بالصلاة و أكدها و أقسم الرضا للعباد إن الصلاة هي عباد قم للصلاة و أبدها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله ولي الصالحين واشهد ان محمدا عبده ورسوله الصادق الوعد الامين صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دقو كتك إيمان دقو إسلام بعد شكور الله سبحانه وتعالى الله أمبائي ametujaalia kuwa waislam allah ambaye ametujaalia kuwa katika ummati muhammadin h alahi wasalam rehma naamani za allah zimwendee kiongozi wetu nabii muhammadin h wasallam nabii ambaye kila jambo ambalo ni sababu ya kukufikisha kwenye pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ameacha anatuambia na kila jambo ambalo mtu akilifanya itakuwa ni sababu ya kuingia katika moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ameacha anatukataza rehma na amani za allah zende juu lake pamoja na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakeifuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu waislam tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na swala ndugu zangu katika imani na katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo ni vizuri mwislam kuyaacha asiyafanyi ndani ya sala yake kwa sababu ndugu zangu katika imani haya mambo ambayo tulikumbushana baadhi yake ukiyafanya ndani ya sala yako fahamu ya kwamba malipo ya swala yanakwenda yanapungua kidogo kidogo kidogo kidogo mpaka inafikia hamna lolote kabisa katika sala yako kama alivyosema mtume sal llah alaihi wasalama katika hadithi ya abi yaquban ammar bn yasir radillah anhuma waardah hadithi abako ipokea imamu lbaihaqi katika sunani alkubra na wapokezi wengine kwamba mtume salallahu alaihi wasalam anasema yawezekana mwenye kusali hakuna lolote ambalo katika sala yake ambaloanapata katkasalaaasf wengine wanapata wanapata wanapata nisfu robo nini nimahihadithi kwamba mtume salalau alahwasalam anasema kuna baadhi ya watu wanaswali wanapata daraja kamili wanapata malipo yaliyokamilika ndani ya sala yao na kuna wengine anapata daraja nusu anapata daraja nusu ikiwa sala ya jamaa sababu so zake ni daraja ishirini na tano au daraja ishirini na saba sasa kuna wengine badale ya kupata ishirini na saba wanapata ishirini wengine hawapati ishirini wanapata kumi na tisa wengine kumi na nane wengine kumi na saba wengine kumi na sita wengine kumi na tano nawengiewanapata kumi na nne wengine wanapata kumi na tatu wengine kumi na mbili wengine kumi na moja wengine wanapata kumi sala hii sala ni moja na tunaswalishwa na imamu mmoja lakini daraja tofauti kila mmojau wengine unapata tisa wengine nane wengine saba wengine sita wengine tano wengine unapata nne katika sala wengine unapata tatu wengine mbili allahu akbar wengine unapata moja moja ndio unapata katika sala unatoa salamu salamu ya kwanza salamu ya pili malaika nakuandikia umepata moja zang imani hasara kubwa wengine hawapate hata hiyo moja wanaandikiwa ni sifuri ziro kubwa unapata astagfirllah stfillah kwa sababu gani ni tofauti ambazo zinapatikana katika sala mtu anaingia katika sala fikira zake hazipo katika sala fikra zipo nje kabisa mtu anaingia katika sala kwanzia mwanzo wa sala mpaka mwisho ni kucheza mtu ipo ndani ya sala mtu anavunja vidole upo ndani ya sala mtu upo ndani ya sala unaingiza mkono mfukoni unatoa simu unaangalia kuna meseji mtu anasoma meseji ndani ya swala akimaliza anarudisha ipo afu anaendelea na sala hii ni sala ina gani mtu anajikuna kichwa kama anachawa basi kama amesikia kakitu kagum anakatoa anakaangalia anakatupa tena anajikuna anakaangalia anakaweka mfukoni sala salagani hizi waislamu kwa kweli unyenyekevu katika sala zetu ni mdogo insha allah katika vipindi vinavyokuja tutakumbushana namna gani mtu afanye katika sala yake mpaka awe mnyenyekevu namna gani alivyokuwa mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo hayafai katika sala ni kitu ambacho kinaitwa assadli تغطية الفم في الصلاة <applause> كتك حديث أبا هريرة رضي الله عنه أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال أن رسول الله صلى الله عليه وسلم نهى عن السجل في الصلاة وأن يغطي الرجل فاه حديث أبا أبو داودي katika sunani yake na vile vile vilevile ibnumaja katika sunani yake na vile vile vilevile hasanahu lalbani rahimahullahu katika sahihi sunani abi daudi na sahihi sunani ibnumaja hadithi ya abuhuraira raillah anhu amepokea kutoka kwa mtume s kwamba mtume saasaa amekataza kufanya ichikito ambacho kinaitwasadi ndani ya swala nini ya yasadli wanasema wanachuoni asadli ni mfano wa mtu amevaa koti asalile koti ameliweka kwenye mabega halafu ile mikono ya koti hakuingiza ndani hapana mikono ipo kawaida tu lakini koti lipo kwa juu hivi a au mfano mtu amevaa joho joo ameliweka kwenye mabega limeninginia tu alafu mikono ipo kwa ndani hakuingiza kweekwenye zile sehemu zake za mikono aifai hata mtu anaweza kavaa jacketi amevaa shati alafu jaketi ipo kwa, kwa juu mikono hakuingiza hapana mikono ipo kwa ndani aifa mtu kusali umevaa nguo umeiweka hivi jambo ambalo halifai jambo ambalo amelikataza mtu mwetu muhammadin salallahu alaihi wasallam vile vile mtu unasali alafu umefunika mdomo haifai unasali mkono mmoja upo hapa mngine hukoh jambo ambalo halifai ima umetumia mkono ima huu au mkono huu au umechukua nguo labda kama mtu anakiremba amejifunga alafu amepitisha apa kire aani kireme kipo kichwani alafu akapitisha zile ncha zake zikaja mpaka pazikafunga hiv amo ambalo halifai katika swala jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo halifai katika swala ni taksisu makani min almasjidi lisalati fihi daiman lighairi limam aaa بانثية وطوة ونفانية كتك مسكيت كتك يا عبد الحميد بن سلمة عن أبيه أن رسول الله صلى الله عليه وسلم نهى عن نقرة الغراب وعن فرشة السبع وأن يوتينا الرجل مقامه في الصلاة كما يوتينا البعير حديثة بوكي بوكي إمام أحمد نفل الحاكم نفل حسنه الشيخ الألباني رحمه الله كاتك سنن النسائي نفل سنن أبي داود نكاتك سنن ابن ماجه كوانبا متوم صلى الله عليه وسلم أمي نقرة الغراب كنغورو ambayo baadhi ya nchi anamwita kibombobombo namna anavyo anavyokuwa nadonoa akitaka kula kitu anafanya hivi mtume sala llahu alaihi wasallama ametukataza sala za namna hii sala za kudonoa donoa haifai ndugu zangu katika imani kama baadhi ya miskiti wanavyofanya katika sala za tarawee kama umeshiba ftari unatapika ndani ya sala sala ya haraka haraka ya hali ya juu spidi kali sana yaani mtu uko natawadha ukimaliza kutawadha imamu ameshamaliza kusali rakaa mbili zimemalizika haraka ya nini mislamu haraka ya hali ya juu كو نقر الغراب نقرة الغراب هركا هركا كاتكا سوالا كاتكا كيسومو كاتكا ركو كاتكا سيدا انتمي الله اكبر بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله بلا امين الرحمن الرحيم لكم الدين يكون بدا يكون اسم الدين الذين انعمت عليهم وضب رب العالمين امين بسم الله الرحمن الرحيم ان اعطيناك القصر فصلي لربك ان نشانك لبتر الله اكبر سم الله لمن حمده الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير عليهم الضالين امين بسم الله الرحمن الرحيم قل الله احد الله الصمد لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا احد الله اكبر سبحان الله الرحمن لله الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر السلام عليكم ورحمه الله السلام عليكم ورحمه الله سبيدي يا هاتار ونارك يا وابي hii sala hii muislam una acha haraka katika swala ataani min allahi walajalatu min ashaitani haraka haraka katika sa kutokana na shaitani shaitani anakushawishi fanya arakaharaka malizi endezako ana ukafanye mambo mengine kume <tuhaki> hupate lolote katika sala anasema mtume salallahu alaihi wasallam faruba musallin la khaira fihi la ilaha illallah aa choch hana khei yeyote anaiata katika sala yake araughurabu islam tujitahidi maimamu wa muskiti