وقصد رضا رب العباد إن الصلاة <applause> رب العباد <applause> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم ينفخ في السور فتأتون أفواجا عباد الله رحمكم الله وَسِيَكُمْ ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نقوزان غد كإيمان نوقزان غسل نكوصيان بموجة نكوص نفسيانغو كاتك سؤال لكم شاء الله سبحانه وتعالى سؤال لكم وكوب من في سر wakati wa shida na wakati wa raha watu wamwokope mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani leo insha allah tunaendelea na mada yetu ambayo unwani yake ni sifati wudhui nabii sallahu alaihi wasallam sifa ya udhu wa mtume muhammadin sallahu laihi wasallam tupo katika hadithi ambazo zinazungumzia ubora wa kutawadha fadhila za kutawadha yule mwenye kutawadha anapata kitu gani kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kutokana na udhu anaouweka kwa hiyo insha allah tutaendelea na hizi hadithi ili tuangalie yule mwenye kutawadha asiwi na hofu asiskitiki anaamka usiku anatawadha maji ya baridi anapata tabu afahamu ya kwamba hana hasara hiyo ni neema ana fadhila kubwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala fadhila anaanza kuzipata hapa hapa duniani kwa kufutiwa madhambi na kupandishwa daraja na kuandikiwa thawabu na siku ya kiyama, mwenyezi mungu subhanahu wa taala atamuweka katika sehemu ambayo ni nzuri ndugu zangu katika imani tuangalie hadithi ya uthmanbaf رضي الله عنه، كبوكيك ودوكو كنتم محمد صلى الله عليه وسلم يا كوانبا، من توضأ للصلاة فأسبغ الأضوء ثم مشى إلى الصلاة ثم مشى إلى الصلاة المكتوبة فصلاها مع الناس أو مع الجماعة أو في المسجد غفر الله له ذنوبه رواه امام مسلم حديث يا عثمان بن عفان رضي الله عنه أما كدوكو kwa mtume صلى الله عليه وسلم تينا عثمان يناسما سميت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول نلمسكيا mtume صلى الله عليه وسلم اناسما كي عثمان رضي الله عنه انا وادثيا مسحابه جambo ambalo amelisikia kutoka kwa mtume محمد slhi wasala anasema nini mtume saasaa anasema ya kwamba mantawadhaa lissalati yeyote ambaye atakaetawadha kwa ajili ya sala unatawadha kwa ajili ya sala baada ya kutawadha fa asbagha ludhu halafu akatawadha vizuri viungo vikakamilika kuna baadhi ya watu wakitawadha baadhi ya sehemu maji hayafiki kwa sababu gani mtu anatawadha haraka haraka kuna wale ambao anatawadha kwenye mikono hizi sehemu hizi hapa mara nyingi maji hayafiki na vile vile kwenye miguu sehemu za nyuma mtu anatawadha unakutauasehemu kadogo hivi maji hayakufika unaharakia nini mislam tawadha hali yakuwa umetulia acha haraka acha papara unataka kwenda kuonana na mwenyezi mungu subhana wataala tulie katika udhu wako baada ya kutawadha vizuri thumma masha ila swalah halafu mtu anaondoka amemaliza kutawadha anaenda kusali anaenda kusali sala ya faradhi hiyo sala ima kaisali jamaa au akaisali na watu au akaisali muskitini kitendo hicho zawadi gani mwenyezi mungu anakupa wewe umetawadha umemaliza kutawadha baada ya kutawaza vizuri halafu unaenda muskitini ukasali pamoja na jamaa ghafar allahu lahu mwenyezi mungu anakusamee madhambi yako wewe ambao unafanya haya matendo la ilah llallah jambo la kutawaza umetawaza vizuri halafu unaelekea muskitini allah subhanahwataala anakusamee madhambi yako kipi unataka jambo gani unataraji kwa mwenyezi mungu kuliko kufutiwa madhambi yako kwa sababu ikiwa mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala atakufutia madhambi yako wewe umefaulu hapa duniani na kesho siku ya kiama kwa