واقصد رضا رب إن الصلاة هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اخواني في الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دق زانق كتك إيمان بعد الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمنا مانك ينقزويت نبي محمد صلى الله عليه وسلم ومجن أهل زاكنا مصحب واك نو إسلام واتكو جملة وتكيفوات من اندواك مبكسك يقياما tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali hasa mambo ya sala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo ni vizuri mwenye kuswali asiyafanye ndani ya sala yake tukakumbushana mambo mengi ambayo itakuwa ni sababu mwenye kuswali akiyafanya mambo hayo sala yake inaenda inapungua kwa maana zile daraja kamili ambazo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameziandaa kumlipa mwenye kuswali na akazieleza mtume salllahu alaihi wasalama mtu akifanya mambo ambayo tumeyataja zile daraja yale malipo zile thawabu zinaenda zinapungua ndugu zangu katika imani leo mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala akipenda tutakumbushana baadhi ya mambo waislam ndani ya sala kuna vitu vitatu katika kaulia na fiilia katika maneno ambayo mtu anasema na vile vitendo ambavyo mtu anafanya wanachuoni rahimahumullah wameiangalia sala ya mtume sallla alaihi wasalam kuanzia mwanzo hadi mwisho wakakuta imegawanyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza ndugu zangu katika imani katika sala kuna vitu vinaitwa arkani kuna vitu ambavyo vinaitwa ni nguzo hivi vitu ambavyo vinaitwa ni arkanu swala ni nguzo za swala mwanadamu mwenye kuswali ni lazima atekeleze hizi nguzo na wanasema wanachuoni nguzo ndani ya sala ikiwa mtu ataiacha hiyo nguzo kwa makusudi kwa kukusudia sala inakuwa ni batil sara inaharibika vilevile ndugu zangu katika imani ikiwa mtu atasahau nguzo fulani katika rakaa fulani halafu akakumbuka ile nguzo ambayo ameisahau kwenye rakaa iliyopita akaikumbuka katika rakaa nyingine ile rakaa ambayo amesahau ile nguzo inakuwa ni batli vilevile ndugu zangu katika imani jambo la pili ambalo linapatikana katika sala kuna kitu kinaitwa wajibati kuna vitu ambavyo inakuwa hii wajibati ipo chini ya nguzo kwa maana mtu ambaye akiacha wajibu ndani ya swala kwa makusudi sala inakuwa ni batili lakini hii wajibu akiiacha kwa kusahau sala inakuwa ni sahihi na ile rakaa ambayo ameacha ile wajibu inakuwa ni sahihi lakini ntekiwaletisijila tusawi vile vile katika sala guza katika imani jambo la tatu kuna vitu vinaitwa sunani yaani kuna vitu ambavyo ni vya sunna ndani ya sala wamevitaja wanachuoni rahimahumllah kwamba hivyo vitu mtu akiviacha ndani ya sala sala inakuwa haibatiliki sala inakuwa ni sahihi lakini hivi vitu ambavyo ni sunani mwanadamu anapoviacha ndani ya sala yake sawabu ni tofauti na yule ambaye atakuwa anafanya hizi sunani ndani ya sala kwe hiyo sala ya mtume alaihi salwasalama imekuwa ndani yake na hivi vitu vyote vitatu palikuwa na arkani nguzo palikuwa na wajibati palikuwa na sunani hivi vitu vyote vitatu vilipatikana katika sala ya mtume muhammadin salllahulaihi wasalama ndugu zangu katika imani tuangalie mambo ambayo ni arkani ndani ya sala ili tujue mtu ukiacha hivi vitu ufahamu ya kwamba sala inakuwa ni batil wanachuoni rahimahumullah baada ya kuiangalia sala ya mtume salallahu alaihi wasalama wakasema ya kwamba arkanu ndani ya sala zipo kumi na nne kwa maana kuna vitu kumi na nne kwanzia moja mbili tatu mpaka kumi na nne hivi vinakuwa ni ruknu mtu akiacha moja kati hivi vitu kumi na nne kwa makusudi sala ni batili akiacha kwa halafu akakumbuka ile rakai inakuwa ni batili mambo kumi na nne insha allah mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala akituwafikisha tutataja jambo moja baada ya lingine ili nini ili tufahamu ndani ya sala kwamba kuna vitu ambavyo vinaitwa ni arkani ni nguzo kwa sababu nguzo inapopatikana inapokosekana ikiwa mtu anatengeneza nyumba halafu ile nyumba katikati kuna nguzo ile nguzo ikiondoka hii nyumba inakuwa haina usalama inaanguka ny lele aa sa ndugu zangu katika imani ikiwa nguzo hakuna fahamu ya kwamba sala inakuwa ni batili jambo la kwanza ndugu zangu katika imani ambalo na chuoni katika nguzo za sala ni alqiyamu fi lfardi maa lqudra mtu ana sali katika sala ya faradhi inatakiwa mtu asimame asali hali ya kuwa amesimama lakini akiwa na uwezo wa kusimama tunaposema akiwa na uwezo wa kusimama hapa ndani yake panatoka mtu ambaye ni mgonjwa mgonjwa sio lazima kusali aliakua amesimama hali yakuwa awezi kusimama panatoka mtu ambaye ni kilema hana miguu huyu awezi kusali anasimama lakini mtu ambaye ni mzima ana nguvu viungo vimekamilika huyu anasali haliyakuwa amesimama hili ni jambo la kwanza ambalo linapatikana kوسباب انسم متم صلى الله عليه وسلم kك حديث عمرا بناحسين رضي الله عنه ان سم كانت بي بواسير فسألت النبي صلى الله عليه وسلم عن الصلاة فقال صل قائما فإن لم تستطع فقاعدا فإن لم تستطع فلا جنب walihadithi malik ibnu huwairith ibn rai nh an nabii a wsaam qal salu kama raaitumuni usali hadithi ya imran ri nhu waara huyu imrani alikuwa ni mgonjwa alikuwa na ugonjwa unaitwa bawasir ni ugonjwa ambao unapatikana katika sehemu za nyuma mtu anapokuwa anaenda haja basi kuna maumivu makali huwa anasikia sasa huyu sahaba kutokana na haya maumivu akamuuliza mtume alaihi wasalam kuhusiana na hali yake atakuwa na swali vipi mtume salallah alaihi wasalam akamwambia kwamba swalli qaima sali hali ya kuwa umesimama hii ni sharti miongoni mwa masharti ya sala ni nguzo miongoni mwa nguzo za sala mtu anasali hali ya kuwa amesimama ndio mtume sawa akamwambia huyu sahaba vilevile vile mgonjwa mtu anaumwa akiwa na uwezo wa kuswali hali ya kuwa amesimama basi aswali hali ya kuwa amesimama mtume s akamwambia swali aima sali hali ya kuwa umesimama fain lam tastathi fa qaida ikiwa huwezi kuswali hali yakuwa umesimama sali hali yakuwa umekaa na maradhi mengine mtu akikaa chini hawezi mtume saa akasema fain lam tastathi qaida ikiwa huwezi kuswali haliya kuwa umekaa faala jambe basi sali hali yakuwa melalia ubavu sali hali yakuwa umelala ili mradi mwanadamu amwabudu allah subhanahu wataala katika hali yoyote aliyonayo mtu huwezi kusali aliyokuwa umelalia ubavu uko na madripu amekuekia dhripu mipira imepita mapuani muda wasala umefika nafahamu unazo tekeleza sala katika hali ulionayo katika hadithi nyingine ya malik ibnu huwairith radillah nhu anasema kutoka kwa mtume sallaalaiwasalam kwamba swallu kama raaitumuni uswali anasema mtume sallwsaam tusali kama tulivyomuona mtume saasam akiswali na mtume sallalaihiwasalama alikuwa na swali hali ya kuwa amesimama hii ya kuswali hali ya kuwa mtu amesimama ni katika sala ya faradhi lakini katika sala ya sunna ndugu zangu katika imani sio lazima mtu kusali haliyakuwa ya amesimama mtu akiwa na uwezo wa kusimama ndani ya swala ikiwa ni sala ya sunna akitaka kusali hali ameka, ya kuwa amekaa anaruhusiwa na sala yake ni sahihi lakini katika sala ya faradhi mtu ambaye anaswali hali ya kuwa amekaa na yupo na uwezo wa kusimama sala yake anakuwa ni batili hili ni jambo la kwanza ndugu zangu katika imani miongoni mwa arkanu arkansala miongoni mwa nguzo za sala ni mtu kuswali hali ya kuwa amesimama jambo la pili ambalo wamelitaji wna chuoni mwenyezi mungu wa rehimu wanasema تكبيره الاحرام الى تكبيره يفونغزي والصلاه ني ركنو ني نغوزو ميونغوزو ذا صلاه تكبيرا الى مماليزا كوكيم صلاه الله اكبر الله اكبر لا اله الا الله اشهد ان محمد الرسول الله حي على الصلاه حي على قد قامت الصلاه قد قامت الصلاه الله اكبر الله اكبر لا اله الا الله imamu anapita mbele anasema sausufufakum nyosheni safa zenu safa zimenyooka inatolewa takbira allahu akbar hii takbira allahu akbar ndio inaitwa takbiratu takbiratulihram yaani ndio takbira ya mwanzo katika sala na imeitwa takbiratuihram kwa sababu ii takbira ukishetua ndani ya sala allahu akbar basi ndani ya sala kuna mambo ambayo ni haramu kwako kuyafanya kama maka ule mji wa maka una mipaka ukishaingia kwenye ile mipaka wewe unahesabika upo ndani ya haram kwa maana upo ndani ya haram kuna vitu ambavyo ni haramu wewe kuvifanya baada ya kuingia katika mji wa maka katika ile mipaka yake ukikutana na pesa chini hauruhuswi kuziokota ukikutana na dhahabu chini hauruhuswi kuiokota ila kwa sharti moja ukiiokota unaipeleka sehemu husika sehemu ya matangazo mti ambao umeota wenyewe hauruhuswi kuukata ukikutana na mnyama njiwa kuku akiwa ndani ya haram basi ni makosa kumuwinda au kumkamata ukamchinja kwa hiyo vile vile katika sala ndugu zangu katika imani ni kwamba katika sala baada ya ile takbiratu ihram kuna vitu ambavyo ni haramu haurusiwe kuvifanya ikiwemo kula kunywa kuongea na mtu kucheka na mambo mengine ambayo tuliikumbushana katika kipindi kilichopita ko hii takbira ni nguzo katika sala mtu ambaye akiswali bila kuleta takbiratu ihram sala yake nakuwa ni batili na hapa ndio panapatikana baadhi ya watu wanafanya makosa katika sala mtu anaingia muskitini anamkuta imam yupo rukuu sasa yeye anaingia spidi muskitini anapoingia mskitini moja kwa moja akisema allahuakba afungi saa moja kwamoja anaenda kwenye rukuu nktakbira yakealab siaam takbiaakndaaaaa takbia ingi lakini ukitoa takbira moja kwa moja ukienda kwenye rukuu sala yako inakuwa ni batili hili ni jambo la pili miongoni mwa mambo ambayo ni arkan ni nguzo za sala mtu ukiacha sala yako inakuwa ni batili vile vile liguza katika imani mtume sallla alaihi wasalama alimwamrisha kuna hadithi inaitwa hadithi ya musiu sala mtu ambaye amekosia katika sala yake ko hadithi ya musi uswalah ambayo hii hadithi ni mashuhuru baina ya wanachuoni kuna sahaba ambaye alikua anakosia katika sala yake hii hadithi mara kwa mara tukuwa tunaitaja kwa sababu ina mafunzo mengi ndani ya swala kwa hiyo mtume alaihi sawsaa akamwambia huyu sahaba ya kwamba idha kumta ila salati fakabir unapokuwa kusali umejiandaa na kusali umelekea kibla basi tuwa takbira kusema allahu akbar kwahiyo hii takbira ni nguzo miongoni mwa nguzo za sala ndugu zangu katika imani na katika hadithi ali bin abitalib radillah anhu anasema mtume sallla la wasalam ya kwamba miftahu sala watahrimuha atakbir watahliluha ataslim hadithi ambayo kaipokea abu daudi na imamu termidhi rahimahumllah anasema mtume salal wsalam ya kwamba ufunguo wa sala ni mtu kuwa tahiri mwili kuwa safi kuwa na kutokuwa na hadathi kubwa wala hadathi ndogo mtu hana janaba hana hedhi hana nifasi yupo na udhu hii ndio miftahu swala ndio ufunguo wa swala watahrimuh atakbir na katika sala kitu ambacho ukikifanya basi ni haramu kufanya baadhi ya mambo ni takbira ukishasema tu allahu akbar umefunga sala basi fahamu ya kwamba maneno kwako ni haramu kula kwako ni haramu kunywa kwako ni haramu kucheka kwako ni haramu kuongea na simu kwako ni haramu alafu watahliluha yale mambo ambayo yalikuwa ni halali kwako kuyafanya lakini ulipokuwa umetua takbira yakawa ni haramu asatakuwa ni halali vipi ataslim baada ya kutoa salamu ukishattusalamu alaikum warahmatullah salamualaikum warahmatullah haha kila kitu sasa kwako kinakuwa ni halali unakula unakunywa unaongea na watu nachekanang k jambo la tatu ndugu zangu katika imani ni jambo katika jambo la pili katika nguzo za sala لجامبولا تكبيرة الإحرام لكتوى تكبيرة جامبولا تاتو قراءة الفاتحة مرتبة في كل ركعة لحديث عبادة بن صامت رضي الله عنه أن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال لا صلاة لمن لم يقرأ بفاتحة الكتاب. ndugu zangu katika imani jambo la tatu ambalo wanachuoni wamelitaja athalitha qiraatu lfatiha nikusoma alhamdu ndani ya sala alhamdu ndugu zangu katika imani wanachuoni wamesema ya kwamba ni miongoni mwa arkani swalah ni miongoni mwa nguzo za salah mtu ambaye ana swali mtu ambaye atakaye swali halafu akusoma alhamdu ndani ya sala yake ni kwamba sala yake inakuwa ni batili sala inakuwa na matatizo mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hadithi ya ubada ibnu samit rilh anhu sahaba mtukufu amepokea kutoka kwa mtume muhammadin s wsaa ya kwamba la salata hana swala hana swala mtu gani liman lam yaqra bifatihati lkitabe mtu ambaye hasomi alhamdu wanachuoni rahimahumllah wakatofautiana hii la swalata hi lam la swalata je sala inakuwa ni batil au zile thawabu za sala zinapungua hapa kutokana na hadithi nyingine pakaja tofauti kati ya wanachuoni je kusoma alhamdu nyuma ya imam ni lazima hapa wanachuoni rahimahumullahu wakagawanyika katika sehemu tofauti tofauti takriban makundi matatu kundi la kwanza linasema ya kwamba sio lazima kusoma alhamdu nyuma ya imam sio lazima kusoma alhamdu nyuma ya imamu ikiwa ni sala ya siri na ikiwa ni sala ya sauti hamna kusoma kile kisomo cha imamu kinatosheleza ili ni kundi la kwanza kundi la imamu abu hanifa rahimahullahu pamoja na wanachuoni ambao wamemeunga mkono kundi la pili ndugu zangu katika imani ni kundi la imamu shafii na vile vile imamu ahmad hili kundi la pili la imamu shafii pamoja na imamu ahmad rahimahumullah wanasema ya kwamba ni lazima kusoma alhamdu nyuma ya imamu na kama haukusoma sala yako inakuwa ni batili kwa hadithi ya ubada ibnu swamiti na hadithi nyingine za masohaba kwamba hana sala ambaye hatosoma alhamdu katika sala yake kundi la tatu ndugu zangu katika imani ni kundi la imamu malik rahimahullahu anasema ya kwamba yee akatofautisha ikiwa sala ni ya siri basi wewe unasoma siri ikiwa sala ni ya dhahiri ya jaharia ya sauti mfano ikiwa ni magharibi zile rakaa mbili imamu akisoma wewe unakaa kimya ile rakaa moja ambayo imamu anasoma kwa siri na wewe unasoma sala ya isha zile rakaa mbili za mwanzo imamu anasoma kwa sauti wewe unakaa kimya unamsikiliza imamu zile rakaa mbili za mwisho imamu anasoma kimya kimia naweenasoma amana vilevile sala ya alfajiri rakaa mbili ambazo imamu anasoma basi hausomi kitu namsklza mam lakini sala ya dhuhuri na sala ya laasiri la imamu anasoma siri na naweasm ncuni ndugu zangu katika imani wakagawanyika katika haya makundi matatu na kila kundi unalikuta liko na dalili ambayo inashikilia waislamu haya makundi wanachuoni haikupelekea kwamba wanachuoni wanawatukana wenzao kwamba nyinyi ni wajinga hamna akili mnaona dalili ya kusoma alafu mnaacha kusoma hapana kila kundi limeeshimu rai ya wenzao kwamba hawa wana dalili ambazo wamezishikilia na hawa wana dalili ambazo wamezishikilia kwa hiyo ndugu zangu katika imani haya makundi matatu baadhi a wanachuoni wakayagawa katika makundi mawili kwa maana kundi la imamu shafii na imamu ahmad ili ni kundi moja na vile vile kundi la imam maliki rahimahullah ili ni kundi la pili kwamba baadhi ya wanachuoni na zama tulizo nazo wakagawanyika je ni lazima kusoma nyuma ya imamu surati fatiha au imamu wakisoma sisi tunamsikiliza kama alivyosema mungu subhanahu wataala kwamba qurani itaposomwa basi ntakiwa mkae kimya muisikilize qurani ili mpate rehma ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ko wanachuoni katika zama tulizo nazo wakagawanyika katika sehemu mbili sehemu ya kwanza kwamba ndio akaita kwamba kusoma surati fatiha ni nguzo miongoni mwa nguzo za sala hii sehemu hii ndugu zako katika imani ambazo anasema kwamba ni nguzo mtu ukiacha kusoma alhamdu sala yako inakuwa ni batili insha allah mwenyezi mungu subhanahu wataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea na kuelezea haya masala ili mtu afahamu haya makundi mawili namna yalivyo na dalili zao na isipelekei watu wakagombana katika haya masala ndugu zangu katika imani haya ni masala ya kielimu wanachuoni ambao ni wajuzi kutushinda wametofautiana mimi na mim nawewe aio inshaallah katika kipindi kinachokuja tutaendelea na haya masala kukumbushana zaidi na zaidi kwa haya machache mwenyezimungu subhanah wataala atupe kila la kheri mwenyezimungu atuepishe na kila shaari mwenyezimungu atusamie madhambi yetu mwenyezimungu atukubalie sala zetu mwenyezimungu atufishelekoni waislam nasema subhanakllahuma bihamdik aa anlaiaha ila ant astafiruk waatubu ilik suban rabik rabi izat ama yusifun wsalamu almursai a a قم <applause> للصلاة