بالصلاة و أكدها و أقسم الرضا للعباد إن الصلاة هي عباد قم للصلاة و أبدها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mtume wetu muombozi wetu muhammadin salllahu alaihi wasallama rehma amani za allah zende julake pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislam wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali, ambayo yanahusiana na dini yetu na hasa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia ndugu zangu katika imani tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo sio vizuri mwislam kuyafanya ndani ya sala yake na katika mambo ambayo tumeishia tukasema ya kwamba mwislamu ajitahidi akiwa ndani ya msikiti basi asiteme mate wala makohozi ndani ya muskiti ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa makosa أنا سمعتم من محمد صلى الله عليه وسلم حديث أنس بن مالك رضي الله عنه وأرضاه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إن أحدكم إذا قام في صلاته فإنه يناجي ربه أو إن ربه بينه وبين القبلة فلا يبزقن أحدكم قبل قبل قبلته ولكن عن يساره أو, أو تحت قدمه ثم أخذ طرف رداءه فبسق فيه ثم رد بعضه على بعض فقال أو يفعل هكذا ولحديث أبي هريرة وأبي سعيد الخدري رضي الله عنهما أن رسول الله صلى الله عليه وسلم رأى نخامة في جدار المسجد فتناول حصاة فحقها ثم قال إذا تنخم أحدكم فلا يتنخم قبل وجهه ولا عن يمينه وليبصق عن يساره او تحت قدمه اليسرى. وفي لفظ للبخاري من حديث ابي هريره رضي الله عنه: اذا قام احدكم الى الصلاه فليبصق امامه فانما يناجي يناجي الله ما دام في مصلى ولا عن يمينه فان عن يمينه ملكا وليبصق عن يساره او تحت قدمه فيدفنها. hadithi ambao kaipokea alimamu rahimahu rahimahullahu na vile vile alimamu muslim ndugu sana katika imani katika mambo ambayo ametukataza mtume mtumi muhammadin sallaalaii wasalama tusiafanyi ndani ya muskiti katika hadithi amboo keipokea anas bnu malik radiallahu anhu anasema mtume sala salama mmoja wenu na nasali au atapotaka kuswali afahamu ya kwamba anataka kuongea au anaongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala ikiwa sasa yupo ndani ya sala au anataka kusali anataka kuongea na mwenyezi mungu subhanahu wataala basi asiteme mate mbele yake ya upande wa kibla asiteme mate au makohozi taka kutema makohozi ima upande wake wa kushoto au chini ya miguu yake ndio anaruhusiwa na hii ya kutema makohozi upande wa kushoto au chini ya miguu inategemea na muskiti ikiwa mtu labda unasali kwenye mchanga hamna kapeti mtu unaruhusiwa au upo dirishani na dirisha ipo wazi sasa umeki msala kabla ya kutoa takbira kohozi likakubana ukalitoa alafu unalitema dirishani apa hamna tatizo lakini muskiti kuna kapeti ni safi na upo katikati ya watu alafu unatema kohozi chini hapana haifai sio usafi alislamu nadhifu uislamu ni usafi au natema kushoto sasa kushoto kuna mtu pembeni yako sasa utamtemia ale makohozi hapana kwa hiyo mtume salllahu alaihi wasalama alipokuwa nawambia masohaba kwamba mmoja wenu asitemi makohozi au mate akiwa ndani ya muskiti ikiwa ni mskiti wa mchanga basi mtu naruhusiwa kutema chini halafu na ule mchanga alafukafka akasema a alikuwa amevaa kiremba a mtu anachukua kiremba alaemba anakiweka vizuri akmalusal atenda ataoshl na vilevile ilipokelewa vile katika hadithi ya abu hureira na hadithi ya saabi saidin lkhudri radiallahu anhum kwamba mtume sala lahualasalama siku moja aliona kohozi katika ukuta wa muskiti allaab mtu anasali kozi likambana akatema ukutan u kohozi liko paleme aawaka akachukua jiwe kadogo akaenda pale akaondoa ule uchafu wa kohozi mtume salllahualaih wasalama angalia huruma yake koghozi limetemwa na mtu