ivilerani ambazo zinatakiwa za sheria pale imapee aaii na aiye na weleatakiwaani a ya. ndugu yangu katika imani jaribu aa bismillahi rrahmani rrahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh alhamdulilahi rabi lalamini wssalatu wa wassalamu ala rasulillahi salallahu alaihi wasallama ndugu zanguni katika imani leo nimewafikia tena katika tv yako nikiwa nina mada yetu ile ile mada ya safari ya mwisho namshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambaye ametujalia tena leo hii kukutana wewe ukiwa kwenye tv yako na mimi nikiwa ninaongea unaniangalia kwa kweli ni jambo la kushukuriwa sana kwa sababu siku hizi ngapi zilizopita kuna wenzetu wengine mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewapa mitihani mbalimbali mbali kuna ambao wameshapata maajali kuna ambao tiari wameshatangulia wako katika safari hii ya mwisho lakini wakawa wametoacha kidogo wao wamepiga hatua zaidi na vile vile kuna wengine tiari sababu zile kuu za kuingia haswa kwenye ule msafara wa ile safari yenyewe wameshazipata unakuta labda ni wagonjwa wako mahospitalini hawawezi tena kufanya chochote hapo walipo mwenyezimungu ameshawatia mtihani huo lakini ndugu yangu mwislamu nasema wewe na mimi tumebarikiwa leo hii mwenyezi mungu ametujaalia mpaka tumekutana tena kwa leo nashukuru sana na pia nawashukuru sana kuwa na mimi kwa hiyo nasema ndugu zangu katika imani haraka yetu iliyopita au kipindi chetu kilichopita ambao ni cha safari ya mauti ilikuwa ni kipindi cha kumi kama tulivyoongea pale juzi sasa leo tunaongelea kipindi ambacho ni kipindi cha kumi na moja nkawa nnaongea zaidi kwamba tuko kwenye safari ya mwisho lakini hapa tulipo tumesha mbali na huko mbali tulikotoka sasa hivi bado tuko jiani hapa njiani tulipo ni sehemu ambayo inatakiwa tukusanye hii ni sehemu ambayo tumeletwa kwa ajili tuvune tukusanye ili tuweze kwenda na matunda mazuri mbele ya safari yetu tunayoenda ninaelezea kwamba kuna baba anakuwa yuko nyumbani kwake mke wake anaswali mathalani lakini yee mwenyewe haswali au baba anaswali lakini watoto hawaswali lakini mtu huyu bado anabaki kuwa ametulia tu kwa sababu yee mwenyewe anaswali kasema ndugu yangu katika imani swala hili la kumcha mungu wewe ukiwa kama baba ujue wewe ndio masul wewe ndio ambaye kesho utaulizwa kwa kwanini wanao wote hawakuswali utaulizwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanawataala kwahio ni juu yako wewe unafuatilia kile kile kulukum rain wa kulukum masulun an raiya nyinyi mtakuja ulizwa mtume mm, alisema hadithi kwamba kila mmoja ni mchungaji na kila kila mmoja ni mchungaji halafu katika mchungaji yeyote atakuja kuulizwa kutokana na kile alichokichunga umekichunga namna gani kwa hiyo wewe umefurahi umepata watoto wengi umefurahi una maji baba hapo ndani sasahivi hata ukienda wapi wasema nimeacha watoto nyuma lakini sasa je watoto hawa mwenyezi mwenyezimungu subhanawataala yeye kataka tu wawe ni watoto basi wazungushe suruali waende kule na huku wakirudi hivi au wasichana ndio wavae vimini watoke baba umekaa ndio hivyo keli la keli nikwamba unatakiwa umche mwenyezimungu wewe nawanao takiwa nyote muwe katika msimamo muwe katika mwelekeo wa dini sio baba leo naswali watoto wako wanaenda hovyo watoto wako wa kiume ndio hao wameregeza wame masuruali wengine ndio wamevaa na navi, vipuli kabisa na baba upo