بالصلاة و أكدها و أقسم الرضا للعباد إن الصلاة هي عباد قم للصلاة و أبدها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثه بدعة وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون ندوزانكو كاتكا ايمان ندوزانكو اسلام بعدا الله سبحانه وتعالى نكم رحمهنا اماني ماني ايتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم pamoja na ahli zake na masohaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya iama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali ambayo yanahusiana na dini yetu na hasa katika masala ya swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo sio vizuri mwenye kusali kuyafanya ndani ya sala yake katika jambo la mwisho ambalo tumekumbushana katika kipindi kilichotangulia ilikuwa ni kurukuu kabla ya kufika kwenye safu tukasema ni kitendo ambacho alikifanya sahaba mtukufu abi bakarata radiallahu anhu waardah kwamba yeye siku moja alienda muskitini akamkuta mtume salallahu alaih wasalama anasalisha halafu mtume yupo kwenye rukuu huyu sahaba alipoingia mawazo yakamjia kwamba mimi nikenda mpaka kwenye ile safu na mimi nikirukuu nitakuta mtume s ameshainuka ka hii safu ii rakaa itakuwa imenipita kwayo e akarukuu kabla ya kufika katika safu baada ya mtume sawaa kusema samllalmanahamida huy sahaba naakainuka akanza aembea mpak afika atika safu sal lipomalizika huyu sahaba akamwambia mtume sawsaaa jambo ambalo amefanya kwa huyo mtume salallahu laihi wasalama akamwombea dua na akamwambia y kwamba zadaka llahu hirsa wala, ntaud, wala taud mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akuzidishie pupa hirsi uliyokuwa nayo mwenyezi mungu subhanahu wataala akuzidishie katika kuwahi jamaa lakini hiki kitendo ambacho umefanya usirudi tena kukifanya mara nyingine hii ni tofauti ndugu zangu waislamu ya masahaba wa mtume salallahu alaihi wasalama na waislamu wa zama tulizo nazo anapofanya kitu basi anaenda anamuuliza mtume salallahualaihiwasalama ya rasul llah mimi nimefanya kitu fulani mtume anasema naam hicho kitu ni sahihi ni sheria hapana hicho kitu haifai kama huyo sahaba jambo ambalo umefanya sio vizuri kulifanya usirudi kufanya tena Kwa ndugu zangu katika imani miongoni mwa makosa ni muislam kurukuu kabla ya kufika safu kuna wengine ana rukuu imamu yupo katika rukuu na yeye anaingia ana rukuu asa imam kabla ya kuinuka semallalimanhamida yepo rukuu anenda anatembea mpaka anajunga katika safu vile vile ni mingona mambo ambayo hayafai ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo vile vile hayafai alsalatu fi lmasjid limn akala albasalu wsthaumu au lkurath lihadithi jabir ibn abdllahi radillah anhuma أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال: من أكل ثوما أو بصلا فليعتزلنا أو ليعتزل مسجدنا وليقعد في بيته وفي لفظ لمسلم فإن الملائكة تتآذى مما يتأذى منه الإنسان وفي لفظ لمسلم من أكل البصل والثوم والقراث فلا يقربن مسجدنا فإن الملائكة تتأذى مما يتأذى منه بنو آدم hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim ndugu zangu wa islam katika mambo ambayo mtu ambaye anataka kuswali jamaa anataka kwenda kusalia mskitini basi ajitahidi asiwi amekula vitunguu vitunguu maji au vitunguu somu au kula kitu chochote ambacho kina harufu harufu ambayo jirani yako itamuudhi ikafikia akasema mtume alaihi sallahualaiiwasalama mtu ambaye amekula vitunguu basi asifiki katika musikiti wetu kuja kusali ajiepushe asije katika msikiti wetu asalie muskiti mwingine au fi beiti akasalie nyumbani kwake kwakela ni maneno mazito haya inafikia mpaka mtume salalsa inafahamika ubora wa kusalia muskitini ubora wa kusali katika muskiti