بالصلاة و أكدها و أقسم الرضا للعباد إن الصلاة هي عباد قم للصلاة و أبدها وقسم رضا رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء وَاتَّقُوا اللَّهَ الَّذِي تَسَاءَلُونَ بِهِ وَالْأَرْحَامَ إِنَّ اللَّهَ كَانَ عَلَيْكُمْ رَقِيبًا يَا الَّذِينَ آمَنُوا اتَّقُوا اللَّهَ وَقُولُوا قَوْلًا سَدِيدًا يُصْلِحْ لَكُمْ أَعْمَالَكُمْ وَيَغْفِرْ لَكُمْ ذُنُوبَكُمْ وَمَن يُطِعِ اللَّهَ وَرَسُولَهُ فَقَدْ فَازَ فَوْزًا عَظِيمًا أَمَّا بَعْدُ فَإِنَّ أَصْدَقَ الْحَدِيثِ كِتَابُ اللَّهِ وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار عباد الله رحمكم الله اوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دق زانق ايمان بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى نكم تاكيا رحمة أمانك يونغو زويتو نبي محمد صلى الله عليه وسلم بمجان أهل زاكي ومصحبه واكي نو إسلام واتك وجملة واتك إفوات منندو واكي مباكا سيكو يا قيامة تنمو سبحانه وتعالى أتوجعالي ميونغو نمو هاو ندوغو زاكو كتك إيمان na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na, na haswa ndugu zangu katika imani katika mambo yanayohusiana na swala ndugu zangu katika imani katika vipindi vilivyotangulia tulikuwa tukukumbushana baadhi ya vitu ambavyo wanachuoni, wanachuoni mwenyezi mungu mwenyezimungu wa warehemu wameviita kama ni nguzo za sala katika kipindi kilichopita tukakumbushana hizi nguzo kwamba wanachuoni baada ya kukaa na kuangalia sala ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam kuanzia mwanzo hadi mwisho wakakuta ya kwamba sala imegawanyika katika vitu vitatu kwa maana sala ile kaulia na fiiliya yale maneno ambaye ana ndani ya sala na vitendo ambavyo vinafanyika ndani ya sala wanachuoni hivi vitu wakaviangalia wakavikuta vimegawanyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza wakakuta katika sala kuna kitu ambacho kinaitwa nguzo wakakiwekea hukumu yake sehemu ya pili wakakuta kuna kitu kinaitwa wajibu wakakiwekea hukumu yake na sehemu ya tatu wakakuta kuna kitu ambacho kinaitwa sunna katika kipindi kilichopita tulikumbushana nguzo tukasema ya kwamba wanachuoni waliangalie sala wakakuta kwamba ndani yake kuna nguzo kumi na nne na nguzo kama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia kwamba kitu ambacho kinaitwa nguzo ndani ya sala ikiwa mtu ataacha kufanya nguzo moja kati ya hizi nguzo kumi na nne ikiwa amefanya kwa makusudi sala inaharibika ikiwa amekosea au amesahau kwa bahati mbaya halafu labda amesahau nguzo katika hraka ya kwanza halafu akaikumbuka katika hraka ya pili kama nilipokuwa katika hrakaa ya kwanza sikufanya nguzo fulani ile rakaa ya kwanza inakufa halafu ile ya pili ndio inakuwa ya kwanza kwa hiyo katika kukumbushana haraka haraka ndugu zangu katika imani wanachooni wakasema ya kwamba nguzo ya kwanza katika sala wakaita wakaitabusimama ni kusimama kusimama ni nguzo katika sala ya faradhi mtu ambaye ana uwezo wa kusimama ni lazima y sala liykuwa amesimama mtu ambaye ana uwezo wa kusimama halafu akasala hali yakuwa amekaa sala yake ni batili tofauti na sala ya sunna sala ya suna mtu ambaye ana uwezo wa kusali hali ya kuwa amesimama akisali amekaa chini sala yake ni sahihi kwa hiyo jambo la kwanza au nguzo ya kwanza ni kusimama kama tulivyosema katika kipindi kilichotangulia nguzo ya pili ndugu zangu katika imani wanasema wanachuoni ni kutoa takbira ile takbira ya kwanza