واقصد رضا رب إن الصلاة هي رب العباد إن الصلاة هي الضياء بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم من النبيين والصديقين والشهداء والصالحين غير المغضوب عليهم ولا الضالين والصلاه والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه واقتفى اثره الى يوم ينفخ في السور فتاتون افواجا عباد الله رحمكم الله bitakwa ndugu ndugu zangu katika imani, ndugu zangu katika baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu nabii nabi muhammadin w pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislam wote kwa ujumla watakaefuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani na kuusieni pamoja na kuyusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tunaendelea na kipindi chetu cha dini kipindi ambacho tunakumbushana mambo mbalimbali mbali. mambo ambayo yanahusiana na dini yetu na haswa katika mlango wa swala ndugu zangu katika imani katika kipindi kilichotangulia tulikumbushana baadhi ya mambo ambayo wanachuoni tulisema ya kwamba waliiangalia sala ya mtume salaalai wasalama wakakuta imegwanyika katika sehemu tatu kuna mambo ambayo ni nguzo mambo ambayo ni wajibu na kuna mambo ambayo ni sua kwao mambo ambayo ni nguzo tulishayataja ndugu zao katika imani yalikuwa ni mambo kumi na nne na sasa tupo katika mambo ambayo ni wajibu na tumeshaanza na jambo la kwanza ambalo wanachuoni rahimahumullahu walisema ya kwamba katika mambo ambayo ni wajibu katika sala jambo la kwanza ni takbira zote tofauti na takbira toihram hii ni, ni wajibu miongoni mwa wajibati swala na tukasema wajibu katika sala ni jambo ambalo ikiwa mwanadamu atalifanya ataliacha kwa makusudi sala inakuwa ni batili lakini akiliacha kwa bahati mbaya kwa kusahau sala itakuwa ni sahihi lakini nitakiwa alete takbiratu ihram hii ni nguzo lakini takbira zote tofauti na takbiratu ihram hizi zinaita ni miongoni mwa wajibat hizi takbira ambazo baadhi wanashur nazita ni takbiratu lintiqalati yani ni takbira za hali kutoka katika sehemu fulani kwenda katika sehemu fulani allahu akbar umefunga sala hii ni takbiratu ihram allahu akbar unakuja rukuu ni kwamba umetoka katika qiam unaenda katika rukuu samiallahu liman hamida allahu akbar unatoka katika itidali unaenda sijida umetokahalifulani unaendakatika hali nyingine hizi zinaitwa ni takbiratu lintiqalati ni takbira za kuhama kutoka sehemu kwenda sehemu hizi ni takbira ambazo ni wajibati naanasema mtume salahalaihi wasalama katika hadithi ambayo kaipokea anas bnu maliki radillah anhu anasema mtume saaalhi wasalama innama juila limamu liyu'tamma bihi fa idha kabara fakabiru imam amewekwa imamu amejaaaliwa kuwa ile sehemu ya mbele kwa sababu gani liyu'tamma bihi ili afatwe كاتكا يا سوالا سيو كاتكا كلا جامبو امتو يا سوالا فاذا كَبْرَ فَكَبِرُوا. الله اكبر اللَّهُ أَكْبَرُ. sio katika sala imamu amejikuna ati na maumu anajikuna ah. imamuamisala mevaa kofia naaaamalekiuaaavaa na na ni katika mambo ambayo ameeleza mtumi muhammadin salallahu alaihi wasallama kwamba imamu inatakiwa wafatwe katika mambo maalum hayo mambo ndani ya sala imamu inatakiwa wafatwe <clears> vile <throat> vile ndugu zao katika imani jambo la pili ambalo ni miongoni mwa wajibati solati ni kusema subhana rabi aladhimu fi rukui yale maneno ya rukuu ni miongoni mwa wajibati sola subhana rabi ladhim subhana rabi ladhim na kama tulivyosema katika mlango wa sala ima unaweza ukasema subhana rabi ladhim au subhana rabi ladhim wabihamdi wajibu