ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bsmillahi rahmani rahim alhamdulilahi rabi lalamina wassalatu wassalamu ala ashrafi alambiyai waalmursalina sayidina muhammadin sal llahu alayhi wasallama ndugu zanguni katika imani ni furaha yangu leo tena kukutana katika kituo chako hiki cha tv tv ambayo inakurushia matangazo yake kwa lugha hii ya kiswahili tv hii ikiitwa tv africa ni tv kusema kweli inatoa fawaidi nyingi kwa waumini wa dini hii ya kiislamu mwenyezi mungu awajaze kila laheri ndugu zetu hawa waliojitolea kwa jambo lao kama hili ndugu yangu katika imani ni furaha yangu vile vile kuwa na nawewe tena wakati huu ukiwa uko mbele ya tv yako ukiwa unaniangalia ikiwa tunashirikiana pamoja katika kuangalia assafarulakhir siku pita, kwamba, pale niko hapa, basi ujue, nimekuja amssafa safari ambao niamwisho asafarulakhiri kwa jina hilo imejulikana ni safari yamwisho nikajaribu kueleza kwamba safarulakhiri kwa nini yo yamwisho nikwasababu kila utakaposogea unapopaacha uaendaiakndaasahii niyamoaamojachauendepaacha hiv usibakishe kitu ukasema kwamba hapo kuna kitu nitakirudia hapana nikatoa mfano kwamba kama ni mzee basi uelewe uzee huo uliokuwa nao wa miaka stini basi usijaribu kujua kwamba utarudi tena kwenye miaka hamsin hapana hiyo ni safari metoka nawewe kama ni kijana una miaka ishirini ujue kwamba hapo ni moja moja kwa hakuna tena miaka oaunnamknnyuma liopita nawewe kama na miaka kumi ssai ujue kwamba safari ya ahera ndio hio sasa utakuatena m kwa hiyo katika mambo ambayo nimejaribu kuyagusa kipindi kilichopita kipindi chetu cha cha, cha, cha kilichopita chakilichopitaa kuhusu cha, hii safari ya mwisho nikajaribu kutaja baadhi ya maandalizi ambayo mwanadamu anatakiwa ajiandae kwa ajili ya safari hii ya mwisho <coughs> sasa basi ndugu yangu katika imani suala hili la kujiandaa na safari ya mwisho ni suala nimeshataja vitu vingi nilianzia kwenye, kwenye imani nikaja kwenye swala nikaja kwenye kusoma kuruani nikaja kwenye kukataza mema na kuna, na, na, kukataza maovu na kuamrisha mema nikaja vile, vile kwenye kutoa nikasema kwamba miongoni mwa hii kujiandaa huku ni infaqu fi sabililah ni kutoa kwa ajili ya mwenyezimungu ni kutoa kwa njia, ni mashoro, njia ambayo ni mashuru ay njia ambayo inamhusu mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala sio kule kutoa ambako hakuhusiani na mwenyezi mungu kwa sababu gani nikasema hivyo kwa sababu kutoa kuko aina nyingi kuna ambao wanatoa wanasaidia mambo ambayo si ya mungu wanasaidia mambo ambayo hata hayamwingizii chochote leo hii mwislamu wewe mungu amekujalia amekupa mapesa uliokuwa nayo lakini unadhamini wanawake watembee uchi wanawake wawe wamevaa chupi na wewe ndio umedhamini shindano hilo watu wanaenda uchi wakiwa kama walivyo au wengine wamevaa vijichupi sehemu ambazo ni nyeti sehemu ambazo mwenyezi mungu ame, amesema ziheshimiwe zinakuwa leo hii mwanamke anatembea kwenye jukwaa akiwa matako hivi hivi kila mmoja anamwangalia wewe muislamu wewe ni uislamu gani huu ambao unawiga yaani wewe mungu akakupa pesa zako kwa ajili ya kupoteza kwa ajili ya kuharikisha umma sababu haya unayoyafanya sio mambo yanayomridhia ya mungu pesa ulizopewa jaribu kufanya mambo mengine ambayo yako mambo ya heri kuna mayatima mangapi leo hii watoto mayatima wamejaa tele kwenye vituo huko wengine hawana, hawana nguo za kuvaa kuna watu hawana vitabu Wewe leo umelimbikiza mapesa alafu unangojea