mwingine mtu hakujaa likisha ondoka zake mtume salallah salama anakuja anaona ule uchafu anaona munkari anachukua juu anaenda anasafisha ndio mwenyezimungu subhanahu wataala anasema wama arsalnaka illa rahmatan lilalamina mtume ni rehma kwa ulimwengu mzima lakini angalia mwalimu wa shule anaenda shule anakuta kohozi ukutani atawaita wanafunzi wote ambaye ametema hili kohozi alitoe sasa hivi nampa dakika mbili kwani mwalimu ukitoa wewe ili kohozi aoni kama utakuwa umeleta picha nzuri kwa wanafunzi utakuwa umeleta picha nzuri kwa wanafunzi wanafunzi watakuiga kweiyo ndugu zangu katika imani mtume salalaalawasalam katika rehma yake akiona kitu kibaya hata kama kimefanywa na mtu mwingine anakiondoa mtume salaawasa kwao mtume salalaalaihi wasalama mtu wa alikuwa ni rehma kwa ulimwengu mzima akiona kitu basi anakiondoa anakifanya kwa hiyo wazazi wajifunze kutoka kwa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama vilivile akasema mtume salallahu alaihi wasalama ya kwamba mtu akitaka kutema mate au makohozi sio tu muskitini hata wakati mtu anatembea barabarani usiteme upande wa kulia kwa sababu upande wa kulia kuna malaika ima uteme upande wa kushoto au uteme chini haya ni mafunzo ya mtumu wetu muhamadin salalahu laihi wsaama vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo inatakiwa muislam asiafanye asalatu bihadharati taam chakula kipo tayari na muda wa sala umefika نووي وننجا موظوياكو يابو كوني شاكولا وصندقوا صالح قد قا حديث عائشة رضي الله عنها عن النبي صلى الله عليه وسلم أنه قال إذا أُوْذِيَ العشاء ووقيمة الصلاة فابدأوا بالعشاء ولحديث يابد الله بن عمر رضي الله عنهما قال قال النبي صلى الله عليه وسلم إذا كان أحدكم على الطعام فلا يعجل حتى يقضي حاجته منه وإن أقيمت الصلاة حديث كي إمام البخاري نا إمام مسلم قد إيزاو أنا رضي الله عنها أنا بكي أكتوكو تومي صلى الله عليه وسلم يقوان باه chakula kitapokuwa tayari cha jioni chakula cha jioni kitapokuwa tayari halafu na muda wa sala umefika kipi tufanye tusali alafu ndio tule au tule alafu ndio tusali anasema mtume salallahu alaihi wasallama anze ni kula anzeni kula mkimaliza kula ndio mtaenda kusali katika hadithi y abdullah bnu umar radi allahu anhuma amepokea kutoka kwa mtume sala llahu alaihi wasalama anasema anasema idha kana ahadukum ala taami mmoja wenu atapokuwa yupo nyumbani chakula kimeshakuwa tayari yupo nyumbani na chakula kipo tayari yupo anakula basi ntakiwa ale taratibu ale kwa kutulia sasa wakati anakula au ndu amianza kula halafu wanakimsala nsema usui na haraka eti unakula mbio mbio ili uwaisala kula taratibu hata kama watakimsala watamaliza kusali hii inakuonyesha nini mtu wakati wakusali usali usisali hali ya kuwa fikira zako ziko nje ya sala unapoingia ndani ya sala fikira uziweke ndani ya swala hebu chukua mfano umetoka shuleni mchana wakati umeenda shule haukunywa chai halafu mefika nyumbani ndio wanapakua wanapakua chakula halafu wana wanakimsala halafu mama nakwambia nenda kwanza ukasali ukimaliza kusali ndio utakuja kula kweli hapo utasali vizuri nja ya toka asubuhi au toka jana usiku ngapo hausali vizuri ukisali fikira zote zipo kwenye chakula kua tak chakula kimesha poa nanja mama mnaambia nije ni sali kosa la kufanya unaenda kusali shinga upande fikira zipo kwenye chakula kwa hiyo haitakiwi mtu endekasali ntakiwa uanze kula ni mradi waislam katika sala usiwi na mawazo ya ajabu ajabu sali haliyakuwa fikira zako ziko ndani ya sala ndugu zangu katika imani nawanasema wanachuoni kuna mambo matatu ambayo nitakiwa mtu awezingatie