ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bsillah rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh ndugu zanguni waislamu namshukuru mungu subhanahu wa taala mungu ambaye leo hii ametukutanisha tena katika tv yako ya tv afrika ambayo inakuletea matangazo kwa lugha ya kiswahili kwa hiyo leo tena mwenyezi mungu subhanahu wa taala amejalia kwa uwezo wake na utukufu wake na rehema zake na upole wake kwetu amejalia leo tena kukutana ndugu yangu hili ni jambo la kushukuriwa sana kwa sababu wenzetu wengine leo tena hatunao tumeshaachana nao wengine tushaenda kuwazika wengine ndio wako vitandani wengine ndio wako masafarini magari yameanguka wengine wameshapata matatizo tele teleteleteleteletele tele, tele, tele. kwa hiyo wewe ambayo umekaa hapo ni fursa yako sasa hivi kupata faida kupitia tv hii kwa sababu uhai bado mungu amekuruzuku nao lakini bado hajaitoa roho yako na roho ambayo pia iko katika maandalizi ya kwenda kwa hiyo ndugu yangu kipindi ambacho tuko nacho kinaitwa asafaruakhir ni safari ya mwisho leo tukiwa tuko katika mzunguko wa kipindi cha kumi na mbili ambacho kwanzia tumeanzia safari hii kamba tunaenda safari ya mwisho kwaiyo tumeanzia kuzaliwa mpaka tukafika hapa tulipofika ni mengi yamepita huko nyuma tumeshaeleza lakini sasasahivi tunaendelea nikasema kwamba kipindi kilichopita tulikuwa tunataja ile nanii mauti kwamba wewe ni jinsi gani utajiandaa na mauti ndugu yangu katika imani kujiandaa na mauti ni kitu ambacho ni muhimu sana na nikajaribu tu kutaja kwamba kujiandaa na mauti kunatakiwa vipengele muhimu ambavyo nimeshaanza kuvitaja katika wiki iliyopita nikataja kipengele cha kwanza ambacho ilikuwa ni imani bikalimati la ilaha ilallah niile kuamini tamko la tauhidi tamko la la ilaha ilallah muhammadu rasulullah kwamba hii ndo ilikuwa haswa ndo ilikuwa kipengele cha kwanza kabisa katika kujiandaa na safari hii ya kwenda ahera yani kwamba mtu lazima kwanza uwe mwislamu uingie kwenye imani halafu ndio unaweza sasa kufuatilishia mambo mengine kwa hiyo tukaona kwamba kipengele cha kwanza katika kujiandaa na mauti ni ile kuamini kwamba la ilaha illallah muhammadun rasulullah na vile vile vileviles si si, nani, si mtume si, si, si, mungu bali isa au yesu huyo ni mtume wa mwenyezimungu na sio mungu ukishakuwa umeamini namna hiyo katika hii safari tunaokwenda nayo kipengele cha pili kilichofuata wakasema muhafadatu ala lsalawati lhams ni vile vile kudumu katika ndani ya swala tano nikawa nimeenda kidogo kwa upana kugusa jamii za watu ambazo kila mungu, mungu amemuumba kila mmoja kikutokana ma, na maumbile yake tofauti kwa hiyo nikajitahidi kwamba kugusa kila umbile ambalo nnalifahamu mimi katika mushitama ambalo nshaliona kwamba mtu ambaye yukoje kila umbo melitaja siku ile kwamba ambaye nikiwete kiwete yukoje yani ambaye mungu ashampa mtihani wowote katika mtihani wake wa wa, wa, wa maisha yani, macho macho hana hana nini bado hajakuwa na udhuru wa swala ndio maana katika vipengele wamaishaaao aakua kwamba kipengele chapili katika safari ya kujiandaa na mauti ilikuwa ni kule kudumu ndani ya swala tano na vile vile nikagusa kipengele kimoja kwamba tena swala tano hizo zinatakiwa vile vile kwa jamaa kwa hiyo nilivyotaja kwa jamaa hapo nkajaribu kugusa pia kwamba ni watu gani wengine ambao wana matatizo ambayo anaweza mtu asifike kwenye swala ya