ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa بسم الله الرحمن الرحيم رب العالمين rahi alhamdulilahi rabi lalamin wsalatu wasalamu la ashraf صلى الله عليه muhammadin wslm rabishrh li صدري ويسر li amri wahlul uqda من lisani yfqahu qauli ama bad ndugu zanguni watizamaji wa tv ya afrika tv ambayo inakuletea matangazo kwa lugha hii ya kiswahili leo tena tumekutana katika kipindi kingine cha safari ya mwisho ambayo tumesema tunaipa jina la kwamba ni safari ya mwisho ambayo tunasema ni asafarulakhir ni safari ya mwisho kuelekea huko tunakoenda ndugu yangu katika imani safari hii tunakoenda sasa hivi ndio tuko njiani bado na nikasema kwamba tuko kwenye marhala au sehemu ambayo ni ya kujiandaa katika kujiandaa huko nikagusa nikataja vitu ambavyo nimevitaja miongonimwao ni imani ni swala ya mtu kwamba imani peke ake haitoshi mpaka uena swala yani ufanye na mambo mengine ambayo ni mambo mema nkataja miongonimwa hayo kwamba ni kila heri ambayo unaifanya wewe basi hiyo itakuwa unajiwekea kwa ajili ya kesho huko akhera ndugu yangu namshukuru mwenyezi mungu sana kwa kukupa afya leo tena tukakutana katika tv yako waajili ya kuyasikiza haya ambayo nimeyaleta mbele yako ndugu zanguni katika imani juzi tumetaja mambo tuliyotaja ni yale ya, ya, ya, ya, ya, ya kwamba mwanadamu anatakiwa atoe chochote ambacho mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanauwataala amemruzuku nikasema kwamba mtume s aliulizwa na masohaba zake basi alichojibu akasema ul ma anfakt min hairi falilwalidaini walakrabina na kuendelea kwamba aliulizwa nnasoaba zake kwamba eh, mwenyezimungu daetuambia kwamba alipoulizwa akaambiwa eh, yasalunaka ya muhammadi ala ayi sheiin yumfiquna watatoa vitu gani kwamba mtume akajibu kwamba mwenyezi mungu akamwambia mtume awajibu kwamba chochote watakachokitoa miongoni mwa vitu ambavyo ni vya kheri kwa hiyo nikatoa kwamba katika aya hii mwenyezi mungu alitumia herufi moja ambayo ni mimu akasema ni min ambayo min hii imeleta kwamba ni min n bayaniabayanuljinsi akatoa kwamba ni bayani ya kitu yani nikuweka wazi kitu ambacho kinatakiwa kutolewa kwamba hiki ni kitu chochote ambacho kinafaa kutoa yani kitu kidogo kikubwa hii chochote nichakutoa kwahiyo hakuwekwa tahdidi kwamba mwislam utoe kitugani kaa waanze na wazazi wako wafuate watu wako wakaribu angalia kwenye familia yako inaishiji hata kama wana maela mengi waangalie familia a pita mbio sasa hivi tukawa tumeishia kwa mtu ambaye ni b b mtoto wa njia bnsabil huyu ambaye ni msafiri ndio anayekusudiwa hapa huyu anatakiwa kupewa pia ni miongoni mwa watu ambao wanapewa sasa ni kwa nini msafiri apewe na wakati mtu ana gari yake mtu wana, ana, ana, ana, ana pajelo yake mtu anaitaj anaita prado anayo barabarani anaendesha mwenyewe huyu ni msafiri ndugu yangu muda wa kwamba yeye ameshaingia kwenye, kwenye, kwenye njia basi anaitwa ni msafiri kwa sababu jina hili asingelipata ni kwa vile amelazimiana na njia sasa hivi yuko kwenye safari ndio maana akaitwa ni msafiri kwa hiyo sheria pia imesema huyu mtu kama ana matatizo yani huyu anapewa pale anapokuwa yuko njiani na ameishiwa na safari anaweza kuwa na gari lakini akapata na matatizo ameibiwa au gari imeharibika na akawa hana uwezo wa kuitengeza basi huyu sheria ya uislamu imemwangalia kama ni mtu a pia