wanakupita masaa ishii na nne baba lazima uonyeshe ukali kama ni vipi hata mfukuze mfukuze ndani kwako kijana kama we, hakufai kwa sababu amekataa amekataakua amekataa kunini kukutwi yale, yale mambo ambayo amemwamrisha daima ambaye anakataa twaa basi anaonyeshwa malipo yake sio kwamba mtoto umeelekeza memwelekeza alafu yeye kakataa kabisa ameshaona kwamba huyu baba amba nimemmodu anafanya mambo yake vile atakavyo wewe ndio baba wewe ndio ambaye unashika wewe ndio kichwa katika nyumba kwanini mtoto anakufanyia kwauyo mke anakufanyia memuoa yani alafu mke huyo huyo aende akakuingize motoni ni kwa sababu gani yaani kitu cha kumcha mwenyezi mungu ndugu yangu mwislamu usifanye mchezo nacho hachana na habari za, za, za, za dunia yani, kwa sababu huyo ni mke unalala naye unafanyaje eti tndio afanye anayofanye sababu wewe tu ndio, ndio, ndio hivyo hapana ndugu yangu kuwa na msimamo kuwa na msimamo katika mambo ya dini sio mambo ya mchezo kabisa kwa hiyo una watoto una ndugu una jamaa jaribu kuelekeza lakini zaidi zaidi na zaidi anzia nyumbani kwako hapo unapoishi ndugu yangu ninaendelea katika swala hili la kumcha mwenyezi mungu kumcha mwenyezi mungu ndugu yangu ni katika kitu asasi kabisa ni katika kitu asasi kabisa kama nilivyoona kwamba ndio kitu asasi mungu alichotuleta hapa duniani mungu akatuleta duniani si kwa jingine ila ni kwa ajili ya kumcha yeye kama tulivyoona kwamba alituumba majini na watu kwa ajili ya kumwabudu yeye mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu anasema kwamba wattaquu yauman vile vile mwiogope siku turjauna fihi ambayo hiyo siku hiyo mtarejeshwa ila llahi kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu anasema kwamba wattaquu yauman mcheni mwenyezi mungu iogopeni siku ile ambayo siku ambayo mtarejeshwa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala yaani siku hiyo nyinyi nyote mtarudi kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala sasa mnatakiwa siku hii mwiogope ni kwa nini mwiogope siku hiyo siku hiyo kwa sababu ni siku ya malipo thumma tuwafa kula nafsin kisha mta, mtalipwa kila nafsi italipwa thumma tuafa nafsi, kulu nafsin kisha italipwa kila nafsi italipwa nini italipwa kile ambacho imekifanyaje imekitafuta katika hili eneo ambalo ninazungumzia kwamba katika safari yetu tumefika sehemu ambapo tuko tumetua mizigo yetu kwanza tunakuwa tunatafuta kitu fulani ndugu yangu imani. sehemu hii nilishahitaja kwamba ni sehemu ya kutafuta kwahiyo bas mwenyezimungu nasema mumche mwenyezimungu namuiogope siku ambayo siku hiyo mtalipwa kila nafsi kile ambacho imeshakifanya katika sehemu hii sehemu ambayo bila kuipoteza kabisa na jina lake ni sehemu ya dunia hii sehemu ya dunia ndugu yangu ni sehemu tuliofikia katika safari yetu si vingine ni kwa ajili ya kutafuta ili tukirudi kwa mwenyezi mungu tuwe tumebeba chochote kwa sababu sisi ni wa mungu kama tulivyoona huko nyuma kwa hiyo mwenyezi mungu anasema tubu ila illlah jamian tubu ila ilallahi jamian tubu ila ilallahi jamian. Ila jamian tubieni kwa mwenyezi mungu nyote tubieni kabisa yani madhambi yenu msione kwamba labda amepita kabisa maa basi kama umeshafanya umesha madhambi na nawe ni mwislamu basi mungu asema tubieni kwake ombeni msamaha madhambi, kwa, kwa, kwa ajili ya madhambi yenu na mungu yuko tayari kkuwa ku, samehe nyinyi ndugu yangu