jamaa kutokana na labda na mambo ya, ya, ya kazi anayofanya na nini akawa amebanwa awezi toka hapo kwahiyo anaweza kuswali tu pale alipo isipokua kwasababu ni matatizo ndio maana anafanya hivyo kwasababu mwenyezimungu hawezi kuikarifisha nafsi isipokua kwa ule uwezo wake ambao inafikia sasa nikajaribu kulitaja hili lisionekane kwamba labda mimi ninatoa ruhsa ya watu kuswali eti mmoja mmoja hapana sikutoa ruhsa hiyo bali ninasema hivyo kwa ajili ya kulingana na mushtama ambayo nshaishi na nnajua watu nnaoishi nao kuna wengine wanaishi mazingira kama hayo na vile vile mimi kama mwalimu kuna watu pia washawai ku, washa, washa kunieleza masuala kama hayo pia kwamba mi bosi wangu hakubali kabisa mimi nitoke nje hakubali kabisa mimi niache pale kazini naniende sijui mskitini hakubali kabisa ndio nikasema kwamba mtu kama huyu hana budi kudumu kwenye kazi yake kwa sababu kama utaiacha baba dunia leo ni ngumu watoto watakosa tonge la kula kwa hiyo nkasema kwamba inabidi mtu abaki kwenye kazi yake kama ni hivyo imebidi inabidi uswali tu swala yako vile ambavyo wewe unaona kwamba utaiswali na hutapata matatizo yote ndugu yangu katika imani baada ya swala zima hili la swala ambalo nimekaa sana kuonyesha tu umuhimu wake kama vile ambayo limepewa kipaumbele zaidi katika hili swala na vile vile katika suala la tatu ambaloambalo ni ambalo la kujiandaa na mauti swala ambalo katika suala hili la istidadi l mauti kujiandaa kwa ajili ya safari hii ya mwisho asafarul akhir nikasema kwamba ni nitilawa. hmm. tilawa nitilawatu kitabullahi kusoma kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala watadaburi na vile vile kupata mazingatio ndani ya kitabu kile nakusudia kwamba kusoma qurani iliyosema tilawati kitabillah kusoma kitabu cha mwenyezi mungu nimekusudia kwamba kusoma qurani kwamba ni kusoma qurani kusoma ambako na pia vile vile unataabr ndani, ndani ya kuruani hiyo yani unasoma kuruani huku unapata mazingatio unapita katika aya za mwenyezi mungu ambao zimetaja watu waloangamizwa unataja kwanini wameangamizwa unaona na we unapata mazingatio unapita katika aya ambazo ndio zimetaja mauti kama hivi basi unajua kwamba e hey, kumbe na mimi niko safarini hii ndio kusoma kwa vile kwa ajili unasoma halafu una tadaburi yani unapata mazingatio ndani ya kisomo chako kile sio kusoma tu kama unakimbia kaau una watu wengineaasomaauaotaaewtaeoau ambacho kina heshima kubwa na yaliyomo ndani vile vile ni mambo ambayo yana heshima ni mambo ambayo ni mazito kwa hiyo jaribu kukiheshimu kitabu hicho na watu unamkuta anasoma kuruani utafikiria sijui anafanya nini utafikiria anacheza au anamchekesha ana, ana mtoto au nafanyaje yani haeleweki kabisa sasa hawa sio waliokusudiwa hapa kwa kujiendana na mauti sio hawa wanaosoma namna hii huyu ni ambaye anasoma kwa kwajauda anasoma kisomo ambacho kiko mutamaiza na visomo vingine sio kwamba anajisomea somea tu bila ya kuelewa kinachosomea yani mtu anasoma hata ule uko pembeni ukikaa ukisikiliza upati faida yoyote unaona anapita tu yani anasoma tu kama, kama, kama anacheza hivi kwa hiyo hawa sio waliokusudiwa ndugu yangu jaribu kuisoma qurani vile ambavyo inatakiwa kusoma na vile vile ufahamu kwamba unapoisoma namna hiyo basi wewe una malipo kwa allah subhanahu subhanauwataala ufahamu kwamba una malipo kwa alla subhanawataaa kwa sababu umesoma ule usomi ambao