ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bismlllahi lrahmani لrahim alhamdulilahi rabi اlalamin wlsalatu walsalamu la ashraf اlambiyai walmursalin dugu katika iman bada ya kumtakiya bada yakomshukur manyezimungu subhanahu wa ta'ala nakumtakiya rehma bwonawetu muhammadin salallahu alayhi wa sallama nafuraha kubwa zaidi ya leo ambayo tunakutana tena katika tv hii tv ya tv afrika ambayo inarusha matangazo yake kupitia lugha hii ya kiswahili ndugu yangu katika imani namshukuru mwenyezi mungu kwa kutujalia afya ambayo imefanya leo hii nimekaa kwenye kiti hiki nikiwa inaielekea tv yako na wew ukiwa unaniangalia kweli mwenyezi kskeli mwenyezimungu subhanawataala anapaswa kushukuriwa sana kwa hili na vile vile tukiendelea kuwashukuru ndugu zetu ambao wamejitolea kwa ajili ya kuchukua matangazo haya na kusajili mawaidha haya ili tu wewe muislamu uweze kufaidika kwa, ma, kwa mawaidha kama haya ndugu yangu katika imani bila kusahau nilikumbusha saa zile kwamba mimi ukiniona hapa katika muda huu ninataka tuwe pamoja katika kipindi chako au katika, katika halaka ambayo inazungumzia asafarlakhir ikikusudia kwamba ni safari ya mwisho safari ya mwisho ndugu yangu kama nilivyosema hapo awali kwamba ni safari ambayo lazima uijue mwanzo wake naujue unaenda wapi nautaishiaap safa hii jama kasema ni ya mwisho kwa sababu ukiingia katika safari umeingia safari hii unapoondoka hunategemezi kwamba utarudi tena katika kitu kile ambacho ulichokua ndugu yangu mwislamu safari hii bado iko kwenye mawingu lakini kila tunavyoenda na vipindi vyetu unazidi kuiona kwamba inasogea karibu ndugu yangu katika imani pale saa zile nani muda muda muda ule ile siku ambao nimeongea nime, nime kipindi kile nikakwambia kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anatuamrisha kwamba tumwogope sisi ambao tumeshaamini amini mwenyezi mungu na vile vile tuziangalie nafsi zetu kwamba zimetanguliza nini kesho kesho akhera na nikasema kwamba hii kesho nakusudia kwamba inaweza ikawa ni kesho ikawa kesho hiyo imeshaanza tiyari baada ya dakika kumi au kumi na tano lakini inaweza pia ikawa kesho haijafika baada ya miaka kumi au ishirini au pia na kuendelea kikusudia kwamba pale utakapopatwa na mauti ndio hapo kesho yenyewe ushaanza kuingia ndugu yangu katika imani mwenyezimungu aliposema kwamba ya ayuhaladina amanu tau llaha waltanhur nafsumadamaa mwenyezimngu subhana wataala aliposema kwamba tumwogope sisi ambao tumesha amini tumwogope mwenyezimungu na vilevile vile, tuangalie nafsi zetu zimetanguliza nini kwa ajili ya kesho kesho ndugu yangu ndio kama hivyo livyokuwekea wazi kwamba kesho hiyo siyo mbali inawezekana ni ya dakika tao ni ya miaka as au pia iko mbele zaidi kwa hiyo mwenyezi mungu atuafikishe katika hili ndugu yangu mwislamu mwenyezimungu subhanahu wataala anatuhimiza zaidi kwamba tuzidi kumwogopa tumche mwenyezi mungu pale aliposema wattaku llaha ina llaha khabirun bima tamaluna vile anatuambia kwamba tumwogope mungu tumche mwenyezi mungu kwa sababu mwenyezi mungu yeye ni khabirun bima tamaluna yeye ndiyo ambaye anayafahamu zaidi yale ambayo tunayafanya mwenyezimungu anayajua yale ambayo unayafanya kwa kila siku anayajua yale ambayo umeshayafanya siku lizopita ee ambayo wewe umeshayaazimia