ivile rani ambazo zinatakiwa za sheria pale umaapee aaii na aiye na weweatakiwaani ai ndugu ya. yangu katika imani jaribu aa bismillahi rahmani rrahim alhamdulilahi rabilalamin wassalatu wssalamu ala rasulillahi salallahu alaihi wasalam waala alihi wa sahabihi ajmain ndugu zanguni katika imani ndugu zanguni watazamaji wa kituo hiki bora kituo cha tv afrika ni furaha yangu tena kuwepo mbele yenu leo katika kituo chetu hiki cha tv africa nikiwa kabisa nimejiandaa nikija kuwaletea mada yenu ya safaru lakhir nikiwa nna maana kwamba safari ya mwisho safari ambayo ni ya kuelekea akhira safari hii ninayotaja hapa ndugu yangu ni ya mauti kwa hiyo basi leo nimefurahi tena kukutana na nyinyi kwa ajili ya kuelezea safari hii safari ambayo inatuzunguka kila tunapozunguka na sisi nayo imetuzunguka ndugu yangu katika imani safari ya mwisho hii tuliyokuwa nayo mimi ninataka nizidi kuelimisha kwamba mtume salallahu alaihi wa salama yeye katika usia wake hakuiona dunia kabisa kwamba ni sehemu ya kujiachia na kubweteka kwamba ndio mefika mtume salllahu alaihi wa anaeleza wazi kwamba dunia hii tuko njiani tunaelekea huko kwa hiyo tumefika tu sehemu tukajituliza nkakupa mfano wa maneno yake yalaopita hayo kwamba dunia ni kama kivuli tu mtu anasafiri akafika sehemu akapumzika kwa ajili ya jua kisha akakiacha kivuli kile akaendelea na safari yake lakini si hivyo pia nkakupa hadithi nyingine kwamba mtume salama, alimshika umar siku moja katika bega lake akawa anamwambia kuwa katika dunia hii Eh, kun fi dunia kaanaka gharib kuwa kwenye dunia hii kama mtu ambaye umekuja kutoka mbali nkama mgeni tu wewe eh, au abir sabil au mpita njia ndugu yangu katika imani vile vile nkaja nkakueleza kwamba mtume salllah ale wasalama katika, katika, katika vitu ambavyo vimevyeleza kwamba mtume anaonyesha kabisa kwamba hakuifanya dunia ndiyo sehemu ya maisha yake ya moja kwa moja hapa tunaona kwamba yeye ni mtume alaihi salawasaama ndiyo alikuwa hivi ndugu yangu tukiendelea na mada yetu hii mtume salawaa anasema adunia kasuk dunia ni kama vile soko kama kmahuf ni soko tu limewekwa alafu baadaye likachanguka na katika riwa yingine anaeleza kwamba dunia ni kama soko ambalo watu wamekuta wamekutana hapo wakauziana wakbaada ya kuuziana wengine wakajikuta wamepata faida wengine wakajikuta kwamba wamepata hasara kisha soko lile likachanguka kila mmoja akaenda zake hii ndio hali ya dunia ilivyo mtume sallahu alaihi wasalama alivyoielezea ukija kwenye, kwenye sehemu ya kutadaburi ya kufikiria mambo alioasema mtume salllahu alhwasalam iangalie kweli dunia iko hivyo au ni kinyume chake kwa sababu kama ndio hivyo wewe na mimi sasa hivi tuko kwenye marhala ya hapa kwenye dunia na hapa duniani tunatakiwa tujiandaye tukiwa tunaelekea mwenyezimungu subhanahu wataala anasema katika aya yake ile kulu nafsin dhaikatu lmaut wainama tuwafauna ujurakum youma lqiyama faman zuhziha ani lnari wadkhla ljanata faad faza yule ambaye dunia, dunia hii anasema kaba mwenyezimungu anasema kwamba ani kila nafsi itakufa kila nafsi lazima itaonja ita ladha ya mauti utamu wa mauti utaonjwa na kila nafsi ambayo imeshaumbwa alafu vile, vile kwa hiyo mwelewe kwamba ni sehemu tu ya kupita hii dunia halafu vilevile vile yule ambaye atakuwa amefaulu siku hiyo akawa ameenda sehemu ya peponi akaiacha aka sehemu ya moto akawa akupelekwa huko basi huyu faafaa huyu mtu itakuwa huyu tiari ndo amefuzu an yani mtihani huu wa dunia atakuwa amefaulu