وقصد رضا رب العباد إن الصلاة أوحي سالكة بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعدكم اشكروا الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii muhammadin salllahu alaihi wasallam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakayefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman tumekutana tena mara nyingine katika kipindi chetu cha sifati wudui nabii salallahu alaihi wasallam namna alivyotawadha mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasalam katika vipindi vilivyotangulia tulikumbushana kuhusiana na fadhila zinazopatikana katika wudhu na leo insha allah tutaendelea katika mlango mpya mlango kichwa chake cha habari ni sifat wudhui nabii salllahu laihi wasalam namna alivyotawadha mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam na kabla ya kuingia katika mada tutaanza na jambo la kwanza ambalo ni aniya nia ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo ni muhimu kwa sababu ibada ambayo haina nia ndani yake hiyo ibada mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala itakuwa na matatizo kwa sababu gani kwa sababu nia inapokuwa safi basi fahamu ya kwamba na ibada itakuwa safi lakini nia inapokuwa sio safi fahamu ya kwamba ibada hiyo ambayo inafanyika kwa nia ambayo sio safi ibada hiyo itakuwa na yenyewe sio safi ndio maana tunaanza na jambo la nia kwa sababu niya ndugu zangu katika imani ni jambo ambalo ni muhimu katika kila jambo hasa katika masala ya ibada na hasa hii ibada tukufu ambao mbele yetu kuna ibada ya sala na kabla ya sala kuna hii ibada ya udhu ambayo tunaanza kukumbushana leo ili mwanadamu ufanye mambo ambayo yatakuwa ni sahihi mambo ambayo yatakusaidia mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala niya ndugu zangu katika imani nini maana ya nia ania ukisema neno nia hiya azmu alqalbu ala fili ludhu imtithalan liamri llahi taala wa rasulih sal llahu alaihi wasallam tunapozungumzia nia katika masala ya udhu maana yake ni kuazimia ndani ya moyo unaazimia ndani ya nafsi unakusudia kufanya kitu fulani unakusudia kufanya kitendo cha udhu hiki kitendo unakifanya kwa kufata amri ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kama tulivyoona katika vipindi vilivyotangulia kwa sababu jambo la kutawadha ni amri kutoka kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu aliposema katika surati lmaida aya ya tisa ya kwamba ya ayuha ladhina amanu idha kumtum ila salati faghsilu ujuhakum enyi ambao mliyoamini mnapotaka kuswali basi nitakiwa muanze kuosha nyuso zenu mpaka mwisho wa aya na mtume sala llah sallama akabainisha akatafsiri aya ya udhu kwa vitendo kwao tunaanza na nia ndugu zao katika imani nia ni kitu ambacho ni muhimu katika masala ya ibada na nia ndugu zao katika imani kama anavyosema shekhu lislam bnu taimia rahimahu llahu ya, ya kwamba mahalu nia lqalbu nia sehemu yake ni moyoni duna llafdhi bitifaqi aimmat lmuslimina fi jamii libadat haya ni makubaliano ya wanachuoni wote kwamba nia sehemu yake ni moyoni sio kutamka ndugu zangu katika imani masala ya nia katika ibada tumezoea kutamka kwa sauti kwa ulimi haya ni mazoea lakini sio sheria unakuta mwislam anaingia msikitini imamu ameshafunga sala allahu akbar wapo ndani ya safu ye anaingia amesimama katika safu anaanza nia usali salat usalli uswali uswali mpaka