ni kusema mara moja ukitaka suna unasema mara tatu na zaidi ya mara tatu ikiwa imam atachelewa kwenye kile kipengele hii ni miongoni Mwajibati, jambo la pili ni yale maneno ya ruku subhana rabilaim jambo la tatu ambalo ni miongoni mwa wajibati sola ni kusema samia llahu liman hamida lilimami wlmunfaridi imam pamoja na maamuma wenyewe nitakiwa waseme samia llahu liman hamida haya maneno ni miongoni mwa wajibati sola ikiwa mtu ana swali halafu wakati imamu amesema liman hamida imamu kasema liman hamida mamuma yeye akainuka akasahau kusema Sami allahu liman hamida ao na swali peke yako umeinuka ukasahau kusema Sami allahu liman hamida utafanya nini ni kwamba ukikumbuka katika rakaa ya pili kama katika rakaa ya kwanza haukusema Samia liman samiallahu limanhamida inaetekewa lete sahwi baadaye lakini tukiwa tuna sali pamoja na imamu alafu maamuma akasahau kitu hichi kitu ni cha kumfuata imamu mfano tuna sali imamu akasema samiallahu liman hamida rabana walakaalhamdu na sisi tukainuka mamuma hakusema samiallahu hamida huyu mamuma kwa sababu wanasali nyuma ya imamu yeye hataleta sijati sawi kwa sababu sala yake inabebwa na imamu haya masala ndugu zao katika imani baadhi ya vitabu wamesema ya kwamba samia liman hamida anasema ni imam pamoja na munfarida mtu ambaye anasali peke yake kwa maana tukiwa tunasali nyuma ya imam imamu wakisema samiallahu liman hamida mamuma hawasemi wenyewe samillahu hamida wenyewe wanasema rabbana wa lakalhamdu au rabbana laka lhamdu au allahumma rabbana laka lhamdu ao allahuma rabana walakalhamdu kama tulivyoona katika mlango wa sala katika masala ya rukuu na kutoka rukuu haya masala ndugu zao katika imani wanachuoni wakagawanyika katika sehemu mbili kundi la kwanza kama tulivyokumbushana katika mlango wa swala linasema ya kwamba ii kauli ya samia allahu liman hamida inatakiwa aseme ni imamu peke yake na mtu ambaye anasali peke yake imamu akiwa wa anaosalisha watu ye anasema samlanhami na mtu ambaye anasali peke yake anasema samllalmnhamida lakini mtu ambaye anasalishwa na imamu mamuma mam akisemamaawasmiw i kundi la kanza na kundi la pili lnasema ya kwamba imamu akisema samia liman hamida na maamuma inatakiwa na wenyewe waseme samia sami liman hamida kwa sababu mtume sal lah alaihi wasalama hajakataza kwamba maamuma na wenyewe wasiseme samia liman hamida na hadithi ya mtume salllah alaihi wasalama inayosema ya kwamba idha qala limamu samia allahu liman hamida faulu rabbana walakalhamdu imamu ataposema samia llahu liman hamida imamu amenuka semeni rabbana walakalhamdu haijakatazwa kwamba tusisemi samiallahu liman hamida ln viuriili ni, ni kundi la pili linachuoni nadhani kama skusahau haya masala ya maamuma kusema samia llahu liman hamida kaeleza shekhe uthaimini rahimahullah kwamba na mamumantakiw waseme aahamid na vilevile shekh lalbani rahimahullah kama skusahau kasema haya masala kwamba na mamuma nataki awenewaemukitaaafslinai katika kitabu cha sharhe sunna cha alimamu lbaghawi rahimahllah taala haya jambo lingine ndugu za katika imanni jambo la nne ni kusema rabbana walaka lhamdu ni miongoni mwa wajibati swala kusema rabbana walaka lhamdu na jambo la tano ni adhkari ya sujudi kusema subhana rabbiya l ala subhana rabiya lala au subhana rabia lala wabihamdi subhana rabia lala wabihamdi ima mara moja au mara tatu au zaidi ya mara tatu ili, ili ni jambo la tano ndugu zangu katika imani