na anaenda vizuri huko anakoenda eh. anasema kwamba wamalhayatu dunia ila matau ghurur haikuwa uhai wa dunia isipokuwa ni uhai tu wakupita ambao mwanadamu anapita ndugu yangu mwislamu ambaye unaangalia tv yako sasa hivi maneno haya ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ni maneno ya kuzidi kututitia taukidi yameshuka katika, katika, katika, katika aya mbalimbali kwa ajili ya kuzidi kum, kumzindua mwanadamu kuona kwamba ajijue kwamba yeye na dunia hii hakuna chochote isipokuwa nafsi yake kuna siku itakuja kuuacha mwili wake kama tutakavyoona huko mbele qala taala kulu nafsin dhaikatu lmauti anarudia tena katika aya nyingine asema kila nafsi itaonja kufa wa ilaina turjauna na sisina kwake mungu mtarejea mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ndio anaeleza habari hizi kwamba kila nafsi itakufa na vile vile kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala tutarejea akieleza tena kwenye ya yingine akisema kulu nafsin dhaiqatu lmauti kila nafsi pia anaeleza kwamba pia itakufa eh, wanabluakum bishari walkheiri fitna na vile vile tumewaonjesha tumewafanyia mtihani kwa kheri na shari hii yote ni mtihani tu hii yote ni fitna ni fitna ambayo mnatakiwa muishi nao vizuri hii heri muitumie vizuri na hii shari muiepukealurana na vilevile kwamungu mtarejia nyote ndugu yangu katika imani aya hizi za mwenyezimungu mw subhanahwataala ni aya zote zikiwa zinajulisha kwamba dunia si lolote sochote na wewe na mimi kuna siku tutaondoka katika dunia hii yani safari yetu itakuwa imeondoka apa tutaua umeama aa shaio amaye ameonaaa hali ya dunia haikuwa pia ni hivyo akasema kwamba faaauanaka dunia wazinatfalatahurannaka isi, dunia wazinatuha anasema mshaidi kwamba isikuhadae isikuhadaewewe dunia na haya mapambo ambayo yamo katika dunia hii asema isikuhadae dunia na mapambo ambayo yamo katika dunia hii kwa nini anasema wandhuri, wandhuri ila ahaliha itazame hiyo dunia kati watazame watu wake na vitendo vya hiyo dunia ndio zaidi huvikushughulishe wewe yaani uwe na vitendo vizuri kwenye dunia na watazame watu wa dunia hiyo alafu uishi nao kwa vipi alafu pia watazame watu wa dunia hiyo wako, wako, wako vipi ndugu yangu huyu anaona kabisa kwamba dunia isikuchanganye wewe isikubabaishe alafu anaendelea asema wandhuri ila man hawa manhawadunia Ta, angalia yule ambaye ameifanya dunia kwamba ndio kipenzi chake mbi ajmai ameifanya dunia kwamba ndio yenyewe kwa ule ujumla wake wote ameichukulia dunia kwamba ndio kila kitu anasema kwamba mshahidi kwamba itizame hiyo dunia usiku hadae na mapambo yake lakini pia tazama wale ambao wameifanya dunia kwamba ndio kila kitu watazame anauliza kwamba hali raha je hawa watu wameondoka minha kwenye hiyo dunia mm, bighairi lhunuti walkafan hao wameondoka kwenye dunia hiyo pasi na sanda anauliza hawa watu wameondoka kwenye dunia hiyo pasi na sanda jibu unalowewe ndugu yangu mtazamaji ndugu yangu mwislamu huyu bwana anasema je hao wote walioipenda dunia wameondoka kwenye dunia hii bali hawana sanda wameondoka bila sanda hiyo ni juu yako wewe kulifikiria hilo na kuangalia kwamba je alichokisema hubwaniikweli waloishi walo dunia hii kwa kuipenda wameondokaje wewe unajua zaidi ndugu yangu mtizamaji anasema tena mwenyezi mungu subhanahu wataala kumwambia mtume wetu salllahu alaihi wasalama hii tu anazidi kumuweka kum, kum, sawa mtume vile vile kwamba afahamu au anatuweka sawa sisi ambayo tumebaki kwamba hakuna maisha tena hapa