inafikia imamu anaenda rukuu ye yupo kwenye nia tu haya ni matatizo nia ipo ndani ya nafsi meshokania kwamba mimi naenda kusali kipindi fulani umefika pale ni kipindi cha dhuhuri inajulikana ni rakaa nne ukifika unasema allahu akbar unaanza sala lakini mtu umefika safausali salat umesahau adhuhuri unataja laasiri unasahau ni rakaa nne unataja rakaa tatu ni niraka nirakat... mpaka inafikia muislam unapitwa na rakaa kwa sababu ya uswali uswali uswali uswali ni ya waislam sehemu yake ni moyoni kwa yule mwislamu ambaye nia imekwisha muingia ndani ya nafsi kwa sababu nikaugonjwa kakishaingia ndani ya nafsi kukaacha mara moja nakuwa ni vigumu ntakiwando unazoea una kidogo kidogo unaacha kidogo kidogo kidogo kidogo we unapotaka kwenda sokoni unaanza kunuia kwamba uswali nanuia, nanuia kwenda sokoni kununua marage kununua mchele kununua nyama kununua vitunguu kununua ni hapana hii inakuwa ni ndani ya nafsi yako kwa umeshanuia kwamba unaenda sokoni asa ndani ya nafsi unajua kama mimi naenda sokoni kununua vitu fulani vile vile katika masala ya udu maji amekshaandaliwa maji yakutawadha wewe unajua kwamba unataka kutawadha hii ni nia kabisa ipo ndani ya moyo unajua muda wa sala ya isha umefika wanaadhini unakwenda msikitini umekusha tawadha unafika muskitini wanakimu sala wewe unajua ya kwamba hii sala ambayo imekimiwa ni kwa sababu ya sala ya isha na unafahamu ya kwamba sala ya isha ni rakaa nne lakini anafikia baadhi ya wa waislam anaingia muskitini usali faradha salati alisha arbaa rakawati lillahi taala mamuma wengine kambia fi masjidi kadha mtu aananuia kusali sala ya isha rakaa nne sala ya faradhi kwa ajili ya mwenyezimungu kwenye muskiti fulani na imamni fulani basi kila mtu anataja amevaa nguo fulani hii baada ya ndugu zao katika imani kwa nini unajipa taabu kwehiyo ndugu zao katika imani udhu maji yamekisha andaliwa ya udhu wewe unaweka nia kwamba mimi ninataka kutawadha hii nia inakuwa ni moyoni wala usitamki usiwatamkii watu au mwenye kutamka kwa sauti a inakuwa ni moyoni umeweshaweka nia ya kutawadha kinachofuata ni kufuata ule utaratibu kwa sababu katika vitabu vya imamu shafii rahimahullah vinasema ya kwamba ania mahaluha lqalbe niya sehemu yake ni ya ya moyoni watalafudhu biha bida na hii nia ya kuitamka kwa sauti kwa maneno ni bida sio sunna talafudhu biha sunna hapana nia inakuwa ni moyoni sio kutamka sasa mwislamu umekwisha weka nia ya kutawadha basi kinachofuata nini ni kufanya kile kitendo cha kutawadha kwa sababu matendo yote mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala anaangalia nia <سؤال> كما لفسمة متم الله عليه وسلم كت كحديث عمر بن الخطاب رضي الله عنه حديث يبلغه أبوك أم إمام البخاري إمام مسلم كو عمر بن الخطاب رضي الله عنه انا سما سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول عمر أنا سما أقواما نلمسك محمد صلى الله عليه وسلم كيسما إنما الأعمال بالنيات katika upokezi mwingine inamalaamalu bilniya matendo yote mwenyezi mungu subhanahu wataala anaangalia nia k nia inakuwa ni moyoni baada ya kuweka nia alafu unasadikisha kwa vitendo asi amekushaweka nia ya kutawadha maji amekusha andaliwa kipi cha kwanza kinachotakiwa kufanya kwanza unasema atasmia bismi llah kwa hadithi ambayo kaipokea aba hureira radi allahu anhu kutoka kwa mtume muhammadin salllah laihi wasalama anasema ya kwamba la udhua