sehemu kama hizo za kwenda kudhamini mamisi siju madodegani watu wanatembea uchi watu wanakuwa wasichana warembo wamevaa vinanii vichupi wanapita mbele ya jukwaa la watu watu wanawaona eti wewe ndio mdhamini washindano wa hilo halafu wewe nawe unajiita ni muislamu na jina lako la kiislamu una majina karibia sita sijui ibrahimu bin nani biani bindi yani yote ni majina ya kiislamu kwa hiyo umekaa hapo ukaona kwamba la kufanya ni hilo la kuwadhamini watu kama hawa ndugu yangu katika imani jiangalie jangalie angalia pesa uliokuwa nayo ni mtihani hiyo mungu akakupa itumie vizuri pesa hiyo ili ukienda kesho kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala unatoka hali ya kuwa mwenyezi mungu anakuwa yuko radhi na wewe sio kama hivyo ulivyo hivi ndugu yangu pesa yako itumie kwenye njia za kharali ndiyo maana huyu mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema kwamba kutoa kuwe kua namna ambayo ni utoaji ule ambao ni mzuri yani infau fi sabilila kutoa kwa ajili ya mwenyezi mungu sasa nilijaribu kugusa hapo nyuma ni kweli kuna maskini wengi sana ndugu yangu na vile vile kuna mayatima wengi sana ambayo hawana hata nguo za kuvaa kuna vituo hivi shafirsika wameanzisha vituo lakini wengine ndio hivyo uwezo wao mdogo hatusemi kwa nini wameanzisha ni kwa sababu walikuwa na nia nzuri za kuanzisha nyoyo zao ziliwatuma kwamba wafanye vitu kama vile kwa kuona kwamba hawa watoto ni watu wameachwa baba zao wamefariki mama zao wamefariki na hawana uwezo wwote kwa hiyo waislamu baadhi yao wakaanzisha vituo wa tu kama hivyo kwamba kwa ajili ya kuwalea ma, ma, mayatima kama hawa na kuwapa elimu ambayo ni jambo linatakiwa kwa kila mwislamu ampatie mtoto wake elimu sasa wakaona kwamba wawachukue hawa vijana ili kuwapa elimu ku, ku, kuwapa sasa leo hii wewe una mapesa watu hawa hawana nguo za kuvaa watu hawa hawana vitabu mayatima wamejaa tele ndugu yangu ni kwa nini hela yako unaiharibu unaipeleka eti ikafanyie mashindano kama haya ya watu kutembea utupu ni kwa nini pesa yako wee imalizie kwenye mambo ya mipira eti, unazamini mpira unadhamini sijui kikombe cha nini mpaka wewe umesahau ndugu yangu kuna vitu ambavyo vyakufanya vitu hivyo ambavyo hivyo unavyotoa huko jaribu kuelewa kwamba hivyo umepoteza hivyo umepoteza yani havikufaa kabisa kama ni pesa yako umeitafuta kwa jasho basi ujue umeitafuta kwa jasho halafu ikawa pesa hiyo vile vile ukaichukua kama ukaitupa tu yani kwamba pesa hiyo ulioikusanya kwa njia yako ya kheri njia ya halari kabisa ambayo umeikusanya pesa ile halafu leo hii unaichukua eti unakunda unakudakuna bonde api, kule unaenda unaitumbukiza unaitupa hapo ndugu yangu katika imani nakuomba sana na kuna sihi kabisa kwamba kuwa watoaji kuwa, kuwa mtoaji kwa njia ambayo ni ya kheri mwenyezimungu subhanahwataala anaikusudia na anapenda watu watoe kupitia njia hiyo lakini kama utakuwa unatoa kwenye mambo kama hayo unadhamini mipira unadhamini mamisi unadhamini sijui ngoma gani leo ikacheze sijui ukafanya mambo gani ndugu yangu katika imani umepotea hilo sio lengo la, la mwenyezi mungu kupa hela hizo mungu akakupa pesa hizo si kwa vingine ni kwa ajili ya wewe uweze kuutumikia uislamu wako na vile vile uweze kujenga akhira yako uweze kutengeza safari yako ya mwisho kwamba kesho ukienda mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala uendeje na utakuwa umeenda kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mstari