rehma ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo mwislam inatakiwa atawadhe vizuri baada ya kutawadha aende kusalia a watu ambao wanaruhusiwa kisheria kusalia, kusalia nyumbani wakiwemo ni wanawake wakina mama sheria ndio inawaruhusu wasalie majumbani mwanamke anaposalia nyumbani anapata thawabu nyingi we mwanamume nitakiwa ukasalie muskitini we mwanamume ukisalia nyumbani hali ya kuwa huna udhuru fahamu ya kwamba thawabu zake ni chache unapata thawabu ndogo lakini ukienda muskitini angalia hizi thawabu angalia hizi fadhila unatawadha nyumbani unaelekea mwenyezi mungu anakusemea madhambi yako kwa nini huelekei katika msamaha wa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kwa nini mwislamu wa kiume unataka kujifananisha na mwanamke huo unasalia nyumbani unaudhuru gani kama ni mgonjwa amna matatizo kama kuna mvua hamna matatizo kama kuna baridi kali na mskiti uko mbali kidogo hamna matatizo lakini mji una amani hakuna mvua jua sio kali la kutisha hakuna mvua hakuna baridi hakuna tope barabarani njia ni nzuri mskiti upo karibu nenda ukasalie majumbani ndio wanapata fadhila kubwa k mwislam ambaye akenda kusalia mskitini afahamu ya kwamba mwenyezi mungu madhambi yake muslim katika mwenyezimungu yake unataka nini muislam kuliko kusamewa madhambi yako unataka mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala akulipe kitu gani zaidi ya kukusamehe madhambi yako angalia kusameemadambi yakoaaadi a bn abitai ra أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال: إسباغ الوضوء في المكاره، وعمال الأقدام إلى المساجد، وانتظار صلاة بعد الصلاة، يغسل الخطايا غسلا، الله أكبر، أخرجه الحاكم وقال صحيح على شط على شطي مسلم ووفقه الذهبي rijalh sahi muislam hadithi ali bin abi talibi radiallahu anhu anapokea kutoka kwa mtume salalla salama ya kwamba muislamu ambaye atakaetawadha vizuri baada ya kumaliza kutawadha vizuri halafu anapiga hatua hatua ya kwanza ya pili ya kwanza ya pili anaelekea msikitini halafu anafika mskitini ameenda musikitini mapema anasubiria muda wa sala ufike hivi vitendo hivi kutawadha vizuri kupiga hatua kwenda msikitini halafu unasubiria muda wa sala ufike usali hivi vitendo vinavuta madhambi ghuslan yani kuvuta kwa ku hali ya juu yani vinasafisha kabisa madhambi madhambi maamadhambi hayabakiallahukba huu ni ubora unataka mwenyezimungu subhanahu wa taala atupe nini baada ya haya mambo katika udhu ndugu zangu katika imani tutawadhe waislamu twende tukasali misikitini twende misikitini mapema tusubirie muda wa sala ili tufutiwe madhambi yetu hadithi kaipokea imamu hakim mujaladi wa kwanza hadithi ya miamoja na thalathina bili vilevile angalia hadithi ya hamran ibn aban radiallah nhu waardah ana uthman bun afani raillah nhu daa biwadhu uthmani siku moja katika hadithi ya hamran uthmani aliitisha chombo chombo kikaletwa iki chombo kilikuwa ndani yake maji ya kutawaza uthmani alichofanya akausifu udhu wa mtume muhammadin salla salam na hii likoi katika ukhalifa wake yeye ndiyo kiongozi wamekuja baadhi ya matabii ambao hawakumwona mtume sallasalam watoto wa masohaba wengine wamezaliwa baada ya mtume ssalma wameshakufa sasa uthmani anaitisha chombo ambacho ndani yake mna maji ili awafundishe watu a alivyotawadha mtume uhamad saasaa fadakara sifata dunaiisasaa uthmani akataja akaanza kueleza kipengele kimoja kimoja kipengele kimoja kimoja namna alivyotawadha mtume muhammad asaaaaalitaada kwahio uthma railla nu akawafundisha watu namna alivyotawadha halafu mwishowa hadh akasemeya kwamba ana nukuu maneno ya mtume sa a saa ya kwamba man twadaa mithl udhui hadha thuma qama fasala rakaaataini la yhadithu fihima nafsa ghufira lh ma tqadama min dhambi kisha mwisho alipomaliza kutawada aaf aa ume sasaa alioaliza kutawada akaseme ya kwamba yoyote ataketawadha udhu kama huyu udhu kama huu ambao nimemaliza kutawadha alafu akasali rakaa mbili baada ya kumaliza kusali rakaa mbili hizi rakaa mbili nafsi yake haikuwa inaongea chochote nafsi yake inaelekea kwa allah tabaraka wataala mungu anamsamii madhambi yake aliyotangulia wanasema wanachoni kuhusiana na hadithi hii kuhusiana na, na hadithu lmaru binafsi kwa hadithu nafsi zimegawanyika katika sehemu mbili kuna hadithi nafsi ambayo inaitwa kisrii wahuwa lladhi la yumkinu raddu kuna hadithi nafsi mazungumzo ya mtu na nafsi yake nayee mwenyewe haya, hawezi akayatoa ndani ya nafsi yani ni lazima nafsi ayo mambo iyo inayazungumza aya ayana matatizo na kuna hadithu nafsi ni ikhtiyari ambayo mwanadamu nauwezo wa kuyamiliki haya mazungumzo na akayaondoa katika nafsi yake asa haya ambayo ana uwezo wa kuyaondoa na katika nafsi yake halafu akayaondoa amemaliza kutawadha vizuri halafu izi hadithi nafsi akaiondoa katika nafsi yake kasali rakaa mbili afahamu ya kwamba mungu subhanahu wataala anamsamehe madhambi yake mislamu anasa allahu akbar anafunga sala ni muuzaji basi ndio anaanza kuwaza zile samaki zile nimenunua nitauza hivi sijuu kama nitapata faida au nitapata hasara hizi ni hadithu nafsi ambayo mtu anaweza akaziondoa wazinifu mtu anasali allahu akbar kwamba mwanamke fulani la nikitoka wapa itabidi nimfuate maanake kumkosa yule haiwezekani sikubali nitafanya chini juu nimpate hadithu nafsi hizi ziondowe ikiwa kama haya mambo mawazo kama haya yapo ndani ya nafsi yake liyakuwa una sali hii fursa ya kufutiwa madhambi hutopata ndugu yangu mwislamu hutopata mpaka ufutiwe madhambi yako hizi hadithi nafsi ambazo unaweza ukazimiriki na ukazitoa katika nafsi yako takiwa ufanye ili usamehewe na mwenyezinu subanawaaa ailiwenyeinfadam aaaua aiala ukiangalia fathulbari mujaladi wa kumi namo hadithimi2 na hadithi mi na vilevile sahihi muslim hadithi ya mia mbili na ishirini na sita vile na vilevile ukiangalia sunani nasai mujaledi wa kwanza hadithi ya st na nane utakuda hadithi kama hizi na haya madhambi ambayo yanasamehewa madhambi ambayo yanafutwa wakati tofautina unachuoni je ni yale madhambi yote yaliyotangulia hata kama ni makubwa makubwa madogadogsebsma aasaa maamaaaag nea asa naal maambi madogadog n enyeaaf suaamaawa wenyeaa ltataaasua ndio mwenyezimngu subhanaataala anafuta yale madhambi na kufanya zile sharti za oba aasu kwamba unaweka azma kwa mwenyezioeea mu, kati aleadamb vilevile ikiwa ni hai ya mtu asi unamrejeshia hai yake naea azaa ushataaatekeleze kwahyo katika hi hadihi wanasema wanachuoni kauli ambayo ni arajeh wallahu alam kwamba madhambi ambayo yanafutwa kwa ajili ya udhu ni yale madhambi ambayo ni madogo madogo lakini ile madhambi makubwa inayetakiwa mwanadamu alete toba na anafanye anadam ajute na kuweka azma na kuweka nia ya kutorejea katika yale maaswi na kama kuna haki ya mtu basi nitakiwa amrejeshee mwenye haki haki yake ili apate msamaha wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwayo ndugu zangu katika imani hizi ni hadithi ambazo zilikuwa zinaelezea ubora wa kutawadha fadhila ambazo zinapatikana mwislam anapokuwa anatawadha asidhani ya kwamba uzito nao waupata kwa maana kutawadha maji ya baridi baadhi ya sehemu ule mkoa unakuwa na baridi sana kwo hasa wakati wa alfajiri mtu kutawadha maji kwa kweli anajilaumu ya yani mwingine asema hapana ingekuwa sio amdi ya mwenyezi mungu mimi nisingetawadha kabisa mimi nisingesali lakini mtu anajilazimisha maji ya baridi anaamka anaacha usingizi wake na kama anamke anamwacha mke wake anaacha shuka yake anakatikiza usingizi wake anaamka anachukua maji ya baridi anaanza kutawadha anatawadha mwili unasisimka kutokana na baridi lakini anafanya haya yote kwa ajili ya kumridhisha mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa ajili ya kutekeleza amri ya allah tabaraka wa taala sio kwamba anafanya haya mambo kwa ajili ya kumridhisha mtu fulani hapana anafanya haya mambo kwa ajili ya allah tabaraka wataala kwa hiyo akifanya hivi na vile vile vile viungo anavikamilisha kama la iungo anatawadhamara mara tatu kama tunavyokuja kuona katika sifa ya udhu wa mtume muhamadin ssaa je viungo takiwa utawadhe mara ngapi mara ngapi ni kila kiungo mara tatu mara tatu au unaweza ukatawadha tofauti ya idadi ya tatutatu tatu. tutakuja kuona mbele namna gani mtume muhamadin salallahu alaihi wasalama amefanya kuhusiana na mambo ya kutawadha kwao ndugu zangu katika imani hizi ni hadithi ambazo zilikuwa zinazungumzia namna ya udhu wa mtume muham, namna ya fadhula ya udhu ili muislam akitawadha kama alivyotawadha mtume salalhi wasalama ajipatie ofa maalum hii ni ofa ambayo mtume salallahu alaihi wasallama aliambiwa na allah tabaraka wataala awambie ummati wake ya kwamba ummati wako watapotawadza kama unavyowafundisha wabashiria ya kwamba mimi allah subhana wa taala ntawafutia madhambi yao Allahu akbar mimi allah subhanah wataala nachukua dhamana ya kuwafutia madhambi sio madhambi tu vilevile kuupandisha daraja sio daraja tu vile vilevile thawabu kem, kem allah subhanah wa taala amechukua dhamani ya kufanya mwislam jitahidi ndugu yangu mwislamu na kuhusia pamoja na kuihusia nafsi yangu kuhusiana na masala ya udhu jitahidi mwislamu utawaze kama alivyotawadha mtume muhammadin salillahu alaihi wa namna gani ametawadha mtume tutakuja kuona insha allahu katika vipindi vinavyokuja kwa mapenzi ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala hizi tu ilikuwa ni baadhi ya hadithi hadithi ni nyingi ambazo zinazungumzia masala ya kutawadha sisi tumeeleza baadhi sababu atuwezi tukataja hadithi zote ni nyingi mno mtume saslm anapiga mfano sawasawa a mmoja wetu yupo katika nyumba yake halafu mbele mto unapita sasa huyu mtu kwenye oule mto anaoga mara tano angalia huyu mfano ambao ameotoa mtume muhammadi sallla salam kuhusiana na ule ubora wa kutawadha ni sawa sawa na mtu ambaye yupo nyumbani kwake halafu mbele ya nyumba yake mto unapita halafu enye huyo mto huyu bwana kwa siku anaoga mara tano alfajiri anaoga adhuhuri anaoga laasiri anaoga magharibi anaoga na isha anaoga halafu mtume sal llah sallam akasema mtu kama huyu hal yabqa min daranihi shai mtu ambaye anaoga kwa siku mara tano je katika mwili wake kuna uchafu utabaki kiakili tu tasema hapana hata kuwa na uchafu hata mmoja mwili utakuwa safi huu ni mfano wa mwislamu ambaye anatawadha mara tano kwa siku adhuhuri anatawadha laaasiri