liman lam yadhkuru isma llahi alaihi hana udhu mtu ambaye hatotaja jina la mwenyezimungu subhanahu wa taala hii hadithi ikaipokea alimamu ibnu maja katika sunani yake hadithi nambari mia tatu na tisini na tisa na vilevile imamu termidzi katika sunani yake hadithi ya ishirini na sita na vilevile vile alimamu abu daudi rahimahu llahu katika sunani yake hadithi ya mia moja na moja na shekha alalbani rahimahu llahu kaitaja katika sahihu jami ni hadithi ya elfu sab na miann naarbaina nne kasema ni hadithi ambayo ni sahihi japokuwa hii hadithi wanachuoni kuna mvutano kuna ambao wanasema ni sahihi na kuna ambao wanasema ni dhaifu kutokana na njia za hadithi lakini Shekhul albani lalbani rahimahullahu kutokana na turuki zake kutokana na njia za hii hadithi kasema ni hadithi ambayo ni sahihi kwa hiyo wakatofautiana wanachuoni hadithi ikiwa ni sahihi na kusema bismillahi wakati wa kutawadha je ni wajibu ni lazima mtu kusema bismillahi kwa maana kama ikiwa ni lazima mtu ambaye akitawadha bila kusema bismillahi udhu ni bathil au bismillahi ni sunna mtu akitawadha kama hakusema bismillahi udhu wake hauna matatizo wakatofautiana wanachuoni kuhusiana na ujubiat lbasmala kwamba bismillahi ni wajibu ni lazima sio lazima imamu ahmad rahimahu llahu katika baadhi ya riwaya zake anasema ya kwamba bismillahi ni wajibu kwamba ni lazima ni lazima kusema bismillahi wakati wa kutawadha وقت هو كو وجنابه و وقتو كطهارم. لازم بسم الله. نا يا ابي بكر وهو مذهب اسحاق. نا في صاحب المغني الموفق ابن قدامه رحمه الله. دليله ني حديث الباب. ني حديث ابا هريره. hana udhu mtu ambaye hatosema bismillahi wakati wa kutawadha kwake kwa maana hiyo ikiwa hadithi ni sahihi wanashughulia kwamba hii ni ujubia ni lazima mtu aseme bismillahi kama kusema bismillahi hatakuwa na udhu baadhi wengine wakasema hapana kusema bismillahi sio wajibu kusema bismillahi ni sunna kwa maana mtu wakati wa kutawadha kama amesahau kusema bismillahi alafu akakumbuka baada kuwa ya kuwa ameshamaliza kutawadha udhu wake ni sahihi lakini mtu wakati anatawadha akikumbuka bismillahi ndani ya udzu kabla hajamaliza kutawadha apo anahitaja bismillahi kwaio wanachuona wakatofautiana hivyo kuhusiana na Ujubia, ni lazima sio lazima kwo wengine wakasema hapana sio lazima kwa sababu gani wengine wakatoa hoja kusema hadithi ambazo zimepokelewa za udhu kama tuvikuja kuona mbele mtume suala a salama hakuanza na bismillahi mfano hadithi ya uthmanu bn afani radiallah anhu kama tuvikuja kuona mbele aliitisha chombo ambacho ndani yake mna maji kile chombo baada ya kuwekwa maji akaanza kutawadha anawaonyesha watu udhu wa mtume sala lla salama hii hadithi haikutaja ndani yake bismillahi alafu uthmani radiallahu anhu mwisho wa hadithi akasema ya kwamba hakadha raaitu rasula llahi salalahu alaihi wasalama tawada hivi nilivyofanya ndivyo nilivyomwona mtume muhammadin sallahu lhi wasalam akitawadha kwa hiyo hadithi haikutaja bismillahi ingekuwa bismillahi ni lazima basi angeitaja wanachei wna akasema hapana uthmani radillah anhu kuto kutaja yeye haelezei, haelezei kauli za mtume sasalama so katika udhu bali uthmani radillahanhu anaelezea vitendo ivfanyiakatika udhuwa mtume uhaa sa ala kuli hali ndugu zao katika imani masala ya bismlahi wakati wa kutawadha ni masala ambayo wanashuoni kuna makundi mawiliuawanasema