katika safari ya mwisho nikasema kwamba safari hii ni ya kujiandaa nikasema ni vipi utajiandaa na mauti wewe ni vipi utajiandaa wewe kujiandaa ni hapa duniani mtume saawsa anasema yani katika ule umuhimu wa kusema kwamba mauti ndio ambayo yako mbele yetu hivi kwa sababu safari tuliotoka ni ndefu kama ulivyoona ndugu yangu katika imani sasa sehemu tuliofika sasahivi Tuna, tunatakiwa tufike kituo kingine hapo mbele hicho kituo sasa hivi ni muhimu sana kukifika lakini kabla ya hapo hapa tulipo ni muhimu zaidi kwa ajili ya kuchukua vitu vya kwenda navyo pale kwenye ile sehemu nyingine ambayo ndio tunaelekea sasahivi yani muda mfupi wewe au mimi tutakuwa tiyari tumeshitangulia ile sehemu ambayo sehemu hile ni mauti kwa hiyo mtume alaihi saaw anasema alkaisu mandana nafsahu yule mtu ambaye ni mwerevu kabisa mtu ambaye anafikira ana, ana, ana za kila siku mtu ambaye anakaa akajihisi kwamba yeye yuko, yuko wapi ni yule ambaye anaifanya anay, nafsi yake ikawa dhalili anaifanya nafsi yake ikawa inamwelekea mwenyezimungu wa amila lima bada lmauti na vile vile akafanya yale mambo ambayo yako baada ya kufa unalewa ndugu yangu hapa ani mtume salwasaa anasema alkaisu mandana nafsaho yule mtu ambaye ni mwerevu ni yule ambaye anaihesabu nafsi yake au anaidhalilisha nafsi yake kwa twaaza mwenyezimungu wa amila limabada lmauti na vile vile akafanya ya yale mambo ambayo yako baada ya kufa ina maana mtu sasa ambaye yuko duniani ndiyo anatakiwa afanye mambo kwa sababu akishakufa hawezi tena kufanya mambo mengine ndio maana nikasema kituo hiki ni muhimu kwa sababu ukishaondoka kituo hiki huna nafasi tena kuna uwezo tena wa kufanya jambo, jambo lingine kwa ajili ya hapa sehemu ambapo upo sasa hivi hapa ni sehemu muhimu sana kwenye, kwenye, kwenye dunia hii hapa ni sehemu kabisa ambayo inatakiwa muislamu uwe makini zaidi uwe makini zaidi katika uhai wa hapa alafu mtume akasema wal ajiz na yule mtu ambaye ni mwenye kushindwa kabisa mantabaa hawa ni yule ambaye mantabaa nafsahu hawa ni yule ambaye nafsi yake inafuata mapenzi tu yani mapenzi ya nafsi yake watamana ila watamanna ala allah na vile vile akawa anatamani kwa mwenyezi mungu yani huyu mtu yeye ni ajiz ni mtu ambaye hapatilizi kabisa masuala ya mwenyezi mungu ni mtu ambaye yupo tu au ni kama vile mtu ambaye huyo halimi huyo hafanyi kazi huyo amekaa tu alafu eti anatamani na yeye awe sawa na mtu mwingine ambaye ana baskeli awe na sawa na mtu mwingine ambaye ana pikipiki awe na sawa na mtu ambaye ana nyumba awe ni sawa na mtu ambaye amevaa kiatu kizuri awe ni sawa na mtu ambaye amevaa kanzu nzuri awe ni sawa na mtu ambaye amevaa jinzi nzuri hapa ndugu yangu katika hii dunia wewe utakuwa ni mwizi huna a yingie kasabau umekaa tu unangojia vitu vijkapesi lakini kwa mwenyezimungu kule ukishakuauokul bas hakuna uizi ni... mbay utamwibia hababu zake kule ni wewe mwenyewe na kile ambacho umenda nacho kwahiyo anasemaamba yani yule ambaye ni, ni mtu waaj niule mtu ambaye anapuuzia anasema kwamba huyo ni yule ambaye anafuata tu mapenzi yale ya nafsi yake halafu vile vile baada ya kufuata mapenzi ya nafsi ni kwamba huyu pia anatamani eti kwa mwenyezi mungu na yeye siku hiyo akifika kwa mwenyezi mungu naye ana vitu fulani amewekewa eti na yeye ana thawabu ziko kule na kila kitu amekaa hivyo basi amebweteka tubwete ndugu yangu katika