وقصد رضا رب إن الصلاة هي الضياء، إن الصلاة هي الضياء. بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وأصلي وأسلم على مبعوث رحمة للعالمين سيدنا محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani ndugu zangu wa islamu ndugu zangu waumini na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumwokopa allah subhanahu wataala katika swala la kumcha mwenyezi mungu tabaraka wataala kwa siri na dhahiri wakati wa shida na wakati wa raha ndugu zangu katika imani tunaendelea na mada yetu ya ubora wa wudhu ambayo unwani yake ni sifat wudhui nnabii sal llahu alayhi wasallam namna alivyotawaadha mtumi muhammadin salllahu alaihi wasallam ko tupo katika hadithi ambazo zinaelezea fadla za wudhu halafu baadaye insha allah tuteiigia katika lubulmauduu katika mada nyeti mada husika ya udhu sahihi wa mtume muhammadin sallh alaihi wasalam kwaiyo insha allah tutaendelea na kukumbushana ubora wa udhu tukianzia na hadithi ya abi umama albahili radillah anhu anasema qala rasulullahi salllah laihi wasallam اذا توضأ الرجل المسلم مسلم عتاطا واذا مونادم مسلم مو مونامومي موانا موانا تواذا خرجت خطاياه ما موانا ما موانا موانا من سمعه وبصره wydihi wa, wa rijlaihi allah akbr fain ada qada maghfuran lahu allahu akbar anasema mtume muhammadin sal laihi wsalam katika hadithi abi umama r anhu ya kwamba mwanadam mwislam mumin atapotawadha kile kitendo cha kutawadha mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anaondoa madhambi yake madhambi ambayo yamesababishwa na macho yote yanatoka madhambi ambayo yamesababishwa na mdomo kutukana watu bila kosa yote yanatoka madhambi ambayo yamesababishwa na mikono yote yanatoka madhambi ambayo yamesababishwa na miguu yote yanatoka halafu amemaliza kutawadha anakaa muskitini anasubiria sala kile kitendo cha kukaa anakaa maghafura lahu anakaa hali ya kuwa kisha pata msamaha wa mwenyezi mungu subhanahu wataala allahu akbarallahu akbar. akbar angalia hii fadhula ya mwenyezi mungu subhanahu wataala inapatikana kwa ajili ya udhu wale ambao hawataki kutawadha wale ambao hawataki kuswali hizi fadhla watazitoa wapi ndugu zangu katika imani tunawahusia ndugu zetu kaka zetu mama zetu dada zetu shangazi zetu wajomba zetu wadogo zetu ambao ni wazito katika swala la ibada wamwokope mwenyezi mungu subhanahu wa taala wasisemi ya kwamba wako bizi ana maisha maisha ya dunia hayana mwisho ndugu zangu katika imani mwisho wa dunia ni kuwekwa ndani ya kaburi mwisho wa dunia ni kuwekwa ndani ya kaburi mwombe mwenyezimungu subhanahuwa taala alainishe moyo wako uwe unatawadha uwe unamsujudia allah subhanau wa taala ndugu zangu katika imani hii ni hadithi ambayo ipo katika sahihi ljamii hadithi ya 2 hadithi ya mna 61 ni hadithi ambayo ni sahihi ya mtume muhamadi saasa jambo la kutawadha mwenyezi mungu subhanahu wataala anakufutia madhambi unakaa kusubiria sala hali ya kuwa maghfuran umekusha samehewa hii ni fadhila inapatikana mtu anapotawadha angalia hadithi nyingine hadithi abi malik lashari رضي الله عنه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم الطهور شطر الإيمان والحمد لله تملأ الميزان وسبحان الله والحمد لله تملأان ما بين السماء والأرض والصلاة نور والصدقة برهان والصبر ضياء والقرآن حجة لك أو عليك كل الناس يغدو فبائع نفسه فموتقها او موبقها الله اكبر حديث كي امام مسلم انا سيما من محمد صلى الله عليه وسلم كتك حديث يا مالك الاشعري رضي الله عنه يا قوانب. انا سيما من محمد صلى الله عليه وسلم كوانبا الطهور شطر الايمان أنت كوانا mtu kuwa na udhu wakati wwote mwili kuwa safi ni miongoni mwa imani shatruliman ni nusu ya imani mtume saaslama iman yamegawa ma, mafungo mawili vipande viwili sasa ile mtu kuwa na udhu ni nusu nzima allahu llab nusu nzima inapatikana mtu akiwa safi mwili safi sio mtu anatembea na janaba hali yakuwa uwezekano wa kuoga nao mwanamke anatembea anakaa hali yakua upo na hedhi hali ya kuwa mesha zile siku zake zimemalizika mwanamke anakuwa upo na nifas haliya kuwa muda umemalizika na uwezekano wa kujitoharisha upo lakini