ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bismillahi rahmani rrahim alhamdulillahi rabilalamin wassalatu wassalamu ala khairi khalqihi muhammadin salllahu aalaihi wasallam ndugu zangu ni katika imani ndugu zangu waislamu ndugu zangu ni watazamaji wa kituo hiki cha tv afrika ambacho kinakurushia matangazo yake kwa lugha ya kiswahiri mimi leo niko mbele yako tena ninakumbusha tena kwamba ukiniona kwenye tv yako jua kwamba nimekuja na safarul akhir safari ya mwisho ndugu yangu safari hii bado tunaendelea nayo tumetoka kule tulikotoka sina budi kukumbusha kwamba tumeanza kwa marhala ya kwanza au sehemu ya kwanza ni ile sehemu ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala amemuumba mwanadamu akamuumba mwanadamu baada ya kuambia kwamba ulimwengu haukuwa na mwanadamu baadaye akamuumba mwanadamu tukaenda mpaka tukafikia kamuumba mwanamke kuumba mwanamke tukafika mpaka tukaona yaliyopita yote katika safari hiyo yote mpaka tukafika kwamba safari hii ikawa inaanzia tena kwenye matumbo ya watu tukawa tunatembea na matumbu ya kinamama nkajaribu kutanabahisha au kuzindua vitu ambavyo kinamama wao wanaheshima wana, wana, wana navyo watakiwa wajichunge vile vile naendelea ndugu yangu katika imani kwa hiyo tukafika kwenye sehemu ambayo tunataja kabisa kwamba mwanadamu naye ameumbwaje tukasema kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala amemhifadhi mwanadamu katika tumbo la mama katika sehemu akamuweka katika sehemu kuu tatu ndani ya tumbo humo humo akamhifadhi katika sehemu kuu tatu nikajaribu kuzitafsiri hizi sehemu kwamba ni sehemu gani na sehemu gani na sehemu gani kwamba mungu amemhifadhi mtoto katika sehemu hizo lakini pia baada ya kutoka hapo nikatoa kwamba ni mafunzo kwa sisi ambao tuna familia tuangalie mwenyezi mungu anaumba lakini bado anajaribu kwenda na kiumbe chake mmoja hatua baada ya hatua mpaka anafikia kwamba kiumbe sasa kinakuwa ni kikubwa na vile vile hakiachi hivi hivi mwenyezi mungu bado anakichunga kiumbe chake kile mpaka hapo anapojua kwamba sasa hapa huyu mwanadamu riski yake tena ndiyo imeisha ndugu yangu katika imani sehemu hii nipofikia kwamba mwenyezi mungu ameumba akakuweka alafu akakufanyia hsani nkasema hizi hsani sio za kupoteza hivihivi hii ni risala kwa baba ambaye ni baba mbaya nasema ni baba mbaya ambaye anazaa mtoto alafu yeye mwenyewe anakimbia au hawaangalii watoto kwa kweli hii hiisio kitu kzur ntaka uwe ue naule na ubinadamu nikatoa mfano kuna wanyama kama vile ng'ombe na wengine kwamba anapozaa mtoto wake hawezi ondoka hapo hata kama atamaliza siku tatu lazima hakikishe mwanangu naye amesimama nnaondoka naye nnakwenda naye nyumbani kwa hiyo hiyo nimesema baada tu ya kwamba mwenyezi mungu amemuumba mtu akapitia marhala zile ambazo amepitia mwenyezi mungu kamfanyia marhala hizo mpaka akafikia hapo alipofikia na alipofikia bado akahakisha kwamba akamfanyia atoke salama katika dunia hii na vile vile amefika salama kwenye dunia hii pia akaona mwenyezimungu subhanahu wataala asimuache tu hivi hivi mwanadamu lazima awe naye sambamba ndugu yangu katika imani katika hili ukiliangalia ndio nikasema kwamba lazima mwanadamu uwe makini na hilo ndugu yangu katika imani nasema tena ahir muslim ndugu yangu muislamu ahimuslim narudia tena ndugu yangu muislamu jiulize kwamba anta wa ana sasa hivi tuko wapi mimi na