miongoni mwa wajibati assolati jambo la sita ni adhkari ni ale maneno ya kusema baini ya sijida mbili kusema rabi firli rabifirl raifirli rabifirli rabi firli rabi firli unasima ha maneno mpaka imamwatende katika sijida ya pili aunasima maneno mengine ambayo ni maarufu baada ya mtu kutuka katika sijida ya kwanza allahakbar unasima zili adhkari za baina sijida mbili allahuma firli warhamni wahadini waafini warzukuni wajiburni krabiya subhana bada ilah adkari rabi irli firl tun mngoni adkari z baina sjidataini binasjida mbil kowo kusemahayamaneno rabi firli rabi firli au allahuma firli warhamni waadini wafini wajibuni wa rzukni nimngoni m wajibati solati jabla sita mbalo وملتاج ونحووني رحمه الله ناجب لصيب لاصاب امبالو ملتاج ونحووني ني اتشهد الاول ني لتحياتي كوانزا الى تحيات لله والصلوات والطيبات والسلام عليك ايها النبي ورحمه الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين اشهد ان لا اله الا الله اشهد ان محمد رسول الله ya kwanza ni aauaadauibahbn asabinkhaaiaaaniaaano mfano mtu ambaye anasali sala ya magharibi Rake ya kwanza ya pili memalizaakyapil o pili badala ya kuja tahiyatu ya kwanza moja kwa moja akapanda allahu akbar ameishafika juu maamumu wanamkumbusha wanasema subhanallah sasa ukiwa amesha simama upo kwenye nguzo ni makosa kurudi chini na haya ni makosa ambayo baadhi ya maimamu wanayafanya imamu ambaye amesahau kukaa tahiatu ya kwanza akipanda ameisha simama wima yupo katika kiamu halafu maamumu wakamkumbusha wakasema subhanllah ni makosa imamu kurudi chini kwa sababu iki kisimamo iki umeshakuwa kwenye qiamu ii qiamu hii ni nguzo na hii tahiatu ya kwanza ni wajibu kwayo nguzo ni kubwa kuliko wajibu kwaiyo ni makosa kutoka kwenye nguzo kuja kwenye wajibu lakini ikiwa umesha, unainuka kidogo lakini haujasimama sawasawa ukakumbushwa bado haujainuka hapo unatakiwa una kurudi chini lakini umesha simama wima auruhusi kurudi inatakiwa uendelee wima halafu baadaye utakuja kuleta sijidatusahawi kabla ya kutua salam kama tunavokuja kuona mbele inshaallah katika mlango wa sijdausaaw kwahiyo kukaa atahiyatu ya kwanza atashahudu lawal ni miongoni mwa wajibati salati jambo la nane ndugu zangu katika imani ambalo na chuoni ni aljulusu litashahudu l awal kile kikao kile kikao cha tahiyatu ya kwanza ni miongoni mwa wajibati salati haya ndugu zao katika imani ni mambo manane ambayo wanachuoni wameyataja kwamba ni miongoni mwa wajibati swalati na kama tulivyotangulia kusema ndugu zao katika imani kwamba wajibati swalati ni mambo ambayo ukiacha kwa, kwa kukusudia kwamba mimi nimekusudia niache tahiyatu ya kwanza ukiwa umekusudia sara yako ni batili Lakin ukiwa misahau. Misahau mbasale, nisahihi, lakini ukiwa umesahau ukiwa umesahau kwa bahati mbaya halafu ukaja kukumbuka baadaye ni kwamba sala itakuwa ni sahihi lakini ulete sahih laitakiw haya ni mambo manane ambayo wanachuoni walisema ya yakamba ni miongoni mwa wajibati wajibaa jambo la tatu ndugu zangu katika imani ambalo wanachuoni waliangalia sala ya mtume salallahu alaihi wasalama kmatulivyotangulia kusema wakakuta imegonyika katika sehemu tatu sehemu ya kwanza arkani nguzo sehemu ya pili wajibati nguzo tumeisha kumbushana nguzo zipi ni mambo kumi na nne na wajibati za sala tumekuta ni mambo manane sasa tunaingia katika sunani mambo ambayo ni suna katika sala haya mambo ndugu zao katika imani ya suna ukiyafanya ndani ya sala unapata thawabu nyingi ukiyaacha katika