ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bsmllah الrahmani الrahim alhamdullah rabiاlalamin w alsalatu walsalamu la ashraf اlambiya walmursalin rabisrah li sadri waysirli amri wahalul uqdata mn lisani yafqahu qauli wabaad ndugu zango atkatika imani bada kumshkuru munyazimung subhanahu wa taala nakumtakiarehe ma mtumawetu muhammadin sal اllah laih wasalama tena au na furaha kubwa zaidi kwaleo tena kokutana katia kipindi chetu cha safaril akhir safari ya mwisho safari hii ndugu zanguni kama tulivyoanza tumeshaizungumzia sana huko nyuma vipindi vivyopita katika juma lilopita tumeizungumzia kwamba safari ya mwisho inaelekea sasa hivi tumeshaumbwa mpaka tumefika kwenye dunia hii hii ni safari kama nilivyosema kwamba ukisogea ndio unasogea tena ukisogea ndio unasogea tena mbele kuna nafasi ya kurudi tena nyuma kwa hiyo tukaona tulikosogea mpaka tulipofikia na hapa tulipo sasahivi bado tuko kwenye safari safari hii ni ya mwisho ambayo safari hii mwenyezimungu hapa tulipofikia tumefika kwenye kituo ambacho hiki kinaitwa kituo cha takua mungu subhanahu wataala anatuhimiza sana kumcha mwenyezi mungu kwa hapa tulipofika lakini mwenyezimungu huyuhuyu tukasema kwamba ni kwa nini yeye amekuwa anatuambia sana nkasema kwamba maneno yake mwenyezimungu hayaendi bure yeye ni kwa ajili tu ya mapenzi yake ambayo, yu ambayo anayo kwetu sisi wanadamu ndiyo maana anajitahidi ana, ana, ana sana kutuelimisha au kutukumbusha kila baada ya hatua nyingine kwa hiyo tukasema kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anatuhimiza sana ucha mungu aliposema ya ayuhanasu ttaquu rabakum ladhi khalakakum min nafsin wahida abwahalaka minha zaujaha wabatha minhuma rijalan kathiran wa nisaa mm, vile vile mwenyezimungu asema wattaqu llaha mcheni mwenyezimungu aladhi tasaluna bihi walarham ambaye mwenyezimungu kwaye mnaombanana kwa, mna kwa huyo mungu mnatengeza udugu ndugu zangu katika amani mwenyezimungu akasema ina allaha kana aleikum rakiba hakika mwenyezimungu ni mwenye kuangalia mambo yenu mwenyezi mungu ni mwenye kuwa rakibu mungu anajua kila kitu kwetu sisi ndugu yangu nikawa nataja nukta moja katika kipindi kilichopita kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala lengo lake kutukumbusha katika aya hii ya kusema kwamba enyi watu nyinyi watu mcheni mwenyezi mungu ncheni mwenyezimungu mungu ambaye amemiumbeni nyinyi kutokana na nafsi moja tu ambayo nikasema kwamba ni nafsi ya baba yetu adamu alaihisalam alafu vilevile vile kutokana na nafsi hiyo hiyo akaiumbia mwenzie ambaye ni bihawa kama tulivyoeleza hapo nyuma kwamba bihawa ameumbwa kutokana na ubavu wa baba adamu alaihisalam ndugu yangu katika imani haya maneno tunaoyazungumza hapa nikasema kwamba hapa kinachokusudiwa ni kwamba wanadamu hamna tofauti hamna tofauti ndio pale mtume aa akasema kwamba wanadamu au watu wote ni sawasawa sawa. ka asnanilmishti kama vile meno ya kitana yote yamelingana yani wanadamu wote tumetokana na asili moja tu ambayo ni ya adamu alaihisalam kwa hiyo mwanadamu anapomkuta anajibagua kwa ajili tu ya kitu fulani hapa ndio unapoona kwamba mwanadamu huyu ametoka lakini kutoka huku anakuwa amejisahau kwa sababu tu