duniani kwamba wote lazima tutaondoka ndugu yangu siku zote mawaidha ya mauti watu anawachukia mtu ukimtajia mauti basi anaona vibaya lakini ukweli wa mambo ni kwamba mauti yako mbele yako taimu yote tv unayoangalia mungu akishakuwa amepanga ajali basi ataleta shoti ya umeme sasahivi utapotea akitaka kitu chochote kile ambacho kwa sababu mungu sababu anavimiliki kuondoka katika dunia hii kwahiyo anamwambia ana, ana, ana mtume salama, na kutukumbusha sisi pia anasema kwamba wamajaalna libasharin minablik anamwambia kwamba sikujalia ya yani t min basharin wa libashari min minqablika sikujalia kwa kiumbe chochote yani min minqablika kabla yako muhammadi al khulda sikujalia kabisa kiumbe kukaa milele yani, yani kabla ya yaweye muhammadi sikujalia kiumbe yote kukaa milele kwamba awe milele ako duniani tu yaani yeye hata kufa ndiyo mafhumu ya hii aya anayoisema mungu subhanahu wataala hapa katika hivyo akasema fa immitta ukifa wewe muhammadi afahumu lkhalidun je wao watabaki mtume sallla mwenyezi mungu subhanahu wataala anamwambia mtume kwamba sikujalia katika dunia sikujalia katika dunia wewe kiumbe chochote min qablika kabla wewe muhammadi dsikujaliya kuwepo milele afa imitta ya muhammadi ukifa wewe muhammadi afa humu lbakun afahumu lkhalidun je hao watakuwa wao ni wenye kubaki kwenye dunia hiyo watakaa milele wao jibu ni kwamba haiwezekani kama yeye ashasema hivyo ni kwamba haiwezekani hilo ni suali tu alikuwa anazidi ana, ana, ana, ana kutuweka sawa sisi ambao tumo katika dunia hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasema kulu eh, man alaiha fan kila ambacho kimo katika dunia hii basi ni chenye kuondoka kila ambacho kimo katika dunia hii ni chenye kuondoka wayabqa wajhu rabbika zuljalali walkirami utabaki tu yule mwenyezimungu subhanahu wa taala yeye ndio atakuwepo yeye ndio ambaye atakuwa amebaki kwenye dunia hii lakini wewe na mimi itakuwa hatupo kabisa kwenye dunia hii tutakuja ondoka wakati ule ukifika ndugu yangu katika imani jaribu kutafakad jaribu kufikiria kabisa aya hizi za mwenyezi mungu subhanahu wataala zimekuja kwa mtilimtililiko ambao wote ni kwa, ni kwa ajili ya kukuweka wewe sawa wewe muislamu ili uweze kukumbuka na uione dunia kwamba si chochote si lolote mwenyezimungu subhanawataala anasema watauu yau man turjauna fihi illlah icheni siku iogopeni siku ambayo nyinyi mtarudi kwa mwenyezi mungu siku ambayo nyinyi mtapelekwa kwa mwenyezimungu asma innahu lyauma lmashhud hakika hiyo ni siku ya ushahidi ni siku ambayo hiyo kila kiungo kitaeleza siku hiyo kila kitu kitajiweka kita, kita sawa kila kitu kitakuwa kiko hadhiri kitakuwa mbele yako kikieleza vile kilivyokuwa kwa hiyo itakuwa ni siku ambayo ni siku ya ushahidi na vile vile akasema vile vile ni siku ambao ni ya kukutana na mola na vile vilevile waliau lmauudi na vile vile utakuta yale ambayo ulikuwa tayari ushawekewa usha, ushawekeamauidi ushahidiwa kabla ya hapo kwa hiyo iogopeni siku hii ni sana ambayo mwanadamu hatakuwa na sehemu ya kukimbilia hata chembe moja kujitoa katika mtego huu mwenyezi mungu subhanahu wataala anaendelea zaidi na zaidi kutupa mifano katika aya hizi si kwa jingine ndugu yangu mwislamu si kwamba mwenyezi mungu ha- ha- hakutosheka kutuambia bali anarudia kwa sababu wanadamu tuko na kawaida hiyo sisi ya kujisahau kwa hiyo akaona kwamba yeye kama mwenyezi mungu ni juu yake kutuweka sawa zaidi na zaidi e, kwa hiyo wewe muislamu wewe unaangalia na mimi ambao unaniangalia sasa hivi wote inatakiwa tujiandae na safari hii ambayo safari hii tumeshaambiwa kwamba si lolote ni, ni, ni safari tu tunapita mshairi mmoja pia ambaye kidogo naye alikuwa anaangalia dunia hii akasema kwamba kulubnu no untha kila mtoto ambaye amezaliwa na mwanamke bn nha want salamatuhu kila ambacho kimezaliwa hata kama kitakaa siku moja hata kama kitakaa milele hata kama usalama wake utakuwaje uman, siku moja tu la alalhadba kitakuwa kimeondoka kimebebwa kwenye jeneza anasema ubn no untha kila ambaye amezaliwa na mwanamke waintwalat salamatuhu ijaporefuka sana usalama wake uhai wake ujapokuwa mrefu min yauman siku katika miongoni mwa siku ala alati lhadibaa atakuja amebebwa kwenye jeneza na yeye atakuwa yuko ndani ya jeneza huyu ni mshairi anaeleza kwamba mwana ambaye amezaliwa yoyote kuna siku atakuja ondoka atabebwa kwenye jeneza akaendelea kuwa tanabahisha watu akasema faidha hamalta ila lkuburi janazatan pale ambapo utakuwa umebeba kuelekea makaburini jeneza la mwenzio pale ambapo utakuwa umebeba Kabu, umebeba jeneza kuelekea makaburini memshika mwenzenu namsindikiza sasa wewe unaenda naye anakuambia mshairi vile wakati umembeba yule unampeleka kaburini anakuambia kwamba faalam biannaka badaha mahamul fahamu ya kwamba baada ya jeneza hilo wewe tena utakuwa wewe ndio ambaye umebebwa siku hiyo hiyfahamu kwamba wewe siku hiyo itakuwa ni ya kwako yaani kuna siku ambayo inakuja wewe nawe utakuwa umebebwa kwenye jeneza hilo hilo ndo akasema faalamu annaka baadaha mahamul fahamu ya kwamba baada ya hilo jeneza hilo kuna siku wewe ndio watu wanakuzungumzia habari zako na wewe umenyooka kwenye dude hilo ndugu yangu katika imani fahamu ya kwamba mauti mauti mauti yapo yapo yapo yapo lakini bila hivyo ni tu kwamba mauti yako wapi mauti hiyo ni kitu ambacho kipo na kuwepo kwake ni kwamba mtu anakata mawasiliano huku mauti kwanza yamegawanyika sehemu mbili kuna mauti ambayo ni nini mauti kuna mauti ambayo yanato, yanatokea usingizini na vile vile kuna mauti haya mengine halafu vile vile mauti ndio ambayo wanaita e, kiamatu lkubra kiamatulsughura yani mauti ni kiyama kidogo l- sugura ni mauti ukisikia jina hilo la kiamatu sugura ina maana ni mauti lakini nikasema kwamba mauti ni yapi mauti huwa ni intiha kula sheiin ni kule kwamba kumeisha kila kitu sasa intihau lajal kumeisha ule muda wako wa kukaa katika dunia hii kumeisha kabisa hapo unatakiwa uondoke na uende akhera kwa hiyo hii ndio mauti yanayofahamika kwamba unakata mawasiliano yaliyoko duniani huku tayari unakwenda kuishi maisha ya barazakh unaenda kuishi huko ndugu yangu katika imani ikakujulisha pia kwamba maiti ya mauti yanatokea yanakuja ya na na, yako ya namna mbili <coughs> yani mauti kuna ile nini tunasema kwamba ni, nimesema kwama nkiama kidogo lakini mauti pia yamegawanyika mara mbili yani yako mara mbili mauti kwa hiyo unawezekana ukawa mauti yale ya kwanza ukawa umeyakosa lakini ya pili ukawemo kwa hiyo basi ibn abbas katika kutafsiri mambo haya ya mauti akasema kwamba eh, akase, akasema kwamba mauti yakbiduha kablateini yani kwamba roho inashikwa mara mbili ina kwanza abnami ani kushikwa pale inapokuwa usingizini mtu anapokuwa yuko usingizini roho pale inakamatwa na inakuwa haipo tena kwenye mwili wa mwanadamu yani mtu wakati unalala inakuwa hile ni sehemu mojawapo sehemu ya mauti kwa hiyo anasema kwamba ibn abas anatafsiri kwamba mauti na wafasiri wengi wanatafsiri hivyo ama mauti yako mara mbili kwanza inakuja wakati wa kulala kulalana alafu vilevile vile, mi na vile vile kuna kule kushikwa wakati sasa ule wenyee wakufa ama nihivyo ni vipi mtu anakufa kwenye usingizi ndio maana wewe mtu anakuja unaibiwa na kila kitu hapo tiari roho ilikuwa haipo imeshaenda zamani haipo kwa sababu pia hapo mtume nani mwenyezimungu subhanahu wa taala ndio akathibitisha akasema allahu yatawafal anfusa mnyezi mungu anaziua nafsi hii na mautiha wakati nafsi yenyewe inapofikia wakati wake wa kufa anaziua nafsi pale mauti yanapokuwa nafsi yenyewe imeshafikiwa na wakati wa nini wakufa halafu wa fi manamiha na zile nafsi ambazo hazikufa zikiwa usingizini yani mwenyezimngu p anaonyeshaambamt nnafsi inaenda mara mbili inaweza kuchukuliwa wakati wa mauti yani waka, wakati ule wakulala alafu inaweza kuchukuliwa pia aktwewezawamsiu walmsiku ladhi kada aliha lmauti vilevile mwenyezimungu wakati wakulala mtu akishalala wa asi nafs inaondoka kahiyo mwenyezimungu anaweza kuizuia ile ambayo muda wake wakufa umefika ikwandion watu wanaanza kulia fulani kafa kafa usingizini lakini ndio hiyo hali halisi ilivyo alafu anasema wayursilu lukhra ila ajali musama na vile vile, vile, kiwilwili cha mwanadamu halafu mpaka ule muda wake wakufa utakapofika ndugu yangu kukuweka sawa katika aya hii ni kwamba mwenyezi mungu anasema mwanadamu huwa akilala ni kwamba amekufa yani roho mwenyezi mungu anazichukua wakati mtu akifa ndio mafuhumu wa aya hii halafu akasema kwamba huyo mwenyezi mungu baada ya hapo ile ile nafsi ambayo tayari mauti ndio ameshafika yaani haikupangwa tena kuishi duniani hapa basi hiyo inaenda moja kwa moja na nyinyi mkaanza kusema amefia usingizini kama hivyo lakini vile vile hapo anairudisha nafsi nyingine ambayo bado muda wake haujafika ndio pale akiingia fulani mara umeondoa shuka umewangaliafla ah, vipibana hapo ni kwamba nafsi yako taari isharudishwa wewe umejaliwa kuamka unapija mswaki na nawewe unatembea na wenzio lakini kuna nafsi nyingine ambazo zimekuwa ni hivyo hivyo zimebaki hivyo hivyo sasa katika aya hii ukitadabari mungu naye anasema ina fi dhalika la ayatin liqaumin yatafakarun katika hili la kufa usingizini basi kuna mazingatio makubwa kwa wale watu ambao wana akili za kufikiri na kuangalia sana kwamba ni kweli si tunalala ni kweli lakini tunaamka ni kweli wapotuwanakufa ni kwa nini si tusijiandae mwenyezimungu subhanahu wataala anasema huwa huwaladhi yatawafakum yetawafa, mwenyezi mungu ndiye ambaye anawaueni nyinyi wakati wa usiku wayalam usikuwaaaa wayalamu majarati binnahari vilevile anafahamu yaleyote ambayo usiku ule yani mmeyafanya mmefanyaje me, me, umeiba um, mchana mzima umefanyaje lakini yeye usiku akishaziwa nafsizo anafahamu yale mambo ambayo umeyafanya ule mchana mzima e, thumma yubathukum fihi kisha hapo atakuja kufua na yale mambo ambayo umeyafanya yani hapo umekufa umekufa na mambo yako ya, ya mchana yale basi yanakuwa ni hivyo hivyo lakini hivyo anasema pia mfanye hayo yote lakini mfahamu kwamba kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala mtarejea alafu anasema kwamba baada ya kumeua huo, huo, huo wakati huo wa usiku na vilevile anaangalia yale ambayo mmeshayfanya mchana anasema kwamba e, anasema kwamba ba, baada ya, ku, ya kuona kwamba mchana umefanya kitu fulani alafu ukafia kwenye usingizi kwamba hii haikupotea yaani usij ukaona kwamba mi mmefia usingizini labda alaofanya hapana ile kalamu ishaandika na