ndio unaotakiwa kwahiyo ni kusoma kitabu cha mwenyezi mungu ambacho ni qurani ur kisoma kwa bori, kwa ajili ya mazingatio na usisome kama unaagua kama hao watu wengine wanaofanya wanasoma kitabu hicho twanafanyia zinguo lakini ndani ya kusoma hawi nanii makini kwamba anasoma labda anasoma kwa nini anasoma k kwa, kwa, kwa, kwa, kwa. kwa ile ni kwa utulivu ambao kwamba anatakiwa asome anatakiwa asome kwa utulivu hata kama unamfanyia mtu ruki rukia, rukia so sio kwamba ni kitu ambacho hakitakikani hapana kni kitu ambacho kipo katika sheria ya uislamu lakini soma qurani ielekee kwamba inajulikana kwamba hiyo ni qurani sio unalipua kwa sababu eti unasoma tu hivyo hapana isome iwe na, ni qurani ambayo inaeleweka na hata mwingine basi ajue kwamba hii ni anaeskandio lengo kubwa kwamba kitabu cha mwenyezi mungu pamoja na na vile, vile kuwa na nacho katika jambo la nne ndugu yangu ambalo tunalielekea katika kugusa kabisa masuala haya ya kumcha mwenyezi mungu ndani ya safari hii ya mauti au jambo la nne katika kujiandaa na mauti tukasema kwamba ni qiraatu sunnati rasulillahi sal llahu alaihi wasallama kusoma suna za mtume salallahu alaihi wasalama kusoma suna za bwana mtume salallahu alaihi wasalama yaani hadithi za mtume salallahu alaihi wasalama zisome zipitie hadithi za mtume uone mtume sallaulhsalama ameeleza mambo gani amekataza yapi katika hadithi hizo ameruhusu yapi aliyoyasemea aliyoyakemea zaidi ni yapi hapa pia unapata kwa sababu matu, man, man, manani, maneno ya mtume alaihi saaalawasaaa pia ni miongoni mwa maneno ambayo ni matukufu kabisa yani baada ya qurani kitu ambacho kinafuata katika maneno au katika kusoma basi ni kitabu cha mtume alaihi salahualahwasaama ni hadithi za mtume alaihi salahalahwasaama ndio zinapata martabatu ya pili katika kutoka qurani yani hadithi zinafuata ya pili ndugu yangu katika imani hadithi za mtume salaalhwasaaa unatakiwa ukizisoma upite sehemu uone kwamba aala hapa kakusudia nini na kaeleza kitu gani kwa hiyo usipite ukaona kwambahuyu kaongea uu kasema tu hiv ni kathema, mtume hapana elewe analitamka mtume saaalwaa kama tulivogusa kul wamba layanti anlhawa nhua ilawayuha kwamba, kwamba hatamki chochote kutokana na utashi wa nafsi yake isipokuwa ni maneno ambayo ameletewa wahai kutoka kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala nikajaribu kugusa kabisa kuonyesha kwamba maneno ya mtume sallahalhi wasalama kuna, kuna maukifu nyingi ambazo zimeonyesha kwamba mtume salalwasaam hakuwa akiongea tu maneno yake kama yeye ya mtume bali alikuwa ni maneno anayaongea huku akiwa anajua anaongea nini yni anaongea huku akiwa ana wahai kutoka kwa mwenyezi mungu ndio maana analitamka nikasema kwamba kuna sehemu zimetokea mtume salllah salama alinyamazia mambo mengine kwa kule kukosa ufumbuzi yani kwamba ameshaletewa kesi fulani lakini kwa kukosa ufumbuzi mtume sallahsalama akafanyaje akatulia tuli hakujibu chochote ni kwa sababu gani ni kwa sababu yeye hatamki kama yeye mpaka aletewe kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo kaonyesha kwamba ndani ya kitabu chake hicho maneno yaliyomo humo yote ni kwamba ni maneno ambayo yana daraja kubwa ambayo ni martaba ya pili kutoka qurani tukufu kwa hiyo ndugu yangu katika imani ukisoma maneno ya mtume kuwa na adabu nayo vile vile uyaheshimu kama vile unavyoheshimu qurani kama vile