ya ule ushetwani au uibilisi ambao umemwingia katika nafsi yake ndugu yangu unaniangalia hivi jaribu kuenda na mfumo wa kiislamu ujaribu kuchukua ile shera ambayo ni ya kiislamu njia ambayo ni ya kiislamu hii njia ya kiislamu ndio uloumbiwa wewe mungu anasema kwamba umwabudu yeye nuaw ufanye kila kitu mpaka wewe ufe hali ya kuwa wee ni ndugu yangu katika imani ukiangalia hapa kwenye mambo ya kubaguana mambo ya rangi kunaingia mambo mengi sana hapa kwa sababu kuna watu leo hii mtu mwanaye mwanaye nyumbani ana mtoto wa kike au ana mtoto wa kiume tayari mtoto huyu anataka owe kwenye familia Ukiende, ukienda ukiangalia familia ile ni ya waislamu wote ni wadini kama ni familia ya mke ambaye anataka kuolewa na kijana huyo unakuta familia hiyo ni ya kiislamu tena inajari mila zote za kiislamu lakini eti kwasababu tu kuna tofauti fulani ya rangi fulani a apo alipo ssahivi akienda akifanya maovu nani utamuuliza baada ya hapo kwa sababu watu kama hawa mara nyingi unakuta kwamba akija mtoto ambaye labda ni, ni, ni, ni, ni mtoto wa kiume labda ndio mweupe anataka ku asi anaanza kusemabakabila ah, ilo taliwezapeup atausumbua sufanfanyj mku nkusahau asli yetu nkusahau asli kwamba sisi wote ni waadamu kwa hiyo kama unakumbuka kwamba sisi wote ni waadamu hapo ndo unapokuwa makini na unapoona kwamba kila jambo linafanywa kiuislamu tu kwa hiyo sisi wote lengo letu ni la uislamu tu hakuna mwingine ambaye amekuja kwa lengo jingine kwa hiyo wewe unapobagua familia yako kutokana na rangi labda au mtu anataka kuonyesha tu kwamba yeye labda ni utajiri na nini ndugu yangu jaribu kuwa na moyo wa kiislamu moyo ambao ni wa kiu mungu mtu akiwa na moyo wa kiucha mungu hata angalia hivyote ataona tu kwamba ni vitu vya kawaida hebu jaribuni kubadilika waislamu mjaribu kubadilika waislamu mwende na mfumo mwingine kabisa sasa hivi akikujia kijana kwenye nyumba yako ni muislamu ana tabia za kiislamu tiyari anaijua dini yake na unaona kwamba mwanangu akienda na huyo basi atakuwa amebaki kwenye nahja ile ambayo ndioaitarajiaatakjaza watoto ambao wananijali wanani yao mpe, aende apo and ata amaaa o usi mozeshe mwanao amebaki kwenye fitra yake ya uislamu lakini wapo watu anakubali kabisa manaye, bora aolewe na mtu bora ni warangi yake hata kama awe ni mlevi lakini sababu rangi ni ileile ambayo yee ndo anaijua basi huyo naende huko lakini asija akaolewa na kijana ambae rangi yake nikama yu msemajwako a angm amekuja kijana kakoeaanafaa kuoa kikubwa angalia kikubwa angalia je ana dini huyo kama ana dini basi mpe mwanao kama ana dini mpe mwanao utakuja kupata matunda mazuri ambayo yatakukumbuka daima na daima lakini ukikosea mahesabu hapa unakuwa umejirundukizia mzigo mzigo ambao ni wa madhambi tele kwa sababu utamtoa mwanao kwa kijana ambaye hamjui mwenyezi mungu matokeo yake vijana hao watahishi tu kama awahuni fulani hivi hawana hata skumojakukumbuka mambo ya mwenyezimungu keshkhaskataaadt hakukua katika malezi yale ambayo ni malezi ya kiislam ndugu yangu katika mankua makiarudiatenaua aiaaa ambao aakulifanya aa kubwa kabsakaisaeumefanya yani, kijiji tu kidogo lakini kikaja kikatoa cheche nyingi kwasababu siku zote moto mkubwa hua