ni akwanzau na natukakumbushana ya kwamba kuna makosa ambayo baadhi yetu tunayafanya tukimkuta imamu yupo katika rukuu sisi ndo tumeingia muskitini kwayo badala ya kufunga sala baada ya takbira ndio unakuja rukuu mtu hafanyi hivyo kwa sababu ya raka anasema allahu akbar moja kwa moja anaenda katika rukuu akufunga batili kwa jambo la kwanza ni kusimama kwa yule mwenye uwezo jambo la pili ni kutoa takbiratu ihrami na jambo la tatu ambalo wamezungumzwa wanachuoni ni kusoma alhamdu na katika kipindi kilichotangulia tukasema masala ya kusoma alhamdu katika sala ni kwamba ni masala ambayo wametofautiana wanachuoni kwamba kuna kundi ambalo linasema kwamba ni wajibu kusoma alhamdu mtu ambaye hasomi alhamdu ndi kwamba sala yake ni batili na kauli ya pili wanasema hapana wakapambanua wakasema mtu ambaye akisali nyuma ya imamu imam ambaye anasali kwa kutoa sauti mfano sala ya alfajiri na sala rakaa mbili za magharibi na rakaa mbili za isha imamu wakati anasoma wewe unamsikiliza sala zile aalaka nisah l aka mbazaasm ksmaamtu ya pili ni kwamba kwao sala ba fa katika sala ya ya zote mbili imamu hii kauli ya kwanza kama ni kusoma salaa lfajiri akzt mba imamu akisoma na wewe unasoma sasa wakatofautiana ni wakati gani mtu atasoma alhamdu akiwa nyuma imamu. ya imamu wakasema ya kwamba imamu ataposoma alhamdu akifika waladalina amina mamuma anasoma wakati waladalina amina na wewe maamuma unasoma alhamdu wanasema kwamba imamu akifika waladalina amina nitakiwa atulie kidogo halafu ndio asome tena ili aache nafasi mamuma wasome lakini katika sala ndugu zangu katika imani saladgu za ulvyoon wa swala ni kwamba mtume alaihi saalwasaa alikuwa na saktatani mtume katika sala kuna sehemu mbili ambazo zimethibiti alikuwa na nyamanza sehemu ya kwanza baada ya kutoa takbira tuihrami na kabla ya kusoma qurani hapa katikati alikuwa na nyamanza ndio katika hadithi ya aba kama tulivyoona kwamba alimuuliza mtume salallahalsa ewe ya rasulllah ukitoa takbira na kabla ya kusoma nakuona na unanyamanza unasema nini mtume salaa sala akamwambia huo nasoma dua ya ufunguzi wa sala ba b i siln min khaaya bilmai ath lbaradi kwamba nasoma du ya ufunguzi wa sala tuia aa ana na sehemu ya pili ambayo alikuwa ananyamaza kidogo mtume wa wa katika sala ni baada ya kumaliza kusoma sura ii aada ya d a ya a kwa mfano amesoma alhamdu wala walaali amin anasoma sura nyingine hanyamanzi hapa llah ahad samad lam yalid walam walam yulad lahu allah ahad lamyalid kidogo halafu lah kufa takbira alikuwa haunganishi takbira pamoja kile mwisho wa kiraa mwisho wa kisomo pamoja na takbira a kwenda rukuu mfano kama baadhi ya manyamam wanavyofanya anasalisha lllaaallaaach nafasi kidogo hapana alikuwa mtume mme akimaliza lahu kidogo halafu ndio walayalaahz i shm mbili ambazo zimethibiti kwamba mtume sallam, alikuwa mtm katika sala badho wanashioni akasema ni thalatha sakatati kwamba ni sehemu tatu sehemu ya kwanza baada ya takbira allahu allahuakba anakaa kimya anasoma do ya ufunguzi sala sehemu ya pili baada ya kumaliza alhamdu na kabla ya kusoma sura nyingine wanasema alikuwa ananyamaza kidogo na sehemu ya tatu il yamwisho abla yanda uku lakini ngisema hapana kwamba zilikuwa ni sehemu tatu ananyamaza sio sahihi ni hadithi ambayo ni dhaifu sahialu nya sasa akasema