jambo la kwanza anyakuna taam hadhiran chakula kiwe kipo tayari na jambo la pili antakuna nafs almusali tatawaka ilaihi mtu fikira zake mawazo yake yawe kwenye kile chakula hapa unaruhusiwa kuacha sala ukala chakula kimesha kuwa tayari na fikira zipo kwenye chakula au una njaa acha kusali nitakiwa ule lakini kana shabaan ikiwa mtu ameshiba au japokuwa hakushiba lakini fikira zake hazipo kwenye chakula huyu hamna makosa akaenda akasali akimaliza sala atakuja atakula kwa hiyo ndogo zangu katika imani watu ambao wanaweza wakaacha sala waka, wakala ni mtu ambaye chakula kimeshakuwa tayari na yeye ana njaa na fikira zake zipo kwenye kile chakula huyu anaacha kusali anaenda anakula akimaliza kula ndio atasali lakini chakula kipo tayari lakini mtu hana njaa au njia anayo lakini ni njia ya kawaida lakini fikira zake hazipo kwenye kile chakula akisali mawazo aotokuwa kwenye chakula huyu hamna matatizo akaanza akasali vilevile wanasema ikiwa ni chakula kina moto ikiwa chakula kina moto sasa na wewe hauwezi ukakila hali ya kuwa kina moto utakila baada yaua kimepoasanahuu muda wakwenda kusali unasubiri chakula kipowe fikira zako zisiu kwenye hiki chakula kamba ah, stakuta kimesha poa sana hiv kimeshakuwa na baridi ah, ah ukiwa na hizi fikira usisali subiria kipowe ule ushimaliza kula ndio utaenda kusali au mtu ambaye amefunga chakula kipo tayari lakini ye ana swaumu hamna matatizo anaenda na sali amna tu kwamba asubiri chakula asubiri kulaye amefunga jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo كقولي سير ظوري سير ظوري كل فانية دنيا سالا. مدافع الأقباسين الباول والغائط. أم سالي نسالي هلي أكوها هذي عندو جينا كوبانا هلي أكوها هذي رضي الله عنها أنا سمع إني سميت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول la salata bihadrati taam wla hw ydafih lakhbathan adith kaipokea alimamu muslim katika sahih yake la salata hakuna kusali biharati aam ikiwa chakula kipo tayari kama tulivyotaja katika kipengele ambacho kimetangulia chakula kipo tayari watu wananjaa watu fikira zao ni kwenye chakula hapo hamna kusali aocha muda wa sala umefika lakini mtu mkojo na mbana yee akisali atakuwa najibana yaani mtu anataka kujikojolea awe haufai kwenda kusali nendo ukakivi haja yako kwanza au mtu amebana na haja kubwa asa mtu anabana na haja kubwa yupo ndani ya sala hata kwenda sijida uitakua kwake kwa ni vigumu atenda najibana anaweza kashie ndani ya sala ikawa tabu isifiki ihali sifiki hali, hali ndugu zangu katika imani kwa hiyo anasema mtume salallahu alaihi wasalama mtu ambaye amebanwa na haja ndogo amebanwa na haja kubwa basi asendi akasali aende akajisteri kwanza aende akapunguze maji haja ndogo na ende akaondoe uchafu ambao uko tumboni atapokuwa bishajithoharisha amesheenda haja ndogo Kenda haja kubwa yuko safi basi akitaharishe atawathe aende kusali hivi ndugu zao katika imani ndivyo alivyotufundisha mtume mtumwetu muhammadin alaihi wasallam ili mradi mwislamu wakati unasali usiwi na kitu ambacho kina kushughulisha hebu fikiria upo unasali alafu haja ndogo imekubana haja ndogo imekubana ime imekubana ndio uko raka ya pili na ni sale ya dhuhuri au ni sale ya laasiri au ni sale ya isha au hata ni sale ya magharibi au kati mgine ni sale ya alfajiri ndio imamu sasa yupo raka ya kwanza anasoma sura ndefu ndio mkojwa apo umekubana ya hali ya juu ndio kuna wengine anafungua sala anatoka ye anasikia haja ndogo kabla ya kwenda kusali kwa fikira zake naj mimi nta, ntaubana mpaka baada ya sala afahamu ya kwamba kuziwia