kwenye moyo wako kwamba una uwezo wa kufanya jambo fulani kama hivyo unavyojua kwama mwenyezimungu huwa la kuli sheii adir yeye ana uwezo wa kila kitu kwa hiyo ule ujuzi wake mwenyezi mungu ni mkubwa ni mkubwa zaidi kuliko unavyofikiria wewe mwenyezimungu unapoikusudia unapokusudia kwamba hii ni kheri ukiikusudia basi mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye tiyari ashapata habari kwamba mja wangu anafikiria kitu fulani na kabla ya hapo huja basi yeye alikuwa subhanahuwataala alikuwa tiyari hilo lishapita ashalijua kwamba wewe una jambo ambalo umeliadhimia ndugu yangu katika imani e, tukiangalia sana aya hizi mwenyezi mungu akituhimiza sana kumwogopa kumcha mwenyezi mungu ni kwa nini mwenyezi mungu hawezi kutuhimiza tu hivi hivi ni kwa sababu ana mapenzi na sisi mwenyezi mungu ana mapenzi na sisi na jinsi anavyotupenda ndiyo maana siku zote anakuhimiza wewe mwislamu wewe mwanadamu uweze kuelekea katika njia ambayo mwenyezi mungu yeye anaipenda zaidi na wewe ukishakuwa hivyo ndio pale utakapofaidi matunda ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu huyu anaweza akakuonja kwa mitihani akafanyaje lakini bado mapenzi yake yanabaki kuwa pale pale kwamba yeye anakupenda vile vile wewe ni mja wake na wewe ndio ame, ame, ame, amesha katika matatizo mengi mpaka hapo ulipofikia leo hii kwa hiyo basi jaza yake mwenyezi mungu maripo yake mwenyezi mungu anataka tu kwamba wewe umwogope mungu umche nawelewa kwamba mwenyezi mungu vile vile anawivu anawivu kuona kwamba mwanadamu wewe ameshakuumba alipokuumba amepita, amepita nanii daraja nyingi nyingi tu kama ulivyoona kwamba wewe umeumbwa ulikuwa sijui ni udongo ukaja ukageuka ukaja nitone ukaenda mpaka ukafikia hapo ulipofikia alafu leo hii eti unaabudu kitu kingine kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio maana anakupeleka ana, ana, ana, ana, ana, ana, ku, ana kila saa kwamba wewe umwogope mwenyezimungu umwogope mungu katika vitendo vyako umwogope mungu katika akuali zako umwogope mwenyezimungu kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kila jambo ambalo unataka kulifanya ndugu yangu katika imani ukiwa unakaa kwa hali hiyo utaelewa kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye hana lengo baya na wanadamu lengo lake mwenyezi mungu ni kwa ajili ya wanadamu waishi kwa furaha na vile vile wakutane na mwenyezi mungu wakiwa na furaha vilevile vile. kwa hiyo basi ambalo linatokea hapa ni nini katika dunia hii likitokea kwenye dunia hii mwanadamu anapotoka katika mipaka ya mwenyezi mungu anajikuta yeye mwenyewe ndio ameisababishia nafsi yake matatizo yeye mwenye ndio ambaye anatoka katika mipaka mwenyezimngu aliomweka kasababu mungu amekuwekea uzio kwamba wewe ni mwanadamu saa lakini kama mwanadamu nakuwekea uzio tembea mpaka pale rudi nenda hivi zunguka njoo hivi akakuwekea kila kitu wazi kwa hiyo sasa kazi iko kwako mwanadamu kuangalia hiki ni kizuri nikifuate hiki ni kibaya nikiache na ni kwa nini wewe usione na mwanadamu mwanadamu kwa nini wewe usifikie mahala ukawa unaona kabisa kwamba hili sasa hivi ni baya lakini pia haitoshi kwa mwanadamu yeye akili yake ina utashi zaidi yeye ana uwezo kabisa mwenyezi mungu ashamuumba amemuumba hivyo kujua baya na zuri isipokuwa tu