imani hili swala siyo kweli hiyo siyo kweli kabisa na haliwezi likawa hivyo kwa sababu mwenyezimungu alikutana bahisha hapa katika dunia kwamba wewe kazi niliyokuletea hapa ni ibada wewe unatakiwa uniogope mimi katika mambo yako angalia vitu hivi mmekuambia fanya si goeyezu subhanawataala kama vile adamu alivyopewa huria katika pepo akapewa kila kitu watumie akawekewa kitu kimoja akaambiwa hicho usiguse basi nawewe dunia hii ukapewa vingine ukaambiwa hivyosaiaeohii akakwambia fanya hivi wewe hukufanya eti umelala alafu kesho kutwa unasema kwamba unataka kurudi kwa mwenyezi mungu ukiwa na wewe una mathawabu tele na wewe unaenda eti ni miongoni mwa wale watu ambao wanaenda kuingia pepo ya mwenyezi mungu ndugu yangu hapa wewe usipofanya mambo hayo ujue wewe utakuwa miongoni mwa watu ambao wamezulumu nafsi zao yani utakuwa umeidhulumu nafsi yako kwa sababugani sababu nafsi yako haitapata ile, ile radha ambayo watu wengi wameipata watu wengine tayari wanaingizwa kwenye mapepo wanafanyaje nafsi yako inabaki kuwa dhalili kwa sababu huna chochote ulichokifanya sasa ninini? ni nini ni kwa sababu mwenyewe umeifanyia dhuluma umeidhulumu nafsi yako wewe ya mwenyee hunawakumlidia kwa hiyo mtume salllahu alehiwasalama anasema kwamba mtu mwenye akili mtu mwerevu mtu ambaye ana mahesabu anajiona yeye kamaunajiona we ye, msomi unini basi inatakiwa nafsi yako uiandae kwa ajili ya mauti mtume anasema huo ndio uwerevu wako uliokuwa na wewe n yani kama una kisomo kingi sana au na madgr mengi sana lakini hayo hayatoshi mtume s anasema kwamba mtu ambaye ni mwerevu n yani anaonekana kwamba huyu ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, tatawur, ana ile nani ame A, amepata nani nanii amenyofoka ame katika watu katika moji tama yni ana, ana sura ile ya, ki, ya, ya kiutu ana sura ya kiutu alafu ana ile sura ya, ki, ya kiujanja kwamba amejanjaruka mtu ambaye amejanjaruka basi mtume sas anasema ni yule ambaye anaidhalilisha ana nafsi yake kwa mwenyezi mungu na anafanya yale mambo ambayo ni bada lmauti yani atakuja baada ya yani kufa yani kwamba akishakufa hana mambo atafanya isipokuwa huko ataenda kuulizwa tu kwa hiyo wewe angalia mwenyewe wewe uko katika sekshen gani j we, wewe ni katika waerevu au ni katika watu ambao ni mazoba hawaangalii hawaangalii mambo yao na vile vile hawafanyi hawajiandai kwa ajili ya safari hii ya mauti ndugu yangu katika imani anasema kwamba mwenyezi mungu menyeziuanasema kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala katika hili suala la kujiandaa lak, na mauti amelitolea tashadudi nyingi sana kwamba lazima mtu kila akikaa awe anamwogopa mwenyezi mungu ili tu kwamba aende vizuri kule anakoenda nikasema hapo nyuma kwamba ni vipi wewe utajiendaa na mauti hmm. ndugu yangu katika suala la kujiandaa na mauti suala la kwanza kabisa ni imanu bikalimatitauhidi ni kuamini kwa neno la la ilaha ilallah muhammadu rasulullah hii ndio mwanzo kabisa wa maandalizi yako wewe na sehemu hiyo ya kwenda kwenye giza ambapo ni sehemu hiyo tunayokwenda sasa hivi karibuni tunaingia kaburini kwa hiyo cha kwanza kabisa wewe ni kwamba nini ni imanu billah yani umemwamini mwenyezi mungu na mtume wake basi hapa nakiwa nnakusudia kwamba kama wewe huna dini unajiita kama ni mtu wa nini marasta si madgani na madini dini yenu wengine watu wanazuazua kama wewe ni katika hao basi hiyo imani yako haikutoshi kama wewe huo mbuyu basi, fuumbuyu, haukutoshi kama wewe unaabudu jiwe hilo jiwe halikutoshi na vile vile kama unaabudu ngombe basi ujue kwamba huyo ngombe unaemwabudu huyo hana maana yoyote hicho ni kiumbe tu cha mwenyezi mungu ng'ombe si chochote si lolote kwa mwenyezi mungu ndio maana mungu akamdhalilisha kwamba watu wakiwa na sikukuu wawe wanachinja wanajipija nyama na wewe unajifanya ni mungu hiyo ndugu yanguunawezekana una hela lakini mahesabu ya kichwani yakawa imani yako imekaa pungufu jiangalie vizuri ni kwa nini wenzio wamewekewa wale ni nyama wewe unafanya ni mungu jiangalie sana katika kumcha mwenyezi mungu nikataja kwamba kipengele cha kwanza kabisa ambacho mtu anatakiwa awe nacho yani iwe ndio amejiandaa anajiandaa kwa ajili ya safari ya kesho ya akhera au kwa ajili ya safari ya kwenda kwenye mauti kama vile iliyonekana ni mwerevu yeye basi ajitahidi kwanza kalimati tauhidi iwe katika kifua chake yani awe amekubali kwamba la ilaha illallah wa ana muhammadan rasulullah hmm na avilevile akubali kwamba isa mwana wa mariamu huyo ni mtume tu nasio mungu kama watu wengine wanavyodai kwa hiyo huyu ndio mtu mwerevu ambaye anaandaa safari yake ya kwenda kwenye mauti lakini ukiwa ukiwak kinyume cha hivyo bado hujajiandaa hiyo kipengele cha kwanza cha kujiandaa na, na safari hii ya kwenda kwenye kaburi anasema kwamba ni nini nikuamini kwamba la ilaha illallah, rasulullah yaani aliman bikalimati atawhidi ni kuamini kwa neno la tauhidi teno, neno ambayo ni la ilaha ilallah muhammadun rasulullah neno hili nidogo sana lakini ni kubwa mbele za mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu unamwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala na vile vile anasema muhafadhatu yani muhafadhatu ala salawati lkhams yani vile vile kudumu katika swala tano yaani baada ya kuamini udumu katika swala tano yani unakuwa umemwamini mwenyezimungu subhanahu wa taala umemwamini mtume wake salllahu alaihi wasalama halafu baada ya hapo vile vile unatakiwa udumu katika swala tano hiyo ndio kipengele cha pili katika hili suala la kujiandaa kwa ajili ya mauti ndugu yangu jaribu kuwa na, na, na, na, na, na, na, maswala haya a ikiweza yaandike kabisa ujue kwamba mimi ninajiandaaje na mauti mimi najiandaa na vipi na mauti basi andika kwanza kabisa ni imanu billah imanu bikalimati tauhidi nikuamini ni kwa neno la lailahaiallah muhamad rasulllah na vile, vile namba mbili vilevile ni muhafadhatu alasalawati vile vile, Ala vile, vile kudumu ndani ya swala tano yani swala tano usiziache tena maaljamaa ni vile vile swali katika jamaa kama litawezekana hilo unasema kwa nini seme linawezekana kwa sababu swala ya jamaa sio kwamba haikufaradishwa hapana swala ya jamaa ni fardhi jamani itakiwa tuswali jamaa dndio lengo, lengo mtume akatuhusia sanakuswali jamaa ndiomaanakasema apaama kama itawezekana ikuaamaanawambanyuma kidogo nimetajakwamba mwanadam atakiwa adumu ndaniya swalaa kwaonksema adumu ndani ya swalatano inamaana swala hizi kuanzia vipindi vyake kama hiopidvgpafiaisha hmm? hivi vipindi ni vipindi vitano lakini mwanadamu anatakiwa nini aviswali kwa jamaa sasa nikasema kwamba inawezekana kwa nini niseme inawe, kama inawezekana na wakati ni jambo jambo amrishwa inasema hivyo kwa sababu inatokea kwa watu wengine ninajaribu