hajitharishiua saf kuwa na udhu ni nusu ya imani na ujaribu mislamu utaona udu kitenguka unatawadha unakuwa na u utajiangalia namna ulivyo utaona mabadiliko makubwa tofauti naule ambaye hana udhu ukiwa na udhu wakati yowote basi mara kwa mara utakuwa unamtaja allah subhanahu wataala mara kwa mara utakuwa na msalia mtume muhammadin salllahualeh wa salam mara kwa mara utakuwa unasoma quran udhu unajalia mwili wako unakuwa ni mwepesi kweyo ndugu zangu katika imani anasema mtume saaa salam a kwamba altahuru shatru limani mtu kuwa na tahara mtu kuwa safi kuwa na udhuni nusu ya imani wlhamdulilahi tamlaulmizani mtu akisema alhamdulilah unamshukuru allah subhanahu wa taala mizani yako ya thawabu inajaa unakuwa na thawabu nyingi halafu ukisema wasubhanllah asubhanllahi wlhamdulillah tamlaani ma baina lsamai walardi haya maneno haya mtu kiyasema kwa ikhlas kwa imani kutegemea malipo kwa allah subhanahu wa taala unapata thawabu ujazo wake ni sawasawa na mbingu na ardhi ujazo wa sawa mbingu na ardhi vinajaa thawabu kwa haya maneno tu akasema nuru allahu akbar allahu akbar sala ni nuru sala inamwongoza mtu sala inamkataza mtu vitu vibaya angalia mwenye kuswali na yule ambaye haswali huyu ambaye ana sali aliyakuwa anafanya maaswi na huyu ambaye haswali haliyakuwa anafanya maaswi huyu mwenye kuswali haliyakuwa anafanya maaswi kuna siku hii sala itamkataza na yale maasi swala ni nuru itamwongoza itamwangazia mbele kwamba hili ni kosa hili kuna siku wataliacha kwa sababu gani kwa sababu yupo na nuru kutoka kwa allah subhanahu wataala sala ni nuru na mtu ambaye mtu atajiuliza mbona watu wanaswali lakini wanaendelea wanafanya maasi ni kwamba huyu haja swali vizuri akisali swala inayotakiwa kama tutavyokuja kuona mbele katika vipindi vya mbele insha allahu kuelezea namnagani alivyokuwa akiswali mtume muhammadin alaihi wasalam mtu akiswali hivyo hii sala itamkataza na mabaya sala itamjahalia ajiepushe na vitu vibaya asolah ni nuru wasadakatu burhan sadaka unayoitoa anakuja maskini anakuja fakiri anakuja mtu ambaye anaf, anafaa kusaidiwa mjane yatima unamsaidia hii sadaka ni burhan ni hoja itakutetea siku ya kiyama ya rabbi fulani bini fulani alinitoa mimi akamsaidia aka mjane fulani ya rabbi huyu fulani alimsaidia yatima fulani ya rabbi huyu fulani alimsaidia maskini fulani ya rabbi huyu fulani alimsaidia fakiri fulani ili sadaka uliyoitoa itakutetea siku ya kiyama vile vilo wasaburudhia subra ni mwanga ni dhou'u ni mwanga wa ajabusuba ni mwanga wa hali ya juu mtu unapofikwa na matatizo halafu ukafanya subra allahu akbar we mwenyewe utasikia tofauti ndani ya mwili utasikia tofauti kubwa mtu anakuudhi halafu una uwezo wa kumlipia kisase lakini unaacha unamsamehe unafanya subra utasikia tofauti kubwa ndani ya mwili utaona tofauti kabisa ndio mwenyezimungu si subhanataal anasema ndani ya urani ya kwamba inama sabiruna arah bihri hisa allah subhana wataala atawalipa wenye kufanya subra matendo atawalipa thawabu ambazo hazina mfano subra ni, ni mtihani ndugu zangu katika imani mtu anakuudhi anakutukana na we una uwezo kumtukana lakini unaacha kwa ajili ya allah mwenyezi subhanawataala enyeziuataku na ndio anasema imam malik rahimahullahu ya kwamba mwenyezimungu ametaja subra ndani ya qurani katika maudui tisini katika sehemu tisini tofautitofauti ndani ya urani kwa sababu gani mwenyezimungu anafanya tikrari y subra ndani ya qurani kutokana na umuhimu wa subra ndio mtume salaa akasema wasabru dha subra ni nuru ya hali ya juu ni mwangaza wa ajabu waluran hujat lk au alaiklb allahu akbar qurani ambayo tunaisoma kila siku usiku na mchana qorani ni nuru qorani ni hoja qorani itakutetea siku ya qiama ima itakutetea vizuri au itakutetea vibaya na hii ni tambihi ambayo ameacha anaitoa mtume sallah lah wasalam kwa wale mahufadhi watu wanasoma qorani watu wanahifadhi qorani kwa ajili wawasifiwe wa duniani kwamba fulani ni qari Ah, fulani mashaallah ni msomaji hodari yeye kazi yake ni kupita