unavyoheshimu qurani ndugu yangu katika imani kuna watu wanakaa na, na vitabu ndani, ndani, ndani ya familia zao ndani ya nyumba zao unakuta misahafu imekaa aaribu yani yani kuangalia na wanao wakiweke katika mazingira ambayo ni mazuri na vile vile vitabu vya sunna za mtume alaihi wasalama zinatakiwa vilevile zieshimiwe sio ukikute kitabu mara kimewekwa sijuibafuni kimewekwa wapi ndugu yangu katika hiyo sio kitu cha kweli kwa sababu hicho ni kitabu ambacho pia kina hadhi tena hadhi yake nikubwa kuliko vitabu vingine ulivyojaza kenye d hapo au jaa kwenye kabati hicho ni kitabu ambacho kina thamani ya vitu vingi kwasababu mengi yalongelewa humo ni mambo ambayo yalafu ya wa ni mambo yenye mizani vilevile lakini mengine ni ya kubahatisha ndugu yangu kama mambo mengine humo kwenye kitabu cha mtume salllah a salam hakuna neno humo ambalo halina uhakika lakini nakusudia vitabu vingine ambavyo nasoma mambo unayoyasoma ni mambo ambayo hayana yani hayana hayana asilimia mia moja ya kuwa ya kweli mengine yote ni mambo ya yauiongo uongou lakini kitabu cha mtume salallahu aleihi wasalama yote yaliyomhumo yanakuwa ni ya kweli na yanauhakika katika mujitama huu ambao tunaishi ndugu yangu nilikuwa ninataja hatua ambayo ni ya ngapi hatua ambayo ni ya nne katika hii kujiandaa na mauti nikasema kwamba ni kusoma sunatulmustafa salahu alhi wasalama nikusoma kusoma suna za mukhtari muhammadi sallahualhwasalama mtume wetu sallahualhi wasalama vile vile nikasema katika yatano ni majalis salihin vile vile kudumu katika ma, majalis ambayo ni mazuri yaani sehemu ambazo zina zinaani yani sehemu ambazo ni majlis ni sehemu maskani ambazo niza ni watu wema kunasema kuna mambo mazuri humo kunaongelewa mambo mazuri humo eh? kwa hiyo nikajaribu kutaja kwamba hiyo pia ni katika miongoni viongo, mwa vitu ambavyo vinatakiwa mtu yani, katika kujiandaa na safari ya mauti na hicho pia ni kitu kimoja ambacho kimo kwamba huo unahudhuria majilisi ma, ma, ambazo ni za watu wema yn yani, hizo hazina nani, hazina iktibasi na mambo mengine ya hovyohovyo hovyo. hmm. bali unatakiwa humo ukikaa ufanye uchume vitu ambao ni vizuri n yani, majalisi za watu wema kwamba iktibasi yake ambayo inapatikana humo ni fawaidi ambazo utazichukua yani humo utanyonya faida kwa sababu ni majlisi ambazo niza watu wema lakini majlisi za kihuni ukienda utaishia kufukizwa moshi wa bangi utaishia kunanii ku, ku, ku, kusikia uongo majirisi nyingi za kahawa ukifika kuna mambo mengi yanaongelewa ambayo mambo hayo ni mambo tu ya uongo uongo mtu atengeza tengeza anaongea mambo hata hayajui jui basi tu kwa sababu yee amekuja aongee pale ndo hivyo watu wamsikize hizi sio majlisi zinakusudiwa inakusudiwa majlisi ambazo ni majlisi nzuri halafu vile, vile una iktibasi fawaidi katika majlisi hizo unachukua faida ndani ya, ya, ya majlisi hizo ndugu yangu faida sio kwamba tu ni faida ile ya kiakhira basi faida inatakiwa upate faida zinatanauo ambazo ambazozinatanau yani unaweza kupata faida faa faida ambayo ni ya dunia kuna jambo ambalo ni la kidunia linaelezwa pale ukawa umelipata lile jambo katika hizo majlisi ambayo ni njema unapata faida ya jambo ambalo ni lakidunia jambo ambalo inahusiana na mstama wako nahusiana na mazingira unaoishi lakini ikawa ni jambo halingii katika kumkofuru mwenyezimungu bas f naita ni faida umeipata ni faida lakini ni faida