anatakiwa asaidiwe kwa wakati huo Sasa basi hata kama huk likotoka tajiri ana magari i lakini kwa sababu tayari ameshaingia barabarani anasafiri basi huyu anatakiwa asaidiwe hawa watu hawa wanatokea wengi sana lakini katika dunia yetu ya leo kuna wengine wameharibika ambao wanafanya hii nayo ni biashara mtu anatoka ana gari ana nini lakini unamkuta sehemu anakuambia bwana nisaidie kidogo eti naye anataka msaada kuna wengine wako tu sasahivi kwa ajili ya dunia ilivyoharibika wanafanya hiyo kwa ajili ya kutaka kusaidiwa eti asaidiwe kwa sababu na nayee lakini mwingine ukimwangalia kabisa ni mtu ana uwezo wake na hata kama yuko njiani saa ingine hana matatizo yaliyompata kwa sababu tu ni ile damu yake ishachafuka kwa kutaka kuomba a, ambao atakae itumie aya hii vibaya pia lakini wewe mtoaji hapa huna tatizo hata kama utampa huyu mtu kama amesema kwa ajili ya uongo basi pesa hii ambayo utampa wewe kwako kwa umepata faida lakini kwake haitamfaa chochote na matokeo yake ni hasara kwa hiyo ndugu yangu katika imani baada ya kutaja hiyo kukuelewesha kwamba msafiri ni mtu wa namna gani na msafiri anataka asaidiwe hata kama alikuwa tajiri lakini kwa sababu ameingia barabarani amekutana na matapeli wamemtapeli akawa hana kitu basi nyinyi kama waislamu mna haki ya kumchangia mwenzenu mna haki ya kumpa kile ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala amewaruzukuni kwa hiyo basi tukiendelea na safari yetu ya kwenda huku kwenye mauti tukisema kwamba hii ni safarul akhir ni safari ya mwisho mimi nishakudokezea vitu vingi sana ambavyo wewe ushaviona kule tumeshavigusagusa vingi kama hukuwepo labda wiki iliyopita wiki hii tuko pamoja kwa hiyo ninaomba ukaye tayari na mimi tuendelee tuangalie safari hii tunaendaje na wewe mwenzangu baada ya wiotu, vipindi vyote vipindi viliyopita hivyo umejiandaaje mpaka sasa hivi na safari hii kwa sababu tumesema kwamba tuko kwenye marhala ambayo ni istidadi lilmauti ni sehemu ambayo ni kwa ajili ya kujiandaa mwanadamu kwa kuelekea huko kufa ambako nikasema kwamba kufa huku ni kwa mtu yoyote na ni wakati wowote wa ule kwa hiyo tunaambiwa kwamba wama tafaluna min kheirin faina allaha bihi alim kwamba chochote mtakachokifanya miongoni mwa kheri basi mwenyezi mungu hicho anakifahamu hicho anakijua kwamba nyinyi mmekifanya kwa ajili ya kheri ndugu yangu katika imani hapa ukiangalia kabisa maswala haya ya kufa ni masuala ambayo tunaishi nayo kila siku na huku kujiandaa kwetu imekuwa ni muhimu sana kujiandaa kwa hiyo miongoni mwa kujiandaa ambako unatakiwa ujiandae zaidi ni kule kukumbuka pia mauti e, tadhakurulmout yani kukumbuka mauti kukumbuka mauti tena daim siku zote hue unakumbuka mauti yaani mtu unapokaa uangalie nafsi yako hua unafikiria mambo haya ya kufa uyafikirie taimu zote ndio moja katika vitu ambavyo ni vya kujiandaa kwa sababu ukifikiria mauti kwamba wenzio wanakufa wewe upo na nini hapa utakuwa unajiandaa na mauti yani kwamba utafanya yale mambo ambayo ni mambo mema na utaacha yale ambayo hayatakikani katika mujtamaa huu wa kiislamu kwa hiyo ndugu yangu katika imani mtume saa wasaam anasema akthiru akhihik akthiru dhikru hadimuladhati kwamba yani tajeni kwa wingi sana yaani zidisheni yani zidisheni tajeni kwa wingi hadimula dhati ambayo anaikusudia kwamba ni kitu