unaanza cheche hii cheche tayari ikasababisha majumba yakaungua magari barabarani yakaungua kwa sababu ya kitu kimoja tuceche kwa hiyo wewe mwislamu kuwa makini pale unapofanya unapo jambo liangalie usifanye jambo kwa sababu unafanya lakini fanya jambo ukiwa unaliangalia una, una, una kama unafanya ukiwa nani unalifanya kwa mwenendo upi kwa mwenendo wa dini unalifanya lakini sio fanye tu sababu eti unafanya kwa sababu wewe umejiona kwamba uko tofauti na kiumbe wengine ndugu yangu mwislamu jaribu kuondoa kitu kinaitwa ibri kwenye, kwenye, kwenye moyo wako kibri sio kizuri unaposikia jambo linaenda sawasawa sawa na, na maandishi ya mwenyezi mungu basi basi wewe ondokana kabisa na habari ya kufanyaji habari ya kutia wasiwasi kwa sababu limetajwa ni mwenyezi mungu ndo amesema hivyo basi wewe useme samina waa usiwe na kabwa usiwe na kuukageuka kwamba mimi ah, ntafanyaje hapa haiwezekani bwana hata kama mungu ndio kasema lakini hivi na hivi na hivi, na hivi. ndugu yangu muogope mwenyezimungu muogope mwenyezimungu muogope mwenyezimungu katika kila hatua ambayo unaenda katika dunia hii ndugu yangu mwaislamu baada ya kutoa tambihi katika swala hili ambalo mmeligusia hapo kwamba mwanadamu ajikute kwamba yeye ni mmoja tu na mtume alaihi swsaa anasema kulukum liadamu wa min turabi minturabi turabi min alma walmaa min kuduratillah kwamba nyote nyinyi mnatokana na adamu mmoja yani nyote nyinyi mnatokana na adamu huyu mmoja na adamu huyo ametokana na mchanga au na udongo kama tulivyosoma hapo nyuma na vilevile vile udongo huo nao umetokana na maji na maji hayo yametokana ya na kudura ya mwenyezimungu subhanahu wataala sasa basi kama anayesema hivi ni mtukufu wa daraja ni mtume muhammadi salllahu alaihi wasalama basi hakuna cha kuongeza kwa sababu mtume huyu mabwana na pamoja na mitume wengine waliopita huwa ni watu ambao wakieleza mambo yanakuwa yanawajihi yanakuwa ni mambo ambayo yanaeleweka yanakuwa na mstari mmoja yamenyooka hayana maneno maneno kwamba mtume kasema lakini hapo ukakosea hapana mtume yeye hawezitamka kitu akishatamka kitu basi ujue hicho kitu akutamka eye kama ey kama alivyosema mwenyezimungu subhanah wataala layantiu nilhawa inhua ila wahyuha kwambaa nn lolot awezi akatamka tu kusema kama e ni mtume lakini yeye atalitamka kwa kutokana kwamba hapo mwenyezimungu ameshamletea kwamba waambie hivyo hii ndio sifa ya mitume mitume hawaropoki kwa hiyo na mtume anapoona kwamba jambo hapa limekwenda limegonga basi yeye anastopu ana hawezi kuendelea no, naona bwana kwa hiyo mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anatuambia kwamba mtume yeye haropoki anaongea kitu ambacho kiko vizuri kama unavyoona kuna visa vingi ambavyo vinaonyesha kwamba mtume saalwaaa hatamki tu kutokana na utashiwa nafsi yake kwamba yeye ya anaongeatu anaongea pana yeye akiongea kitu basi kimetoka kime, kime kwa mwenyezimungu subhanawataala na akitamka yeye kupitia mdomowake yani ni wahai ameshaletewa ukiangalia kama visa vile vya, vya, vya, vya mwanamke alkenda kustakikwa mtume salwaaaa akenda akamwambia kuhusu kesiayeye na, na, na, na mumewe Mwana alofanyia mwanamke yule kwenye kisa cha, nani, cha sura iadami