kwa upande wa dunia lakini hivyo hivyo kuna faida za kidini katika majilisi hiyo ukizipata basi vyote yatakiwa uondoke navyo hapo ni katika mojawapo ya safari zile za kwenda akhera unajiandaa hivyo kwa sababu faida utakaoipata pale ukifanyia kazi tiyari utakuwa umefanya ibada ya mwenyezi mungu na utakuwa umeokoka na baadhi ya mambo mengine ambayo labda ungeafanya yangekuwa ni hatari kwako kwa hiyo ndugu yangu katika imani jambo la tano tulivyosema ni kulazimiana na majlisi njema majlisi ambazo ni nzuri maskani ambazo zinataja mambo mema sio hizo nyingine ambazo hazina faida yoyote ya sita ndugu yangu ni hirsu ala majalisi dhikiri, vile vile kupupia yani kuwa napupa katika majalisi ambazo ni nzuri yani mtu hamu yako taimu zote wewe huna jingine unataka tu ukapate uende sehemu ambazo zinasoma labda watu wanasoma kuruani wamekusanyika pale wamekaa wanasomasoma kuruani au kuna sehemu kuna mawaidha au basi vitu kama hivyo ndio ni yani, time zote wewe ndio hivyo au kuna wdhikri nyingine watu wanamtaja mwenyezimungu hapo basi wewe unaenda pale kwa ajili ya kupata faida kwa ajili ya kupata thawabu hii ni mojawapo katika istidadi lil mauti ilasafar l akhir ni katika mojawapo kujiandaa kwa ajili ya safari hii ya mwisho safari ambayo ni ya mauti ndugu yangu katika imani vile vile miongoni mwa kujiandaa ni ihtimamu bilamri bilmarufi vile vile kujiandaa katika miongoni mwa kujiandaa ni kule ku, ku, ku, kuwa na hitimamu kwa ajili ya kuamrisha mema na kukataza maovu kwa hiyo ndugu yangu katika imani kuwa na nahitimamu juu ya kukataza na kuamrisha yale ambayo yametajwa ya ya, ya, ya kwamba haya ni mabaya kwa hiyo hii ni sehemu ambayo pia ni kubwa sana sana sana sana sana kwa sababu gani kwa sababu muislamu unaweza kuwa unaishi sehemu ambayo kuna maovu yanafanyika kwa hiyo maovu haya yakifanyika na nawee upo inakuwa kwamba ni kama kwamba huyaoni sio vizuri inabidi hapo utulie ndo akasema ihtimamu bilamri bilmarufi yani kuwa na hima kubwa kule kufanyaje kuamrisha mambo mema n yani u- u- u- mara nyingi yani unapata tabu katika watu kuamrisha mema wengine watakutukana wengine watafanyaje lakini katika hao watauakutukana kumi basi wawili wake watakuelewa watakuwa wamekufuata wewe na vile vile katika hao wengine nao wataondoka hapo lakini ukiwa tayari ushafikisha ule ujumbe ambao umekusudia na vile vile katika, katika hilinani t kukataza nako kukataza maovu na vile vile utapata tabu hivyo hivyo wengine watakuzomea wengine watafanyaje lakini hapo pia una wenye imani mwenyezi mungu subhanahu wataala pia hatawaacha hivi hivi nao atawaleta mbele yako hata, hata, hata rudi, hata na wao watarudi watakuwa pamoja na wewe kwa hiyo uwe naehtimamu yani usi usi kuambia uwe naehtimamu kwamba usidharau yani yani uwe unafuatilia sana suala hili la kukataza mema na kuacha yale ambayo ni maovu kwa sababu ukiwa huna hitimamu utayona ni mambo ya kawaida unayapita na hiyo si kweli kwa mwislamu mwislamu unatakiwa ukiona kitu kimekaa vibaya ni uchafu huu unatakiwa uondoe basi katika kuondoa kuna namna nyingi kuna kuondoa kwa mkono wako kuna kuondoa kwa uelimi wako na vile vile ikishindikana basi moyo wako uumie kwamba hili ni jambo baya kwa sababu sina uwezo tu wa kuliondoa mathalan kuna jambo linafanyika mtaani lakini jambo unaliona kabisa kwamba hili jambo ni jambo baya sasa hili jambo unachotakiwa w kufanya