ambayo chenye kuvunja kufu, ladha ni kitu chenye kuharibu, kuharibu nini ladha nini hiyo akasema kwamba ni mauti kwa sababu mauti kweli yanavunja ladha wewe ulikuwa kwenye dunia wewe ulikuwa tayari kwenye dunia hii ushajijengea majumba ushajiwekea ushajiona kwamba wewe tayari huna na huna tatizo lolote lakini hapo mauti yatakujia yakishakuja tayari ile ladha yote ya uhai yote inakatika na unakuwa uko kwenye marhala nyingine ndugu yangu katika imani angalia kabisa katika suala hili la kujiandaa mtume akasema ukumbuke zaidi ukumbuke kwa sana mambo haya ya kufa tena daima kwenye wakati wako mwingi huo unakumbuka usilale isipokuwa umekumbuka mauti usile isipokuwa umekumbuka mauti hapa utakuwa unaenda katika njia ile ambayo ni njia ya kisawasawa kabisa vile vile mtume saah alaihi wasaama akahimiza sana ziaratukubul kuzuru makaburi kuyatembelea upitepite makaburini wewe wende makaburini hii ni rukhsa ambayo ameitoa mtume salallahu alaihi wasalama pale mtume salallahu alaihi wasalama alipotuambia kwamba mm, kuntu na haitukum nilikuwa mimi nimewakataza nyinyi anziaratu lkubur kuhusu kuzuru makaburi asema mtume salla salama niliwakataza hapo mwanzo kwa, kwa, kwa kitu gani tukataza kuzuru makaburi yani kwenda kutembelea makaburi lakini sasa sasahivi akatuambia fazuruha sasa hivi yazuruni nendeni mkatembele kabisa makaburini kazuruni makaburi sasahivi kazuru fainaha hakika hayo makaburi hayo hayo makaburi mnaoenda kuyazuru hayo yatawakumbusheni kwanza yatafanyeni muwe nazuhudi Mm, katia kutembelea makaburi asema tazhadu fidunia yan unakua una zuhudi katika hii dunia kua na zuhudindugu yangu iule kuachamambo mengine ukanaauona amau havitanufaisha chochote ni vitu kupita na wewe ukawa umeshikana na mwenendo ama mimi sababu nnapita nishike haya ambayo sasa hivi yamenielekea ni vitu gani vimekuelekea unajua kabisa kwa mbele yako kuna mauti yanakujia kwa hiyo ndugu yangu katika imani mtume kataimanimtume pale alipohimiza mambo haya yakufa amehimiza akasema ukumbuke zaidi kutaja yani kukumbuka inacho haribu ladha ambacho kinavunja ladha kabisa akasema nnini hiyo ni mauti ambayo yametajwa hapo yani kufa kwa hiyo ndugu yangu ima, katika imani akasema pia mzuru kabisa kwenda kutembelea makaburi kwani hakika kuna kufanya uwe na azuhud usivyone vitu vya dunia kwamba ni chochote na pia baada ya hapo vile vile unakumbuka mambo ya aha unakumbuka kwamba kuna safari ambayo inanielekea mimi ndugu yangu mtazamaji pale unapokuwa unasikiza vipindi kama hivi jitahidi sana kupata faida jitahidi kuingiza vitu hivi katika moyo wako jitahidi kuona kwamba hivi vitu vinavyotajwa vinanihusu mimi sasa angalia hapa mtume anasema mauti yanavunja ladha nlaha ipindugu yangu eh? jifikirie wewe hapo ulipo ssahii uko kwenye raha gani hapo ulipo labda unakioyazi. una koyozi unakila kitu ambacho unakiona ni kizuri nyumba yako una tv labda tv ambayo ambayonaniangalia na ssahii ni mosata. ni tv ambayo tl mpya ambayo meingia ssai inauzwa ma, mamilioni ma, ma ya pesa au, au malaki ya pesa ndio inauzwa lakini sahii umekaa hapo lakini hapo atakapokuja mami tari itakuwa amekuvunjia hizo starehe zote ambazo uko nazo mbele yako si hicho kuna mengine una watoto wako unawapenda unacheza nao kuna vitu vingine hapo unaviangalia unavipenda lakini tayari hadimula