wa mtume salallahu alaihi wasalama ni sawasawa na sala a sala el mtu ambaye akisali sala moja katika muskiti wa mtume alaihi wasaama anapata thawabu sawasawa na mtu ambaye amesali katika misikiti mingine sala elfu moj mtu ambaye akisali katika muskiti wa mwaka ni sawasawa na mtu ambaye amesali katika misikiti mingine tofauti na muskiti wa mtume sala lakimoja katika mskiti wa mtume ni sasana mtu ambaye amesali sala mia moja mtu ambaye akisali katika mskiti wa betl makdis palestina sasona mtu ambaye amesali sala mia tano angalia huu ubora wa kusalia katika muskiti wa mtume sallwasala lakini mtume salaalwasalam anasema ambaye amekula vitunguu basi vitunguu somu kwa sababu vina harufu kila mtu anafahamu harufu ya vitunguu somu mtu akila vitunguu somu asij akasali muskitini sio muskiti tu wa mtume sasa muskiti wowote ule kwa sababu ileharufu unawauza wenye kusali na zama tulizo nazo ndugu zangu waislam kuna balaa imeingia ya sigara sigara waislam ni mtihani mkubwa ni balaa ambayo imeingia katika zama tulizo nazo waislam sigara sio makuruhu kwamba ni karaha karaha unafanya haupati dhambi na ukiacha unapata sawabu hapana waislam sigara ni haramu kwa sababu gani ukiangalia dalili za kisheria mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala anasema wala tulku biaidikum ila tahluka surat albaara hii mikono yenu hii msifanyi mambo ambayo yatakuja kuwaangamiza sigara unaishika na mkono unaiweka mdomoni mtu unakula moshi halafu angalia ndani ya mwili ule moshi kazi gani ambayo inaenda kufanya sigara inasababisha kansa sigara maini yanaoza mapafu yanaharibika utembeaji wa damu inakuwa tabu mapigo ya moyo yanazidi moyo unatanuka sigara inasababisha kansa Bala azote zaamngine anavuta sigara akimaliza kuvuta sigara anachukua maji anasukutua alafu anaingia katika wenye kusali wenye kusali wanaudhika kama wanavyohudhika malaika faina lmalaika tataadha mima yataadha minhu banu adam malaika wa mwenyezi mungu subhanahu wataala wanachukizwa wanachukia na mambo ambayo yanawachukiza wanadamu mtu mwenye busara mtu mzima anachukia sigara na malaika wanaichukia sigara mwislamu wa kweli anaichukia sigara na malaika wanaechukia sigara kwa hiyo mvuta sigara asiwaudhi watu mskitini asiwaudhi watu mskitini angalia meno mvuta sigara meno yameshaoza meno yana kansa ya mvuta sigara meno tafkira yamepigwa na radu ndugu zangu katika imani wavuta sigara mwombeni mungu subhanahu wataala awasaidie muache sigara sigara ni uchafu laiti ukiangalia wee mwanadamu mvute sigara namna gani sigara inatengenezwa auwezi ukavuta sigara kemikali zinawekwa ndani ya sigara mpaka sigara kukamilika sigara ile sumu imejaa mle ndani mle kuna mtu mmoja saudi arabia alikuwa anavuta sigara akapata ya koo wakamfanyia operation wakampasua hapa tundu limekubwa shingoni hapa sababu ya sigara sigara sigaa haifaika isla hizini mbinu za makafiri nduu za ata mai na we mwislamu ambaye una duka usiuzi sigara ukiuza sigara kwenye duka lako unapata madhambi haifai muislam kufanya hii biashara ndugu zangu katika imani mvuta sigara kuna mmoja ananaambia ajabu ya mvuta sigara baada ya kuangalia kinywa chake kinywa kinanuka kwa kweli wanawake ambao wameoliwa na uvuta sigara kwa kwakweli wanafanya wana subre ya hali ya juu wanasubura hali ya juu unajifunika shuka moja na, na, na mme wako harufu yote ni sigara tupu ajalie na subra mvuta sigara la ilaha nale mnwaombe harufumtindommomvua sigara kinywa kimeoza kinywa chake wake unanuka meno amesha bajili rangi hata upige mswaki kiasi gani meno hayabadiliki meno ameshapigwa na