بالصلاة و أكدها و أقسم الرضا للعباد إن الصلاة هي عباد قم للصلاة و أبدها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد ابن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوغو غوكتك إيمان <applause> بعد ياكم الله سبحانه وتعالى نكم تاكيا رحمة نأماني كيونغو زويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم بموجانا أهل زاكي نما صحابواكي نَوَ إسلام واتكو جملة واتكيفوات منندواكي مبقا يقياما ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali ambayo yanahusiana na dini yetu na, na haswa katika mlango wa swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia ndugu zao katika imani tulikumbushana kuhusiana na jambo ambalo <coughs> ukilifanya ndani ya sala sala yako inaharibika kasema ni kusema maneno ni maneno ndugu zangu katika imani haya yanabatilisha sala ndugu zangu katika imani tukataja hadithi ya abdullahi radiallahu anhu ambayo kaipokea imamu muslim kwamba wenyewe walikuwa wanamsalimia mtume salallahu alaihi wasalama kabla ya kwenda habasha lakini walipotoka habasha wakamkuta mtume sallla wa salma anasali wakimsalimia mtume alasa wa haitiki baada ya sala wanamuuliza ya rasulllah kabla ya kwenda habasha tulikuwa tukikutolia salamu unaitika ukiwa ndani ya sala lakini hivi tukikutolea hauitiki anasema katika sala kuna kazi maalum kwaiyo haifai ndugu zan katika imani maneno ya nje kuyaweka ndani ya sala ila yule mtu ambaye anaingia muskitini anaruhusiwa kutoa salamu unaingia muskitini ukasema asalamualaikum warahmatullahiwabaraka hata kama watu wakuwa swali unaruhusiwa kutoa salamu watu wamefunga sala unatua salamu unaruhusiwa na hawa ambao wamesikia salamu wakiwa ndani ya sala hawaruhusiwi kuitika kwa mdomo wanaitika kwa ishara wanaitika kwa ishara ime kwa kidole au kwa ishara kwa maana hizi vitanga kwa ndani panakuwa chini huko panakuwa juu misali ima unaitika kwa ishara au unafanya hivi imepokelewa katika hadithi kutoka kwa mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani anase jambo lingine ambalo mtu akilifanya ndani ya sala سراكي نهاري يا أنا سالي أكي نهاري أنا سيما ابن المنذر رحمه الله كتب كتاب كتاب كنيته الإجماع أنا سيما ala an ldahka yufsidu lsalah wamekubaliana wanachuoni wanachuoni mashekhe maimamu mamufti wamekubaliana ya kwamba mtu ambaye anasali akicheka ndani ya sala yake sala inaharibika jambo lingine ndugu zangu waislamu ambalo akilifanya mwenye kusali sala yake naharibika ni jambo la kula uka una sali raka ya kwanza rakaa ya pili umekata hiatu pembeni yako kuna ndizi unachukua ndizi unamenya unakula ukimaliza maganda unatupa halafu unapanda unamalizia rakaa ya tatu na ya nne sala ni batil sala ni batil mtu akila ndani ya sala sala sb au mtu tukotuna sali allahu akbar raka ya kwanza raka ya pili raka ya tatu sasa ameweka mikono hapa anasikia kuna kakitu ka, kagum kagumu mfukoni anaingiza mkono mfukoni akiangalia anakuta ni pipi ile pipi anaweka mdomoni huku ana sali anakwa ni lambalep jambo la kula ndugu zangu katika, katika imani ni jambo ambalo linaharibu sala ya mtu jambo lingine jambo la kunywa mtu akinywa akiwa ndani ya sala sala yake inaharibika akiwa katika raka ya kwanza katika raka ya pili katika raka ya tatu katika raka ya mwisho kabla ya kutoa salamu akinywa sala yake naharibika jambo lingine ndugu zangu katika imani ambalo linabatilisha sala ni mtu anasali hali ya kuwa sehemu ya siri inaonekana وما قصودي هو يسألني باطل. انكشاف العوره عمدا لان من شروط الصلاه ستر العوره فاذا عدم الشرط عمدا بدون عذر بطل المشروط وهو هنا الصلاه. <applause> mtu ambaye ana sali alafu sehemu ya siri inaonekana na ye anajua kama inaonekana huyo hana sala sala yake ni batili sala ni batili kwa allah alla allah ndugu zangu katika imani tunapojiandaa na sala basi tuwe katika hali