kwamba imamu akifika waladalina amini anyamaze kidogo alafu mamumu wasomeasababu hi sehemu kuthibit imamu akifika waladalina amina imamu wakati anaanza kusoma sura nyingine basi na mamu wamana imamu akisoma sura ul huwa llahu aad akinyamaza kidogo amama allahakba kabla imamu hajanza kusoma alhamdu unasoma alhamdu kabla kablamam ilimradi wakasema maneno ambayo ni mengi na tukasema kauli ya pili indug- na hii kauli ya kusoma nyuma ya imam ni kauli ambayo katika wanachuoni wazama tulizo nazo mfano shekhe bumbazi rahimahullahu muhamad ibnu saleh al uthaimini rahimahllahu shekh lfauzani hafidhahullahu na baadhi ya wanachuoni wengine wakasema nitakiwa mtu asome baadaya asome alhamdu ni lazima ikahesabika ni miongoni mwa nguzo za sala mtu ambaye hasomi alhamdu ni kwamba saa ni ba kwa hali kama hii mtu ambaye anasali sala ya alfajiri ni laima takwa asome akikaa m kimskilizama atulizonazo ambao wanajulikana muhamad b nasrdin albani hapana kusoma nyuma ya imamu wakati anasoma ni kauli ambayo au ni dalili ambazo zimefutwa na akaeleza katika kitabu chake sifatu salati nabi salaalhi wasalama akaweka mlango kabisa maalum kwamba kusoma nyuma ya imamu hizi dalili zimefutwa imamu akisoma maamuma hamna kusoma akasema labda tunakuu maneno yake akaweka kichwa cha habari kinasema nashu lqiraat wara limamu fi ljahariya kwamba kusoma nyuma ya imamu wakati imamu wanasoma katika sala za sauti ni jambo ambalo limefutwa anasema ya kwamba mwanzo ilikuwa ni jaiz ilikuwa inaruhusiwa maamuma wasome nyuma ya imamu imamu akisoma na mamumua mwanzo walikuwa naruhusiwa kusoma akatoa hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na vile vile imamu malike na al humaidi katika kitabu chake mtume salllah alaihi wasalama siku moja alikuwa anawasalisha masohaba sala ya lfajiri بعدك وسليشة فثقلت عليه القراءه فلما فرغ قال لعلكم تقرؤون خلف امامكم قلنا نعم هذا يا رسول الله قال لا تفعلوا الا ان يقرا احدكم بفاتحه الكتاب فانه لا صلاه لمن لم يقرا بها. النبي صلى الله عليه وسلم وقت انا بس قراءه كيكوكوكي baadhi ya aya akawa hazikumbuki katika upokezi mwingine baada ya salamu alipogeuka akaona nyuma yake kuna ubaya bunkabi radiallahu anhu akasema akama, mtume ssa akamwambia ubaya aswalaita maana umesali pamoja na sisi anasema naam ya, ya rasulllah nimesali pamoja na wewe akasema kwa sababu gani akunikumbusha uli, ulikuwa nyuma yangu mtume akasema awezekana nyinyi mnakuwa mnasoma nyuma imamu mnasoma. Kasema, amu, ya Rasulullah. imamu wenu imamu na mnasoma ya mamuakisomanaiinasomaaaa imamu mauakisoma na sisi unasasaa la tafalu msifanyi hivyo imamu akati anasoma msisomi ila bifatihati kitabi mnasoma, alhamdu. kwa sababu hana swala ambayo hasomi alhamdu katika sala yake shekhu lalbani rahimahullahu anasema ya kwamba ni miongoni mwa dalili kwamba masahaba walikuwa wanasoma nyuma ya imamu halafu akatoa dalili nyingine akasema thumma nahahu ani lqiraa kuliha fi ljaharia alafu akatoa dalili akasema kwamba baadaye wakakatazwa wasisomi nyuma ya imam katika sala za sauti vilevile mpukilia mtume sallahalaiwasalama alikuwa nasalishe katika salah alfajiri kama alivyoeleza alivoeleza shekh lalbani rahimallah katika sifatu solat nabi salaaawasalam baadaye mtume sal asaa akawambia masohaba hal karaa maiya minkum ahadun anifa je kuna yoete ambe alisoma wakati mimi nasoma ونموج قسيمة من يقول مصعب نعم يا رسول الله أنا ميمي يلقون الصوم وكتون الصومعة أنتم <applause> صلى الله عليه وسلم قسيمة مالي أنازع قال أبو هريرة رضي الله عنه فانتهى الناس عن القراءة مع رسول الله صلى الله عليه وسلم فيما جهر فيه رسول الله صلى الله عليه وسلم بالقراءة حين سمعوا ذلك من رسول الله صلى الله عليه وسلم وقرأوا في أنفسهم سرا فيما لا يجهر فيه الإمام أنا سمع شيخ الألباني رحمه الله من صلى الله عليه وسلم أكوا أنبياء الصحابة جاء كنا يأتي أنبياء لكوا نصوم وقت ميم النصوما صحابة موجة نعم ميم يا رسول الله وقت النصوما لكوا النصوما mtume akasema mali unazii kwa sababu gani tunashirikiana na watu katika kisomo mimi nnasoma na watu wengine wanasoma abhureira rail anasema baada ya mtume sallahalaihiwasalam kusema haya maneno masohaba wakaacha kusoma wakati mtume s akiwa anasoma kwa hiyo aba hureira anasema masohaba raillahanhum wakawa wanasoma katika sala za siri lakini katika zile sera za sauti walikuwa hawasomi pale imamu anasoma ko shekhu lalbani rahimahullahu anasema ya kwamba kusoma nyuma imamu, qawlihi, ya imamu ni jambo ambalo limefutwa kwa hiyo katika qauli hii ya shekhu lalbani rahimahullahu na baadhi ya wa wanachuoni ambao wamunga wa mkono akiwemo mfano abdullahbnabdrahmani ali basam mtunzi wa kitabu maarufu تيسير العلام شرح عمدة الأحكام اللي ليس مسألة كتك كتابو شاكي نايكا مسكو سهاو أمميلي أمميلي راي يا شيخ الألباني رحمه الله نفل فيلي آلي بسام نتوزو تيسير العلام أنا كتابو شاكي كنجيني توضيح الأحكام بشرح عمدة الأحكام نكتابو أمباتو ننفيس نكتابو أمباتو كنفيدة كوبو سانا kweyo ndugu zan katika imani ni kwamba haya masala ya kusoma nyuma ya imam ni masala ambayo wanachuoni rahimahumullahu wametofautiana kwa kifupi haya masala ndugu zan katika imani mtu ambaye akichukua zile dalili za kusoma nyuma ya imamu kwamba ni lazima asome na akafuata rai mfano ya shekhe bumbazi aanach wengie alhamdlilah mtu ambaye atasema kwamba hapana hizi dalili ni mansukhu akafata raiya shekh lalbani rahimahllah alhamdulillah au ni wanachoni ambao wana elimu kubwa na wamefia katika sehemu ambayo hawakugombana ndugu zangu katika imani kwahiyo jambo ambalo wanachoni wamesema kwamba ni miongoni mwa nguzo ni kusoma nyuma ya imamu wakakubaliana oti ya kwamba ikiwa ni sala ya siri ni lazima mtu asome sala ya siri ni lazima maamuma asome nyuma ya imam kwo hili ni jambo la tatu ndugu zao katika imani jambo la kusoma alhamdu jambo la nne tulisema ni kwenda rukuu mtu ambaye hakurukuu katika sala yake huyo sala ni batili na jambo la tano ni kuinuka kutoka katika rukuu na jambo la sita ni kusujudu katika viungo saba katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana viungo saba ni kiungo gani na kiungo gani na jambo la nane ni, ku, ni kutoka katika sijida na jambo la tisa ni kutulia katika kila kiungo umetoka akaruusamllnhamida unatulia so, hamida, allahu akbar samlnhamida allakbalaba a- unatulia katika sala ndugu ndu za ni miongoni mwa nguzo kwa maana mtu ambaye hatulii katika sala yake sala yake ni batili kuna zile sala za kudonoa donoa kama mara kwa mara tunasema mtu anasala allahu akbar bismillahi rahmani raim alhmduiaidin iyaka ataalema ta mshia urani haya semivizuri ana vunja vunja herufi a ndio katika baadhi ya vitabu nzl wameandika ni zile sala ambazo mtu akitoa salamu assalamu alaikum warahmatullah assalamu