واقصد إن الصلاة <تبع> هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله. يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوزانغ كإيمان إِيمَانٍ دو أم باو منغاليا كينديكي ليو إن شاء الله baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sallahu laihi wasalam pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani katika kipindi hiki insha allah tutakumbushana namna alivyotawadha mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam kwa maana nyingine mada yetu itakuwa na unwan inayosema sifat udhui in nabiyi salllahu alaihi wasalama sifa namna alivyotawadha mtume muhammadin salll wasalam kuanzia mwanzo hadi mwisho kwahiyo insha allah ndugu yangu mwislamu mwanamke mwanamume fuatilia mada hii kwa uwezo wa mwenyezi mungu subhanahu wataala utapata faida kubwa kwa sababu namna ya kutawadha watu wengi wanakuwa wanakosea baadhi ya waislamu wanatawadha kutokana na ada anamwona mtu fulani anafanya hivi na yeye anafanya hivi mtu fulani anafanya hivi na anafanya hivi hajui kama amepatia au amekosea kwo ni vizuri mwislam unapotawadha na hasa sababu jambo la kutawadha ni jambo la ibada unatawadha ili unajiandaa na kukutana na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika sala unataka kusimama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala sasa ni lazima wakati unakutana mbele unaposimama mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala uwe katika hali nzuri uwe umejiandaa uwe upo katika jambo ambalo ili ibada ambayo unataka kuifanya mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala hiu udhu uwe umekamilika kwa hiyo ndugu zangu katika imani insha allah tutaelezea namna alivyotawadha mtume wetu muhammadin salllahu laihi wasalama ndugu zangu katika imani kabla ya kuanza kuelezea udhu wa mtume muhammadin salllahualaihi wasalama tutakumbushana kuhusiana na neno hili la udhu taarifu ya udhu ukisema udhu unakuwa unakusudia nini kuna jambo ambalo linaitwa al aluduu na, na alwaduu ukisema neno aludhuu kwa dhume ni kwamba unakusudia ni kitendo kile cha kutawadha lakini ukisema alwadhuu kwa fatha ni kwamba unakusudia maji ya kufanya kitendo cha kutawadha kwa hiyo katika muhadhara wetu huu darasa letu hili tutakumbushana hii maana ya pili alwudhuu namna ya kutawadha maji ambayo yameandaliwa katika chombo kwa ajili ya kufanyiwa kile kitendo cha alwuduu kile kitendo cha kutawadha hii ni katika lugha ya kiarabu lakini katika upande wa sheria neno kutawadha wanasema ya kwamba huwa stimalu maun tahur aala aadai makhsusa kad bayanaha washaraha llahu taala ni kutumia maji haya maji ni maji ambayo ni tahir ni maji ambayo ni safi maji ambayo hayana najisi ndani yake maji ambayo hayajabadilika harufu wala rangi wala ladha hivi vitu vitatu vikikosekana kwenye maji yale maji yatakuwa safi haya maji ya kutawadha yasiyomebadilika rangi yasiyo yamebadilika harufu kwa maana maji unasikia yanakuwa na harufu mbaya na vile vile ile ladha unapoyasikiliza maji unasikia na ladha fulani hapana yeyo ni maji ambayo katika asili yake haya ndiyo maji ambayo muislamu anaruhusiwa kutawadha na namna ya kutawadha sio kutawadha mwili mzima hapana ni adai makhsusa ni viungo maalum hivi viungo vimeelezwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala ndani ya qurani na vile vile akavibainisha mtume muhammadin saws ndani ya sunna zake kwa hiyo insha allah katika muhadhara wetu hu wa leo tutaelezea kwanza vile viungu ambavyo alivitaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndani ya qurani na vile vile tutaelezea viungu ambavyo alivyovitaja mtume muhammadin sawsala ndani ya hadithi zake ambazo ni sahihi vilevile baada ya kutaja hivi viungo vile vile tutaangalia katika hadithi je hivi viungo ambavyo vimetajwa ndani ya qurani na ndani ya hadithi sahihi za mtume muhamadin salllahu aleh wasalama ni namna gani ya kuviweka maji hivi viungo mtu ataweka maji namna mnavyotaka mtu ataweka maji namna mtu fulani anavyofanya mtu ataweka maji katika hivi viungo kutokana na ada za watu hapana ni lazima mwislamu wakati wa kutawadha utawadhe kama alivyofundisha mtume muhammadin salllahu laihi wasallama kwayo ndugu zangu katika imani kabla ya kuelezea masala ya udhu tuangalie udhu ndani ya sheria jambo la kutawadha lina dalili ndani ya qurani na ndani ya hadithi sahihi za mtume muhammadin salllah alaihi wasallam tukianza نا ناني قراني مونيزمونغ سبحانه وتعالى انا سمكت كسور المائده ايه يا بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم مونيزمونغ انا سمع يا ايها الذين امنوا اذا قمتم الى الصلاه فغسلوا وجوهكم وأيديكم الى المرافق وامسحوا برؤوسكم وارجلكم الى الكعبين hii ni surati maida aya ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ana nadi anatua tangazo anawakumbusha waislamu ya ayuha ayuhaladhina amanu enyi ambao mlioamini enyi waislamu idha qumtum ila ssalati mtapotaka kuswali unapotaka kujiandaa na kufanya ibada ya sala basi fahamu ya kwamba kuna mambo ambayo yanatangulia kabla ya hiyo sala kabla hujasimama ndani ya sala kuna mambo ambayo inatakiwa uyafanye hayo mambo ndiyo ameyaeleza mwenyezi mungu subhanahu wa taala ya kwamba faghsiluu idha kumtum ila salati faghasiluu ujuhakum jambo la kwanza unapotaka kuswali basi mtu anatakiwa aoshe uso wake mwenyezimungu subhanahu wa taala katika hii aya ametaja vitu vinne vya kutawadha ameanza uso faghsilu ujuhakum osheni nyuso zenu wekeni maji kwenye uso na uso unaanzia wapi na no unaishia wapi haya tutakuja kuyaona mbele katika hadithi za mtume muhammadin alaihi wasalama jambo la pili ambalo mwenyezi mungu amelitaja katika aya baada ya kuosha uso vile vile fahsil ujuhakum wa aidiakum ila almarafiq na vile vile mtu aoshe mikono mpaka kwenye kongo mbili za mikono mkono unaanzia kwenye vidole hadi kwenye kongo mbili hadi katikati hapa hii ndo inaitwa marfaq kwo unaosha kuanzia hapa hadi hapa naje nikuishia hapahapa hapa katikati au mtu anaruhusiwa kuzidisha aya tutakuja kuona katika suna ya mtume muhamadin sallwsaa namnagani alivyofanya alivyoweka maji kwenye mikono kwa vitendo hili ni jambo la pili ambalo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amelitaja ndani ya urani kwamba ni kiungo cha pili ambacho inatakiwa maji yafike baada ya uso inafuata mikono miwili unaanza mkono wa kulia na vilevile unafuata mkono wa kushoto haya hayakutajwa ndani ya qorani kwamba unaanza mkono wa kulia halafu unamalizia mkono wa kushoto haya yanapatikana wapi yanapatikana katika sunna sahihi za mtume alaihi sawsa kama tutavyokuja kuona mbele kiungo cha tatu ambacho mwenyezi mungu subhanahu wataala amekitaja ndani ya rani wamsahu buus vilevile vile, pakeni maji kichwani mwenyezi mungu amesema mas ni kupaka namna gani utapaka maji kichwani ni kupaka sehemu ya kichwa au ni kupaka kichwa kizima haya insha allahu mwenyezi mungu subhanahu wataala ameieleza mujmalan yaani kwa pamoja hivi pakeni maji kichwani tupake vipi tutakuja kumwona mtume muhamadi salala wasalama gani alivyofundisha ummati wake namna ya kutawadha namna ya kupaka maji kichwani kwa vitendo na ni kupaka maji vipi ni sehemu ya kichwa mbele tu au unaweza ukapaka upande wa kulia au upande wa kushoto au mtu unaweza ukapaka katikati au unaweza ka japokuwa uweki japokuwa nywele mbili zipate maji tu inatosha au ni kichwa kizima aya tutakuja kuyaona katika hadithi za mtume muhammadin salllah alaihi wasalam kiungo cha tatu ambacho amekieleza mwenyezimu kiungo cha nne ambacho amekieleza mwenyezimungu subhanahu wa taala ndani ya qurani kiungo ambacho inatakiwa mtu akiweke maji wakati wa kutawadha akasema ya kwamba wa arjulakum ila lkaabaini vilevile miguu inatakiwa mtu wakati wa kutawadha miguu aiweke maji na kuweka maji kwenye miguu mwenyezi mungu akasema ila ilalkabaini mpaka kwenye fundo mbili za miguu mguu unajulikana namna ulivyo juu ya mguu kuna tuvitu tuwili upande wa kulia na upande wa kushoto utu tuvitu ndo tunaitwa ni fundo mbili za miguu kwaiyo unatawadha mpaka pale kwenye fundo mbili za miguu je mwenyezi mungu aliposema kwamba ilal kabaini hii ila inaishia pale pale kwenye fundo mbili au mtu unaweza ukazidisha kidogo haya tutakuja kuyaona ufafanuzi wake kutoka kwa mtume alaihi sawsa kwaiyo ndugu zangu katika imani hii ni aya iliyopo katika surati maida mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala ametuwekea viungo vinne hivi viungo inatakiwa vienee maji kaanza uso mikono kupaka kichwani vile vile kwenye miguu sasa hivi viungo vinne ni viungo ambavyo mwenyezi mungu amevitaja ndani ya qurani kuna viungo vingine ambavyo mwenyezimungu subhanahu wa taala hakuvitaja ndani ya qurani lakini vimepatikana ndani ya sunna sahihi za mtume alaihi salwasalam na kwa sababu qurani imeshuka kwa mtume alaihi salwsalam na mtume kazi yake ni mubayin anabainisha jambo ambalo ameteremshiwa na mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala kwamba mwenyezi mungu anasema hivi alafu mtume slasa anasherehesha kwamba hili jambo mwenyezi mungu amesema hivi nitakiwa lifanyike hivi katika njia hii kwa hiyo katika udhu tunamwangalia mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyotuamrisha na vile vile tunamwangalia mtume muhammadin namna gani alivyopokea udhu kutoka kwa mwenyezi mungu kwa kupitia jibrili alaihi ssalam na sisi tumepata haya mafunzo kutoka kwa mtume muhammadin alaihi wasalama kupitia masohaba wake Radiallahu anhum kwyo ndugu zangu katika imani hii ni aya iliyopo katika surati maida aya ya ts mungu anaelezea namna ya kutawadha au viungo ambavyo inatakiwa muislamu aviweke maji wakati wa kutawadha kwake kama tulivyotangulia kusema viungo vingine ambavyo tunaviweka maji ikiwemo masikio mdomoni puani haya tutakuja kuyaona katika hadithi za mtume muhammadin saahalaih wasalama tuangalie katika hadithi za mtume muhammadin saaalh wasalama yeye amesemaje ametufundisha vipi kuhusiana na masala ya kutawadha tukianza na hadithi ya kwanza hadithi ambayo kaipokea aba huraira railahu anhu abdurahman ibnu swakhari aldausi alyamani Anhu, ni sahaba mtukufu miongoni mwa masahaba wa mtume muhammadin sws kama ilivyoelezwa katika vitabu vya sira kwamba aba hureira ameslim katika vita vya khaibar mwaka wa saba baada ya kuslim akaelekea madina akafanya suhba akawa karibu na mtume muhammadin salllahu laihi wasalama akapokea hadithi nyingi kutoka kwa mtume muhammadin alaihi wasalam watu wanajiuliza kwa sababu gani abu hureira amepokea hadithi nyingi haliyakuwa masahaba wengine ambao walikuwa na mtume sallasalam muda mrefu wawakupokea hadithi nyingi kama za aba huraira watu wanashindwa kuelewa aba huraira radillah anhu baada ya kufanya suhba baada ya kuwa karibu na mtume muhammadin alaihi wasalama alikuwa hana kazi yoyote katika mji wa madina zaidi ya kusoma kwa mtume muhammadin salllahalaihiwasalama hana nyumba hana biashara hana mke hana watoto wa kumshughulisha kipindi hicho alikuwa hali yake ni ya kawaida miongoni mwa ahlu sufa ni watu ambao hali zao zilikuwa sio nzuri walikuwa taabani kimaisha walikuwa na sehemu maalum katika msikiti wa mtume muhammadin sallal wasalam katika mji wa madina kwao muda wote abu hureira alikuwa pamoja na mtume muhammadin saawsaa lakini baadhi ya masohaba wengi wenyewe walikuwa wanashughulishwa na, na biashara kama anavyosimulia omar bnlkhatabi radiallah anu anasema ya kwamba mimi nilikuwa na jirani yangu hu jirani yangu tulikuwa tunapiana nauba tunapiana zamu kwamba wewe kesho nenda kwa mtume alaihi wasalam usikilize mawaidha kwake mimi nitakuwa kufanya biashara sehemu fulani omari akirudi anaenda kwa yule jirani yake anamwambia ya kwamba ni kitu gani ambacho umejifunza kutoka kwa mtume alaihi wasala ule jirani yake anamwambia omar naomari ikifika kishokutwa anaenda kwa mtume slasalam jirani yake anaenda kufanya biashara kwa hiyo baadhi ya masohaba wengi walikuwa wanafanya fantashir wanaenda kutafuta riski kwaio wanatoka wengine wanabaki wakirudi wale ambao walibaki wanaenda na wenyewe kufanya biashara lakini aba hureira radillahu anhu muda mrefu yee alikuwa oa mtume muhammad ikapelekea akapokea hadithi nyingi kutoka kwa mtume muhammadin s la wsalam sasa abahureira r n anasimulia ya kwamba qala rasulullahi sa wsa anasema mtume muhammadin rehma naamani za allah ziwe juu lake ya kwamba la tuqbalu salata ahadikum haikubaliwi sala yayeyote miongoni mwenu mwenyezi mungu subhanahu wataala anakataa kwa kupitia mtumi muhammadin salala salam kwamba la haikubaliwi sala ya yoyote katika wanadamu katika viumbi wa mungu subhanahu wa taala mnyezi mungu hakubali sala ya yoyote miongoni mweno idha ahdatha atapotengekuwa na udhu mwenyezi mungu akubali sala ya mmoja wenu atapotengukiwa na udhu kwa maana udhu ukitenguka ima alikuwa na udhu akatokwa na upepo kenda haja ndogo kenda haja kubwa haya ni mambo ambayo yanatengua udhu sasa mmoja wenu anapotengukiwa na udhu halafu anataka kusali hali ya kuwa udhu wake umetenguka huyu mwenyezimungu subhanahu wa taala hakubali sala yake hata yatawada mpaka atawadhe namna gani atatawadha ni lazima aelekee amwone afuate maelekezo ya mtume muhammadin salallahu alaih wasalama kwayo haya ni maagizo ni ujumbe kutoka kwa mtume muhammadin sallaalwsalam mwenyezi mungu hakubali sala ya mtu yoyote ambaye hana udhu kwa maana nyingine mpaka atawadhe namna gani ya kutawadha tutakuja kuona mbele namna namnagani alivyotawadha mtume muhamadin sallaalwasala ili mwislamu anapotaka kuswali atawadhe kama alivyofundishwa na sheria kama sheria inavyosema asitawadhe kama anavyotaka mwenyewe ao anamwona mtu fulani anafanya hivi basi na yeye anaiga hapana kama tunavyokuja kuona katika sala kwa hiyo inatakiwa muislamu atawadhe kama alivyofundisha mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam hii hadithi kaipokea imamu bukhari na imamu muslim ukiangalia katika bari mujaladi wa kwanza ukurasa wa 2s na, na vile, vile sahihi muslim hadithi ya 2a ihii a utakuta hadithi hii vile vile ndugu zangu katika iman ukiangalia hadithi ya pili hadithi ya abdllah ibn Omar rillh nhuma anasema ya kwamba samitu rasula llahi s wsalm yaqul nilimsikia mtume muhammadin salallah lh wasalam akisema la yaqbalu llah salata bighairi tahuri mwenyezi mungu hakubali sala ya mtu mpaka ajitwaharishe sala ya mtu haikubaliwi mpaka ajitwaharishe kujitaharisha vipi ikiwa ana haja kubwa intakiwa ile haja aiondowe ima kwa maji au kwa vitu ambavyo vinaondoa uchafu na ikiwa hanaudhwa swala inatakiwa ajitaharishe kwa kutawadha ndipo mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala atakubali sala yake hadithi kamalizia wa wala sadakatu min ghalul na vile vile mwenyezi mungu subhanawataala hakubali sala ya mtu hakubali sadaka ambayo imepatikana katika njia ya wizi mtu anaiba baada ya kuiba kile alichoiba halafu anakitoa sadaka au umeiba mali labda elfu ishirini halafu unatoa elfu mo unatoa sadaka hapana sadaka kama hizi mwenyezinu suwaa mahalushahidi sehemu tunayokusudia ya hadithi ni hii sehemu ya kwanza mwenyezi mungu mwenyezimnu subnatal hakubali sala ya mtu tahur bila kujitwaharisha bila mwili kiwiliwili kuwa safi kiwiliwili kinapokuwa safi mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala anakubali sala ya mtu pale atapotwaharisha kiwiliwili chake hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake na baadhi ya wanachuoni wa hadithi wamepokea hadithi kama hii tukienda haraka haraka ndugu zangu katika imani ukiangalia hadithi ya tatu hadithi ambayo kaipokea ibn abas abdllah bn abas radilla anhuma mwanachooni mkubwa miongoni mwa wanachooni wa tafsiri kaombewa dua na mtume muhammadin sallawasaa alikuwa ni kijana mdogo wakati anaombewa dua na mtume muhammadin saawaa lakini baadaye akawa ni mutamad anategemewa na watu katika ifotuo mbalimbali katika tafsiri za qurani kwa sababu gani kwa sababu ya dua ya mtume muhammadin salwsaa hadithi ambayo kaipokea ibn abbasi radiallahuanhuma anasema ya kwamba amepokea kutoko kwa mtume muhammadin salwsaa ya kwamba innama umirtu biludui nimeamrishwa kutawadha idha kumtu ila salati napotaka kusali kwayo ndugu zanu katikamai hii ni hadithi ambayo inatuonyesha namna ya kutawadha fadhila ya udhu kwamba mtu anapotaka kusali ni lazima atawadhe kwa hiyo ndugu zangu katika imani insha allah tutaishia hapa katika kipindi chetu cha leo insha allah mwenyezimungu subhanahu wa taala akipenda tutaendelea katika vipindi vinavyofuata kuelezea hadithi za udhu na ubora wa udhu halafu mwisho tutaingia namna namnagani alivyotawadza mtume muhammadin salwsala kwa sababu ndio lubu lmaudu ndio makusudio tumeanza mwanzo ili kuelezea hadithi za udhu na ubora wa udhu lakini lengo itakuwa ni mwisho kuelezea udhu wa mtume muhammadin salllwsala wa ili waislamu tufanye ibada katika hali ambayo ni nzuri tutawadhe kama alivyotawadha mtum wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama kwa hiyo insha allah tunamwomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa haya machache ambayo tumeyasema mwenyezi mungu subhanahuwataala ajalie tuyafanyie kazi na insha allah tunamomba mwenyezi mungu subhanau wataala wasikilizaji wenye kuangalia kipindi hiki mzidi kuangalia vipindi hivi kwa sababu manfaa makubwa yatapatikana kwa idhni ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa haya machache na kuwa kwa kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh subhanak allahuma bihamdik ashhadu an la ilaha ila ant astaghfiruka wa atubu ilaika subhana rabika rabilizati ama yusifun وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين <applause>