anatakiwa sasa akishalijua baya na zuri kazini kwake kwamba hili ni kuliepuka kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala aanapokuwa na, na msistizo kamili kila mara akikwambia taillaha hamaanishi kwamba mwenyezi mungu anakuogopesha hapana mwenyezi mungu anataka wewe uwe katika msimamo ambao yeye ndio aliokuumbia kwao anataka wewe kiumbe chake usipotee kama vile ambavyo amekuchunga ukiwa tumboni mpaka umetoka na ukiwa mdogo mpaka umefikia marhala ambayo umefikia na nandio maana mwenyezi mungu unaangalia kwamba huwa hamuhesabu mtu akiwa mtoto mdogo mwenyezi mungu hamsemeshi kwa sababu anajua huyu ni mtoto mtoto anaweza akapotea mtoto anaweza ajue afanye kitu ambacho hakipo kwenye malengo yale ni vile tu alivyokuwa yeye ni mtoto basi anaweza kufanya kitu ambacho jamii kikiangalia inajua kabisa hiki kitu ni cha kitoto kwa hiyo basi mtoto huyu akawekewa sheria vile vile mtoto hawezi fungwa mtoto hawezi akafanyiwa akachukiwa kwa sababu eti yeye ni mtoto amefanya kitu fulani hapana ni kwa nini ni kwa sababu akili zake hazina utashi wa kuweza kufahamu kwamba hapa nilipofikia mimi sasa hivi nimetoka nje ya mpaka yeye ni mtoto kwa hiyo pale ndio maana hukumu imemfanya ime yeye akawa kama ni mtoto vile, vile nikawa mtu, ni, ni mtu ambaye amelala au ni mwenda wazimu au amegumiwa na akili hana akili huyu mtu unakuta watu hao wangapi ama uh, tau izotaja hizo kwamba hata sheria pia haiwahukumu wakati wanapokuwa kwenye hali hizo ani mtoto anapokua ni mtoto basi mwenyezimungu hamhukumu au kalamu haiandiki mambo yake kwa sababu ni mtoto na vilevile ambaye amelala kalamu vilevile haimhesabu kwa sababu wakati ule anakua akili tena hanayo lakini vilevile kichaa nae pia kalamu haimuhesabu kwa sababu wakati ule anakuwa akili zake haziko sawasawa lakini si hivyo pia yule ambaye ni muma aleh yule ambaye amerumiwa amepoteza fahamu amezimia pia kalamu haimwangalii kwa sababu gani kwa sababu yeye anakuwa hayuko katika hudhuri yani hayupo karibu na, na, na, yani akili yake imetoka kwa hiyo hawezi akafanya kitu ambacho kinaweza kunyooka na watu akakiona huyu kalamu pia ni mwenyezi mungu anazidi kutuambia tu sisi ya ayuha ladhina amanu ya ayuhaladhina amanu tauullah ya ayuhannasu ni kwa nini fanyeni hivi fayeni hivi kwa sababu gani kwa sababu mwenyezimungu anatupenda kwa sababu anatupenda ndio maana anatuhimiza kwa hiyo mwenyezimungu anaposema ya ayuhaladhina amanu talahtauu llaha mwenyezimungu mm. anapoambia wewe mwanadamu mche mwenyezimungu mm. wa anfiquu mimma razaknakum na vile vile mtoe vile ambavyo tumemiruzuku mwenyezi mungu anasema kwamba tumwogope tumche mwenyezi mwenyezimungu hmm? alafu vile vile tutoe miongoni mwa vile ambavyo ameturuzuku eh, ameturuzuku mwenyezi mungu ndugu yangu katika imani vitu ambao tumeruzukiwa na mwenyezimungu unaviona wewe kama hukuruzukiwa pesa lakini umeruzukiwa afya kama hukuruzukiwa afya basi una kingine ambacho wameruzukiwa basi katika hicho pia watakiwa mwogope mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo mwenyezimungu anaposema ya ayuhaladhina amanu tauullaha ya ayuhaladhina amanu anfiqu mima razaknakum hivyo hivyo anakusudia kwamba tu, sisi ambayo tumeshaamini amini basi tumwogope mungu na vile vilevile tumche mungu na vile vile, vile, vile