ni lazima u iwsma sio lazima kwa hiyo wallahu alam mwenyezimungu subhanawataala ndio anajua zaidi lakini mtu ambaye akitawadha halafu amesahau kusema kusemaba udhu wake utakuwa ni sahihi walilmu inda llahi subhanahu wataala baada ya kumaliza kutawadha baada ya kumaliza kuweka nia na kusema bismillahi wakati wa kutawadha kipi ambacho kinafuata katika hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim hadithi ya anas bin malik رضي الله عنه أنا سمي أكوانبا طلب بعض أصحاب النبي صلى الله عليه وسلم وضوء فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم هل ما أحد منكم ماء فوضع يده في الماء ويقول توضؤوا بسم الله فرأيت الماء يخرج من بين أصابعه حتى توضأ من عند آخرهم قال ثابت قلت لأنس كم تراهم قال نحو من سبعين حديث أنس سب بن مالك رضي الله عنه ولي أم باو ونزمزي كسم بسم الله وكتوى كتواذا wanatumia hadithi na hii hadithi ya anas kwamba siku moja masohaba wa mtume sala wa sallama walifika sehemu hakuna maji ya kutawadha na muda wa sala umefika mtume salallahu alaihi wasallama akawauliza je mna maji al wakasema hatuna maji maji hamna ya rasulllah na muda wa kutawadza ndio huu umefika muda wa sala alichofanya mtume sallallahalehwasalama akachukua mikono yake katika baadhi ya riwaya kwamba ale maji alikuwa ni machache akayaombea dua ya kowa mengi kisa kingine mtume sala salama akanyoosha vidole vyake aliponyoosha hivi vidole vya mtume muhammadin salallahualw salama vikatoa maji wakati vinatoa maji mtume sam akasema tawadhau uh, bismillah tawadheni alafu akasema bismillah masohaba wakaanza kutawadha kuanzia mtu wa kwanza hadi mtu wa mwisho thabiti ambaye ni rafiki yake na anas bnu malik radiallahu anhu akamuuliza anas hivi mlikuwa ni watu wangapi anas anasema tulikuwa takribu watu sabini hawa watu sabini wote walitawadha katika maji ambayo yalibubujika kutoka katika vitanga au vidole vya mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam na ni miongoni mwa muujizati miujiza ya mtume muhammadin salallahu aalaihi wasallam vile, vile ndugu zao katika imani baada ya kumaliza kutawadha kwa maana ya kusema bismillahi kabla ya kuanza kutawadha kipi kinachofuata maji yamekusha andaliwa mtu unapotaka kutawadha ikiwa maji yapo ndani ya jage maji yapo ndani ya birika maji yapo ndani ya sifuria maji yapo ndani ya chombo usianzi kuingiza mikono ndani unaingiza mle alafu unaanza kunawa nje unaingiza unanawa nje hapana ikiwa mfano ni jagi unashukua jagi maji unamimina pembeni halafu unaosha vitanga vyako nje unamimina pembeni unaosha vitanga vyako nje unamimina pembeni unaosha vitanga vyako nje mara tatu dalili ni hadithi ya hamran au himran radiallahu anhu wa ni miongoni mwa matabii anasema ya kwamba katika hadithi ya uthman ibn afan raillahu anhu alipokuwa akielezea udhu wa mtume muhammadin salllahu lahi wasallam anasema dawa biwadhu uthmani raillah anhu aliitisha chombo ambacho ndani yake mna maji ya kutawadha alichofanya faghasala kafaihi thalatha marati akaosha vitanga vyake mara tatu anaosha mara ya kwanza anaosha mara ya pili anaosha mara ya tatu alipomaliza kwa sababu hadithi ni ndefu sisi tunashukua ile mahalu shaidi kisha akasema raaitu rasul llahi salllahu alaihi wasallam <coughs> tawadaa nahwa wudui hadha nilimwona mtume salalla salama akitawadza udhu kama huyu kwa maana mtume salalla salama kabla ya kuweka viganja vyake au vitanga vyake vya mikono ndani ya maji alianza kutawadha pembeni akamimina maji mara tatu hii ni hadithi ambayo kaipokea imamu lbukhari na imamu muslim <coughs> ukiangalia hadithi ya aba رضي الله عنه أنا سيما قال رسول الله صلى الله عليه وسلم إذا استيقظ أحدكم من نومه فلا يغمس يده في الإناء حتى يغسلها ثلاثة فإنه لا يدري أين باتت يده حديثي إبو كتك فتح الباري مجلد وقوانزة وقرسو نشرين نتيسة نفل فيلي كتك صحيح مسلم hadithi hii utaikuta ni kwamba hadithi ya bahureira anatukumbusha mtume salallahu alaihi wasalama mwislam unapolala ikiwa ni mchana au usiku mfalo labla tuchukulia ni usiku asa umeamka muda wa sala alfajiri umefika au mtu unataka kusimama sala za usiku halafu umechukua maji umeweka kwenye jage au kwenye birika sasa mtume saaa salam ana sema usiingizi mikono yako ndani ya kile chombo kwa kwama unaingiza mikono alafu ndio unaanza kunaa nje unaingiza unanaa nje hapana kwa sababu gani kwa sababu haujui wakati umelala hivi mikono yako ilikuwa imelala wapi allahu akbar hii inatufundisha usafi wa islam inatufundisha usafi kwa sababu mwislamu unapolala au mwanadamu unapolala mikono inalala sehemu nyingi yawezekana unakuwa unajichezea sehemu za siri ima sehemu ya mbele au sehemu ya nyuma kwa sababu unataka kutawadha kwenda kuonana na mwenyezi mungu subhanahu wataala anza kuosha vitanga vya mikono nje ili unapoingiza mikono ndani ya maji vitanga viyo visafi kahio akasema mmoja wenu asiingizi mikono yake ndani ya chombo mpaka aanze kuosha mara tatu na kitu ambacho kikiosha mara tatu kinakuwa kinasafika vizuri kwa hiyo huu ni usia wa mtume saaa salam mtu anapolala ameamka ni mchana wa usiku basi asiingizi mikono yake ndani ya chombo aanze kunawia pembeni mara tatu kwa sababu gani hadithi inasema hajui mikono yake imelala wapi mtu asisemia kwamba hapana mimi nikilala uwa sijichezei si sehemu za siri hapana haujui haujui kwa sababu usingizi ni hatari kwaiyo ndugu zan katika imani hii ni hadithi ya bu ambayo inazungumzia masala ya kuosha vitanga vya mikono mara tatu kabla ya kuingiza ndani ya chombo kwa alla allah allah ndugu zako katika imani chombo cha maji ya kutawadha kinapoandaliwa kabla ya kuingiza mikono yako ndani ya chombo basi inatakiwa uanze kuosha viganja vya mikono mara tatu unaoshea nje unamimina kwa nje mara moja mara mbili mara tatu ukishamaliza hapo kinachofuata unakuja sasa hatua ya pili sasa hapa unaruhusiwa kuingiza mkono ndani ya maji yale sababu gani umeshaosha vitanga vyako vyosha sasa unaruhusiwa kuingiza mkono halafu na kuweka maji mdomoni na mingine kupandisha puani ukishafanya hivyo unaruhusiwa lakini sio kuanza kuingiza mkono ndani ya maji kabla hujaosha vitanga mara tatu nje kwa ndugu zake katika imani hii ni hadithi ya uthman bnu afani radiallahu anhu na hadithi ya abu hureira radiallahu anhuma zinatuonyesha kabla ya kuanza kutawadha umesema bismillahi anza kuosha vitanga mara tatu kwa hiyo insha allahu nadhani tutaishia hapa kwa leo darasa linalofuata tutakumbushana baada ya kumaliza kuosha vitanga mara tatu ni kipengele gani cha kufuatia nasema subhanak allahuma wbihamdik ashhadu an la ilaha ila ant astaghfiruka waatubu ilaika subhana rabika rabilizati ama yasifun wsalamun ala lmursalin walhamdulilahi rabi lalamin والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته عباد إن الصلاة هي الضياء