rad wakwambia mvuta sigara mvua ikianza kunyesha yale manyunyi ya mwanzo mwanzo yakimdondokea mvuta sigara ukimwangalia hapa nyuma hapa mgongoni unaona moshi unatoka halafu ule moshi unatoa harufu mbaya ni mambo ambayo anapata mvuta sigara ananuka kabla ya kufika kaburini ndugu zangu katika imani wale awavuta sigara wajitahidi waache sigara na unakuta mvuta sigara mwezi wa ramadhani anapata tabu kutwa nzima amejiziwia na sigara lakini adhana anasubiria adhana ya magharibi bado dakika moja wa adhini nahiye anaanza kuwasha sigara yake bado sekunde kadhaa waadhini sigara ipo mdomoni mwadhini akianza na allahu akbar na ye sigara anaweka mdomoni mtu anaanzia kufuturu sigara hii ni khasara ndugu zangu katika imani jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo sio vizuri mtu kulifanya ni mtu ana usingizi alafu eti a sala aliku ionanzimngine ni baadhi ya sala za suna kmaana sala ya suna usisalilkuwa una usingizi wengine wakasema hata sala ya faradhi kama usingizi ni mkali basi unaona hauwezi ukaisali ile sala vizuri afadhali ulale kidogo usingizi ukipunguaujsal عن سمع صلى الله عليه وسلم قد كحديث أبي عائشة رضي الله عنها أن عن النبي صلى الله عليه وسلم قال إذا نعس أحدكم في الصلاة فليرقد حتى يذهب عنه النوم فإن أحدكم إذا صلى وهو ناعس لعله يذهب يستغفر فيسب نفسه ولحديث ابي هريره رضي الله عنه اذا قام احدكم من الليل فاستعجم القران على لسانه فلم يدر ما يقول فليضطجع حديث يا ابي عائشه كيبوكيا امام البخاري وإمام امام مسلم حديثه ابي هريره كيبوكيا امام مسلم كتك anasema mtume sala llahu alaihi wasalama katika hadithi ya abi aisha radiallahu anha ya kwamba mmoja wenu atapokuwa na usingizi ndani ya sala basi aache kusali aende akalale unaona hapana mimi siwezi nikamaliza sala mtu ana sali anasinzia yupo ndani ya sala basi acha sala nenda ukalala mpaka usingizi utapomalizika basi ndio utakuja utasali katika hadithi ya abu hureira radiallahu anhu anasema mtume salallahu alaihi wasalama mmoja wenu ataposimama usiku anataka kusali wakati anasoma qorani anasoma qorani pu anasali ulimi unakuwa ni mzito ulimi ni mzito kwa usingizi anasali anasoma kulu allahu ahad allah, allah usoma anasinzia anashtuka hii uh-huh. hali kikutokea acha kusali nenda akaendelea na usingizi usingizi ukipungua utarudi utasali katika hadithi ya abi aisha radi allahu anha anasema mtume sala llahu alaihi wasalama laalahu yadhhabu yastaghfiru fayasubu nafsa ywezekana uko na sali eti unamwomba una mwenyezi mungu msamaha kumbe unajitukana mwenyewe kumbe unajiombia dua ambayo uku unasali kwa sababu gani kwa sababu ya usingizi kwahiyo ndugu zangu katika imani katika mambo ambayo ni vizuri muislamu yakimfika ajitahidi ajitahidi asiyafanye ni mtu usingizi ukiwa ni mzito kwake usingizi ni mzito basi lala kwanza usingizi ukipungua njo tawadha uswali usisali haliyekuwa uko na sinsia hapana sio vizuri utakuja utajitukana mwenyewe au naezo ukajombea dua mbaya bila kujijua upo katika tahiyatu tahiyatu ndani ya sala uko na sinsia atahiyatu lillahi wasala mpaka unashtuka au unasinzia usingizi ni mzito unaweza ukajitukana kwamba uko naomba dua kumbe unajiombea dua mbaya unajiombea dua mbaya huku sali kwaiyo ni vizuri upunguze usingizi usingizi ukimalizika basi ndio utakuja utasali jambo lingine ndugu zangu katika imani kuna mambo ambayo ukiyafanya ndani ya sala sala inaharibika moja kwa moja sala inakuwa ni bathili mambo ambayo wanachuona wanaita kwamba ni miongoni mwa mu- almubtulatusola mambo ambayo yanabathilisha sala sala inakuwa ni bathili inatakiwa uwazi tena upya wanzi alifu wanzi a katika hayo mambo ni alkalamu mtu unasali sali alafu na ongea hamdan kwa maksudi ni jambo ambalo sala ya mtu ina katika hadithi ya zaid bn arkam رضي الله عنه قال: كنا نتكلم في الصلاة يكلم الرجل صاحبه و وهو الى جنبه في الصلاة حتى نزلت قوموا لله قانتين فأمرنا بالسكوت ونهينا عن الكلام ولحديث معاوية ابن الحكم رضي الله عنه وفيه ان هذه الصلاة لا يصلح فيها شيء من كلام الناس إنما هو التسبيح والتكبير وقراءة القرآن ولحديث عبد الله رضي الله عنه قال كنا نسلم على رسول الله صلى الله عليه وسلم وهو في الصلاة فيرد علينا فلما رجعنا من عند النجاشي سلمنا عليه فلم يرد علينا فقلنا يا رسول الله كنا نسلم عليك في الصلاة فترد علينا فقال إن في الصلاة شغلا دقزانك كتك إيمان إي حديثي يا عبد الله كيبوكي الإمام مسلم نفل حَدِيثِ يا معاوية بن حكم مسلم na vile vile hadithi ya zaidi bn arkam vile vile kaipokea alimamu muslim katika sahihi yake anasema mtume sala llahu alaihi wasalama ya kwamba katika hii hadithi ya zaidi kuna natakalamu fi solati tulikuwa tunaongea katika sala na hii ni mwanzo wa swala watu watuwalukwa naruswa kuongea mtu anakuja mskitini anakuta watu wako kwenye safu na nahiye anajiunga katika safu anamlzalna rakaa ojame anajua mtu kama ni sala ya raka nne ameshacheliwa rakaa tatu kama ni sala ya raka tatu ameshashiliwa raka mbili <coughs> kama ni alfajiri anamkuta imamu k anasoma anamuuliza mwenzake i raka aasha e, kwaiyo mwanzo alikuwa ni hivi alafumwenyezimungu subhanawataala akashusha urani yakuwakataza maneno umu lilahanii anza katika sala kwanza katika msimame kwa ajili ya allah subhanawataala namuwe katika unyenyekevu maneno ya nji yacheni sasa ya kumuuliza mtu mambo ya sala mambo ya nini hapana u maneno ilikuwa ni mla yanaruhusiwa katika sala mtu iko na ahadi na mwenzake kimwona katika sala na namfat ukimaliza kusali ni subiri ndio nimeingia hivi baada ya kuteremka hii aya qumu lillahi kanitin katika surati lbakara aya mi 2 a 38 anasema faumirna bisukut tukaamrishwa tunyamanze wanuhina ankalam na tukakataza kuongea katika hadithi ya muawiya bn hakam raiah nhu siku moja alikuwa anasali wakati anasali mtu mmoja akatua chafia che ndani ya sala akauka kasema yarhamukullah watu wakaanza kumwangalia ndani ya sala kwa sababu kipindi hicho ilikuwa inaruhusiwa akasema bona mnaniangalia ndani ya sala mnanitolea macho baada ya sala mtume sala llahu alahi wasallam akawambia kwa kwamba katika sala haparuhusiwi maneno maneno ya watu ndani ya sala hayaruhusiwi isipokuwa ndani ya sala panaruhusiwa ni tasbih kumsabihi mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na qiraati lqurani nakumtaja na, na kusoma qurani kwa katika sala ndugu zan katika imani maneno mtu akisema sala ya mtu ina batilika vile vile katika hadithi ya abdallah wanasema ya kwamba tulikuwa mwanzoni namsalimia mtume saa aaania sala na mtume anajbu tunata aameaaanajbu lakini baadaye tulipotoka habashi katika mfalme wa najashi, najashi radiallahu nhu wa rahimahu tuliporudi tulikuwa tukimtolea salamu mtume aa aa ahitiki baada ya salaunalauluakutolea salamu naitika hiv aitiki nasema hey, katika sala kuna shughuli mambo mtu mtu mtu tofauti na maneno ya ya salamu ikawa tena ndani sala shaaa kipindi kinachokua myemngu aaa kipenda asaa ka haya machache ndguaaa imani mungu atupe kila laheri mwenyezimngu atuepushe na kila shari mwenyezimungu atusamee madhambi yetu mwenyezimngu atukubalie saleetu mwenyezimngu atufishe alikuwa ni waislam mwenyezimngu atufufue siku ya iama tukiwe nyuma ya mtume muhamadin weeta kpnaanaabihamdan asafuka aat سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause> وفقه العباد قم للصلاه والسلام ابتدا وتستر طهرا للعباد