sala sala yako itakuwa ni sahihi lakini thawabu itakuwa ni tofauti na yule mtu ambaye atakuwa amefanya haya mambo ya sunna ndani ya sala haya mambo ya sunna ndugu zangu katika imani mtu akiyaacha ni kwamba katika thawabu zake zinaenda zinapungua kwa sababu gani kwa sababu kuna baadhi ya mambo ambayo wanachuoni rahimahumullahu wameyaeleza kama ni miongoni mwa suna za sala mtu akiyafanya thawabu zinaenda zinapungua ni mambo mengi ndugu zangu katika imani jambo la kwanza katika mambo ambayo wanachuoni wamehesabu kwamba ni miongoni mwa sunani swalati ni jambo لا رفع اليدين حذو منكبين أو الأذنين مع تكبيرة الإحرام وعند الركوع وعند الرفع منه وعند القيام من التشهد الأول لحديث عبد الله بن عمر رضي الله عنهما ولحديث مالك بن, بن حويرث رضي الله عنه إيماني katika mambo ambayo jambo la kwanza ambalo wanachuona wanasema ni miongoni mwa suna za swala ni mtu mikono wakati wa kufunga sala mua mkonoannolea ima saasana maskio a maana mtu ameingia katika sala allahu allahuakbar akijiwekea mikono hivi tuameshafunga sala ikwamba sala yake itakuwa ni sahihi lakini itakuwa ni tofauti nayule ambaye atakuwa amefunga mikono amenyanyua mikono kwa sababu ni kitu ambacho amekifanya mtume muhammadin alaihi wasalama kwa hiyo kunyanyua mikono wakati wa kufunga sala na wakati wa kuja rukuu na samia allahu liman hamida na baada ya kutoka katika tahiyatu ya kwanza unakuja katika rakaa ya tatu vlil nanyna mkonoa kama ilivyopokelewa katika hadithi ya ibn mar ralaanhma anasema kwamba nilimuona mtume sawaa anaynwa mikono wakat anafungasaalwaka anaenda ne wakana wakati anatoka katika rakaa ya pili katika sijida ya kwanza anapanda katika raka ya tatu ananyanyiwa mikono sehemu nne ambazo ibnu umar radillahu anhuma anasema alimuona mtume muhammadin sallalwsam akinyanywa mikono katika mlango wa sala ndugu zano katika imani tulikumbushana ya kwamba kuna baadhi ya hadithi zimethibiti mfano hadithi ya anas bnu maliki kaitaja shekhu lalbani rahimahullahu katika kitabu maarufu irwai lghalil fi takhriji ahadithi manari sabil kataja ya kwamba mtume saa wsalama imethibiti alikuwa ananyanyua mikono katika kila takbira katika kila takbira ndani ya sala mtume sa a alikuwa nanyanyua mikono kwa maana takbira kwamba zitakuwa zinazidi tofauti na hadith bmar aa kwamba samillahuliman hamida mtu nawa mikono asa unataka kenda sijida ukitoa takbira allaba nayenwamkono aaaa enda nakua bana sdabaasidabil ukitoka bana sijida mbili, mbili unatatakbira allaaba tena naywa mikono na vilevile vile haya masala ndugu zangu zanuaslam baadhi yanachooni wameyapinga kwamba haifai kunyanywia mikono ila sehemu nne kama ilivyokuja katika hadithi ibma raaa ndugu zangu katika imani hadithi ya abdullahi bnu mar radillah anhuma haijas, haijakataza mtu kunyanywia mikono tofauti ya sehemu nne bali hadithi y ibnu umar inaelezea kwamba sehemu ambazo alinyanyua mikono mtume salllahu alahi wasalama na ibnu umar anasema mwisho kwamba mtume sasalama halikuwa hanyanyui mikono wakati wa sijida hii hadithi ndugo zangu katika imani ni hadithi ambayo ni sahihi hadithi abdullahi ibnu umar radiallahu anhuma ni hadithi ambayo ni mutafaqu alaihi kaipokea bukhari na muslim ibna raillahu anhuma yeye anaelezea jambo ambalo ameliona kutoka kwa mtume salallah alaihi wasalama na ndiyo uadilifu wa masahaba mungu auwouye radhi wanasimulia kitu ambacho wamekishuhudia kutoka kwa mtume salalahalahi wasalama kitu ambacho wakukiona