wewe tuko wapi sasa hivi bila shaka tumeshajikuta ndio tuko duniani baada ya kupita hiyo mizunguko yote tuliyopitia tukajikuta mimi na nawewe sasa hivi tuko katika dunia hii ambayo ameiumba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ambao tunapumua mimi na nawewe bila kulipia ambao tunafanya ya kufanya mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye anatuangalia tu tena kwa jicho la rehma kwa sababu tunafanya mengi lakini mungu subhanahwataala bado anakuwa anatuhurumia sisi sasa hivi tuko kwenye dunia hii tunatakiwa nini tufanye ndugu yangu wewe na mimi tujiangalie kwenye dunia hii tumeletwa kwa ajili gani kwa hiyo sasa ukishajua hivyo kwamba umeletwa kwenye, kwenye dunia hii kwa, kwa, kwa sababu gani unatakiwa hiyo sababu uitekeleze ndugu yangu jiulize tena nafsi yako baada ya leo hii na kesho au na dakika tano zijazo si mbele utakuwa wapi mmakusudia baada ya sasa hivi unaniangalia kwenye tv au baada ya mwaka huu na miaka hamsini utakuwa wewe uko wapi utakuwa ni wewe wewe uliokaa hapo ambayo unaniangalia hapana utakuwa ni wewewewe ambaye leo tumekaa pamoja hapo hapana itakuwa ni mwingine amekaa hapo na hapa nilipokaa mimi itakuwa hpana mwingine ni kwa sababu gani ni kwa sababu wakati wetu tiyari umeshaenda hii ni safari ya mwisho ndugu yangu kama ivyotanabahisha huko nyuma kwamba ukiondoka katika sehemu hurudi tena kwenye sehemu hiyo unaenda moja kwa moja ndugu yangu katika imani najaribu kukuvuta tena kukuweka zaidi kkwenye usawa kwamba wewe uko wapi na unatakiwa uwepe sasa basi nasema ujiulize nafsi yako ujiulize nafsi yako wako wapi yuko wapi babu yuko wapi bibi eina jaduk jaddatuk wako wapi hawa aina ohtuka aina ahuuka wako wapi hawa ndugu zako ambao ni ndugu zako ambao umewazoea jiulize wako wapi sasa hivi jibu utalipata na ukishalipata jibu ni nini cha kufanya ni nini cha kufanya muislamu kwamba umepata jibu kwamba babu hayupo bibi hayupo na nikasema jiangalie baada ya miaka hamsini utakuwa wapi lakini hii ya miaka hamsini ndugu yangu pia ni mingi sana ni kupeana matumaini tu huku ni kupeana matumaini lakini miaka hamsini kwa mwanadamu ambaye umekaa hapo kwenye tv na mimi ambayo nimekaa hapa hii ni mingi sana ambayo kuna hitimali ya kuifika au tusiifike kwa sababu gani nikwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye ndio amee ametuumba halafu akatukadiria vile vile mwenyezi mungu ametuumba na akafanya kadari vile vile katika maisha yetu akawa ame kwenye maisha yetu kwamba tutaishi vipi mimi na nawewe kwa hiyo basi kama ni hivyo hakuna muda ndugu yangu kwenye dunia hii hakuna muda kabisa uhai huu uliokuwa nao uelewe kwamba ni kitu tu kipo ni uhai ufahamu hivyo ni uhai lakini huu uhai hauko kama unavyoufahamu wewe na kuambia ndugu yangu katika imani kwamba huu uhai ufahamu kama ni uhai lakini hauko kama unavyoufahamu wewe nikisema miaka hamsini nikasema tunajifagilia lakini mwanadamu kupitisha dakika moja basi ujue ni mtihani umeshauvuka mwenyezimungu subhanahu wa taala unapaswa kumshukuru kwa sababu uhai tuliokuwa nao ndugu yangu si lolote si chochote mwenyezi mungu anasema tabaraka ladhi biyadihi lmulku wa huwa aala kuli sheiin qadir aladhi halaka almauta walhayata liabluakum ayukum ahsanu amala mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema kwamba huu hai ambao tumepewa kwamba mungu huye ndio ambaye ametakata