anatawadha magharibi anatawadha isha anatawadha alfajiri anatawadha afahamu ya kwamba katika mwili wake haya madhambi haya mwenyezi mungu atayasafisha mungu atayaondoa mwili utakuwa safi na mtu wakati wanatawadha anafanya ile istishar kwamba mimi ninaanza kutawadha baada ya kumaliza kutawadha nataka nende nionane na mfalme wa wafalme nataka sasa nikakutane na malikulmuluk mfalme wa wafalme dhuljalali walikram rabulalamin ambaye ameniumba mimi kunijalia kuwa mwanadamu nataka nikasimame mbele yake Kwa, mtu anajisafisha awe safi pale anapotaka kusimama mbele ya allah tabaraka wataala awe na heshima na taadhima zote ikiwa wafalme wa dunia marahisi wa dunia mtu anapokwenda kwa raisi mtu anapokwenda kwa mfalme mtu anaposimama kwa kiongozi yoyote anasimama kwa heshima na taadhima hata kama ngi amemuuma basi mtu atajikaza sasa itakuwaji unasimama mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala katika hali ambayo sio nzuri mtu unajiandaa na sala kuwa na mavazi mazuri kama tuvokuja kuona katika, katika masala ya sala sio muislamu umetoka gereji nguo zina mafuta nguo chafu nguo zimechanika ndio unaenda nazo kusali unasimama nazo mbele ya allah subhanahuwataala katika hii hali hii ni hasara ndugu zangu katika imani unasimama mbele ya mwenyezi mungu katika hii hali hali chafu unatoa harufu faa nguo nzuri anasema abdullah bnu umar radiallahu anhume ya kwamba mimi ninapenda tajamul nijisafishe nijipendezeshe wakati ninaposimama mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala hawa ni masahaba wa mtume muhammadin salllahu alahi wa sallam ambao walikuwa waana nguo za maajabu kama nguo ambazo tulizonazo sisi mtu ana kanzu hamsini ndani ya begi lakini anasimama mbele ya sala amevaa nguo za kuchanika amevaa nguo za maajabuajabu zile kanzu ameziweka amezikunja safi amepiga pasi lakini wakati wa kuzivaa akialikwa harusini ebwana sehemu fulani kuna harusi basi ndio anapiga ile kanzu safi lakini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala anasali aliyakuwa amevaa nguo za maajabu ajabu anasali alikuwa mevaa msuli umechanika chanika la ilaha allah unasimama mbele ya mwenyezi mungu katika mandhari ya ajabu mandhari ambayo haipendezi anasema mtume muhammadin salallahu alahi wasallama ya kwamba wa ina almalaika latataadha minhu kama tataadha banu adam malaika huo wanachukia na yiri mambo ambayo yanawachukiza wanadamu hiyo ndugu yangu mislamu unaposimama mbele ya allah subhanahu taala simama hali yakuwa umevaa nguo nzuri unapomaliza kutawadha fahamu ya kwamba naenda sasa kusimama mbele ya allah subhanahu taala nataka sasa niongee na mfalme wa wafalme uwe katika hali nzuri kama una manukato jipulizie jipake mafuta uzuri vaa kofia kama unayo kama ni kilemba vaa kilemba vaa nguo ambayo ni nzuri sio kama wanavyofanya baadhi ya watu ndugu zangu katika imani nafikiri tuishie hapa haya machache ambayo tumeyazungumza kuhusiana na ubora mungu wa udhu anatosha mwenyezimungu subhanahuwataala awajalie wale ambao wanatawadha kwa kutekeleza udhu wao mwenyezi mwenyezimungu subhanahuwataala wasamee madhambi yao tunamwomba mwenyezimgu wa rehma zake na mapenzi yake anisamee mimi mzungumzaji madhambi yangu na vilevile vile wasikilizaji يزمون سبحانه وتعالى أوسميم ذنبيا نوالي أم بونت إسكيليزا وليبو منهزمونه سبحانه وتعالى أوسميم ذنبي وهي مشاكل نسينا سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين اقم للصلاة وأدها