gani kwa hiyo basi ndugu yangu katika imani ninajaribu kugusa sehemu kama hizo kwa sababu ninajua kwamba kuna watu wanayo mapesa lakini wao hawako tiyari kuangalia zile muasasati kheria ambazo zimeamzishwa zime kwa ajili ni vitu ambavyo vya heri vimeanzishwa kwa ajili tu ya kusaidia waislamu au kusaidia watoto ambao tayari baba zao wameshatangulia katika safari hii na nyinyi mlobaki ni lengo lenu kuwaangalia hawa ni vizuri mwaangalie kwa sababu wote tunaenda njia ni moja kwa hiyo sasa hawa ambao wameshatangulia walivotuacha sisi tunatakiwa tuwe na sisi huu muda tuutumie vizuri ndugu yangu katika imani katika suala la kutoa angali unatoa nini na unampa nani sio upoteze pesa pesa si kila mmoja anayo pesa kuna watu wanaitamani kuna mtu anatamani kuwa am na, na, na, na, na, na, na, na lada au afu ishirini yaesayote am aua aaitafuta miaka mitano ata aafae kt faiakii aadaneaaioaanda kuyatua emei uo wenye unaenda kuyafukiza kuya ndugu yangu hii sio kitu kizuri hiki sio kitu kizuri kabisa na huu ni kuto kujua uislamu wako ni kuto kujua yale ambayo amekuamrisha mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa hiyo vipindi kama hivi tumewekewa kwa ajili ya kuzinduana kwa ajili ya kukumbushana ambayo tumegafilika kwayo mimi sisemi kwamba ulikosea huko kwenda kudhamini lakini ulikuwa labda hujui au ni kutokana na ghafula tu ya maisha yako yni umeghafirika ume kwa hiyo rudi mwenyezi mungu atakupokea nanenda kwenye miasasati ambayo miasasati ya kheri kuna madarsi nyingi hazina madeksi watoto wkukalia kuna madarsi nyingi watu yani changia kwenye masuala ya kheri kama hayo masala ya elimu apo unapata manufaa lakini unaenda kuchangia kwenye mambo hayo kama ao tuliyotaja apo nyuma kusemakweli hapaelewakabisa ndugu yangu katika imani kamba unapoteza kwa hiyo ndugu yangu katika imani katika suala hili nikasema kwamba mtu asiangalie kile anachokitoa kwamba ni kikubwa au ni kidogo ukitoa kile i kikubwa pia utapata kheri zako kubwa na ukitoa kidogo vile vile utapata kheri zako kwa hiyo mwenyezi mungu hakumwacha tu mtoaji akamuweka hivi hivi anasema mwenyezi mungu subhanahu wataala yasalunaka madha yumfiquna wanakuuliza wewe muhamadi watu wako wanakuuliza madha yumfiquna watoe kitu gani mm. الصحابa waلمuوزiزa مtuمe صلى الله عليه وسلم wkaseمa mاdذا ننفق yا رسuل الله صلى الله عليه وسلم tutoe nini mtume saaaasisi katika kutoa vitu ambavyo tuna, tunavyo ndio mungu leo anatufahamisha kwamba yasalunaka madha yumfiqun wanakuuliza ni vitu gani watoe mtume, mtume salwsaaa wa anaulizwa na masahaba zake hapo mwenyezimungu subhanahu wataala akawaambia kul ma amfaktum chochote ambacho mmekitoa au vile ambavyo mmevitoa min khairi miongoni mwa vitu vya kheri Yani, anakusudia kwamba min khairin a yani, chochote ambacho ni cha kheri ndi akasema ul ma anfat min khairi chochote ambacho mmekitoa kwa ajili ya kheri falilalidaini basi ni kwa ajili ya wazazi wawili akasema kwamba ni kwa ajili ya wazaziwawili wlarabin walyatama wlmasakin wabnsabl anasema kwamba baada ya kuulizwa mtume sa na masahaba kwamba madha nufiu ya rasullah kitu gani tutoe mtume wa mwenyezimungu mungu, mungu, mungu akamwambia mtume awambie wamba f n hi chochote ambacho mmekitoa kwa ajili ya kheri falilwalidaini bas ni kwa ajili a wazazi wawili walarabin na wale watu wakaribu walyatama walmasakin wabnsabil yani, akakusudia kuwataja kwanza baba na mama akasema wamba faialidaini wa yani, wanza kuwatendea wema hao wazazi wawili hapo amekusudia hivyo kwamba mnavyotoa basi mwanzie kwanza na hapo nyumbani ulipo waangalie baba yako na mama yako ndio lengo la mwenyezimungu subhanahu wa taala kwamba mwangalie baba yako na mama yako yukoje kwanza alafu ndio utoe ndugu yangu katika imani nasema them zote kwamba tuwe tunaangalia aya za mwenyezimungu tu, tuangalie kwa nini anaanzia kwanza vitu kama hivyi n yani, tuwe na mafundisho tukipita katika aya za mwenyezimungu huku ndio kusoma urani ku pamoja na kutadabri yani, nakuwa na mazingatio nayo kwa hiyo basi mtume s anaambiwa kwamba chochote watakach tukitoa min heiri miongoni mwa kheri hii mini iliyotumika hapa inaitwa mbayania n yani, imekuja kuweka wazi ni kiasi gani cha kutolewa kwa hiyo ilikukuja min bayania hili ni bayanal jinsi yaani ni kutoa kwamba jinsi gani ambayo inatakiwa itoe ndio maana imetumika hii neno imetumika hii herufi ya m kwa ajili tu ya kuonyesha kwamba ni, ni yaani imekuja kubainisha kitu gani kitolewe kwa hiyo akasema min n yani chochote ambacho kitatolewa kwa hiyo akhadidiwa kwamba kitolewe kikubwa au kidogo au kivi, aa, kimetolewa ni chochote ambacho utakitoa kwa hiyo hapa unafahamu kwamba hili lengo la kutoa halina udogo wala halina kubwa lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala akaanza kwanza kuwataja falili wa lidaini, kwanza ni kwa wazazi wawili yani baba na mama nakusudia kwamba wewe mtoaji kwanza iangalie familia ambayo kwa karibu mwangalie baba yako na mama yako anaishije kuna watu leo hii wanaenda mijini wanakaa mijini huko wanakaa miaka kumi mpaka ishirini hadi helahini baba yake anakufanjaa kijijini kuna watu wamekaa mijini miaka kumi hajui baba yukoje wala hana salamu wala kalamu amekaa murtah ana mke anaishi naye huko, huko mjini lakini baba ake na mama ake wanaangaliana wana, wana, wana, wana, wana hivi hata nguo za zakuvaa za, za kuwazima nguo zimechanika wanaonana yaani mambo yanakuwa sio kabisa lakini mtoto yuko mjini ana mapesa na kuna wengine hawako mjini ni mtu kabisa yuko katika familia hiyo hiyo lakini yeye na mke wake na, na mke wake na yeye haangalii baba ake amekula nini mama wake amevaa nini wameamkaje katika nyumba ile ya baba na mama hiyo hana habari kwa hiyo ndugu yangu elewa kutoa mwenyezi mungu ame, ameamrisha kutoa lakini hapa katika aya hii anatuambia toa chochote lakini pia pamoja na hayo anza kwanza kwa hawa wakaribu ni yani akikusudia kwanza falil walidaini kwanza anza kwa baba na mama waangalie kwanza hali zao kama ni njema wal akrabin vile, vile kama hao wameshakamilika baba na mama wako vizuri umewaangalia basi anasema kwamba wal akrabin ni wale watu wakaribu watu wa karibu ndugu yangu katika imani ambao wanakusudiwa hapa yani baba na mama ni watu wa karibu vile vile lakini akawatoa pia akasema wal yani akawaunganisha kwamba baba na mama wamo lakini sasa kuna wengine wa karibu ni wapi watu wa karibu watu wa karibu hapa anayekusudiwa ni wale watu ambao wako karibu miongoni mwa babu bibi we, yani babu yako bibi yako ni mtu wakaribu ni watu wanyumbani hao vilevile mjombaako amba uko karibu nawewe shangaziyako ot ata kaiounatakiwa kwa uangalie kwahiyo baada ya kutoka wazazi wawili sasa njo kwenye arabin waangalie ndugu zako sasa wengine yani ambao ukiondoa baba namama sasa ale wengine wanaofataa hiyo basi kama ni hivyo wewe una pesa zako za kutoa kwanza nenda mdogo mdogo kama mwenyezi mungu alivyokuelekeza katika