mwenyezi mungu huye ndio mtukufu alafu anasema uhai ambao tuko nao huu hai huu si lolote si chochote isipokuwa kwetu sisi ni mtihani ni mtihani kwa sababu gani mwenyezi mungu anataka atujaribu ni nani katika sisi atafanya mambo mazuri ni nani katika sisi atamwangalia mwenzie ni nani katika sisi atauthamini ata, ata, ata uhai huu waliokuwa nao ndugu yangu katika imani hii aya si aya ya kupita hivi hivi lazima mwanadamu vile vile upate kisimamu hapo uangalie vizuri kwamba ni kwa nini mwenyezi mungu subhanahu wataala amesema kwamba uhai huu sio hivi hivi isipokuwa ni, ni, ni, ni mtihani Mm, asema kwamba amejalia nyinyi kuwapa uhai liabluakum ayukum ahsanu amala ili awape mitihani awape mtihani aangalie ni nani atafanya yale ambayo yatamridhisha ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu akisema hivyo hana maana kwamba wewe ufurahie tu huu uhai hapana anataka uende na dhoabiti uende na ile mipaka ambayo mwenyezi mungu ameweka kwa sababu hapo alipokuambia kwamba anataka aangalie nani atafanya matendo mazuri ina maana ndani ya dunia hasio kwamba kuna mazuri tupu Aa, ndani ya dunia kuna mabaya na mazuri yote yamechanganyika humo kwa hiyo anasema kwamba uhai sasa hivi alokupa ssahivi mwenyezimungu subhanahuwataala amekupa kwa ajili ya kuangalia tu kwamba wewe umwanadamu wanamna gani kwamba wewe utashukuru au utakufuru na kama nikushukuru basi utaenda kule ambako mwenyezimungu subhanahuwataala anataka uende na kama nikukufuru utatoka kule ambako hataki uende mwenyezimungu subhanahu wataala ndugu yangu katika imani kwa sababu wewe ni mtu mzima una akili zako timamu jaribu kujiangalia mwenyewe nikasema ujaribu kujiangalia umri wako unakwenda wapi wewe ni mzee wa miaka ishirini ni mzee wa miaka, miaka, miaka hamsini au ni kijana wa miaka ishirini ujitazame kwamba miaka ishirini hiyo je itarudi tena kuwa kumi na nane nikwamba haiwezekani kuwa kumi na nane je itarudi kumi kwamba haiwezekani tena isipokuwa ni safarul akhir hii inaenda mbele kwa mbele hii inanyooka moja kwa moja hii ni safarul akhir hakuna tena kurudi nyuma na wewe baba ambaye sasa hivi una miaka ha una miaka s mshukuru mwenyezi mungu kwanza kwakuupa uhai huo lakini uhai huo mungu asema haukupa hivi hivi liabluakum ayukum ahsanu amala ni nani katika nyinyi atafanya amali ambazo ni nzuri ndugu yangu katika imani jaribu kutafakari sana katika kauli hizi za mwenyezi mungu, mungu anazozitamka kwamba wewe amekupa uhai ili kukuonja ni kwa nini mwenyezi mungu hapana ni ili tu ushukuru ile neema ambayo amekutoa nayo huko nyuma mwenyezi mungu alikufanyia hisani wewe kama tulivyoona huko nyuma kwamba mungu akakufanyia hisani akakuepusha na kila baraa wewe mpaka leo hii umekuwa ni mwanamme ingekuwa tayari ushaingia usha, usha, tena kwenye, kwenye mipaka ambayo unahududi una, una n yani huko huu rutu moja kwa moja sio kwamba wewe umeachiliwa kama mnyama hapana nitakiwa uishi kiubinadamu kuishi kiubinadamu ni, ni kuangalia pale mungu alipokuelekeza ku, alipo kwamba hapafanya hivi na unatakiwa upaende hivyo hivyo na pale mungu alipokuambia usiende hivi basi vile vile unatakiwa uende kama vile ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameku, ameku, amekuambia ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu anataka tufanye mambo mazuri baada ya kutuumba na kutuweka katika dunia hii hataki jingine