nzuri tuwe katika hai nzuri ndugu zao katika imani sehemu za siri zisuwi wazi watu tujistiri na ikiwa mtu sehemu ya siri iko wazi labda kwa mwanamume haukupandisha zipu ukaua unakumbuka kwamba utaipandisha ile zipu asa umeghafirika na sali unakumbuka katika haraka ya mwisho zipo iko wazi unaruhusia kuifunga unaifunga kwa hiyo ndugu zangu katika imani mtu ambaye sehemu ya siri ikiwa wazi na ye anafahamu na akisali katika hiyo hali sala yake ni batili ni katika makosa mengine ndugu zangu waislamu ambayo baadhi ya hasa wanamume wanayafanya katika sala ni ile mtu anaenda sijida amevaa nguo fupi nguo inaishia hapa hasa anaenda sijida hii sehemu ya nyuma inabaki kuwa wazi inaonekana wazi na sehemu za nyuma za kwenye matako zinabaki kuwa wazi Kukuli ni zanemaa znaakua akisujudu nguo anairudisha kwa nyuma hivi hiv sali na nguo ndefu mtu ana makanzo amejaa kabatini mtu ana makanzo amejaa kwenye babegi mtu ana nguo ndefu ndefu ana shati nzuri nzuri lakini mtu ana sali na nguo za ovyoovyo na nguo fupi na nguo za kuchanika chanika sio vizuri ndugu zangu katika imani kwa hiyo jambo la kustiri uchi sehemu ya siri ni miongoni mwa masharti ya sala we mtu ambaye akiswali sehemu ya siri inaonekana hali ya kuwa anafahamu huyu sala kwake ni batili jambo lingine ndugu za katika imani ambalo mtu akilifanya sala yake inakuwa ni batil al inhirafu alkathir an jihati alqibla liana stikbal alqibla shartu min shuruti solah katika masharti ya sala tulikumbushana miunguni mwa masharti ni mtu kuelekea kibla sasa kibla ndio hii hapa alafu mtu unaelekea huku hapa mtu hauna sala ukisali katika hiyo hali sala yako ni batili hauna sala na tukasema ndugo zako katika imani katika kuelekea kibla kuna tofauti ya nchi na nchi na sehemu na sehemu mfano ndugu zangu katika imani hii ndio alkaba mfano hii ndio alkaba nahuu ndio muskiti wa makka kwa hiyo ndugu za katika imani mtu ambaye yupo ndani ya muskiti mtu ambaye yupo ndani ya muskiti ni lazima wakati wa kusali aelekee hapa alkaba watu wanasali hivi watu wana elekea huku wat alkaba wa anta fi dakhili lmasjid takia uelekee alkaba yi ikiwa ndani ya muskiti alafu alkaba iyapa halafu ukasali unaelekea huku auna sala sala yaku ni batili ukia naiona alkaba ndani ya muskiti ni lazima kuelekea alkaba unaona alkaba ukielekea huku sala yaku ni batili ikiwa mtu yuko nje ya msikiti wa maka huu ndio msikiti wa maka sasa huku kuna misikiti mingine hawa wanaelekea ule upande wa alkaba kwa sababu wapo karibu watu ambao wako nje kabisa kwa huku hawa eti kulenga kabisa ile alkaba mia kwa mia itakuwa ni vigumu japokuwa kama wakipatia itakuwa ni bora zaidi hawa wanaelekea ule msikiti wa maka watu amba ko nj uko nchi nyingine baina ya maka na mji wao labda kilomita elfu kumi elfu ishirini elfu thelathini na zaidi maka iko suudia alkaba iko suudia mtu iko china mtu yupo tanzania mtu yupo burundi mtu yupo kenya mtu yupo uganda mtu yupo rwanda mtu yupo congo au mtu yuko sudani au nchi yoyote ile duniani lakini ni tofauti na saudi arabia ni tofauti na maka huyu weti kuelekea ili alkaba mia kwa mia kwake sio lazima huyu anaelekea ule upande ambao muskiti wa maka hupo kwa hiyo katika masharti kukubaliwa sala ni mtu kuelekea kibla mtu anaelekea kibla kama kibla unakifahamu na unaelekea sehemu ambayo sio kibla auna sala sala inakuwa ni batili jambo lingine ndugu ndukusoa katika imani katika mambo ambayo yanabatilisha sala wanasehema wanachuoni alaabathu lkathir almutawali lighairi darura mtu kucheza sana ndani ya sala kucheza sana ndani ya sala mtu ana amefunga mikono amefunga mikono sasa naangalia sasa naweka vizuri huku anaendelea nasali mara huku amepauka huku huku ana sali mara anapagauza ana, mara anaiweka huku ana sali mara anaitoa huku anaiweka hapa ana sali mara anaangalia huku anaendelea na sali mtu anatoa simu mfukoni anaichezea akimaliza anairudisha anaendelea na sali hapa sali anabatulika mtu ana sali anajikata kuche akimaliza anakata lingine akimaliza lingine akimaliza lingine na ili akimaliza huu mkono anakuja huu mkono ndani ya sala anakata kuca akimaliza akakuta anakatoa anakaweka mtu mwone anakatafuna akishaka saga anakatema knaendelea kuna sali kwaiyo haraka ndani ya sala zimekuwa ni nyingi ambazo hazina dharura kwamba labda kuna sehemu ambayo labda mtu inamuasha sasa anajikuna iyi ya kujikuna haina matatizo ikiwa sehemu inakuasha lakini mambo ambayo hayana maana unayafanya kwa sana ndani ya sala wanasema unachuoni sala ya na mtu nabatulka ko alla allah ndugu zangu katika imani kutulia kuona unyenyekevu ndani ya sala ni jambo ambalo ni muhimu ndugu zangu katika imani Kuhili jambo la uhduzjambo lakuchea la wale watu ambao sala umevaa vemba mtu amsal mevaa kiremba kwahiyo kile kiremba mara anakishika hapa anakiweka vizuri zile ncha zake zipo hapa mara anaziweka huko kiremba anakishika vizuri anakiweka vizuri anasali Ana mikono zile nchi ambazo ameziweka kwa nyuma anaziondoa aaziudisha tena mbele baa nch amoja ndo anaiweka kichwani anasal haraka zinakua nyingi sana ndani ya sala ndugu zangu katika imani mtu anasali labda katika sala yake kabla ya sala alikuwa ametana ndevu sasa kuna tundevu ambatu tume tupo katika mwili anaona kandevu kamoja anakatoa anakaangalia anakaweka mfukoni anaona kangine hapa anafungua sala anakatoa anakashika anakarusha hivi anaendelea na sala anaona hapa mbele kwenye mwili kuna kamustari hivi labda alikuwa amejikuna kamustari kakabaki anaona kamustari anakafuta yuko ndani ya sala kamisha futika anaendelea nasala hizi haraka kweli unasimama mbele ya mfalme wa wafalme mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala halafu unafanya mambo kama haya an tabud llah kaanaka tarahu fain lam takun tarahu fainahu yaraka mwabudu mwenyezimungu subhanahu wa taala kana ka kwamba unamuona na ikiwa kama haumuoni mwenyezi mungu fahamu ya kwamba yeye anakuona mwenyezi mungu anakuona inahu yaraka hina takumu mwenyezi mungu mwenyezimngu subhanataala anakuona huko katika sala unaenda rukuu unaenda sijida baina sijidataini mwenyezingu suaaaa po ndani ya sala naivua naiangalia alikuwa ameikunja mbele anapaundoa anaiweka vizuri mara upande hivi nasali mara anaiweka mbele hapa hivi na, mara na nasali mara naiweka huku mara anaitoa anarudisha namna ilivyokuwa mwanzo mara ana, anajiwekea hapa hivi ndani ya sala mara anaiweka huku mara anaiweka nyuma mara anaiweka sawasawa ili mradi ndugu zangu katika imani kwa kweli sala ambazo tunasali tujitahidi kwa kweli haraka tuzipunguze tunacheza sana ndani ya sala mtu ana kalamu anaitoa hapa anaiweka huko anaichomoa hapa anaiweka hapa yuko ndani ya sala anaitoa hapa anaiweka kwenye mfuko wa chini anaitoa huku anaiweka huku mpaka inafikia mtu ikiwa simu yake ameiweka kwenye vibrethen akisikia inalia au anasikia kama alama ya message imeingia inafikia mtu anatoa simu anaangalia message mwingine ana. anaangalia vizuri anasogeza akishasoma anairejesha kweli ndugu zangu wislam hizi sala hizi hizi sala hizi ambazo tunasali za namna hii kweli zitapanda mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio hizi sala ambazo alisema amar bun yasir <laughs> radiallahu anhuma kapokea kudoka kwa mtume salallahu alaihi wasalama baadhi ya watu wanapata kumi katika sala wengiwe najipatia tano wengine wanajipatia tatu wengine wanajipatia moja wengine wanajipatia sifuri sifuri ndugu zangu katika imani ndio zile sala ambazo ukitoa salamu assalamualaikum warahmatullah asalamu alaikum warahmatullah sala inakuambia laana sala inakusemea maneno machafu sala inakwambia kama bayaakallahu kamadayaatani mwenyezimungu wakupoteza wekama ulivyonipoteza maanake sala yako uliivunjavunja kabisa sala haina, sala haina unyenyekevu hata kidogo ndugu zangu katika imani tutulie katika sala tutulie katika sala ndugu zangu katika imani tuache haraka ndugu zangu katika imani michezo ndugu zangu katika sala nayo ili sala zetu ziwe nzuri mbele ya mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika jambo ambalo vile vile linabatilisha sala ni nkidau tahara udhu ukitenguka sala na wenyewe vile vile ni batili ukiwa una sali mfano sali ya magharibi umemaliza rakaa ya kwanza ukamaliza rakaa ya pili upo katika tahiyatu ya kwanza imebaki rakaa moja sala umalize sasa unapanda katika rakaa ya pili wakati unapanda unajamba una huduthi hudhu umetenguka na sala ni batili sio kwamba ukienda kutawadha etu utakuja utamalizia rakaa moja uliyobaki hapana unaanza mwanzo ونزاموزن ونزاموزن كاتبين كيو انا صلى الله وعليه وسلم كاتبين حديث ابو هريره رضي الله عنه يا لا تقبلوا صلاة من احدث حتى يتابع حديث مكي مكي مكي مكي مكي مكي مكي مكي mtu ambaye ametengukuwa na udhu akiwa ndani ya sala sala tena haikubaliwi ntekiwa aende ajitwaharishi mara nyingine huya ndugu zangu katika imani mtu ana sali akisikia kama amejamba sala ni batil na sio kwamba yetu ukisikia labda tumbo lina nguruma mtu nakuwa na wasiwasi hapana wasiwasi yondoa wasiwasi yondoa anasema mtume salawasaaa kwawale watu ambao wana wasiwasi kwamba je nimejamba skujamba anasema mtume mtu ambaye ana wasiwasi kama je uhimetenguka hukutenguka kwa ajili ya kujamba anasema usitoke ndani ya sala usitoki ndani ya sala hata tasmaaa soutan au tajidariha mpaka usikie sauti kama umejamba ukiskia sauti hapa udzu metenguka au meskia harufu kwelie ni harufu ya ushuzi hapa udzu metenguka natekiwa uondoke katika sala wande ukatawafi lakini tofauti na hapo mtu usiwi na wasiwasi ondoa hofu katika sala yako sala itakuwa ni sahihi kwahiyo ndugu zangu katika imani haya ni miongoni mwa mambo ambayo yanabatilisha sala na katika mingine ambayo anabatilisha sala ni nguzo katika sala ambazo katika vipindi vilivyotangulia tulizitaja kwa hiyo ndugo zan katika imani haya ni baadhi ya mambo ambayo mwanadamu akiyafanya ndani ya sala sala imebatilika vilevile kuna baadhi ya watu wanakuwa na haraka amemkuta imamu ipo katika rukuu na yeye akifika moja kwa moja allahu akbar anaenda rukuu hakupiga takbiratu tu hii takbiratu ihram ni ruknu ni nguzo ukiiacha ukaenda kwenye rukuu sala yaku ni batili kwhiyo ndugu zangu katika imani tumokopeni mwenyezimungu subhanahu wataala katika sala tusali sala ambayo ina unyenyekevu sala ambayo ina utulivu ili tupate radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa haya machache ndugu zangu katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika katika vipindi vinavyokuja tutaendelea na na na na kukumbushana mengi na mengi na mengi kuhusiana mambo ya swala ndugu zangu imani kwa haya machache mwenyezi mungu atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atufutie madhambi yetu mwenyezi mungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezi mungu atukubalie sala zetu mwenyezimungu atukubalie sadaka zetu mwenyezi mungu atusamee madhambi yetu mwenyezi mungu atupe husna mwenyezi mungu atupe mwisho mwema mwenyezi mungu atufishe mwenyezimungu atufishelekwani waislam mungu atufufue siku ya kiyama tukiwa nyuma ya mtume muhamadi wnasemasubanhamd ahadu anla ilaha ila ant astagfiruka waatubu ilika سبحان ربك رب العزه عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته هي الأمات والعباد أم للصلاة وأهدنا وكسِت رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء