صلاة للصلاة وأدها رب العباد بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار على نج ومن على نهجه إلى يوم ينفق في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو زانغو كاتكا إيمان دوغو إسلام بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى الله أمباي أمتوافقيشا كوكتانا كاتكا كيبيندي كما هيكي الله أمباي كورحمة زاكي نما tunamshukuru kutujalia na necma ya uislamu haya ni mapenzi yake mwenyezi mungu subhanahu wa taala rehma na amani za allah zimwendee kiongozi wetu nabi muhammadin salllah wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaefuata mwendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika iman leo insha allah tutaendelea na kukumbushana katika mada yetu ambayo tumeianza katika siku zilizotangulia ni mada ya udhu leo insha allah tutaendelea na mada ya sifati wudhui nabii salallahu alaihi wasallam namna ya udhu wa mtume salallahu alaihi wasallam na tupo katika hadithi za fadhla za udhu mwanadamu muislam anapotawadha ni fadhula gani ni kitu gani anachopata huyu udhu unarejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala au manfaa ya udhu yanarejea kwa huyu mwenye kufanya hiki kitendo <t resting Designer> وإن شاء الله إن شاء الله فضل زوضا نحديث يمتم محمد صلى الله عليه وسلم حديث عبد بن عمر رضي الله عنهما عن السمي أكوان قال رسول الله صلى الله عليه وسلم انتم يا نسيم اذا توضا احدكم فاحسن الوضوء ثم خرج الى المسجد لا ينزعه الا الصلاه لم تزل رجله اليسرى تمحو عنه سيئا وتكتب له اليمنى حسنا حتى يدخل المسجد ولو يعلم الناس ما في العتم والصبح لاتوهما ولو حبوا hadithi hii ndugu zangu katika iman ni hadithi tukufu hadithi inaelezea umuhimu wa udhu anasema mtume muhammadin salllahu laihi wasallama katika hadithi abdallah Omar, ya abdallah bnu umar radillahu anhuma ya kwamba amepokea kutoko kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ya kwamba idha tawadaa ahadukum atapotawadha mmoja wenu fa ahsana ludhua halafu akatawadha vizuri hii ni nukta muhimu ndugu zangu katika imani sio mujaradi wa kutawadha hapana ukatawadha halafu ukatawadha vizuri na kama tulivyotangulia kusema katika halaka zilizotangulia mtu mpaka atawadhe vizuri ni lazima ajue udhu wa mtume muhammadin salllahu alaihi wa na udhu tutakuja kuuelezea katika halaka za mbele insha llah namnagani alivyotawadha mtume muhammadin sallali wasalam kwa hiyo anasema mtume salasalam ya kwamba yeyote atakayetawadha si kutawadha tu akatawadha vizuri baada ya kumaliza kutawadha halafu akatoka nyumbani kwake anaelekea mskitini hakuna kilichomtoa nyumbani kwake ni zaidi ya sala hakuna kilichomtoa nyumbani isipokuwa ni swala tu mtu kama huyu akitawadha nyumbani baada ya kumaliza kutawadha halafu akaelekea muskitini kilichomtoa nyumbani kwenda muskitini ni sala tu mtu kama huyu kila hatua anayopiga akipiga hatua na mguu wa kushoto mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anamfutia dhambi akipiga hatua ya mguu wa kulia mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamwandikia mema halafu wakamalizia mtume sala llaw salama akasema laiti wanadamu wangekuwa anajua thawabu zinazopatikana katika sala ya isha na katika sala ya alfajiri basi watu wangeenda katika sala hizo watu wangeenda kusali sala hizo mbili sala ya isha na sala ya alfajiri japokuwa kwa kutambaa kama mtoto mdogo anashindwa kutembea hali ya kuwa amesimama anatembea hali ya kuwa ametambaa basi watu wangeliziendia hizi sala mbili kwa kutambaa kutokana na ubora unaopatikana katika sala hizi mbili kwaiyo ndugu zangu katika imani swala la mtu kutawadza nyumbani na kuweka nyia ya kuelekea msikitini hakuna kilichomtoa nyumbani zaidi ya sala ukipiga hatua na mguu wa kushoto mwenyezi mungu anakufutia dhambi ukipiga hatua na mguu wa kulia mwenyezi mungu anakuandikia thawabu na hapa kuna nukta muhimu ndugu zangu katika imani kuna baadhi ya wa waislamu kinachomtoa nyumbani kwenda mskitini kweli anaenda kusali lakini anakuwa na barnamiji anakuwa na program anakuwa na ahadi ya mtu fulani kwamba tukutane katika msikiti fulani sala fulani watu wanaongea na mwenzake kwenye simu alo sal habari za siku sasa sasa yale mambo tuonani msikiti fulani As, mtu anatoka nyumbani kwake anaelekea kwenye ule msikiti kwa ajili ya kukutana na mtu fulani hili ni kosa miongoni mwa makosa tunayafanya jambo la mbalo limekotoa nyumbani kwako kuelekea kule kwanza ni kwa ajili ya kukutana na ule mtu halafu sala ikawa imetokea hujaenda kwa ajili ya allah subhanahu wataala mtu ntekiwa awe anaiangalia nia yake angalia katika zama zilizotangulia watu wawili wanatembea barabarani wakati wanatembea ghafla wakapitisha jeneza watu wanaenda kuzika mmoja akamwambia mwingine bwana watu wanaenda kuzika twende tukazike huyu mmoja akamwambia mwenzake hapana subiri kidogo kama baada ya dakika mbili akamwambia haya twende kuzika wakaenda wakazika wamemaliza kuzika wamerudi asa huyu akamuuliza mwenzake mbona wakati nimekwambia tuende kuzika ulianza kukaa kma kwanza kidogo akasma nilikua aeka ane ama mimi naenda kufanya hii bada ya kuzika kwa ajili ya allah subhanawataala sio kwa ajili yako aamian Kwe, mtu anaahidiana na mwenzake kwamba lasiri tukutane kwenye msikiti fulani ili tuongee yale mambo yetu kwa wanakutana pale kwa ajili ya mambo yao halafu baadaye ndiyo waswali Kwe, nia rasmi sio kuajili akikumtoa kitu nyumbani eti ni sala hapana kilichomtoa nyumbani ni ile ahadi allah allah ndugu zangu katika imani Nia wakati mtu anapotoka nyumbani anakusudia kuelekea mskiti asielekei mskitini kwa ajili ya ahadi ya mtu fulani aanze kuweka ahadi ya sala kwamba tusali la asiri tukishamalizakusalilaasiri katika mskiti fulani halafu mambo mengine ndio yatakua baadaamoah o ndugu zangu katika imani yoyote ambaye anataraji hizi za hizifadila kutawahia nyumbani baada ya kutawadha nyumbani halafu ukipiga hatua moja ya mguu wa kushoto mwenyezi mungu anakufutia dhambi ukipiga hatua ya mguu wa kulia mungu anakuandikia thawabu lakini haya yanapatikana mtu kama huyu ametoka nyumbani kwake kuelekea mskitini hakuna kilichomtoa nyumbani kwake ni zaidi ya sala tu hii ni nukta muhimu ndugu zangu katika imani na vilevile vile ubora umuhimu fadhila zinazopatikana katika sala ya isha na katika sala ya alfajiri hasa sala ya alfajiri ndugu zangu katika imani ni wachache ambao wanaswali sala ya alfajiri sala ya alfajiri inawapita wengi unakuta mwislam amekesha amefanya sahari usiku mzima yupo anaangalia tv yupo anaangalia cd yupo amekesha anaangalia mpira halafu sala alfajiri nampita anaamka saa mbili saa tatu jua limekusha shomoza ina lillahi waina ilaihi rajiun huu ni msiba miongoni mwa misiba ndugu zangu katika imani baada ya isha mwislamu elekee nyumbani kama kuna chakula cha jioni kula ukimaliza kama ni mwanafunzi pitia masomo ambayo amesoma ukimaliza jiandae na kulala ili salaalfaji iskupitislamislam wengi wanakua wanapitwa na, na sala za alfajiri mtu unaenda mskitini sala alfajiri ni safu moja miskiti mingine ni watu wanne tu pamoja na imam <coughs> wengi wapo wapi wengi wamelala kitu gani ambacho kimesababisha wapitwe na sala ya alfajiri ni usiku wamekesha usiku mzima wanaangalia mpira wamekesha usiku mzima wanaangalia picha wanaangalia televishen wanaangalia mziki wengine umsamonwwenyenusubnawaaasaa hii ni hadithi ambayo kaitaja shekh lalbani katika kitabu sahihi ljamii haditi ya i a 5 namaana kama hii kaipokea imamu bukhari na vilevile vile ma muslim katika hadithi ya abahureira رضي الله عنه في الفيلم دوغوزان قد كايماني وكيانقالية حديث أبا هريرة أنا سمعتُ صلى الله عليه وسلم يقوم بمن توضأ فأحسن الأضوء ثم راح فوجد الناس قد سألوا آطاه الله مثل أجر من صلىها وحضرها لا ينقص ذلك من أجرهم شيئا الله أكبر الله أكبر angalia huborandugu katika iman hadi ama kaokia abu daudi na imamu nasai na vile vile katika sahihi ljami ya shakh lalbani rahimahullah muislam amba atakatawada faasana ludua halafu akatawada vizuri ya kutawada vizuri haafu umma raha akatoka nyumbani kwake anaelekea muskiini wakati anafika mskiii akakutaameshas yee anafika mskitini watuamemaliza sala lakini niya yake anatawadza nyumbani anaelekea muskitini sala ya jamaa simpiti lakini bahatimbayo mekuttoamekisha sali angalia ubora fadhla utukufu wa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kumkirimu mwanadamu mwenyezimungu subhanawataala anakuandikia kama umesali sala ya jamaa allahuakba anakuandikia kama umesali sala ya jamaa na kama wewe umehudhuria ile jamaa ambayo imemalizika la ilaha lai llah la ilaha allah akbar wa illallah allahakbwlilalhamd angalia utukufu wa mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala angalia ukarimu wa mwenyezi mwenyezimungu wanamkirimu mwanadamu sawasawa unapata thawabu kama umesali ile sala ya jamaa na kama umehudhuria ile sala mwenyezi mwenyezimungu subhanahuwa taala hakunyimi malipo yako hata kidogo huu ni ubora ndugu zangu katika imani unapatikana pale mwislam anapokuwa na azma na ada yake ni kwenda kusalia muskitini alafu bahatimbayo umekutwa ta memaliza kusali usiskitiki usiwe na hofu usiwe na husni rehma ya mwenyezimungu mwenyezimungu anakujaalia anakuandika katika orodha ya watu ambao wameswali sala ya jamaa katika orodha ya watu ambao wamehudhuria ile sala bila y matatizo ya aina yoyote hii ni neema miongoni mwa neema za allah subhanahu wa taala vilevile ndugu zane katika imani tuangalie katika hadithi ya zaidi bn khalid ljuhani radillahu anhu ana nabia salllah alaihi wasalama al من توضا فاحسن الوضوء ثم صلى ركعتين لا يسو فيهما غير الله لا يسو فيهما غفر الله, غفر الله له ما تقدم من ذنبه حديث يزيد ابن خالد الجهني رضي الله عنه حديث ابوك امام ابو داودي نمبر سنتانو. na vile vile imamu albani katika sahihi ljamii hadithi elfu sita na arobaini mi- na moja anasema mtume muhammadin sala llahu aalaihi wa ya kwamba yeyote takeitawaza vizuri baada ya kutawadha vizuri halafu akasali rakaa mbili amesali hizo rakaa mbili vizuri hakusahau katika sala yake mwanzo mpaka mwisho kasali vizuri zawadi gani yanapata kitu gani anaandaliwa na allah wa ta'ala? mwenyezi subhanahwataala mwenyezimungu subhanawataal anamsamehe maamb yakeaa allah subhanah wataala anamsamehe madhambi yake na hii ya kutawadha ya kusali rakaa mbili baada ya udhu ni ubora ambao alihupata bilali bnrabaha railah nh waardah siku moja mtume wetu muhammadin salllah alaihi wasalama anafanya safari ya israi na miraji anafika katika pepo ya allah subhanahu wa taala anasikia nyayo za mtu anamuuliza jibril alehi ssalam mbona anasikia nyayo za mtu nani huyu anasema huyu ni bilali rabah yupo anatembea katika pepo ya allah subhanah wa taala allahuakbar jibrili alaihi ssalam anamwambia mtume muhammadin salllah alhiwasalam kwamba huyu ni bilali mtume saa salama anarejea dunia, duniani anamuuliza bilali ni mambo gani ambayo amefanya katika uislam anasema ya rasul llah mimi napomalizanapomaliza kutawadha napomaliza kutawadha ya rasul llah ikiwa ni mchana au usiku basi huwa hannasoli raka mbili allahu akbar rakaa mbili zimesababisha bilali brabaha radiallahu anhu yupo katika orodho ya watu wa peponi hali ya kuwa wanatembea duniani huu ni ubora ndugu zao katika imani mwislamu unapokuwa na udhu unakuwa unafanya ibada nyingi ukitawadha unakuwa na hamu ya kusoma qurani ukitawadha unakuwa na raghba ya kumtaja allah subhanahu wa taala ukitawadha unakuwa na raghba ya kumsalia mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam lakini kama huna udhu unasikia moyo ni mngum moyo ni mzito katika kufanya mambo ya kheri alla allah ndugu zako katika imani tujitahidi mara kwa mara tuwe na udhu vile vile ndugu zao katika imani حديث عقبة بن عامر رضي الله عنه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم من توضأ فأحسن الوضوء ثم صلى ركعتين يقبل عليهما بقلبه ووجهه وجبت له الجنة الله أكبر allahu akbar angalia huu bora ndugu zao katika imani anasema mtume salala salama katika hadithi ya ukba bnaamir radillahu anhu ya kwamba yeyote atakayetawadha vizuri baada ya kumaliza kutawadha halafu akasali rakaa mbili baada ya kumaliza kusali rakaa mbili hizi rakaa mbili izi wakati unazisali yani unaelekea moyo wako upo ndani ya swala نهوني مشكل نتا تزام بلو وين جيلنا توكوتا الله اكبر كما ننفع يشارى بعد اكبر الله اكبر بس ينزل كوفان دنيا الله اكبر والله هو مشكل يبون انا فاي بهي انا ikiwa ni mzinifu allahu akbar hadith wala haraj wallahi yupo ndani ya sala yupo anazini hali akuwa yukuwa na sali ina lilah waia ilihi rajuun kama ana ahadi na mwanamke basi imamu akichelewa kidogo tuakisoma sura ndefu basi wallahi anasikitika hyu imamu anachelewesha huyu mpango wangu taaribika yule demu yule sintomwona tena la ilaha illallah ndani ya sala sala kama hii na mwishkel mbele ya allah subhana wataala ndio maana anasema mtume salalsa yote atakaemaliza kutawadha vizuri halafu akasali raka mbili hizi rakaa mbili ambazo anazisali unaelekea yani nafsi yako kalbi inaelekea ndani ya sala yenyewe sasa hapa nimesimama nipo na, na, naelekea sasa kwa allah subhana wtaala naongea na mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala ubudu llaha kaanaka tarahu fa in lam takun tarahu fainahu yarak mwabudu allah subhanah wa taala kana kwamba unamuona laivu yupo mbele yako na ikiwa kama humuoni mwenyezi mungu fahamu ya kwamba allah anakuona ikiwa unafahamu ya kwamba allah anakuona basi ntakiwe ona unyenyekevu kile kitendo cha kuingia muskitini yale mambo ya dunia yaweke nje mambo ya kuuza na kununua yaweke nje mambo ya wanawake fikira weka nje elekea kwa allah subhanahu wa taala sasa hapa naenda kusimama mbele ya mfalme wa wafalme nasimama mbele ya mali kulmuluk mbele ya mfalme wa falme linasimama mbele ya mwenyezimungu subhanau wa taala unasimama hali ya kuwa ni khashi Nimnya ni mnyenyekevu unaelekea moyo fikra zako zipo ndani ya sala Allahu akbar unafunga sala kwamba hakuna mkubwa aliyekuwa mkubwa zaidi ya allah subhanahu wa taala hakuna ambaye anafaa kunyenyekewa kuabudiwa kuheshimiwa zaidi ya mwenyezi mungu tabaraka wa taala inatakiwa mwislam unafanya istishar ile sala yenyewe unasikia ladha yake o unasali