tutoe ambavyo ameturuzuku mwenyezimungu minqabli anyatia ahadakumu lmauti kabla mmoja wenu hayaja amefikia mauti katika haya nyingine mwenyezimungu anasema ya ladhina amanu yenye ambayo mmeamini mm, anfiquu mima razaknakum token, toeni vile ambavyo sisi tumeshawa ruzuku mungu anasema namna hiyo minqabli an yatiya ya yaumun kabla haija fika siku siku ambayo la beiun haina bei siku hiyo wala khullatun wala haina wala haina ujamaa wala haina nini siku hiyo siku hiyo inakuwa ni siku ngumu kwa hiyo anasema kwamba anatutahadharisha kwamba vile ambavyo mwenyezi mungu ameshaturuzuku miongoni mwa mali na vitu vingine Tumogope katika njia hii jia yani tutoe vitu vile kwa ajili ya mwenyezi mungu kabla siku hiyo haijafika siku ambayo haina biashara siku ambayo hakuna kuuziana wala kununua siku hiyo haina hata urafiki kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala anatutadhharisha kwa, kwa, kwa jambo kama hilo tahadhari yenyewe ni kwamba w mwanadamu uende vile ambavyo yeye allah subhanahu wataala anataka uende hivi ni vitu ambavyo viko wazi kila mmoja vikisema yeye anavyelewa mwenyezimungu ni kwa nini anasema kwamba anfiqu mima razaknakum toeni vile ambavyo tumewaruzuku tume, tume riski ndugu yangu sio lazima iwe kubwa sio lazima iwe kubwa riski hata kama ni ndogo mwenyezimungu akishakua amekupa basi iyo ausifanyie uchoyo kama indogo akajua kamba naweza kutosha mtu mmoja na wawili na watatu kwao usjone kamba umpeaa ukaona kwamba hi mia tano haintoshelezi mimi kwahiyo akija mwanzio kamadoaoknaam fche kaaauumaaa isipokua kama unayo mia mwenziwa na mia mbili basi huyo ende kwamba wewe huko juu kuliko yeye na vile vile kama ana tatizo basi uwezi kumsaidia ambaye hana kabisa kwa hiyo ndio akasema mutoe katika vile ambavyo mwenyezimungu subhanahu wataala amewaruzuku alafu akasema vile, vile katika kwamba siku hiyo walkafirun hum ldhalimun kwamba makafiri wao siku hiyo watakuwa wao ni madhalim wao wamesha nafsi zao kwa hiyo siku hiyo watakuwa katika matatizo mwenyezi mungu subhanahu wa taala anaendelea kutuelimisha waja wake na kututahadharisha na kwamba tuendelee kumwogopa mungu na tumche mungu pale anaposema ya ayuhnas enyi watu mungu anatuita ya ayuhanas enyi watu ameita watu wote hakumbagua wa nani wala nani kwa sababu kule kwingine amesema ya ayuha ladhina amanu anfiquu mima razaknakum minqabl an yatiya yaumun hapa leo anasema kwamba ya ayuhanasu enyi watu m- ittauu rabbakum mcheni mwenyezimungu mcheni bwana wenu aladhi khalakakum min nafsin wahida ambaye amemiumba kutokana na nafsi moja tu nafsi ambayo ni ya baba yetu adam kwa hiyo mwenyezimungu subhanahu wataala anatuelekeza tena anasema nyinyi watu nyinyi watu nyinyi watu mwogopeni mwenyezi mungu mungu ambaye amewaumba kutokana na nafsi moja nafsi ambayo ni ya baba yetu adamu alaihi salam akasema kwamba wakhalaka minha zaujaha akaumba kutokana na nafsi hiyo akaumba mwenzie akamuumba mwenzie ambaye ni bihawa ndugu yangu katika imani maswala haya ndio maana saa saazili nikasema kwamba kipindi hiki cha safari ya mwisho lazima tunarudi nyuma tukiangalia kwamba tunaendaje kule nyuma tukataja marahili ambayo tumepita kwamba ni kuanzia kuumbwa adamu mpaka vipengele vyote alivyopitia mpaka kufika kwenye ardhi hii kwa hiyo