mambo yote yalikuwa yashaifadhiwa kwa hiyo mwanadamu ni juu yako kuwa mwangalifu pale unapokuwa huko katika sehemu ya uhai jaribu kuwa makini sana na uhai ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala ameshakujalia hii sehemu ni sehemu muhimu sana kama tulivo kshaiona ndugu yangu katika imani katika swala hili la kufa ni swala ambalo halina mchezo kwa sababu ni swala ambalo liko mikononi mwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na siku zote pia tulikuwa tunawaona watu wanakufa kwa hiyo basi baada ya kuona kwamba kumbe mtu saingie unakufa usingizini ni kwa nini usichukue mapema maandalizi ya kwenda huko kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kwa kufanya mambo yale ambayo ni mema amesema mtume saalwasaaa ina llaha yakbidhu arwahina alikua anamwambia bwana mmoja akasema aka mwenyezimungu anazishika roho zetu anazishika wakatigani anashika wakati ule wakufa walaushaa lau angetaka mwenyezimungu laradaha ilaina angezidisha kwetu sisi fi waktin gheirahin katika wakti mwingine usiokuwa huu mm au katika nania akasema fiwakti haira fi fiwakti heira fi hadha yani mungu mwenyezimungu mtume saaa kama alivyosema kwenye, kwenye hadithi hiyo kwamba yani mungu anazichukua nafsi za, nafsi za waja lakini kama angetaka basi nafsi hizi angezizuia uouosshdioefaootaa huko huko, tena kwenye wakati ambao sio huu yani ndio umekufa mpaka hapo mungu akata, tena kukurudishia uhai wako ndugu yangu ni nini tujiandae na mauti sisi mm? elewa ndugu yangu endewa ndugu yangu kwamba almauti ya atika bagatatan. mauti yatakujia kwa, kwa, kwa kushtukizia mauti siku zote hamwambii mtu nakuja mauti siku zote hamweleweshi mtu kwamba mimi ninatokea hapana mauti yanakuja tu bila ya taarifa wala hayana hodi pale yanapokuwa yameshapangwa kukufikia ndugu yangu elewa kwamba mauti haya ni kitu cha maajabu sana ni kitu cha maajabu ambacho kinakujia ghafula na hiki hakikimbiliki huu ndio ukweli ambao upo kwa hiyo basi wewe fahamu ya kwamba mauti hayakimbiliki hayana lini wala baadaye wala kishokutwa fahamu hiyo kabisa kwa sababu ukiangalia mauti hayakimbiliki ni kwa nini hayakimbiliki kuna visa vingi lakini mimi kuna kisa kimoja ambacho nitakupa hiki kisa kilikuwa ni kisa cha, cha wakati nani katika israliati za, za nabii suleimani hizi kulikuwa na bwana mmoja kwenye ufalume wa, bana, wa, nani wa, wa, wa, wa mtume uma mfalme e, suleiman ambaye ni mtume alikuwa huyu bwana alikuwa kwa mtume suleimani alikuwa amekaa siku moja na mtume suleimani alaihisalam huyu bwana ghafula kwenye majilisi yao akaingia bwana mmoja huyu bwana alivyokuja alikuja akawa ana, ana, anaongea na mtume suleimani wakawa wanaongea yeye na suleimani katika kuongea ikawa kila akiongea kuna bwana mwingine anamtizama kila akiongea kuna bwana mwingine anamtizama huku basi ikawa ikawa alivyotizama huku na huku basi baada ya hapo hakurudi tena huku ikawa kila akiongea sasa anatizama huku tu kwa sababu aliona yule mtu ambaye alikuwa anamwangalia kwa hiyo akawa hali yake pale mazungumzo yote kila akiondoka macho yake yana pepesa yakiwa yanamwangalia yule bwana sasa basi yule bwana akakaa muda ulipofika akawa anaondoka kwa suleimani alaihisalam akaaga kwamba bwana suleimani haya mi nenda zangu alipoaga kwamba naenda zangu ikabidi huyu bwana ambaye aliangaliwa sana huku yeye ikikawa kimempata kwenye roho yake kwamba ni kwa sababu gani huyu bwana alikuwa ananiangalia sana baada ya kusema maneno hayo huyu bwana suleimani akamwambia alikuwa anakuangalia aasema ya ye hey, alikuwa ananiangalia mimi nimeogopa sana kwa kule kuniangalia kwake mtume suleimani akamwambia huyu bwana alikuwa ni, ma, ni, ni malaika yule wa, ma, wa mauti ndiyo ambaye amekuja ndio ambaye alikuwa hapa basi kama amekuangalia sana sijui kuna kitu gani hapo ndani lakini inawezekana kabisa ikawa huyu bwana labda amekuja kwako kwa hiyo bwana kutokana na uoga wa mauti na kwamba atakae akimbie mauti basi ilibidi aondoke huyu bwana akamwomba suleimani alaihisalam amfanyie usafiri aondoke pale ghafla asij am, akasijakakutwa tena na yule jamaa ambaye yule jamaa ni mtu wa kutoa roho huyu bwana katika ufalume wa nabii suleimani alikuwepo huyu jamaa huyu sasa mtume, mtume suleimani akawa ana muujiza wa, wa, wa, wa upepo na nini basi akamfanyia miujizo bwana akaondoka pale akaenda zake mbali akaenda mbali huko alikoenda huko ukouko alikofikizia baada ya kufika huko basi muda wake wa kufa ukafika yule bwana naye akawa amefika kule kule kulekule aliko, alikoenda yeye basi hapo ikabidi akachukuliwa roho yake hiki kisa ndugu yangu ni kisa ambacho kinaonyesha kwamba mauti hayakimbiliki mimi nakumbuka kisa hiki mwenyezi mungu amrehemu baba yangu mzazi huwa siku moja tulikuwa tumekaa tukiongea mimi na yeye tu baba yangu alikuwa akiongea basi akawa ananigusia sehemu hii baba yangu hakuwa msomi lakini kumbe kisa hiki alikuwa nakijua akansimulia na mimi wakati huo likuwa sina elimu yoyote ya dini wala sijui chochote basi akasimulia kak na nasema hivi huyu bwana baada ya pale alivyofika kule akauliwa sasa na yule malaika aliofika uiasaamalaikawamatbaada ya kuchukua roho yaulebwana baada ya kumaliza mambo yote akarudi tena kwa suleimani kwa suleimani kule anamuona ma ah, pale asubuhi nilikuja nilikuwa nina, nina jaman, nina hapa sasa yule ina jamaanamaayap nimeshamchukua baada ya dhuhuri hii tayari hayuko duniani roho yake nishaikabidhi kwa mwenyezi mungu angalia ndugu yan katika imani huyu bwana alikuwa anakimbia huyu bwana alikuwa anayekimbia mauti baada ya kujua kwamba huyu ni malaika wa mauti basi hapa hakuna jinsi isipokuwa ni kufunga vilago ni kuondoka kwa hiyo akaanza aka mbele kwanza mbele alikofika kule ndio tayari wakati ulikuwa umefika kwa hiyo hii ni kuonyesha kwamba mwanadamu amepangiwa sehemu ya kufa atafia kwenye ardhi gani na vile vile kwa kwavyovyote akafanya mauti hayakimbiliki huyu bwana roho yake ikachukuliwa bwana anarudi kwa suleimani analeta majibu kwamba bwana ule mchezo nishamaliza na jamaa sasa hivi hapa duniani hayupo tena hali itwi tena lilo jina lake hii ndugu yangu ni mafunzo kisa hiki ni mafunzo natakiwa ukizingatie kiangalie sana kisa hiki unaweza kwenda sehemu kumbe huko ndio umepangiwa roho ikatoke huko ndugu yangu tutawekana wazi zaidi katika wakati mwingine unaokuja ili tu kuzidi kuwekana sawa zaidi katika safari hii ya mwisho naomba sana ndugu yangu hapa tu kipindi kitakachokuja tutaolezea zaidi mtu anakuwa vipi ambaye atakufa anakufa namna gani akitolewa roho ambaye ni mtu mzuri na mtu ambaye ni mbaya kwa hiyo kwa leo nasema tuishie hapa mimi ni mwenye mada hii ambayo ni ya, ni ya mauti na hii hapa ni kipindi chetu cha kumi na tano kwa hiyo kuwa na mimi kipindi cha kumi na sita ili tuweze kufahamishana zaidi kwenye safari yetu ya mwisho nasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh zinatakiwa za sheria pale maekezaaai na ainawezani a ndugu yangu katika imani jaribu jaribu