ukienda ukiangalia kisa kile kwamba mwenyezimungu sbhanatay aalikuwa naskiza muhamai wakati, wakati ule mwanamke amekwenda pale kueleza kisa chcha mumewe kwamba wamekwaruzana imetokea aliotokea huko kwa sababu sio madatnajaribu kukuonyesha tu kwamba mwenyezimungu yeye anakusudia kwamba mtume wake akitamka kitu basi kiko sawasawa sawa. mungu akamwambia aka, aka, aka muhammadi pale kwamba mungu ameshasikia hayo ambayo mnajadiliana wewe na huyo mwanamke lakini muhammadi kabla ya hapo hakutoa jibu lolote kwa sababu alikuwa hajapewa haja wahai kwamba litatue li hili swala kwa hiyo kwa sababu haja na mwenyezi mungu hakuweza kumjibu tu yule mama na akaenda of hivyo kuna mifano mingi ambayo mifano hiyo inaonyesha wazi kwamba mtume alaihi saaalwasaaa hatamki kutokana na utashi wa nafsi yake bali anatamka kile ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye anamwambia kwamba kifanye hivi kwa hiyo mwanamke yule akamjibu kupitia kupitia maneno ambayo ameletewa na jibrili kwamba nishasikia na hivyo basi akamwaga zile nani ambazo zinatakiwa za kisheria pale kumwelekeza kwamba afanyeje na akawa amefanya hivyo kwa hiyo ndugu zangu mwislamu pale pale pale mwenyezi mungu anaposema kwamba mtume hatamki isipokuwa ni uhai basi na hapa napo na unatakiwa pia upachunge sana kwamba neno alilotamka mtume sallahualhwasalama sio neno la kuwachwa hivi hivi ukalichukulia kwamba limetolewa tu na mtume hapana hili neno halitoki kwa mtume tu moja kwa moja bali mtume yeye ni mpitishaji ni, ni, tu yeye amekuja kuliweka kuliku, kuliku, kwako tu amekuja kukuambia wewe tu kwa hiyo upate kulisikia lakini yeye pia kaletewa kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo mungu ndo, nani mtume saalwasaa nd akasema kwamba nyote nyinyi mmetokana na adamu na adamu huyo uelewa kwamba ametokana na mchanga na huo mchanga wenyewe pia umeumbwa kutokana na maji na hayo maji nayo na yametoka ni kudura kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala nafikiri ndugu yangu katika hili umeelewa sana hili nimekaa sana ili tukukuweka sawa kwasababu mimi nnaishi mitaani na nnaona hali ambazo zinazokuwa mengine nayozungumza hapa ni mambo wakiia yameshatokea kabisa tumeshayaona kwenye familia yametokea hivyo na ikapelekea matatizo makubwa kwa hiyo sisi ni walimu tunabidi mambo mengine kuyataja ili kusaidia wale wengine ambao bado mambo haya hayajafika kwao na kuwatahadharisha kwamba yasija yakatokea kwa upande wao ndugu yangu katika imani unayeniangalia katika kituo hiki cha tv ya afrika tv bora kabisa mimi nnasema kwamba wewe kuwa makini sana na kipindi hiki na tuendelee kuwa pamoja hii tv ndugu yangu siyo ya kuiacha hivihivi ujaribu kupata faida kila kunapokucha jaribu kusogea katika t yako pale unapopata muda ili upate kupata hizi darasa ambazo wanatoa waalimu kwa ajili ya kkuelimisha wewe mwanadamu au wewe mwislamu ndugu yangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wataala anaendelea ya ladhina amanu taquu llaha anaendelea kutuhimiza suala la kumcha mwenyezi mungu anasema ya ayuhaladhina amanu taqu llaha enye ambayo mmeamini mme mcheni mwenyezimungu waquluu qaulan sadida na vile vile mseme maneno ya sawasawa maneno