kwa watu wanasoma qurani wanakusanya mapesa kwa ajili ya qurani anasifiwa na akisifiwa na yye kichwa kinakuwa kikubwa na ah, mimi mimi ni hatari kwa qurani sina mpinzani la ilaha illa illallah allahu akbar hii ni khasara qorani itakuwa hujjatan alaika siku ya qiama itakutetea vibaya mbele ya allah subhanah wataala lakini yule ambaye amesoma f- ame qorani akaifadhi qurani anakuwa anasoma qurani anaidurusi Ana anaalail wa atraf wannahar usiku na mchana anasoma qurani titamtetia siku ya, kuru... ya qiama ya rabbi fulani bn fulani alikuwa halali usiku alikuwa anaacha shughuli zake lakini ananisoma mimi ya rabbi e mwenyezi mungu nakuomba kwa uwezo wako umsamehe madhambi yake mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala anakubali shafaa ya qurani siku ya kiyama kwa mahalu shahidi ndugu zake katika imani mtume sal llah alahi wasalam katika hii hadithi anasema altahuru shatru liman tahara taharatu lbadani mwili kuwa msafi kujisafisha kuwa na udhu ni nusu ya imani ni hadithi abka ipokea imamu muslim angalia hadithi nyingine hadithi ya uthman ibn afani radiallahu nhu anapokea kutoka kwa mtume muhammadin salllah alaihi wasallam ya kwamba man mantawada yeyote atakaye tawadha fa ahsana ludhu allahu akbar nukta muhimu hii ndugu zangu katika imani nukta dhahabiya ni nukta ya dhahabu hiki kipengele muislamu inayetakiwa akiweke akilini akizingatie hapa ndio kuna mgogoro hapa mantawada yule ambaye atakaetawadha faahsana ludua halafu akatawadha vizuri allah akba sio kutawadha unamwiga mtu fulani unatawadha etumwe mwana fulani anafanya hivi na mimi ninafanya hivi hapana faahsana ludua akatawadha vizuri namna gani mtoatatawaza vizuri ni lazima amwangalie mtume muhammadin salllah lawsallam namnagani namna alivyotawadha namnagani alivyofundisha mtume muhammadin sallla salam ndivyo mwislamu akimwangalia mtume naye atakuwa anafanya vizuri katika udzu wake mwislamu atakayetawadha alafu akatawadha vizuri basi kharajat khatayahu min jasadi hata takhruju mintahti adhfarih allahu akbar hadithi kaipokea imamu muslim hadithi ya uthmani bn afani radillah anhu anapokea kutoko kwa mtume salllahu alihi wasallam ya kwamba muislami yoyote mwanadamu wa aina yoyote atakaetawadha halafu akatawadha vizuri baada ya kutawadha vizuri allah akbar madhambi yake yanatoka katika kucha zake la ilaha illallah allah akbar walillahi lhamdu angalia hii fadhla ndugu zangu katika imani inapatikana wakati mtu anatawadha makosa yale madhambi mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa rehma zake na mapenzi yake na ujuzi wake mwenyezi mungu subhanahu wataala madhambi anayoyapitisha yanapita katika makucha allahu akbar pita kwenye makucha ya mikono yanapita kwenye makucha ya miguu yanaondoka unakuwa safi kwa sababu gani umepata hii fursa ya, ma, ya madhambi kutoka ni kwa sababu umetawadha sio mujaradi ludhuu fa ahsana ludhu mtu akatawadha vizuri ndugu zangu katika imani hii ni nukta muhimu inayotakiwa muislam aizingatie ili afutiwa madhambi yake ili madhambi yake yatoke yapite katika kucha zake ni lazima atawadhe vizuri na kama ilivyotangulia kusema namna gani mtu atatawadha vizuri ni lazima mwangalie mwalimu ambaye ni mtume muhammadin salllahalahi wasalama angalia hadithi nyingine hadithi ya uthman bn afani radillah anhu vilevile kaipokea imamu muslim katika sahihi yake ya kwamba قال رسول الله صلى الله عليه وسلم من توضأ هكذا غفر له ما تقدم من ذنبه وكانت صلاته ومشيه الى المسجد نافلا الله اكبر الله اكبر ان قال هو بورا ان بورا تنبي محمد صلى الله عليه وسلم هي نبشرى نعمة ni zawadi wale ambao wanaswali wakati wanatawadha wafahamu ya kwamba kuna zawadi mwenyezi mungu subhanahu wataala ameiweka katika wudhu mantawadaa hakadha yoyote ambaye atatawadha hivi kama tunavyokuja kuona mbele mtume muhammadin salllah salama aliwafundisha watu jambo la udhu ndugu zangu katika imani ni jambo la kufundishwa kama sala alivyofanya mtume salama anapanda juu ya mimbari masohabu anamuona mtume salla salama