njia hii kwamba eh, kama mnataka kutoa basi falil walidaini wala wal vile vile mwape watu hawa ambao ni wakaribu msiwache t ukenda ukatoa mbali watu wako wakaribu wana matatizo wana kulani kila siku ndugu yetu ana pesa mimi ninashindwa ata kumpeleka mwanangu shule lakini kaka ana magari mawili paleasidkumsomesha mwangs pale. pale, elewa kwamba pesa ni mtihani pesa ni mtihani na hao ndugu zako ndio watu ambao watakupokea kwa sababu ndugu zako wewe ukishatoka kwa ndugu zako hapo leo hii wape watu wa pembeni wote wajaze mapesa lakini elewa siku ya siku wale hayo yameisha ambao ni ndugu zako ndio ambao utarudi kwenye familia tena hata saa yingine ukashikua mauti kwenye, kwenye, kwenye nyumba ya mtu ambaye ulikuwa humsaidii lakini huyo huyo akasimama akasimamia mauti yako mazishi yako mpaka ukaenda ukazikwa na wakati ulikuwa na pesa ulikuwa humwangalii kwa hiyo basi hapa unapata fundisho kwamba toa huko kwingine lakini kwanza anza na hawa watu wakaribu hawa watu wakaribu wawe radhi na wewe kwa hiyo unapokuwa wanapokuwa na radhi na wewe hili linakufanya unakuwa huko huru zaidi kwa sababu ndugu zako wenyewe kwanza wanakuangalia kwa jicha la rehema kwamba ndugu yetu mashallah mnyezi mungu amempa mwenyezi mungu kamruzuku lakini vile vile anatusaidia sisi hapa utakuwa umefanya mazuri ndugu yangu katika vile vile watu ambao ni muhimu katika kupewa hii ni su ya tatu tunataja katika namna hizi ambazo mwenyezimungu subhana wataala amezibainisha katika utoaji akasema kwamba waliyatama wale maskini ni watu ambao wanatakiwa kutoa ndugu yangu maskini ni viumbe ambao wanatakiwa kuangaliwa sana na mwenyezimungu amehusia ame, ame sana katika, katika, katika kitabu chake kwamba maskini waangaliwe kwa hiyo basi wewe kama unapokaa kama kuna ndugu yako amefariki ameacha watoto basi wachukue ndugu yangu hilo ni dhima hiyo ni amana mwenyezimungu kakuachia kwa hiyo waangalie watoto wa ndugu yako kama ndugu yao kaacha mali basi hizo mali si zako ndugu yangu hizo mali i hao mayatima hao walioachwa na baba yao hao watu waloachwa na baba yao hao wanatakiwa hizo mali zao uziweke mpaka pale wakija wakikuwa watumie mali zao na wewe usizipoteze kwa hiyo ndugu yangu elewa kwamba mali hizo ukizichukua basi wewe ufahamu kwamba utakuja kupata tabu siku hiyo ya malipo siku hiyo ya kiama wewe utakuja kupata tabu na pesa hiyo haitakufaa kwa chochote kwa sababu si pesa yako bali hiyo ni pesa ya hao watoto ambao ni wandugu yako wameachwa kuna watu wengi wana taratibu mbaya katika jamii mtoto akishaachwa na baba yake basi kila kitu kinakuwa ncha huyo ambaye ameachwa na yeye ndio anakitumia kwa, kwa, kwa, kwa maslahi yake mpaka hata huyu mtoto ambaye ameachwa na baba anashindwa kutumia kitu kile na akitumia pia anaangaliwa kwa jicho kali kwanini umechukua hiki kanii umefanya hivi na wakati kile ni kitu chake ambacho yeye mzazi wake kamwachia kwa hiyo ndugu yangu elewa swala hili la mali za mayatima ni swala ambalo ni nyeti kabisa kwa hiyo katika msaada wasaidie watoto mayatima ambao wameachwa hawana baba hawana mama hawa wanatakiwa waachwe na ieleweke vizuri nataka kutoa kidogo hapa yani kwamba mtu afahamu kwamba yatima ni mtu wa namna gani yatima ni mtoto yoyote ambaye amekufa baba yake na yeye akawa hajafikia umri wa kubarehi ni yani mtu baba yake anakufa yeye bado ni mtoto mathalani mtu ana miaka sit saba kuendelea lakini huyu mtu bado anamhitajia nani anamhitajia baba kwa sababu hana uwezo wa kujikimu maisha yake baba yake akaenda kongoro akaondoka vile akiondoka baba basi wewe uliobaki ndio ambayo unatakiwa umwangalia yule mtoto sasa mali ambazo ameziacha huyu ni za mtoto wake sasa ameitwa yatima kwa sababu baba yake amekufa hali ya kuwa yeye ni mdogo hii ndio mtoto ynn yani, yani, katika kumfahamu yatima ni mtu wa namna gani definition ya kumjua kwamba huyu ni yatima ni kwamba ni yule ambaye amekufa baba yake yeye yakuwa hali ya kuwa yeye ni mdogo na hajapata ule utu uzima haja bado kwa hiyo huyu ndio anaitwa yatima sio kwamba mtu akifiwa na, kwa kwa na baba yake t yee tayari asakua ni mtu anafanya kazi ana miaka sijui ishirinina tano siu anafanyaji na magari naninihuaa aatayatma a huyumtoto ambae ameachwa nababa yake nikwanini tunahisi sana kwa baba wakati mtu anazaliwa wa na watu wawili mtu anazaliwa wa na mbegumbili yahss dndo ameondoka mtoto anaitwa yatima na wakati mama amebaki hii inaonyesha wazi hapa ni kwa sababu ya kwamba baba ndio msimamizi wa majukumu ndani ya nyumba baba ndio mwenye majukumu mengi, mengi mengi mengi nyumbani inatokea mara moja, moja kina mama wanakuwa wana majukumu zaidi lakini ilivozoeleka ni kwamba baba ndio ambaye anamwangalia sana mtoto yani yeye aende akafanye kazi akija alete pesa iende kwenye s akija anunulie nguo anunue nguo za sikukuu wafanyeje mambo mengi anayofanya baba kwa hiyo mtoto akishaondokewa na baba anaanza kuwa ni yatima wa baba ikitokea na mama akifa anaitwa yatima wa baba na mama lakini mahesabu ya kuwa ni yatima yanaanzia pale tu anapokufa baba yake na sio mama yake. Yangu katika imani. Katika hili suala la, ku, la kuangalia mayatima ni suala nyeti sana ni suala ambalo lina lina, lina, lina uso sana kuna watu baadhi ya familia ambazo mtu kafa leo tayari wanaanza kuchukua mali wanachinja wana, wana mangombe siu wanafanyaje kwasabau ani wanachinja kumchinjia maiti ndugu yangu hii haifai kabisa hi hi kabisa hili halifai yani yule bwana akishakufa pale tiyari zile mali zote nyinyi hamna, hamna mamlaka nazo tayari zile mali zote ni za wale watoto na wale watoto taari washaingia kwenye hukumu ambayo hukumu hiyo hawezi akaingilia mwingine yoyote yani ukitia mkono wako pale tari umetia kwenye makaa moto Yani kiasi cha baba kufa sasahivi watu wamekaa hapa tulipokaa tayari mzee anaondoka kongorohuyo uh mzee hapo kwaiweamtu uezikuuusiwa na kaalano zmalsaaaogo hiyo kwa hiyo kuna familia ambazo anangojea kabisa kwamba ndugu kafa tiari wanaenda wanafungasha au wanachukua vitu wanachinja siu madude gani kwa ajili ya yuleya yule maiti yaliokufa hapana kama mnachinja sasa hivi tafuteni uwezo wenu nyinyi si mwataka kumchinjia ndugu yenu basi kama mwatakamchinjia ndugu yenu toeni pesa nyinyi kama ndugu nendeni mkanunue lakini hiki tayari kishapita hiki sio chake tena hiki nicha hawa mayatima ambao wamewacha na wanatakiwa waangaliwe tayari mkichukua mtakuwa mmechukua kitu ambacho sio halali yenu narudia sicho sio halali yenu nyinyi ndugu zangu ni katika imani mimi nnajaribu ku, kuangalia yale masala ambayo kwamba mjitamaa wetu umeshika zaidi yani kuna mambo ambayo nayajua kaka, kaka, katika familia kwamba haya mambo yamo katika, katika uswahili na nini watu hawa wako hivyo ndo tuko hivyo sisi kwa hiyo ninajaribu kuyazindua sana nikifika kwenye vipengele kama hivyo nnajua watu tunaishi vipi ni lazima kidogo nizame ili kuwazindua zaidi na zaidi na zaidi kwa hiyo basi