tuache haraka tusali sala ya utulivu kama tulivyoona katika sala ya mtume muhammadin sala anatulia anasema umu salama radia anha alikuwa mtume salllah alasalam أقسم قرآني أنا أسمع آية, آية آية آية آية الحمد لله رب العالمين أنا يمازة الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين إهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم ghairi lmaghdhubi alaihim walaldalin mtu anatulia katika sala yake lakini haraka ya haraka uislam jambo ambalo halifai vile vile katika mambo ambayo ameakataza mtume sala llah ali w mtu muskitini unajiwekea sehemu maalum anyuthina rajulu maqamahu fi lsolah kwamba hi sehemu safu lawali mwisho huko katika zawia ni sehemu yangu au nyuma ya imamu ni sehemu yangu mtu mwingine akija mtu anamnyanyua namtupa nje jambo halifai jambo ambalo halifai ndugu zan katika imamu muskitini katika sala mtu ambaye anakuja mapema ndiyo mwenye haki ya sehemu sehemu ambayo ni ya mtu maalum ndani ya sala ni sehemu ya imamu peke yake lakini maamuma hapana kwamba sehemu zile za nyuma ya imamu ni sehemu za wazee fulani tu hao hata kama wakija wamechelewa nafasi zinakuwa wazi hapana katika uislamu hakuna mambo kama hayo mwenye akiwahi anaanza safu ya kwanza safu ya kwanza ikijaa anakuja safu ya pili sio watu wamekaa kwenye safu wazee wanakuja wanawanyanyua hapana nyie toke nende ni nyuma kule hizi ni sehemu zetu hapana jambo ambalo halifai katika halifaas vilevile ndugu zangu katika imani katika jambo ambalo likijitokeza katika sala si jitahidi uliziwie kadri unavyo weza ni jambo la atthaubi n ا ي atthb mn لhيطاn fidh tthb aadk flيhdh m stطaعai ao kea كتك حديث أبي سعيد الخدري رضي الله عنه قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إذا تثأب أحدكم فليمسك بيد بيده على فيه فإن الشيطان يدخل وفي لفظ إذا تثأب أحدكم في الصلاة فليكذ ما استطاع فإن الشيطان يدخل حديثا بيقى إمام مسلم kwoiyo ndogo zangu katika imani atathaub ni mtu kutoa miayu ndani ya sala mtu mwawo, una sali ni jambo ambalo ukitaka kutoa mwayu basi jiziwie kadiri unavyoweza weza imana mkono au na nguo kwa sababu anasema atathaubu min ashaitani hiki kitendo hiki cha miayo iki ni kutokana na shaitani faidha tathaaba ahadukum mmoja wenu atapotua mwayo basi ajiziwie mastataa namna anavyoweza kwahiyo ule mwayo ukitaka kuja unausikia meno huku anaanza kucheza cheza nini midomo inatikisika afu mdomo unapanda basiz ukitaka tu usiufungue mdomo mpaka mw- a- a- a. namna katika hadithi abi saidin lkhudri anasema mtume salaa salama mmoja wenu atapotua mwayo basi ajiziwie na mkono wake akikaa kinywa wazi sheitani anaingia sheitani atapoingia sala inakuwa na uvivu sala inakuwa na uvivu ndugu zanu aa ataingia vpkatika mdomo wangu shani kiumbe mashetani namnagani ameingia katika viwiliwili vyao itakuwaji ashindwe kuingia katika mdomo wa mtu sheitani ndugu zangu katika imani ni kiumbe ambaye ameumbwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala na mwenyezi mungu subhanahu wataala kila kiumbe alimpa uwezo wake nyoka ana uwezo wake nge ana uwezo kuku ana uwezo mwanadamu ana uwezo fulani majini ana uwezo fulani malaika wana uwezo fulani angalia mwanadamu anaokopa nyoka unaokopa nyoka lakini angalia nyoka anamwokopa kuku nyoka ana uwezo wa kukua we mwanadamu na kuku ana uwezo wa kumuua nyoka allahu akbar angalia mwenyezi mungu subhanahu wataala namna anavyotofautisha mambo we mwanadamu unauwezo wa kumuua kuku wakati wowote wa lakini kuku anauwezo wa kumuua nyoka nyoka anauwezo wa kukuua wewe mwanadamu kwa hiyo ndugu zangu katika imani ii atahaubu nyayo ndani ya sala tuipunguze kwayo sheitani ana uwezo wa kuingia katika mwili wa mwanadamu kwaiyo akisha ingia kwa hiyo sali inakuwa ya uvivu kwahiyo mtu ndo anakuwa na sali mara amejukuna sana akitoka huku anakuja huko akitoka huku anakuja huku akitoka huku anashika