kwanza ni nini tumia ule ule ule ulimi wako yaani unaongea unatoa una, una, kama ni mawaidha jinsi ya kugusa kwamba mujistama hivi jamani mbona ujistama umejaa kwenye mangomangoma mango. watu kila kukicha hapa ni mangoma ni nini na nini na nini na nini hilo kama linawezekana ukiwa wadhi watu kwa njia kama hiyo basi ni mojawapo hilo akatika kuondoa huo munkari lakini vile vile kuna njia nyingine ni ya kutumia mkono wako na hii pia ni njia nyingine ambayo hii kutumia mkono wako kama ni au ni lakini hii njia ni ngumu zaidi pia kwa wakati tuliokuwa nao lakini kama itashindikana yote basi itabaki kuwa wewe uumie kwenye moyo wako na kule kuumia anasema kwamba ni udhaifu wa imani lakini pamoja na hayo ni njia ambayo inapaswa ina kama moyo wako unaumia kwa ule mnkar ambao unafanyika pale basi inaonyesha kwamba ni jinsigani moyo wako hauko tiari na kile kitu lakini unapokuwa kila siku unakipita kinafanyika na uko mle aukomlmls ni kuonyesha kwamba umeridhia nacho lakini onyesha jitihada zako za kwamba wewe huridhiki na kitu kile kwahiyo ndugu yangu nafikiri umenielewa kuwa htimamu ala amri bilmarufi yani juu ya ku ya kuamrisha mambo mema na kukataza maovu ni vipi basi ndugu yangu katika suala hili la la kukataza mema na kuamrisha yale kuamisha la, la, la, la, la, la kuamrisha mema na kukataza yale ambayo ni maovu samani kuamrisha mema na kukataza yale ambayo ni maovu swala hili watu wengi wanali, wanali, wanaliona kwamba silo yani mtu anakuwa yeye anapita munkari siku zote lakini hana mpango wa kukataza kwa hiyo ndugu yangu katika imani jitahidi kwamba unapoona munkari basi ukemee ukeme, kwa njia hizi ambazo nimeshasha kuambia hapo katikati kwa hiyo ndugu yangu katika imani, umefanya hivyo takua umetekeleza moja katika harakati za kujiandaa na safari hii ya kwenda akhera safari ambayo tunasema kwamba ni safarul akhir ni safari ya mwisho yani ya mauti ndugu yangu katika, ndugu yangu katika, katika, katika imani na kunasihi sana swala hili la kumcha mwenyezimungu subhanahu wa taala na hivyo hivyo katika kujiandaa huku na safari hii nikajaribu kutaja hapo nyuma kwamba nikufanyaje ku, ni, ni, ni, ni, ni, ku, ni kuamrisha yale mema na kukataza yale ambayo yale ambayo ni maovu kwa hiyo pia nikasema kwamba hilo ni suala tu la saba lakini ikawa kwamba swala la nane ni infaqu fi sabilillahi yani kutoa kwa njia ya mwenyezi mungu kutoa kwa njia ya mwenyezi mungu nasema infaqu fi sabilillahi kutoa kwa njia ya mwenyezi mungu n yani kutoa kwa ajili ya allah subhanahu wataala nikisema hivyo nakusudia kwamba ni miongoni mwa vitu ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala amekuruzuku yani hicho kama ni chakula au kama ni kitu chochote katika kutoa ndugu yangu katika imani usione kwamba una kitu kidogo ukakiona kwamba hiki ni kidogo hapana kila ambacho utakitoa katika njia hii ya mwenyezi mungu basi hicho kinatosha na hicho ni kikubwa mbele ya allah subhanahu wataala kwa hiyo katika kutoa pia ni moja katika istidadi lilmauti kwa sababu gani kuwe ni moja katika istidadi lilmauti kwa sababu pale unapotoa kuna kitu ambacho utakikuta mbele ya mwenyezimungu subhanahu wataala kutoa ndugu yangu sio lazima kiwe kitu kikubwa kitu chochote kidogo unaweza kukitoa mwenyezimungu subhanahu wataala anasema wamanyamal mithqala dharratin khairan yara wamanyamal ya mithqala dharratin wa ya sharan