lolote isipokuwa anataka sisi mimi na wewe na yule na wale na wengine ambao unaojua wewe sote tuwe na vitendo vizuri amesema kwamba ametuumba ili tu afahamu ni nani atafanya matendo ambayo ni mazuri ndugu yangu elewa kwamba kufanya matendo mazuri hili ndio lengo ambalo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameliandaa koti sisi wanadamu mwenyezi mungu hakupata tabu tu katika kutuumba hiyo hatua yote tuliotoka huko nyuma sio kwamba tumetoka tuweti kwa sababu kwamba tumeondoka hapana tumeondoka huko kwa sababu mwenyezi mungu alikuwa ana gharadhi ana gharadhi ya kukuumba wewe ni kwa nini amekuumba ndio maana akakutoa huko kote salama mpaka akufikishe hapa lengo lake kwanza ni hilo kwamba liabluakum ayukum ahsanu amala Ame, amewafanyia mtihani kuwa pauhai ili tu kwamba nyinyi mweze kujiuliza muweze kuangalia kwamba mta, mta, mta, mta, mta, mta, mtafanya mambo mazuri au mtamkufuru mwenyezi mungu kwamba mungu huyu ashakuweka tumboni ukazaliwa vizuri leo hii umezaliwa vizuri bila y dosari au hata kama ukoje lakini mwenyezi mungu ndio hekima yake hivyo ulivyo sasa hivi ana uwezo angekufanya zaidi ya hivyo au akakufanya adina zaidi kuliko hivyo ulivyo kwa hiyo mwanadamu kila alivyokuumba mungu jua kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala ana haki ya kuwa ana haki ya kuabudiwa ndugu yangu ibada hii ni ni, ni, ni, ni kitendo cha, cha waja wote ibada hii ni kitendo cha waja wote mwenyezi mungu anasema kwamba hakuumba majini na watu isipokuwa ni kwa ajili ya kumwabudu yeye mungu subhanahu wataala pale aliposema wama halaktu ljinna walinsa illa liyabudun kwamba sikuumba majini na watu isipokuwa kwa ajili waniabudu mimi mungu asema wa kwamba wamfanyie ibada kwa hiyo lengo kubwa la mwenyezi mungu kupitisha vikwazo vyote alivyokupitisha ni kwa ajili wewe uwe karibu naye mwenyezimungu umtwii ndio maana akakupa huo uhai na akakuambia uhai uliokuwa nao ni mtihani akuangalia wewe utashukuru au takufuru na ufuru kwako kuacha lmema sha weye ufatayalemabaya tafuata yalmazuri as ndio umemshkuru alla subhanahu wataala ndugu yangu mwislamu angaia kabisa kwamba ibada hii bada ikoje ndugu yangu mwislamu alivyosema mwenyezimungu anamtaka mwislamu kufanya ibada ndio lengo la kumuumba yeye yani amemuumba mwanadamu akiingia mwanadamu hapa ni yoyote ni kafiri na nani kama ni kafiri kama wewe sio mwislamu basi mwenyezi mungu lengo la kukuumba alikuwa anataka kwamba umwabudu yeye kwa hiyo hapa mwenyezi mungu anadhihirisha lengo la kule nyuma kote alikotoka kwamba amekufanyia hisani kwa ajili tu kwamba uje kuwa kiumbe bora ambaye unamtwi yeye mwenyezimungu subhanahwataala hukuumba mwenyezimungu ujekuwa jambazi haukuumba mwenyezimungu wewe uje kuvizia ku, ku magari barabarani na kuua watu haukuumba mwenyezimungu uje uvunje majumba ya watu haukuumba mwenyezimungu uje ufanye hayo unayofanya ambayo haeleweki kabisa katika dunia hii mwenyezimungu lengo lake si hilo alitaka wewe uwe katika njia ambayo imenyooka umwabudu yeye peke yake kwa sababu mwenyezi mungu alivyosema wama halaktu ljina walinsa ila liyabudun alikusudia kwamba wewe umeumbwa kwa ajili ya kufanya ibada alafu kule akasema amewaumbeni liabluakum ayukum ahsanu amala ni nani katika nyinyi atafanya matendo mazuri matendo mazuri ndugu yangu ndio ibada katika kutoa taarifu yani kuielezea ya, ya, ya, ya hii