sikio akitoka uko kuna mwingine anasali anakuwa anachezia ndevu yaani mkono mmoja ku hapa mwingine anakuwa nachezia ndevu mwingine anazikunja anazikunjua mwingine anafanya hivi ndani ya sala shii Sa ni sala aina gani ko shetani ameshaingia ndani ya mwili wako kwehiyo sali nakuwa ni ya uvivu <coughs> kwahiyo anasema shekhe bumbazi rahimahu llah inatakiwa kufanya vitu vitatu vitu vitatu jambo la kwanza yakdhimmastataa mwayo unapokuja inatakiwa ujiziwie kadiri unavyoweza ima kwa mkono au kwa nguo jambo lingine la pili anasema yada yadahu ala fihi unaweka mkono ikiwa kama unasikia mwayi unataka kuja ikiwa una uwezo wa kufunga mdomo yaani unataka kupandisha mdomo unaubana mdomo yaani unamalizia ndani kwa ndani inakuwa ni vizuri na kama utafungua mdomo basi uktamdomo ukitaka kufu... mdomo kupanda basi uubane na mkono na jambo la tatu la yaqul Haa, hata yadhaku minhu shaitani kwu mtu wakati wa kutoa mwayo asitoi sauti mwgieto usifanye hili jambo shaitani anakucheka katika sala kwa jitahidi mwislamu uziwie namna unavyota namna utavyoweza ima kwa nguo au kwa mkono na lelspandishe sauti akakucheka jambo lingine ambalo halifai arruku kabla an yasila ila safu mtu ana rukuu kabla ajafika katika safu na hii imetokea zama za mtume muhammadin sallahl wasala katika hadithi ya abi bakarata radila an waardah annahu ntaha إلى النبي صلى الله عليه وسلم وهو راكع فركع قبل أن يصل إلى الصف فذكر ذلك للنبي صلى الله عليه وسلم فقال زادك الله حرصا ولا تعد حديث بوك بوك إمام البخاري كتك صحيحك مسلم كركو قبل أن يكون كتك إمام يكون نسالشا alhamdu aldulina amina akasoma sura nyingine kuluallahu alamyakullkufan ahadi anakuja allahu akbar anaenda rukuu wewe ndio naingia mskitini sasa unaona ukenda unatembea mpaka kufika kwenye ile safu imam atasema samiallah alimanhamida sasa unaona urukuu kule kule mwisho sharukuu imamu akiinuka samillah limanhamida naweo unainuka alafu unaanza kutembea mpaka unajiunga katika safu hiki kitendo alikifanya sahaba anaitwa abibakarata bakarata anhu nhu waardah yeye siku moja ameingia katika msikiti wa mtume salalaalai wasalama na mtume kuwa anaswalisha akamkuta mtume alaihi wasalama amerukuu uyu sahaba akaona akenda mpaka katika safu atamkuta mtume sa mshaaaita ye akaona arukuu kabla ya kufika kwenye safu akau ndaatmbea aaasa sala ilipomalizika huyu sahaba akamwambia mtume salalaalwasalama na hii ni tofauti ya masahaba na tofauti ya zama tulizo nazo sahaba rahiallahu anhu anapofanya jambo katika dini ikiwa hili jambo ambalo anafanya mwenyezimungu akuliamrisha au mtume salalahu alawasalama hakuliamrisha huyu sahaba anapolifanya akimaliza kulifanya moja kwa moja anaenda kwa mtume anamwambia kwamba ya saawa i nimefanya kitu fulani ama ni ni sahihi mtume sahihi kama sio sahihi mtume a anamkataza kwaio abibakarata akamwambia mtume saa salama, mtu salama nimerukuu kabla ya kufika katika safu wambia adakllahu hisa mwenyezimngu subhanawataala akuzidishie pupa lakini usirudi kufanya chi kitendo kwaio ni makosa mtu kurukuu kabla ya kufika katikasafu haya ndugu zangu katika imani ni miongoni mwa ambayo hayafai kufanywa ndani ya sala kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika vipindi vinavyokuja insha allah tutaendelea kukumbushana mengi na mengi na mengi kwa haya machache mwenyezimungu atupe kila laheri kheri mwenyezimungu atuepushe na kila shaari mwenyezimungu atukubalie sala zetu mwenyezimungu atufutie madhambi yetu mwenyezi mungu atufishe alikuwa ni uislamu mwenyezimungu atufufue siku ya qiama nyuma ya mtume muhammadin wsaa asemakwa aya machache subhanallabihamdik ashau anlailaha ila ant astagfiruka waatubu ilik سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause> أُحِبُّ عِبَادَكُمْ لِلصَّلَاةِ وَأَدِّهَا وَاكْسِبْ رِضَارًا لِلْعِبَادِ إِنَّ الصَّلَاةَ هِيَ الضِّيَامُ