wanasema hatukumwona mtume s salama ananyinyii mikono wakati wa sijida lakini hadithi ya anas bnu malik radiallah anhu khadim rasulullahi sala salama ambai alikuwa namfanyia kazi mtumesa muda wa miaka kumi anasema kwamba mtume salaalaiwasalama alikuwa naynywa takbira katika, alikuwa nanyanywa mikono katika kila takbira baina kwenda sijida anatoa takbira nanyanywa mikono akitoka sijida ya kwanza anatoa takbira nanyanywa mikono akenda sijida ya pili anatoa takbira na nyenywa mikono ni hadithi ambazo ni sahihi kazieleza shekh lalbani rahimahullah mtu angalie irwa lghalil fi takhriji ahadithi manarisabil manari mujaladi wa pili atakutaa hizi hadihi au katika musanafu bnu abi shaiba rahimahllahu atakutana na hizi hadithi kwa hiyo hili jambo la kunyenyewa mikono wanachiona mahisabu ya kwamba ni miongoni mwa sunna jambo la pili ndugu ndukuzao katika imani ambalo nachuona wanasema kwamba ni sunna ni mtu kuweka mikono kifuani unasali allahu akbar kama ilivyopokelewa katika hadithi ya wail ibnu hujr radiallahu anhu arda anasema ya kwamba nilimwona mtume salllahalihiwasalam akisali anaweka mkono wake wa kulia juu ya mkono wake wa kushoto na natukueleza katika mlango wa sala namna ya kufunga mkono kwamba kuna namna tatu zimepokelewa kutoka kwa mtume muhamadin sallalwsala namna ya kwanza hiki kitanga cha mkono unakiweka juu ya kitanga cha mkono wa kushoto namna ya pili hapa kwenye maunganishio unapakutanisha na hapa na namna ya tatu unashika halafu inakuwa ni kifuani mikono inakuwa ni kifuani ndugu zan katika imani kuna hadithi ambayo kaipokea, kaipokea hadithi ya ali bin abitalib radiallahu anhu kuweka mikono chini ya kitovu ni hadithi ambayo sio sahihi ndugu za katika imani na mtu akisalivi ni alama ya uvivu au mtu unasali umeachia mikono iliyopokelewa kutoka kwa mtume muhammadin saalwsalama japokuwa wanachuoni wamesema ya kwamba ni miongoni mwa suna ni kufunga mikono kuweka kifuani kama alivyofanya mtume wetu muhammadin sallalaiiwasalama na kama tulivyotangulia kusema ndugu zao katika imani sala na kaida tuna kanuni katika sala tunafata nini tunafata hadith ambao kaipokea imamu, imamu rahimahu rahimahllah hadithi ya malik bnu hwairith raiausema sallu kamaraaitumuni usali tuswali kama tulivyomuona kama, kama walivyomuona masahaba mtume sasa akisali mtume kwaom salsal alikuwa akifunga mikono ndugu zangu katika imani. Kuyo, kufunga mikono duan wanachona mahesabu kwamba ni sunna na ni jambo ambalo amelifanya mtume kwahiyo mtu, mtu akitaka sala yake iwe kamili mia kwa mia basi afunge mikono kama alivyofanya mtmasio mtunaweka mkono tumbon au enye kitovu au naachia hivi au mngine anajfana a faa mni skumoananasali anafanya hivi au yaani mikono ifiki apa nasema alikuwa likafunga juu ya kitovu juu ya kifua kfuaaa afgaaakaa juu ya meza Sasa hii meza juu sio mwa aaaamaninimiongonimwaambo ambayo wanachuoni wanasema ni miongoni mwa suna za sala kwa ya machache nshaallah mwenyezimngu subhanawataala akipenda tutaendele kukumbushana zadnazaidi mwenyezimngu atupe kila la kheri menyezimungu atujalie tue miongoni wenye kufuata suna za mtume muhamad sa mwenyezingu atupe wsho ema wenyezu atusammadambyetuachpaa kukumbushana zaidi na zaidi na zaidi نسيم سبحانك اللهم وبحمدك أشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك سبحان ربك رب العزة ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته أو يا حسابي يا حسابي يا للصلاة يا حسابي