taarifu yya ibada h yake kwamba ibada ni ismu jamii ni jina ambalo limekusanyani jina ambalo limekusanya likuli ma yuhibuhu llah wa yardha kwa yale yote ambayo anayapenda mwenyezimungu na yanayaridhia aawlafuali miongoni mwa, mwa, mwa maneno na vile vile na vitendo hii ndio ibada ambayo inakusudiwa kwa sababu ibada siku zote inakuwa ni ya vitu vizuri kwa hiyo ndio maana mungu akasema ni nani katika nyinyi atafanya amali nzuri atafanya matendo mazuri hakusema mwenyezi mungu kwamba ni nani katika nyinyi mungu akusema liabluakum ayukum akharuamal ha, amesema kwamba liabluakum ayukum ahsanu amala ni nani katika nyinyi atafanya matendo mazuri inamaana matendo mazuri hata yakiwa ni kidogo lakini yakiwa ni mazuri yana nafuu au yanawizani zaidi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kuliko hayo kumi ulioyafanya ambayo ni ya kumuzi mungu ndio maana mungu akatumia neno la kwamba ayukum ahsanu amala ni nani ambaye atafanya matendo mazuri na hakusema ayukum aktharu amala ni nani ambaye atakuwa ana matendo mengi hii ieleweke vizuri hutofautishe baadhi ya matendo mengi na matendo mazuri hii ni kuonyesha kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala hakutaka kwamba wewe ukabe hakutaka kwamba mwenyezi mungu hakutaka kwamba mwenyezi mungu hakutaka kwamba wewe uwe jambazi hakutaka mwenyezi mungu wewe uze pombe hpana alikuwa anataka ufanye tu ma- mambo mazuri kulingana na ule uwezo wako ambao amekupa wa na hapo ndio utakapopata jaza yani malipo ambayo yanafanana na wewe kwa hiyo ndugu zanguni katika imani ukiangalia mwenyezi mungu huyu hakutupendeahakutupendea hakutu, hakutupendea sisi vitu vibaya mwenyezi mungu ametupendea vitu vizuri tu yani hataki atufike ya mabaya ndio maana akawa anatufanya anatuzindua na, katika mambo haya ya kiibada ili mwanadamu usijisahau kwa hiyo mwanadamu uelewa kwamba ibada ni kila kitendo ambacho ni kizuri yani ni jina ambayo limekusanya matendo yote ambayo ni mazuri ni ibada ukifanya jambo zuri lolote na ni zuri kwenye muji tama yanajulikana basi ujue hilo ni ibada katika hilo ni miongoni mwa mambo kama ni maneno umeongea maneno mazuri basi ujue ni ibada na vile vile na vitendo vizuri vile ni ibada kwa sababu mtume asema eh, kauli njema vile vile ni sadaka kwa hiyo wewe mwanadamu unatakiwa uwe tu ni wakati gani unafanya maneno wakati gani unaongea maneno fulani ambayo sio munasibu ujiepushe na maneno hayo na uongea yale maneno mazuri basi utakuwa umeshatekeleza moja katika ibada za mwenyezimungu ambazo anazitaka na vilevile vile, kama ni kufanya angaliyale mabaya ambayo unayafanya na vilevile vile uzingatie kwamba hapo umefanya baya basi utakua umetoka katia mpaka ule ambayomekuekea mwenyezimungu unatakiwa urudi kwenye asanamala ufanye mambo ambayo ni mazuri hii ndio ibada ndugu yangu katika imani inatakiwa ambayo watakiwa ijue lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema ya ayuha ladhina amanu nyinyi ambayo mmeamini itaku llaha mcheni mungu haqa tukatihi ukweli wa kumcha wala tamutuna ila waantum muslimun ila tu msife yaani nyinyi mumche mungu ukweli wa kumcha wala msije msijemkafa hali ya kuwa nyinyi msijemkafa ila mufe kwenye hali ambayo ni ya uislamu anakusudia kwamba yani, ukimcha mungu vile ambavyo ukimwogopa ukifuata yale ambayo amekuambia ukifanya mambo mema kama hivyo tulivyosema hapo nyuma kwa hiyo wewe