dhati atakapokuja wewe utakuwa tena huna nafasi tena ya kuweza kuangalia vipindi hivyo tayari utashughulika na yeye kwa sababu yeye anataka mwondoke pamoja kwa sababu huyu bwana akija lazima anakuwa, anakuja na, na, na, na, na cheche zake fulani kwa hiyo kumbuka kwamba hii ni hali muladha huyu anavunja kabisa ladha ambayo unakuwa nayo kwenye maisha yako lakini si hivyo ndugu yangu katika mambo ambayo mtume smehusia kabisa kwamba anaweza kukumbusha kabisa kwamba wewe kuna kufa anasema haya ni mambo pia ambayo ni ziara tu kibaro eh, sini yani kuenda kuwatembelea watu ambao ni watu wazima watu wazima ukiwatembelea ndugu yangu utapata mafunzo pia kwa kwasababu utajiona kwamba wewe ulikuwa kama wao ulikuwa kijana leo hii wamekuwa ni wazima hawanaote wakuaawajiwezi niko safarini na nitakuwa kama hawa na safari inaendelea alafu vilevile utakuwa ni miongoni mwa a kuiandaa ahira yako na kuisafisha njia yako ya kwenda kaburini kwahiyo utakuwa tamaman uko kwenye istidad e, lilmauti utakuwa uko kwenye kujiandaa na mauti ndugu yangu katika, ama, katika imani tukienda katika hii tunasema kwamba hiyo baada ya kuwatembelea watu kama hao vile vile kuna ziaratulmardha kuwazuru watu ambao ni wagonjwa filmustashfiati katika mahospitali ndugu yangu hii pia ni katika suna ambayo sisi wengi hatunayo sasa sasahivi takiwa mwislamu uuwe no, no, no, na, na kitu hiki cha ja kutembelea nenda kila hospitali ambayo iko mbele yako hospitali ambayo uko nayo mjini kwako ya mkoa ya wilaya ya nini basi pata fursa japokuwa siku moja katika wiki moja naenda katembelee wagonjwa mwenye shida da kawangali ambaye hana damu mtolee kwa sababu ni mtihani ashaupata yuko hapo lakini si kwa ajili hiyo anamtumikia mwenyezimungu yuko ndani yaanamtumikia allah subhanauwataala kwa hiyo kutembelea kwako huku lazima ukitoka utakuwa umepata faida fulani faida yenyewe utakawondokanayo ni kwamba yule mwenzio tayari ni mgonjwa lakini wewe mzima unatembea je ungekuwa mgonjwa e ungetembea ungefanya kitu fulani usingeweza hapo unapata nafasi zaidi ya kwamba wewe unakuwa uzima huu uliokuwa nao utumie vizuri ndugu yangu katika imani uzima ni sehemu moja ambayo ni yani ni kanzi hii tunasema kwamba ni, ni bidhaa ambayo mwanadamu anapoikosa basi amekosa kitu, kitu muhimu sana kwa kweli uzima ni kitu cha kuliliwa sana ni kitu ambacho kinatakiwa kiwe kabisa kina nanii ni neema kama alivyosema shekhe wetu shekhe almarhum akatuambia kwamba e, akasema kwamba kuna, kuna, kuna, kuna msemo wake katika vitabu vyake vile alivyokuwa anaanza kutufundisha navyo akasema e, la nimata aama min aseha kwamba hakuna neema iliyokubwa kama vile uzima huu ni sheh almarhum muhamad bin ayub alikuwa akid, akid, akid, akid, wakati akitoatoa akinanii kuna, kuna kitabu fulani ambacho wakati tunaanza kujifundisha wadogo basi anataja kuna kuna, kuna sehemu inataja kama hivyo kwamba la nimata adhama minasiha kwamba siha yani uzima ambao mtu anao basi huu uzima ni neema kubwa yatakiwa neema hiyo aiangalie kwa hiyo mungu amrehemu shehe wetu yani ni vitu kabisa vilikuwa vinatuzindua na hivi ukishakuwa mkubwa ndio kabisa unajaribu kuona kwamba hapa kweli wewe uko kwenye marhala gani ndugu yangu katika imani baada ya kufanya vitu vyote hivyo lazima utapata matokeo matokeo ambayo utayapata katika vitu