basi mwenyezi mungu anasema hapa sisi tumwogope tumwogope mwenyezimungu mungu, mungu ambaye Mm-hmm. ametuumba kupitia nafsi moja nafsi yenyewe ni ya baba yetu adamu alaihi salamu lakini pia hakuishia hivyo akasema wakhalaka minha zaujaha vile vile kutokana na nafsi hiyo hiyo akamuumba mwenzie au akaumba akamuumba mkewe akamuumba mwenzie au akaiumbia mwenzie tafsiri utakao tafsiri lakini ni kwamba baada ya hapo mwenyezi mungu baada ya kumuumba adamu alitumia tena ujuzi wake allah subhanahu wataala akachomoa ndani ya ubavu wa mwanadamu au wa mzee adamu, adamu ndio akatoa kiumbe kingine kinachoitwa hawa kama ulivyoona huko nyuma malaika alivyomuuliza nini anaitwa hawa akwambia ameumbwa na kitu ambacho kiko hai kama nilivyoeleza hapo nyuma kutokana na tarekhi ambayo tumeshaisema hapo nyuma kwamba mwanadamu aliumbwa kupitia hivyo hawa naye akaja akatolewa kwenye ubavu wa adamu alaihi salam ndiyo maana akasema wakhalaka minha zaujaha wabatha minhuma rijalan kathiran wa nisaa ndugu yangu katika imani mwangalie mungu subhanahu wataala anavyotuelekeza yeye anataka tu kwamba wewe mwanadamu usijisahau kwa sababu akikuacha hivi hivi utajisahau yeye akieleza mlolongo huu wa hizi aya za kumcha mwenyezimungu namna hii anataka wewe usijisahau angalia kila anavyotaja anakukumbusha wee umetoka wapi kule amekutajia ame alafu akasema falyandhur linsan li mima hulia hulika mima indafi yahuruju sulbi wataraib na huku nako a hivi anakuelekeza tena anasemaje mungu anasema enyi watu anakusudia watu wote akawambia mumche mwenyezi mungu mungu ambaye amemiumba nyinyi kutokana na nafsi moja tu mm, nafsi ambayo ni ya nani tukasema ni nafsi ya baba adamu alaihissalam lakini vile vile akaumba kupitia nafsi hiyo hiyo ya adamu akaiumbia mwanzie ambaye ni hawa huyu hawa ni mke wa nabii adamu alaihissalam ndugu yangu katika imani ni kwa nini mwenyezi mungu anakurudisha huko hakurudishi huko kwamba eti ana kariri hapana anataka wewe ujijue mwanadamu umeanzia wapi kwa hiyo basi ukishajua ni hivyo unatakiwa uende umenyoka ufuate yale ambayo allah subhanahu wataala ndio anayoyataka ndio maana anakukumbusha asili yako ili usijisahau kila saa kwa hiyo ndugu yangu katika imani ukiwa unafuatilia haswa unafuatilia haswa marahili ambazo umepita wewe basi utakuwa huna tabu na utakuwa unaenda katika zile njia ambazo mwenyezimungu subhanahu wataala na huu ndio itakuwa ndi ule mwongozo ambao ameusema mwenyezimungu subhanahu wataala kwamba faman tabia hudaya fala khoufun alayhi wala hum yahzanun kwamba ambaye atafuata ule uongofu wangu basi huyo hatakuwa na matatizo yyote hatakuwa na haufu wala hatakuwa nahz ndugu yangu katika imani mwenyezimungu baada ya kusema hayo kwamba ametumbia na nafsi moja kisha nafsi hiyo hiyo akaiumbia mwanzie lakini ndani ya nafsi hiyo hiyo tena akasema hivi wahalaka minha zaujaha kisha baada ya kuumba mwanzie akasema wabatha minhuma rijalan kathiran wanisaa akasema kwamba pamoja na hivyo tena akaumba tena wanaume wengi pamoja na wanawake wote wakapatikana kutokana na nafsi hiyo hiyo ya, ya, ya, ya bwana yetu adamu alaihissalam ndugu yangu katika imani iangalie mlolongo huu adamu ni yule yule aloumbwa kwa udongo huyo huyo tukaendelea mpaka tukafika sisi leo wanaume wako wengi na wanawake