unatakiwa u hivyo mwenyezi mungu mumche ukweli wa kumcha na baada ya hapo anawatakeni mungu mungu anawaombeni kabisa kwamba njini, msife hali ya kuwa katika mila nyingine mufe katika mila ya uislamu ndio mwenyezi mungu anavyokusudia anakupendeeni kheri tu hakupendeeni mambo mengine mabaya ndio maana akasema ya ayuha ladhina amanu takuu llaha haka tukatihi wala tamutunna ila wa antum muslimuna akawa anasema kwamba nyinyi mumche mu, mu, mwenyezimungu ukweli wa kumcha najaribuni kabisa hawidini kabisa katika mhawala wote msije mkaondoka kwenye dunia hii pasipokuwa nyinyi si waislamu mondoke kwenye dunia hii mkiwa mnadini dini hii mkiwa kenye mira hii ya uislamu ndio mwenyezimungu anawatakia hivyo mwenyezimungu subhanawataala haja kunyima kitu anataka wewe uiongoze famili kwenye mwenendo ambao ndio unaotakiwa la kwanza alafu jiangalie mwenyewe pia uko kwenye seksheni gani uko kwenye seksheni nzuri baada ya hapo mambo yote yataenda sawa kama vile mwenyezi mungu anavyotaka na huenda wewe ukafa miongoni mwa waislamu tunamwomba mungu atuue katika dini hii atuhuishe katika imani zetu hizi hizi mimi na wewe unaonitizama na wale wengine ambao mwenyezi mungu hajawapa hidaya basi mwenyezi mungu awaongoe wa ili na wao waende kwenye mfumo huo huo mwenyezi mungu unakuomba kabisa kwa uwezo wako na utukufu wako zilinde imani zetu ya rabi thibitisha imani katika vifua vyetu tuepushie mitihani ambayo mitihani hiyo itatufanya tutoke katika mila hii ya uislamu mwenyezimungu wewe ndio mjuzi wewe ndio mwenye kufahamu nafsi zetu wewe mwenyezi mungu ndio mwenye kufahamu fitina ambazo ziko katika dunia hii tulinde mwenyezi mungu na fitina hizo na sisi tukiwa ni waislamu mwenyezimungu subhanah wataala jamani anaendelea anasema ya ayuhaladhina amanu itauu llaha waltandhur nafsu makadamatlghae mcheni mungu na vile vile itang, iangalie nafsi ya mwanadamu imetanguliza nini kwa ajili ya kesho ndugu yangu hii tulikuwa tunaongelea ibada lakini ibada hii haiishii hapahapa tunaendelea tukisema kwamba mwenyezimnu apa anapotaja hiv anataja kwamba ibada hii ni aanti ni, ni akaunti ni ya mwanadamu ambayo akaunti hii anajiwekea yeye mwenyewe akishajiwekea wee mwenyewe itakuja kumsaidia hapo mbele yani hapo kesho hii tuko kwenye safari na safari siku zote inakuwa ina vitu vingi vinahitaji kwenye safari ndugu yangu mwislamu ndugu yangu katika imani mwenyezimungu anapotaja aya anapotaja neno fulani wewe mwanadamu au wewe mwislamu unatakiwa uende uangalie uliingie kikwelikweli hili neno na uangalie ni kwa nini mwenyezimungu ametamka hivyo alivyotamka ndugu yangu katika imani katika hii yakusema kwamba menyezimguakusema ya kwamba tumche mwenyezimungu na vile, vile itazame nafsi ni nini imetanguliza kwa ajili ya kesho kesho wap kesho kamkia kesho au kesho wapi hii ni ile safari tunayosema kwamba sisi tuko njiani tunatembea tunatembea tuko kwenye safari kwa hiyo kama tuko kwenye safari je safari hii ndio hiyo ambayo ni kesho au ni wapi ni kwamba ni kwa sababu hivi ukiondoka katika safari ukiwa unaenda lazima huo una kimfuko umepakata hiki kimfuko kinakuwa kina vitu ambavyo umebeba kwa ajili ya nini ni zadi kwa ajili ya safari yako yaani unakwenda huendi hivi hivi unakuwa una zadi umeipakata kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye bega lako na hii ni kwa ajili ya kufanyia wepesi wa safari