ya, ya kikwelikweli maneno yaliyonyoka msiropoke usiongeongee tu maneno ambayo hayafai kamwambia mwenzio maneno ambayo sio kwahiyo ee nasema kwamba nyinyi mlioamini ndiomana akasema nini ambao mmeamiushawamin yani, mwenyezimungu basi vile, vile hakikishe kwamba mani yako haitoshikamatulivyoongeakulnyua kwamba imani peke yake haitoshi isipokuwa inahitaji kisaidizi nacho ni vitendo vyema kwahiyo hapa mwenyezimungu kawa amegusa vitendo na hapa akagusa pia kauli ambazo kauli hizi pia ni miongoni mwa ibada kama tulivyosema kwamba ibada ni jina ambalo limekusanya huwa ismu jamii likuli ma yuhibuhu llah wayardha min alaqwali walafali kwamba ibada ni jina la pamoja ambayo limekusanya kila kile kitu ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala anakipenda na vile vile katika kitu na vile vile maneno ambao naytamka mwenyezi mungu anatilia mkazo hapa anasema ya ayuhaladhina amanu tauu llaha waquluu qaulan sadida na vilevile vile mseme maneno ya sawasawa sawa. yuslih lakum malakum mungu kwa kuwa namna hiyo atawatengenezea mambo yenu mambo yenu yatakuwa mazuri mambo yenu hayataharibi, hayataharibika wayafir lakum na vile vile atawasamehe min dhunubikum au atawasamehe dhunubiku katika madhambi yenu atawasameheni ndugu yangu katika imani maneno haya siyo maneno ya kupita hivi hivi pia yanatakiwa utulizani kidogo uyangalie tukasema kwamba imani ndiyo asasi ya mwanadamu imani kwanza amwamini mwenyezi mungu na kumwamini mtume wake muhamadi sallahu alaihi wasalama yani baada ya ashhadu anla ilaha ilallah waashhadu ana muhammadan rasulullah kisha baada ya hapo amali swaleh vile, vile ni kuleta matendo ambayo ni mazuri halafu hapo mungu akaongeza wa wa, wakulu qaulan sadida na vile vile mseme maneno ya sawasawa ukienda kule nyuma ambako tumeshapita tumezungumzia kwamba mwanadamu ametengezewa kisima cha hasara yaani mwenyezi mungu baada ya kumuumba akamuingiza kwenye shimo la hasara lakini shimo lile ikawa hana budi ya kulitoka lakini kulitoka kwenyewe lazima atumie vigezo vigezo ambavyo ni kutumia ngazi ambazo mwenyezi mungu amemletea nazo ni imani na vile vile na kufanya mambo mazuri kama hivyo tunavyoona ndugu yangu mwislamu mimi na, nafikiri kwamba unakuwa pamoja na mimi katika mada hii ya safari ya mwisho lengo la safari ya mwisho na lengo la kuleta aya hizi ambazo nza kumcha mungu ndio mahali pake kabisa kwa sababu hapa ndio tunaenda safari yenyewe ndio inaendelea hivyo kwa hiyo kama safari inaendelea unatakiwa lazima unaenda huku unamcha mwenyezimungu yani, uko safarini huku unapata bada ukosafa uk unaendelea kwa hiyo basi mwenyezimungu subhanahu wataala katupendelea kwa hili ndio maana tu patambihi kila mara Anatu, anatuambia kila mara kwamba sisi tuweje katika mujtama tuwe tunamcha mwenyezimungu subhanahu wataala ndo asema wayuslih lakum amalakum na vile vile ukishakuwa umeongea maneno mazuri basi na mambo yako yote yatakuwa yamenyooka amali zako zitakuwa zimenyooka vilevile vile, vile lakum dhunubakum na vilevile atawasamehe ninyi madhambi yenu ambayo mmeshayafanya ndugu yangu mwislamu hakuna ambaye hajatenda dhambi dunia hii isipokuwa huyu mtume muhamad swaa lakini tuliobaki sisi tulobaki kila mmoja insanu bn alnafsi basira kila mmoja anaitambua nafsi yake ikoje sote tunahitaji mafira sote tunahitaji msamaha wa mwenyezimungu subhanahu wataala kwa hiyo ni juu yako wewe mwislamu kuangalia msamaha wako wewe utapitia wapi utapitia kwa kuendelea na hayo mambo ambayo uko nayo au utapitia pale ambapo utajiweka sawasawa mungu akupe radhi zake kwa hiyo kama wewe uko kwenye mambo hayo au ni hivyo ulivyo basi wejiangalie najitahidi kabisa kurudi kwa mwenyezi mungu kwa sababu bila ya hivyo huwezi ukapata nafuu kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu hakuambii hivi hivi anakuambia akiwa ana maana kabisa kwamba wewe uwe ni kiumbe bora ambaye amekutarajia hivyo alivyokuumba kwamba uwe bora kwa hiyo ujitahidi ule ubora wako wakiwanadamu urudi kama mungu ambavyo ametaka kama ulivyoona vipindi vivyopita tulielezea kwa undani zaidi kwamba mwenyezi mungu anamlea zaidi mwanadamu kwa ulezi ambao ni wa hali ya juu lakini lengo lake sio kuwasiwa hataki kuasiwa mwenyezimungu subhanahwataala anataka kutengenezewa mambo yake ili ukishatengeza vile mungu anakuwa radhi na wewe ndugu yangu katika imani baada ya kuiona aya hiyo tukufu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ambayo inatuhusia kumcha na vile, vile na kuongea maneno mazuri na vile, vile na vitendo vizuri alafu baada ya hapo wayuslih lakumamalakum atayafanya mambo yetu ya mazuri wayafir lakum dhunubakum na atausamehe dhambi zetu kwa hiyo nikasema kwamba sote tunahitaji maghfira kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala wamanyutii llaha wa rasulahu fakad faaza fauzan adhima na yule ambaye atamtwii mungu na mtume wake basi huyo amefuzu kufuzu kuliko kukubwa sana yani ambaye atakuwa amemtwii mungu na mtume wake basi atakuwa amefuzu ni vipi mwanadamu anamti mungu na mtume kwa pamoja hii ni pale tu mwenyezimungu subhanahu wataala anapokuletea kauli ya kusema kamba mwenyezimungu a uh, yani anakuambia kwamba ufanye kitu fulani uache kitu fulani hapa unatakiwa mfuate mwenyezimungu subhanawataala lakini pia ikija mwenyezimungu subhnawataala amemwamrisha mtume wake muhaad s akisema kwamba wewe waambie binadamu wafanye hivi na wafanye hivi hapa unatakiwa ile amri aloitoa mtume vile vile ujue kwamba huyu ni mtume wa mwenyezi mungu na hili alilosema ni la sawasawa ndugu yangu katika imani jitahidi sana katika, katika mambo kama haya kuangalia hili ni la mungu na kalisema mungu mwenyewe na hili pia akaja kulitamka mtume salllahu alaihi wasalama sasa hii isiku hadaya wewe kwamba hili kaitamka mtume uelewe kwamba kilichotamkwa na mtume mtume hakusema yeye bali amesema ame, ame, ame, ame, ame, ame kupitia mwenyezimungu ndo ambaye akamwamrisha ajekuambia wewe kwa hiyo ndio maana yake kumtwi mwenyezimungu na mtume wake na vile vile katika vitendo ambavyo amefanya mtume sawaa natakiwa wewe uvifuate vitendo vya mtume muhamadi swsaa usiwe ukatoka pembeni ya vitendo vyake yaani pale mtume sallahualhwasalama alipokuambia fanya kitu fulani ikawa ni bora wewe kukifuata kile kile alichofanya mtume sallaalhwasalama na vilevile vile ikitokea mtume sallaalhwasaama amekukataza kitu fulani basi wewe unakuwa huna bodi kukifuata nduu yangu