ulivyofanya basi utakuwa ni kama hivi, hivi tajdid takua yani imani yako utakua unaichunga sana kila muda unataka imani yako wepo alafu vilevile tajdtaba vilevile utakuwa unatubia katika mambo ambayo uko nayo yani ambayo vile vile katika natija ambazo tau umezipata mambo ambayo amambo ambayoumeshayafaya hukonyuma vilevile utakua moyo wakohuana eh, utakuwa umepata ile nini kukinahi kwa moyo yani moyo wako utakuwa hauna nini ile haupendi tena umesha kinai hauyumbiyumbi hau, hau, hau katika mambo fulani nakuwa mapesa mapesa basi nichokuwa nacho mii kinantosha alhamdulilahi na hapa ndiyo mwanadamu anatakiwa awe hivyo kwamba awe na nafsi ambayo ina kanaa kwa hiyo vile vile baada ya kuwa umefanya mambo yale yani natija ambayo itapatikana kwenye moyo wako vile vile anashatu fi libadati au fi taatillah vile vile utapata uchangamfu katika kutekeleza ibada za mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu yangu katika imani pale unaposikia mawaidha kama haya jaribu kuvuta hisia jaribu kujiweka sawa nawejiangalie wewe ukoje na unafanya nini sasa hivi na uko kwenye marhala gani na unaenda wapi ndugu yangu katika imani hiyo ni katika vitu ambavyo unaviandaa kwa, kwa ajili ya wapi kwa ajili ya kuenda mbele za mungu subhanahu wa taala lakini mtume salllahulwasalama ka, e, pia katika kujiandaa huko akasema tazawadu fa inna khaira zadi ataqwa mtume sal llahu alahi wasalama akasema jiandaeni lakini pia vakajiandaa huko chochote utakachokifanya katika maandalizi atakwa ndiyo zawadi ambayo ni nzuri zaidi yani ndio andalizi ambalo ni nzuri zaidi hakuna zawadi ambayo utaipeleka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kuliko takwa yani takwa hiyo ndiyo kumcha mwenyezi mungu tunakusema kwamba kumcha mwenyezi mungu kwa hiyo hiyo ndiyo inayokufanya wewe ndio zawadi ambayo itakufanya ukifika mbele ya allah subhanahu wataala lazima unaonekana wewe ni mtu mzuri umekuja na zawadi nzuri ndugu yangu katika imani hii kwa ajili ya mwenyezi mungu hata sisi binadamu leo hii ukiwa una safari yako umejiandaa unaenda kwa watu umewabebea zawadi nzuri lazima watakuona mashaallah huyu ndugu yetu alokuja ni mgeni mzuri lakini ukiwa umeenda vibaya vibaya na matatizo yako nanini tyari watakua wataku kwa sababu ni mtu wao lakini pia hawatakuwa na ile bashasha kama wkama wa, ambavyo watampokea mtu mwingine ambaye amekuja na zawadi ambayo ni thamina afunguzuri ndugu yangu katika imani jaribu kuwa makini katika suala hili la kujiandaa kwa ajili ya safari ya mauti safari hii, ipo hii, kila siku sah tupendelea mpaka hivi bado tupo na hii kupendelewa si kwa ajili ya nini ni kwa ajili ili upate muda wa kuweza kujiandaa kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema dunia hii si lolote si chochote na sisi lazima tutaondoka pale aliposema kulu man alaiha fan kila ambacho kimo katika dunia hicho kila ambacho kimo katika dunia hiyo basi kitaondoka a basi hakuna kitu kitabaki isipokuwa ni mwenyezimungu subhanahuwataala subhanahu ndiye ambaye ataka, atabake yani dhati yake allah subhanah wataala ndio ambaye atakuwa amebaki kwenye ulimwengu huu kwa hiyo mungu anazidi kukuakishia kwamba ishi ishivyo lakini kuna wakati wewe utaondoka aliposema kullu man alaiha fan kila ambacho kimo katika dunia hio ni chenye kuondoka hakitabaki