واقصد رضا رب إن الصلاة هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دعوا زانجو كتكإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمنا مانك يوم جزوات النبي محمد صلى الله عليه وآله وسلم بمن أهل زكية نمسح بواك نو إسلام وتكو جملة وتكيفو أتمنى دوائكم بقاسيكوا قيامة دعوا زانجو na kuhusieni pamoja na kuyihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunajikumbusha mambo mbalimbali mbali, mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na haswa katika masala ya sala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikuwa katika mlango unaoelezea nguzo za sala nguzo za sala tukasema ya kwamba wanachuoni mwenyezi mungu wa rehemu waliangalia sala ya mtume muhammadin salllahu laihi wasalama wakakuta imegawanyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza wakaita kwamba kuna vitu ambavyo vinaitwa ni arkan ni nguzo na sehemu ya pili kuna vitu ambavyo wakaviita ni wajibati ni wajibu na sehemu ya tatu kuna vitu ambavyo ni sunna asua kwa hiyo ndugu zangu katika imani tukaanza kuelezea nguzo katika nguzo ndugu zangu katika imani wanachuoni wakaiangalia sala ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama wakakuta ndani yake kuna nguzo kumi na nne hizi nguzo kumi na nne ndugu zangu katika imani kama tulivyotangulia kukumbushana katika kipindi kilichopita kwamba muislam mwenye kuswali akiacha nguzo moja kati ya hizi nguzo kumi na nne kwa makusudi sala yake ni batili ukiacha kwa kusahau labda nguzo moja umeiacha kwenye raka ya kwanza halafu ulipofika kwenye rakaa ya pili ukakumbuka ya kwamba umesahau nguzo katika rakaa ya kwanza ile rakaa ya kwanza inakuwa ni batili hii ya pili ndio inakuwa ni rakaa ya kwanza hii ni katika nguzo katika wajibati ndugu zangu katika imani wanachuoni baada ya kuangalia hadithi namna zilivyokuja wakakuta ya kwamba kitu ambacho kinaitwa ni wajibati ambacho tutakuja kukitaja mbele insha allah kwamba mwenye kuswali akiacha kitu ambacho kinaitwa ni wajibu katika sala akiki ache kwa makusudi ni kwamba sala inakuwa ni batili na kiki yache kwa kusahau sala inakuwa ni sahihi lakini ntaikiwa baadaye alete sijila tusahawi na jambo la tatu ndugu zangu katika imani wanachooni katika sala wakakuta kuna vitu ambavyo vinaitwa ni sunan yaani kuna suna ndani ya swala wasema ya kwamba hizi suna ndani ya sala mtu akizifanya sawabu anapata ujira unakuwa mkubwa na akiacha hizi suna sala yake inakuwa ni sahihi akiacha kwa bahati mbaya na akiacha kwa makusudi sala yake inakuwa ni sahihi <clears throat> katika nguzo ndugu zako katika imani katika kipindi kilichotangulia tulianza nguzo ya kwanza katika nguzo za sala tukasema ni kusimama kwa yule mtu mwenye uwezo nguzo ya pili tukasema ni takbiratu ihrami na nguzo ya tatu ni kusoma surat alfatiha tukaishia katika jambo kwamba hii surati fatiha wanachuoni wamehesabu ya kwamba ni nguzo kwamba mtu ambaye akiswali hali ya kuwa hakuleta suratlfatiha sala yake inakuwa ni batil kwa sababu gani kwa sababu suratfatiha ni nguzo katika sala tukasema ya kwamba haya masala wanachuoni wamegawanyika katika sehemu mbili kundi la kwanza كنت إمام الشافعي رحمه الله نفلا فيله إمام أحمد ابن محمد ابن حمبل رحمه الله. إليني كندي موجا، نكنت