anaswali sala kwa matendo baada ya kumaliza kusali anawelekea masohaba anawambia ya kwamba salukamaraitumui usal masahaba zangu nakuhusieni nakuambieni ya kwamba muwe mna swali kama mlivyoniona ni kiswali sio masala kwamba namwona baba anafanya hivi namwona mama huwa anainuka mama huwa anainama na mimi ninafanya hapana ndiyo mtu mmoja katika sala anaulizwa na baba yake wewe ukiwa sijida huwa unasema maneno gani yule mtoto akamwambia baba yake mimi huwa nnasema baba yake akamuuliza kwa sababu gani unasema hivyo akasema siku moja nimeenda msikitini nikasikia jirani yangu mtu anasema naye ee, akawa anafanya hii ni khasara ndugu zangu za katika imani kwa, swala kama ilivyokuwa imefundishwa na mtume suaa salama vile, vile mtume muhammadin saaa salama alifanya zoezi la kuwafundisha masohaba udhu kwa hiyo jambo la udhu ni jambo ambalo ni muhimu muislam inatakiwa ajifundishe na wala mwislam asioni aibu kuuliza haya ni matatizo tulionayo anasema omar bnlghatabi radiallahu anhu wenye sifa aina mbili kila siku watakuwa ni wajinga na kama hawakujirekebisha na kama wakubadilika watakufa hali ya kuwa ni wajinga mtu wa kwanza ni mtu ambaye mustahi mtu ambaye anaona aibu katika masala ya dini waislam hakuna aibu jambo ambalo hulijui la dini uliza uuliza usifanyi kitu kiolela olela, olela. waulize wasomi alhamdulillahi ni wengi vitabu mashallah mutawafira vipo vingi uliza ndugu yangu mislam usioni aibu katika masala ya dini kuuliza kwamba mimi nina miaka mingi nafanya hili swala naona aibu kumuuliza shehe fulani hapana kyo mtu ambaye mustahi mwenye kuona aibu katika dini huyo atakufa haliyekuwa ni mjinga kama hakubadilika vile vile almutakabir mtu mwenye kibrimimi nikaulize haka katoto kamesoma wapi mimi siwezi kukauliza mtu anakuwa mutakabir haya ni makosa haya ni makosa makosa makubwa mtu nitakiwa aache kibri auulize katika masala ya dini kwa hiyo mtume sala lla sallama anasema ya kwamba yeyote atakayetawadza hakadha hivi kama ninavyotawaza mimi anasema ghufira lahu ma taadama min dhambi mwenyezimungu subhanah wataala anamfutia madhambi yote ambayo ameshatangulia madhambi ambayo amesha yafanya mungu anayafuta wakatofautiana wanachuoni je ni madhambi hata yale makubwa makubwa ni madogo madogo kuna baadhiwanachsa madhambi yote kuangalia dhahiri ya hadithi namna ilivyo kwamba mwenyezi mungu madhambi yote atafuta wengine akasema hapana ni niyasuhai ni yale madhambi madogo madogo ambayo hayahitaji toba ay haya ndio mwenyezimngu subhanawataala atayafuta mislam ambaye atakaitawadha kama alivyotawadha mtume muhammadin sallah laihi wasalama mwenyezimungu subhanawtaala wa anamfutia madhambi yake na kile kitendo cha kwenda musikitini anasema kila hatua anayoipiga mwenyezimungu subhana wtaala anamwandikia ibada za sunna allahu akbar allahu akbar angalia faida ambayo inapatikana kwa yule mwislamu ambayo anaenda kusalia msikitini anaini fursa ya mwislam kutawadhia nyumbani haijakatazwa mwislam kutawadhia muskitini lakini mwislamu uwe na muawada jizoweze mwislamu ua unatowadhia nyumbani wakati unatowadhia nyumbani ukienda mskitini kila hatua unayopiga mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anakuandikia thawabu anakufutia madhambi anakupandisha da- daraja mwenyezi mungu anajalia hizi hatua ambazo unapiga upo katika ibada ya sunna jitahidi mwislam ufanye haya mambo ili mwenyezi mungu subhanahu wataala akufutie madhambi yako hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu muslim katika sahihi yake mwislam atakaetawaza hivi namna gani hivi tutaona katika darasa za mbele namna gani alivyotawadha mtume muhamadi sawsaa kwa haya machache ndugu zangu katika imani leo tutaishia hapa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala akipenda tutakuja kuelezea katika darasa za mbele kwa kuishia hapa nasema subhanakallahuawbihamdika ashadu anlailaha ila anta astaghfiruka waatubuileika والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين. ولما تموتينى وعندو