kwenda kuenda n ninataka na. yani twende pamoja ili usije ukaliona uka, uka suala kwa sababu hapo ulipo huwezi kuniuliza lakini kuna mambo mengine una, una, mimi nnayajibu mwenyewe yani maswali ambayo yanapita kwenye akili yangu basi naajibu nina, jamaa ni pale unapokuwa kuna nafasi ya akusaljamaaawatuaa kuna, kuna mtu mwingine anafanya kazi kwa bosi ule bosi hawezi kumpa ruksa hiyo na akiondoka hapo kibarua chake kimekufa basi huyu inabidi kama ana uwezo tu aswali hapo hapo, hapo ndani viishe kwasababu alah mcheni mungu vile ambavyo mnaweza vile ambavyo mtakuwa ni mepesi kwenu kwa hiyo basi huwezi ukalazimisha kwamba lazima utoke uende kwenye jamaa ukitoka ukifukuzwa watoto wako watakosa chakula alafu huna wakumlilia baadaye kwahiyo tawadha ingia huko tawadha kaa kibarazani hapo au sehemu gani pija rakaa zako rudi endelea kama um, um, umlinzi wa getini chukua gongo lako kaa endelea na kulinda geti la watu usiju ukaacha geti la watu eti umeenda kuswali jamaa halafu ukaja ukafukuzwa ukaanza tena tenao mimi sijui kazi watoto kufanyaje watoto wanasoma ndugu yangu kaa hapo getini chukua udhu njoo swali hapo getini kwako ulipo ukimaliza tayari unaendelea na kazi ya watu na vile vile hawa ni wale ambao wako sehemu kama hizo ndio nkasema ni yoyote ambaye anafanya kazi kama unafanya kazi na sehemu ambayo unaona kwamba kamba hawa watu hawajali uislamu wako isi amba e ni mislam lakini hawajali hawaoni kwamba huyu mtu kama anaswali sisi tumwache akaswali kwanza akama hawataki nakupa na, na fursa hiyo basi wewe zingatia tu kwamba wewe huko kazini na hapo huna budi kuendelea na kazi ya watu na nan yani, uendelee na kazi ya watu halafu swala iswali tu wewe mwenyewe peke yako usiende msikini kuswali jamaa hilo ndilo ambalo nimelikusudia kusema kwamba kama itawezekana kwa hiyo nilikuwa ninataja kipengele hicho kwa sababu ninaona kwamba kuna watu wengi mi najua na watu wanafanya makazi kwenye mazingira magumu ambayo mazingira hayo yako namna hiyo lakini pia kuna watu wengine wanafanya kazi hapo walipo ni mbali kabisa na mambo ya mskitini ao ombaamstapesi vile unavyoona kazi yako ukiondokaoutaendabalikdataa yee anakuona pale ambapo upo pija goti swali swala zako ukimaliza endelea na kuvunjwa kwako mawe ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu katika swala la kumcha mungu yani hakuwa na, na, na mujama lawote angalia katika swala zima hili la kuswali mungu hakumpa nafasi mtu mwingine yoyote yan kuna kuna kuna ibada nyingine mtu unaweza kuifanya kesho nasikia bwana yaani mathalani leo labda hukufunga kama ni mwezi hukufunga. unaweza leo kutokana na vile ulivyojisikia lakini kaefngaunaezakuacha ufgu siku aki lakini waa si swala, swala haikuwekewa kipengele hicho ndugu yangu si swala haikuwekewa kipengele hicho kuna mambo mengine unaweza kuwa una pesa lakini ukawa leo siwezi kenda kustoa swaaka ojojiayohii swala, swala, swala, swala tunayoisemea ndio ambayo haina nafasi haikumwachia mwanadamu wa aina yoyote upenyo wowote kwamba yeye eti awe amekaa nyumbani murtah ametulia kabisa eti kwamba yeye haendi kuswali kwa sababu labda yeye ana, ana, ana, ana mguu sijui namuuma au kwamba yeye sijui mkono wake ni mmoja au mguu wake ni mmoja au anatembea kwa kukaa au ni mgonjwa sana hapana hiyoyote inaonyesha kwamba ni umuhimu gani wa kitu hiki ambacho haiwezekani kabisa kujiepusha nacho kwa hiyo ndugu yangu katika imani zingatia kabisa kwamba swala ni jambo ambalo halina halina halina kipengele chochote unaweza kukiacha kwa hiyo mtume saawa katika kutuambia kwamba tujiandae tuji na na tujiandae tujiandae na hii nani hihi hi safari ya kwenda akhera safari ya mauti akasema kwamba miongoni mwa maandalizi ni kudumu ndani ya swala tano kwa hiyo wewe kama ni mgonjwa kuna sheria ambazo zinamruhusu mgonjwa aswali vipi wewe kama una mguu mmoja sheria zipo zimeshaelezwa hakuna kitu kiliachwa utasimama vipi na kama huwezi kusimama basi vile vile kuna maelekezo haswa kwa ajili yako wewe kwa sababu huwezi kusimama utafanyaje mpaka iwe umeswali ile swala ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameiagiza hivyo hivyo kama ugonjwa wako wewe huwezi kukaa unaweza unaweza labda kulala unaweza kufanyaje waone mashehe wakuelekeze waone mashehe wakuelekeze kama unaumwa kama unaumwa uswali kulalia ubavu wako wa kuume kama hauwezekani basi ulaliwa kushoto ulale chali ulale kifudifudi ulale hivyovyote vile hata ukiyama, kama, kama unaruhusiwa labda kulala eti miguu juu kichwa chini ndio, ndio, ndio, ndio, ndio nafuu yako unaipata uweze kupata nafasi hiyo basi fanya hivyo hivyo ili mradi tu uswali ni kwa nini mwenyezi mungu asitoe nafasi jamani kwamba ah, huyu mja wangu anaumwa sana ngoj yeye apumzike kwa sababu ni mgonjwa ah, huyu mja wangu mi memnyima miguu miwili ngojyeye apumzike kwa sababu wenzie nimewapa miguu miwili e nimemnyima hapana huyu mja wangu hana mikono ngoja yee ni mwache kwa sababu mikono yake yeye ye hana mikono miguu tu anaenda tu ngoj nimwache ni swali mungu hakusema hivyo kuna watu wengine wamekosa miguu na mikono lakini pia mwenyezi mungu amesema hao pia waswali wataswali vipi ni hapo kukaa na kuelekea kibla na kuashiria kusoma alhamdu amekaa anajua tu katika moyo kwamba hapa anaashiria na kichwa hapa ninarukui hapa ninasujudi hapa nnafanya hivi vovyote vile atakavyokuwa anaweza kwa hiyo ndugu yangu hapa ndo unaona kwamba umuhimu wa swala ndio maana akasema katika jambo la pili la kujiandaa na mambo haya na safari hii ya mwisho safari ambayo ni ya kifo ni nini ni kule kuswali yani huo unadumu ndani ya swala tano kwa hiyo angalia jinsi gani jambo hili limepewa umuhimu kwamba baada tu ya kumcha mwenyezi mungu baada ya kuchukua shahada baada ya kuamini tamko la lailahilallah muhamadu rasulullah kipengele kilichokuja akakwambia kwamba wapo nj ni, ni kudumu katika swala hizi tano tena nikasema kwamba kama itawezekana uziswali kwa jamaa sasa angalia we baba ambao unakaa na watoto ambao hawaswali angalia we mama ambaye unakaa na watoto wako kutwa nzima watoto wapo hawaswali angalia hakuna hata mmoja ndani hapo ambaye ana maswala haya kuswali ni nyumba yenu mnakuwa watu hamswali mungu hiyo, kwa hiyo basi. la pili ote aaaaaianda ya kufa lakini uhakikishe kwamba unajiandaa wewe nawanao kwanza ni imani halafu pili baada ya hapo ni kufanyaje ni kudumu katika swala salawati ukishadumu katika salaasukshadumu tano basi umejiandaa na mauti na hapo tutaendelea tena katika kipindi kijacho kuendelea zaidi kuonyesha kwamba ni vipi utajiandaa na mauti kwa leo assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhsanahali <coughs> ambao a ugumzhapaaal ambazo zinatakiwa za sheria pale gukatika imani jaribu kutafoan jaribu