إمام مالك بن أنس رحمه الله وربي عنهم جميعا. إللي كندي لك وانزا، إمام الشافعي رحمه الله نفلا فيله إمام أحمد ابن حمبل. wanasema ya kwamba kusoma surati lfatiha ndani ya sala ni wajibu ni ruknu ni min arkani solah ni nguzo miongoni mwa mmiongoni mwa nguzo za sala kwa maana ikiwa ni nguzo mtu ambaye akiswali bila kusoma alhamdu sala yake ni batil ikiwa ni imamu wanasoma ikiwa hasomi ili mradi maamuma akiwa nyuma ya imam inatakiwa asome surat lfatiha hili ni kundi la kwanza ndugu zango katika imani na kuna dalili ambazo wanazitumia katika dalili hizo ni ambazo kuhitaja, hadithi ambazo tulitangulia kuitaja hadithi ya ubada ibnu swamit radillahu anhu hadithi ambayo kaipokea imamu tirmidhi na imamu abu daudi katika sunani zao ni hadithi ambayo ni sahihi haina shaka ndani yake anasema mtume sa wsaa ya kwamba la salata liman lam yaqra bifatihati lkitabi kwamba hii hadithi ya ubada ni hadithi ambayo kaipokea imamu bukhari na imamu muslim kwamba hana swala ambaye hasomi alhamdu la swalata hana sala tukasema ya kwamba wanachuono ametofautiana kuhusiana na hii ibara ya kwanza hii la swalata hii lamu ya mwanzo nafi je hii inakanusha kwamba hana sala au sala ipo lakini itakuwa na mapungufu ahio baadhi ya wanachuoni wakasema ya kwamba mtu ambaye akiswali hasomi alhamdu hana sala kundi lingine likasema hapana mtu ambaye akisali bila kusoma alhamdu sala yake itakuwa ni sahihi lakini mapungufu yatapatikana katika thawabu haya ni maneno ambayo wamehitaji wanachuoni rahimahumullahu taala vilevile kundi ambalo linasema kwamba mtu ambaye akiswali bila kusoma alhamdu sala yake itakuwa ni sahihi lakini kuna mapungufu kuna hadithi ya aba hureira raillahu anhu anasema mtume salllah alaihi wasalama kuhusiana na mtu ambaye hasomi sura fatiha hasomi alhamdu katika sala yake hadithi inamalizia kasema fahuwa khida fahuwa khidaju fahuwa khidajun ai naiswa naiswa naiswa kwa maana mtu ambaye hasomi alhamdu katika sala yake sala yake itakuwa ni nusu sala yake itakuwa ni nusu sala yake itakuwa na mapungufu kwaiyo kutokana na hii hadithi ina maanisha ya kwamba mtu ambaye hatosoma alhamdu katika sala ni kwamba sala itakuwa ni sahihi lakini mapungufu yatakuwepo ili ni kundi la kwanza ndugu za katika imani kuna dalili nyingi ambazo wanazitumia lakini kutokana na khtisar kwa kufupisha mambo baadhi ya hadithi hatuzitaji kundi la pili ndugu za katika imani ni kundi la imamu, imamu malik rahimahullah na badhi wanachooni imam maliki rahimahullah anasema ya kwamba ikiwa mtu anaswali nyuma ya imam ikiwa ni sala ya sauti mfano sala ya magharibi zile rakaa mbili za mwanzo ambazo imam anasoma kwa sauti maamumu anakaa kimya ile rakaa moja ya mwisho ambayo imamu anasoma kimya na wewe katika sala ya katkasalamagharibi katika salaya isha raka mbili za mwanzo ambazo imamu anasoma wee unakaa kimya raka mbili za mwisho ambazo imamu anasoma siri vile vile vile vile katika, katika sala ya anasoma zote eaa wa wamsimamo wa imam maliki rahimahullahu wewe unakaa kimia hamna kusoma na yeye vilevile imamu malik rahimahullahu ana dalili ambazo anazitumia na ni dalili ambazo ni sahihi katika dalili zake ikiwemo aya ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwama qurani inaposomwa basi nitakiwa mwisikilize na mnyamanze laalakum turhamun ili mpate rehma za mwenyezi mungu subhanahu wataala katika hadithi nyingine akatika hadithi ambazo anazitumia mammaliki rahimahullahu hadithi ambazo zimepokelewa katika sunani kwamba mtume salla laihi wasallama hadithi ya aba siku moja alikuwa na alikuwa anasalisha wakati anasalisha akasikia mtu mwingine anasoma baada ya sala mtume salallahu alaihi wasallama akauliza nani ambaye alikuwa anasoma nyuma yangu sahaba moja akasema ana ya rasulllah mimi nilikuwa ninasoma mtume salllahlahi wasalama akasema la tarau au la tafalu illa bifatiha kitab msisomi kitu kingine tofauti na alhamdu hiii miongonimodalili zalile kundi la kwaza ka mam shafi rahimahllah aasai hadithi nyingine mtume sasaama alipokuwa anasalisha sasa akawa nasikia sauti za watu wenginekunyuma sala lipomalizika akawaambia masahaba mali unazi kwa sababu gani mimi ninasoma na nasikia watu wengine wanasoma huku nyuma abuhuraira radillahu anhu anaelezea kwamba watu wakaacha kusoma watu wakaacha kusoma katika zile sala za sauti wakawa wanasoma katika zile sala za siri hii hadithi ni miongoni mwa dalili ambazo anazitumia imam maliki rahimahullahu kwamba mtu hasomi alhamdu nyuma ya imamu kwaiyo ndugu zao katika imani kama tulivyotangulia kusema katika kipindi kilichotangulia kwamba haya masala hata katika wanaochooni wa zama zetu wamegawanyika katika makundi mawili kuna kundi ambalo linasema ni lazima kusoma alhamdu nyuma, nyuma ya imamu wakati wowote hata ikiwa ni sala ya sauti unasoma alhamdu na kama usomi sala aku ni batili na wakahesabu kwamba ni nguzo kusoma alhamdu nyuma ya imamu na ili kundi lanachoni wazama tulizonazo nduguza katika imani akiwemo shekh bmbazi rahimahullahu na shekh uthaimini rahimahullahu na vile vile mwanachuoni shekh lfauzani rahimahullah rahi, hafidhahullah na wanachuoni wengine wanasema ya kwamba inatakiwa mtu asomi nyuma ya imam katika wanachuoni ambao wazama tulizo zama zetu wanasema ya kwamba hapana mtu ukiwa nyuma ya imam yaani akaenda katika msimamo wa imam mali rahimahllah kwamba ukiwa nyuma ya imam. imamu imamu akisoma unakaa kimya lakini zile rakaa ambazo imamu anasoma kimya basi nawentakiwa usome akiwemo ni shhalbani rahimaha taaa na katika kitabu chake sivoto slainabii a akaweka mlango malumashu kwamba kusoma nyuma ya imamu kumefutwa masala ya mtu kusoma nyuma ya imamu ni mansukh yamefutwa hairuhsui mtu kusoma nyuma ya imamu surati fatiha akateremka na dalili ambazo amezikusanya kwoiyo ndugu zangu katika imani katika upande wa shekhu l albani rahimahullah na baadhi ya ambao amemuunga mkono kusema kwamba surat lfatiha sio kwamba mtu akiacha kusali kuisoma ni kwamba sala yake ni batili ni kwamba hawakuhesabu ya kwamba ni miongoni mwa vitu ambavyo vinabatilisha sala ila naye ameenda katika ufafanuzi ambao aliutoa imamu malik rahimahullah kamba ikiwa ni sala ya sauti mfano sala ya lfajiri sala ya ljumaa rakaa mbili za magharibi za kwanza rakaa mbili za isha za kwanza imamu anasoma kwa sauti basi na mamumu anakaa kimya rakaa moja ya mwisho wa magharibi rakaa mbili za mwisho za isha na sala ya dhuhuri na sale ya lasiri imamu akisoma hali ya kuwa ni kimya anasoma siri basi na na wenyewe vile vile nitakiwa wasome kwahiyo wakagawanyika katika haya makundi mawili ndugu zangu katika imani kwa kifupi ndugu zangu katika imani ni kwamba haya masala yapo hivi kama tulivyoeleza ni kwamba kuna makundi mawili wanachuoni na kila kundi limeeshimu rai za mwenzake na kila kundi limetosheka na dalili ambazo zipo mbele yake hiyo haikupelekea kundi fulani kulitukana kundi lingine au hili kundi linalitukana kundi hili hapana wakawa hivyo kila mmoja akaheshimu rahi za mwenzake na kila mmoja akamuheshimu mwenzake kutokana na msimamo ambao amechukua kwa sababu kila msimamo uko na dalili uko na mashiko ndugu zangu katika za aa kwa kifupi ndugu zangu katika imani kila mmoja miongoni mwetu nadhani atakua ona msimamo atakuwa sehemu moja kati ya makundi mawili ima atakuwa anasoma au atakuwa anamsikiliza imam ka yule ambaye atakuwa anasoma nyuma ya imam alhamdulilah akifata madheb mamu shafi na vilevile vile ahmad ahmadn hambal au akiwa anamsikiliza imam akifata madhebmam malik rahimahullahu pamoja na shekh lalbani alhamdilah kwahiyo yasi ni masala ambayo yanapelekea waislamu kutukanana hapana ndugu zangu katika iman na wanasema wanachuoni kwamba katika surati fatiha katika alhamdu kuna shadda kumi na moja kuanzia mwanzo mpaka mwisho kuna shadda kumi na moja ikiwa utaacha shada moja kuikaza ni kwamba umepunguza herufi ikiwa utaacha kuweka shadda wanasema ya kwamba sala yako haipo sala ni batili kwa kweli ndugu zan katika imani tukifata hii kauli ni kwamba watu ambao sala zao ni sahihi ni wachache نيوتشا شيء م بسم الله كوني الله كونى شادة. الرحمن كنا شادة. الرحيم كنا شادة. الحمد لله كنا شادة. الرحمن و شادة. الرحيم كنا شادة. إياك نعبد كنا شادة. وإياك alsirath almustaqima kuna, kuna shada adalin kuna shada d shada dalin kwe io ukiziangalia alhamdu kuanzia mwanzo mpaka mwisho utakuta ndani yake kuna shada kumi na moja na shadda kama inavyofahamika ni niabatan an harfaini kwa maana ile herufi ambayo ndani yake kuna shadda na shadda yenyewe ndani yake kuna, sh- kuna herufi nyingine kwahiyo allah ni kwamba iye allah ilam ni herufi na ile shada inakuwa ni herufi nyingine o mtu ambaye akisali akiacha shada baadhi wanachoona anasema kwamba sala yake ni batil fanamtu anajisomea bismilah ahmanrahim bismilahi rahmanirahim bismillah kwenye allah akuweka shada arrahmani akuweka shada arrahimu akuweka shada kweiyo mtu akisoma bismilahi rahmani rahim ni kwamba hapa herufi tatu amesha zikata herufitatu ameziondoa ni kwamba bismillahi rahmani rrahim ndani yake mnye herufu kumi na tisa kwa hiyo mtu akisoma bismilahi rahmani rahim ni kwamba katika herufu kumi na tisa herufu tatu umezivunja k zimebaki herufu kumi na sita kweiyo ndugu zangu katika imani masala ya sala ni masala ya kukaa chini na kujifundisha kama ufaham kusoma urani vizuri mtafute mwalimu akufundishe ndugu zangu katika imani ikiwa mambo ya dunia tunawatafuta walimu watoto wanaenda kwa ajili ya mambo ya dunia itakuwaj mambo ya dini ndugu zangu katika imani tuwatafute walimu wawafundishe watu majumbani wawafundishe urani ambao ni sahihi matamshi ayokuwa sahihi ya uran ndugu zangu katika imani waratili uran tartila