yala yule ambaye atafanya wema kiki ki, atafanya wema yani kwa uzito wa mduduchungu yani sisimizi sisimizi wanaita sisimizi mdudu chungu kile kiroboto kidogo kabisa kile yani mtu ambaye atafanya wema wake kwa uwazani ule tu kwa suba, yani atakuja pata kheri ya kile ambacho amekifanya na mtu ambae atakuwa amefanya shari kwa, uwe, kwa, kwa ukubwa kama ule mdudu basi huyo atakujaona ona ile shari aloifanya siku ile ndugu yangu katika imani katika swala la kutoa usidharau chochote usidharau chochote kabisa kabisa kabisa kabisa kwa sababu hiyo inatakiwa ukiwa una kitu chochote ambacho unaona hiki ni kanga unayo mwanzio haa basi mpe kanga hiyo ajstiri ni kitu gani yuwe, ni, ni suruali yani unaona ama mwanzio yule siku zote anatembea na suruali moja na wewe unaza zaidi ya kumi basi jitolee umpe suruali hiimoja kwa sababu ukimpa hiyo moja, moja wee utabaki na tisa haja kupunguzia chochote na vilevile utakua umepata thawabu mungu wa taala. kwa mwenyezmnu subhanataaa elewa kwamba katika hilo ukitoa pia ukitoa nanii uioa ile ukitoa kumi basi ujue unabaki na tisa hujapunguziwa na vile vile elewa kama ni kanga ukitoa hizo ambazo nazo kabati limejaa ndugu yangu basi mwangalie kuna mama unamuona hapo mtaani kwako kwa, anapita kila siku hana nguo za kuvaa maskini gauni ni hilo hilo moja mwangalie mama huyu jua kwamba huyu mama ana matatizo na wee uwezi kumsaidia si hivyo ndugu yangu kuna vitu vingi vingi vingi vya kueleza unaweza kukaa mtani kwako wewe kuna jirani yako jirani yako ana njaa sana unamwona kabisa huyu ndugu yangu hivi alivyo siosio sio, sio vizuri basi kwa ajili ya safari hii ya mauti inatakiwa um, umsaidie msaidie chochote ambacho uko nacho vile vile utakuta kwamba hicho umemsaidia kitakufaa wewe katika kaburi yako kwa sababu ni kitu umekitoa kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wa taala umetoa kwenye ile infaqi fi sabilillah umetoa kwa ajili ya kumcha mwenyezi mungu kwa ajili ya njia ya mwenyezi mungu kwa hiyo ukimcha mwenyezi mungu katika hali yoyote uliokuwa nayo ni kidogo basi mwenyezi mungu subhanahu wataala anakipokea ni kwa nini mwenyezimungu subhanahu wa taala awe haangalii kikubwa kikubwawala kidogo kwa mtoaji ni kwa sababu gani ni kwa sababu kwamba yule mtu ambaye anatoa inatakiwa ni anata, anapata thawabu kwa mwenyezi mungu sasa mungu kama angewapangia wale mabosi tu amba ndio wanatoa kwa ss d wakenda peponi pekeao tu wengine hapana mabosi wataenda peponi vile wakiwa mali zao wa nyingi na wao wana kipimo wa chao cha kuweza kutoa na wewe ambaye pia ni, ni, ni mnyonge ni maskini an yani hali yako ni ya chini basi vile vilevile nawewe umewekewa hali yako ambayo hiyo ndio takiwa utoe kwa hiyo hali uliokuwa nayo sasa ndugu yangu katika imani katika suala la kutoa usipuuze chochote usipuuze kwamba hiki nichokuwa nacho kidogo mimi hasijui hali yangu iko hivi elewa kwamba mtume anasema kwamba usiangalie ambaye yuko juu yako mwangalie zote ambaye yuko chini yako ndugu yangu maelezo bado kuhusu hapa ni mengi sana lakini tutaendelea inshallah katika haraka inayokuja tutaendelea zaidi tutaelimisha zaidi, zaidi na zaidi katika kujiandaa na safari hii ya mwisho kwa leo nasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhbuaishiani na inaona hali ambayo inata iiazugumzahapa magaile ambazo zinatakiwa za kisheria pale kati ka imani jareɓu e fortade jareɓu