alekumatullah yule malaika ambaye amewakilishwa na sala anakupiga nayo usoni sala inapanda haina nuru sala inagiza baada ya salam sale inapanda, sale mabaya, mbaya, dhoyaka, kupoteze, sale sala sale inapanda sala inakuombea maneno mabaya inakuombea dua mbaya inakuombea dayaka llahukamadayatani mwenyezimngu akupoteze mwenyezimgu akuangamize mwenyezimgu askuongozi aneno mengi asal kama livyosali mtume muhamadi duzakutulia katika imani Kutulia katika kila kiungo katika sala kila kipengele katika sala ni miongoni mwa nguzo za sala na jambo la kumi tukasema ni kukaa atashahudi lakhira tahiyatu ya mwisho ni miongoni mwa nguzo za sala na vilevile vile jambo la kumi na moja ni jambo la kumi ni atashahudi lakhira ile atahiyatu ya mwisho ni miongoni mwa nguzo za sala jambo la kumi na moja ni kile kikao cha tahiyatu ya mwisho ni miongoni mwa nguzo za sala na jambo la kumi na mbili ni kumsalia mtume muhammadin salallahu alaihi wasalama na jambo la kumi na tatu ni mpangilio unafunga sala ukitoka katika sala unakwenda rukuu ukitoka rukuu ni samillahlanhamida ukitoka katika itidali ni kwenda sijida ukok ko aedasayapilyapl napaenda ataa aplanndo jambo la kumi na nne na la mwisho ni kutua salam na tukakumbushana namna namna kutua salamu ilivyothibiti kwa mtume mambo katika katika imani ambayo katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana ya kma uaaamayo aa kipind kchotana shaaaa nzo aaaamo apil a aasaa imani katika sala baada ya kuangalia ile sala ya mtume alaihi s wakakuta kuna kitu ambacho kinaitwa wajibati wabasaa mb kuna baadhi ya mambo ambayo ni wajibu haya mambo ambayo ni wajibu mtu akiacha jambo moja kati ya haya mambo ya wajibu ni kwamba sala yake inakuwa ni batili lakini akisahau jambo moja kati ya haya mambo ni kwamba sala yake inakuwa ni sahihi lakini ntakiwa aliete sijidatisahawi baadaye haya mambo dukuza katika imani wamielezi wanachuoni ni mambo mengi tutataja moja moja jambo la kwanza ambalo wamelita kama ni miongoni mwa wajibati swla ni jamii takbirati takbirathaakbiratihram ni takbira zote katika sala kutua takbira moja tu ile takbira ya wa sala. allahu mwanzwasalaallaakba ndio nguzo lakini takbira zilizobaki zote ni wajibati llaukija kuwa ni ni ukitoka sjdaa piliaba ukipanda allaba yanitakbira zote ni miongoni mwa wajibatsla nduguakaaa ili ni jambo la kwanza ambalo ni miongoni mwa wajibati sla mtu akisahau takbira moja tofauti na takbirat ihram ni kwamba sala yake itakuwa ni sahihi na akikumbuka kwenye ile rakaa nikmble rakaa itakuwa ni sahihi lakini takiwa alete siusahawaa man hili ni jambo la kwanza ambalo ni miongoni mwa wajibati miongoniwas enyezgu suanaataala akipenda katika kipindi kinachokuja tutaendelea na kukumbushana wajibati nyingine ambazo wanachuoni mwenyezi mungu mwenyezimungu awauye radhi wamezitaja kama ni miongoni mwa wajibati swalati kwa haya machache ndugu zao katika imani tunamwomba mungu subhanahu wataala tujalie tuwe tuna swali kama ilivyosali mtume muhamadin sallahlasalm mwenyezimungu atukubalie sala zetu mwenyezimugu atusamie madhambi yetu mwenyezimngu atukubalie dua zetu mwenyezimungu atufishe alikni waislam mwenyezimungu atufufue sikeiama tukiwanyuma ya mtume muhamadin a أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته ي وكما قلنا كانت كل الصلات