aniwaislam isomwe vizuri qurani isomwe kama ilivoteremka waati harfin haahu kila hirufi ipewe haki yake ndugu zangu katika imani isui kama kasuku mtu unaimba see mu ya huyaki shada huyakishada iyaka nabudu na wa iyaka nastain shad sakaaudnastain so, unavunja baadhi ya vitu na ukishavunja baadhi ya vitu zile shada kama hukuziweka na maana inabadilika ndugu zangu katika imani saala ndugu zangu waislamu ni kitu ambacho kinafundishwa kama tulivyotangulia katika vipindi vilivyotangulia tulitangulia kusema kwamba sala ndugu zako katika imani mtume wetu muhammadin alaihi wasalama walikuwa wakija wafdu wakija wageni katika mji wa madina mtume alaihi wasalama anaochukua wale wageni anawapeleka muskitini mtume salllaalwasalam anapita mbele anaanza kuswali anaanza kuswali anawaonyesha watu namna ya kuswali sala inapomalizika mtume sala llah salam anawambia swallu kama raaitumuni uswali muwe mna swali kama mlivyoniona ni kisali narejeeni majumbani mwafundishe watu wa majumbani mwafundishe sala ambayo mliniona ni kisali sala ndugu zao katika imani inafundishwa hivi mambo ya kuinama na kuinuka kurukuu na kusujudu ntekiwa mtu afundishwe namna gani ya kurukuu namna gani ya kusujudu namna gani ya kutoka kwenye sijida gani ya kupanda juu kwenda katika raka ya pili yyottuliyana katika imani na sala kurukuu kusujudu kuwa itidali hivi vyote vinatoka kwa mtume muhammadin sallhalaii wasalam kama masala ya hija aliposema ya kwamba khudhu ani manasikakum chukueni kutoka kwangu ibada zenu za hija namni ya hija tunamfuata mtume muhammadin sal llahiw salam vile vile katika sala ndugu zagkatika imani sallu kama raaitumuni usalli tuswali kama alivyokuwa akisali kama alivyoonekanwa mtume salllahu alhi wasallam akisali ndugu zangu katika imani kwa hiyo hiini nguzo ya tatu miongoni mwa nguzo za sala kusoma surati fatiha jambo la nne ni rukuu kwenda rukur ni miongoni mwa arkan ni miongoni mwa nguzo ndugu zan katika imani mwenyezimungu subhana wa taala anasema katika surat lhaji ya kwamba ya ayuhaadina amanu rkau mliyoamini enymlioamin enyimlio mwamini mwenyezimungu subhana wataala ukolokumwamini irkau tapkmnasalintakiwa mfanye rukuu wasjudu na vile vile kwenda sjida na katika haditi ya abahuraira ralanhu katika kisatumusiu salah mtumi saabi ya kwamba thumma rka hata tatmaina rakia kisha nenda rukuu halafu utulie katika rukuu mtu akenda katika rukuu inatakiwa ina atulie nakatika vipindi vilivyotangulia tulionyesha namna gani akwenda rukuu na adhkari maneno ya kurukuu ni na utasema namnaganiutasmaku miongonimwa nguz at my aksanda aya machache ndugu zan katika imani kwa leo tutaishia hapa mwenyezimungu subhanawataala akipenda katika vipindi vinavyokuja insha allah hai tutaendelea baadhi ya mambo ambayo ni miongoni za nakumsaaaao oysubanawataala atupe kila laheri mwenyezi mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atupe afya na nguvu za kumwabudu kwa usiku na mchana mwenyezi mungu atukubalie sala zetu mwenyezi mungu atukubalie ibada zetu enyezgu aufishe alik mwenyezi mungu atufufue siku ya kiama يوم يمتم محمد صلى الله عليه وسلم قويا سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته أم للصلاة وأدها وقصد رضا إن الصلاة