kabisa anasema mtume sallahu lahi wasalama eh, katika kuonyesha kwamba dunia si lolote si chochote mtume salallahu alaihi wasalama anasema mali wali dunia ni na nini mimi na dunia yenu hiyo mtume salasaa anasema mali walidunia nina nini mimi na dunia hiyo wa ma ana fi dunia sina mimi katika dunia hiyo illa karakibin isipokuwa kama vile kama vile msafiri istadalla tahta lshajara amejistiri tu chini ya mti kwe kwenye kivuli humaraha kisha akaondoka akenda zake watarakaha akakiacha kabisa kili kivuri ndugu yangu mwangalie huyu ni khairu lbashar huyu ni mtume saahalahi wasalama mtume ambaye yeye mwenyezi mungu subhanahu wataala amesha msamehe yani hana dhambi yeye anaishi kwenye ulimwengu huu akiwa anajua kwamba yeye yuko safi lakini mtume saahalah wasalama anaonyesha takuwa yake ambayo iko kwenye moyo anaonyesha shukurani yake kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala na akawa anazidisha kufanya mambo mema kwa ajili ya keshw akhera na pamoja na hayo yeye alikuwa ameshapewa wa na mwenyezi mungu kwamba yeye hana tatizo tena mbele ya mwenyezi mwenyezimungu ameshasamehewa yale yote yaliyopita yambayo ambayo, ambayo, ambayo, yani, ambayo yamepita na yaliyochelewa na yaliyowahishwa yote mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa ashamsamehe huyu mtume wetu muhammadi sallahu alaihi wasalama lakini pamoja na hayo yote mtume salahu alihi wasalama anasema mali walidunia nini na nini mimi katika dunia hiyo yani dunia hiyo na mimi ni wapi kwa wapi e, wamaana sina mimi katika dunia hiyo eh, ila karakibin sipokuwa ni kama msafiri msafiri ndugu yangu hapa ameksudiwaule msafiri anaoenda tunasehemu yot dauapo liofkapzkdimzkamme anasema mfano wake ni kama yeye hivyo alivyo na dunia kamba amefika sehemu akamuaapumzike akaamua starehe kidogo sum e, kisha baada ya hapo aanze kuchapa mwendo aende sasa ikiwa anatumia kwa mguu kama wewe unaenda kijiji hadi kijiji lakini umefika kwenye mti kwenye mbuyu kwenye mti fulani ambao una kivuli kizuri ukaona jua limekua jingi ya kwanza nipumzike hapa lakini ujue safari kwamba haijafanyaje haijaisha bado una safari mbele yako ndugu yangu katika imani ambaye unaangalia kituo chako bora kabisa kituo cha tv afrika kituo hiki mungu awajaze wa kila laheri tunapata nafasi ya kuelimishana kwa kweli mungu awape wa kila laheri ndugu yangu katika imani hapa ukiangalia kwa maneno haya ya mtume sallahu alaihi wasalama alivyotoa mfano huu wa mtu ambaye ni rakib ni msafiri yani amepanda ya chombo wewe kama amepanda punda amepanda baskeri pikipiki huyu yote ni msafiri amefika sehemu basi akaona kwamba mimi inatakiwa nitulie hapa kwenye sehemu ili tu nivute pumzi kidogo kesha baada ya hapo nianze kuchapa mwendo mtume saahlwsaama mali walidunia ma ana fidunia ila karakibin istadalla tahta shajar amejistili tu chini ya mti thuma raha watarakaha kisha akaondoka akakiacha kile kivuli pale akaenda zake ndugu yangu katika imani je wewe unaiona dunia hii ndio umefika kama mtume salah alaihi wasalama yeye dunia alikuwa akiiona hivyo na wewe unaiona kama ndio umefika s jibu lako hapa liangalie likoje kama unajiona ndio umefika angalia wewe una mzazi wako ssahivi na kama yayupo kuna ndugu zako wote wako hapo au familia yako yote haikumong'onyoka hata kidogo hakuna sehemu ambalo mungu ashaondoa asha, asha kipande hapo hakuna ha? hapo ndio natakiwa uangalie kama mtume salahualh wasalama pamoja na ubora wake na utukufu wake anasema maneno hayo je wewe na mimi natakiwa tusemeje kwa dunia hii ndugu mm, yangu katika imani angalia sana vitu kama hivi vikisomwa basi wewe uwe makini na uviangalie uvyangalie vilevile mtume siku moja amesemaje nani hadithi iliyopokewa na anabdillahi bn umari huyu raillahu anhum anasema kwamba siku moja mtume sala akhadhani akadhan, rasulullahi saaa bimankibi mtume aalaa alimchukua kwenye bega langu akamshika hivi mume akamshikaakamsika ibnu umar akamshika namnahii akawa amemshika hivi mtume akamshika, e, akamshika, akamshika ibnuumar namna hii Ibn hi. kamshika alafu akamwambiaje akamwambia kwamba kun fidunia kuwa katika dunia hii karakibin Uh, kuwa katika dunia hii eh. kaanaka gharib kuwa katika dunia hii kana kwamba wewe ni msafiri mtume alimwambia ibnu umari huku akiwa bega akamwambia kun fi dunya kaanaka gharib kuwa katika dunia hii kana kwamba wewe ni msafiri au abir sabil au wewe unapita tumpita njia ndugu yangu katika imani haya ni maneno ambayo anatoka kwenye kiywa ki, ambacho ni tahara kinywa cha mtume ki, kinywa ambacho cha mtukufu wa daraja kama nilivyosema kule nyuma hata mki mka, maye, kutokana, na fulani, kutokana na uongozi kutoka kwa, kwa, kwa mwenyezimngu subhanawataala sasa anamwambia ibnu mari eh, akiwa amemshika bega amemshika bega ili amtulize na vizuri mtume a ya yanini eh? kwa sababu angeweza tukumwambia lakini akawa amemshika na bega kabisa hivi ili tukama kumweka sawa zaidi akamwambia wewe sikiliza bwana kunfi dunia kuwa katika dunia hii mm, kaanaka gharib kama awewe ni mtu ambali kabisa ambalikabisaunapita yani tuapa eh, abi apita njia kwa hiyo hii ndio hali ambayo aliishi nayo mtume s katika dunia hii alikuwa hamalizi mambo yote yani hajioni kwamba ndio amefika lakini j w amimi na tunaishi namna hiyo mm. aa eh, akisema kwamba idha amsaita wakati itakapofikia wewe mchana fala tantadhiru sabah usije sijusije ukasubiri tena asubuhi nyingine wa idha asbahta na vile vile kama uta uta utafanikiwa basi utapata asubuhi n yani uta uta yani asubuhi utakuwepo basi fala tantadhir masaa usije ukafikiria kwamba kuna sehemu ya mchana itanikuta mimi kwa hiyo ndugu yangu wahudhu minsihatika chukua katika ule uzima wako limaradhika kwa ajili ya maradhi yako haya ni maneno tu ya khalifa huyu omar umar raillahu omar, omar anhu ndo anasema maneno hayo akasema kwamba pale itakapokujia mchana usisubiri tena kwamba asubuhi utaikuta na pale asubuhi kiukuta usisubiri mchana halafu uoni uzima wako utumie vizuri kwa ajili ya ya, ya, ya, ya, ya ugonjwa wako ndugu yangu kwa leo tutaishia hapa isipokuwa nakuomba katika wiki inayokuja jisogeze kwenye tv yako uweze kufahamu safari ya mwisho tunafikiria wapi asafaru lakhir leo tunasema ni mwisho katika kipindi hiki lakini pia mwisho wake ni kwa ajili ya kipindi kinachokuja kwa hiyo ndugu yangu nasema hivi tutaonana tena kipindi kinachokuja kwa leo tuishie hapa bila shaka tunasema kwamba assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhsbabunaishintan <todic> na inaona hali ambayo zinatakiwa lakini inazungumza hapa maga <music> vile ni ambazo zinatakiwa za kisheria pale na g kati ka imane jareɓo ofortade jarebo