hizi rakaa mbili nafsi inaelekea kwa mwenyezi mungu tabaraka wa taala vilevile wajii uso wako unaelekea mbele ya allah tabaraka wa taala sio kama tunavyosali ndugu zao katika imani kama tunavyokuja kuona katika mlango wa sala wallahi sala ambazo tunasali ni matatizo tukiangalia namna alivyosali mtume sallla salama na namna tunavyosali sala zetu wallahi kuna tofauti baina ya mashariki na magharibi mwislamu anasali allahu akbar anafunga sala mtu akipita kuchukua viato mtu anajoka anamwangalia hivi yupo ndani ya sala mtu akiingia akikaa chini mtu anamwangalia yupo ndani ya sala umesimama mbele ya mwenyezi mungu huna heshima unaangalia pembeni mtu anasimama ndani ya sala kujikuna hakuishi mtu anasimama mara mejkunap anasimama mara mejikuna huku mtu anasali anachezia ndevu mwingine ana, anakata makucha na meno mngine anasali mwngine anaangalia saa mngine anasali anatua simu anaiangalia hi salaya gani ndugu zangu katika maush unyenyekevu upo wapi mbele ya allah tabark wataalsala yingi zawatu hamna mabadiliko mtu ana miaka ishirini miaka thalathini miaka 4 kama ni mzinifu anaendelea anazini tu ile sala haimbadilishi sababu gani anaswali namna anavyotaka mwenyewe haswali kama alivyofundisha mtume muhammadin salalahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani kwa hiyo hizi rakaa mbili ambazo amezisema mtume saaa so salama mtu mmoyo unaelekea ndani ya sala uso wako unaelekea kwenye sala ili usamehewe na mwenyezimungu subhanahu wa taala kama alivyosema mtume salllah salama ni lazima unasali allahu akbar angalie sehemu ya sijida sehemu ya kusujudu kama tutavyoona mbele alivyofundisha mtume muhammadin salaa salama sio unasali unaangalia mbele unasali unaangalia juu unasali unaangalia kulia unasali unaangalia kushoto mtu akichukua viatu unamwangalia mtu akipita unageuka unamwangalia hushuo unyenyekevu upo wapi ndani ya sala yani sala zetu ni za mtihani ndugu zao katika imani mtu anasali allahu akbar basi dunia baada ya tu ihram yote inakuja mbele yake anauza ananunua anazini anafanya nini mipango yote anaipanga ndani ya sala kinachomshtua ndani ya salan takbira ama llanaumbnumbnuu kwahio mpaka kupata hii fursa ya kusamehewa mtu madhambi yake mtu ambaye ametawaza vizuri halafu akasali raka mbili hizi raka mbili unazisali kwa ajili ya allah tabarak wataala moyo wako unaelekea ndani ya sala uso wako unaelekea ndani ya sala sio unasali kama unavyofanya mwenyewe sio unasali kama unavyotaka mwenyewe ndugu zangu katika imani sala kama hii itakuwa na matatizo mbele ya allah tabaraka wataala ndio zile sala ukimaliza kusali assalamualaikum warahmatullah assalamualaikum warahmatullah ile sala salamaliko nayo usoni wa sala inasema dhayaka llahu kama dayatani allah akupoteze kama ulivyonipoteza sala mbona sali haina mpangilio ndugu zan katika imani hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu nasai katika sunani yake mujaledi wa kwanz nambari 80 na vilevile shekh l albani rahimahullahu katika sahihi iljamii hadithi ya lu hii ni hadithi ambayo inazungumzia masala ya sala kwayo ndugu zan katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezimungu subhana wa taala akipenda tutaendelea na kukumbushana umuhimu wa kutawadha katika vipindi vinavyokuja naishia hapa kwa kusema subhanaka allahuma wbihamdik ashhadu an la ilaha ila anta astaghfiruka waatubu ilaika subhana rabika rabilizati ama yasifun wasalamun ala lmursalina والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته