صلاة للصلاة وأدها و, و, و رب العباد <سال>. <قهوة> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نهجه واقتفى أثره إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله sikumwanafsi bitawallah faqad faza lmutaqun ndugu zangu katika imani baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabi muhammadin sala lhi wasalam nabii ambaye kila jambo ambalo ni sababu ya kuingia katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala amiacha anatwambia allahu akbar na kila jambo ambalo itakuwa ni sababu ya kukupeleka katika moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala nabii huyu ameacha yanatukataza rehma na za allah zende juu lake pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala kwa sababu mwanadamu anapomcha mungu ndiyo falah ndiyo kufaulu kwake hapa duniani na kaburini na kesho siku ya qiama lakini mwanadamu ambaye hataki kufuata maamrisho ya allah subhanahu wa taala akafanya namna matamanio ya nafsi yake yanavyotaka huyu atapata matatizo hapa duniani na ndani ya kaburi na kesho siku ya qiama mwenyezimungu subhanahu wa taala atuepushe na hili kundi la pili rehmanaama allah ziende juu lake pamoja na ahli zake na masahaba zake na waislam wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya kiyama ndugu zangu katika imani tunaendelea na darasa letu la kukumbushana kichwa cha habari katika halaka iliyopita katika darasa ililotangulia ilikuwa ni sifati udui nabii sallli wsalam namna alivyotawadha mtume muhammadin sallli wsalam katika darasa ililotangulia tulitaja hadithi na aya ambazo zinazungumzia masala ya kutawadha kwa hiyo insha allah tutaendelea na kukumbushana hadithi ambazo zimebaki katika masala ya kutawadha halafu baadaye tutaeleza fadulu ubora wa kutawadha mwislam anapotawadha anapata ubora gani kitu gani kinapatikana mwislam anapotawadha ili mwislam uwe unafanya kitu na unajua faida yake usifanyi kitu alafu haujui unafanya nini lakini mwislam pale anapofanya kitu akajua mimi ninafanya kitu fulani kuna kitu fulani nitapata mwislam anakuwa na raghba anakuwa na hamu ya kufanya kile kitu mara kwa mara kwa sababu gani kwa sababu anajua kuna kitu ambacho anapata tunamalizia hadithi ambazo zimebaki hadithi abi saidin alkhudri sahaba mtukufu radillahu anhu anasema qala rasulu llahi salllah alaihi wasalama miftahu solah altahur sala ufunguo wake ni huku kujitwaharisha sala kabla ya mtu kusimama kuswali inatakiwa awe na twahara na hii twahara mtume muhammadin salallahu alaihi wasallama akaipigia mfano sawasawa na funguo ikiwa mtu wana gari mfano sasa milango imefungwa imejiloki na huna funguo vipi utafungua ule mlango wa gari kama funguo huna basi itabidi uvunje na ukishavunja ni kwamba utakuwa vile vile sala ndugu zangu katika imani kabla ya mtu kuswali nitakiwa awe na tahara atawadhe kwa sababu ufunguo wa sala ni tahara akaendelea akasema watahrimuha atakbir sala tahrimuha ni kutoa takbira mtume sala lla sallam alitumia neno tahrim tahrimu ni kitu ambacho ni haramu kukifanya sasa sala uharamu wake ni baada ya kutoa takbira mtu ukisema tu allahu akbar ukifunga mikono umetoa takbira tu ihram ni kwamba maneno kula kunywa kuongea ni haram ndani ya sala kua baada ya takbira tu allahu akbar basi ni haramu kufanya mambo ambayo yapo kinyume na sala akamalizia akasema watahliluha ataslim na kumalizika kwa sala ni mtu kutoa salam ushatua tusalam assalamu alaikum warahmatullah assalamu alaikum warahmatullah hapo sala imemalizika yale mambo ambayo yalikuwa ni haramu kuyafanya ndani ya sala kula kunywa kuongea baada ya salamu unaruhusiwa kufanya hayo mambo lakini kabla ya salam baada ya takbiratu ihram ni haramu kufanya hayo mambo kwa hiyo hii hadithi mahalu shahidi ni sehemu ya kwanza aliposema mtume sallsam ya kwamba miftahu sala atahur ufunguo wa swala ni tahara hara kujitwaharisha kutawadha huu ndio ufunguo wa swala kama mtu hakujitwaharisha mtu hakutawadha kama ilivyofundishwa na sheria halafu akaenda kasali ni kwamba sala yake itakuwa ni mushkeli mbele ya mwenyezi mungu subhanah wataala kwa hiyo hii ni hadithi ambayo ilikuwa imebaki katika sehemu ya kwanza hii ni hadithi ambayo ni sahihi kaipokea imamu abu daudi rahimahullahu katika sunani yake hadithi nambari sni na vilevile vile imamu termidhi hadithi ya tatu vilevile vile ibnu maja hadithi a mi2 a saia5n vilevile hadithi hii kaisaiisha imamulalbani rahimahullahu katika sahihu ljamii hadithi ya e an na miasa na sii m sasa ndugu zangu katika iman tuangalie tuangaiekipengele chapi hiki kipengele kinazungumzia ubora wa kutawadha fadluludhu ubora wa udhu mtu unatawadha kuna kitu gani ambacho unapata mbele ya allah subhanahu taala au ni mujaradi wa kutawadha tu tumezoea mtu unaamka unatawadha maji yana baridi unaweka usoni maji kwenye mikono unaosha oh, miguu halafu unaenda kuswali hakuna kitu ambacho kinapatikana تموغالية تمي محمد صلى الله عليه وسلم. أمي توم بيجي كوسينة نمس ألى يو بورة كو تاواتا. تكيزن أبا هريرة رضي الله عنه. أمي pokيا كو توكوكم تمي محمد صلى الله عليه وسلم. يا كوانبا ألا أدلوكوم على ما يمحو الله به الخطايا ويرفع به الدرجات قالوا بلا يا رسول الله قال اسباغ الوضوء. على المكاره. وكثرة الخطا إلى المساجد وانتظار الصلاة بعد الصلاة فذلكم الرباط فذلكم الرباط فذلكم الرباط, فذلكم الرباط. حديث كيبوكي إمام مسلم رحمه الله إيه حديث يا أبا هريرة أنا أخبركم أنكم محمد صلى الله عليه وسلم يا قوامة ألا أدلكم تنغازو أنا لتوم أنكم صلى الله عليه وسلم واتوني مسكيوا وسكليزي wasikilize tangazo la mtume muhammadin alaihi wasalama sikilizeni ala adulukum je ni kwambieni mambo ambayo mkiyafanya hayo mambo hayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anawafutieni madhambi yenu allahu akbar jambo ambalo nalifanya mwenyezi mungu anafuta madhambi neema gani unataka mungu subhanahu wataala akupe zaidi ya kufutiwa madhambi tuna mwenyezi mungu usiku na mchana asubuhi na jioni halafu mtume saa salama anatuambia baadhi ya mambo tukuyafanya mwenyezi mungu subhanahu wataala anatufutia madhambi hayo mambo siyo kufutiwa madhambi tu vilevile vile mungu anatupandisha daraja allahu akbar daraja ndugu zangu katika imani siku ya kiama watu watakuwa ni darajati watu wanashindana daraja daraja aljannatu darajati wannaru darakati pepo itakuwa ni, ni daraja juu ya daraja watu wanashindana watu wanazidiana na vile vile moto ni chini kwa chini chini kwa chini kwa ko haya mambo ambayo mtume salalla salama anataka kutwambia kwamba tukiyafanya mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anatufutia madhambi mwenyezimungu subhanah wa taala anatupandisha daraja Masohaba, baada ya kusikia hivyo wakasema bala ya rasula llah ndiyo ewe mtume wa allah twambie hayo mambo ili tuyafanye tupate hizo zawadi kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala zawadi za kuvutiwa madhambi na zawadi za kupandishiwa daraja twambie ya rasulllah tunahama hayo mambo tuyafanye allahkba mtume sallasalama anawambia ya kwamba isbaghi ludhuu watu kutawadha vizuri watu watawadhe vizuri allahu akbar ina maana ya kwamba kuna baadhi ya watu wakati wa kutawadha hawatawadhi vizuri ndiyo mtume sala wsalama akaweka kwamba ila sababu ya kusamehewa madhambi ya kufutiwa madhambi na kupandishwa daraja ni lazima mtu watawadhe vizuri kutawadha vizuri namna gani mtu atatawadha vizuri ni lazima mwangalie mtume muhammadin sas namnagani alivyotawadha kama tunavyokuja kuona mbele insha udhu wa mtume muhammadin sallalawasalaa mwanzo mpaka mwisho kwao mwislamu ambaye atatawadha vizuri afahamu ya kwamba mwenyezi mungu anamfutia madhambi mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anampandisha daraja vilevile vile mambo ambayo mwanadamu akiyafanya mwislamu akiyafanya itakuwa ni sababu ya kufutiwa madhambi na kupandishwa daraja ni kathratu lkhata ila lmasajidi mwislamu kuzidisha kupiga hatua kwenda msikitini unapiga hatua kwa hatua unaelekea msikitini haya ni mambo ambayo mwanadamu akiyafanya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anamfutia madhambi yake na mwenyezi mwenyezimungu subhana wtaala anampandisha daraja hatua kwa atua uaendaiomimi nimechoka ntasalia nyumbani apanasaa siga hatua hizi hatua ma tavkua kuona mbele katika hadihi nyingine kila hatua unayopiga mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala nakuandikia thawau mwenyezimngu anakuvutia dhambi mwenyezimngu anakupandisha darajaallaa nemagani unataka baada ya hii ndugu yangumislam iga hatua Acha kusalia nyumbani kama huna udhuru naenda ukasalia musikitini upate hizi thawabu ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameziandaa kwa wale ambao wanaelekea muskitini na wale ambao wanaenda musikitini na vipando na gari pikipiki piki, beskeli mwenyezi mungu subhanahu wataala vile, vile atawakadiria kwa sababu mwenyezi mungu ni mwenyezi mungu anafahamu kila kitu kwo ndugu zangu katika imani muislamu asiachi asidhulumu nafsi yake ya kusalia nyumbani akaache kwenda kusalia mskitini na kupiga hatua hatua zinapokuwa nyingi fahamu ya kwamba thawabu ni nyingi na unafutiwa madhambi kwa wingi na unapandishwa daraja na sio kuenda msikitini unaenda na hatua kubwa kubwa hapana nienda taratibu kama wanavyosema biarusi anavyotembea unaenda taratibu kila hatua moja unapiga basi ni thawabu juu ya thawabu unafutiwa madhambi unapandishwa daraja vilevile ndugu zangu katika imani jambo ambalo mwanadamu akilifanya mwenyezi mungu anamfutia madhambi na anampandisha daraja ni intidharu salati baaday sla tumemaliza kuswali halafu unasubiria sala nyingine mskitini tumemaliza sala ya magharibi unakaa mskitini unasubiria sala ya isha huu muda unaokaa mskitini kusubiria sala ya isha allahu akbar unaandikiwa kama uko unafanya ibada mwenyezi mungu anakufutia madhambi mwenyezi mungu anakupandisha daraja vile, vile mtu unaenda mskitini kabla ya muda wa sala unaenda mskitini kabla ya adhana kwa dakika kumi dakika kminatano kabla ya adhana nusu saa unaenda muskitini unasubiri sala mwenyezi mungu anakufutia madhambi mungu anakupandisha daraja angalia mfano ndugu zangu katika imani siku ya ljumaa waislamu wengi tunakosa ubora wa ljumaa waislamu wengi tunakwenda muskitini hathibu ipo juu ya mimbar fadhula tumezikosa ndugu zangu katika imani nenda mskitini mapema kabla hadhibu hajaingia anasema mtume muhamadi sallalaih wasalam inapofika siku aljuma katika vizingiti vya mlango ile milango ya kuingilia mskitini panakaa malaika wawili malaika mmoja anakaa upande wa kulia malaika mwingine anakaa upande wa kushoto hawa malaika kazi yao kila malaika ipo na daftari anaandika nani ambaye ameingia mwanzo fulani bin fulani fulani bin fulani fulani binu fulani bin wanakusajili khathibu anapopanda juu mimbari akianza akitoa assalamu alaikum warahmatullah malaika wanafunga daftari zao wanaingia mskitini wanaskiliza khuba kwao ndugu zao katika imani ni lazima muislamu ufanye haya mambo ya kusubiria sala kwenda mskitini mapema kabla ya muda ili mwenyezi mungu subhanah wataala akufutie madhambi yako na kupandishe daraja mtume sallla sallam amwisho akamalizia akasema ffadhalikum ribat haya maneno kaarejee mara tatu kwamba jambo la kutawadha vizuri jambo la kusubiria sala jambo la kupiga hatua kwenda msikitini ni sawasawa sawa, na mtu kufanya murabata yan mujahidina wanaenda kupigana jihadi wewe unakaa pale wewe we ndiyo mlinzi unalinda mali za mujahidina allahu llab ni ubora mkubwa sana mtu unapata mtume slma kutokana na ubora haya mambo akarejea haya maneno mara tatu fahalikubaaikiba fadhalikum ribath hayo mambo sababu yake ni sawasawa na mtu ambaye analinda mizigo ya mujahidina yeye ndiyo mlinzi analinda vile vitu hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim ukiangalia hadithi nyingine ndugu zangu katika imani kuhusiana na hadithi ya udhu hadithi ya abu hureira rdi anu anasema ana rasula llahi sa wsal qal idha tawadhaa labdu lmuslim au lmumin فغسل وجهه خرج من وجهه كل خطيئة نظر إليها بعينه مع الماء أو ما آخر قطر الماء مسلم وانا بتواثى الله أكبر أنجلي حديث يا أبورا وكتواثى أنا سممت متومي صلى الله عليه وسلم مسلم أنا بتواثى إما مسلم أو مؤمن ألاف أكوش وسواك unatawadha baada ya kutawadha unaosha uso tutakuja kueze, kueleza mbele uso unaanzia wapi na unaishia wapi ili mwislam unapotawadha ujue mimi niweke maji kuanzia wapi hadi wapi anasema mtume saa sam mwislamu atapotawadha alafu akaweka maji usoni mwake allahu akbar mwenyezi mungu subhana wa taala yale makosa ambayo yamesababishwa na macho yale madhambi ambayo mtu kapata kwa ajili ya kuangalia hivi na macho wakati unatawadha usoni yale maji ya mwisho yale yanayodondoka au lile tone la mwisho linadondoka lile basi na madhambi yote ambayo yamesababishwa na macho yako mawili yote yanafika yanaanguka chini yote yanatoka kwa idhni ya mwenyezi mungu subhanahu wataala allahuakba mwislam baba mwislam mama mwislamu umezaliwa katika familia ya kiislamu hutaki kuweka uso wako chini kumsujudia allah subhanahu wataala aliyekuumba aliyekujalia kuwa bin adam mungu subhanahu wa taala alikuwa na uwezo wa kukujaliwe kuwa nguruwe lakini mwenyezi mungu wakukujalia hivyo kakujalia kuwa mwanadamu kwa nini hutaki kuweka uso wako chini kwa ajili ya kumsujudia allah subhanahu wataala dakika tano tu mwislamu anashindwa mwislamu kazama katika dunia sasa angalia fadhla za udhu kuweka tu maji usoni tu ukitawadza ndani ya uso tone la mwisho lile linadondoka na madhambi ambayo yamesababishwa na macho yote mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala anayoondoa ni madhambi mengi ambayo yanasababishwa na macho tunapita barabarani watu wamevaa uchi wanawake wanatembea vichwa wazi watu wanatembea matiti yanaonekana watu wanatembea viuno vinaonekana waislam mabinti wa kiislamu wanatembea mapaja nje la ilaha illa allah inafikia sehemu za siri mwanamke wa kiislamu anatembea barabarani zinaonekana ina lillahwail rajuun sasa haya mambo ambayo yanasababishwa na macho mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kwa rehma zake na mapenzi yake wakati unatawadha usoni mwenyezimungu subhanawtaala anayaondoa yale ya madhambi kwenye televisheni watu wanaangalia mengi mambo ya halali na mambo ya haramu watu wanachanganya mwenyezi mungu rehmamwenyezimungu haya makosa wakati unatawadha usoni mwenyezi mungu wa taala yani makosa yote anayaondoa kwa rehma yake subhanah wataala anaendelea mtume sallalsalam anasema faidha ghasala yadaihi mwislamu wakati wa nasema, yadehi, kutawadha anaosha mikono yake madhambi yote ambayo yamesababishwa na mikono lile toni la mwisho lile linadondoka na madhambi ambayo yamesababishwa na mkono wa kulia na mkono wa kushoto yote mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anayaondoa allahu akbar allahakba nazokakaa anakuja mtu anakupiga bila kosa anakupiga kofi anakupiga ngumi anakukokoa kwenye kichwa haya yote ni makosa ambayo yanasababishwa ya na mikono Ezikala mtu anaingia jikoni anafunua chungu cha mboga halafu anaiba mboga anakula haya ni makosa ambayo anasababishwa na mkono sasa wakati unatawadha mwenyezimungu subhanawataala kwa rehma yake na mapenzi yake makosa yote ambayo yamesababishwa na mikono miwili allah subhanawataala anayaondoa mtu anapoosha miguu yake unatawadza umefika kwenye miguu yale makosa ambayo yamesababishwa na miguu mtu unatembea anaenda kwenye mziki umefika kwenye miziki ni kwa sababu ya miguu yako i, ume, imeenda inatembea mpaka kufika kwenye miziki mtu unaenda kuangalia mambo ambayo hayafai ni miguu migundio imesababisha kufika pale mtu unakimbia unaenda unampiga mtu wakati wa kukimbia umetumia miguu ni makosa ambayo yanasababishwa na miguu sasa wakati unatawadha kwenye miguu lile toni la mwisho li ambalo linadondoka kutoka katika mguu wako na yale makosa yote ambayo yamesababishwa na miguu kwa rehma ya mwenyezi mungu subhana wa taala mwenyezi mungu anayondoa haya ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa fadhila za udhu kwamba mwislamu unapoosha viungo vyako fahamu ya kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala anakupa zawadi ya kukufutia madhambi allahu akbar allahu akbar angalia hii neema ndugu zangu katika imani unapata fursa ya buri ya kufutiwa madhambi kwa ajili ya kutawadha tu wale ambao hawaswali hii neema wataitoa wapi ndugu zangu katika imani tunakumbusha waislamu ambao wanasikiliza kipindi hiki mwislam ukiwa ni mzito kufanya ibada mlani shaitani rajim sema audhu billahi min ashaitani rajim sikiliza madarasa wafate mashekhe mwombe mungu subhanahu wataala dua alainishe moyo wako ili uwe unamsujudia allah tabaraka wataala ili upate fursa ya kufutiwa madhambi yako hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim rahimahullahu katika sahihi yake ukiangalia katika hadithi nyingine ambayo kaitaja mtume muhammadin salllah lihi wasallam hadithi abu hureira raillah anhu ya kwamba amesema mtume sallllahu laihi wasalam siku moja ata almaqbara mtume saa sallama katika mji wa madina ametoka madina nyumbani kwake anaelekea baqi baqi ni sehemu ambayo watu wanazikwa ni jirani na muskiti wa mtume muhammadin salllah alahi wasalam alipofika pale akawatolea salamu assalamu alaikum daru qaumumuminin wa inna insha allah bikum anqaribi lahiqun anawatolea salamu watu salam, wamakaburini anawambia salamu ya mungu weju yenu nyinyi mmetangulia lakini sisi baada ya muda na sisi tutakuja hapa eh, mtume akasema nnasikitika ndugu zetu wangeniona mimi mtume muhammadin salllahu alwsalam wa masohaba wakashtuka wakasema ya rasulllah sisi sio ndugu zako wakasema hapana nyinyi ni masohaba zangu ndugu zangu ndugu zetu ni wale ambao watakuja baada yetu lakini hawatoniona wananisikia mimi mtume muhammadin salllahualehi wasalama halafu wananiamini allahu akbar tumemsikia mtume muhammadin salllah wasalama na tumemwamini hatukumwona e mwenyezi mungu tunakuomba kwa rehma zako na mapenzi yako utujaalie tuwe miongoni mwa ndugu wa mtume muhammadin salllahu alaihi wasallama mtume salallaiwa salama akawaambia masohaba ya kwamba hao ndio ndugu zangu ambao watakuja lakini hawakuniona masobo wakasema ya rasulullah utawajuaje hao ambao wanaku, watakuja hali ya kuwa hukuwaona akawatolea mfano wakawambia kwamba unaonaje mtu ambaye yupo na ngamia ngamia hazina rangi alafu panapatikana ngamia nyingine ambazo zina rangi je mtu atatofautisha kati ya ngamia zake ambazo hazina rangi na zile ngamia ambazo zina rangi akasema na akasema ndivyo ummati wangu utavyokuja siku ya qiama ghurra muhajilina min athari ludhu watakuja zile sehemu za udhu zina waka sehemu za udhu zina ngara kama dhahabu hizi sehemu za udhu kwenye mikono kwenye miguu kwenye usu patakuwa ni nuru siku ya kiama hii ni alama ambayo mtume muhammadin salal wasalama atawajua ummati wake siku ya qiama kwayo ndugu zango katika imani yule anayetawadha na kafa katika hali hiyo afahamiwa kwamba atakuwa na nuru siku ya kiama na atajulikana na mtume muhammadin sallah lah wsalama mtume ssaa katika hadithi akawaombea dua tuwabaie mwenyezi mungu ndugu zangu katika imani wale ambao wanatawaza kama alivyofundisha mtume kama tavyokuja kuona hawa watajulikanwa na mtume saasalama mtume atawajua kwa haya machache ndugu zangu katika imani darasa letu litaishia hapa tutaendelea insha allahu katika vipindi vinavyokuja ili tuone ubora wa udhu kwa kumalizia nasema subhanakllahuabihamdik اشهد ان لا اله الا انت استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته <applause> مَا الصَّلَاةَ فِي, في الصَّلَاةِ وقوية وقوية وقوية وقوية وقوية وقوية وقوية