katika suala hili ndio nikasema kwamba wewe ukichukua kitu cha kakaako ambaye ameshakufa umechukua mali ya hawa ambao tayari ni pesa yao ile kwa hiyo ndugu yangu katika imani kuwa na yakini kwamba ukichukua hicho umechukua kitu ambacho hiyo ni jamra hiyo ni, ni, ni, ni kaa la moto umelibeba wewe kwa hiyo kuwa makini angalia kabisa mali ya yatima usije ukainini sasa mwenyezi mungu katika alizozitaja hapa akamgusa yatima akamuweka kwamba baaday ushajali wazazi wako ushajali nini basi muone yatima yatima ni kiumbe ambacho kinatakiwa kuangaliwa na kila mwana jamii ambaye iko karibu usione kwamba watoto wa jamaa yako wajirani yako wamekufa basi ndio uhusiano umeisha wewe na jirani yako hapana uhusiano na jirani yako unaendelea kwa sababu watoto wake bado wapo na tena watoto hao wakawaacha ni wadogo kwa hiyo sikubali vitu vyao vikachezewa hivi hivi kama ni kuwasaidia basi toa wasaidie hao watoto lakini pia mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala baada ya kuwahusia mayatima kwamba pia wapewe basi akasema vile vile na maskini nao ndugu yangu maskini wametajwa hapa lakini maskini kuna watu pia wanaitwa mafukara na miongoni ya watu pia ambao wanatakiwa kupewa sasa huyu maskini ni mtu kidogo ana uwezo uwezo lakini kuna fukara naye huyu naye tio kabisa hajiwezi kabisa kwa hiyo hawa ni watu ambao wanapata kile cha kupata lakini hakiwatoshi yaani anapata ile tonge lake lakini pia tonge hilo naeza uta kisahani kama chawali, kitaliwa, basi, ni kisaani chawalikitaliawandani basi kwamba kila mmoja amekula kwa ajili ya kuzibama yani, ah, na saingine akifika huko hawezipata chochote anaenda zunguka akija amebeba mia tao hiyo mia tano anakula hapo ndani basi hawezi kutoshelika na chochote kwa hiyo wewe ambaye unacho usimuone kwamba kwa sababu ni jirani yako hapo ana baskeli kila siku na nini kwamba yuko vizuri hapana kama ushaangalia hao wengine ambao wametajwa mwangalie huyu ndugu yako naye ambaye yuko karibu yako kwa sababu jirani pia ni mtu katika watu ambao wanachukuliwa umuhimu zaidi katika mambo haya ya kutoa na katika kuwafanyia wema majirani pia lakini huko hatujaingia bado sasa anasema hivi kwamba huyu maskini ni simfu nyingine baada ya kutoka mayatima na tumekusia tena tufanyaje tuwaangalie tu, tuwa hawa maskini kwa hiyo basi maskini wanatakiwa kuangaliwa kwa hali zote na wao kama vile walivyomayatima baba na mama na watu wengine lakini pia akatajwa mtu mwingine ambayo ni Ibn sabil ni mtoto wa njia au msafiri kwa jina jingine huyu msafiri ndugu yangu pia anatakiwa kusaidiwa Msa- msafiri huyu anatakiwa kusaidiwa vipi msafiri anaweza kuwa na mali hili suala la msafiri yni ni, ni, ni, ni suala ambalo wengi wanatakiwa kuwekwa sawa kwa sababu wengi wanaona kwamba mtu akisafiri tu yoyote ni tajiri hapana na kwa nini msafiri atajwe kwenye haya hii sasa kwa hiyo tutazidi kufahamishana zaidi hapa kwamba kwa nini msafiri ametajwa katika haya hii ila leo naomba tuishie kwamba kuwapa mtume akasema kwamba anza wazazi wako wawili watu wako wakaribu waangalie mayatima na vile vile na maskini kwa hiyo kwa leo nasema kwamba tutaishia hapo mpaka pale mwenyezi mungu atakapotuwezesha tena siku nyingine tutaendelea na kipindi chetu hiki cha safari ya mwisho asafarulakhir hivi nasema kwa leo hii assalamu laikum warahmalah wabarakatuh vile nani ambazo zinatakiwa za sheria pale meeaa nyingi na a nawezaani a ndugu yangu katika imani jaribu ai jaribu