wako wengi ni kwa nini mwenyezi mungu atukumbushe hivi ni kwa nini atuambie wote tumeumbwa na nafsi moja ni kwa sababu gani ni kwa sababu gani aseme nyote mmeumbwa na nafsi moja kwa sababu hapa angetaja ange, ange mwenyezi mungu labda kwamba watu fulani ko hivi aa fulai mko hivi apa kuna mazgationduguyanga liosemakamba us aya ya mugu tu hhas ukishaisikiza alafu ifanyie kazi ujue kwamba umeipata kazigani au ume, ume, umeipatia faida gani hiyo aya ya mwenyezimungu apa kaoonyeshaaa wenyezngu subhanawataala baada ya kutaja aya hiyo na kutaja kwamba yeye ndio ambaye ametumba kupitia nafsi moja ya baba yetu adam lakini ndani ya nafsi hiyo hiyo akatoa kipenzi chake hawa alafu humo humo na sisi tena mwanadamu huyo huyo au baba babaadam huyo huyo tukapatikana wanaume wengi na wanawake vile vile wakapatikana lengo ni kuonyesha kwamba hakuna ubaguzi hakuna tofauti ya mweusi mweupe wa bluu wa kijani kama yupo au mwekundu ni kwamba wote ni asili ni hii ni ya baba yetu adamu alayhissalam ndugu yangu aya ya mwenyezi mungu ikisomwa lazima ukae chini uifikirie ni kwa nini yeye akukumbushe tena kwamba nyote mmeumbwa na nafsi moja kwanini asituache tu kwamba tumeumbwa lakini akawa anaigusa nafsi na kusema kwamba ni nafsi hii moja kama ni nafsi moja ni kwa nini wanadamu leo hii wako tobaka ni kwa nini wanadamu leo hii huyu anamuona huyu hafai yule anamuona ndo anafaa zaidi ni kwa nini kutakuwa na ubaguzi wa marangi humu kwenye dunia hii ni kwa nini mm, unatoka wapi huu ubaguzi hii ni kuonyekana kwamba watu wameshamsahau mungu yaani mtu kama amepewa weusi maana watu sio kwamba kibri cha nini kuna wengine pia ni weusi lakini naye ana na kibri na mtu mweupe hamtaki mtu mweupe akimuona mtu mweupe anamchukia na huyo mweupe naye akimwona mweusi basi anamchukia ni kwa sababu gani ni kwa sababu sisi hatuendi na mfumo wa kuruani hatuendi kuzingatia maandiko ya mwenyezi mungu lakini kama ungeangalia au kama umesoma maandiko ya mwenyezi mungu halafu ukafuata vile ambavyo yamenukuu ya, ya, ya, ya basi wewe ungekuwa unakwenda sawasawa na usinge hubutu kutoka katika mipaka ya mwenyezi mungu ukawa unamuona mwanadamu mwingine kwamba hafai na wewe ndio ambayo umeumba vizuri ndugu yangu katika imani mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anapotugusia vitu kama hivi yeye anatutakia kheri tu anatutakia kheri kwa sababu akikuumba wewe ukiwa mweupe au ukiwa mnene au ukiwa jinene maana kuna mnene najinene ukiwa mnene zaidi au ukiwa mwembamba zaidi hiyoyote uelewetukwamba ni mungu huyo huyo mmoja ndo anaofanya hivyo alafu kama amemfanya mwingine amempa mtihani amekuwa akiwete basi huyo ni mwenyezi mungu huyo huyo amefanya hivyo kwa ajili tu ya mitihani yake na vile vile akikupa swiha njema wewe amini kwamba mwenyezi mungu huyo swiha hiyo ni mtihani kama tulivyosema kule kwa hiyo swiha hiyo ndio ambayo natakiwa uionyeshe kwamba umche mungu au mkufuru mungu na ukimcha mwenyezimungu basi mungu anakuauo pamoja na wewe kwa kila kitu na atakusimamia katika mambo yako yote lakini unapokuwa kwamba uko pembeni unaenda kinyume na vile mungu alivyotaka basi mimi naimani kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanauwataala hatakuwa pamoja na wewe ndugu yangu katika imani jaribu kujiangalia rangi