mkojo kuziwia haja ndogo ndugu zanu katika imani sio vizuri kiafya utajiletia matatizo katika kile kibofu cha mkojo kabla ya kwenda ya kusali ukihisi kwamba unataka kwenda haja ndogo au haja kubwa basi neenda neenda ukajitaharishe ushamaliza basi uingie katika sala ukiwa ni mzima ndugu zangu katika imani ukiwa huna matatizo ya aina yoyote unaingia katika saala ushughulishwi usumbuliwi na kitu chochote unasali sala ambayo imekamilika ndugu zangu katika imani kwehyo ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa mambo ambayo ametufundisha mtum wetu muhammadin salallahu alaihi wasalama katika sala kwamba tujitahidi wakati tunasali basi sisali hali ya kuwa tumebanwa na haja ndogo au haja kubwa vile vile ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo hayafai katika mambo ambayo hayafai katika sala ni mtu anasali hali ya kuwa amekunja nguo yake mtu anasali hali ya kuwa amekunja nguo kwa maana mtu kusali nguo imejikunja hivi ni miongoni mwa mambo ambayo hayafai katika sala angalia hiy hali hii ndio nasimma mbele ya mungu mikono ya shati iko hivi au mikono ya suruali iko hivi hii siyo hali nzuri tuliona katika hadithi katika vipindi vilivyotangulia hadithi ya ibn abasi raillah anhma kwamba mtumi alasa ala anasema umirtu an asjuda ala sabati adhum kwamba ameamrishwa wakati wa kwenda sijida viungo aina saba vifike chini tulivitaja katika vipindi vilivyotangulia bapalausu pamoja na pua ni kiungo kimoja na vitanga viwili vinakuwa vitatu na magoti vinakuwa vitano na vidole vya miguu vinakua saba akaendelea akasema wala akufa thauban wala sharan vilevile nguo vile mtusikunjhiau nywele <coughs> kuna wale ambao wana nywele nyingi sasa mtu anazikusanya nywele zake alafu wanafunga huku kama mwanamke mwanamume haifai kwa mwanamume haifai lakini kwa mwanamke hamna matatizo kwa hiyo ndugu zangu katika imani <coughs> katika jambo ambalo halifai katika sala ni mtu kukunja nguo jitahidi umemaliza kutawadha kunjua nguo yako alafu usali upo katika hali nzuri katika hai a nzuri hebuchukulia mfano tu wa kidunia labda waziri rahisi anakutumia ujumbe mkuu wa mkoa mkuu wa wilaya kwamba nnakuhitaji ofsini muda fulani halafu unaenda kwake huko hivi kolio mwenyewe hauwezi make kabla ya kuingia ofisini itabidi kwanza ujiangalie twakiwa kuna kauchafu au kamti au kajani basi unapakusa una, nini unakuwa katika hali nzuri itakuaje mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tujitahidini wakati wa kusali tuwe katika hai a nzuri tuwe katika hali nzuri ndugu zangu katika imani ili tupate rathi za mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa haya machache ndugu zanu katika imani leo tutaishia hapa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala akipenda katika vipindi vinavyokuja tutaendelea na kukumbushana mengi na mengi zaidi kuhusiana na habari ya sala na mambo ambayo ni yepi ya kufanya ndani ya sala yepi ambayo sio vizuri kufanya ndani ya sala ili tupate rathi za mwenyezi mungu subhanahu wataala insha allah mwenyezi mungu akipenda tutaendelea katika vipindi vinavyokuja mwenyezimungu atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimungu atukubalie sala zetu kwaya machache nasemasubanakllauma bihamdik asad la ilaha ila ant astaghfiruka waatubu ilik subana rabika rabiizati ama yasifun wasalamu la lmursalinwamah raaami السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. أقل الصلاة وأتها، وقصد رضا رب العباد إلا الصلاة. أوحى الصلاة وأتها، صلاة العباد. أقل الصلاة وأتها، وقصد رضا رب العباد.