utamwogopa na utakuwa wewe unajali kwamba wewe ni kiumbe wa namna gani kwa hiyo ndugu yangu mwislamu baada ya kusema hayo mwenyezi mungu kutubainisha kwamba umetoka katika mifupa katikati ya mifupa ambayo ni maji ambayo yametoka katikati ya mifupa ya mgongo na kifua vile vile akasema, <coughs> akasema kwamba inahu ala rajiihi la kadir hakika mungu huyo huyo amekutoa kwenye sehemu kama hizo lakini hivyo hivyo mwenyezi mungu yeye kwa kukurudisha yeye ndiyomweza anaweza tu saimu yote akakurudisha sehemu yoyote ambayo anaitaka wewe wanadamu wanasema, wanasema kwamba Kabla, huja, kabla hujafa hujafahujaumbika yani kwamba mwenyezi mungu hawa wanasema haya tokana na uswahili wao wanaofahamu lakini ni hivyo mwenyezi mungu anaweza kukugeuza vyovyote anavyotaka kwa wakati wowote wa kwa sababu yeye ndio amekutoa kutokana ma, na, na matone ya manii matone ambayo ni maji tu yameruka namna hii akayasemea kwamba ni maji yenye kuruka na vilevile ametoka vile katikati ya kifua na katikati ya mgongo sasa basi akasema kwamba inahu ala rajiihi la kadir. hakika huyo huyo mwenyezi mungu juu ya kurudisha kukurudisha wewe au kukufanyia chochote yeye mwenyezimungu ni mwenye kuweza ukishalijua hilo mwenyezimungu ukishaijua hilo mwenyezimungu kwamba anaweza kukufanyia chochote basi unatakiwa mwogope mwenyezimungu popote pale unapokuwa mtume anasema allahaihuma kunta waalhasanaatamhuha kwamba uo mwenyezi mungu popote pale unapokuwa na vile vile ujitahidi katika kufanya yale mema ujitahidi kufanya mema kwa sababu yatafuta yale maovu ambayo umesha yapanda lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema walakad halakna linsana li hakika si tumemuumba mwanadamu min sulalati mintwi kutokana na udongo ambao ni safi anasema khalakna linsana li min sulalati mintwini tumemuumba kutokana na udongo ambao ni safi kabisa udongo ambao ni safi ametuambia kule katumba na maji ambayo yanatoka mgongoni na leo tena anatuambia kwamba ametuumba ametumba kutokananaudongo ambao ni safi kwa sababu elewa pale unapokula embe unapokula tunda tunda hili limetoka ardhini kama limetoka ardhini limetumia kitu gani lazima limekuzwa na udongo huhuu ambao ndio chanzo chako wewe ndio ulipotokea wewe kwa hiyo usije ukaona kwamba labda hiziaya zinapishana hapana izi aya hazipishani na hizi ziko sawasawa sawa. sababu gani kwa sababu udongo huo unaotumia wewe ndio huo huo ambao umevuna mazao ukafanyaje wewe fikiria kwamba mbegu moja ya hindi ulioipanda halafu leo ikakuletea vitu kibao imekula nini mpaka ikawa hivyo ni udongo huo huo na mwenyezi mungu pia akaendelea kwamba udongo huo huo uliombiwa wewe ni udongo safi hauna tatizo lolote kwa hiyo basi ukishaliona hili unajua tu kwamba asili yako wewe ni kitu gani na unatakiwa uishi vipi ndugu yangu usijisahau kwamba katika mada ambayo tunaiongelea inaitwa mada ya safarul akhir ni safari ya mwisho kwa hiyo tukikumbusha tena kwamba safari ya mwisho vipi ni kwamba kule ulikotoka hurudi tena na unaenda mbele kwa hiyo ndugu yangu mwislamu baada ya kujijua kwamba umetokana na maji yenye kuruka na vile vile umetokana na udongo ambao umeumbwa na udongo ambao udongo wenyewe uko safi kabisa kwanini asema kwamba mwenyezimungu baada ya kwamba ni udongo ambao uko safi min minualami alafu akasema vile vile thumma jaalnahu nutifatan kisha baada ya hapo tukamfanya yeye ni tone yan nitone alafu yani tukaliweka fi karari makin katika sehemu ambayo imehifadhiwa yani mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema tumekuumba wewe kutokana na maji yenye kuchumpa kutoka maji hayo yanatoka kwenye mifupa katikati yan, ya, mifupa ya mgongo na, na mifupa ya, natoka kwenye mifupa ya mgongo na mifupa ya, ya, ya, ya kifua alafu vile, vile akasema tumekuumba kwa udongo ambao ulo, ulo safi na vile, vile akasema baada ya hapo tukakuumba ukawa wewe hilo ni tone tu la manii ambayo liko kwenye tumbo la mama yani ni tone tu ni mbegu ambayo yameingia hiyo mbegu baada ya kuingia mwenyezi mungu akasema kisha tukaihifadhi kuhifadhi ambako ni katika sehemu salama kabisa hiyo sehemu salama ni salama gani hiyo ambayo inakusudiwa ndugu yangu sehemu ambayo ni salama ni salama ya vipi akini mwenyezimungu <coughs> subhanahuwataala ameitaja kwamba ni sehemu salama ndipo alipohifadhi tone hilo akalihifadhi baada ya kulihifadhi tone hilo ndio likawaje likaendelea kuumbwa mwenyezimungu subhanahwataala yeye siku zote siyo mchoyo anataka wanadamu wawe wanafahamu ni wapi wametokea asema thumma khalaknanutfata khalakna alaka asema kisha tukaumba lile tone tukaliumba kwamba ni nini ni pande ni pande la nyama yaani lile tone baada ya kwamba ni tone tukaligeuza likawa ni pande la nini pande la damu tabani ndugu yangu yangusamani yani mwenyezimungu subhana wataala anasema kwamba baada ya kumuumba kwamba kumjalia kwamba ni, ni tone tu lile tone baada ya apo tukaliumba likawa ni nini likawa ni alaka likawa ni damu baada ya kuwa ni damu tone hili linaenda wapi mwenyezimungu anasema wahalakna lalakata mudhratan na vile vile baada ya kwamba hili ni pande, pande tu la damu vile, vile tukalifanya kuwa ni pande la nyama hilohilo hilo, tukaligeuza tukalifanya ni pande la nyama hizi ni marahili ambazo mwanadamu anapitia sasa kule anasema kwamba ameliweka kwenye sehemu ambayo ni sehemu ambayo ni makini sehemu ambayo imehifadhiwa lakini ndani ya sehemu hiyo ndio hili linageuka geuka mara likawa nitone tu vile vile kama alivyokuja lakini likakaa baada ya kukaa likaja likageuka tena likarudi kwenye nini likawa ni pande la damaada ya kua i pande la, la damu mungu huyohuyo huyo akaligeuza akalifanya kwamba ni pande la nini ni pande la nyama alafu baada ya hapo akasema ambaad ayamatukaumbiatamaaukatia nyama, la nyama. Yani baadaya hapo kutengeza vitu vyote akatoka kwenye tone akaingia kwenye damu damu baadaye akageuka ikawa ni nyama baada ya kugeuka ni nyama akaifanya kuwa tiari ni mifupa ndugu yangu katika imani leo hii tuishie hapa tunamwomba mungu atuwezeshe siku yingine a gai zile nani ambazo zinatakiwa za sheria pale maekezakaanei na a iye na wele aaiaani a ndugu yangu katika imani garibu takapai