uliokuwa nayo kama ni ya kiblu kama nilivyosema kama ni ya zambarau hiyo yote uelewe kwamba ni mwenyezi mungu tu anapaka ana, ana, ana, ana rangi ni kama vile vile nyumba tu ambayo nyumba imejungwa kwa bloko halafu juu ikapakwachokaa zote zinaonekana ni nyumba tu hakuna tofauti tena kwamba rangi yako au rangi yake isikushughulishe na lolote kwa sababu rangi si kitu chochote rangi inapakwa juu mwenyezi mungu ndio anaangalia ndani ya rangi hizo kuna nini kwa hiyo jitahidi kwamba kukijenga ambacho kiko ndani ya hiyo rangi ambayo umepewa kijenge nakusudia kwamba utengeze moyo wako moyo wako uwe mzuri ufanye huo ni moyo wa kiislamu ambao unataathira kwa jamii kama vile nilivyokutajia pale nyuma nikakwambia iblis ndio sababu iliyomtoa katika pepo ya mwenyezi mungu kwa sababu ya kuwa na kibri kujiona eti yeye ikaumbwa kwa moto na mwanzie ikaumbwa kwa tope kwa hiyo hilo tu likamwonyesha kwamba yeye yuko mbora kuliko mwingine ndugu yangu katika imani kuwa makini katika vitu hivi mba tumepewa na mwenyezimungu mwenyezimungu subhaaataala akikupa kitu basi elewa kina mtihani ima nkibaya au nkizuri je utashukuru uzima ambao umepewa na mwenyezimungu au utaukufuru uzima mbao umepewa na mwenyezimungu na kama ni ugonjwa ambao amekupa mwenyezi mungu pia vilevile vile ni mtihani yani huo ugonjwa unakuwa mtihani juu ya mtihani mwingine kwavipi unakua mtihani u ya mtihani mwingine kwa sababu kwa sababu mgonjwa anapokua anaumwa ni mtihani pekeake uakini anakuanat dio ambaye amenipa maradhi haya na kama mungu amenipa haya basi aa ngu amenipaaradhi ayaa otaasaualasubh ndio ambaye ameniumba mimi naapoaliponiumba akaamua kamba anipe maradhi haya ni yeye mwenyewe hana wasiwasi kwa hiyo wewe na wewe unaondoka hofu unakuwa imani yako ya nguvu ndio inayokusaidia unaenda katika njia iliyonyooka peke yako kwa sababu hata ukisema kwamba ugonjwa huu liokuwa nao sijui ni ukianza kukufuru basi unabandika tatizo juu ya tatizo jingine kamba mungu atakuwa amekupa mtihani lakini upati malipo kwa mtihani ule kwasababu na unaongea mambo ambayo ni ya kufuru wengine mpaka mtu anafikia kujiua kwasababugani kasababu anatoka katika mipaka ya mwenyezi mungu anasahau kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahuwataala yeye ndiyo mpaji na yye ndiyo mtoaji ndugu yangu katika imani kuwa na msimamo kuwa na msimamo na dini yako usiumbishwe usiumbe kwa ajili ya vitu vidogo afya mungu alaokupa itumie vizuri kama ni maradhi mungu kakupa basi mwambie mwenyezimungu subhanahuwataala arabi umenipa maradhi haya nakuomba mwenyezimungu uithibitishe imani yangu pia mimi katika maradhi haya niko tari kutumikia arai kama umependa uponyeoitshmayanamwenyezimungu unamkabidhi maswala yote na mungu vilevile vile anafurahi kuona kwamba mja wangu huyu yuko makini na mimi kwahiyo ndugu yangu katika imai mimi nnaongelea hapa tunasema ni safari ya mwisho siku zote nakukumbusha kwamba ukiniona ujue ni ile safari ya mwisho imefika kwa hiyo tunaenda hatua kwa hatua step kwa stepu mpaka tunahakikisha kwamba tumefika wapi wasalallahu ala sayidina muhamadi waalaalih wasabi wasalimu ajmainhamaabm gai zile nani ambazo zinatakiwa za sheria pale umeekea ato nyingi na alie na wele atakiwaaani aiik ndugu yangu katika imani jaribu jaribukoaajaribu