katika imani kuwa makini kua makini kuwa makini kuwa makini na dini yako usikubali dini yako kuchafuliwa kwa watu tu ambao wanaweza kuambia muhamadi gani zmtu anauza dini yake kwa ajili tu ilama wenyezmngu ameshasema kaakada nawle anayekuja nawambiamungugani hahbasi na anadanganywa mwanadamu lakini kwa sababu labda hana elimu au hana nini unakuta tiari anaachana na zile habari za mungu kweli anashika maneno ya kipumbavu na anakua amepotelea hukomoja kwamoja ndugu yangu muogope mwenyezimungu ndugu yangu epuka marafiki wabaya ambao marafiki hao watakuja kukupoteza zaidi utakuwa wewe kwa mwenyezi mungu huna thamani yoyote ndugu yangu nakuomba mwislamu ambaye unasikiza kituo hiki cha tv afrika jaribu kuwa makini sana na vipindi ambavyo vinapita kwenye kituo hiki jaribu kuwa na kalamu ambayo inakusaidia wewe kuw kuandika vitu ambavyo umevipata kwenye, kwenye, kwenye mihadhara hii sio mhadhara huu wa safari ya mwisho tu bali hata, viha, hata, hata, hata vile vipindi vingine ambayo vinakupitia kuwa makini hue unavipata na vile, vile ukiwa na kalamu yako unapata kuandika kidogo mambo ambayo labda yalikuwa yameshakupita ndugu yangu katika imani mimi nakuona kabisa kwamba wewe uko tiyari kuwa na mimi sambamba katika kipindi hiki lakini sasa kutokana na hali zenyewe zilivyo tutakuwa tukienda kidogo kidogo kidogo kidogo mpaka tunahakikisha kwamba safari yetu hii tunafika pale mwenyezimungu alipotuwezesha subhanahu wataala ndugu yangu katika imani narudia tena italaha sala la kumcha mwenyezimungu suala la kumcha mwenyezimungu umche mwenyezimungu katika siri na sehemu za waziwazi vile vile umche mwenyezimungu usimche mwenyezimungu kwa ajili ya ria kwamba unafanya ria t kwa sababu kuna watu fulani ndio unaogopa kufanya kitu fulani kwa sababu mtu flani kakuangalia dio unaogopa kufanya kitu fulan mche mwenyezimungu pale unapoona kwa hali yoyote ulipo unatakiwa kumcha mwenyezimungu ili tu wewe uwe katika mstari ambao umenyooka kwa hiyo usiache kitu katika uislamu ukasema mimi sifanyi kitu fulani tkwa ajili naogopa watu fulani usiache kitu fulani tkwa ajili fulani ameniona mtu anaacha kuswali kwa sababu msikiti fulani kuna shee aauko mtu anafanya hivyosemamimi sendi kuswali bwana mskiti ule una yule mzee akkonanakuangaliaahabazameamee sa namacho mekundu shizo na ni, ni mani za kishirikina wewe nenda mskitini kaswali ndugu yangu mm? nenda ukaswali pale kwenye mskiti huunda ukasali achana na hizo habari za mzee mwingine anachakila yani kitu ambacho nichema anaingiza tu mambo ya watu amba amekuzuia kufanya ile kwa ame, ame jambo kwahiyo ewe kuwa makini kuwa na ibada ambayo ibada hiyo inamlenga mungu peke yake kwa vyovyote vile iwe kwenye tabu au kwenye raha jaribu kuwa na msimamo pale unapo taka kufanya ibada hiyo ndugu yangu katika imani nashukuru sana kwa kunitazama leo hii kwa siku hii ya leo tuishie hapa lakini pia nitakuomba kipindi kingine uwe karibu nami kuangalia safaru l tutafikia wapi wasalallahu ala sayidina muhamadi walaalihi wasahbihi wasalim ajmain walhamdulilahi rabilalamin amwaga zile nani ambazo zinatakiwa za sheria pale imaekea aanii a aliye na weweaaaniak ndugu yangu katika imani jaribu akapad