yako unayoenda ndio maana mwenyezi mungu subhanahu wataala akawa anasema ya ayuha ladhina amanu tauu llaha waltandhur nafsu makadamat lekale mcheni mwenyezimungu akausia kabisa nmche eambao mmesha amini ni mcheni mwenyezimungu na vile, vile itazame nafsi ya mtu imetanguliza nini kwa ajili ya kesho kesho wapi ndugu yangu kasemakwamba kesho hii tunaoenda ni sisi tunaendawenye safari yetu kama nlivogusia nyuma ama sisi tuko kwenye safari ya mwisho safari hii ya mwisho haiendwi hivi hivi ndugu yangu lazima unakuwa na kimkoba pembeni kimkoba hiki unaenda nacho ndio safari yako huko mbele inakuwa iko makini zaidi na unapata uhakika zaidi wa kufika kule ambako umekusudia lakini kama hukufanya hivyo safari yako itakuwa ina matatizo kwa sababu itakuwa hujaiandaa na kama hujaiandaa inaweza kuwa ikakusumbua sana kwa hiyo uangalie umetanguliza nini mbele ili safari yako iende vizuri na isiwe kwamba ina matatizo ndugu yangu mwislamu mungu subhanahu wataala akfakitusomea akitu, akituletea aya zake kama hizi natakiwa tudabari nazo yn yani tuziangalie kwamba zina manufaa gani zina vitu gani humo ndani kwa sababu hii ni akaunti account. akaunti ambayo unajiwekea wewe mwislamu ukiwa kwenye safari yako hii ya kuelekea mwisho ambayo ni safari ya ahera hii safari ndugu yangu hii hii safari hii ina mfano mwingi tu mfano wake ni wewe ulioko duniani pia hapa jiangalie wakati unapoenda popote je unakuwaje unakuwa safari yako unaondoka tu hivi unachukua shati unaenda zako hapana unatoka kifua wazi hapaa hutoke kifua wazi isipokuwa kkuna vitu ambavyo unakuwa tiyari ushaviandaa ndio maana mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala akasema kila nafsi iangalie ni nini imetanguliza kwa ajili ya kesho sasa wewe na mimi hivi tunaongea hapa tunaijua kesho, kesho ni lini kesho ni sasa hivi au ni lini hii kesho ndugu yangu hapa ina maani hkesho hii kesho, kesho inawezekana ikawa inaambiwa kesho ni siku ya kiama lakini huko ni mbali sana huko ni mbali sana kesho inaokusudiwa hapa ni sekunde mbili zitakazopita mbele tu kama uko hai basi ni mwenyezi mungu haja kufikisha hiyo kesho lakini vile vile kama utaondoka uhai sasa hivi basi kesho yenyewe ishaanza kuhesabika yaani kama mwenyezi mungu ataamua kutoa uhai baada ya dakika tano basi hiyo kesho ndi ishakufikia kwa sababu hutakuwa tena na nafasi ya kuweza kujiandaa tena ya kuweza kuchukua hicho ambacho unakitanguliza kesho aghera hakuna tena nafasi hiyo unakuwa tayari wewe unaondoka kwenye dunia hii bila huna chochote ulichokiandaa ndugu yangu safari ya mwisho ni safari ambayo inataka maandalizi lakini tuende pamoja wewe na mimi katika safari yetu hii tutafika sehemu ambayo tunatakiwa tuangalie safari yetu itaishia wapi ndugu yangu mtizamaji, mtizamaji wa, wa, wa kituo hiki cha tv ambayo ni kituo bora kabisa cha tv ya afrika unatakiwa kuwa makini na vipindi hivi vijavyo ndugu yangu kuwa karibu na mimi ili uweze kuona safari ya mwisho itaishia wapi mimi niko na nawewe bega kwa bega mpaka nihakikishe kwamba tumefika pamoja ile safari nikuonyeshe tu kwamba safari yenyewe tulikuwa tunakuja hapa na tushafika kwa hiyo kwa leo ndugu yangu nakuomba tukutane tena wiki ijayo kwa leo nasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu ozinatakiwa za sheria pale maekeza ako nyingi na kai naweeani ai ndugu yangu katika imani jaribu jaribu